
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

MKUKUTA

Maendeleo ya kufikia malengo ya ukuaji wa 
uchumi, ustawi wa jamii na utawala bora Tanzania

MKAKATI WA KUKUZA UCHUMI NA KUPUNGUZA UMASKINI TANZANIA

Desemba 2006

Ripoti ya Mwaka 2006 inatoa muhtasari wa takwimu za hivi
karibuni kuhusu maendeleo kufikia malengo ya MKUKUTA ya
kupunguza umaskini Tanzania.

Maeneo makuu yanayoelezwa katika ripoti hii ni pamoja na:

Kundi I: Kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato
Kundi II: Kuboresha hali ya maisha na ustawi wa jamii
Kundi III: Utawala bora na uwajibikaji

Ripoti hii inatolewa na Kamati ya Utafiti na Uchambuzi, chini ya
Mfumo wa Usimamizi wa MKUKUTA, katika Wizara ya Mipango,
Uchumi na Uwezeshaji.

ISBN: 9987-615-10-4

pop version cover B  1/1/70  3:37 AM  Page 1



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MKUKUTA

Maendeleo ya kufikia malengo ya ukuaji wa uchumi,
ustawi wa jamii na utawala bora Tanzania

MKAKATI WA KUKUZA UCHUMI NA KUPUNGUZA UMASKINI TANZANIA

RIPOTI YA MWAKA 2006:

Kundi la Utafiti na Uchambuzi, Mfumo wa Usimamizi wa MKUKUTA, 
Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji

Desemba 2006

status popular version F  1/1/70  3:20 AM  Page i



ii

Maelezo zaidi na nakala za taarifa hii hupatikana:

Sekretariat ya MKUKUTA, Kitengo cha Kupunguza Umaskini,
Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji,
S.L.P. 9242, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 (22) 2113856/2124107
Barua pepe: secretariat@povertymonitoring.go.tz 
Tovuti: www.povertymonitoring.go.tz

Kutoka Sekretariat ya Kamati ya Utafiti na Uchambuzi:

Research on Poverty Alleviation (REPOA)
Kitalu 157, Mtaa wa Mgombani, Regent Estate,
S.L.P. 33223, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 (22) 2700083/0784 555 655
Barua pepe: repoa@repoa.or.tz
Tovuti: www.repoa.or.tz

Usanifu: Creative Eye Ltd.
Michoro: Abdul Gugu

© Kamati ya Utafiti na Uchambuzi, 2007 

ISBN: 9987-615-10-4

status popular version F  1/1/70  3:20 AM  Page ii



iii

Yaliyomo

Shukrani v
Utangulizi vi

SEHEMU YA I: Malengo makuu na namna ya kupima mafanikio

MKUKUTA ni nini? 1
Nani anahusika kwenye MKUKUTA? 1
Ni nini malengo makuu ya MKUKUTA? 2
Kwanini makundi haya matatu ya MKUKUTA yalichaguliwa? 2
Je kuna kundi moja la MKUKUTA muhimu zaidi ya mengine? 6
Maendeleo kufikia malengo ya MKUKUTA yatapimwa vipi? 7
Mfano wa jinsi maendeleo ya MKUKUTA yanavyopimwa 8
Ni takwimu gani zinatumika? 9
Namna ya kutafsiri takwimu 9

SEHEMU YA II: Ni mafanikio gani yalipatikana wakati wa mwaka wa kwanza 
wa MKUKUTA

Kundi la I: Kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato 11

Lengo 1: Usimamizi mzuri wa uchumi 15
Lengo 2: Ukuaji wa uchumi endelevu na mpana 16
Lengo 3: Hifadhi ya chakula 17
Lengo 4 na 5: Kupunguza umaskini wa kipato vijijini na mijini 18
Lengo 6: Nishati ya kuaminika na ya gharama nafuu 19

Kundi la II: Kuboresha hali ya maisha na ustawi wa jamii 20

Lengo 1: Elimu 21
Lengo 2: Afya 23
Lengo 3: Maji safi na salama, usafi unaofaa, makazi mazuri na uhifadhi wa mazingira 26
Lengo 4: Kulinda makundi maalum na wasiojiweza 28
Lengo 5: Huduma za jamii kwa wote 29

l

l

l

l

l

l

l

l

l

l

status popular version F  1/1/70  3:20 AM  Page iii



iv

Kundi la III: Utawala bora na uwajibikaji 30

Lengo 1: Utawala na utawala wa sheria 32
Lengo 2: Mgawanyo sawa wa rasilimali za umma na kupungua kwa rushwa 33
Lengo 3: Utumishi wa umma wenye ufanisi 35
Lengo 4: Haki za masikini na wenye mahitaji maalum katika mfumo wa sheria 36
Lengo 5: Kupunguza kutengwa kisiasa na kijamii na kutovumiliana 37
Lengo 6: Kuboresha usalama, kupunguza uhalifu na kuondoa unyanyasaji wa 

kijinsia na ukatili majumbani 37
Lengo 7: Kudumisha utambulisho wa kiutamaduni wa Taifa 37

Muhtasari wa maendeleo ya MKUKUTA ya mwaka 2006 38

SEHEMU YA III: Wewe na MKUKUTA

Je, wewe unaweza kufanya nini? 39
Usambazaji wa habari muhimu 40
Marejeo 41
Vifupisho 42

l

l

l

l

l

l

l

Ukitaka kurejea zaidi 

Mwongozo huu umetolewa kwa lugha nyepesi kwa ajili
ya wananchi wa kawaida. Lengo ni kuyafanya masuala
yaliyomo katika ripoti ya mwaka 2006 kuhusu
maendeleo ya kufikia malengo ya MKUKUTA yaeleweke
kwa idadi kubwa ya watu wa kawaida na
kuwahamasisha kuwa washiriki wazuri katika mchakato
mzima. Ukitaka kujifunza au kujua zaidi kuhusu
MKUKUTA, malengo yake na viashiria, ama maendeleo
na hatua zilizofikiwa, tafadhali angalia ripoti kamili
inayopatikana katika lugha ya kiingereza iitwayo "Status
Report 2006: Progress towards the goals for growth,
social well-being and governance in Tanzania".
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Shukrani

Mipango ya uandaaji wa ripoti hii (Status Report 2006), haikuwa rahisi na ilihusisha watu na
taasisi mbalimbali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji, aliweka mazingira mazuri
yaliyowezesha serikali kwa upande mmoja, na taasisi za utafiti kwa upande mwingine
kushirikiana kukamilisha ripoti hii.

Ripoti hii imeandaliwa na Kikundi cha Utafiti na Uchambuzi, wa Mwenendo wa Kufuatilia
Utekelezaji wa MKUKUTA. Taarifa za msingi zilikusanywa katika kipindi cha miezi kumi na mbili
kutoka katika Wizara, Idara na Taasisi za Serekali, pamoja na taarifa mbali mbali za ki-utafiti, na
kutoka katika vyombo vya habari. Kikundi cha Utafiti na Uchambuzi, pia iliwapa kazi ya
kuandaa taarifa za awali za kitaalamu kwa makundi ya MKUKUTA ambazo zilifanywa na Dkt. J.
Kweka wa ESRF, K. Dyer wa Maarifa ni Ufunguo na Prof. S. Wangwe wa Daima Associates.
Taarifa hizi zilipitiwa na wajumbe wa Kikundi cha Utafiti na Uchambuzi.

Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji, Ofisi ya Takwimu na Kikundi cha Utafiti na
Uchambuzi, waliratibu zoezi zima. L. Msongole na Prof. J. Semboja walifanya kazi ya kuhakiki
ripoti nzima na kuhakikisha usahihi wa uchambuzi. Shukrani pia ziwaendee watendaji wa
REPOA kwa kazi yao nzuri wakiwa Sekretariati iliyoshughulikia uandaaji wa ripoti.

Watu wengine waliochangia kufanikisha ripoti hii ni pamoja na kundi lililohusika na ukusanyaji
wa taarifa wakiwemo J. Mwangi, D. Sango, B. Mwanaidi, na D. Mwita. Wapitiaji wa ripoti hii
kutoka RAWG walikuwa M. Kamugisha, Dr. J. Kipokola, Dr. F. Njau, H. Raha, M. Mcha, R.
Tukai, A. Makbel, J. Biswaro, J. Mahon, V. Leach na A. Albee. Mwisho, C. Daly alifanya kazi ya
kuiandika ripoti hii upya  katika lugha rahisi, na D. Rweyemamu, aliipitia na kuihariri tafsiri ya
Kiswahili ya toleo hili la lugha rahisi.
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Karibu kwenye ripoti ya hali ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza
Umaskini Tanzania ya mwaka 2006: Maendeleo ya kufikia malengo ya ukuaji
wa uchumi, ustawi wa jamii na utawala bora Tanzania.

Jina langu ni Babu; nitakuongoza katika kupitia vipengele mbalimbali vya
ripoti hii pia nitakusaidia kufafanua baadhi ya maneno ya kitaalamu
yaliyotumika kwenye MKUKUTA.

Katika sehemu ya kwanza nitakueleza malengo ya MKUKUTA, utekelezaji wake
na namna ya kupima mafanikio yaliyofikiwa katika mwaka mmoja. 

Utangulizi
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MKUKUTA ni nini?

MKUKUTA ni kifupi cha 

Huu ni mkakati wa kitaifa wa miaka mitano unaolenga kuchochea ukuaji wa uchumi wa
Tanzania na kupunguza umaskini kwa Watanzania hususan wa hali ya chini.

Ofisi ya makamu wa Rais ilikamilisha maandalizi ya MKUKUTA mwezi Juni 2005 baada ya
kufanya mashauriano ya kitaifa yaliyohusisha viongozi wa serikali, wahisani, wabia wa
maendeleo, asasi za kiraia, wafanya biashara na wananchi kwa ujumla. Mwaka wa fedha
2005/2006 ndiyo ulikuwa mwaka wa kwanza wa utekelezaji rasmi wa MKUKUTA. Utekelezaji
unatarajiwa kuendelea hadi mwaka wa fedha 2009/2010.

Nani anahusika kwenye MKUKUTA?

MKUKUTA unashirikisha ngazi zote za kiserikali Tanzania 

l Rais na Baraza la Mawaziri 
l Bunge 
l Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, na, 
l Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa (TAMISEMI)

Viongozi wa serikali kuanzia ngazi za vitongoji hadi serikali kuu wanafanya kazi kwa pamoja na
wananchi na wadau wengine wa maendeleo kama vile:

l Wahisani na wabia wa maendeleo wa kimataifa 
l Vyama vya wafanyakazi na vyama vya ushirika 
l Asasi za kiraia 
l Asasi za kidini 
l Vyombo vya habari 
l Sekta binafsi

Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini T A nzania. 

Malengo makuu na namna ya
kupima mafanikio

Sehemu ya

I
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Ni nini malengo makuu ya
MKUKUTA?

Kama kifupi chake kinavyosema, MKUKUTA
unalenga Kukuza Uchumi na Kupunguza
Umaskini Tanzania.

Hakika hili ni jukumu zito na vitu vingi
vitachangia katika kufikia mafanikio. Ili kuoanisha
jitihada katika ngazi zote za kiserikali, kijamii, na
mashirika ya maendeleo; serikali imechagua
makundi matatu ya malengo ya maendeleo
ambayo inataka kuyafikia. Makundi hayo ni:

Kundi I: Kukuza uchumi na kupunguza
umaskini wa kipato
Kundi II: Kuboresha hali ya maisha na
ustawi wa jamii
Kundi III: Utawala bora na uwajibikaji

Kwanini makundi haya matatu 
ya MKUKUTA yalichaguliwa?

KUNDI I: Kukuza uchumi na kupunguza
umaskini wa kipato

Kipato kinahusiana kwa karibu sana na ukuaji wa
uchumi wa nchi lakini vikwazo kama vile ukosefu
wa stadi na utaalamu, vitendea kazi, pamoja na
fedha vinaweza kuathiri ukuaji wa uchumi na
utoaji wa huduma za jamii. Hatimaye, kipato,
akiba na tija vinaweza vikabaki kuwa chini.

Licha ya kujituma kwa bidii, watu binafsi na jamii
kwa ujumla wanaweza wakajikuta wamekwama
katika lindi la umaskini kama hakutakuwepo fursa
mpya za maendeleo. Tazama kielelezo 1.

MKUKUTA unalenga kukuza uchumi
wa Tanzania na kutoa mchango
zaidi katika kupunguza umaskini
na kuboresha maisha ya
Watanzania wote.

