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UTAWALA BORA NA UWAJIBIKAJI

Kwa maana pana zaidi, utawala huhusiana na taratibu za uendeshaji wa masuala ya umma katika
kusimamia rasilimali, kutoa huduma muhimu, na kulinda haki na ustawi wa Watanzania wote.

Matokeo mengi ya utafiti wa Maoni ya Watu yanatoa takwimu zenye manufaa kuhusu hatua
zinazopigwa katika kufikia malengo ya MKUKUTA ya kuleta utawala bora na kuongeza uwajibikaji,
ikiwa ni pamoja na ushiriki wa wananchi katika masuala ya umma, maoni kuhusu juhudi za kuongeza
uwajibikaji wa viongozi wa serikali, kupata taarifa kutoka kwa watendaji wa serikali na katika vyombo
vya habari, ufahamu na maoni ya wananchi kuhusu siasa na sera, maoni kuhusu suala la rushwa, na
imani walizo nazo wananchi kuhusu uaminifu, ushirikiano na usalama katika jamii ya Watanzania.  

13.1 Ushiriki wa Wananchi katika Masuala ya Umma
Ushiriki wa wananchi katika masuala ya umma ulipimwa kwa kutumia vigezo viwili: ushiriki katika
masuala ya kidini na kijamii, na uanachama katika asasi mbalimbali. Karibu watu wote wazima
waliosailiwa walionyesha kuvutiwa na masuala ya dini, 93%, na 66% walionyesha kuvutiwa na masuala
ya siasa na vilevile kujisomea na michezo, 60%.    

Washiriki waliulizwa iwapo ni wanachama au walipata kuwa wanachama wa asasi mbalimbali rasmi na
zisizo rasmi (Jedwali 13.1). Nusu ya wananchi waliosailiwa walisema kuwa walikuwa au walipata kuwa
wanachama wa vyama vya siasa. Kuwepo kwa idadi kubwa ya wanachama wa vyama vya siasa
kunaonyesha jinsi watu wanavyovutiwa mno na mambo ya siasa kama ilivyoelezwa hapo juu. Karibu
moja ya tano ya watu waliosailiwa, 19%, walisema kuwa walikuwa wanachama wa vyama vya kuzikana
au walikuwa walinzi wa jadi, sungusungu. Takriban moja ya kumi, 13%, walidai kuwa au kupata kuwa
wanakwaya au washiriki wa vikundi vya dansi au vya kitamaduni, au wanachama wa vikundi visivyo
rasmi vya michezo ya upatu.   

Chini ya 10% walipata kuwa wajumbe wa kamati ya shule au ya usimamizi wa maji, asasi ya kijamii,
chama cha ushirika, chama cha wakulima au kikundi cha kujiendeleza kiuchumi, au walipata kufanya
kazi kama wenyeviti wa vijiji, madiwani au wajumbe wa baraza la kata au wilaya. Ukiacha uanachama
wa vikundi visivyo rasmi vya michezo ya upatu au vyama vya kukopeshana, washiriki wa vijijini
walielekea zaidi kuwa wanachama wa vyama mbalimbali kuliko wenzao wa mijini.  
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Katika muktadha wa ushiriki, washiriki waliulizwa iwapo waliwahi kushiriki katika shughuli mbalimbali za
kiraia kama zilivyoorodheshwa katika Jedwali 13.2. Kwa ujumla, kiwango cha ushiriki wa wananchi katika
masuala ya umma kiko chini. Zaidi kidogo tu ya thuluthi moja, 22% ya washiriki wa vijijini ndio waliosema
kuwa wamepata kushiriki katika zoezi la kubuni mipango ya maendeleo katika maeneo yao, na takriban
16% walipata kufanya kazi kwenye miradi ya umma, hususan ujenzi na ukarabati wa barabara. Washiriki
wachache zaidi wa mijini ndio walioripoti kuwa wamepata kushiriki katika shughuli za kiraia za aina hiyo. 

