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SURA YA

ELIMU YA MSINGI NA SEKONDARI

Utafiti wa Maoni ya Watu (2007) ulichunguza hali ya elimu hususan kwa kutumia mtazamo wa watoto
na vijana. Hali kadhalika, watu wazima nao walichangia maoni yao kuhusu elimu kutokana na maswali
ya jumla waliyoulizwa kuhusu hali ya huduma za jamii. Pamoja na uzoefu wao katika elimu, watoto wa
shule waliulizwa pia kuhusu shughuli zao za nyumbani na shughuli nyingine wanazozifanya mbali na
masomo, ushiriki wao katika masuala ya jamii, na matumaini waliyo nayo kwa siku za baadaye. Mfumo
wa usimamizi wa MKUKUTA unaangalia zaidi kiwango cha ufanisi kilichofikiwa kwa kutumia vigezo vya
idadi au vitu vinavyoweza kuonekana kwa macho - vitabu, vyumba vya madarasa - na pia wanafunzi
walioandikishwa na matokeo ya mitihani. Utafiti wa ‘Maoni ya Watoto’ ulitoa pia fursa ya kuchunguza
zaidi vigezo vya ubora kuhusu uzoefu walio nao wanafunzi katika masuala ya kujifunza na
kufundishwa, masuala ambayo yatazungumziwa katika sura hii.

Vipengele vinavyofuata vinaeleza kuhusu majibu waliyoyatoa vijana wenye umri wa miaka 15-24
waliokuwa bado wanasoma shule. Kipengele kingine kitakachofuatia baadaye kinaripoti maoni ya
wanafunzi wa shule ya msingi wenye umri mdogo zaidi.

Jumla ya wanafunzi 561 wenye umri wa miaka 15 na kuendelea waliulizwa maswali kuhusu masuala
mbalimbali ya kielimu. Idadi ya wavulana waliosailiwa ilikuwa kubwa kidogo kuliko ya wasichana.

walisoma shule ya sekondari.

8.1 Kwenda Shuleni

Asilimia 90 ya wanafunzi wa shule ya msingi wenye umri wa miaka 15 na kuendelea, walisema kuwa
huenda shule kwa miguu, kama wafanyavyo karibu nusu ya wanafunzi wa shule ya sekondari
waliosailiwa katika utafiti huu. Karibu theluthi moja ya wanafunzi wote wa Dar es Salaam husafiri kwa
mabasi ya abiria waendapo shule. Kwa kuwa shule za msingi ziko karibu, 75% ya wanafunzi wa shule
ya msingi hutumia muda usiozidi nusu saa kufika shuleni, huku 40% ya wanafunzi wa shule ya
sekondari hutumia zaidi ya nusu saa ingawa wengi wao husafiri kwa basi.

Jedwali 8.1 Kwenda Shuleni

Usafiri wa Shule ya Msingi Shule ya Sekondari Wote

Kwenda Shuleni Wavulana Wasichana Wavulana Wasichana %
% % % %

Kutembea 88 92 49 47 68

Basi la shule 3 5 29 35 19

Usafiri binafsi 6 2 14 12 9

Mabasi ya abiria 3 1 8 7 5

8.2 Vyumba vya Madarasa

Zaidi ya nusu ya vijana waliosailiwa ambao bado wanasoma shule walisema kulikuwa na vyumba vya
madarasa vya kutosha. Maoni ya kuwepo upungufu wa vyumba vya madarasa yanafanana miongoni
mwa wavulana na wasichana wa shule ya msingi huku karibu robo ya watu waliosailiwa wakisema
kuna haja ya vyumba zaidi vya madarasa. Hata hivyo, wasichana wa shule za sekondari walilalamika
zaidi kuliko wavulana kuhusu upungufu huo.
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Jedwali 8.2 Utoshelevu wa Vyumba vya Madarasa

Utoshelevu wa Vyumba Shule ya Msingi Shule ya Sekondari Wote

vya Madarasa Wav(:JIana Wasichana Wavoulana Wasichana %
%o % %o %

Ndiyo, vinatosheleza 61 58 55 45 55

Mikondo kadhaa tofauti hutumia chumba kimoja 14 14 18 20 17

Mikondo mingi tofauti hutumia chumba kimoja 4 7 8 8 6

Havitoshelezi. Tunahitaji vyumba vingi zaidi vya madarasa 22 21 19 27 22

Hali ya upungufu wa madawati ilifanana na ile ya upungufu wa vyumba vya madarasa, huku upungufu
mkubwa zaidi ukitajwa na watu wa mijini na pia wanafunzi wa shule ya sekondari, hususan wanafunzi wa
kike.

Zaidi ya nusu (54 %) ya wanafunzi waliosailiwa waliona kuimarika kwa hali ya vyumba vya madarasa, na
34% hawakuona mabadiliko yoyote tofauti na hali iliyokuwepo awali (Jedwali 8.3). Wanafunzi wa shule ya
msingi waliona kuwepo kwa mabadiliko makubwa zaidi kuliko wanafunzi wa shule ya sekondari.

Jedwali 8.3 Mabadiliko ya Hali ya Vyumba vya Madarasa

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
TR B R L E S EL ] Wavulana | Wasichana | Wavulana | Wasichana W%te
% % % %
Madarasa yanapendeza zaidi kuliko zamani 58 62 48 48 54
Hali ya madarasa ni ileile 28 26 39 42 34
Hali ya madarasa ni mbaya zaidi kuliko zamani 11 9 9 5 8
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 3 2 4 5 4

8.3 Vitabu vya Kiada

Karibu 66% ya vijana wanaosoma shule walisema kuwa vitabu vya kiada vilikuwa vichache au kwamba
huvitumia kwa nadra sana, na 16% ya wavulana wa shule ya sekondari na 19% ya wasichana wa shule
ya sekondari walidai kuwa husoma masomo yao bila kutumia vitabu vya kiada hata kidogo. Kuna

es Salaam, 61% ya watu waliosailiwa hawakuridhishwa na hali ya usambazaji wa vitabu vya kiada

Jedwali 8.4 Upatikanaji wa Vitabu vya Kiada

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
Upatikanaji wa Vitabu Wavulana Wasichana Wavulana Wasichana W(f/):e
% % % %
Vitabu vipo kwa wingi 23 26 23 17 22
Kuna vitabu vichache 52 51 40 41 45
Tunatumia vitabu kwa nadra 20 16 21 23 21
Hakuna vitabu 4 7 16 19 12

(9]
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8.4 Vyoo
Kwa ujumla, upungufu wa vyoo haukuripotiwa katika shule za msingi au za sekondari, ingawa hali ilikuwa

vya shule za sekondari vikidaiwa kuwa safi zaidi ya vyoo vya shule za msingi.

