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HALI YA UCHUMI WA WATU

Malengo makuu ya sera za umma nchini Tanzania ni kuchochea ukuaji wa uchumi na kupunguza
umaskini. Utafiti wa Maoni ya Watu uliuliza kuhusu uzoefu na maoni ya watu kuhusu mabadiliko yao
kiuchumi na upatikanaji wa huduma mbalimbali.

2.1 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Watu

Watu wazima waliosailiwa walibaini kuwepo kwa mabadiliko ya hali yao kiuchumi katika kipindi cha
miaka mitatu iliyopita, na matokeo hayo yameonyeshwa kwa muhtasari katika Jedwali 2.1. Kuna watu
wazima wachache mno wanaoona kuwa wanafaidi matunda ya kukua kwa uchumi ikilinganishwa na
wale wanaoona kuwa shughuli zao za kujipatia riziki zinazidi kudorora. Wakati nusu ya watu wazima
walishuhudia kozorota kwa hali yao kiuchumi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, 26% hawakuona
mabadiliko yoyote na 24% walisema kuwa hali yao kiuchumi ilizidi kuwa nzuri. Kulikuwa na tofauti

Jedwali 2.1 Maoni ya Wananchi kuhusu Mabadiliko ya Kiuchumi 2004-073

Hali ya Uchumi Dar es Salaam Miji Mingine Maeneo ya Vijijini Kote
% % % %
[likuwa mbaya 46 50 52 50
Haikubadilika 31 22 25 26
[likuwa nzuri zaidi 22 27 23 24

Uchambuzi wa hali ya uchumi ya makundi mbalimbali ya kiuchumi unaonyesha mwelekeo
unaofanana, kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali 2.2. Watu wa madaraja yote ya vipato, ikiwa ni
pamoja na wale wenye nafuu kimaisha, waliona kuzorota badala ya kuboreka kwa hali ya maisha. Kwa
watu maskini waishio mijini, idadi ya ‘walioshindwa’ maisha ni mara tatu zaidi ya wale ‘waliofanikiwa’
Baadhi ya watu wanajiona kuwa ‘wamefanikiwa’ maisha, hata miongoni mwa wakazi maskini wa mijini

H;?:g'h';‘;\g; : Ml\ﬁi:lﬂum .?:J:}‘:ﬁ,:ﬁ. Naxzuzmmu ‘l\lnvi:trﬁ \‘/':Efﬁ. Wo‘/’ote
Nzuri zaidi 0.4 0.5 1.2 0.7 0.7 0.7
Nzuri kidogo 18 21 31 23 21 22
Hakuna mabadiliko 24 29 28 26 25 26
Mbaya kidogo 23 22 21 22 24 23
Mbaya zaidli 33 27 18 26 29 28

./
Angalizo: Jedwali hili halihusishi takwimu za washiriki ambao hawakutoa majibu.

3 Katika jedwali hili na baadhi ya majedwali yanayofuata, jumla ya asilimia ni pungufu ya 100% kwani tarakimu zimekadiriwa kwa namba iliyo karibu na vilevile
baadhi ya wananchi waliosailiwa hawakuwa na majibu kwa maswali waliyoulizwa.
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Kwa swali lililowataka washiriki kutoa maoni yao washiriki waliulizwa kama kulikuwa na mabadiliko
makubwa katika hali ya maisha kwa miaka mitatu iliyopita - Jedwali 2.3. Karibu 79% ya watu
ya washiriki, ndiyo mafanikio makubwa zaidi kwa washiriki wa maeneo yote, ukifuatiwa na manunuzi
makubwa - kwa mfano, ununuzi wa simu ya mkononi, baiskeli au bidhaa nyingine.

Jedwali 2.3 Mabadiliko katika Maisha 2004-07

Mabadiliko katika Maisha Dar es Salaam | Miji Mingine | Maeneo ya Vijijini Kote
% % % %
Hakuna mabadiliko 79 76 80 79
Nimejenga nyumba 7 6 8 7
Eilg;%r;ug;ﬁsilrr%u, baiskeli, 4 6 3 4
Nimenunua mifugo 0 1 2 2
Nimenunua ardhi, nimeongeza 3 3 2 5
eneo la ardhi (kununua au kukodi)
Kipato kimeongezeka 2 3 2 2
Nimewekeza katika elimu 2 3 1 2
Nimeanzisha biashara 1 1 2 1




SURA YA

KUENDELEZA UKUAJI MPANA WA UCHUMI:
MIUNDOMBINU

Miundombinu ya kiuchumi huchangia moja kwa moja na kwa kupitia njia nyingine katika kukuza
uchumi na kupunguza umaskini. Maoni ya wananchi yalitafutwa kuhusu mwelekeo wa utendaji katika
mambo makuu matatu ya miundombinu ya kiuchumi.

3.1 Barabara

57% ya wananchi waliosailiwa katika miji mingine na 41% kwa wakazi wa Dar es Salaam. Kutofautisha
kwa makundi ya kiuchumi kunaonyesha hali kuwa mbaya zaidi machoni mwa watu wengi walio
maskini - 72%, kulinganisha na makundi yenye kipato cha kati - 63%, na yale ya watu wenye nafuu

Miji Watu Daraja
Mingine Maskini la Kati %
% % %
41 57 70 72 63 60 60

huku 47% wakiripoti kuwa barabara zilizidi kuchakaa (Jedwali 3.2).

Jedwali 3.2 Maoni kuhusu Mabadiliko ya Ubora wa Barabara 2004-2007

Hali ya Barabara Dar eso/?alaam Miji I\{)I/longme Maeneoo/\:a Vijijini K(();:e
Imeboreka 56 42 28 38
Haijabadilika 27 28 26 27
Imechakaa zaidi 16 30 47 36

Maboresho ya hali ya barabara yalionekana katika maeneo ya mijini - 56% kwa Dar es Salaam na 42%
kwa miji mingine. Mifano ya maoni ya washiriki kuhusu hali ya barabara imetolewa kwenye Kisanduku
Namba 2.

SANDUKU 2: HALI YA BARABARA R

“Barabara ni mbaya sana. Wakulima hulazimika kusafirisha mazao na wanyama kwa mkokoteni
(tela la wanyama).”
e Kikundi Maalumu, Singida

“Hakuna utengenezaji wa barabara huku mpaka ujio wa Raisi ambaye alipita [Mzee Mwinyi] mara ya
mwisho mwaka 1988.”
e Kikundi Maalumu, Kata ya Nyarugusu, Mwanza

“Barabara hazipitiki. Kama kuna kata zilizosahaulika kimiundombinu ni Igogo.”
e Kikundi Maalumu, Kata ya Ilgogo, Mwanza
./

barabara, huwa vigumu kwao kuyafikia masoko ya kuuzia mazao yao na kupata huduma mbalimbali
mijini.



3.2 Nishati
Washiriki walio wengi hutumia kuni na mkaa kwa kupikia, na mafuta ya taa (kwenye koroboi, taa ya chemli,
karabai) kwa ajili ya kupata mwanga majumbani, tazama Jedwali 3.3. Matumizi ya mkaa yanatajwa zaidi

Upatikanaji na gharama za ununuzi wa mkaa kwa wakazi wengi wa mjini na kuni kwa wakazi wengi wa

kuu. Katika maeneo ya mijini, matatizo ya upatikanaji wa huduma ya umeme yanajumuisha gharama
kubwa na ugumu wa kuunganishiwa umeme, na vilevile umeme kukatwa mara kwa mara. Katika maeneo

vingine.

Jedwali 3.3 Vyanzo vya Nishati ya Mwanga na ya Kupikia

: ; Dar es Salaam Miji Mingine Maeneo ya Vijijini Kote

Chanzo cha Nishati % % % %
Kupikia

Kuni 8 57 87 60
Jiko la mafuta ya taa 7 8 0 3
Mwanga

Umeme 59 43 11 23
Taa za mafuta ya taa 36 54 76 72

.
Angalizo: Jumla ya asilimia yaweza kuwa pungufu ya 100 kwa sababu baadhi ya watu waliosailiwa hawakujibu maswali.