Vilevile, MKUKUTA unalenga kuitoa
jamii kwenye lindi la umaskini na
katika kila sehemu kuweza
kuondoa neno ‘m/ndogo’ kama
ilivyoanishwa kwenye kielelezo
namba moja na badala yake kuweka
neno ‘m/kubwa’.

Kwa maana hiyo basi, kielelezo
kitasomeka kama ifuatavyo:
Kipato kikubwa4Akiba
kubwa4Tija kubwa4Kipato
kikubwa kwa Watanzania wote.

l

l

l
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Kukua kwa uchumi kuna
maana gani?

Kukua kwa uchumi ni ongezeko
la uwezo wa nchi kukidhi
mahitaji ya watu wake kwa
muda fulani. MKUKUTA
unalenga kuongeza kasi ya
ukuaji wa uchumi na
kuhakikisha kwamba ukuaji huu
unawanufaisha watu wote na
unakuwa endelevu.

Kielelezo 1: Kujinasua na Umaskini 

Chanzo: Benki ya Maendeleo ya Asia 2005

KUNDI II: Kuboresha hali ya maisha bora na ustawi wa jamii

Kama ukuaji wa uchumi pamoja na kipato cha wananchi vitaendelea kuwa vya chini, kunaweza
kuathiri vibaya upatikanaji wa huduma za jamii na uwezo wa wananchi kuzilipia. Huduma hizi
ni kama vile shule kwa ajili ya elimu bora, afya na maji.

Umaskini pia husababishwa na mgawanyo usio sawa wa rasilimali na fursa. Kwa mfano, fursa
za ajira ni chache. Vipato ni vya chini, rasilimali ni chache kwa elimu na afya, na umasikini
umekithiri zaidi vijijini kuliko mijini.

Pia kuna tofauti kubwa za viwango vya umaskini baina ya mikoa na wilaya zinazotokana na
tofauti za maliasili, hali ya hewa, miundombinu kama vile barabara, shule na hospitali.

KUJINASUA KUTOKA
KWENYE LINDI LA UMASKINI

Uwekezaji kwa maendeleo
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Kundi la II la malengo ya MKUKUTA linalenga
kuboresha maisha na ustawi wa jamii kwa
Watanzania wote, hususan wale maskini zaidi na
makundi yenye mahitaji maalum kama vile
wananchi wa vijijini, wanawake na watoto,
wazee, wagonjwa na walemavu. Pia linalenga
kupunguza tofauti za fursa na matokeo yake
kwenye elimu, afya, na lishe katika maeneo
tofauti, pamoja na kupunguza tofauti za kipato,
umri, na jinsia baina ya watu mbalimbali.

MKUKUTA unatambua kwamba kuboresha
maisha ya watu kuna maanisha kwamba watu
wote katika jamii yetu – wanaume na wanawake,
wazee na vijana, matajiri na maskini, wana fursa
sawa kushiriki katika uzalishaji.

Kwa hiyo basi, MKUKUTA unafanya kazi kufikia
ukuaji wa uchumi ambao ni:

l Mpana na wa haki
l Endelevu 

MKUKUTA unalenga pia kutambua fursa mpya za
uwekezaji katika mikoa na wilaya maskini zaidi,
na pia kwa kupitia mgawanyo wa bajeti ya nchi
kuboresha miundombinu na huduma za jamii
katika maeneo yenye mahitaji zaidi.

KUNDI III: Utawala bora na uwajibikaji

Ukuaji wa uchumi, kupungua kwa umaskini na
kuongezeka kwa ubora wa maisha yote
yanategemea matumizi mazuri, ya haki na uwazi
ya rasilimali ya Tanzania.  

Kwa hivyo, mafanikio ya kundi I na II ya
MKUKUTA yanatengemea utimilifu wa malengo
ya kundi la III la MKUKUTA – utawala bora na
uwajibikaji.

Ukuaji mpana na wa haki?
Endelevu? Maneno haya yana
maana gani kwa MKUKUTA na
kwa Tanzania?

Ukuaji mpana na wa haki
unamaanisha ukuaji wa sekta zote
za uchumi na kwa mikoa yote ya
Tanzania. Ni ukuaji unaopanua
fursa na mafanikio kwa
Watanzania wengi iwezekanavyo.
Sekta muhimu ya lengo hii ni
kuhakikisha ya kwamba huduma za
jamii zinawafikia watu wote
Tanzania bila ubaguzi.

Ukuaji endelevu au maendeleo
endelevu ni maendeleo
yanayokidhi mahitaji ya kizazi
cha sasa bila kuathiri yale ya
vizazi vijavyo. Kwa mfano
MKUKUTA unalenga kufikia ukuaji
usioharibu mazingira wala
kufilisi maliasili yetu kwa
maslahi ya vizazi vijavyo.
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Utawala ni nini?

Watu wengi hufikiria kwamba ‘utawala’ ni sawa
na ‘serikali’. Hii sio sawa. Utawala ni kanuni,
namna na vitendo ambavyo shirika lolote -
biashara, jumiya za kiraia, kitengo cha serikali,
chama cha siasa, vyama vya wakulima ama kundi
lingine lolote – huvitumia kutengeneza na
kutekeleza maumuzi na sera.

Katika suala la MKUKUTA, utawala unamaanisha
mfumo wa sheria, namna na vitendo ambavyo
ngazi zote za serikali ya Tanzania hivufuata
kuendesha mambo ya taifa, rasilimali ya
Tanzania, na kulinda haki na ustawi wa
wananchi.

Utawala bora unamaanisha kwamba majukumu
yote yanatekelezwa bila matumizi mabaya ya
mamlaka au rushwa, kwa kuheshimu haki na
sheria; yaani bila upendeleo na ubaguzi na kwa
uadilifu. Kwa mfano, kodi kwa biashara zote na
watu binafsi zinafaa kutozwa na serikali bila
kupendelea na kwa uadilifu kulingana na sheria
za nchi za kodi. Wafanyakazi wa serikali
wanapaswa kutoza kiasi kinachotstahili tu kwa
huduma wanazotoa.

Haki za binadamu, mfumo wa
haki unaofanya kazi na
mapambano dhidi ya rushwa ni
vipengele muhimu vya kundi la
III. Pia MKUKUTA unatambua
kwamba uwezo wa kupata
habari za serikali na ushiriki
mpana wa asasi za kiraia katika
kutengeneza, kutekeleza na
kusimamia sera ni muhimu kwa
utawala bora.

Ushiriki wako katika mabadiliko
ya serikali za mitaa, kamati za
shule, ushrika, vyama vya
wakulima, na katika juhudi
zingine za maendeleo ya jamii
yako utasaidia mifumo ya
serikali kuwa ya kidemokrasia
zaidi, ya kishirikishi, na
inayowajibika zaidi.

Serikali inahitaji kusikia sauti ya
Watanzania wote, ikiwemo
yako ili kufanikisha MKUKUTA.
MKUKUTA unatafuta hasa
sauti za watu maskini na
makundi maalumu ya jamii
Tanzania zisikike katika
maamuzi ya ngazi za juu.
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Je kuna kundi moja la MKUKUTA muhimu zaidi ya vingine?

Vikundi vyote vina umuhimu sawa. Kwa kweli, malengo makuu ya MKUKUTA yana husiana -
hii ina maana, kukamilisha malengo ya kundi moja kutasaidia kutimiza malengo ya vikundi
vingine.

Ukuaji mpana, wa haki na endelevu katika uchumi huleta mapato ya kaya makubwa, kwa kaya
hivyo kupunguza kiwango cha umaskini. Mapato makubwa ndiyo huwezesha kaya na jamii
kuendeleza ustawi wao kwa kuwawezesha kuwekeza fedha zao kwa lishe bora, makazi, afya,
na elimu.

Utawala bora huleta mazingira ya siasa jamii yaliyo na usawa na haki yatakayowezesha ukuaji
wa uchumi, ustawi wa jamii na kupunguza umaskini. (Tazama kielelezo 2.)

Kielelezo 2: Uhusiano kati ya malengo makuu ya MKUKUTA

Ukuaji mpana, wa
haki na endelevu

Upunguzaji wa
umaskini

Ustawi
wa jamii

Ut
aw

ala
bo

ra Utawala
bora

Chanzo: “Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania”, Ofisi ya Makamu wa Rais, Juni 2005. 
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Maendeleo kufikia malengo 
ya MKUKUTA yatapimwa vipi?

Mafanikio ya MKUKUTA yatapimwa kulingana na
matokeo au malengo yaliochaguliwa. Kwa kila lengo
katika MKUKUTA, viashiria vinavyohusika vimetumiwa
kuonyesha kama Tanzania inakaribia, au inakwenda
mbali, na malengo haya.

Kwa kuwa malengo mengi ya MKUKUTA yanahitaji
mambo mengi kufanya kazi kwa pamoja ili kukuza
uchumi na kupunguza umaskini, mafanikio ya lengo
moja yanaweza kupimwa kwa kutumia viashiria mbali
mbali. Kwa makakati mzima, viashiria zaidi ya 80
vimetumika. Hivyo, kwa kila kiashiria serikali imeweka
au inaweka, shabaha inazotaka kufikia mwisho wa
MKUKUTA 2010. Angalia mfano ukurasa unaofuata.

Viashiria hivi vilibuniwa na kitengo cha kuondoa
umaskini cha Wizara ya Mipango, Uchumi na
Uwezeshaji, kwa kukishirikiana na wizara zingine za
serikali, vitengo na mawakala; na kwa mashauriano na
wawakilishi wa wabia wao wa maendeleo, asasi za kiraia
na taasisi zingine za taifa.

Ripoti hii na ripoti zote zijazo za MKUKUTA
zitawajulisha maendeleo ya mkakati kutokana na
viashiria vya malengo ya MKUKUTA, na malengo
maalum 18. Hii itamaanisha kwamba taarifa za
maendeleo ya MKUKUTA zitatolewa kila mara (na
zitaweza kulinganishwa) katika hiyo miaka mitano ya
utekelezaji wake.

Kwa mantiki hii, itakuwa rahisi kuona kama malengo ya
MKUKUTA yanatimizwa, na kama bado, ni wapi
kutakapoongezwa juhudi. Kama ambavyo mafanikio ya
mwaka ya MKUKUTA yatakuwa kama msingi huu wa
mwaka ujao, ripoti ya mwaka 2006 itakuwa msingi
mzuri wa ripoti ya MKUKUTA ya mwaka 2007. 

Kiashiria ni nini? 

Kiashiria kinaweza
chukuliwa kama kibao cha
kinachoelekeza njia ya
kupita kwenda sehemu
fulani na kipimo cha
umbali wa safari iliyobaki.
Kwa mfano, unapotembea
au kupanda basi kutoka
nyumbani hadi kazini,
unaona vibao njiani -
alama tofauti ama
majumba ama vituo vya
mabasi - ambavyo
hukuwezesha kufahamu
unapokwenda. Hivyo hivyo
mafamkio kuelekea
malengo ya MKUKUTA
hupimwa kwa vibao
maalum vilivyo njiani,
ambavyo huitwa viashiria.

Arusha 438km
Mbeya 647km
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Mfano wa jinsi maendeleo ya MKUKUTA yanavyopimwa

Ili tuone ni jinsi gani maendeleo ya MKUKUTA yanapimwa, hebu tuangalie kwa
undani lengo moja muhimu la MKUKUTA katika kundi la 2:

Lengo 1: Upatikanaji wa haki wa elimu bora kwa watoto wote Tanzania

Kwa kuwa mambo mengi lazima yawepo ili kutimiza lengo hili, basi viashiria
kadhaa vinahitajika kuonyesha kwamba watoto wengi Tanzania wanasoma na
kwamba elimu ni bora. Viashiria viwili vilivyochaguliwa kupima maendeleo ya
kufikia malengo haya ni:

Kiashiria 1: Jumla ya watoto wa kiume na wa kike walioandikishwa katika
shule za msingi na za sekondari, wakiwamo walemavu, yatima
na watoto wengine wenye mahitaji maalum.
NA

Kiashiria 2: Jumla ya walimu walio na ujuzi katika shule za Tanzania

Pamoja na haya, serikali imeweka (ama iko katika hatua ya kuweka) shabaha kwa
kila kiashiria kuonyesha matokeo kwa malengo yaliyokusudiwa ifikapo mwisho wa
utekelezaji wa MKUKUTA mwaka wa 2009/2010. Kwa kiashiria cha kwanza hapo
juu, serikali imeweka shabaha mbili.

Shabaha 1: Asilimia 99 ya watoto wadogo wanaandikishwa katika shule za
msingi
NA

Shabaha 2: Asilimia 50 ya watoto wanaandikishwa katika shule za
sekondari

Je, MKUKUTA utafikia shabaha hizi?