Jedwali 8.5 Utoshelevu wa Vyoo vya Shule

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
Hali ya Vyoo Wavulana Wasichana Wavulana | Wasichana W:/)te
% % % % °
Vyoo vipo kwa wingi 47 48 36 40 43
Kuna vyoo vichache sana 36 36 45 46 41
Kuna choo kimoja au viwili tu 12 10 19 11 13
Hakuna vyoo 4 7 0 3 3

8.5 Kompyuta

Taarifa zilitafutwa pia kuhusu upatikanaji na utumiaji wa kompyuta shuleni. Kulikuwa na kiwango kidogo
sana cha matumizi ya kompyuta, hususan katika shule za msingi ambako 90% ya wanafunzi wenye umri
mkubwa walisema hakukuwa na kompyuta katika shule zao. Zaidi ya nusu ya wanafunzi wa shule ya
sekondari waliosailiwa (55%) walisema hakukuwa na kompyuta katika shule zao, na kwa wale waliosema
kuwa kulikuwa na kompyuta shuleni kwao, ilidaiwa kuwa kompyuta hizo zilitumiwa zaidi kwa kazi za
kiutawala na siyo kwa matumizi ya wanafunzi.

Jedwali 8.6 Upatikanaji na Utumiaji wa Kompyuta

Upatikanaiji na Utumiaji Shule ya Msingi Shule ya Sekondari Wote
wa Kompyuta Wavylana Wasi::hana Wav;;lana Wasi::hana %
%o %o %o %o
Kwa wanafunzi wote 2 3 14 12 8
Kwa wanafunzi wakubwa tu 1 2 9 5 5
Kwa utawala tu 8 3 20 27 15
Hakuna kompyuta 88 91 58 55 72
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 1 1 0 1 0

8.6 Mahudhurio ya Wanafunzi Shuleni

Watoto waliripoti kuwa hukosa kuhudhuria masomo shuleni kwa nadra. Zaidi ya 70% ya vijana
wanaosoma walisema kuwa ‘kamwe’ hawakosi kuhudhuria masomo shuleni au hukosa ‘kwa nadra’, na
20% tu ndio waliosema kuwa ‘wakati mwingine’ hukosa kuhudhuria shule, na 9% walisema ‘mara kwa
mara’. Hakukuwa na tofauti kubwa ya majibu baina ya wanafunzi wa kike na wa kiume. Pindi wanapokosa
kuhudhuria masomo shuleni, kwa kiwango kikubwa ‘ugonjwa’ ndiyo sababu kuu ya kutohudhuria kwa
wanafunzi wote wakubwa wa shule ya msingi na sekondari (kwa 61% ya waliosailiwa), huku wengi zaidi
na wanafunzi wengi, ikitajwa na 36% ya wanafunzi wa sekondari, ambao gharama zao za masomo ni
kubwa zaidi kuliko zile za shule ya msingi. Dharura ya harusi na mazishi pia huwachukulia wanafunzi
muda wao, kwani sababu hii ilitajwa na 41% ya wasichana wa shule ya sekondari na 31% ya wavulana
wa shule ya sekondari.
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Jedwali 8.7 Sababu Zilizotolewa na Wanafunzi za Kutohudhuria Masomo

Sababu za Kutohudhuria Shule ya Msingi_ Shule ya Sekonc_iari Wote
Masomo Wavoulana Wa5|ochana Wavoulana Was?hana %
Yo %o %o Yo

Ugonjwa 61 60 64 58 61
Harusi, mazishi 36 33 31 41 36
Sina fedha ya ada 23 14 41 33 28
Kuuguza mgonjwa 13 11 16 12 13
Kusaidia familia kazi shambani 9 7 8 6 8
Usafi binafsi 9 9 4 3 7
Kusaidia kazi nyumbani 7 3 7 4 6
Kusaidia biashara ya familia 5 5 7 5 6
Kutegea kazi shuleni 7 6 7 4 6
Kufanya kazi ili kujipatia pesa 6 7 6 1 5

8.7 Walimu

Walimu ni watu muhimu sana katika suala la elimu, na utafiti wa Maoni ya Watu uliuliza maswali kuhusu
vipengele mbalimbali vya mwingiliano wa walimu na wanafunzi wao. Karibu 60% ya vijana wanaosoma
shule walisema kuwa kamwe walimu hawakukosa kuhudhuria vipindi vyao au walikosa kwa nadra. Utoro

wa shule ya msingi na wale wa sekondari au tofauti katika maelezo yaliyotolewa na wanafunzi wa kike na
wa kiume.

Jedwali 8.8 Utoro wa Walimu

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
Utoro wa Walimu Wanaume Wang/wake Wanaume | Wanawake W:;ote
() () (v} 0
Walimu si watoro kamwe 27 32 33 23 29
Walimu hukosa kuhudhuria kwa nadra 31 26 31 31 30
Walimu hukosa kuhudhuria wakati mwingine 40 37 33 42 38
Walimu ni watoro mara kwa mara 1 5 3 4 4

Kwa ujumla, walimu walichukuliwa kuwa ni wapole na siyo wakali kwa wanafunzi wao. Zaidi ya 60% ya
wanafunzi walisema kuwa walimu wao wote, wengi, au baadhi yao ni wapole, lakini 40% ya wanafunzi
walichukulia kuwa ‘baadhi’ au ‘wengi’ wa walimu wao ni wakali, idadi kubwa kidogo wakiwa walimu wa
shule ya msingi kuliko wa shule ya sekondari, na wanafunzi wengi zaidi wa kike ndio walioripoti hivyo
kuliko wanafunzi wa kiume (Jedwali 8.9). Katika swali lililofuatia zaidi hali hiyo, wanafunzi waliulizwa
kuhusu adhabu ya viboko. 20% tu ya wanafunzi ndiyo walioripoti kutokuwepo kwa adhabu ya viboko.
Katika 16% ya shule zilizofanyiwa utafiti, walisema kuwa walimu ‘wote au walio wengi’ hutoa adhabu
zinazoumiza mwili kama vile kuwachapa wanafunzi wao. Wanafunzi wa shule ya msingi walielekea
kuripoti zaidi matumizi ya adhabu zinazoumiza mwili kuliko wanafunzi wa shule ya sekondari, na

wasichana wa shule ya msingi wakitaja zaidi kupokea adhabu za aina hii kuliko wavulana wa shule ya
msingi (Jedwali 8.10).