3.3 Simu

ldadi ya watu wanaomiliki simu imeongezeka mara nne zaidi ya ile iliyokuwepo miaka minne iliyopita.
Watanzania wengi zaidi sasa wanawasiliana kwa kutumia simu za mkononi na kwa ujumbe mfupi wa
maandishi (SMS) kuliko ilivyokuwa siku zilizopita. Karibu 33% ya watu wazima waliosailiwa walimiliki simu
ya watu maskini zaidi waliosailiwa wanamiliki simu za mkononi, kulinganisha na 86% ya wale wenye hali
nzuri kimaisha. Jedwali 3.4 linaonyesha kuwa, wakati washiriki wachache tu ndio huandikiana barua,
idadi kubwa ajabu hutumiana ujumbe mfupi wa maandishi mara kwa mara.

Jedwali 3.4 Njia za Mawasiliano, kwa Maeneo

Njia za Mawasiliano Dar es°SaIaam Miji l\{)lingine Maeneooya Vijijini Kote
0 0 A) olJ
Kupiga simu 53 31 15 28
Ujumbe mfupi 42 24 9 21
Kuandika barua 4 4 3 4

Ongezeko la kasi la hivi karibuni la idadi ya watu wanaomiliki simu za mkononi limeongeza kiwango cha
mawasiliano miongoni mwa watu nchini kote kwa namna ya kustaajabisha, ijapokuwa hali hiyo inaweza
ya hivyo, kuboreshwa kwa mawasiliano ya simu kunaweza kuwa hakujachangia vya kutosha katika
kukuza uchumi kwani karibu 75% ya watu wanaomiliki simu waliarifu kuwa hutumia simu zao kwa masuala
binafsi badala ya shughuli za kiuchumi na 25% tu ndiyo walioarifu kuwa hutumia simu zao kwa masuala
binafsi na yale ya kibiashara.



SURA YA

HALI YA UCHUMI

Maoni ya watu yalitathminiwa kwa kutumia vigezo kadhaa kuhusu hali yao kiuchumi, ni pamoja na
suala la ajira na njia nyingine za kujipatia riziki, upatikanaji na gharama za ununuzi wa nyenzo za
uzalishaji mali na upatikanaji na gharama za ununuzi wa chakula na mahitaji mengine ya msingi.

4.1 Gharama za Maisha

Wakati gharama za maisha - gharama za ununuzi wa chakula na mahitaji mengine ya msingi - kulitajwa
kamwe hawakuwa na matatizo ya upungufu wa chakula mwaka uliopita na 63% walisema walikula milo
mitatu kwa siku (Jedwali 4.1). Ingawa watu maskini walikuwa na wasiwasi zaidi kuhusu kupanda kwa
bei ya chakula na bidhaa nyingine za msingi kuliko watu wenye nafuu kimaisha, karibu 66% ya
washiriki wenye hali nzuri kimaisha nao pia walichukulia kupanda kwa gharama za maisha (bei ya
chakula na bidhaa nyingine muhimu) kuwa tatizo kuu.

Jedwali 4.1 Matatizo ya Bei ya Chakula na Bidhaa Muhimu

Bei ya Bidhaa Ni Tatizo Kuu Dar es Salaam | Miji M/ingine Maeneo/ya Vijijini Kote
00 o, o,

% ) %o
Bei ya bidhaa muhimu 65 70 71 69
Bei ya chakula 72 72 63 67

Washiriki waliulizwa ni mara ngapi hula nyama au samaki, kwa wastani hula milo mingapi kwa siku, na
iwapo walikuwa na chakula cha kutosha kwa kipindi chote cha mwaka uliopita. Wakazi wa mijini
wastani ulikuwa chini ya siku mbili kwa wiki. Takriban robo tatu, 78%, ya washiriki wa Dar es Salaam
hula milo mitatu kwa siku, kulinganisha na theluthi mbili, 64%, katika mji mingine na 55% tu katika

32%, ya washiriki wa Dar es Salaam waliripoti kuwa ‘wakati mwingin’ hukumbwa na njaa, na 5%
walisema ‘mara kwa mara’. Kisanduku Namba 3 kinaonyesha baadhi ya maoni ya watu kuhusu bei za
vyakula na uhusiano uliopo kati ya kipato cha mtu na upatikanaji wa chakula.

SANDUKU 3: MAONI KUHUSU BEI ZA VYAKULA w

“Vyakula vinapatikana, inategemea na kipato cha mtu... Mazingira ya upatikanaji wa chakula ni
magumu kwani bei ni kubwa na kipato ni kidogo na wengine hawana kabisa kipato.”
e Kikundi Maalumu, Keko, Dar es Salaam

11



Kipengele hiki kinazungumzia njia mbalimbali za watu kujipatia riziki. Jedwali 4.2 linaonyesha kwa
muhtasari vyanzo vya kipato kwa watu wazima (4,967 wenye umri wa miaka 25-59) waliosailiwa katika
utafiti huu.

Jedwali 4.2 Kazi / Vyanzo vya Riziki

Njia za Wanaume | Wanawake S?;;:Sm Mil:inijiine hgzilei!;'?r(:i Juomla
Kujipatia Riziki % % % OZ y oAl)l %o
Kilimo, ufugaji, uvuvi 68 49 4 51 87 58
Waliojiajiri, hakuna waajiriwa 15 22 41 23 6 19
Wafanyakazi wa nyumbani /

wafanyakazi mashambani wasio na 2 17 23 11 2 10
ujira / biashara ya familia

Waajiriwa* 7 4 15 6 5 6
Wategemezi: wastaafu / wanafunzi 2 4 7 2 0 3
Waliojiari na wenye waajiriwa 3 1 6 4 0 3
Hawakuajiriwa: wanatafuta kazi 0 1 3 1 0 1
Wengineo 2 0 1 0 1 1

. 4
Waajiriwa: Sekta rasmi = 41%
Serikalini/mashirika ya umma/vyama vya ushirika/bodi za masoko = 37%
Sekta isiyo rasmi = 156%
Makanisa, mashirika ya hisani na asasi zisizo za kiserikali = 6%

Dar es Salaam 41% walikuwa wamejiajiri na 23% waliripotiwa kwamba walikuwa wafanyakazi wa
nyumbani / wafanyakazi wa familia wasio na ujira, 15% walikuwa wameajiriwa, hususan katika taasisi za
sekta rasmi. Katika maeneo mengine ya mijini 51% walijishughulisha na kilimo, pamoja na ufugaji au uvuvi
23% walikuwa wamejiajiri na 11% walikuwa wafanyakazi wa nyumbani / wafanyakazi wa familia wasio na
ujira. Watu wazima wachache waliosailiwa walisema hawakuwa na ajira, huku wengine wakiwa wa Dar es
Salaam na miji mingine. Ukosefu wa ajira ulikuwa tatizo kubwa zaidi miongoni mwa vijana, kama

itakavyoonyeshwa katika vipengele vinavyofuata vya sehemu hii.

ni mbaya zaidi sasa kuliko ilivyokuwa miaka mitatu iliyopita, 25% walisema ilikuwa ileile na 23% walisema
ilikuwa imekuwa nzuri zaidi.

