Ha Glory Mhiliwa

22 KUGUNDULIWA kwa mafuta,
Kusini kwa Tanzania imeelezwa
kuwa ni kichocheo kilubwa katika
ukuaji wa uchumi sambamba na
kuongezeka ajira, ‘

Sekta hiyo inahusisha maelfy ya
ajira sambamba na kuongezeka
kwa mapato ya sekta za afya,
miundombinu, efimu pamoja ra
kwa hiye nchi itakuwa na fecha
kwakukuipatia mapato yatckanayo
fia mafuta,

Mara baada ya kusainiwa kwa
sheria.ya mafuta na Rais Desemba
2015 baada ya kupitishwa na
Bunge Julai 2015, Kituo cha utafiti
oha REPOA, kilfanya. utaiti katika
sekta hiyo ili kupata maoni kutoka
kwa wadau ambapo Ubalazi wa
Norway hapa nchini ndig uliofadhili
utafiti huo. .

Matokep ya utafiti huo yalibainisha
kuwa ushirikishwaji wa wananchi
kukusiana na gesi ndio sufuhisho
pekee |z mafanikio ya sakta hiyo,
- Wakati wa ku?(dsanya maoni,
REPOA liiyahoji makampuni ya

. kimataifa ya mafuta yanayoendesha
" shughuli zake hapa nichini,Wizara. -

va Nishati na Madini, Shirika la
Maendeleo ya Petrol Tanzania
(TPDC), wafadhili wenye nia katika
sekta hiyo, Taasisi za siimu pamoja
‘Ha taasisi zisizo 7a Kiscrikali
(NGOis), - ’

© Mkurugenzi wa mikakati fa

'tz_iﬁti wa REPOA, Abel Kinyondo
- dmbde ndiye ‘aliyeongoza tafiti

hqo,-'a_naeleza_a matokec ya tafiti
huo-ambapo anaseina licha ya
nchi kupitisha . gera na sheriz za
kuwawezesha wananchi wa halj ya
chini wanufafke na sekta hiya lakini
ni wajibu wa Serikali kuhakikisha
kuwa inasimamia ili wananchi hag
waweze Kunufaika.

“Hakuna sera wala sheria yoyote
kwenye sekta hii inapozungumszia
wajibu wa serikali katika kuhakikisha
kuwa wananchi wa chinj
wananifaika na mafuta, tukiangalia
nchi kama Nigeria ay Angola sera
ia- sheria Zac " zinafanana na ya

hapa nchini” anasema: .

Anasema lakini hapa’ nchini
Wanaonufaika na sekta hiyo ni
wachache ambae ni matajiri na siyo
wananchi wa hali ya chini ambag
miaff kwao ni mdogo.

Anatoa mapendekeza ambayo

wadau waliyatoa wakati wa utafis
ambayo,kwamba serikali inapaswa
kuyachukua ifi kuhakikisha kawa
sekta hiyo inakuwa na Hja kwa wote
hususani wa kipato cha chini,
" Anasema, kwanza wajibu wa
Serikali katika kuwasimamia na
kuwasaidia wananchi wa kipato
cha chini kunufaika na sekta hiyo
upilikane kisheria ambape hadi
hivi sasa hakuna sera waia sheria
¥a sekta hiyo inayozungumzia
wajibu wowote wa Serikali -katika
kuwasaidia wananchi hao.

Aidha Serikali inawasaidiaje
wananchi wa'nyanja zote kama
wakulima kwa kihakikisha
inawapatia wataalamu wa zao

_husika kuwapalia pambejes na

k!.iwaelimés,ha_ namna‘ys kolima li

Kilimo cha’kisasa mazag yao yawe .

na ubora wa ki atai

Andsemakw kifarija hivya
itasaidia maza y4 wakukmia kupals
- soko ambapc fedha za kisimamia -

miradi hiya inatoka kwenye mafuta,

Aidha anabainisha kuwa sera ya
Taifa ya mwaka 2013ya iwekesaii
kwenye manunizi ya bidhaa

< inazitaka kampuni zinazowekeza
" hapa nchini kwenye sekta’ hiyo
kufanya mantnuzi ya bidhaa Zag:

hapa nchini.