Jedwali 8.9 Mitazamo ya Wanafunzi kwa Walimu Wao

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari Wot
Mitazamo kuhusu Walimu Wanaume | Wanawake | Wanaume | Wanawake ove
o, 0, o o A)
% %o %o %o
Wote / wengi wao ni wapole 30 25 38 32 32
Baadhi yao ni wapole 28 27 30 30 29
Baadhi yao ni wakali 34 34 27 25 30
Wengi wao / wote ni wakali 8 14 5 13 10
\__________________________________________________________________________________________________________________________ 4
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Jedwali 8.10 Walimu na Utoaji wa Adhabu ya Viboko

Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
Walimu na Adhabu ya Viboko Wanaume | Wanawake | Wanaume | Wanawake W:/Zte
% % % %
Hakuna hata mmoja wao anayetuchapa / anayetupiga 15 10 30 23 20
Wachache miongoni mwao hutuchapa / hutupiga 45 38 29 42 38
Baadhi yao hutuchapa / hutupiga 25 31 27 21 26
Wote au wengi wao hutuchapa / hutupiga 16 21 14 14 16

Wengi wa wanafunzi wa shule ya msingi na sekondari walisema kuwa baadhi au wengi wa walimu wao
waliwahimiza kuuliza maswali wawapo darasani. Kwa ujumla 84% walijibu hivyo. Idadi kubwa kidogo ya
wanafunzi wa sekondari walijibu hivyo pia. Wasichana walielekea zaidi kuliko wavulana kusema kuwa
walimu hawakuwahimiza kuuliza maswali.

Jedwali 8.11 Walimu Kuhimiza Wanafunzi Kuuliza Maswali

- . Shule ya Msingi Shule ya Sekondari
Kuhimiza Wanafunzi Wote
Kuuliza Maswali Wanaume | Wanawake | Wanaume | Wanawake o

% % % % °
Walio wengi 47 50 55 51 51
Baadhi yao 37 26 35 33 33
Wachache 11 16 6 14 11
Hakuna 6 8 4 3 5

8.8 Utafiti wa ‘Maoni ya Watoto’

Maoni ya watoto wadogo 512 wa shule ya msingi wenye umri wa miaka 7 hadi 14 yalitafutwa pia. Maoni
yao kuhusu masuala ya elimu na nafasi yao katika jamii yamejumuishwa katika ripoti ya utafiti wa ‘Maoni
ya Watoto Tanzania' itakayotolewa hivi karibuni. Maoni hayo yanajadiliwa kwa muhtasari katika sehemu
inayofuata.

Mtindo unaotumiwa kujifunza, kama unavyoelezwa na watoto wadogo wa shule ya msingi, wenye umri wa
miaka 7-14, ni ule unaotegemea kwa kiwango kikubwa mno kunakili maandiko kutoka ubaoni na vitabuni.
Mara kwa mara watoto walitaja haja ya walimu wao kuwa na mwandiko mzuri ubaoni, hali inayoonyesha
jinsi jambo hili lilivyo muhimu ili watoto waweze kusoma vizuri kilichoandikwa ubaoni. Vitabu
vinathaminiwa na kupendwa sana na watoto hawa, lakini vilevile ni chanzo cha kuwavunja moyo, kwani
ingawa kwa ujumla kuna ongezeko la usambazaji wa vitabu, bado vitabu ni vichache sana ikilinganishwa
na mahitaji yaliyopo. Watoto wangependa kujisomea vitabu kwa muda wao wenyewe, lakini kwa ujumla
vitabu hukusanywa mwishoni mwa kila kipindi.

Hali kadhalika, watoto walieleza bayana sifa wanazotaka awe nazo mwalimu wao. Mwalimu hana budi
kuwa mtu anayependa kweli kufundisha, huwapenda watoto, anayo juhudi, na huhakikisha kuwa
wanafunzi wanaelewa. Ilidhihirika katika utafiti huu kwamba baadhi ya watoto kwa hakika walikuwa na
walimu walio hodari kiasi hicho. Hata hivyo, kila shule iliyofanyiwa utafiti ilionyesha kuwepo kwa matatizo
mbalimbali kama vile kuwepo kwa walimu wasiokidhi matakwa muhimu ya mkataba, au kwa maneno
mazuri zaidi, walimu wenye sifa duni kitaaluma. Walimu kutohudhuria vipindi ni tatizo kubwa. Watoto
walitaja kuwepo kwa walimu waliokuwa wakitoa vitini bila kueleza kile kinachozungumziwa katika vitini
hivyo, au waliwaambia wakaombe msaada kwa wanafunzi wa madarasa ya juu ili wawaeleweshe. Hofu
ya adhabu ya viboko - inayosababishwa, kwa mfano, na walimu wanaoingia na fimbo darasani - ilielezwa
na watoto kuwa ni kikwazo kikubwa katika kujifunza.
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Kwa ujumla, mchakato wa kujifunza katika mazingira ya shule unaonekana kuwabana wanafunzi kufuata
wanayoyasema walimu kama 'amri zilizowekwa' kwa ajili ya watoto ambao kwa kiwango kikubwa kazi yao
ni kuzifuata tu. Watoto waliosailiwa katika utafiti huu hawakuwa wamezoea kufundishwa kwa mbinu
shirikishi za ufundishaiji.

Mawasiliano kati ya shule na wazazi yalikuwa hafifu.

Watoto walitarajiwa kutoa michango ya hali na mali katika shule zote zilizokuwa katika sampuli ya utafiti,
na husimamishwa masomo kwa kushindwa kuilipa.

Watoto walikuwa na maoni mbalimbali iwapo kwa ujumla hali ya elimu ilikuwa bora zaidi mwaka juzi kuliko
mwaka jana. Watoto wengi zaidi walihisi kwamba njia bora zaidi ya kuimarisha elimu ni kuongeza
usambazaji wa nyenzo za ziada, ikiwa ni pamoja na miundombinu, walimu, na vifaa vya shule. Vilevile
walitaka wawe na walimu bora zaidi, mtaala mpana zaidi, na huduma nyingine shuleni (kama vile huduma
za afya). Watoto wa Dar es Salaam walioshiriki katika utafiti huu walionyesha ujasiri kwa kusema kuwa
kuongeza juhudi yao binafsi katika masomo na kuwasikiliza walimu na wazazi ni kigezo muhimu pia katika
kuboresha elimu yao.



SURA YA

AFYA

Hali ya afya ya watu hutegemea mambo mbalimbali ya msingi, ikiwa ni pamoja na lishe, mtindo wa
maisha alio nao mtu na usafi wa mazingira. Huduma za msingi za afya zinaweza kuwa za tiba au za
kujikinga dhidi maradhi, lakini gharama nyingi za afya hutumiwa katika tiba, yaani kuwatibu wagonjwa.
Utafiti huu ulichunguza hali ya jumla ya afya za watu na maoni waliyokuwa nayo kuhusu upatikanaji,
ubora, gharama na namna wanavyozifikia huduma za msingi za afya zinazotolewa na serikali. Sura hii
inataarifa kuhusu maoni ya watu wazima na watoto. Masuala muhimu ya kiafya ya wazee yameripotiwa

katika sura ya 11.