Wakati mwingine kaya huamua kuwa na vyanzo mbalimbali vya kujipatia riziki kama hatua ya tahadhari
dhidi ya matatizo yanayoweza kujitokeza, ingawa utafiti uliofanywa kwa watu wazima ulibaini kuwa wengi

mbalimbali. Jijini Dar es Salaam, shughuli kuu ya ziada ya kujiongezea kipato ilikuwa kuijiajiri - 16%. Hata
hivyo, inawezekana kwamba wanafamilia wengine katika kaya za watu waliosailiwa katika utafiti huu
walichangia pia katika pato la familia kupitia njia nyingine za kujipatia riziki. Sehemu zinazofuata
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SURA YA

KILIMO

Sura hii inazungumzia shughuli zinazofanywa na wakulima ili kujipatia riziki. Nayo imegawanywa katika
makundi matatu kwa kutumia viashiria mbalimbali vya nguvu za kiuchumi kama vile rasilimali alizo
nazo mtu, ubora wa nyumba ya kuishi, upatikanaji wa huduma ya maji na vigezo vingine mbalimbali.
Neno ‘wakulima’ linajumuisha wanaume na wanawake walioarifu kuwa shughuli yao kuu ya kujipatia
riziki ni kilimo. Vigezo vilivyotumiwa hapa kupima viwango vya umaskini au utajiri vinazingatia hali ilivyo
kwa kaya nzima na siyo hali ya mtu mmoja mmoja. Hivyo basi, mambo ya ndani ya familia kama vile
kutokuwepo kwa mgawanyo sawa wa kazi, ustawi wa wanafamilia au kiwango cha rasilimali
zinazotumiwa na kila mwanafamilia hayakuzingatiwa. Makundi hayo matatu ya shughuli za kujipatia
kwanza), ‘watu wa daraja la kati’ (kundi la pili), na ‘watu wenye nafuu kimaisha’ (kundi la tatu). Makundi
haya matatu ni ya kufikirika tu. Yameundwa kwa sababu za kiuchambuzi tu. Si makundi halisi
yanayojibainisha katika jamii.

5.1 Umiliki wa Ardhi na Teknolojia ya Kilimo

ldadi ya mashamba na ukubwa wa mashamba yaliyoripotiwa katika utafiti huu kuwa yanamilikiwa na
wakulima hauonyeshi kuwepo kwa wakulima wakubwa. Wakati wakulima wa kundi la watu maskini
zaidi walilima shamba 1.9, wale wa daraja la kati na wenye nafuu kimaisha walikuwa na mashamba
2.2. Jumla ya ukubwa wa mashamba yaliyokuwa yakilimwa ulianzia ekari 4.5 kwa wakulima maskini
hadi ekari 6.4 kwa wale wenye nafuu kimaisha, sawa na tofauti ya 42%. Kikwazo kikuu cha watu
kumiliki mashamba makubwa ni aina ya teknolojia iliyotumiwa katika kulima mashamba hayo. Hivyo
basi, wakati wakulima wote walitumia zana hafifu ya jembe la mkono kwa shughuli nyingi za kilimo,
42% ya wakulima wasio maskini walitumia plau, huku robo (25%) tu ya wakulima maskini ndio
wakitumia zana hiyo. 5% tu ya wakulima wenye nafuu kimaisha ndio waliotumia trekta.

Aidha, shughuli za ukodishaji na ununuzi wa ardhi zinaonekana kuwa hazijaendelezwa kwani 82% ya
wakulima hulima mashamba yao ya asili, na chini ya 20% hukodi baadhi au mashamba yote
wanayoyalima. Hapakuwa na mwelekeo wa wakulima wenye hali bora kukodi mashamba zaidi ya
wakulima maskini. Karibu 25% ya wakulima walikuwa na vyanzo vingine vya mapato, wengi wao
wakiwa wazalishaji mali au wafanyabiashara wadogo wadogo.

5.2 Aina ya Mazao Yanayolimwa

Wakulima waliulizwa kuhusu aina ya mazao ya chakula waliyolima na iwapo kwa kiasi kikubwa mazao
hayo yalilimwa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani - rejea Jedwali 5.1 na Jedwali 5.2. Karibu wakulima
wote walilima mahindi, na 64% ya wakulima wa mahindi walisema kuwa kiasi chote au karibu chote

Jedwali 5.1 Asilimia ya Wakulima wa Mazao Makuu ya Chakula

Zao Maskini Zaidi | Daraja la Kati| Wenye Nafuu Kimaisha Wote
% % % %
Mahindi 90 92 94 92
Maharage / jamii ya kunde 49 54 62 55
Matunda / mbogamboga 37 47 52 45
Viazi 34 46 49 43
Mtama / ulezi / uwele 48 48 29 42
Mhogo 37 40 33 37
Mpunga 28 33 26 29
Ndizi 12 16 20 16
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cha mahindi yao kilikuwa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Wakulima maskini zaidi, kulinganisha na wale
wenye nafuu kimaisha, walielekea zaidi kulima mtama, ulezi, uwele, na mhogo, wakati wakulima wenye
hali bora walielekea zaidi kulima maharage, matunda na mbogamboga, viazi, na ndizi. Kwa sehemu
kubwa, wakulima walio wengi walilima mazao kwa ajili ya matumizi ya nyumbani.

Jedwali 5.2 Asilimia ya Wakulima Walioripoti Kutumia Sehemu Kubwa ya Mazao kwa

Matumizi ya Nyumbani

Zao Maskini Zaidi Daraja la Kati Wenye Nafuu Kimaisha Wote
OA) OAJ OA, OAJ
Viazi 88 87 78 84
Matunda / mbogamboga 76 81 71 76
Mtama / ulezi / uwele 71 75 72 73
Maharage / jamii ya kunde 69 69 63 67
Ndizi 67 75 57 66
Mahindi 68 68 57 64
Mhogo 59 65 67 64
Mpunga 57 55 42 51

5.3 Matatizo Makubwa Yanayowakabili Wakulima

Wakulima waliulizwa iwapo bei na upatikanaji wa pembejeo na mambo mengineyo ilikuwa tatizo katika
kipindi cha miezi kumi na miwili kabla ya kufanywa kwa utafiti huu. Jedwali 5.3 linaonyesha kwa muhtasari
majibu waliyoyatoa. Mambo kumi ya kwanza yaliyoorodheshwa katika jedwali yalitajwa kuwa ‘tatizo kuu’
na nusu au zaidi ya nusu ya watu waliosailiwa. Kwa ujumla, kulikuwa na kufanana kwa matatizo

yaliyotajwa kuwakabili watu waliokuwa katika daraja sawa la kipato.

Jedwali 5.3 Matatizo Makubua Yanayowakabili Wakulima

Matatizo Makubua Yaliyotajwa na Wakulima Maski&i Zaidi Dara]%/:a Kati |Wenye Nafé}:l Kimaisha \A{gote
Bei za pembejeo 87 87 82 85
Upatikanaji wa pembejeo 77 71 64 71
Kufaa / ubora wa pembejeo 75 72 61 70
Magonjwa, wadudu waharibifu, wanyama waharibifu 73 69 65 69
Hali ya barabara 67 67 63 66
Majira ya mvua yasiyoaminika 71 68 58 66
Bei za mazao sokoni 62 64 59 62
Ushauri wa wataalamu 68 57 55 60
Umbali wa kuyafikia masoko / gharama za usafirishaji 50 51 49 50
Upatikanaji wa habari za masoko 50 52 47 50
Ardhi yenye rutuba / mmomonyoko wa udongo 42 42 42 42
Uhaba wa ardhi ya kilimo 44 43 40 42
Mashamba kuwa mbali mbali/muda wa kuyafikia mashamba 38 40 42 40
Maji kwa umwagiliaji 43 40 35 39
Vlyama vya ushirika / vyama vya wakulima 34 35 33 34
Maghala ya kuhifadhia mazao 37 35 29 34
Uhalifu na wizi 28 29 30 29
Bodi za ununuzi wa mazao 22 26 24 24
Ushuru, kodi, makato 19 19 16 18
Udhibiti wa serikali za mitaa 12 15 14 13
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5.4 Matumizi ya Mbolea na Pembejeo Nyinginezo

Wakulima walio wengi hawajawahi kamwe kutumia mbolea za kemikali, au pembejeo nyingine za
kemikali, au mbegu zilizoboreshwa. Miongoni mwa watu wenye kipato cha daraja la kati, wachache sana
ndio waliowahi kutumia pembejeo hizi, na wachache wamewahi kutumia dawa za kemikali za kuua
wadudu waharibifu wa mazao ya kilimo na sumu za mimea. Zaidi ya theluthi mbili, 69%, ya wakulima
wenye nafuu kimaisha pia hawajawahi kamwe kutumia mbolea za kemikali.