Kiasi cha kujiandikisha kilikuwa
asilimia 96 mwaka wa 2006, kwa hiyo
tuko karibu kufikia lengo hili. Lakini
ni asilimia 13 tu ya watoto ndiyo
wameandikishwa katika shule za
sekondari. Kazi kubwa inahitajika ili
kufikia lengo la MKUKUTA la asilimia
50 ifikapo mwaka wa 2010.
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Ni takwimu gani zinatumika?

Ripoti hii inahusisha takwimu za hivi karibuni. Kwa kadri iwezekanavyo,takwimu za kila mwaka
hutolewa, lakini tafiti kubwa kama vile: Taarifa Kuu ya Sensa ya Watu na Makazi, Utafiti wa
Bajeti ya Kaya (HBS), na Utafiti kuhusu Afya na Demografia Tanzania (THDS) – hazifanywi
mara kwa mara. Hivyo, kwa viashiria vingine, takwimu mpya hazikupatikana kwa mwaka 2006.
Takwimu mpya zitajumuishwa katika ripoti za MKUKUTA mara tafiti zitakapokamilika.

Viashiria vingine – kama usalama wa jamii na utawala – vinatumika kwa mara ya kwanza
kwenye MKUKUTA. Kwa hivyo, taarifa iliyoko mwaka huu ni kidogo, ila itaongezeka jinsi
mkakati unavyokua.

Namna ya kutafsiri takwimu

Ili kupima maendeleo ya kiashiria chochote, mahali pa
kuanzia lazima pachaguliwe. Kutokea hapo mabadiliko
yoyota yatakayotokea – mazuri au mabaya yatapimwa
mahali hapo pa kuanzia panaitwa msingi.

Kwa viashiria vingi, MKUKUTA hutumia misingi kutoka
miaka 1999, 2000 au 2001. Kwa hadri takwimu mpya
zinavyopatikana, zitaweza kulinganishwa na misingi hii
(na takwimu zilizoko za miaka mingine) ili tuone kama
takwimu hizi zinaonyesha hali bora, hali ya kutobadilika
au hali mbaya. 

Kisha, kutoka mwaka hadi mwaka kiashiria kinaweza
kwenda juu, au chini, au kubaki pale pale iwapo kuwa
mabadiliko kidogo ama bila mabadiliko. Kwa mfano,
MKUKUTA unalenga kupunguza umaskini Tanzania kila
mwaka na kuhakikisha kuwa haupandi tena. Mpangilo
wa mabadiliko au mwelekeo fulani wa kiashiria
chochote huitwa mwenendo.

Ni muhimu kujua kwamba mwenendo unaoelekea juu
siyo kila mara huwa mzuri, na mwenendo unaolekea
chini siyo kila mara huwa mbaya. Tathmini ya
mwenendo wowote hutegemea kiashiria kimoja
kimoja.

Utaona misingi ya MKUKUTA
kuhusu elimu, afya na maji
salama katika jedwali ya 3, 4
na 5 baadaye katika ripoti.
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Kwa mfano, mwenendo unaoelekea
juu katika mfumuko wa bei
humaanisha kupanda kwa bei za
bidhaa na huduma, ambalo si jambo
zuri kwa kaya Tanzania. Kinyume na
hili, mwenendo unaoelekea chini
katika kiasi cha riba kinachotozwa
na benki huonyesha kwamba kukopa
fedha kunakuwa rahisi, ambalo ni
jambo zuri kwa Watanzania
wanaotaka mikopo.

Zaidi ya hayo, takwimu
zilizotangazwa ni za jumla au
wastani kwa nchi nzima. Hivyo,
zinaweza kutoonyesha mambo
yanayofanyika katika jamii yako. Hii
ndiyo maana ni muhimu kwa
viongozi wa serikali za mitaa
Tanzania kufanya juhudi kukusanya
na kuripoti takwimu sahihi zitokazo
kwa jamii zao.

Sehemu zilizo na rangi katika jedwali za
sehemu ya II (tazama jedwali 2, 3 na 4)
zitakusaidia kuelewa mwenendo wa kila
kiashiria na kama MKUKUTA unapiga hatua
kufikia malengo yake.

Sasa twende katika sehemu ya
pili ya ripoti hii, ambapo
utagundua ni nini MKUKUTA
umetimiza mwaka huu.
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Ni mafanikio gani yaliyopatikana wakati
wa mwaka wa kwanza wa MKUKUTA?

Sehemu ya

II
Karibu katika sehemu ya
II ya ripoti ya hali ya
MKUKUTA 2006. Katika
sehemu hii, taarifa
zitatolewa za hatua na
maendeleo yaliofikiwa
nchini mnamo mwaka wa
kwanza wa MKUKUTA.
Majadiliano yatatokana na
malengo ya vikundi vitatu
vya MKUKUTA ambavyo
vimetajwa katika sehemu
ya I.

KUNDI I: Kukuza uchumi na 
kupunguza umaskini wa kipato

Mafanikio yaliyopatikana kutoka kundi I hupimwa
kulingana na:

A. Viashiria vya jumla, pamoja na Pato la Taifa, na
B. Viashiria vya kila moja ya malengo sita yaliyomo

katika kila kundi.

A. Pato la Taifa (GDP)

Kwa jumla, takwimu za miaka kumi iliyopita
zinaonyesha kuwa uchumi wa Tanzania umekua. Kwa
mfano, mwaka wa 2005, uchumi wa Tanzania ulikua
kwa karibu asilimia 7.  

Utaona pia katika kielelezo 3 kwamba uchumi wa
Tanzania hivi karibuni umeongezeka sana hasa katika
sekta za madini na viwanda. Hata hivyo, ukuaji katika
kilimo umekua asilimia 5 kwa miaka michache iliyopita,
na inatarajiwa kupungua hadi asilimia 3.8 katika mwaka
2006 kwa sababu ya hali ya ukame uliojitokeza katika
sehemu nyingi nchini.

Kilimo bado ndiyo kinachukua sehemu kubwa ya
uchumi, na ndiyo kiini cha chakula na mali ghafi kwa
viwanda. Kinachangia asilimia 45 ya Pato la Taifa, na
karibu asilimia 60 ya mapato ya biashara za nje kwa
miaka zaidi ya mitatu iliyopita. Muhimu zaidi,
Watanzania wanne kati ya watano hutegemea kilimo
kwa mahitaji yao yote. Kwa hivyo, inaeleweka vizuri
kwamba vitega uchumi na ukuaji wa kilimo ni lazima
uongezeke ili umasikini Tanzania upungue.
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Je, Pato la Taifa ni nini? 

Pato la Taifa (kwa ufupi GDP) ni thamani yote ya soko la
bidhaa na huduma zinazotengenezwa na nchi katika mwaka
wowote. Pato la Taifa ni jumla ya thamani ya uchumi wa 
nchi wa mwaka mzima.

Kiasi cha mabadiliko katika Pato la Taifa kwa mwaka moja  ni
kipimo cha kiwango cha ukuaji wa uchumi wa nchi. Ili
kuwezesha ulinganifu wenye maana wa ukuaji wa uchumi kwa
miaka tofauti, MKUKUTA hutoa ripoti ya ukuaji wa Pato la
Taifa ambalo ni ukuaji wa uchumi wa Tanzania uliorekebishwa
kulingana na mfumuko wa bei. Nitawaeleza mengi kuhusu
mfumuko wa bei baadaye kidogo katika sehemu hii.
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Jumla ya pato la taifa Madini Bidhaa za viwandani

Kilimo Uuzaji wa jumla, rejareja na mahoteli

Chanzo: Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Tafiti za Kiuchumi, miaka mingi

Kielelezo 3: Ukuaji wa Pato la Taifa Tanzania 1996-2005 kulingana na sekta
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Matumizi ya fedha za serikali ili kuwezesha ukuaji uwe wa haraka – kama vile kuwekeza katika
barabara, afya na elimu – ni lazima. Pia, kutengenezwa kwa mpango maalum wa ukuaji
utasaidia kuvipa kipaumbele vitega uchumi muhimu Tanzania – kwa sekta binafsi na serikali.
Mpango wa ukuaji wenye mwelekeo pamoja na uongozi mzuri wa uchumi utasaidia
kuhakikisha vitega uchumi, vyote vya nchini na kutoka nje vinaelekezwa katika maendeleo
muhimu ya taifa.

Wakati ujao, MKUKUTA unatarajia kwamba asilimia 6 - 8 ya ukuaji kwa jumla kitahitajika
kupunguza umasikini. Makisio ya 2007 hadi 2009 yapo katika mpango huu. Tazama jedwali 1
hapo chini. Makisio ya chini ya ukuaji (asilimia 5.9) mwaka wa 2006 yalikuwa kwa sababu ya
ukame, ambao uliathiri vibaya kilimo, pia usambazaji wa umeme kwa matumizi ya biashara ya
nyumbani.

Jedwali 1: Makisio ya kukua kwa Pato la Taifa 2006-2009

Mwaka 2006 2007 2008 2009

% Ukuaji 5.9 7.3 7.7 7.9

Chanzo: Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji, kwa Mipango\Bajeti ya 20006/07-2008\09

B. Malengo sita yanayoendana na kundi I

Kundi I lina malengo sita yanayoendana. Malengo haya ni: 

Nishati ya
kuaminika na

ya gharama
nafuu

Usimamizi
mzuri wa
uchumi

Kupunguza
umaskini wa
kipato vijijini 

na mijini

1
Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo

2 3
Ukuaji wa
uchumi

endelevu na
mpana

Hifadhi ya
chakula

4 na 5 6
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Lengo 1: Usimamizi mzuri wa uchumi

Serikali ya Tanzania inahitaji kusimamia vizuri uchumi wa
taifa, ili kuwe na hali nzuri ya wawekezaji, na biashara nyingi
na fursa za kazi kwa Watanzania. Misaada kutoka nchi za
kigeni (na fedha za kigeni) pia inafaa kutunzwa vizuri na
kusimamiwa kwa karibu ili kuongeza fedha kwa ajili ya
maendeleo ya Tanzania.

Kwa jumla, makadirio ya 2005 yanaonyesha uwepo wa hali
nzuri ya uchumi, licha ya matumizi makubwa ya fedha za
serikali yaliyosababishwa na ukame, kupanda kwa bei ya
mafuta, na kuongezeka kwa gharama kutokana na
kuahirishwa kwa Uchaguzi Mkuu.

Viashiria vinne muhimu vya kutathmini usimamizi wa
uchumi wa Tanzania vimeelezwa hapa chini. Viashiria hivi ni:
Mfumuko wa bei, mapato ya serikali, upungufu wa fedha za
serikali na mapato yatokanayo na biashara za nje.

Mfumuko wa bei

MKUKUTA unalenga mfumuko wa bei uwe asilimia 4.
Mwaka wa 2005, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.3
lakini kuendelea kwa ukame na kupanda kwa bei ya mafuta
kulisababisha mfumuko wa bei kuongezeka mpaka asilimia
6.5 mwezi wa Machi 2006. Hata hivyo, mfumuko wa bei
unatarajiwa kupungua kwa asilimia 4 ifikapo Juni 2007.
Kupungua huko kutategemea hali nzuri ya hewa na kuwepo
kwa chakula.

Mapato ya serikali

Mapato yanayokusanywa na serikali ya Tanzania - ambayo ni
kodi, ushuru na malipo kwa huduma zinazotolewa na serikali -
yaliongezeka kutoka 12.2% ya pato la taifa mwaka wa
2000/2001 mpaka asilimia 13.1 mwaka wa 20004/2005.
Makadirio ya bajeti kwa mwaka 2005/2006 ni asilimia 14.2.
Jumla ya mapato yote yaliyokusanywa yameongezeka. Hata
hivyo, mapato makubwa zaidi ya ndani yanahitajika ili kupata
fedha za maendeleo ya Tanzania kwa miaka ijayo. Mwaka huu
na ujao, mapato ya serikali yanaweza kushuka kwa sababu ya
upungufu wa biashara kutokana na upungufu wa umeme.

Mfumuko wa bei ni nini?

Kiasi cha mfumuko wa bei
kwa mwaka mmoja ni
jumla ya ongezeko la bei
za bidhaa na huduma kwa
mwaka huo. Nchini
Tanzania, kuwepo kwa
chakula ndiyo jambo
muhimu linaloathiri bei za
bidhaa na, kwa hiyo,
mfumuko wa bei.