9.1 Hali ya Afya na Matatizo Yanayohusiana Nayo

Watu wazima katika utafiti huu waliulizwa kuhusu hali ya afya zao kwa siku za karibuni: iwapo waliugua
katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na kama waliugua, je, waliugua ugonjwa upi na mara ngapi.
Theluthi mbili, 66%, ya watu wazima waliarifu kuwa walishikwa na ugonjwa wa malaria mara moja au
zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, 60% wakiugua kikohozi, homa au mafua, na 32%
waliugua ugonjwa wa kuhara. Watu wachache tu waliosailiwa, 5%, ndio waliopata ajali katika mwaka
huo.

Ugonjwa wa malaria ulitajwa zaidi katika maeneo ya mijini, na ugonjwa wa kuhara katika maeneo ya

vingi kati ya hivyo vikitajwa kuwa vimetiwa dawa ya kuzuia mbu, ingawa kwa ujumla 42% tu ya watu
waliosailiwa ndiyo waliosema kuwa walikuwa na vyandarua vilivyotiwa dawa. Vyandarua vilitumiwa

Jedwali 9.1 Matatizo ya Afya na Matumizi ya Vyandarua kwa Mwaka Uliopita

Matatizo ya Afya Mwaka Uliopita Dar eso/falaam Miji l\ﬂ/ingine Maeneoo/):a Vijijini Kg}ote
Matukio ya Ugonjwa

Malaria 76 63 63 66
Kikohozi, homa, mafua 62 57 60 60
Kuhara 29 24 35 32
Ajali 5 4 4 5
Matumizi ya Vyandarua

Vilivyotiwa dawa 56 45 34 42
Visivyo na dawa 32 34 27 31
Wasio na vyandarua 12 21 39 27

9.2 Huduma za Afya

Walipoulizwa kuhusu matatizo makubwa zaidi yanayowakabili katika kupata huduma za afya, 32% ya
watu wazima waliosailiwa walilalamikia suala la ubora / upatikanaji wa huduma hiyo, 16% walilalamikia
umbali, 13% walitaja upatikanaji wa madawa na 10% bei yake. Zaidi ya robo ya watu waliosailiwa
hawakuwa na jibu kwa swali hili. Kwa watu wazima waliotumia huduma za afya, karibu theluthi mbili
walilalamikia gharama kubwa za tiba na ununuzi wa madawa kuwa tatizo kubwa. Vilevile, zaidi ya mbili
ya tano (44%) ya watu wazima walilalamika kuhusu ukosefu wa madawa. Watu wengi zaidi wa mijini
(zaidi ya 50%) walilalamikia muda mwingi wa kusubiri kupewa huduma, wakati wakazi wengi zaidi wa
vijijini (42%) walilalamika kuhusu ukosefu wa huduma za afya. Kati ya watu waliosailiwa wachache
walilalamikia tabia ya ukali ya wahudumu wa afya (18%), ukosefu wa huduma za uzazi (13%) na

huduma za chanjo (2%), na usafi katika utoaji wa huduma za afya (10%), angalia Jedwali 9.2.
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Jedwali 9.2 Matatizo katika Huduma za Afya

Matatizo Makubwa Yahusuyo Afya Dar eso/falaam Miji I\{Jl/iongine Vij()i/j:ni Kg}:e
Gharama za tiba na madawa 62 69 61 62
Upatikanaji wa madawa 50 56 45 44
Muda mrefu wa kusubiri huduma 55 52 42 43
Upatikanaji wa huduma za afya 34 35 42 35
Ukali wa wahudumu wa afya 25 23 16 18
Upatikanaji wa huduma za uzazi 13 14 13 13
Kiwango duni cha usafi katika huduma 10 10 10 10
Ukosefu wa chanjo 3 3 2 2

9.3 Huduma za Afya Shuleni

Watoto wa shule ya msingi waliulizwa kuhusu huduma za afya katika shule zao, ikiwa ni pamoja na
upatikanaji wa huduma ya kwanza, au urahisi wa kupata ruhusa ya kwenda hospitali (na umbali
uliokuwepo kwenda huko). Nusu ya shule zilizokuwa katika sampuli ya utafiti zilikuwa na namna fulani ya
utoaji wa huduma ya kwanza. Katika shule nyingine, mtoto anapougua hupelekwa katika hospitali au
zahanati iliyo karibu. Mkoa wa Dar es Salaam ndio uliokuwa na utaratibu unaoeleweka zaidi wa utoaji
huduma ambapo watoto walitaja kuwa hupata chanjo, uchunguzi wa meno na dawa ya meno shuleni.
Shule mojawapo ilihakikisha kuwa watoto wa darasa la kwanza walipata bure huduma ya tiba, na katika
shule moja ya Lindi wanafunzi wakubwa waliweza kukumbuka kuwa siku zilizopita kama mtu alienda na
daftari la wagonjwa, basi angepewa huduma za tiba bure, lakini wakaarifu kuwa sasa hivi wanatakiwa
kulipia ada ya shilingi 1,000/-. Shule moja peke yake ndiyo iliyoonekana haikuwa na utaratibu wa kutoa
huduma za afya kwa watoto wagonjwa.

Majibu ya watoto kuhusu hali ya utoaji wa huduma za afya shuleni yanaonyesha wanatambua kuwa lishe
bora, kupata chakula wanapokuwa shuleni na vilevile upatikanaji wa maji safi ni miongoni mwa mambo
muhimu kwa afya zao. Utafiti huu uliangalia masuala ya lishe miongoni mwa watoto 512 iliowashirikisha
katika utafiti. Shule tatu tu kati ya kumi zilizokuwa katika sampuli ya utafiti ndizo zilizotajwa kuwa na
utaratibu wa kutoa chakula kwa watoto - moja ikiwa ni shule wanayosoma watoto wa watu wenye kipato
cha juu na nyingine mbili za wenye kipato cha kati - na hata katika shule hizi mbili, utaratibu huo
ulionekana kutotumika kwa wakati huo. Katika shule nyingine mbili (moja ya Arusha na nyingine ya Dar
es Salaam), ilibainishwa kuwa chakula huuzwa kwenye maduka madogo na vibanda vilivyo jirani na
shule. Shule nyingine moja ambayo pia ina shule ya chekechea hutoa huduma ya uji kwa gharama ya
shilingi 1,500/- kwa mwezi.

Walipoulizwa kuhusu mpangilio wao wa ulaji, zaidi ya theluthi moja, 35%, ya wanafunzi waliosailiwa wenye
umri wa miaka 15 na kuendelea ndio waliosema kuwa siku zote hula kabla ya kwenda shule, idadi hiyo

wapatao 15% walisema kuwa hula vyakula vidogovidogo wakati wa mapumziko shuleni, wakati wanafunzi
walio wengi zaidi, 85%, walisema kuwa hula warudipo nyumbani kutoka shuleni.
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9.4 Usalama Barabarani

Kutokana na hali iliyopo sasa ya ajali za barabarani kama inavyoripotiwa katika vyombo mbalimbali vya
habari, watu wazima waliulizwa iwapo rafiki wa karibu, ndugu au jirani yao alifariki au kujeruhiwa vibaya
katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kwa ajali barabarani.