Washiriki waliulizwa pia iwapo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita waliomba kupatiwa taarifa zozote
zinazohusiana na huduma zinazotolewa na serikali katika ngazi ya wilaya, kata, kijiji au mtaa na iwapo
kwa kufanya hivyo walipatiwa taarifa zozote. Washiriki walio wengi hawakuomba kupatiwa taarifa kutoka
kwa viongozi wa umma katika ngazi hizi. Jedwali 13.3 pia linaonyesha kuwa wakazi wa vijijini wanaelekea
zaidi kuomba kupatiwa taarifa, ambapo 20% ya wananchi waliosailiwa waliomba kupatiwa taarifa katika
ngazi ya kijiji / mtaa. 14% ya wananchi wa vijijini waliosailiwa walipewa taarifa walizoziomba, wakati 6%
waliomba kupewa taarifa, lakini hawakupewa. 

Wananchi waliosailiwa waliulizwa maswali kadhaa kuhusu ushiriki wao katika kufanya maamuzi kwenye
maeneo wanayoishi, jambo linalohimizwa na serikali katika sera yake rasmi. Jedwali 13.4 linaonyesha
hisia walizo nazo wananchi kuhusu kushiriki katika masuala yahusuyo sera na maendeleo. Katika maeneo
yote ambako utafiti ulifanywa, idadi kubwa kidogo ya wananchi waliosailiwa walikuwa na maoni kwamba
wananchi wanaoeleza maoni yao mbele za watu huleta mabadiliko na 39% walikuwa na maoni kuwa
viongozi wa serikali hawasikilizi yale wanayoyasema wananchi. 

Swali linalohusiana na hilo liliulizwa ili kudadisi hisia za washiriki kuhusu kiwango ambacho wananchi
hawana budi kushirikishwa katika masuala ya umma (Jedwali 13.5). Wengi wa wananchi waliosailiwa,
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65%, walisema kuwa watu wa kawaida hawana budi kushirikishwa zaidi katika kufanya maamuzi
yanayohusu masuala ya msingi ya uchumi na maendeleo ya jamii yanayoathiri maisha yao. Wakati
huohuo, zaidi kidogo ya robo, 27%, walikuwa na maoni kuwa licha ya kuwashirikisha wananchi, serikali
ndiyo yenye jukumu la kutoa huduma nzuri kwa wananchi na kwamba wananchi wa kawaida hawana
uwezo mkubwa wa kuifanya serikali iboreshe utendaji kazi wake. 

Hivyo basi, katika maeneo yote kulikofanywa utafiti huu, Watanzania wenye umri wa utu uzima walielekea
zaidi kuunga mkono msukumo wa wananchi kuliko kuwaacha tu viongozi 'kuendelea na kazi zao'.
Watanzania walio wengi wanaona kuwa ushiriki wa wananchi katika kufanya maamuzi ni wajibu wao wa
kiraia, lakini wana mashaka kama kweli viongozi wa serikali wanayo nia ya kuwasikiliza.

13.2 Habari na Mawasiliano
Kama ilivyokwisha kuonyeshwa hapo juu, Watanzania wengi wenye umri wa utu uzima wanapendelea
masuala ya siasa na ya umma, huku wengi wao wakiamini kuwa sauti ya watu huleta mabadiliko katika
utendaji kazi wa serikali na katika utoaji huduma, na hata walio wengi zaidi wanaona kuwa wananchi wa
kawaida hawana budi kushirikishwa katika kusimamia utendaji kazi wa watendaji wa serikali. Uchunguzi
wa kina kuhusu namna watu wazima wanavyopata habari ili waweze kushiriki kikamilifu umeonyeshwa
katika sehemu hii. 