Ni muhimu serikali
kuchukua hatua kuzuia
mfumuko wa bei kwa
sababu kupanda kwa bei
za bidhaa kunamaanisha
jamii zitashindwakupata
bidhaa na huduma
zinazohitajika.
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Nakisi katika bajeti ni nini?

Nakisi katika bajeti ni mwanya au
tofauti kati ya kiasi cha mapato
serikali huchukua na kiasi cha fedha
ambacho serikali hutumia kila
mwaka. Upungufu huo unaonyesha
kiasi cha mikopo serikali inahitaji
kuomba ili kufikia matumizi yake.

Upungufu wa pato la serikali

Upungufu katika pato la serikali unatarajiwa
kushuka kutoka asiliimia 6.6 mwaka 2005/2006
mpaka asiliimia 5 mwaka wa 2006/2007. Lakini
kushuka huku kutategemea kuongezeka kwa
mapato na matumizi mazuri ya fedha za serikali,
na athari zitokanazo na matatizo ya nishati na
bei ya mafuta. Kuajiri walimu wengi na
wafanyakazi wa afya kutahitaji matumizi
makubwa ya fedha. Hivyo, matumizi ya fedha za
serikali yatahitaji kutazamwa vizuri na kwa
umakini.

Biashara za nje

Mapato yatokanayo na biashara za nje
yalipanda mwaka 2005. Mauzo ya nje ya
bidhaa za kilimo cha asili yaliongezeka kwa
karibu asilimia 20 mwaka 2004, na mauzo ya
nje ya dhahabu yaliongezeka kufikia milioni
US$ 655.5 mwaka 2005. Pia mauzo ya
huduma nchi za nje yaliongezeka, sababu kuu
ikiwa ni kuongezeka kwa mapato yatokanayo
na usafiri na huduma zinazohusiana na utalii.
Manunuzi ya bidhaa za nje yaliongezeka wakati
huo huo, hasa manunuzi ya mafuta na vifaa.

Lengo 2: Ukuaji wa uchumi endelevu na mpana

Ili kuendeleza ukuaji wa uchumi, serikali imefanya uwekezaji katika miundombinu kuwa jambo
la muhimu. Kiashiria kimoja cha kupanuka kwa miundombinu wa Tanzania – uwezekano wa
watu wa vijijini kupata mahitaji yao misimu yote – kitakuwepo katika Bajeti ya Ukaguzi wa
Jamii 2007. Hadi hapo MKUKUTA utapima ukuaji wa miundombinu kulingana na hali ya
barabara kuu na barabara za mikao. Viashiria vingine viwili vya lengo la pili ni uwekezaji kutoka
nje na kiasi cha riba.

Barabara

Asilimia ya barabara kuu na barabara za mikoa zilizo katika hali nzuri na ya kuridhisha ilipanda
kufikia asiliimia 84 mwaka 2005, kutoka asiliimia 78 katika mwaka 2004. Kutunza barabara
hizi ni jukumu la Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS). Hata hivyo, barabara za vijijini
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Uwekezaji kutoka nje

Uwekezaji kutoka nje ya Tanzania uliongezeka kwa asiliimia 7 mwaka 2005, lakini hili lilikuwa
ongezeko dogo kulinganisha na miaka iliyopita. Sababu kubwa ikiwa kupungua kwa uwekezaji
katika sekta ya madini. Mpaka sasa, wawekezaji wengi kutoka nchi za nje wamekuwa katika
sekta ya madini na utalii, wakati ambapo uwekezaji katika sekta ya kilimo umekuwa mdogo.
Uwekezaji mwingi kutoka nje unahitajika katika kilimo ili kuboresha tija na mauzo.

Kiasi cha riba

Kiasi cha riba kwa mikopo Tanzania bado kipo juu. Mwezi Desemba mwaka 2005, riba
iliyotozwa na benki za biashara kwa mikopo ilikuwa asiliimia 11 juu zaidi kuliko riba ambayo
benki hulipa kwa kuweka fedha. Hizi riba za juu za kukopa huzuia uwekezaji, hususan kwa
biashara za mitaji midogo - na ya kati. Hadi sasa mikopo mingi inatumika kutafuta soko la
kilimo au imeshikiliwa na Watanzania walio katika ajira rasmi. Mikopo zaidi inahitaji kuelekezwa
kwenye uwekezaji wa ndani ili uzalishaji usaidie biashara kubwa na chache zenye uwezo na
kupata mikopo kama mtaji.

Lengo 3: Hifadhi ya chakula 

Lengo muhimu la MKUKUTA ni kuhakikisha kwamba Watanzania wote wana chakula cha
kutosha, kwa kiasi na ubora unaotakiwa. Ukosefu wa chakula ni dalili ya umaskini mpevu,na
kaya zilizo na upungufu wa chakula zipo katika hatari ya kukosa afya njema.

Makisio ya chakula yaliyofanywa na Wizara ya Kilimo, Chakula na Masoko yameonyesha kuwa
uzalishaji wa mazao ya chakula umeongezeka katika miaka michache iliyopita, na uzalishaji kwa
2005/2006 unaonyesha kutosheleza kwa nchi nzima kwa jumla.

Hata hivyo, kuwepo kwa chakula kuna tofautiana sana kutoka wilaya hadi wilaya, na wilaya
nyingi zina ukosefu wa chakula. Mwezi Agosti 2005, wilaya 34 (au asilimia 29 ya wilaya zote
za Tanzania) ziliripoti upungufu wa chakula. Kufikia Januari 2006, idadi hii iliongezeka mpaka
wilaya 77 (asilimia 65 ya wilaya zote) kwa sababu ya ukame wa muda mrefu.

Kuboresha hifadhi ya chakula, mfumo mzuri wa usafirishaji na usambazaji unahitajika kusafirisha
chakula haraka kutoka wilaya zenye chakula cha ziada kwenda wilaya zenye upungufu.
Usambazaji wa chakula cha msaada unapaswa kulenga kaya zisizokuwa na uwezo wa kupata
chakula.

ambazo ni jukumu la serikali za mitaa, zipo katika hali mbaya kwa jumla. MKUKUTA
unatambua kwamba kuwekeza katika reli pia kunaweza kuwa muhimu katika kuboresha usafiri
Tanzania.

status popular version F  1/1/70  3:20 AM  Page 17



18

Lengo 4 na 5: Kupunguza umaskini wa kipato vijijini na mijini

Tija ni nini?

Tija hulinganisha uhusiano
kati ya vitu vinavyohitajika
ili kutoa mazao, kwa mfano,
saa zinazohitajika kwa kazi
ya kutoa tani moja ya
mahindi ni kipimo cha
ufanisi katika uzalishaji.

Kwa kuboresha tija, bidhaa
nyingi na huduma zinaweza
kuzalishwa kwa muda mfupi
na gharama nafuu. Ili haya
yafanyike, MKUKUTA
utahimiza uwekezaji
mahususi, kama vile katika
elimu ya kuboresha maarifa
na stadi kwa wafanyakazi
wa Tanzania, na uwekezaji
kuongeza kuwepo kwa vifaa
bora, na kuongeza matumizi
ya mbinu mpya na
teknolojia katika kilimo.

Ukulima wa mkataba

Kumekuwa na mvuto wa kuendeleza mifumo unganishi ya uzalishaji, upanuzi na masoko katika
kilimo. Mipango ya wakulima waliounganishwa na makampuni au mashamba makubwa ni
mifano ya mifumo hii. Mfano wa mpango wa aina hii wa muda mrefu Tanzania ni wa kiwanda
cha sukari. Katika mpango huu, wakulima wadogo walizalisha zaidi ya nusu ya sukari yote
Tanzania mwaka 2004/2005, au tani milioni 1.3 za miwa (Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Tafiti za Kiuchumi). Mazao kama vile chai, mkonge, kahawa na pareto pia yanaendelezwa kwa
mipango kama hii.

Ili kupunguza umaskini Tanzania, ni muhimu uzalishaji katika kilimo unaongezeka na
kudumishwa. Tunahitaji kuwekeza zaidi katika kulima na kusindika mazao.
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Ukulima wa
mkataba ni nini?

Wakulima wadogo
Tanzania wanapatwa
na matatizo makubwa
katika uzalishaji na
uuzaji wa mazao yao.
Wengi hawawezi
kununua vifaa au
mashine za uzalishaji,
na hawana uwezo wa
kushiriki katika
maelewano  ya bei ya
haki kwa mazao
wanayouza.

Ukulima wa mkataba,
kama vile mpango wa
wakulima
waliounganishwa na
makampuni au
mashamba makubwa,
ni njia moja ya
kuboresha uwezo na
mapato ya wakulima.
Katika mifumo hii,
mashirika makubwa
ya kilimo au biashara
huwapatia wakulima
wadogo mikopo,
rasilimali na ushauri
wa kiufundi
kuboresha uzalishaji.
Makampuni hayo
kisha hununua mazao
ya wakulima
wakishavuna.

Viashiria vingine vya maendeleo ya vijijini

Sensa ya Kilimo Takwimu kuhusu wakulima wadogo Tanzania
(NBS, 2005). Sensa nyingine imepangwa kufanyika 2008.
Utafiti uliofanywa 2002/03, ulionyesha kwamba asilimia 3
peke yake ya jumla ya ardhi ya mkulima mdogo
inayomwagiliwa. Asilimia 3 ya wakulima wadogo walichukua
mkopo kuwekeza katika kilimo. Ili kupata mapato ya ziada,
wengi wa wakulima wadogo (asilimia 58) walifanya kazi
zingine nje ya mashamba yao. 

Lengo 6: Nishati ya kuaminika na ya
gharama nafuu

Nishati ya kuaminika na ya gharama nafuu ni muhimu kwa
uchumi, kwa biashara na pia nyumbani. Hata hivyo,
upatikanaji wa umeme upo chini – asilimia 10 mijini na
asilimia 1 vijijini. Uwezo wa kuzalisha umeme pia uko chini.
Mwaka huu ukame ulipunguza ugavi wa umeme utokanao na
maji, ambao ni chanzo kikuu cha umeme nchini. Bei ya mafuta
pia ilikuwa juu. Matokeo yake, matumiza ya fedha za serikali
yalikuwa juu na mapato liyotarajiwa kutokana na kodi
yalishuka.

Suala la nishati linastahili kuangaliwa kwa mtazamo mpya na
juhudi zaidi zinahitajika ili kutafuta vyanzo vingine vya nishati.
Mipango inaendelea kuongeza uwezo wa Tanzania wa kuzalisha
umeme, kutafuta vyanzo vingine vya kuzalisha umeme, na
kupanua gridi ya taifa. Mwaka 2006 nchi iliweza kutoa kiasi cha
852 Megawatti (MW) za umeme kutokana na nishati ya mafuta
na maji. Umeme kiasi cha 13MW hununuliwa kutoka nje –
8MW kutoka Uganda kwenda Bukoba, makao makuu ya mkoa
wa Kagera, na 5MW kutoka Zambia huenda Sumbawanga,
makao makuu ya mkoa wa Rukwa. 

Kutafuta vyanzo vingine vya nishati pia ni muhimu kwa
kulinda mazingira ya Tanzania hususan vijijini. Kwa hivyo,
kiashiria cha kupima kupungua kwa utegemezi wa kuni na
mkaa majumbani kitakuwa katika ripoti zijazo za MKUKUTA.
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KUNDI II: Kuboresha hali ya maisha na ustawi wa jamii

Kuboresha huduma za jamii – elimu, afya, maji na usafi – ni kitovu cha kuboresha hali ya
maisha na ustawi wa Watanzania wote, kwani ndiyo wajibu wa serikali za mitaa kama watoaji
wa huduma za umma katika ngazi ya mtaa.
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Huduma za
jamii kwa

wote

Elimu Kulinda
makundi

maalum na
wasiojiweza

1
Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo

2 3
Afya

4 5

Lengo 1: Elimu

Watu wenye elimu ni muhimu kwa maendeleo ya Tanzania, na haki ya kupata elimu
inatambulika kisheria katika katiba ya Tanzania. 

Jedwali la 3 linaonyesha viashiria vya elimu pamoja na takwimu za hivi karibuni. Kwa ujumla
takwimu zinaonyesha mwelekeo mzuri. Ingawaje, tofauti kubwa ya mafanikio ya elimu ni wazi
katika maeneo mbali mbali nchini.

Elimu ya watu wazima

Elimu ya watoto imepewa kipaumbele nchini, hivyo kumekuwa na rasilimali kidogo kwa miradi
ya elimu ya watu wazima. Kwa sababu hiyo kujua kusoma na kuandika hakutarajiwi kufikia
lengo la MKUKUTA la asilimia 80 ifikapo mwaka 2010. Hata hivyo, miradi ya elimu ya watu
wazima haitumii rasilimali nyingi, na faida zake ziko wazi. Kwa mfano, kupungua kwa vifo vya
watoto wachanga kunahusishwa na kuelimika zaidi kwa wanawake.