Jedwali 9.3 Matukio ya Vifo na Majeraha Makubwa (kwa marafiki, ndugu, majirani)

Kutokana na Ajali Barabarani

Matukio ya Ajali Barabarani Dar esofalaam Miji I\{,Iiongine Vijoi/j;ini Kg}ote
Waliofariki 17 13 11 13
Waliojeruhiwa 19 16 11 14
Jumla 36 29 22 27

Zaidi ya 40% ya ajali zilizosababisha vifo au majeraha ziliwatokea watu waliokuwa wakitumia magari ya
abiria. Robo ya wahanga wa ajali hizi walikuwa wakitembea kwa miguu wakati ajali hizi zilipowafika. Ajali
zilizowakumba waendesha baiskeli au pikipiki zilikuwa 19% ya ajali zilizoripotiwa, huku ajali chache zaidi
zikiwakumba watu waliokuwa wakisafiri kwa magari yao binafsi. Washiriki wa utafiti huu mkoani Dar es

Jedwali 9.4 Chanzo cha Vifo au Majeraha

Vifo na Majeruhi Safarini Dar eso/falaam Miji I\{)I/iongine M\?ijei?iﬁ?o%a K;}ote
Magari ya abiria 46 40 41 42
Waenda kwa miguu 29 25 22 25
Baiskeli / pikipiki 9 21 25 19
Magari ya binafsi 16 15 12 14
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HUDUMA YA MAJI

Huduma ya maji safi na salama majumbani na mfumo mzuri wa kutiririsha maji taka ni mambo ya
lazima kwa afya bora na kuzuia magonjwa yanayosambazwa kwa njia ya maji, magonjwa ambayo
huua na kuwadhoofisha watoto na watu wazima. Taarifa zilikusanywa kutoka kwa watu wazima
waliosailiwa kuhusu mwenendo wa utoaji wa huduma ya maji safi na maji taka.

10.1 Vyanzo vya Maji Majumbani na Utaratibu wa Malipo
Jedwali 10.1 na Jedwali 10.2 zinaonyesha jinsi watu waliosailiwa wanavyopata na kulipia huduma ya
maji. Kati ya 80% na 90 % ya watu wazima waliosailiwa hupata maji yao ya kunywa kutoka kwenye

vyanzo vilivyopo katika jamii au kwa majirani zao. Hata mijini, 16% - 20% tu ya watu ndio wenye maji

maji wanayoyatumia, huku 8% tu ya wakazi wa Dar es Salaam ndio pia wakijipatia maji bure, 77% ya

wakazi hao wa Dar es Salaam huwalipa wauzaji binafsi wa maji (watu wenye pampu za kuvuta maji,
vibanda, majirani au wachuuzi wa maji). Wanaopata maji kutoka mamlaka ya maji (DAWASCO) ni 13%

tu.

Jedwali 10.1 Vyanzo Vikuu vya Maji ya Kunywa

Jedwali 10.2

Utaratibu wa Kulipia Maji ya Kunywa

Vyanzo vya Maiji ya Kunywa Dar eso/falaam Miji l\f)l/iongine Vijoi/j;ini K:;ote
Vyanzo vinavyomilikiwa na jamii / watu binafsi 41 55 89 70
Maji ya bomba kwenye mji wa jirani 42 23 5 18
Maji ya bomba ndani ya nyumba / karibu na nyumba 16 20 3 10
Vlyanzo vinginevyo 1 2 3 2

Utaratibu wa Kulipia Maji ya Kunywa Dar eso/?alaam Miji I\ﬂ/iongine Vijoi/j;ini K:;ote
Silipii (maji ni ya bure) 8 38 73 49
Ninalipia pesa (kwa mwenye pampu, kibanda, jirani) 64 36 17 33
Ninalipa bili mamlaka ya maji 13 19 9
Ninalipia pesa (kwa wachuuzi wa maji) 13 6 4 6
Vyanzo vinginevyo 1 1 3 3

10.2 Mwelekeo na Matatizo katika Utoaji wa Huduma ya Maji

Jedwali 10.3 linaonyesha mwelekeo uliokuwepo katika utoaji wa huduma ya maji katika kipindi cha
miezi kumi na miwili iliyopita. Jibu lililotolewa na watu wengi waliosailiwa ni kwamba hawakuona
kuwepo kwa mabadiliko - karibu 70% walisema hapakuwa na tofauti kwenye umbali wa kuyapata maji,
usafi wa maji, gharama yake wala muda wa kujipanga kwenye foleni ya kulipia, na 49% walisema
hapakuwa na tofauti kwenye kiasi cha maji yanayotolewa. Miongoni mwa wale waliobaini kuwepo kwa
mabadiliko katika utoaji wa huduma ya maji, kwa ujumla, wengi wao waliona kupungua badala ya
kuongezeka kwa kiwango cha ubora wa huduma ya maji, usafi, kuongezeka kwa gharama na muda
wa kupanga foleni, ingawa kuna mabadiliko kiasi yaliyoonekana katika kupunguza umbali wa kupata

huduma za maji katika maeneo ya mijini (ikiwemo Dar es Salaam).
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Jedwali 10.3 Mwelekeo wa Utoaji wa Huduma ya Maji

relle e o L et Dar eso/falaam Miji l\{,l/iongine Maeneooza Vijijini Kg:e
Huduma ya Maji Bora Duni Bora Duni Bora Duni | Bora | Duni
Upungufu 20 33 27 26 20 29 21 29
Umbali 17 13 17 11 9 14 13 13
Usalfi 15 17 17 14 7 22 11 19
Gharama 8 32 14 16 12 8 11 16
Muda wa kujipanga foleni 12 26 17 14 12 13 12 17

Upungufu wa maji wakati wa kiangazi ulitajwa kuwa jambo la kawaida mijini na vijijini. Hususan wakazi

Salaam).