Jedwali 5.4 Matumizi ya Pembejeo Asilia na za Kibiashara katika Kilimo

“P":r:]”b'g}zzyfa Kilimo M‘;\{e,akl?:r/:j'rzn;di Evfr'éﬁ'%'/:fé.ax"éf. Vr\@l;ﬂ L' r%?mv:fsnry: Wtf/?e
Mbolea za Kemikali

Makubwa 0 1 9 3
Kiasi karibu kilekile 1 4 10 5
Kiasi kidogo 1 5 12 6
Hawajawahi kutumia 98 90 69 86
Madawa ya Kilimo ya Kemikali

Makubwa 2 5 9 3
Kiasi karibu kilekile 6 12 19 12
Kiasi kidogo 8 11 12 10
Hawajawahi kutumia 84 72 60 72
Mbolea za Asili

Makubwa 11 17 16 15
Kiasi karibu kilekile 12 17 19 16
Kiasi kidogo 7 10 14 10
Hawajawahi kutumia 70 56 52 60
Mbegu Zilizoboreshwa

Makubwa 3 6 11 7
Kiasi karibu kilekile 3 9 14 9
Kiasi kidogo 4 8 9 7
Hawajawahi kutumia 89 76 66 77

5.5 Ushauri wa Kitaalamu Unaotolewa kwa Wakulima

Jedwali 5.5 linaonyesha kiwango cha ushauri ambacho wakulima walikipata kutoka kwa wataalamu wa
kilimo wa serikali na wa sekta binafsi katika kipindi cha mwaka mmoja kabla ya kufanywa kwa utafiti huu.
Ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa huduma za kitaalamu kwa wakulima ulikiwva mdogo sana. ldadi
ndogo tu ya wakulima - maskini kwa matajiri - ndiyo waliopata ushauri wa kitaalamu. Mathalani, wakati wa
usaili wa vikundi mkoani Lindi, wakulima walieleza kuwa wanajua kwamba kuna bwana shamba ambaye
jukumu lake ni pamoja na kuwapa ushauri wa kitaalamu na huduma nyinginezo, lakini ziara zake
hazitabiriki, na wakulima wengi hawapati ushauri wowote wa kitaalamu mwaka hadi mwaka (rejea
maelezo yaliyonukuliwa kwenye Kisanduku Namba 4).

Jedwali 5.5 Ushauri wa Kitaalamu kwa Wakulima

Ushauri wa Kitaalamu Maskini Zaidi Daraja la Kati Wenye Nafuu Kimaisha Wote
kwa Wakulima % % % %
Je, ulipokea ushauri wowote kutoka kwa mtaalamu wa kilimo wa serikali (mwaka jana)?

Ndiyo 18 24 22 21
Hapana 82 76 78 79
Je, ulipokea ushauri wowote kutoka kampuni binafsi (mwaka jana)?

Ndiyo 1 3 3 2
Hapana 99 97 97 98




SANDUKU 4: UPATIKANAJI WA HUDUMA ZA USHAURI WA KITAALAMU KWA WAKULIMA N

e Kikundi Maalumu, Lindi
. 4

5.6 Masoko

Washiriki waliulizwa kuhusu namna wanavyouza mazao yao makuu ya biashara. Njia iliyotumiwa na wengi
wa wakulima maskini na wale wenye nafuu kimaisha ni kuwauzia wanunuzi binafsi, ikifuatiwa na kuwauzia
moja kwa moja walaji au masoko yaliyo kwenye maeneo husika. Wakulima wachache waliuza mazao yao
kwenye vyama vya ushirika. Kisha wakulima waliulizwa kuhusu njia waliyoipendelea katika kuuza mazao
yao. Theluthi moja, 30%, ya wakulima waliosailiwa hawakuwa na chaguo maalumu kwa suala la kuuza
mazao yao, idadi karibu sawa na hiyo (21% hadi 26%) walipendelea vyama vya ushirika, wanunuzi
binafsi, au njia mseto za kuuza mazao. Hakukuwa na tofauti kubwa ya maoni kati ya wakulima maskini
na wale wenye nafuu kimaisha. Ni jambo la kutia moyo kuona kuwa karibu robo (23%) ya wakulima bado
walipendelea kuuza mazao yao kwenye vyama vya ushirika pekee, na wengine 21% walipendelea mseto
baina ya vyama vya ushirika na wanunuzi binafsi katika kuuza mazao, hali inayoonyesha kuwa wakulima
- maskini na wasio maskini - hawakufurahishwa na kitendo cha kuanguka kwa mfumo wa vyama vya
ushirika.

5.7 Mwelekeo wa Utoaji wa Huduma za Kilimo

Wakulima walizidi kuulizwa kuhusu mwelekeo waliouona katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita katika
utoaji wa huduma za kilimo, iwe huduma hizo zilitolewa na serikali au watu binafsi.

Jedwali 5.6 Mwelekeo wa Upatikanaji wa Huduma za Kilimo, Mabadiliko kwa Miaka

Mitatu lliyopita, kwa Kiwango cha Umaskini kwa Mtu Mmoja Mmoja

Wakulima Wakulima wa Wakulima Wenye

Upatikanaji wa Huduma za Kilimo Masklg}: Zaidi Darajg/‘l‘a Kati Nafuu ‘I)(/(l)malsha
KM HM | HD | Sj [KM|HM HD | Sj |KM | HM | HD | Sj
Upatikanaji wa mbolea 7 31 (31 | 311132322521 |32]30]|17
Bei ya mbolea 2 24 | 36 | 38| 2 |24 |44 |29 | 5 | 25 |50 21
Upatikanaji wa dawa za kilimo za kemikali 7 |30 |3 28|11 |31 [35|22]|20 |29 |34|16
Bei ya dawa za kilimo za kemikali 2 22 |43 | 33| 3 | 25|47 |26 | 6 |24 |51]|19
Upatikanaji wa mikopo 3 | 21140 | 37| 4 |23 |42 (32| 7 |23 |41|28
Gharama za mikopo 0 15|27 |57 2 | 15|32 |52 | 2 | 16 | 31 | 51
Utendaji wa bodi ya mazao 1 1519 |75 1 |19 (10|70 1 |16 | 12|71
Utendaji wa wanunuzi binafsi 5 | 25133 [38| 7 |3 (3 |31| 8 |25|3|32
Utendaji wa vyama vya ushirika 2 18118 | 62| 3 |22 |19 |56 | 3 | 18 | 21|58
Bei za mazao 4 | 24|47 | 25| 7 |29 |46 (19| 7 |25 | 45|23
Kodi / ushuru / makato 6 | 3|19 |40| 7 |36 |21|36| 9 |36 |16 |39
Ushauri wa kitaalamu 9 |36 |41 | 14|13 |37 |33|17 |12 |33 |36|19
Upatikanaji wa habari za masoko 5 35132 |28| 6 |37 |31 |26| 6 |34 |35]|25

Ufunguo: KM = Kuna Mabadiliko HD = Hali ni Duni Zaidi
HM = Hakuna Mabadiliko Sj = Sijui

16



Jedwali 5.7 Mwelekeo wa Upatikanaji wa Huduma za Kilimo, Mabadiliko kwa Miaka Mitatu

lliyopita
Kuna Hakuna Halini | g
Huduma Mab?dlllko Mabadiliko | Duni Zaidi %
%o % %
Upatikanaji wa mbolea 13 31 31 24
Bei ya mbolea 3 24 43 30
Upatikanaji wa dawa za kuua wadudu waharibifu / mimea / kuvu 13 30 35 22
Bei ya dawa za kuua wadudu waharibifu / mimea / kuvu 4 23 47 26
Upatikanaji wa mikopo 4 22 41 33
Gharama za mikopo (riba na ratiba ya kuirejesha) 1 15 30 54
Utendaji wa jumla wa bodi za uuzaji wa mazao nje ya nchi 1 16 10 72
Utendaji wa jumla wa wanunuzi binafsi wa mazao 7 25 34 34
Utendaji wa jumla wa vyama vya ushirika 3 19 19 59
Bei za kuuzia mazao / mifugo 6 26 45 23
Kodi / ushuru / makato mengine 7 35 19 39
Huduma za ushauri wa kitaalamu katika kilimo / ufugaji 11 35 36 17
Upatikanaji wa habari za masoko, bei 6 35 33 26

