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Tanzania imepata mafanikio makubwa katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mfano, kiwango cha vifo vya watoto wachanga
kimeshuka kwa wastani wa 3.7% kwa mwaka, upungufu huu ukiwa ni wa kasi kubwa zaidi miongoni mwa nchi 20 katika ukanda
huu. Hata hivyo, mafanikio mengine yajayo yatakuwa na changamoto zaidi, jitihada za kupunguza vifo vya wajawazito na watoto
vitokanavyo na uzazi zimedhihirika kuwa ningumu na za gharama kubwa, na kushughulikia mapungufu ya utendaji yaliyoainishwa
na tafiti katika vituo vya afya na watoa huduma walio mstari wa mbele itakuwa ni kielelezo muhimu cha maendeleo. Wakati Dira
ya Maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025 ikitoa mwongozo wa maendeleo ya kufanikisha nchi kuwa na hadhi ya kipato cha kati,
changamoto zinazoikabili sekta ya afya ni: Ni nini kitasukuma wa hatua ijayo ya maendeleo ya afya yanayotakikana kuiwezesha
nchi kufikia viwango vya ubora vya nchi zenye pato cha kati?

Dondoo Viashiria vya Utoaji Huduma katika Mnyororo wa Matokeo ya Afya
Upatikanaji wa Vifaa Tiba Upatikanaji wa Vifaa o Walt\(f)a Huduma Matokeo ya Afya
a Alya
Ni nusu tu (50%) ya vituo vya kutoa . Wast)e,mi wayKiwango
cha Utoro 45%

huduma za msingi za umeme, maji safi
na afya bora ya mazingira.

Pamoja na kwamba chanjo muhimu
zinapatikana katika karibia vituo vyote vifaa 84%

huduma za afya Tanzania vilivyo na , )

= Miundombinu 50%

vya afya, 2/3 ya majokofu ya kuhifadhi = Upatikanaji wa madawa 60%

chanjo hayakidhi matakwa ya viwango
vya haliya joto.

Chini ya nusu (49 %) ya dawa muhimu za wanawake wazazi
zilipatikana; ni 8% tu ya vituo vilikuwa na madawa yote 14

ndio walikuwa na madawa hayo.

Jitihada za watoa huduma

Kwa wastani, 14% ya watoa huduma ya afya hawakuwepo
kwenye kituo wakati wa saa za kazi.

Kiwango cha utoro wa wahudumu wa afya ni kikubwa
zaidi mkoani Dar es Salaam ambapo 21% ya wahudumu
hawakuwepo katika vituo.

Kiwango cha utoro wa madaktari katika maeneo ya mijini ni
kikubwa zaidi ya maeneo mengine, na mara nyingi utoro huu

huwa bila ya idhini ya mwajiri.

Wahudumu wa afya huhudumia idadi ndogo ya wagonjwa
kwa siku, wastani ni wagonjwa 7.3 wa nje kwa siku.

Uwezo wa watoa huduma

Watoa huduma ya afya wanaweza kutambua kwa usahihi 60%
tu ya magonjwa matano ya kawaida.’

Kulikuwa na tofauti kubwa kati ya watoa huduma wa umma

nusu (44%) ya magonjwa na wale katika maeneo ya mijini
waliotambua kwa usahihi 70% ya magonjwa.

Ni 5% tu ya wauguzi waliweza kutambua kwa usahihi angalau
magonjwa 4 kati ya haya.

Magonjwa hayo ni (i) malaria na upungufu wa damu, (ii) kuhara na ukosefu mkali wa maji
mwilini, (iii) homa ya mapafu, (iv) kifua kikuu, na (v) kisukari Aina ya pili.