Jedwali 10.4 Matatizo ya Utoaji wa Huduma ya Maiji

Matatizo Makubwa ya Utoaji Dar es Salaam | Miji Mingine Vijijini Kote
wa Huduma ya Maji % % % %
Upungufu wakati wa kiangazi 54 59 68 63
Maji machafu / yasiyo na dawa 31 35 54 45
Umbali wa kwenda kwenye vyanzo 16 21 35 28
Muda wa kupanga foleni 41 20 20 26
Gharama 54 25 10 25

10.3 Huduma ya Maji Shuleni

Suala la upatikanaji na usafi wa maji si tatizo lililoko kwenye makazi ya watu pekee. Watoto wa shule ya
msingi nao pia wanatambua umuhimu wa maji safi kwa ajili ya kunywa na kwa shughuli za usafi.
Umuhimu wa maji huongezeka zaidi na zaidi ikiwa watoto hutembea umbali mrefu kwenda shule, na kwa
sababu hiyo hushikwa na kiu sana. Pamoja na ukweli huo, shule mbili tu za msingi zilizokuwa katika
sampuli ya utafiti huu (moja mkoani Mwanza na nyingine mkoani Tanga) ndizo zilizokuwa na maji salama
ya kunywa kwa ajili ya watoto. Kaimu mwalimu mkuu katika shule moja mkoani Mtwara alisema kuwa
ugonjwa wa kipindupindu na kuhara ni matatizo yanayojitokeza mara kwa mara shuleni hapo kutokana
na tatizo la maji. Mkoani Dar es Salaam, watoto walichukua maji yao ya kunywa kutoka makwao au
walijinunulia kwenye vibanda vilivyo karibu na shule. Mkoani Mtwara, watoto walipata maji ya kunywa
kama walirudi makwao wakati wa mapumziko au wakati wa chakula cha mchana. Vinginevyo, iliwabidi
kusubiri hadi warudipo makwao baada ya muda wa masomo shuleni kuisha ndipo wapate maji safi ya

kunywa.

Kwenye shule ya mkoani Tanga, maji ya kunywa yaliyochemshwa yalipatikana kwenye ofisi ya walimu na
kwenye maktaba ingawa baadhi ya watoto walijinywea maji moja kwa moja kutoka bombani. Utoaji wa
maji ya kunywa yaliyochemshwa unaonekana kuwa mfano wa mwenendo mwema ambao unaweza
kuigwa na wengine wengi hususan kama tayari watoto wamezoea kupeleka kuni shuleni (kama ilivyo
kwenye shule moja ya Lindi), ambazo zinaweza kutumiwa kuchemsha maji.
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shule, ambapo 64% kati yao waliripoti kuwa hawakuwa na maji shuleni. Mkoani Dar es Salaam, 58%

walisema walikuwa na maji tele shuleni, na 7% tu walisema hapakuwa na maji.

Jedwali 10.5 Upatikanaji wa Maji Shuleni

Upatikanaji wa Maji Shuleni Dar eso/falaam Miji l\{)l/ingine ViLi/jLini Kg;te
Ndiyo, yapo tele 58 31 12 26
Ndiyo, yapo kiasi 24 17 15 18
Kuna maji kidogo tu 10 26 8 13
Hakuna maji shuleni 7 27 64 44
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 1 0 1 0
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WAZEE

Ukosefu wa usalama kwa baadhi ya makundi ya watu huonyesha hali halisi ya maisha, huku watoto
wadogo na wazee wakiwa katika mazingira hatarishi zaidi. Serikali, jamii, makanisa, asasi zisizo za
kiserikali na vyama vya hisani vinaweza kuwasaidia watu wazima kuwatunza watoto na wazee, na
makundi mengine ya watu wanaoishi katika mazingira hatarishi, lakini mwenye jukumu la kwanza ni
ndugu wa karibu wa watu hawa. Vyanzo vya riziki kwa wazee, misaada wanayoitoa kwa watu wengine,
na ile wanayoipokea kutoka kwa watu wengine, na maoni yao kuhusu maadili ya jamii na raha na taabu
ya mtu kuzeeka ni mambo yanayochunguzwa katika sura hii. Aidha, sura hii inachunguza pia masuala
yahusuyo mahitaji yao ya maji, hali yao kiafya na mambo wanayoyafanya ili kujenga afya zao.

Zaidi kidogo ya 60% ya wazee 855 waliosailiwa katika utafiti huu walikuwa wanaume na 80% walikuwa
wakuu wa kaya zao. Zaidi ya nusu ya waliokuwa katika sampuli - (57%) waliishi na wenzi wao, 33%
walikuwa wamefiwa na wenzi wao, na 10% walikuwa wametengana.

11.1 Vyanzo vya Riziki kwa Wazee

Wakati wengi wa wanawake wazee hutegemea ndugu zao wa karibu ili waweze kujikimu kimaisha,
34% ya wanaume na 20% ya wanawake walidai kuwa bado wanafanya kazi ya kudumu. Wazee
wachache sana waliosailiwa ndio waliokuwa wanapata malipo ya pensheni. Misaada kutoka asasi za
kiraia, asasi za kidini, asasi za kijamii na zisizo za serikali vilevile ilikuwa michache sana. Kisanduku
Namba 7 kitakachofuatia baadaye katika sura hii kinaonyesha baadhi ya hisia za wazee na uwezo wao
mdogo katika kuijitafutia riziki.

Jedwali 11.1 Vyanzo Vikuu vya Wazee Kujikimu

Vyanzo Vikuu vya Wazee Kujikimu Wangume | Wanawake | Wote
Watoto / ndugu wanaonizunguka 34 60 45
Ninafanya kazi ya kudumu 34 20 28
Ninatumiwa fedha 20 22 21
Ninafanya kazi ya muda 8 3 7
Ninapata malipo ya pensheni 7 1 5
Ninasaidiwa na asasi za kidini, kijamii /zisizo za kiserikali, majirani 1 2 2

4
Angalizo: Majibu ya aina mbalimbali yaliruhusiwa.

11.2 Vyanzo vya Misaada kwa Wazee

Wazee vilevile walitoa maoni yao kuhusu watu wanaoelekea kuwasaidia wanapofikwa na matatizo
makubwa. Kwa wazee wengi - 88% ndugu wa karibu ndiyo wana uwezekano au wana uwezekano
mkubwa kutoa msaada. Asilimia 38 ya wazee waliosailiwa walisema kuwa marafiki na majirani zao
wanaweza kuwasaidia. Karibu 11% hawakutarajia namna yoyote ya kupata msaada (tazama Jedwali
11.2).
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Jedwali 11.2 Vyanzo vya Misaada kwa Wazee

Vyanzo vya Misaada Wakati wa Matatizo Makubwa Wan;oume Wa"?,‘/:"a"e W‘?/ote
Wanafamilia 88 88 88
Marafiki na majirani 38 38 38
Ukoo, wazee wenzangu 35 29 33
Viongozi / asasi za kidini 22 18 21
Serikali ya mtaa 13 10 12
Kikundi cha wazee 12 10 11
Sina mtu wa kunisaidia 10 12 11
Asasi za kijamii / zisizo za kiserikali kwenye eneo husika 5 6 5

11.3 Huduma ya Maji kwa Wazee

Wazee waliosailiwa waliulizwa kuhusu namna wanavyopata maji kwa matumizi ya nyumbani na matatizo
wanayokumbana nayo. Wazee wachache, 28%, hujitekea maji wao wenyewe; walio wengi (68%)
hutekewa na ndugu au mfanyakazi wa nyumbani. Wanawake wengi wazee hujitekea maji wenyewe
ikilinganishwa na wanaume wazee.