Kujiunga katika shule za awali, msingi na sekondari

Kiwango cha kujiunga na shule za awali, msingi na sekondari kimeongezeka zaidi. Asilimia ya
wanafunzi wa darasa la VII wanaokwenda sekondari pia imeongezeka.

Maendeleo katika sehemu hii ya mkakati yanapimwa kulingana na malengo 5 yanayobeba
kundi 2. Malengo haya ni:

Maji safi na
salama, usafi

unaofaa, makazi
mazuri na

uhifadhi wa
mazingira
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Walimu

Kwa elimu ya msingi na ya sekondari, kuna upungufu mkubwa wa walimu, hususan walimu
waliohitimu kwa viwango vinavyotakiwa. Ingawa uwiano wa wanafunzi kwa walimu katika shule
za msingi unashuka, lakini bado uko juu, ukilinganishwa na lengo la MKUKUTA la mwalimu
mmoja kwa kila wanafunzi 45.

Vitabu vya kiada

Kuongeza vitabu vya kiada ni muhimu katika kuboresha hali ya elimu. MKUKUTA unakusudia kukusanya
takwimu bora zaidi kuhusu upatikanaji wa vitabu. Mamlaka za wilaya zinaripoti jumla ya vitabu vya kiada
lakini takwimu hizi hazionyesha kama vitabu hivi vimegawanywa ipasavyo kwa wanafunzi.

21% 2002 22.4% 21.7% 30% 36.1% 48.7% Haihusiki 50%Kiwango cha kumaliza darasa la 7 na
kuingia kidato cha 1

50 58 69.2Asilimia ya walimu wenye
viwango vinavyokubalika

46:1 2000 53:1 57:1 58:1 56:1 52:1 45:1Uwiano wa wanafunzi na walimu

22% 2000 28.6 27.1 40.1 48.7 61.8 Haihusiki 60%Asilimia ya wanafunzi wanaofaulu
mtihani wa darasa la 7

70% 2000 62.5 68.1 67.4 72.2 68.7 Haihusiki 90%

Makadirio Mwaka 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2010

Asilimia ya wanafunzi 
wanaomaliza darasa la 7

59% 2000 66.5 80.7 88.5 90.5 94.8 96.1 99%Kiwango cha uandikishaji
wanafunzi wa shule za msingi

24.6 2004 24.6 25.7 28.5Kiwango cha uandikishaji 
wanafunzi wa shule za awali

Kiwango cha watu wanaojua kusoma  
na kuandika % - Jumla

80% 2000/1 78 Haihusiki 80%- Wanawake

64% 2000/1 62 Haihusiki 80%- Wanaume

71% 2000/1 69 Haihusiki 80%

6% 2002 5.9 6.3 8.4 10.3 13.4 50%Kiwango cha uandikishaji
wanafunzi wa sekondari

25.8 2000 28.3 36.2 38.1 37.8 33.6 Haihusiki 70%Asilimia ya wanafunzi
waliofaulu kidato cha 4

22,065 24,302 30,083 39,318 48,236 Haihusiki Haihusiki

2000/1 2001/2 2002/3 2003/4 2004/5Kiwango cha uandikishaji
wanafunzi kuingia elimu ya juu

KISAHIRIA MSINGI WA MWENENDO MALENGO
KWANZIA UPIMAJI MKUKUTA

Mkazo wa rangi unaashiria maendeleo

Jedwali 2: Viasharia vya elimu vya MKUKUTA
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Mitihani ya shule

Kiwango cha wanafunzi wanaofaulu mtihani wa mwisho wa shule ya msingi kimeongezeka
katika miaka michache iliyopita. Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) bila
shaka umeleta maendeleo katika vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Uzito wa masomo
umebadilika, somo la Kiswahili limepewa uzito zaidi katika mitihani, na wanafunzi wengi
hufaulu vizuri somo hili kuliko Kingereza na hisabati. Hata hivyo, ni muhimu kuwe na udhibiti
wa ubora katika mitihani ili kuhakikisha kwamba maswali hayawi rahisi.

Kwa upande mwingine kiwango cha kufaulu kwa shule za sekondari katika mitihani ya kidato
cha 4 kilishuka. Asilimia ya wanafunzi waliopata daraja la kwanza hadi la tatu ilikuwa asilimia
33.6 mwaka wa 2005, ikilinganishwa na asilimia 38 ya miaka miwili iliyopita.

Kujiunga na elimu ya juu

Idadi ya wanafunzi wanaojiunga elimu ya juu imeongezeka kufikia wanafunzi 48,236 mwaka
wa 2004/2005. Asilimia ya wanawake waliojiunga pia iliongezeka katika miaka mitano iliyopita
kutoka asilimia 23.9 hadi asilimia 32.7. Hata hivyo taarifa zaidi zinahitajika. Kwa mfano, tukijua
ni wanafunzi wangapi wanahitimu kila mwaka kwa kila somo tutaona kama kweli upungufu
katika stadi mbalimbali unashughulikiwa, kama vile katika sekta ya afya. 

Serikali inapaswa kutoa fedha zaidi kwa ajili ya elimu ya sekondari na ya juu. Zaidi ya hayo, njia
zingine za kupata fedha kwa ajili ya elimu, kama vile mikopo, inapaswa kutafutwa kwa ajili  ya
elimu na mafunzo yenye manufaa binafsi.

Lengo 2: Afya

Lengo la MKUKUTA katika afya ni kuweka uzito kwa makundi yenye mahitaji makubwa zaidi
kiafya wakiwemo, watoto wachanga na wa umri mdogo, na wasichana na wanawake walio
katika umri wa kuzaa. Lengo hili maalum la afya ni sehemu kuu ya lengo pana la MKUKUTA
linalohakikisha kwamba huduma za jamii zinapatikana kwa kila mwananchi. Jedwali la 4
linaonyesha viashiria vya MKUKUTA vya afya pamoja na takwimu zake za hivi karibuni. 

Afya ya watoto wachanga na watoto wa umri mdogo

Sensa ya Watu ya mwaka 2002 (NBS 2003) na Utafiti wa Demografia na Afya wa Tanzania
2004/05 (TDHS) (NBS 2005) unaonyesha kwamba vifo vya watoto wachanga na walio chini
ya umri wa miaka tano vimepungua. Taarifa zinazotoka TDHS zinaashiria kuwa sababu kuu ya
kupungua huko inaweza kuwa ni jitihada za kutoa huduma za kinga dhidi ya malaria (watoto
na wanawake wajawazito kutumia chandarua zilizowekwa dawa ya malaria) pamoja na
matibabu ya ugonjwa huu. 
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Hata hivyo kuna tofauti kubwa kati ya
idadi ya vifo vya watoto wachanga na
walio chini ya umri wa miaka mitano
katika wilaya na mikoa mbali mbali. Katika
wilaya 15, (Idadi kubwa ya mikoa hii ipo
upande wa kusini mashariki mwa nchi),
kiasi cha vifo vya watoto chini ya miaka
mitano ni vifo 200 au zaidi kwa kila
watoto 1000 wanaozaliwa. Katika wilaya
za Rungwe, Dodoma vijijini pamoja na
Mtwara vijijini mtoto mmoja kati ya
wanne hufa kabla hajafikia umri wa miaka
mitano. Ikilinganishwa na wilaya zilizopo
kaskazini mashariki, idadi ya vifo vya
watoto chini ya umri wa miaka mitano ni
watoto 50 kwa kila watoto 1000. Idadi hii
imepungua mara nne ya ile ya kusini
mashariki. Hatua zaidi zinapaswa
kuchukuliwa haraka ili kuokoa maisha ya
watoto.

Utapiamlo kwa watoto chini ya umri wa
miaka mitano umeongezeka. Watoto
wanne kati ya 10 wamedumaa na hii ni
dalili ya ukosefu wa lishe kwa muda
mrefu. 

Cha muhimu ni kwamba kipindi ambapo
watoto na wazazi hufika katika vituo vya
afya mara kwa mara ndiyo wakati huo
huo watoto wachanga huathirika na
utapiamlo. Na kufuatia hayo, utafiti
uliofanywa hivi karibuni unasisitiza
kwamba huduma za afya zinapaswa kutilia
maanani uchunguzi na kinga ya utapiamlo
kwa watoto.

Chanjo inastahili kuenea pote na kiwango
kilichofikiwa Tanzania ni cha juu.

Utapiamlo au ukosefu wa chakula cha
kutosha ni nini? Kudumaa ni nini?

Utapiamlo au ukosefu wa lishe bora
hutokea wakati watu hawapati chakula
cha kutosha chenye lishe itakayoweza
kuhimili kukua kwa kawaida - yaani,
chakula cha kutosha chenye protini,
nguvu, vitamini na madini.

Chakula ndiyo kichochezi cha miili yetu
kukua na ndiyo chanzo cha kuwepo kwa
afya. Sote tunahitaji chakula kizuri
chenye virutubisho vya kutosha, hasa
watoto. Mtoto mchanga akikosa chakula
chenye virutubisho vya kutosha, mwili
wake hudumaa. Kudumaa kunaonekana
pale ambapo mtoto ni mfupi
akilinganishwa na watoto wa umri
wake. Kudumaa huanzia miezi mitatu,
na kunaweza kuendelea hadi mtoto
anapofikia umri wa miaka miwili au
mitatu. Hata hivyo, ni vigumu kwa
watoto kupona au kupata nafuu
wakidumaa wakiwa wachanga sana, na
hali hii inaweza kuwa na athari ya muda
mrefu kwa watoto, kwa mfano uwezo
wa akili na kufikiri. 
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Makadirio Mwaka 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2010

Idadi ya vifo vya watoto wachanga katika
kila watoto 1000 wanaozaliwa

95- Sensa

99 1999 68 Haihusiki 50- TDHS*

Jedwali 3: Viasharia vya afya vya MKUKUTA

162

147 1999 112 Haihusiki 79

Idadi ya vifo vya watoto walio-chini ya miaka
5 katika kila watoto 1000 wanaozaliwa

- Sensa

- TDHS*

81% 1999 86

78% 80 85 Haihusiki 85%

Asilimia ya utoaji chanjo dhidi
ya Surua na DPT

- TDHS*

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii

44% 1999 38 Haihusiki 20%
Kiwango cha watoto walio - chini
ya miaka 5 wenye kimo pungufu

36% 1999 46 Haihusiki 80%Kiwango cha wanaojifungua
wanaohudumiwa na watumishi wenye ujuzi

Asilimia ya watu wenye VVU
wanaopata dwa za kupunguza makali

9.1 7.4 6.7 7.4

3.5 Haihusiki 5

Asilimia ya kuenea kwa VVU miongoni
mwa kundi la wenye miaka 15 -24

Wachangiaji damu

- Uchunguzi wa VVU/UKIMWI Tanzania

81%  2001 80.9 HaihusikiAsilimia ya kuponyesha kwa
matibabu ya Kifua Kikuu

Kufikia
Agosti, 48%

ya lengo

Kuanza kwa
programu

100,000 
Kufikia
Dec ‘06

* TDHS = Uchunguzi kuhusu ya hali ya jamii na afya Tanzania

Afya ya Uzazi

Kiwango cha vizazi vilivyotokea chini ya uangalizi wa wataalamu wa afya kiliongezeka hadi
asilimia 46 mwaka 2004/2005, lakini kiwango hicho bado kiko chini ikilinganishwa na lengo la
MKUKUTA la asilimia 80. Kuna uwezekano mkubwa kwa wanawake walio mijini na wasio
maskini kujifungua katika mikono ya mfanyakazi wa afya mwenye ujuzi. Kuwepo kwa huduma
za kiafya wakati wanawake wanajifungua ni jambo linalohitaji kupewa kipaumbele ili kupunguza
idadi ya ulemavu na vifo vitokanavyo na uzazi Tanzania.

Mkazo wa rangi unaashiria maendeleo

KISAHIRIA MSINGI WA MWENENDO MALENGO
KWANZIA UPIMAJI MKUKUTA
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UKIMWI

Ukitambua umuhimu wa kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi vya Ukimwi, MKUKUTA
umetoa taarifa kuhusu hali ya maambukizi kwa watu wenye umri kati ya miaka 15-24. Kiashiria
hiki kimetumiwa kukadiria kiwango cha watu wapya walioambukizwa. Taarifa za Utafiti wa
kwanza wa maambukizo ya Virusi Vya Ukimwi (VVU)/UKIMWI Tanzania mwaka 2003/2004
zilionyesha asilimia 3.5 kwa kundi hili. Utafiti mwingine umepangwa kufanyika 2007/2008.