= Kiwango cha chini cha

= Kiwango cha Utoro wa
Madaktari 33%

= Usahihi wa Utambuzi 60%
= Kuzingatia mwongozo 44% = Vifo vya Kinamama 454
= Wingi wa wagonjwa: = Viifo vya Watoto 26

wagonjwa 7.3 kwa siku o Kuii .
= Kudhibiti matatizo ya mama Kujifungua kweriye vituo
vya afya 58%

na kichanga 30%

Kutoa Huduma za Afya

Tanzania inakabiliwa na upungufu mkubwa wa rasilimali watu
katika afya. Kulingana na Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya
Tanzania 2009-2015 (HSSP 1) na ripoti ya tathmini ya huduma
za afya chini ya mpango wa serikali wa ‘Matokeo Makubwa Sasa;
Rasilimali Watu katika Afya ni kipaumbele muhimu katika ku-
boresha upatikanaji na ubora wa huduma za afya.

Kwa wastani vituo vilikuwa na wafanyakazi wa afya 13.1. Vituo
vya mijini vilikuwa na wafanyakazi wengi zaidi (watoa huduma
Vituo vya umma vina wafanya kazi wachache zaidi kuliko
wenzao katika vituo binafsi.

Zaidiya nusu (55%) ya wafanyakazi wa afya walikuwa wauguzi.
ljapokuwa 10% tu ya watanzania wanaishi Dar es Salaam, jiji
hili lina 45% ya madaktari wote. Kinyume chake, 70% ya watu
lakini wanahudumiwa na 28% tu ya nguvu kazi ya sekta ya
afya nchini, na 9% tu ya madaktari wake. Ukosefu huu mkubwa
kwenye usawa wa utoaji huduma una uwezekano wa hata

kuimarisha tofauti za usawa katika kipato na ustawi.

85% ya watu masikini wanaishi katika

na 28% tu ya nguvu kazi ya sekta ya afya

nchini, na 9% tu ya madaktari wake.




Matokeo ya Viashiria vya
Utoaji Huduma (SDI)

Upatikanaji wa Vifaa Muhimu

Kwa wastani Tanzania ilifanya vizuri katika upatikanaji wa
vifaa tiba. Hata hivyo, uwepo wa miundombinu ya msingi
na upatikanaji wa madawa bado ni changamoto kubwa.
Ni nusu tu ya vituo ndiyo vyenye vifaa vinavotakiwa kwa
ajili ya miundombinu. Upatikanaji wa dawa, hususani kwa
wakina mama na watoto pia ulikuwa duni.

Madawa. Kwa wastani, 60% ya madawa yalikuwa yanapa-
tikana katika vituo vya huduma za afya Tanzania. Kiwango
cha upatikanaji wa dawa 14 muhimu za matibabu ya bin-
adamu ulikuwa sawa katika 60% ya vituo. Vikiwa na kiasi
kidogo juu ya nusu (53%) cha upatikanaji wa madawa
hayo, vituo vya umma vilipata alama za chini ukilinganisha
na vituo binafsi (k.m. 84% kwa vituo binafsi vya biashara).
Ni hali ya kutisha kwamba ni 8% tu ya vituo vina madawa
hayo yote muhimu ya tiba. Karibu hakuna kituo cha kiji-
jini (1%) kilichokuwa na madawa yote muhimu na ambayo
bado hayajaisha muda wake wa matumizi. Si madawa ya
watoto wala madawa ya wakina mama vyalipatikana seh-
emu nyingi, kukiwa na wastani wa alama 59% kwa dawa
za watoto na 49% kwa dawa za akina mama. Ukichukulia
tatizo la kitaifa kuhusu vifo vya akina mama na watoto,
juhudi za kuboresha matokeo ya afya ya wakina mama,
upatikanaji wa madawa muhimu kwa wanawake ulikuwa
wa kiwango cha chini kiasi cha kufadhaisha. Vituo vya viji-
jini vilifanya vibaya zaidi kwa kiwango kikubwa kuliko vituo
vya mijini kwa kigezo cha upatikanaji wa madawa.

Miundombinu.Ni nusu tu (50%) ya vituo vya afya ndivyo
vyenye maji safi, vyoo bora na umeme. Hata hivyo, kuliku-

maji safi, ambazo ni rasilimali muhimu katika sekta ya afya.