Watu wazima waliokuwa katika sampuli ya utafiti huu waliulizwa kuhusu vyanzo vyao vikuu vya kupatia
habari zinazohusu masuala ya umma (Jedwali 13.6). Matangazo ya redio yalikuwa chanzo muhimu zaidi
cha habari nchini kote kwa 60%, tena umuhimu wake ukiwa juu kidogo katika maeneo ya mijini kuliko ya
vijijini. Magazeti na televisheni ni vyanzo muhimu mno vya habari jijini Dar es Salaam kuliko sehemu
nyingine za nchi. ‘Habari za kuambiwa’ ni chanzo muhimu cha habari kwa 21% ya Watanzania waishio
mijini na vijijini. Kwa ujumla, wananchi wa Dar es Salaam hupata habari kwa kiwango kikubwa mno kuliko
wananchi wengine. 

Watu wazima waliulizwa pia kuwa ni kwa kiasi gani hupata habari kutoka kwenye vyombo vikuu vya
habari. Jedwali 13.7 linaonyesha kuwa Watanzania wengi wenye umri wa utu uzima husikiliza redio mara
kwa mara. Jijini Dar es Salaam ambako magazeti na televisheni hupatikana kwa urahisi zaidi kuliko
sehemu nyingine, 43% ya watu waliosailiwa walisema pia kuwa huangalia televisheni mara kwa mara na
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44% walisema husoma magazeti mara kwa mara. Kuongezeka kwa umuhimu wa simu za mkononi kama
njia ya mawasiliano na chanzo cha habari unajidhihirisha, ambapo 35% ya watu wazima waliosailiwa
walimiliki simu za mkononi: kati yao 65% kwa Dar es Salaam na 16% kwa maeneo ya vijijini. 

Majibu haya ya watu wazima yanamaanisha kuwa kuna habari muhimu za kuupasha umma. Utafiti
uliofanywa kwa watoto wa shule ya msingi ulibainisha kipengele kingine muhimu katika upashanaji habari
- nacho ni cha kusikiliza. Kwa kutumia utafiti uliofanywa kwa watoto wadogo wa shule ya msingi, ni dhahiri
kwamba ‘mfumo’ wa kusikiliza maoni ya watoto ni duni. Fikra kuu walizo nazo walimu katika utoaji elimu
ni zile zinazojali zaidi upande wa mwalimu, si upande wa mwanafunzi - kazi yao ni kueleza tu kwa ufasaha
ili jambo fulani lieleweke kwa wanafunzi badala ya kuchokoza fikra za ndani za wanafunzi na
kuwawezesha kujifunza kwa uhuru zaidi katika kuuelewa ulimwengu wanaoishi.

Shule moja tu ya msingi kati ya shule kumi zilizo kwenye sampuli ya utafiti ndiyo iliyokuwa na baraza hai
la shule. Katika shule chache sana ambazo wanafunzi walipata fursa ya kuwakilishwa katika kamati za
shule, picha waliyoipata wanafunzi ni kwamba hawasikilizwi kwa makini. Katika shule ambazo
hawawakilishwi moja kwa moja, wanafunzi walionyesha kutofahamu vikao vilifanyika lini na nini
kilichojadiliwa.    

13.3 Ufahamu na Maoni kuhusu Sera
Maoni kuhusu masuala teule ya sera yalitafutwa ili kuchunguza kiwango cha ufahamu wa wananchi
kuhusu mijadala ya siku za karibuni inayohusu sera na iwapo hufuatilia mambo haya.

Ufahamu wa Wananchi kuhusu MKUKUTA
Kitaifa, karibu watu wawili tu kati ya watano waliosailiwa, 38%, ndiyo waliosema kuwa wamewahi kusikia
habari za MKUKUTA, na kwa vijijini, 34% ndiyo waliosema hivyo. Wengi wa wale waliosema kuwa
wamewahi kusikia habari za MKUKUTA walidhani kuwa mkakati huo ulikuwa ukishughulika na suala
pekee la kutengeneza ajira na kukuza uchumi, na pungufu ya 10% waliweza kubainisha makundi matatu
ya MKUKUTA katika swali walilotakiwa kuchagua jibu sahihi kutoka katika orodha iliyokuwa na majibu
mengi. 