Viwango wa maambukizi ya UKIMWI pia hukadiriwa kwa njia ya kupima damu kutoka kwa
watoaji damu. Makadirio kwa njia hii yapo juu: asilimia 7.4 mwaka 2004. Hii inaweza kuwa
kwa sababu watoaji wengi wa damu hutoka mijini, ambapo maambukizo ya ukimwi yapo juu
ikilinganishwa na idadi ya walioambukuzwa vijijini.

Jitihada za kuzuia kuenea kwa janga la UKIMWI zimevuta fedha nyingi za kigeni, katika suala la
matibabu. Hata hivyo, kuna wasiwasi kwamba fedha hizi zipo kwa muda mfupi tu. Serikali
ilikuwa imelenga watu 100,000 walioathirika na UKIMWI kupata dawa za kupunguza makali ya
UKIMWI (ARV) ifikiapo mwisho wa mwaka 2006. Hadi Agosti mwaka 2006, jumla ya watu
48,000 tu walikuwa wanapata matibabu.

Lengo 3: Maji safi na salama, usafi unaofaa, makazi mazuri na
ulinzi wa mazingira.

Maji safi na salama

Upatikanaji wa maji safi na salama ni mojawapo ya mambo muhimu kwa jamii, hasa katika
maeneo ya vijijini. Takwimu zilizopatikana kutoka sensa ya mwaka 2002 na TDHS mwaka
2004/2005 zinaonyesha kwamba nusu ya watu wanaoishi vijijini na robo ya watu mijini na
jijini hawapati maji safi. Hiki ni kipaumbele kinachohitaji rasilimali nyingi zaidi. Ifikiapo mwaka
2010, MKUKUTA unalenga asilimia 90 ya wakazi wa mjini na asilimia 65 ya watu wa vijijini
kupata maji safi na salama yatakayopatikana karibu na makazi yao, yasiyozidi mwendo wa
dakika 30 kuyateka na kurudi nyumbani mwao.

Usafi unaofaa

MKUKUTA unalenga kuhakikisha kwamba asilimia 95 ya Watanzania wanakuwa na mambo ya
msingi katika usafi ifikiapo mwaka 2010. Takwimu za hivi karibuni zilionyesha kwamba karibu
asilimia 90 ya jamii tayari wana mambo ya msingi katika usafi, lakini takwimu hizi zinajumuisha
jamii zenye aina yoyote ya vyoo na hazizingatii kama vyoo hivi vinatumiwa na kila mmoja
katika jamii hiyo.

Lengo lingine la MKUKUTA ni kujenga vyoo vya kutosha katika kila shule ifikapo mwaka 2010.
Kulingana na viwango vilivyowekwa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, kila shule
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Makadirio Mwaka 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2010

Idadi ya watu wenye uwezo wa
kupata maji safi na salama

(katika muda wa dakika 30
kwenda, kuchota maji na

kurudi)

Jedwali 4: Viasharia vya maji na usafi vya MKUKUTA

Mijini 2000/1 Mijini Mijini Mijini
73% 85% 73% 90%

Vijijini Vijijini Vijijini Haihusiki Vijijini
53% 42% 53% 65%

Mita 200 Takwimu Takwimu
kutoka za za
chanzo sensa ki-utawala
cha maji

Asilimia ya kaya zenye huduma
za msingi za usafi 91% 2002 91 Haihusiki 95%

Aslimia ya shule zenye vyoo (kwa
mujibu wa muongozo wa Wizara ya

Elimu na ustawi wa Jamii)

35.7 36.2 32.8 36.7 Haihusiki 100%*

Idadi ya kesi za ugonjwa wa
kipindupindu zilizoripotiwa (kiwango

kwa kila watu 100,000)

6.9 28.5 35 20.9 Haihusiki
Kupunguza

milipuko
kwa nusu

kufikia 2010

lazima iwe na choo kimoja kwa wasichana 20, na choo kimoja kwa wavulana 25. Takwimu za
hivi karibuni zinaonyesha kwamba asilimia 66 za shule za msingi hazijafikia kiwango hiki. Hadi
sasa, Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi unasisitiza ujenzi wa madarasa, lakini vyoo ni
vya umuhimu pia, hasa kwa wasichana.

Kuhifadhi mazingira

Utafiti wa hivi karibuni umeonyesha kuwa Tanzania ina rasilimali kubwa zisizotumiwa, na rasilimali
hizi zinahitaji kusimamiwa kwa uangalifu ili kukidhi mahitaji ya watu waliopo na wa kizazi kijacho
cha Watanzania (Benki Ya Dunia, 2005). Ni muhimu kutochafua au kuharibu vyanzo vya maji,
ardhi na udongo, misitu na rasilimali zingine. Utunzaji wa mazingira utasaidisa kutunza makazi na
kupunguza athari zitokanazo na majanga ya asili kama vile ukame na mafuriko.

Hivyo basi, MKUKUTA unao kiashiria – usimamizi wa rasilimali kupitia jamii – ambacho
kinahusisha  ukuaji wa uchumi na utunzaji wa mazingira. Kiashiria hiki kitashughulikia maswala
mengi ya mazingira, yakiwemo ya maji, misitu, wanyama pori na sehemu za uvuvi, pamoja na
maendeleo ya utalii.

* Uwiano wa 1:20 wasichana; 1:25 wavulana

KISAHIRIA MSINGI WA MWENENDO MALENGO
KWANZIA UPIMAJI MKUKUTA

Mkazo wa rangi unaashiria maendeleo
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Hivi sasa, taarifa zilizopo ni chache isipokuwa zile zinazohusu misitu ya Tanzania. Makisio ya
eneo la misitu na eneo lenye miti nchini ni karibu hekta milioni 40, ambapo, hekta milioni 15
ni ardhi ilivyohifadhiwa kwa matumizi maalum ambayo yanaweza kufaidika kutokana na
usimamizi chini ya Sheria ya Misitu. Hata hivyo, mwaka 2001 karibu hekta 600,000 zilikuwa
chini ya usimamizi wa serikali ya mitaa, na asilimia 1 ya misitu kwa jumla ipo chini ya
usimamizi wa jamii au usimamizi wa pamoja kati ya jamii na vikundi mbalimbali. Utaratibu na
kanuni za kutekeleza sheria hii unatayarishwa. Serikali kuu inahitaji kuboresha usimamizi na
ufuatiliaji wa ardhi na wanyama pori pamoja na kupanga na kukusanya ushuru.

Lengo 4: Kulinda makundi maalum na wasiojiweza

Serikali inafahamu kwamba Watanzania wote wanapaswa kulindwa dhidi ya umaskini uliokithiri,
ubaguzi na kutengwa, na MKUKUTA umeweka kwa mara ya kwanza lengo la kitaifa la ulinzi
wa jamii.

Serikali itaanza kwa kutilia mkazo kusaidia makundi ya watu wasiojiweza katika jamii zetu -
wanawake na watoto (hususan yatima), wazee, walemavu na wagonjwa.

Watoto kufanyishwa kazi

Ni watoto chini ya umri wa miaka 18 wanapofanyishwa kazi isiyolingana na umri wao, na
ambayo inawanyonya, kuhatarisha na kukwaza masomo na kukua kwao. MKUKUTA unajaribu
kupunguza kiwango cha watoto wanaofanya kazi kufikia chini ya asilimia 10. Utafiti uliofanywa
na Shirika la Kazi Duniani (ILO) mwaka wa 2002/2003 uligundua kwamba biashara za kilimo,
uchimbaji madini, kazi za nyumbani, biashara ya ngono, na sekta isiyo rasmi mijini ndiyo
maeneo  yanayohusishwa na watoto kufanyishwa kazi. 

Watoto walemavu

Utafiti wa hivi karibuni wa sensa za Tanzania (Lindeboom et.al, 2006) ulionyesha kwamba
watoto walemavu hupata elimu ndogo kuliko watoto wasiokuwa walemavu. Ili kutatua tatizo hili
MKUKUTA unalenga kuwezesha asilimia 20 ya watoto walemavu kuhudhuria shule ifikapo
mwaka wa 2010. Takwimu za hivi karibuni kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
zinaonyesha kwamba watoto walemavu 18,291 wanahudhuria shule za msingi. Idadi hii ni
ndogo ikilinganishwa na watoto walemavu walioko Tanzania.

Watoto yatima 

Takwimu kutoka utafiti wa TDHS mwaka 2004/2005 zinaonyesha kwamba asilimia 8.5 ya
watoto wa Tanzania ni yatima, yaani wamepoteza mzazi mmoja ama wote. Takwimu hizi
zinakaribiana na takwimu za Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi mwaka 2006
zilizoonyesha kwamba asilimia 9.4 ya watoto waliohudhuria shule ni yatima. Zikiangaliwa kwa
pamoja, takwimu hizi zinaonyesha kwamba yatima hawatakuwa na kiwazo kikubwa kuhudhuria
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shule, kama jamii inawaunga mkono. Hata hivyo, utafiti zaidi unahitajika ili kuangalia mahitaji
ya yatima, hususan wale waliopoteza wazazi wao kwa ugonjwa wa ukimwi. Kwa mfano, utafiti
unaonyesha kwamba watoto waliopoteza mama zao wapo katika hatari kubwa zaidi ya
kunyanyaswa. Kuwa yatima katika umri mdogo pia kunawaweka watoto katika hali ngumu
zaidi.

Wazee

MKUKUTA unalenga kuwapatia wazee matibabu ya bure katika hospitali za umma. Jamii
inapaswa kuwatambua wazee ambao hawana uwezo wa kugharamia matibabu yao, ili waweze
kufaidika na huduma hii. Takwimu za idadi ya wazee wanaopata matibabu ya bure
zitachukuliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2007.

Ili kufikia shabaha ya asilimia 100 ya MKUKUTA, sera iliyo wazi na yenye ukamilifu inahitajika.
Wadau wote - wazee, familia zao, wafanyakazi wa serikali za mitaa na wafanyakazi wa afya -
lazima wajue ni nani anayestahili kupata huduma bure. Pia, mfumo lazima uwepo ili gharama
ambazo hospitali na vituo vya afya huingia kwa kutibu wagonjwa wazee ziweze kurejeshwa. 

Lengo 5: Huduma za jamii kwa wote

MKUKUTA inatambua kwamba kila mwananchi anapaswa kupata huduma bora za jamii.
Taarifa zinazoweza kutumika kukadiria maendeleo kuhusu lengo hili ni finyu kwa wakati huu,
lakini Utafiti wa Bajeti ya Kaya mwaka 2000/2001 (NBS, 2002) uliuliza kama Watanzania
wanaridhika na huduma za afya. Hata hivyo, utafiti huu haukuelezea kwa nini watu huamua
kutotafuta huduma za afya.

Kwa ujumla, karibu theluthi mbili za watu walioshiriki katika utafiti huu wameridhika na
upatikanaji wa huduma za afya. Waliohojiwa walieleza kuridhika na huduma zinatolewa na
maduka ya dawa, ikifuatiwa na huduma zinazotolewa na madaktari wa meno na madaktari
binafsi. Watu hawakuridhika na huduma za hospitali za mikoa na vituo vya afya vya umma.
Malalamiko makubwa yalikuwa kuhusu bei za hospitali za mikoa na ukosefu wa madawa katika
vituo vya afya vya umma.

Kila binadamu ana haki ya kupata huduma za jamii.
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KUNDI III: Utawala bora na uwajibikaji

Kama ilivyoelezewa katika sehemu ya kwanza ya ripoti hii, kufanikiwa kwa kundi la kwanza na
la pili la MKUKUTA kunategemea utawala bora. Utawala bora ni mazingira ambayo ukuaji wa
uchumi, ubora wa hali ya jamii, na upunguzaji wa umasikini kunaweza kufanyika.

Mwaka huu wa 2006 ndiyo wa kwanza ambao juhudi za kupata utawala bora nchini kote
zinafuatiliwa. Hii inaonyesha kupiga hatua kubwa mbele. Matokeo ya awali yanaonyesha picha ya
jumla ya mafanikio ya kuridhisha, lakini juhudi zaidi zinatakiwa ili hali hii iendelee kuwa bora. 