Wakulima walio wengi ama waliona huduma, mawakala au masoko yaliyo mengi yakiwa hayapigi hatua
kubwa za mabadiliko katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, au hawakutoa maoni yoyote. Kwa wale
walioripoti kuwepo kwa mabadiliko, wengi zaidi miongoni mwao waliona kuwepo kwa mabadiliko hasi
badala ya mabadiliko chanya. Wakulima maskini zaidi walikosoa zaidi mabadiliko hayo kulinganisha na
wakulima wenye hali bora kimaisha. Chini ya 10% ya wakulima maskini walidai kuwepo kwa mabadiliko
yaliyoleta hali bora. Kushuka kwa bei za kuuzia mazao na kupanda kwa bei za kununulia mbolea na
madawa ya kilimo ni mambo yaliyolalamikiwa mara kwa mara na wakulima wa makundi yote matatu ya
vipato. Kwa namna iliyo tofauti, baadhi ya wakulima wenye hali bora kimaisha walidai kulikuwepo
kuboreshwa kwa hali ya upatikanaji wa mbolea na pembejeo nyingine za kemikali, na huduma za ushauri
wa kitaalamu. Mabadiliko haya yalitajwa hata hivyo yalipingwa na idadi kubwa zaidi ya wakulima
waliosema kulikuwa na hali ya kudorora kwa shughuli za kilimo.

5.8 Msaada wa Serikali kwa Wakulima

Licha ya sera ya serikali ya kusambaza pembejeo za kilimo zilizowekewa ruzuku, kuongeza shughuli za
utafiti wa mazao na kuwashawishi wakulima kutumia matokeo ya tafiti hizi kupitia kwenye ushauri
unaotolewa na wataalamu wa kilimo, 75% ya wakulima walidai kuwa serikali haiwapatii huduma yoyote
ile. Aidha, kuna tofauti kubwa sana ya maoni miongoni mwa wakulima wa madaraja tofauti ya vipato,
ambapo zaidi ya 82% ya wakulima maskini wanadai kuwa serikali haiwapi huduma yoyote kulinganisha
na 66% ya wakulima wenye nafuu kimaisha.

Jedwali 5.8 Msaada wa Serikali kwa Wakulima

Msaada wa Serikali Maskll;: Zaidi Daraj?%!a Kati | Wenye Nafgzl Kimaisha \A{;ole
Hakuna msaada 82 76 66 75
Huweka ruzuku kwenye mbolea 1 5 15 7
Husambaza mbegu zilizoboreshwa 4 6 6 5
Masoko 2 4 3 3
Hutoa mikopo 1 1 1 1
Ushauri wa kitaalamu 1 3 2 2
Mengineyo 2 1 1 1
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 7 4 5 6
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Mwishowe, kwenye swali lililowataka kutoa maoni yao, wakulima waliulizwa: “Ni jambo lipi moja muhimu
zaidi ambalo serikali inaweza kulifanya ili kuwasaidia wakulima kama ninyi?” - Jedwali 5.9. Kwa idadi
kubwa mno, jibu lililotolewa na wakulima wengi zaidi, 42%, lilikuwa kuboreshwa kwa upatikanaji wa
pembejeo za kilimo, hususan mbolea. Hali hiyo inaeleweka, ukizingatia kwamba kuna mahitaji makubwa
sana ya pembejeo za kilimo na ukweli kwamba tayari serikali imeonyesha dhamira ya kuongeza
upatikanaji wa mbolea iliyowekewa ruzuku kwa ajili ya wakulima.

Jedwali 5.9 Msaada Kutoka Serikalini Wanaoupendelea kwa Wakulima lli Kuongeza Uzalishaji

Katika Kilimo

Misaada Inayopendelewa Maskini Zaidi | Daraja la Kati | Matajiri | Wote
Kutoka Serikalini % % % %
Kuongeza upatikanaji wa pembejeo 43 42 42 42
Mikopo 21 19 16 19
Zana za kilimo 9 10 12 11
Kutafuta, kuboresha masoko ya mazao 8 7 7 7
Hakuna jibu lililotolewa / Sijui / Sihitaji msaada wa serikali 6 8 9 7
Kuboresha elimu, ushauri wa kitaalamu 7 7 7 7
Mengineyo 3 3 4 3
Bei nzuri zaidi za mazao 1 1 1 1
Kuboresha miundombinu 1 2 1 1
Punguzo la kodi kwa wakulima 1 1 1 1

5.9 Wafugaji na Wakulima Wanaojishughulisha na Ufugaji

Jumla ya wafugaji 616 walifanyiwa utafiti na kuulizwa maswali kuhusu masuala na matatizo sawa na yale
waliyoulizwa wakulima. Mifugo ya kienyeji ambayo huchungwa au hujitafutia chakula yenyewe, kama vile
ng'ombe, kondoo, mbuzi na kuku, ndiyo wanyama wanaofugwa zaidi na wafugaji hawa. Ng'ombe wa
kienyeji ambao huchungwa kwenye maeneo ya wazi ni wanyama waliofugwa na 62% ya wafugaji
waliosailiwa, mbuzi na kondoo walifugwa na 58% ya wafugaji, huku kuku wakifugwa na 56% ya wafugaji
hao. Wafugaji wachache sana waliosailiwva walikuwa wakiifungia na kuiletea mifugo yao chakula
nyumbani, 3%.

Wafugaji waliulizwa iwapo kulikuwa ma masuala mahususi yaliyokuwa yakitatiza shughuli zao za kujipatia
riziki katika kipindi cha miezi kumi na miwili kabla ya kufanywa kwa utafiti huu.

Jedwali 5.10 Matatizo Yanayowakabili Wafugaji

Matatizo Yanayowakabili Wafugaji Tatiz(:;o Kuu Tatizo%Dogo Siyo ;};atizo Hair:;l:usu
Bei ya madawa / huduma za mifugo 78 8 11 3
Ukosefu wa huduma za mifugo 63 9 27 1
Ushauri wa kitaalamu 58 11 29 2
Ukame 54 15 27 3
Magonjwa, wadudu na wanyama wanaoshambulia mifugo 53 21 23 2
Umbali wa kuyafikia masoko / gharama za usafirishaji 49 14 28 9
Bei ya kuuzia mifugo 48 17 28 8
Ukosefu wa maeneo ya malisho 39 16 38 7
Ukosefu wa habari za masoko 38 19 36 7
Huduma za vyama vya ushirika / vyama vya wakulima 26 9 24 41
Wizi na uhalifu 22 19 57 1
Udhibiti wa serikali za mitaa 13 11 56 20
Ushuru, kodi na makato 13 14 44 30
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‘Tatizo kuu’ lililotajwa na wafugaji walio wengi ni gharama kubwa za madawa na huduma za mifugo.
Ukosefu wa huduma za mifugo na ushauri wa kitaalamu, ukame, magonjwa, umbali mrefu wa kuyafikia
masoko, bei ndogo ya kuuzia mifugo yao, ukosefu wa maeneo ya malisho na ukosefu wa habari za
masoko yalitajwa pia kuwa miongoni mwa matatizo yanayowakabili wafugaji.