Kabla ya kukaribisha maoni ya wananchi kuhusu masuala mahususi yahusuyo sera, hojaji iliuliza iwapo
walikuwa na maoni yoyote kuhusu sera na utendaji kazi wa serikali. Zaidi ya theluthi mbili walisema
walikuwa nayo, na karibu 34% (theluthi moja) walitoa majibu yenye mtazamo hasi, wengi wao wakiwa
wanawake kuliko wanaume.

Mada Muhimu kwa Sasa
Washiriki waliulizwa maswali kuhusu mada mbalimbali kama iwapo makampuni ya uchimbaji madini
yalikuwa yakilipa kodi ya kutosha au hapana, jambo lililosababisha tatizo kubwa la ukosefu wa umeme
mwaka 2006, faida na hasara za kuwahamisha wamachinga (wafanyabiashara wa mitaani) kutoka
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maeneo ya katikati ya miji na kuhusu misaada kutoka nchi za nje. Karibu nusu ya watu wazima
waliosailiwa hawakuwa na maoni yoyote kuhusu mada hizi. Kwa wale waliotoa maoni yao, karibu wote
(96%) waliamini kuwa makampuni ya uchimbaji madini hayana budi kulipa kodi kubwa zaidi. Kulikuwa na
maoni yanayotofautiana kuhusu suala la wamachinga - 58% waliunga mkono hatua hiyo, wakati 34%
waliikosoa hatua hiyo ya serikali. Karibu robo tatu (74%) wanaamini kuwa tatizo kubwa la umeme
lilisababishwa na ukame. Watu wanne kati ya watano waliosailiwa, 81%, wanaamini kuwa ‘misaada ya
kigeni hunufaisha zaidi viongozi wa serikali,’ na karibu theluthi mbili, 64%, ya watu waliotoa maoni yao
wanakubaliana mno na wazo hilo.  

13.4 Maoni kuhusu Viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa

Utendaji wa Viongozi wa Serikali
Maswali kadhaa yaliulizwa pia ili kutathmini maoni waliyo nayo wananchi kuhusu utendaji wa viongozi wa
serikali na wa vyama vya siasa kwa miaka kadhaa iliyopita. Wengi wa watu wazima waliosailiwa walitoa
maoni yaliyoonyesha kufurahishwa na utendaji kazi wa viongozi wengi wa ngazi za juu za serikali na
wabunge. Zaidi ya 40% ya wananchi waliosailiwa waliona pia kuimarika kwa utendaji wa viongozi wa
serikali za mitaa, madiwani, viongozi wa serikali za vijiji na askari polisi.

Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa
Hatimaye, utafiti huu uliwauliza wananchi kuwa wanauonaje mfumo wa siasa za ushindani ulioanzishwa
mwaka 1992. Idadi ya wananchi waliotoa maoni yao imegawanyika karibu sawa kati ya wale
wanaopendelea mfumo wa chama kimoja cha siasa na wale wanaopendelea mfumo wa vyama vingi. 

13.5 Uwajibikaji
Utafiti huu ulichunguza pia ili kujua kama Watanzania waliona kuwa kuna mabadiliko katika juhudi za
kuwafanya viongozi wa serikali kuwajibika zaidi. Kwa kuanzia, watu wazima waliombwa kutafakari iwapo
kulikuwa na jambo lolote lililofanywa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita likiwahusisha viongozi wa
serikali kuu au serkali za mitaa ambalo kwao liliashiria kuwa utoaji wa huduma na uwajibikaji wa viongozi
wa serikali ulikuwa unaimarika. Karibu 34% ya wananchi waliosailiwa walikiri kuwepo kwa hali hiyo, huku
kukiwa na tofauti ndogo tu kati ya wananchi wa mijini na wale wa vijijini. Katika kudadisi zaidi, lilifuata swali
lililowataka wananchi kueleza kinagaubaga kuhusu mabadiliko hayo waliyoyasema. 