KIELELEZO 1. Tofauti katika upatikanaji wa vifaa
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8% tu ya vituo vina madawa hayo

yote muhimu ya tiba. Karibu hakuna

madawa yote muhimu

Kiashiria cha miundombinu kiliendelea kuboreka kulinga-
na na ngazi ya kituo ikianzia 44% kwa zahanati hadi kufikia
75% kwa vituo vya afya na 87% kwa hospitali za wilaya.
Hata hivyo, jiji la Dar es Salaam lilikuwa zahanati nyingi
zaidi zenye miundombinu bora (85%) kuliko vituo vya afya

70% ya vituo vya afya nchini Tanzania vina huduma ya maji
safi na 67% vina huduma ya umeme. Sekta ya umma ili-
kuwa nyuma ya sekta binafsi kwenye miundombinu yote
mitatu ya msingi, lakini pengo hili lilikuwa hasa muhimu
katika upatikanaji wa maji safi. Kwa kiwango kikubwa pen-

ilikuwa nyuma sana ya sekta ya umma mijini.

Jitihada za watoa huduma: Je, watoa
huduma wanafanya nini?

Kwa kawaida huwa kuna hofu kwamba wafanyakazi wa
afya hufanyishwa kazi kupita kiasi, katika nchi zenye upun-
gufu wa rasilimali watu katika uhudumu wa afya. Hofu
hii hutokana na kwamba idadi kubwa ya wagonjwa hu-
weza kudhoofisha ubora wa huduma. Hata hivyo, nchini
Tanzania, takwimu za Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI) zi-
naonyesha kwamba sehemu kubwa ya watoa huduma za
afya, hasa katika vituo vya ukubwa wa wastani, huhudumia
wagonjwa wachache sana.

Kwa wastani, wahudmu wa afya nchini Tanzania huhudu-
mia wagonjwa wa nje 7.3 kwa siku. Vituo binafsi vya kibi-
ashara huhudumia wagonjwa wengi zaidi kwa siku, 10.8,
ijapokuwa idadi hii ni bado ni pungufu ya viwango vya
kimataifa. Idadi ya wagonjwa wa nje ilipungua kulingana
na ukubwa wa kituo huku hospitali za wilaya zikiwaona
wagonjwa 3.8 tu kwa siku. Wafanyakazi wa afya wanao-
fanya kazi kwenye zahanati za mijini ndio walikuwa na kazi
nyingi na waliwahudumia wagonjwa wa nje 11.5 kwa siku.
Licha ya uhaba wa watumishi wa afya, wagonjwa wanao-
hudumiwa na watoa huduma nchini Tanzania walikuwa
kidogo, hali ambayo inaonyesha kwamba kuna uweze-
kano wa kufanya maboresho makubwa ya tija ya watoa
huduma ya afya bila ya kuhatarisha ubora.

Ukilinganisha na viwango vya Afrika (hata vya Asia), kiwango
cha utoro katika sekta ya afya nchini Tanzania ulikuwa chini
kiasi mwaka 2014, 14%. Mathalani kiwango hiki kilishuka
toka 21% mwaka 2010. Utoro ulikuwa juu zaidi katika jiji la




Dar es Salaam ambako 21% ya watoa huduma ya afya wa-
likuwa watoro. Utoro hasa ulikuwa juu katika vituo vya afya
vya Dar es Salaam (22%) na hospitali (25%). Wafanyakazi wa
vituo binafsi vya kutoa huduma bure walikuwa na uweze-
kano wa kuwa watoro kama wale katika vituo vya umma
au vituo vingine binafsi (tofauti katika viwango vya utoro
ilikuwepo lakini haikuwa kubwa kitakwimu).

Vitu vikuu vinne vilionekana kuhusiana na viwango vya
utoro: (i) Viwango vya utoro vilifanana katika zahanati,
wakati tofauti kubwa ilionekana katika vituo vya afya; (ii)
Vituo vyenye wafanyakazi wanaozidi sita ukilinganisha na
vituo vyenye wafanya kazi 2 au wachache zaidi, walikuwa
na viwango vya juu vya utoro; na (iii) daktari 1 kati ya 3
wa mijini alikuwa mtoro katika wakati wowote ule; na (iv)
wakati utoro katika vituo binafsi (vya kujitolea) ulikuwa
chini kwa 40% kuliko vituo vya umma, tofauti hii haikuwa
muhimu kitakwimu baada ya kudhibiti visababishi vingine.