Kama ilivyokuwa kwa wakulima, wafugaji pia waliulizwa iwapo walipata ushauri wa kitaalamu. Karibu 41%
ya wafugaiji waliosailiwa walipokea ushauri katika kipindi cha mwaka mmoja kabla ya kufanywa kwa utafiti
huu, idadi ambayo ni kubwa sana katika kupata ushauri wa kitaalamu ikilinganishwa na ile ya wakulima.
Hata hivyo, nusu ya wafugaji waliosailiwa walikuwa hawajawahi kamwe kupata ushauri wa kitaalamu.
Maelezo yanayofuata yanatoa maoni ya washiriki kutoka maeneo ya wafugaji kuhusu kuwepo kwa
urasimu katika kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za ufugaji na upatikanaji wa huduma za ushauri wa
kitaalamu.

SANDUKU 5: MATATIZO YA ARDHI NA USHAURI WA KITAALAMU KWA WAFUGAJI N

“Maeneo ya kulima hakuna, ni machache mno. Matatizo tunayopata kuhusiana na upatikanaji wa ardhi ni ule
urasimu wa kufuatilia kugawiwa ardhi. Mambo haya yanaanzia wilayani badala ya kuanzia maeneo ya kata na

kwetu.”
e Kikundi Maalumu, Manyara

“Mtaalamu aliyepo hapa ni wa serikali ila ukimhitaji ni mpaka umfuate na umlipe... Mshauri wa mifugo hapa

hayupo kabisa ila ukihitaji ni mpaka uende myjini na ni mbali na utamleta kwa gharama zako. Hivyo ushauri kwa

kilimo na mifugo ni adimu hapa.”

¢ Kikundi Maalumu, Tanga.
4

Ingawa zaidi ya 40% ya wafugaji waliarifu kuwa walipata ushauri wa kitaalamu, walipoulizwa kuhusu
mambo ambayo serikali inayafanya katika kuwasaidia, 76% walisema serikali haikuwa ikifanya chochote
cha kuwasaidia (Jedwali 5.11). Wafugaji wachache tu ndiyo waliotaja huduma ya ushauri wa kitaalamu.
Hii inamaanisha kuwa ama huduma hizi hazithaminiwi sana au kwamba zinatolewa na sekta binafsi au
asasi zisizo za kiserikali. Hali hii pengine inamaanisha kuwa wataalamu kutoka serikalini huonekana pale
tu kunapokuwa na mlipuko wa magonjwa ya wanyama (kama vile Homa ya Bonde la Ufa) na si kwa ajili
ya kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wafugaji kila wakati. Walipoulizwa ni jambo lipi serikali inapaswa
kulifanya ili kuwasaidia wafugaji, jibu lililotolewa mara kwa mara na wafugaji wapatao theluthi moja ya
wale waliosailiwa lilikuwa kuongezwa kwa upatikanaji wa huduma za chanjo na madawa ya mifugo, na
kusema kuwa wao (kama walivyosema pia wakulima) bado wanaichukulia serikali kuwa ndiyo mhusika
mkuu katika kusambaza huduma za mifugo.

Jedwali 5.11 Msaada wa Serikali katika Kuboresha Shughuli za Ufugaji

Msaada Unaotolewa na Serikali %
Hakuna 76
Ushauri wa kitaalamu

Punguzo la bei za madawa ya mifugo

Mikopo ili kununua mifugo

9
4
Mengineyo 3
3
4

Hakuna jibu lililotolewa
\_______________________________________________________________________________________________ 4
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Jedwali 5.12 Msaada kutoka Serikalini Wanaoupendelea Wafugaji

Msaada Wanaoupendelea Wafugaji %
Kuongeza upatikanaji wa chanjo na madawa ya mifugo 31
Ushauri wa kitaalamu 16
Tiba ya mifugo 13
Majosho 11
Mikopo 9
Hakuna jibu lililotolewa 7
Kupunguza bei, kutoa madawa bure 6
Mengineyo 6

5.10 Wavuvi

Utafiti huu uliomba maoni kutoka kwa wavuvi 32 wa maji chumvi na 42 wa maji baridi kuhusu shughuli zao
za kujipatia riziki. Theluthi moja tu ya wavuvi hawa ndio waliokuwa wakiifanya kazi hii kama kazi ya
kudumu, na waliobaki walijishughulisha pia na kilimo, ufugaji, au biashara ndogondogo. Wengi wao, 76%,
walikuwa wanamiliki, wanachangia, au wanakodi mitumbwi kwa ajili ya shughuli zao za uvuvi. Wakati zaidi
ya nusu ya wavuvi (57%) walimiliki, kuchangia au kukodi nyavu za kuvulia samaki, kuna wachache sana
waliomiliki zana nyingine yoyote ya uvuvi. Walio wengi, 72%, walifanya shughuli za uvuvi kwa kushirikiana

na mvuvi mwingine mmoja au zaidi.

Walipoulizwa kuhusu mwelekeo wa upatikanaji wa samaki, 70% walisema kiwango cha upatikanaji wa
samaki kilikuwa kinashuka, na 16% tu ndiyo waliosema kuwa kiwango kilikuwa kinaongezeka. Kwa
waliosema kuwa upatikanaji wa samaki ulikuwa ukipungua, nusu yao (51%) walisema sababu ilikuwa ni
kuwepo kwa wavuvi wadogo wengi kupita kiasi, ingawa nusu nyingine hawakukubaliana nao kuwa hii
ndiyo iliyokuwa sababu. Kulikuwepo pia kutofautiana kwa maoni iwapo wavuvi wanaotumia nyavu zenye
matundu madogo madogo ndio waliokuwa wakisababisha ukosefu wa samaki. Wavuvi wachache zaidi
walitaja uvuvi wa kibiashara, ujio wa wavuvi kutoka maeneo mengine, nha matumizi ya baruti kama sababu
za kushuka kwa mavuno ya samaki. Walipoulizwa kuhusu matatizo yanayowakabili wavuvi, karibu nusu
(47%) walisema kuwa matumizi ya ‘nyavu za mtando’ husababisha matatizo. Kisanduku Namba 6
kinaonyesha baadhi ya maoni kuhusu matatizo yanayowakabili wavuvi.

SANDUKU 6: VIKWAZO KATIKA UVUVI N

“Samaki wanapungua sana, kila siku wanapungua sana. Hali imeshuka kupita kiasi — kwa uvuvi wa mishipi.
Sababu: Tuliingiliwa na uvuvi endelevu unaitwa mtando.”
e Kikundi Maalumu, Lindi

“Serikali inalazimisha tukavue vina virefu wakati nyavu zetu ni chakavu, na boti tunazotumia ni zile za

kuendesha kwa mkono hivyo kuongeza umaskini hapa kwetu.”

e Kikundi Maalumu, Tanga
\_____________________________________________________________________________________J

Walipoulizwa iwapo wanapendelea kuuza samaki nje ya nchi au kuuza kwa masoko ya ndani pekee,
wavuvi wengi - 53%, walipendelea kuuza nje huku 38% wakipendelea soko la ndani. Sababu kubwa
iliyotajwa na walio wengi ni mapato makubwa yanayotokana na mauzo ya bidhaa nje ya nchi
ikilinganishwa na mauzo ya ndani.

Mwishowe, wavuvi waliulizwa (swali lililowataka kutoa maoni yao) kuwa ni msaada upi ambao serikali
inautoa katika kuboresha shughuli za uvuvi na serikali ifanye nini ili kusaidia kuboresha shughuli za uvuvi.
Zaidi ya 80% ya wavuvi waliosailiwa walisema kuwa serikali haifanyi chochote katika kuboresha shughuli
za uvuvi huku idadi ndogo tu, 5%, wakitaja kuzuiwa kwa matumizi ya nyavu zenye matundu madogo.
Jedwali 5.13 linaonyesha maoni kuhusu aina ya misaada kutoka serikalini inayopendelewa na wavuvi ili
kuboresha uvuvi. Wavuvi walio wengi walijibu kwamba wangependa serikali iwapatie vitendea kazi kama
vile injini na nyavu, huku wachache tu ndio wakitaja ‘elimu’, jukumu ambalo ni dhahiri kabisa serikali
inabidi ilitekeleze.
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Jedwali 5.13 Msaada kutoka Serikalini Wanaoupendelea Wavuvi Kuboresha

Viwanda vya Samaki

Msaada Inayohitajiwa kutoka Serikalini %
Kuwapa wavuvi zana za uvuvi (nyavu) 34
Kuwapa wavuvi injini za boti / mitumbwi 22
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 14
Mikopo 9
Mengineyo 9
Elimu kuhusu ufugaji na hifadhi ya samaki 8
Kuzuia uvuvi haramu 4

5.11 Matumizi ya Maliasili

maswali kadhaa kuhusu namna wanavyotumia maliasili katika kuboresha maisha yao.