Kwa kiwango kikubwa, mabadiliko yaliyotajwa na wananchi walio wengi, 56%, yalikuwa katika elimu -
kuboreshwa kwa shule, nyumba za walimu, na vyumba vya madarasa. 

Maswali yaliulizwa kuhusu uwajibikaji wa viongozi. Karibu 32% ya washiriki walisema kulikuwa na mifano
ya viongozi kutuhumiwa kwa kufuja fedha za umma na viongozi kufukuzwa kazi kwa rushwa na uzembe
kazini. Washiriki wengine 24% walitaja mifano ya uboreshaji wa hali ya barabara kutokana na malalamiko
ya wananchi.
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Utafiti huu uliwauliza pia watu wazima maswali kadhaa kuhusu mabadiliko waliyoyaona siku za karibuni
katika uwajibikaji wa viongozi wa umma na njia zilizotumiwa ili kuongeza uwajibikaji. Katika tathmini yao,
washiriki walikiri kuwepo kwa hali ya mabadiliko katika siku za karibuni, hususan kuhusu mwitikio wa
serikali kwenye masuala ya amani, utulivu na usalama na ubora wa huduma zinazotolewa kwa umma,
huku wengi zaidi wakitaja kuongezeka badala ya kupungua kwa ubora katika maeneo hayo. Wakati
huohuo, 44% ya watu wazima hawakutoa maoni yoyote kuhusu maswali haya. 

13.6 Rushwa
Mara nyingi rushwa huchukuliwa kuwa kikwazo kikubwa katika kuleta utawala bora. Mtazamo kwamba
rushwa imeenea miongoni mwa viongozi hushusha imani ya wananchi kwa vyombo vya serikali na watoa
huduma. Kipengele hiki kinaangalia maoni waliyo nayo Watanzania kuhusu namna rushwa ilivyoenea kote
katika jamii.  

Kuenea kwa Rushwa
Karibu 40% ya watu wazima waliosailiwa hawakuwa na maoni yoyote kuhusu kiwango cha rushwa
kilichopo katika jamii. Kwa wale waliotoa maoni yao, idadi iliyo karibu sawa na hiyo wanaona kuwa rushwa
ndogondogo ni jambo la ‘kawaida sana’ au ni la ‘kawaida kabisa’ - hayo yalisemwa na 44% ya watu
wazima waliotoa maoni yao, sawa na 24% ya watu wazima waliokuwa katika sampuli ya utafiti huu.
Rushwa kubwakubwa ilichukuliwa kuwa ya 'kawaida sana' au ya 'kawaida kabisa' na karibu 41% ya wale
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waliotoa maoni yao, sawa na 25% ya watu wazima wote waliosailiwa katika utafiti. Matokeo sawa na hayo
yameripotiwa kuhusu rushwa ya kisiasa, ambapo 40% ya wale waliotoa maoni yao walibainisha kuwepo
kwa hali hiyo, hao wakiwa sawa na 26% ya watu wazima wote waliosailiwa katika utafiti. Watu wenye hali
nzuri kimaisha, wakazi wa mijini kwa kiasi fulani wanaelekea zaidi kuona rushwa kama jambo la kawaida
kuliko watu maskini na wakazi wa vijijini. 

Washiriki waliulizwa zaidi kuhusu kiwango ambacho wanaona kuwa rushwa huathiri maisha yao na ya
familia zao, biashara na siasa nchini Tanzania. Karibu 45% ya watu waliosailiwa waliona kuwa rushwa
ilikuwa ikiathiri maisha yao, 42% maisha ya biashara, na 39% maisha ya kisiasa. Watu wachache tu, 8%,
ndiyo walioamini kuwa rushwa haiathiri nyanja hizi tatu za maisha. Kwa mara nyingine tena, idadi kubwa
ya watu waliosailiwa hawakutoa maoni yoyote katika maeneo haya matatu (idadi yao ikiwa kati ya 38% na
43%).