Walipoulizwa kama wana matatizo yoyote katika kupata huduma ya maji, wazee waliosailiwa walitaja
kukumbana na baadhi ya matatizo yaliyo sawa na yale yaliyotajwa na watu wazima kama ilivyoonyeshwa
katika Sura 10.

11.4 Huduma za Afya kwa Wazee

Theluthi mbili, 65% ya wazee walisema kuwa walikuwa na matatizo ya afya yanayohitaji uangalizi wa mara
kwa mara, 62% wakiwa wanaume na 68% wanawake. Tatizo lililotajwa mara nyingi zaidi ni uwezo wao wa
kutembea, tatizo ambalo liliripotiwa na 42% ya wazee wanaume na wanawake.

Theluthi mbili ya wazee wenye umri wa zaidi ya miaka sitini walitafuta huduma za tiba katika kipindi cha
miezi mitatu kabla ya kufanywa kwa utafiti huu, huku wanawake wengi zaidi wakitafuta tiba kuliko
wanaume. Kwa wale waliotafuta huduma za tiba, 35% walijilipia wenyewe gharama za tiba, 27%
walilipiwa na ndugu zao, 15% walipata tiba bure, na 14% hawakupata huduma yoyote ya tiba. Karibu
nusu (44%) walikwenda kutibiwa kwenye hospitali za serikali, 27% walinunua dawa kwenye maduka ya
kuuza dawa, na robo, 24%, walienda kutibiwa kwenye hospitali za binafsi.

Jedwali 11.3 Ulipiaji wa Huduma za Afya

Kulipia Matibabu Wanoa/oume Wan?/:vake Wg/)ote
Nilijilipia mwenyewe 43 27 35
Familia yangu ilinilipia 18 41 27
Nilipata matibabu bure 15 14 15
Sikupata matibabu 13 16 14
Mengineyo 8 9 8
Bima ya afya 2 3 2

Jambo la kusikitisha, karibu nusu ya wazee wenye umri wa zaidi ya miaka sitini (48%) hawakujua kuwa
wana haki ya kupata bure huduma za tiba kwenye hospitali za serikali (42% kwa wanaume na 58% kwa
wanawake). Zaidi ya hayo, takriban moja ya tano (18%) ya wazee waliosailiwa walisema kuwa walinyimwa
huduma za tiba kwenye hospitali za serikali kwa kuwa hawakuwa na uwezo wa kulipia gharama za tiba,
na 13% walisema kuwa walinyimwa huduma za bure za tiba kwa kukosa uthibitisho wa umri wao.
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Jedwali 11.4 linaonyesha kwa muhtasari matatizo yanayowakabili wazee wanapotafuta huduma za afya.
Wakati wazee wengi waliotafuta huduma za tiba walisema kuwa hawakupata matatizo katika kupata
huduma hizo, 38% walisema kuwa tatizo lao kubwa ni kwamba waliombwa kulipia huduma hizo.

Jedwali 11.4 Matatizo Yanayowakabili Wazee katika Kupata Huduma za Tiba

Matatizo Makuu katika Kupata Huduma za Tiba Wan(;zume Wan?/:vake wé}ot e
Kuombwa kulipia gharama 40 36 38
Upatikanaji wa madawa na vifaa vya tiba 30 28 29
Umbali / muda wa kwenda huko 25 25 25
Kusubiri kuonana na wahudumu / kupata matibabu 14 15 14
Nidhamu ya wahudumu wa afya 11 10 11

Katika maeneo mengi ambayo utafiti ulifanywa, wazee wanajua kuwa wana haki ya kupata bure huduma
za tiba, lakini wakati mwingine sera hiyo hupuuzwa na watekelezaji. Hali hii ilionekana kuwepo kote: mijini

katika kupata huduma za bure za afya.

SANDUKU 7: MATATIZO YA WAZEE KATIKA KUPATA MATIBABU YA BURE 0

“Kwenye redio wanasema akina mama, wazee, na watoto wadogo wanapewa huduma bure, lakini
kwa eneo hili ni kitendawili na haijawahi kutokea.”
¢ Kikundi Maalumu cha Wanawake, Korogwe

“Msamaha wa matibabu wa wazee huku ni kama haupo, ukienda na barua utaambiwa hakuna dawa.
Maduka ya dawa tunayoagiziwa ni ya madaktari wenyewe.”
e Kikundi Maalumu cha Wazee, Tanga

“Kuhusu matibabu ya bure kwa wazee bila kunyanyaswa... tunaambiwa tu, lakini inatakiwa pesa, mfano,
unaweza ukaambiwa nenda huko walikotangaza matibabu bure... Umesikia wapi matibabu bure?’
e Kikundi Maalumu cha Wazee, Dar es Salaam

“Alienda kupata huduma akaulizia sera hiyo akakataliwa huduma mpaka atoe pesa. Jibu la wauguzi
wanasema hawajui... Vikongwe wanahudumiwa na pesa.”

e Kikundi Maalumu, Lindi
.

11.5 Huduma Zinazotolewa na Wazee

Kulea wajukuu ni jambo la kawaida kabisa kwa wazee wengi wa umri mkubwa. Karibu 40% ya wazee
waliosailiwa waliarifu kuwa walikuwa wakilea wajukuu wao, mara nyingi kwa sababu ya kufariki au kuugua
kwa wazazi wa watoto hao. Katika kuwalea wajukuu wao, karibu robo tatu walisema kuwa walikuwa
wanasaidiwa na ndugu zao wa karibu.

11.6 Wasiwasi wa Wazee kuhusu Mustakabali Wao

Wazee waliulizwa pia kuhusu hofu walizonazo kwa siku zijazo. Usalama wao katika umri mkubwa ni suala
linaloleta hofu kubwa miongoni mwa wazee, huku 75% ya wazee waliosailiwa wakiwa na hofu ya kupoteza
nguvu za kufanya kazi kwa kadri wanavyozidi kuzeeka, na 66% wakihofia kukumbwa na njaa na umaskini,
na kupoteza uhuru wao kutokana na maradhi. Hofu hizi zinafanana miongoni mwa wazee wa kike na wa
kiume. Jedwali 11.5 linaonyesha vilevile masuala mengine nyeti yahusuyo haki za binadamu kama vile
hofu ya kutuhumiwa kujihusisha na mambo ya kichawi ambayo ilitajwa na 25% ya wanaume na 32% ya
wanawake walioshiriki katika utafiti huu. Utafiti wa Tathmini ya Umaskini kwa Mbinu ya Ushiriki Tanzania
pia ulibaini kuwa tuhuma za uchawi ni moja ya matatizo wanayokabiliana nayo wazee (Tz-PPA ESRF,
2004).
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Jedwali 11.5 Wasiwasi wa Wazee kuhusu Mustakabali Wao