Moja ya changamoto kubwa ni ukosefu wa taarifa kutoka serikali za mitaani. Ingawa viashiria
vimekubaliwa, bado taarifa hazitiririki vizuri kati ya mfumo wa usimamizi wa Ofisi ya Waziri
Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PMO-RALG) na mfumo wa usimamizi wa
MKUKUTA. Juhudi zaidi zinahitajika ili kuboresha mawasiliano kati ya mifumo hiyo miwili.

Katika maeneo mengi, upatikanaji wa takwimu umekuwa mgumu, lakini taarifa zote zilizopo
zimekusanywa na kuchambuliwa kulingana na malengo saba yanayounda kundi III la
MKUKUTA.

Kundi III lina malengo 7. Malengo haya ni:

Kupunguza
kutengwa
kisiasa na
kijamii na

kuto-
vumiliana

Utawala na
utawala wa

sheria

Haki za
masikini na

wenye
mahitaji
maalum
katika

mfumo wa
sheria

1
Lengo Lengo Lengo Lengo Lengo 

2 3
Mgawanyo
sawa wa

rasilimali za
umma na
kupungua

kwa rushwa

Utumishi
wa umma

wenye
ufanisi 

4 5
Kudumisha
utambulisho

wa kiu-
tamaduni 
wa taifa

Kuboresha
usalama,

kupunguza
uhalifu na
kuondoa

unyayasaji
wa kijinsia
na ukatili

majumbani

Lengo Lengo 

6 7
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Lengo 1: Utawala na utawala wa sheria

MKUKUTA unafanya kazi kuhakikisha kwamba taasisi za serikali na mifumo yao ni ya:
l Kidemokrasia
l Shirikishi
l Wakilishi
l Uwajibikaji 
l Jumuishi

Viashiria vya lengo vinajumuisha usajili wa vizazi na vifo, uwakilishaji wa wanawake bungeni na
kwenye utumishi wa umma, usawa wa jinsia, na uwajibikaji wa viongozi wa serikali za mitaa.

Usajili wa vizazi

Cheti cha kuzaliwa ni hati muhimu sana ya kutambulisha uraia. na usajili unahitajika ili watoto
wako waruhusiwe katika shule za msingi. Hivyo basi, serikali inafahamu kwamba usajili wa
vizazi ni haki ya Watanzania wote. Usajili pia hutoa habari muhimu kuhusu idadi ya watu nchini
ili serikali iweze kupanga ipasavyo huduma zake.

Takwimu za hivi karibuni (TDHS, 2004/2005) zinaonyesha kwamba usajili ulikuwa wa chini
sana, hasa nje ya Dar es Salaam. Ni asilimia 5.7 tu ya wanaozaliwa ndiyo wamesajiliwa. Usajili
pia huwa chini sana vijijini - chini ya asilimia 3 - ikilinganishwa na asilimia 20 mijini. Ingawa
usajili ni wa bure wakati wa kuzaliwa na mpaka siku tisini baada ya kuzaliwa, wazazi wachache
tu ndiyo husajili watoto wao mapema. 

Kwa hiyo, juhudi kubwa zinahitajika kueleza wazazi umuhimu na faida za kusajili watoto wao
wote. MKUKUTA pia utajitahidi kupunguza ugumu wa kusajili kwa kuboresha namna ya
kuzifikia ofisi za kusajili kwa jamii za vijijini, na kupunguza gharama za usajili wa waliochelewa.
Njia moja ni kuunganisha usajili wakati wa kuzaliwa na chanjo kwa mtoto, ili zote zifanywe kwa
wakati mmoja.

Wanawake bungeni na katika utumishi wa umma

Idadi ya wanawake wanaowakilisha bungeni imeongezeka taratibu tangu baada ya uhuru.
Mwaka 2005, karibu theluthi moja ya wabunge wote walikuwa wanawake, ambayo ni uwiano
mkubwa sana ikilinganishwa na idadi katika nchi nyingine za Afrika Mashariki. Pia, mawaziri
wengi wa kike waliteuliwa baada ya uchaguzi wa mwaka 2005 kuliko wakati mwingine wowote
katika historia ya Tanzania. Kati ya mawaziri 29 waliopo bungeni, sita ni wanawake.

Uwakilishi wa wanawake katika utumishi wa umma umeongozeka, lakini wanawake wengi
serikalini wanapatikana katika ngazi za katikati na za chini. Juhudi na mafunzo maalum
yanahitajika ili wanawake serikalini waweze kushindania nafasi za juu na kupandishwa vyeo
katika hali ya usawa.
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Usawa wa kijinsia katika umiliki wa ardhi

Nchini Tanzania asilimia 58 ya wakazi vijijini
hutumia ardhi chini ya sheria ya ardhi ya mila;
asilimia 16 wamenunua ardhi, na asilimia 26
ya wakazi waliobaki wamekodisha au wana
mkataba wa kukodi nyumba au kukodi
shamba na kugawana mazao. Asilimia 5 ya
wakazi ndiyo wenye hati rasmi ya kumiliki
ardhi (Sensa ya Kilimo 2002/2003). 

Kupima usawa wa kijinsia katika kumiliki  ardhi
kunakabiliwa na changamoto kadhaa. Kwanza,
umiliki wa ardhi hasa vijijini, mara nyingi
huchukuliwa kama haki ya anayetumia ardhi
hiyo. Pia, sheria ya ndoa ya Tanzania na sheria
za kurithi zinazuia haki ya mke kurithi ardhi
baada ya kifo cha mumewe. Sheria hizi
zilipaswa kupitiwa na kufanyiwa marekebisho
kabla ya kuanza kwa MKUKUTA, lakini
mabadiliko yamekuwa madogo.

Usawa ni nini? Usawa wa kijinsia
ni nini?

Usawa ni hali ya kutopendelea na
kuwepo kwa haki. Usawa wa kijinsia
ni hali ambayo wajibu na faida
zinagawanywa kwa haki na bila
upendelevu kwa wanawake na
wanaume katika jamii. Kwa mfano,
wote wanawake na wanaume
wanapaswa kuwa na haki ya kumiliki
na kurudhi ardhi, na watoto wa kike
na wa kiume wanapaswa kupata elimu
shuleni.

Uwajibikaji wa mamlaka ya serikali za mitaa

Mamlaka za serikali za mitaa zinawajibika kutoa taarifa zinazohusu fedha – ikiwa ni pamoja na
bajeti, mapato yanayokusanywa, na matumizi - kwenye mbao za matangazo. Hata hivyo
uchunguzi umeonyesha kwamba ni taarifa chache zinazotolewa vijijini. Ubora wa taarifa hizo na
muda zinapotolewa haziendani. Juhudi nyingi kutoka TAMISEMI,  na asasi za kiraia zinahitajika
kuboresha sehemu hii ya uwajibikaji kwa umma.

Lengo 2: Mgawanyo sawa wa mali ya umma na kupungua kwa rushwa

Maendeleo yamepatikana kufikia lengo hili na juhudi zinaonekana zipo katika mwelekeo unaofaa.
Mapato yanayokusanywa na serikali, kuboreshwa kwa manunuzi ya serikali, ukaguzi za hesabu za
serikali, na juhudi za kupambana na rushwa ni kati ya viashiria vya kupima maendeleo.

Ukusanyaji wa mapato

Kiasi cha kodi kinachokusanywa na serikali kinazidi kuongezeka taratibu, lakini viwango vya
kodi inaokusanywa ipo chini zaidi ya nchi zilizolingana kiuchumi na Tanzania. Serikali inatambua
umuhimu wa kuongeza misingi ya ukusanyaji kodi na pia kupunguza mianya inayoruhusu kodi
iliyokusanywa kupotea, kudanganya kulipa kodi, pamoja na kukwepa kulipa kodi.
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Changamoto kubwa iliyopo ni kukadiria mapato yaliyobaki. Katika kutekeleza hili, Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) inashughulikia suala la kutekeleza viwango vya kimataifa katika
uendeshaji wa shughuli za kodi.

Manunuzi ya serikali

Hatua za msingi za kuboresha mfumo wa manunuzi ya serikali zimechukuliwa katika miaka
michache iliyopita. Chini ya Sheria mpya ya Manunuzi ya mwaka 2004, Wizara za Serikali
pamoja na serikali za mitaa zina madaraka ya kufanya manunuzi. 

Kwa ujumla mabadiliko yamekuwa yakuridisha, lakini utendaji kazi wa bodi za zabuni unapaswa
kuboreshwa. Utoaji zabuni ngazi ya serikali za mitaa pia unahitaji kufanyiwa marekebisho ya
kueleweka. Pamoja na hayo, uwekaji wa kumbukumbu katika hifadhi za serikali unapaswa
kuboreshwa kwani hapakuwepo na maelezo ya matumizi ya fedha za serikali ya shilingi bililoni
Tsh3.6 mwaka 2004/5.

Ukaguzi za hesabu za serikali

Mwaka 2003/2004, asilimia 45 ya hesabu za
Wizara, Idara na Wakala wa Serikali zilikuwa
safi, hili ni ongezeko kubwa kutoka asilimia
24 mwaka 1998/1999. Mwelekeo wa serikali
za mitaa pia unaonyesha maendeleo. Ukaguzi
wa vitabu mwaka 2003/2004 ulionyesha
kuwa asilimia 43 ya hesabu za serikali za
mitaa zilikuwa safi. Idadi hii imeongezeka
kutoka asilimia 9 ya 1998/1999. Hata hivyo,
uwezo wa serikali za mitaa kusimamia fedha
zake unapaswa kuboreshwa, hususan wakati
wanapopata fedha nyingi kutoka serikali kuu
na kwa wafadhili.

Taarifa zinazotolewa na TAMISEMI kwa
wakati huu ni finyu. Mtiririko wa fedha na
utaratibu wa kutoa taarifa wa TAMISEMI
unahitaji kunyooshwa, kuimarishwa na
kuwekwa wazi. MKUKUTA unatambua
umuhimu wa usimamizi makini wa fedha na
matumizi ya TAMISEMI kwa sababu zina
jukumu la kutoa huduma muhimu kwa
umma.

Ukaguzi wa hesabu ni nini?

Ukaguzi wa hesabu ni uchunguzi rasmi
wa utaratibu wa matumizi ya shirika
au ya mtu binafsi ili kuhakikisha
kwamba maamuzi na matumizi ya
fedha yanakubaliana na sheria na
taratibu zinazohusika.
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Rushwa

Mwaka 2006, utafiti wa maoni kuhusu hali ya rushwa ulifanywa (Afrobarometer, 2006). Utafiti
huo ulionyesha kuwa:

l Asilimia 66 ya Watanzania wanafikiri kwamba siyo sahihi kwa ofisa wa serikali kupeleka
mradi wa maendeleo sehemu ambayo marafiki na wafuasi wake wanaishi;

l Asilimia 69 ya Watanzania wanafikiri kwamba siyo sahihi kwa ofisa wa serikali kuwapa kazi
watu wa familia yake au watu wasio na sifa;

l Asilimia 72 wanaona siyo sahihi kwa ofisa wa serikali kudai kitu chochote au malipo zaidi
kwa huduma ambazo wanapaswa kutoa ikiwa ni sehemu ya kazi zao za kila siku;

l Washiriki walibanisha kwamba hatua zinapaswa kuchukuliwa dhidi yao ikiwa ni pamoja na
kufunguliwa mashtaka au kupewa adhabu.

Watanzania pia waliona kuwa kuna rushwa ya hali ya juu katika sekta ya umma. Watu wanne
kati ya watano waliohojiwa walifikiri kuwa kuna rushwa katika jeshi la polisi, wakati asilimia 71
wanafikiri kuwa kuna rushwa katika idara ya mahakama. Hata hivyo, matukio ya rushwa
yaliyofikishwa mahakamini katika ngazi ya mikoa mwaka 2005 yalikuwa machache sana.

Marekebisho katika sekta ya kutoa haki yanahitajika kwa haraka. Ili kupambana na rushwa,
mambo mawili yanahitaji kushughulikiwa. Ukosefu wa ulinzi kwa watu wanaofichua vitendo vya
rushwa ni dosari kubwa katika mfumo wa haki na unahitaji kuangaliwa. Serikali ina mipango ya
kutunga sheria itakayoangalia suala hili. Lingine ni kwamba mipango na miundo ya kuwezesha
asasi za kiraia kujiunga na mapambano dhidi ya rushwa ni dhaifu.

Lengo 3: Utumishi wa umma wenye ufanisi

Tangu miaka 1990, hatua muhimu zimechukuliwa kuboresha uwezo wa Serikali kutoa huduma.
Hata hivyo, marekebisho katika malipo ya mishahara yamekuwa taratibu sana. Utumishi wa
umma unaendelea kupoteza wataalamu wanaohamia kwenye kazi zinazolipa vizuri katika sekta
binafsi. Aidha, wafanyakazi wengi wanaofanya katika utumishi wa umma hawafanyi kazi kwa
uwezo wao wote kwa sababu ya malipo madogo. 