Maoni ya watu yalikusanywa pia kuhusu kiwango cha rushwa kilichopo katika sekta mbalimbali za utoaji
huduma (Jedwali 13.13). Jeshi la Polisi na mfumo wa mahakama zinaonekana machoni mwa wananchi
kama taasisi zilizokubuhu mno kwa rushwa, huku zaidi ya 40% wakiripoti kuwa taasisi hizi zimeathiriwa
‘sana’ kwa rushwa. Kwa ujumla, wakazi wa mijini wanaona kuwepo kwa hali mbaya zaidi ya rushwa katika
sekta za umma kuliko wale wa vijijini, ingawa kwa ujumla tofauti hizo za maoni siyo kubwa sana. 

Utoaji Rushwa 
Washiriki waliulizwa iwapo wao wenyewe au mtu mwingine katika kaya alienda kutafuta huduma
mbalimbali katika kipindi cha mwaka mmoja kabla ya kufanywa kwa utafiti huu, na iwapo rushwa ilitolewa.
Katika Jedwali 13.14, safu ‘C’ inawakilisha uwiano wa kaya zilizofanya safari za kukutana na watu
mbalimbali wanaotoa huduma, na safu ‘B’ ni uwiano wa idadi ya safari za kukutana na watoa huduma
ambazo rushwa ilitolewa. 
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Kwa mara nyingine, taasisi za utoaji huduma zilizotajwa ambazo kulikuwa na matukio mengi zaidi ya utoaji
rushwa ni polisi na mfumo wa mahakama. Jijini Dar es Salaam, 55% ya safari za wananchi kutafuta
huduma za polisi zilihusisha utoaji rushwa, na 43% kwa mfumo wa mahakama. Karibu 42% ya wananchi
waliosailiwa walionyesha kuwa wao wenyewe au watu wengine katika kaya walitumia huduma za afya
katika kipindi cha mwaka mmoja uliotangulia. Jijini Dar es Salaam, karibu robo ya safari za kuonana na
watoa huduma (24%) zilihusisha utoaji rushwa, na kwa wakazi wengine wa mijini na vijijini, 9% waliarifu
kuwa walilazimika kutoa rushwa. Kwa wale waliosema kuwa walitoa rushwa, maswali yaliulizwa kuhusu
kiwango walichokitoa. Hata hivyo, idadi ya majibu yaliyotolewa ilikuwa ndogo sana, na tofauti ya viwango
vya pesa vilivyodaiwa kutolewa ilikuwa kubwa, hivyo kufanya uchambuzi wa majibu haya kuwa mgumu. 

Hapa chini kuna mifano ya maoni ya baadhi ya watu waliyoyatoa kwenye majadiliano ya vikundi maalumu
yanayoonyesha kwamba watu hutoa rushwa ili kukwepa kushikiliwa na polisi, kwamba kutoa taarifa za
rushwa kunachukuliwa kuwa jambo la hatari na lisilozaa matunda yoyote, na kwamba haki za watu
huuzwa na kununuliwa katika mfumo wa mahakama.  
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Waliosailiwa waliombwa kutathmini juhudi za serikali ya sasa katika kupambana na rushwa, na matokeo
yake yameonyeshwa katika Jedwali 13.15. Karibu 40% ya wananchi waliosailiwa hawakutoa maoni
yoyote. Kwa wale waliotoa maoni yao, wengi zaidi walikuwa na maoni kuwa serikali inafanya jambo jema
katika kupambana na rushwa ikilinganishwa na wale walioona kuwa hakuna kinachofanyika. Chini ya mtu
mmoja kati ya kila watu watano waliosailiwa walikuwa na maoni kuwa juhudi za serikali hazina nguvu. 
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UAMINIFU, USHIRIKIANO NA USALAMA