Jedwali 5.14 Matumizi ya Maliasili

Maliasili Hupa(t’z Bure Hurlznua Hawg/:umii
Nyasi / makuti kwa kuezekea 42 35 23
Miti ya kujengea nyumba 32 54 14
Mitishamba kwa ajili ya dawa 31 40 29
Matunda pori, jamii ya njugu, asali, matunguu 27 42 31
Ukindu wa kusukia mikeka, matandiko 20 51 29
Miti ya kujengea maboma, ua wa kuzunguka shamba 10 38 52
Vyombo vya nyumbani na vya kuhifadhia 9 76 15
Miti / mbao za kutengenezea vigoda, viti, meza, vitanda 7 83 10
Nyama ya wanyama pori 6 22 72
Samaki 3 84 13
Miti / mbao za kutengenezea mitumbwi, ngalawa, mashua / boti 2 6 92
Ala za muziki 2 15 83
Vifaa vya uchongaji na sanaa za mikono 2 19 79

Nyasi / makuti kwa ajili ya kuezekea nyumba, stoo na mabanda mara nyingi hupatikana bure pasipo
gharama yoyote. Karibu 20% hadi 32% ya wananchi waliosailiwa walijipatia bure chakula mwitu na
ukindu, dawa za mitishamba na miti ya kujengea, huku 40% hadi 54% ya wananchi waliosailiwa
walinunua vitu hivi. Wakazi wachache tu wa mijini ndio walioweza kujipatia bure badala ya kununua
baadhi ya maliasili hizi (kama vile mbao / miti, vyombo vya nyumbani, samaki, nyama pori, ala za muziki,
vifaa vya sanaa ya uchongaji).
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SURA YA

VYANZO VYA RIZIKI KWA VIJANA

Jumla ya vijana 974 wenye umri wa miaka 15 hadi 24 waliokuwa tayari wamemaliza masomo yao
shuleni waliulizwa maswali kuhusu kazi wanazozifanya ili kuendesha maisha yao na matatizo makuu
wanayokumbana nayo. Kulikuwa na vijana 620 wa kike na 354 wa kiume.

6.1 Hali ya Uchumi kwa Vijana

Awali, yalirekodiwa maelezo mafupi yahusuyo kazi wanazozifanya vijana ambao tayari wamemaliza
shule, kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali 6.1. Karibu theluthi moja ya vijana, 35%, hawakuwa na
ajira, mara nyingi wakiishi nyumbani na wazazi wao au ndugu zao. Vijana wengine 31% wa kiume na

inawezekana kwamba idadi kubwa tu ya wale waliojibainisha kuwa ‘wafanyakazi wa nyumbani’ au
‘mama wa nyumbani’ walikuwa wanajishughulisha na kilimo pia.

Hali ya Uchumi Wa Kiume Wa flke e
Wasio na ajira 33 35 35
Kazi za vijijini 31 23 26
Waliojiajiri 13 10 11
Wafanyakazi wa nyumbani 2 16 11
Vibarua / wafanyakazi wa muda 11 5 7
Waajiriwa 6 6
Waliojiari na wenye waajiriwa 3 2 2
Wengineo 1 2 2

6.2 Mwelekeo wa Hali yao ya Uchumi

Vijana waliomaliza shule waliulizwa kuhusu mabadiliko ya hali yao kiuchumi ikilinganishwa na ile
waliyokuwa nayo miaka mitatu iliyopita. Majibu ya walio wengi, karibu 39%, ni kwamba hali yao
haikuwa imebadilika (Jedwali 6.2). Kwa ujumla, 32% ya vijana waliomaliza shule wanaichukulia hali
yao kiuchumi kuwa imeshuka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita (imeshuka sana au imeshuka
kidogo) na 26% wanaona kuwa imeimarika. Maoni ya vijana wa kike na wa kiume yalikaribia kufanana.

Jedwali 6.2 Mwelekeo wa Hali ya Uchumi kwa Vijana

Mabadiliko ya Hali ya Uchumi | Dar es Salaam | Miji Mingine | Vijijini | Wa Kiume | Wa Kike | Wote
kwa Miaka Mitatu lliyopita % % % % % %
Imeshuka sana 15 18 15 19 18 18
Imeshuka kidogo 14 13 14 13 14 14
Haijabadilika 40 31 41 39 38 39
Imeimarika kidogo 27 32 27 27 24 25
Imeimarika sana 1 1 1 0 2 1
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 2 5 3 3 4 4

Walipoulizwa kubainisha mabadiliko yao kiuchumi kwa siku za karibuni, 79% ya vijana waliosailiwa
hawakuweza kutaja mabadiliko yoyote. Vijana wa kike walielekea zaidi kusema ‘hakuna mabadiliko’
kuliko vijana wa kiume (Jedwali 6.3).
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Jedwali 6.3 Mabadiliko ya Siku za Karibuni katika Maisha ya Vijana

Mabadiliko Makubwa Dar eso/ialaam Miji I\(I)I/ingine ViLi/iini Wa Ig/iume Waozike \I\{;ole
Hakuna mabadiliko 75 79 83 75 82 79
Kipato kimeongezeka 8 4 5 8 5 6
Nimenunua bidhaa za kudumu 7 7 3 7 4 5
Nimemaliza shule 5 6 3 5 4 5
Mengineyo 5 3 4 3 5 4
Nimenunua shamba / kiwanja 1 1 2 2 1 1

Matarajio ya vijana kiuchumi yanaonyeshwa katika Jedwali 6.4. Karibu robo ya vijana wa kiume (23%) na
31% ya vijana wa kike hawakuwa na uhakika. Kwa wale waliotoa maoni yao, wengi wao - 70% kwa vijana
wa kiume na 66% kwa vijana wa kike - walitarajia kupata maisha mazuri zaidi katika kipindi cha miaka

Jedwali 6.4 Matarajio ya Vijana Kiuchumi

Matarajio ya Kiuchumi kwa Miaka Dar es Salaam | Miji Mingine | Vijijini | Wa Kiume | Wa Kike | Wote
Mitatu ljayo % % % % % %
Hali itakuwa mbaya zaidi 6 8 5 6 4 5
Hali itakuwa mbaya kidogo 2 2 2 3 2 3
Hali itabaki vilevile 19 15 19 13 18 16
Hali itakuwa nzuri kidogo 38 36 37 43 34 37
Hali itakuwa bora zaidli 12 14 11 11 12 12
Sijui / Hakuna jibu lililotolewa 25 26 25 23 31 28

6.3 Matatizo Yanayowakabili Vijana

Kupata kazi ni tatizo kubwa lililowaumiza vichwa vijana nchini kote, kama ilivyoonyeshwa na 63% ya
vijana waliosailiwa (Jedwali 6.5). Wengi walisema kuwa wangeendelea na masomo yao kama wangepata
rasilimali. Baadhi ya mambo yalibainishwa kuwa ni matatizo ‘makubwa’, lakini hakuna hata moja miongoni
mwa hayo lililotajwa na vijana walio wengi. Kama yalivyokuwa majibu ya ndugu zao wenye umri wa utu
uzima, baadhi ya vijana (47%) pia yalitaja kuwa gharama za maisha, ambazo zilipimwa kwa kuangalia bei
ya chakula na bidhaa nyingine za msingi kuwa ni tatizo kubwa; na wengine (39%) walitaja kipato kidogo

barabara na ukosefu wa mikopo na matatizo ya huduma ya maji.