Lakini kwa kufuata l;vbora".
unaotakiva hivyo bita: ya Serikali

kuwagsaidia wananchi wa chini
kuzalisha bidhaa zenye ubora
hawataweza kupata soks la bidhaa
na mazao yao kwa kuwa hayana
ubora unactambulika kitnatajfa,
Anassma kuwa makampuni katika
sakta ya mafuta, ni kampuni kubwa
zenye wafanyakazi wengi hivyo ili
wananchi wa hali ya chini waweze
kufanikiwa kupata masoko ya
bidhaa zac moja kwa moja ni lazima
Serikali iwaunganishe wananchi

‘hdo nchi nzima; :

" “Kinyonde anasems kiwa kapuni
zinazojishughulisha na uchimbayji
na utafiti wa mafuta ni kampuni
kubwa zenye wafanyzkazi wengi
hivyo bidhaa ambaza zitahitajika ni
nyingi na zenye ubora,

Anasema Serikali ikifanya hivyo
wananchi wa kipato cha chini

ndia wataweza kunufaika na sekia -

hiyo kinyume na hapo wanufaika
watakuwa ni wale wote wenye
mitaji mikubwa ambao wataliteka
soke hila kulckana na kuwa na
miaji, o

Aidha  anasema Sarikali rdio

ifanye ushirikishaji wa wananchi
siyo wananchi ndio wajishirikishe
ambapo Serikafi inapaswa kuws
na sera ndogo rzuri Hakayosimamia
upatikanaji wa mapato kwerye
mafuta ili iweze kuwaniufaisha

L Hakuna serd wala
" shefia yoyote

Wajibu wa sérikali

© katikd kuhakikisha
kuwa.wananchi wa
chinf wananufaika na
mafuta, tukiangafia
“nchi-kama Nigeria
au Angola sera
na-sheriazao
zipafanana na ya’
“hapa nchini ...
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- kwenye sékta ki E
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wananchi kupitia miradi mbaimbajj
ya kiamendeleo. .
Anasema Serikali ianze utambuzi
wa wataalamu wa mafuta walioko
hapa nchini ambapa japckeiwa bado
shughuli za chimbaji hazijaanza
lakini inapaswa kufahamy uhitaji
wa wenye sifa katika sekta hiyo na
wataalamu walipo kwa kushirikiana

nataasisi za ndani.
—_—
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Ujenzi wa bamba Ia gesi kutoka Madimbé,"Mtwara hadi Dar es.

“Nchi ya Norway ni kali ya nchi |

Hiyofanikiwa sana kimaendelso |

kwa kuitumia vyema sekta hii '

ambapo, kwao mafuta yaligundulixa
1940, lakini walianza kuchimba
mwaka 1970; hiyo miaka thelathin
waliiturnia katika kujiandaa kwa
kuwajengea uwezo wananchi wake
ili sekta hiyo iendeshwa na wazawa
wenyewe," anasema Kinyondo.

manne,
9015
1.co.tz
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Anasema Norway imeweza
kufanikiwa kutokana na kuwa
i“na sera mbalimbali ambaza ioka
tawali ziliwashirikisha wananchi
‘na zimelenga kuhakikisha kuwa
lwanufaikaji walengwa wa sekta
j;hiyo ni wananorway.

! Katika sera hizo zimewezesha
Serikali kutoa mafunzo kwa

humo i ziweze kuendesha sekia
hiyo kupiga hatua katika sekta za
elimu afya na miundombinu kupitia
mafuta,

Ripoti hiyo inapendekeza kuwa
iwapo Serikak ftakuwa na umiliki
kwenye mafuta itasaidia kuondoa
kampuni hewa.

Anasema kampuni yoyote

- ftakayokuwa inajiendesha kwenye

sekia hiyo ni lazima iwe imesajiliwa
hapa nchini na watanzania wawe
na hisa.

“Kupitia umiliki wa Serikali kwa
kuwa na hisa badala ya kutegemea
mapato kutokana na kedi , itasaidia
sana kwenye kuongeza mapato na
hala suala la usimamizi itakuwa ni
rahisi zaidi kama Botswana kwenye
sekta ya madini wamepiga hatua

kubwa ni kutokana na Serkali kuwa
na umiliki wa kampuni za uchimbaji
madini,” anasema Kinyondo.

Pia Serikali iwashirikishe
wananchi katika kupata maoni
ambapo zoezi hilo liendeshwe kwa
uwazi kwa kushirikisha wadau wote
ambapo kupitia ushirkishwaii.

Aidha utafiti huo ulipendekeza
kuwepo na sheriana taratibu nzuri

kampuni za kihandisi za nchini

zilakazowezesha kupatikana kwa
suluhisho chidi ya changamoto
zilizotolewa. '

Mpaka sasa malaifa makubwa
ambayo tayari yameshaonyesha
ria ya kuwekeza kwenye
sekta ya mafuta hapa nchini ni
Umoja wa Wlaya,Marekani,
UVirgereza,Denmark pamoja na
Norway, : - :