Utafiti huu ulichunguza mitazamo na hisia za Watanzania kuhusu masuala mbalimbali nyeti katika
jamii. Uaminifu ni gundi inayounganisha jamii mbalimbali pamoja: watu wanaoaminiana wana
uwezekano mkubwa zaidi wa kushirikiana kuliko watu ambao mara kwa mara hushuku nia za wengine.
Watu wenye kuwaamini wale wanaotoa huduma serikalini na kuaminiana wao kwa wao wana
uwezekano mkubwa zaidi wa kufanya kazi pamoja katika kufanikisha malengo waliyojiwekea pamoja
kuliko watu wasioaminiana. Malengo ya pamoja yanajumuisha utunzaji wa rasilimali za wote na
kuwalinda wanajamii walio katika hatari kubwa zaidi ya kudhuriwa na majanga ya asili kama vile ukame
na baa la njaa, na masuala yanayoshtua katika jamii kama vile maradhi, ukosefu wa ajira na umaskini
wa kupindukia. Malengo ya aina hiyo ni sehemu ya majukumu ya MKUKUTA na sera mbalimbali za
kisekta. Kuwalinda watoto wadogo na wazee ni majukumu muhimu sana ambayo hushirikisha familia,
jamii, na serikali. Hivyo basi, utafiti huu ulilenga kuchunguza kiwango cha uaminifu kilichoko katika
jamii ya kisasa ya Watanzania. 

14.1 Uaminifu
Watu wazima waliosailiwa waliulizwa, “Je, kwa ujumla, unaweza kusema kwamba siku hizi watu wengi
wanaaminika, au kwamba watu wengi hawaaminiki?” Jedwali 14.1 linaonyesha kuwepo kwa viwango
vya chini mno vya uaminifu. Idadi ndogo tu ya watu wazima waliosailiwa (22%) wanaamini kuwa, kwa
ujumla, watu wengi ni waaminifu, huku 78% wakiamini kuwa watu wengi si waaminifu. Kiwango cha
watu kutoaminiana kiko juu zaidi jijini Dar es Salaam (85%) kuliko vijijini (75%). 

Baada ya swali hili la juujuu, utafiti huu ulidadisi zaidi kwa kuuliza kuhusu kiwango cha kuaminiwa cha
baadhi ya makundi mahususi katika jamii (Jedwali 14.2). Katika hali isiyoshangaza, watu waliosailiwa
walielekea zaidi kuwaamini watu wa familia zao na ndugu zao wa ukoo kuliko watu wa makundi mengi
katika jamii wanayohusiana nayo kwa mbali, lakini hata hapa pia, viwango vikubwa vya kutoaminiana
vinaonekana dhahiri. 5% tu ya watu waliosailiwa ndiyo waliowachukulia ‘wageni’ wasio Watanzania'
kuwa watu wenye kuaminika sana na 9%-10% waliwachukulia hivyohivyo vijana wa kike na wa kiume. 

Watu wazima waliosailiwa - 40% waliwachukulia wageni Watanzania kuwa si waaminifu, na idadi
karibu sawa na hiyo walisema hivyohivyo kwa vijana wa kiume. Zaidi ya nusu, 60% waliwachukulia
wageni wasio Watanzania kuwa si waaminifu. 
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14.2 Uhalifu na Ulevi
Tahadhari inayochukuliwa na watu katika kuwaamini wenzao inajionyesha kwenye maoni yanayohusu
usalama wa watu binafsi na vilevile kwenye maoni yao kuhusu kiwango cha uhalifu, vurugu na matatizo
mengine ya kijamii. Kwa ujumla, watu wana wasiwasi kuhusu kuwepo kwa uhalifu, vurugu na kutokuwepo
kwa usalama, lakini mara nyingi kuna tofauti ya maoni kuhusu kiwango ambacho hali ni mbaya na iwapo
hali inaimarika au inazidi kuwa mbaya. Utafiti huu ulichunguza maoni ya wananchi kuhusu athari na
mwelekeo wa matatizo haya na matatizo mengine ya kijamii (Jedwali 14.3).     