Wasiwasi wa Wazee kuhusu Mustakabali wao Wan;a/oume Wan?/:vake W(f/):e
Kutoweza kufanya kazi 76 74 75
Kupoteza uhuru kutokana na maradhi 67 64 67
Njaa, umaskini 69 66 66
Kupoteza hadhi, majukumu katika jamii 53 47 50
Kutoheshimiwa katika jamii 48 43 46
Kuwa mpweke, kutengwa au kupuuzwa a7 40 45
Kushambuliwa, kuporwa 43 36 40
Kulea yatima 38 40 39
Migogoro ya kifamilia 33 31 33
Kutuhumiwa kwa uchawi 25 32 28
Kunyang’anywa mali pindi mwenzi anapofariki 27 21 25
Kudhuriwa na wachawi 27 24 25

Kutoheshimiwa na kupoteza hadhi katika jamii ni mambo yanayowapa mashaka karibu nusu ya wazee
waliosailiwa. Hata hivyo, hii haimaanishi kuwa vijana hawawaheshimu tena wazee. Kimsingi, wazee wengi
zaidi, 60%, waliosailiwa wanaamini kuwa vijana huwaheshimu ikilinganishwa na wale wanaoamini kuwa
hawawaheshimu. Katika jamii nyingine, mathalani katika Kata ya Mwamanoni (Shinyanga), kuna
ushirikiano kati ya vijana na wazee ambao kwa jadi unaitwa 'Ukombakomba’.

Hatimaye, maswali mawili yaliyowataka wazee kutoa maoni yao yaliulizwa ili kupata mtazamo wao kuhusu
raha na taabu wanazozipata kutokana na uzee. Zaidi ya theluthi moja, 36%, ya wazee hao hawakuona
raha ya kuzeeka, huku 28% waliona kuna raha ya asili kwa mtu kuzeeka. Kuheshimiwa na kuwa na hekima
hayakuwa mambo muhimu sana yaliyowaletea wazee furaha ikilinganishwa na kitendo cha kuishi na
wajukuu wao. Ingawa 20% ya wazee hawakuwa na jambo la kulalamikia linatokana na kuzeeka kwao,
33% walilalamikia kupoteza nguvu zao na kwa sababu hiyo kupoteza pia uwezo wao wa kufanya kazi.
Maradhi ya mara kwa mara ni suala lililowapa hofu wazee wengine wapatao 22%. Wazee wengi wa kiume
walikuwa na hofu ya kupoteza nguvu na uwezo wao wa kufanya kazi huku wazee wengi wa kike wakihofia
maradhi.

Jedwali 11.6 Karaha ya Kuzeeka

Madhara Makubwa ya Kuzeeka Wanoiume Wan?/:vake Juor/? =
Kupoteza nguvu, uwezo wa kufanya kazi 37 26 33
Maradhi ya mara kwa mara 19 25 22
Hakuna 18 20 20
Hakuna jibu lililotolewa / mengineyo 12 15 12
Kutukanwa, kutoheshimiwa 5 7 6
Kupoteza kumbukumbu 1 1 1
Kuwa tegemezi 6 4 5
Kutuhumiwa kwa uchawi 1 2 1




SURAYA

KULINGANISHA NA MATOKEO MENGINE
YA UTAFITI MWAKA 2003 NA 2007
KUHUSU UTOAJI HUDUMA

Kulinganisha matokeo ya utafiti huu na yale ya Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma (2003) na
ya Afrobarometer® kuhusu kiwango cha ubora wa maisha na ustawi wa jamii unaonyesha kufanana
kwa baadhi ya mambo (Jedwali 12.1). Kama ilivyo katika utafiti wa ‘Maoni ya Watu’, tafiti hizi za siku
za nyuma zinaonyesha jinsi wananchi wengi wanavyounga mkono juhudi za serikali za kuboresha
elimu. Utafiti huu wa sasa unathibitisha jinsi wananchi wanavyounga mkono uwekezaji unaofanywa na
serikali katika miundombinu ya elimu, lakini vilevile unaibua suala la upungufu wa vitabu vya kiada
unaoendelea kuwepo kwenye shule za msingi na sekondari.

Kwa miaka kadhaa iliyopita, serikali imekuwa ikitenga bajeti kubwa zaidi kila mwaka kwa ajili ya
huduma za msingi, lakini kuna ushahidi wa kutatanisha iwapo ongezeko la bajeti linaongeza na
kuboresha huduma zinazotolewa. Walipoulizwa iwapo utoaji wa huduma za msingi ulikuwa ukiimarika
au ukizidi kuwa duni, wananchi wengi zaidi waliosailiwa walisema kuwa ulikuwa ukiimrika, 44%, kuliko
wale waliosema ulikuwa ukizidi kuwa duni, 9%. Hata hivyo, gharama kubwa za tiba ziliripotiwa kuwa
tatizo kubwa na zaidi ya nusu ya wananchi waliosailiwa katika Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa
Huduma (2003), na kutajwa pia na 62% ya wananchi waliosailiwa katika utafiti wa Maoni ya Watu
(2007). Hali kadhalika, kuna malalamiko mengi kutoka kwa wananchi waliosailiwa katika utafiti wa
Maoni ya Watu (2007) kuhusu kupanda kwa gharama za madawa, 44%, ikilinganishwa na yale
yaliyotolewa na wananchi waliosailiwa katika Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma (2003), 35%,
miaka minne iliyopita. Wananchi wengi wazee huwawia vigumu kupata huduma za afya bure. Huduma
wengi wakiona kushuka kwa kiwango cha upatikanaji na usafi wa maji. Kwa wakazi wa mijini
waliosailiwa, kupanda kwa gharama ya maji ni miongoni mwa matatizo waliyoyataja.

Jedwali 12.1 Matatizo Makuu katika Huduma za Jamii Mwaka 2003 na 2007

Dar es Salaam Maeneo ya Vijijini Kote
2003 2007 2003 2007 2003 2007
Madawa Maji majumbani Maji majumbani Maji majumbani Madawa Maji majumbani
Maji majumbani Tiba Madawa Tiba Maji majumbani Tiba
Elimu Elimu Elimu Madawa - Madawa
- Madawa - - - -

Angalizo: ‘Tiba’ humaanisha kupanda kwa gharama za tiba
‘Madawa’ humaanisha ugumu wa kupatikana na pia kupanda kwa gharama za ununuzi wa madawa
Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma (2003) ulisaili wakuu wa kaya; utafiti wa Maoni ya Watu (2007)
uliwasaili watu wazima na vijana.

5 Tafiti mbali mbali, rejea tovuti: www.afrobarometer.org
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