Kwa sasa Tanzania ina tatizo la upungufu mkubwa wa walimu na wafanyikazi wa afya, yakiongezewa
pia matarajio makubwa ya mishahara mizuri na hali nzuri za kufanya kaz. Serikali inapaswa kutafuta
watoaji wa huduma zingine kwa baadhi ya huduma ambazo hapo awali ilikuwa ikizitoa. Kwa mfano,
sehemu nyingine za elimu ya juu zinaweza kugharamiwa kupitia mifumo ya mikopo. 

Ili iweze kubakisha wataalamu na kuboresha utoaji wa huduma, serikali ilianzisha tume ya Rais
mwaka 2006, na kuzindua awamu ya pili ya marekebisho ya huduma ya umma. Hata hivyo,
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kwa mapendekezo yoyote yatakayotolewa inabidi ieleweke kwamba mahitaji katika bajeti ya
taifa yanazidi uwezo uliopo, hivyo vipaumbele lazima vizingatiwe.

Kuridhishwa na huduma za serikali

Kuridhika kwa wateja ni kiashiria muhimu cha maendeleo katika utoaji wa huduma za umma.
Watanzania waliripoti maboresho katika chanjo, elimu, ukusanyaji kodi, ukarabati wa barabara
na huduma za wakunga wa jadi. Hata hivyo, utoaji wa huduma za serikali unatofautiana sana
na pia ukosefu wa watoa huduma ni tatizo kubwa. 

Kwa ujumla, watu hawakuridhika, na wakaripoti tabia za rushwa, pale walipokutana na watoaji
wa huduma; kwa mfano, huduma zinazotolewa na polisi, maafisa wa uhamiaji na wahudumu
wa afya. Zaidi ya nusu watu waliojibu hawakuridhika na huduma hizi. Watu wengi pia
walionyesha kutoridhishwa na huduma katika shule za sekondari ikilinganishwa na shule za
msingi.

Ili kuboresha utoaji wa huduma, inapendekezwa kwamba Wizara, Idara na Wakala wa Serikali
na TAMISEMI waandae bajeti na wafanye utafiti mara kwa mara kuhusu kuridhika kwa wateja
wanaopata huduma za umma.

Lengo 4: Haki za masikini na wenye mahitaji maalum katika 
mfumo wa sharia

Hivi sasa Tanzania, ina mlolongo wa kesi za jinai na za madai za siku zilizopita ambazo
hazijasikilizwa, na jela zetu zimejaa kupita kiasi. Mwaka 2005, asilimia 16 ya watu waliowekwa
rumande – hawa ni wale ambao hutiwa mbaroni hadi kesi zao zitakaposikilizwa kortini –
walikuwa wamekaa jela zaidi ya miaka miwili. MKUKUTA unalenga kupunguza kiwango hiki
hadi asilimia 7.5, hii itasaidia kupunguza msongamano uliopo ndani ya magereza. Hata hivyo,
utoaji wa haki unastahili kuharakishwa, na wafanyakazi zaidi waliofuzu katika sheria
wanahitajika.

Watoto wanaovunja sheria ni changamoto kwa serikali kwa sababu ya ukosefu wa jela
zinazowafaa. Maeneo ya mikoa ya kati, magharibi na kaskazini magharibi hayana jela tofauti
kwa watoto waliovunja sheria. 

Ili kutatua haya matatizo, jela zinapaswa kuongezeka, ama njia zingine kubuniwa za kuzuia
uhalifu ama kuadhibu wahalifu kama vile kutoa huduma kwa jamii. Utekelezaji wa mapema wa
mpango uliosubiriwa kwa muda mrefu wa mabadiliko ya sekta ya sheria unahitajika ili
uharakishe utoaji wa haki Tanzania. 
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Lengo 5: Kupunguza kutengwa kisiasa na kijamii na kutovumiliana

Kiashiria cha lengo hili ni idadi ya kesi zilizopo katika majalada kwa uvunjaji wa haki za
binadamu. Mwaka 2005, tume ya haki za binadamu na utawala bora ilipokea malalamiko
12,434, kati ya haya iliamua 7,111. Kwa kawaida ni kesi chache sana za haki za binadamu
zinazofika mahakamani. Hata hivyo, takwimu hizi zinaonyesha ya kwamba wananchi
wanafahamu haki yao ya kushitaki. 

Kwa miaka ijayo, elimu kwa umma kuhusu maadili ya haki za binadamu na utawala bora
inaweza kusaidia kupunguza kutovumiliana na kutengana katika siasa na jamii.

Lengo 6: Kuboresha usalama, kupunguza uhalifu na kuondoa
unyanyasaji wa kijinsia na ukatili majumbani

MKUKUTA unalenga kupunguza uhalifu na kuboresha usalama kwa kuwapa polisi mafunzo na
vitendeakazi, kuwabadilishia wafungwa ahadbu, badala ya kutumikia vifungo vyao jela kwa
kufanya kazi za umma. Kama ilivyotajwa hapo awali, jela za Tanzania zimejaa kupita kiasi na
zipo katika hali mbaya. Kwa wastani, idadi ya wafungwa walio gerezani ni mara mbili zaidi ya
uwezo wa jela hizo. 

Takwimu za vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia na ukatili wa majumbani bado hazijapatikana.
Hata hivyo, mwaka 2004-2005 TDHS ilionyesha kiwango cha kushtua cha majibu kuwa asilimia
42 ya wanaume na asilimia 60 ya wanawake – wanaona kitendo cha mume kumpiga mke
wake ni sawa. Utafiti uliofanywa Dar es Salaam na Mbeya mwaka 2006 pia ulionyesha
kwamba kiwango kikubwa cha wanawake walishawahi kupigwa ama kudhalilishwa kijinsia na
wenzi wao. Ili kutataua tatizo hili, MKUKUTA unalenga kuifahamisha zaidi jamii kuhusu haki za
wanawake, pamoja na haki zao za kulindwa dhidi ya ukatili. 

Lengo 7: Kudumisha utambulisho wa kiutamaduni wa Taifa

Viashiria vya lengo hili bado havipo. Hata hivyo, MKUKUTA itaunga mkono taasisi na miradi ya
kuelimisha ambayo inapendekeza utambulisho wakiutamaduni na umoja wa kitaifa. Lugha ya
Kiswahili pia itakuzwa ndani na nje ya nchi. 
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Katika kundi I, kasi ya ukuaji wa Tanzania inapaswa
kuharakishwa. Ili kukuza kila sekta ya uchumi na
sehemu zote nchi, hasa kilimo, mtazamo makini na
imara unahitajika.

Kwa kundi II, dalili za elimu kujengeka zinaonekana,
lakini lazima tuendelee kufanya kazi ili kuongeza idadi
ya shule na kuendeleza ubora wa elimu. Viashiria vya
afya pia vinatia moyo ingawa utaratibu wa kutoa ripoti
mara kwa mara kupitia mfumo wa usimamizi wa Taarifa
za afya unapaswa kuimarishwa ili hatua zote pamoja na
matatizo katika afya yaweza kujulikana. Vile vile,
mifumo bora inapaswa kuwekwa ili kupima juhudi za
kupanua upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira
katika nyumba za Watanzania wote. Kwa sababu ya
umuhimu wa maji safi kwa afya bora na uzalishaji,
upatikanaji wa maji safi kwa watu wote unastahili
kupewa kipa umbele.

Kwa kundi III, huu ni mwaka wa kwanza ambapo kuna
kundi la viashiria vya utawala na kuwajibika
linalotumika kitaifa. Majibu ya mwanzoni yanaonyesha
maendeleo kidogo lakini jitihada zinapaswa kuendelea
na kuzidishwa. Jitihada nyingi zimetumika katika
uchaguzi wa viashiria, lakini sehemu zingine uchaguzi
ulikuwa dhaifu. Mifumo ya sera ambayo ni msingi wa
viashiria vya utawala, pamoja na vile vya ulinzi wa jamii
katika kundi la 2, inapaswa kuwa imara zaidi. Viungo
kati ya serikali za mitaa na mfumo wa kitaifa wa
usimamizi wa MKUKUTA pia vinapaswa kuimarishwa.

Muhtasari wa jumla ya maendeleo ya
MKUKUTA mwaka wa 2006

Kwa ujumla, maendeleo yamepatikana katika mwaka wa kwanza wa MKUKUTA, lakini
vitendo zaidi vinahitajika ili kutimiza malengo katika makundi yote matatu.
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Je, wewe unaweza kufanya nini?

Serikali inawahimiza Watanzania wote kushiriki katika jitihada za MKUKUTA kwa:
l Kuuchukua huu mkakati kama wao na jukumu lao,
l Kugeuza mpango, uliotengenezwa kwa ushirikiano, kuwa vitendo vya manufaa kwa nchi

nzima, na
l Kusaidia kusimamia na kutathmini maendeleo ya MKUKUTA kwa hatua zilizofikiwa.

Ili MKUKUTA ufanikiwe, wananchi, jamii, viongozi wa serikali, wafanyabiashara, na
mashirika ya maendeleo wote wanahitaji kufanya kazi kwa pamoja ili kufikia shabaha
za MKUKUTA.

Ukitazama elimu tu ,utaona kwamba ni watu wengi na vikundi ambao wanahitajika
kufikia lengo letu la Tanzania iliyo na elimu bora: 
l Wazazi wanapaswa kufanya kazi kwa bidii ili kuhakikisha kwamba watoto wao

wote wa kiume na wa kike wanakwenda shule kila siku;
l Walimu wanapaswa kufanya bidii kuongeza elimu na ujuzi ili wafundishe

wanafunzi wao vizuri;
l Viongozi wa serikali, kamati za shule zinapaswa kufanya bidii ili shule ziwe na

walimu wa kutosha, madarasa, madawati, vitabu na vifaa vingine;
l Wabia wa maendeleo na mashirika mengine wanapaswa kuunga mkono miradi ya

elimu; na,
l Watoto wanatakiwa kufanya bidii shuleni katika masomo yao.

Wewe na MKUKUTA

Sehemu ya

III
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Usambazaji wa habari muhimu

Serikali pia inahitaji taarifa sahihi kwa wakati unaofaa ili kubuni sera zitakazoleta matokeo
mazuri na kuongoza shughuli za MKUKUTA ili kupunguza umaskini. Ili kufanya maamuzi
sahihi wakati huu na ujao, serikali inapaswa kujua ni nini kinachoendelea katika jamii zote
Tanzania.

Hivyo basi, mfumo wa usimamizi wa MKUKUTA unataka Wizara na viongozi wa serikali kuu na
za mitaa walioko sehemu zote nchini kukusanya taarifa sahihi na za wakati uliopo, na
kuziwasilisha mara kwa mara katika ofisi ya uratibu. Kwa njia hii, ripoti ya MKUKUTA ya
mwaka ujao itakuwa na taarifa bora zaidi kwa jamii mbali mbali kwa nchi nzima.

Kwa upande mwingine, na jamii nazo zinategemea taarifa na vitendeakazi  kutoka kwa serikali
ili kuweza kuendelea na shughuli za maendeleo katika mitaa yao. Hadi wakati huu, serikali
imeendelea kutoa taarifa na vitendeakazi kwa jamii ili kuwasaidia kupanga shughuli zao ziwe za
ufanisi na zenye matokeo yaliyotarajiwa.

Hii taarifa ya hali ni sehemu moja tu ya kutekeleza wajibu huu. Kwa kufanya hivi serikali ina
matumaini kwamba itapiga hatua ya KUPUNGUZA umaskini Tanzania. 

Ahsante kwa kuonyesha shauku
katika MKUKUTA wa mwaka huu.
Nangojea kwa hamu kuwakaribisha
tena mwaka ujao. Kwaherini.
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Vifupisho

ARV   Dawa za Kupunguza Makali ya Ukimwi
GDP   Pato la Taifa
HBS   Utafiti wa Bajeti ya Kaya
ILO   Shirika la Kazi Duniani
MDAs  Wizara, Idara na Wakala wa Serikali
MMEM Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi
MKUKUTA   Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania
MW   Megawatti
NBS   Kitengo cha Takwimu za Taifa
PMO-RALG   Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
TAMISEMI   Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa
TDHS   Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya wa Tanzania
TRA   Mamlaka ya Mapato Tanzania
UKIMWI   Upungufu wa Kinga Mwilini
VVU   Virusi vya UKIMWI
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