Kwa ujumla, ulevi (kwa kuuhusisha na uhalifu) ulichukuliwa kuwa tatizo kubwa na 63% ya watu wazima
wote waliosailiwa, huku mtazamo huo ukionekana kuenea zaidi miongoni mwa wakazi wa vijijini. Kwa
wastani, athari za ulevi zinadhaniwa kuwa zinazidi kuongezeka, huku athari ya matatizo mengine ya
kijamii - kama vile migogoro ya mirathi na umiliki wa ardhi, matumizi ya mihadarati, tuhuma za uchawi na
vurugu majumbani - zinachukuliwa kuwa zinapungua, mara nyingi kwa kiwango kikubwa. Hata hivyo,
zaidi ya nusu ya washiriki wanauchukulia wizi wa mali za watu kuwa tatizo kubwa, huku washiriki wengi
zaidi wa jijini Dar es Salaam wakilitaja tatizo hili. Matumizi ya mihadarati na kujichukulia sheria mkononi
pia yanachukuliwa kuwa matatizo makubwa jijini Dar es Salaam kuliko sehemu nyingine.      

Mbali ya ulevi na wizi, watu wachache tu waliosailiwa ndio waliochukulia aina nyingine za vurugu na hali
ya kutokuwepo kwa usalama kuwa nayo ni matatizo makubwa. Ingawa haichukuliwi kuwa matatizo
makubwa, migogoro ya umiliki wa ardhi, urithi (bila shaka wa mashamba pia), uchawi na vurugu
majumbani inaonekana kuenea zaidi vijijini kuliko mijini. Kisanduku Namba 9 kinaonyesha baadhi ya
maoni ya watu kuhusu suala la ulevi.  
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Washiriki waliombwa kutoa maoni yao kuhusu suala la watu kujichukulia sheria mkononi. Karibu mbili ya
tano ya washiriki, 38%, walikuwa wamepata kusikia kuwepo kwa matukio ya watu kujichukulia sheria
mkononi kwenye wilaya zao katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na nusu ya waliosailiwa Dar es
Salaam, lakini karibu robo tatu ya wasailiwa wote, 71% walisema hakuna sababu inayoweza kuhalalisha
mauaji ya watu wanaotuhumiwa kwa wizi; huku wale waliosema hivyo jijini Dar es Salaam walikuwa 61%.  

Wakati Watanzania wanaonyesha kwa kiwango kikubwa kutowaamini watu wasiokuwa ndugu zao wa
karibu, kwa ujumla maoni yao yanaonyesha kuwa wana matumaini makubwa sana na mwelekeo ambao
umekuwepo kwa siku za karibuni wa kupungua kwa maradhi na matatizo ya kijamii, isipokuwa tatizo la
ulevi, ambalo linatajwa kuwa linaongezeka na kuzidi kuenea, hususan vijijini.  
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14.3 Mshikamano na Ushirikiano katika Jamii
Taarifa zilitafutwa pia kuhusu mshikamano na ushirikiano wa jamii katika kufanya shughuli mbalimbali za
kijamii - Jedwali 14.4. Washiriki wengi zaidi waliona kuwa jamii imepunguza badala ya kuongeza utoaji
wa matunzo kwa watu maskini, wagonjwa na wazee, kuwalinda watoto dhidi ya ukatili na udhalilishaji na
juhudi za kuwafunza watoto tabia nzuri. Ushirikiano wa wanajamii katika kukarabati barabara na
madaraja, na tabia ya kushirikiana kuandaa mashamba kwa ajili ya kilimo na kuvuna mazao inaonekana
kupungua pia. Kwa ujumla, kulikuwa na tofauti ndogondogo tu za maoni kati ya wakazi wa mijini na wale
wa vijijini. Hata hivyo, karibu nusu ya washiriki wa vijijini waliona kuwa utunzaji wa misitu unaofanywa na
jamii ulikuwa unaongezeka, idadi ambayo ni maradufu ya wale wanaoona kushuka kwa hali hiyo. 
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