Kwa ujumla, hakukuwa na tofauti kubwa sana ya maoni kati ya wavulana na wasichana ingawa wavulana
walilalamika zaidi kuhusu kazi, mazingira ya kufanyia kazi na kipato ikilinganishwa na wasichana.

Jedwali 6.5 Matatizo Yanayowakabili Vijana

Matatizo Makuu Daresozalaam Miji I\(I)I/:nglne Vllog,lnl K&t)e
Upatikanaji wa kazi 63 67 61 63
Bei kubwa ya chakula na bidhaa nyingine za msingi 46 45 48 47
Mazingira duni ya kazi / kipato kidogo 36 40 40 39
Hali ya barabara zinazotumiwa mara nyingi 37 52 69 54
Upatikanaji wa mikopo 41 47 51 47
Maji kwa kilimo na mifugo 8 26 44 27
Upatikanaji wa ardhi na pembejeo za kilimo 8 33 39 26
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SURA YA

KULINGANISHA NA MATOKEO MENGINE YA
UTAFITI WA MWAKA 2003 NA 2007 KUHUSU
KUKUZA UCHUMI NA KUPUNGUZA
UMASKINI

Sura hii inaripoti ulinganifu mpana wa taarifa ya matokeo ya Utafiti wa Maoni ya Watu na yale ya Utafiti
wa Sera na Utoshelevu wa Huduma uliofanywa Septemba 2003 (REPOA, 2003). Jedwali 7.1
linazungumzia masuala yanayohusiana na kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato.

Tafiti hizi zina matokeo yanayofanana hasa katika idadi ya wananchi wanaoona kuwa hali yao kiuchumi
imedorora. Bei kubwa ya chakula na bidhaa nyingine muhimu ni matatizo mawili makubwa
yaliyobainishwa na tafiti zote mbili, ingawa idadi ya watu waliosema hivyo ni kubwa zaidi katika utafiti
huu - 67% kwa bei ya chakula na 69% kwa bei ya bidhaa nyingine muhimu - ikilinganishwa na idadi
ya watu waliosema hivyo katika Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma - 63% kwa bei ya chakula
na 58% kwa bei ya bidhaa nyingine muhimu. Inaonekana dhahiri kuwa watu wengi wanaona ongezeko
kubwa la bei ya bidhaa isiyo chakula.

Tafiti zote mbili zinaonyesha kuwepo kwa kiwango kidogo sana cha fursa za ajira, hususan mijini.
Matatizo kuhusu upatikanaji na bei kubwa ya kuni na mkaa yanatajwa kuwa yameongezeka katika

kipindi cha miaka minne iliyopita, na katika utafiti wa mwaka 2007, zaidi ya nusu ya watu wazima
waliosailiwa walilitaja jambo hili kuwa ni tatizo kubwa.

Jedwali 7.1 Matatizo Makuu kwa Madaraja kama Yalivyoripotiwa Mwaka 2003 na 2007

Dar es Salaam Maeneo ya Vijijini Kote
2003 2007 2003 2007 2003 2007
Bei ya chakula Bei ya chakula Bei ya chakula Barabara Bei ya chakula Bidhaa za msingi
Ajira Bidhaa za msingi Bidhaa za msingi Bidhaa za msingi Bidhaa za msingi Bei ya chakula
Bidhaa za msingi Kazi Ukame Bei ya chakula Ajira Barabara
Kodi ya nyumba Kuni Ajira Kuni Ukame Ajira
- Umeme Kuni Masoko / huduma Kuni Kuni
- - Masoko / huduma Umeme Masako / huduma Umeme

Angalizo: ‘Masoko / huduma’ humaanisha umbali / upatikanaji
Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma (2003) ulihoji wakuu wa kaya; Utafiti wa Maoni ya Watu (2007)
ulihoji watu wazima wanaume kwa wanawake.

Mwaka 2003 utafiti uliendeshwa katika mikoa mbalimbali

Matokeo ya utafiti wa Pew Global Attitudes Project (Aprili 2007)* yanaonyesha kuwa 52% vya
Watanzania waliosailiwa kitaifa waliichukulia hali yao kiuchumi wakati huo kuwa ‘nzuri’ au ‘nzuri sana’
kulinganisha na 47% walioichukulia kuwa ‘mbaya’ au ‘mbaya sana’. Idadi kubwa kidogo ya wananchi
waliosailiwa walisema kwamba walikuwa na hali bora zaidi miaka mitano iliyopita kuliko sasa, 38%,
kulinganisha na 34% waliosema kinyume chake. Katika utafiti huo wa Pew, karibu nusu ya watu
waliosailiwa (46%) walidhani kwamba watu wa kizazi kijacho watapata shida zaidi kuliko wale wa
kizazi cha sasa, wakati 36% walisema watakuwa na hali bora zaidi.

4 Rejea tovuti: www.pewglobal.org kwa taarifa za utafiti
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Jambo lingine muhimu linalotokana na kulinganisha matokeo ya tafiti hizi linahusu umiliki wa simu,
hususan simu za mkononi. Kwa kulinganisha na matokeo ya Utafiti wa Sera na Utoshelevu wa Huduma
(2003), inaonyesha kuwa idadi ya wananchi wanaomiliki simu imeongezeka zaidi ya mara nne, kutoka 8%
mwaka 2003 hadi 35% mwaka 2007.

Hata hivyo, maoni kuhusu hali aliyonayo mtu huathiriwa na watu wengine wanaomzunguka. Watu
wanapoona wenzao wanapiga hatua za maendeleo haraka kuliko wao, wanaweza kuchukulia kuwa hali
yao imeshuka (ingawa ni kweli kushuka huko kunaweza kuwa ni kwa hadhi au ‘mtu kujishusha pindi
anapojilinganisha na mwenzake’). Kwa hakika, kuongezeka kwa hali ya kutokuwepo usawa miongoni
mwa watu kunaweza hata kudhoofisha hatua za dhati zilizopigwa katika kuboresha hali ya maisha. Utafiti
wa Sera na Utoshelevu wa Huduma (2003) pamoja na tafiti nyingine nyingi zinaonyesha kuwa Watanzania
wengi mno wanaona kuwa kuna ongezeko la hali ya kutokuwepo kwa usawa miongoni mwa watu. Katika
utafiti wa Maoni ya Watu (2007), kwa kila Mtanzania mmoja mwenye umri wa utu uzima anayeona
kuimarika kwa hali yake kimaisha, kuna wengine wawili wanaoona kuwa hali yao imekuwa duni zaidi.

Hata hivyo, kiwango halisi cha umaskini katika kaya na hali ya kutokuwepo kwa usawa miongoni mwa
watu hakiwezi kubainishwa katika utafiti huu. Takwimu za Utafiti wa Bajeti ya Kaya zinaonyesha kuwa hali
ya kutokuwepo kwa usawa miongoni mwa watu iliongezeka kidogo kwenye muongo ulioanzia mwaka
Salaam (Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 2002). Takwimu zaidi kuhusu hali ya kutokuwepo kwa usawa
miongoni mwa watu zitapatikana katika Utafiti wa Bajeti ya Kaya (2007) unaofanywa na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu.

Utafiti wa Maoni ya Watu (2007) na ule unaojaziliza wa Maoni ya Watoto ulitafuta maoni ya vijana na
watoto. Vijana walioshiriki katika utafiti huu, wenye umri wa miaka 15-24, wana matumaini mema kwa
maisha yao ya baadaye. Itakuwa muhimu iwapo tafiti linganishi za siku zijazo zitaweza kutathmini kiwango
cha mafanikio kilichofikiwa katika kukidhi matumaini haya mema na jinsi matumaini haya yanavyoweza
kuhusishwa na mambo mema.
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