Ukilinganisha na viwango vya
Afrika (hata vya Asia), kiwango cha
utoro katika sekta ya afya nchini
Tanzania ulikuwa chini kiasi mwaka
2014, 14%. Mathalani kiwango hiki

kilishuka toka 21% mwaka 2010.

Utoro ulikuwa mkubwa zaidi kwa madaktari ukilinganisha
na wafanyakazi wengine. Maafisa tabibu na wauguzi vivyo
hivyo walikuwa wanaweza kuwa watoro, lakini walikuwa
na uwezekano zaidi wa kuwa watoro kuliko wataalamu-
usu wa afya. Kiwango cha utoro cha madaktari wa mijini
(35%) kilikuwa mara tatu zaidi ya kile cha madaktari wa
vijijini (14%). Inadhaniwa ya kuwa hali hii huchangiwa na
uwepo zaidi wa fursa za kazi za ziada au shughuli nyingine
za uzalishaji mali katika maeneo husika. Katika mchangan-
uo mwingine wa kina, vituo vidogo sana vilivyo na wafan-
yakazi wa afya 1 au 2 bado vina viwango vya chini sana vya
utoro. Kwa vigezo cha sifa ya watoa huduma ya afya, umri
ulikuwa na uhusiano hasi kwa kiasi kidogo na utoro.

Utafiti pia umegundua kwamba mgawanyo mkubwa
(88%) wa utoro ulikuwa ni utoro ambao kwa hakika uliku-
wa umeidhinishwa au kuruhusiwa. Inawezekana kwamba
utoro ukakomeshwa kwa sera makini ya kuruhusu kutoku-
wepo kazini. Hii inapendekeza kwamba maboresho na
mpangilio mzuri wa usimamizi wa wafanyakazi unaweza
kuboresha upatikanaji wa wafanyakazi kwa ajili ya kutoa
huduma.

KIELELEZO 2. Viwango vya utoro kwa kada za uajiri (%)
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KIELELEZO 3. Sababu za utoro (% ya utoro wote)
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Uwezo wa kitaaluma wa watoa
huduma: Je, watoa huduma
wanafahamu nini?

Utafiti wa Viashiria vya Utoaji Huduma ulipima uwezo na
maarifa ya mtoa huduma kwa kutumia viashiria vya ubora
vinavyotumia michakato miwili (kuzingatia mwongozo wa
kitabibu katika magonjwa 5 muhimu, na usimamizi wa ma-
tatizo 2 ya mama na mtoto), na kiashiria cha ubora wa ma-
tokeo (usahihi wa utambuzi katika magonjwa 5 muhimu).

Watoa huduma waliweza kwa usahihi kutambua 60% ya
magonjwa muhimu. Watoa huduma wa mijini kwa ujumla
kwa kiwango kikubwa walifanya vizuri zaidi kuliko wenzao
wa Vijijini (66% dhidi ya 50%). Katika ngazi mbalimbali za
wafanyakazi, ufahamu wa maafisa tabibu ulilingana na ule
wa madaktari lakini alama za wauguzi zilikuwa juu kidogo
ya nusu ya zile za maafisa tabibu. Pia ni vyema kutambua
kwamba ufahamu taaluma wa watoa huduma katika vituo
vya kibiashara (54%) ulikuwa duni zaidi ukilinganisha na
watoa huduma katika sekta ya umma (60%) na sekta za
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kujitolea (66%). Ndani ya sekta ya umma, watoa huduma

Waliofanya vizuri zaidi ni madaktari katika vituo vya viji-
jini ambao kwa usahihi walitambua 85.4% ya magonjwa.
Wauguzi katika mashirika ya dini walifanya vibaya kuliko

wote, wakitambua kwa usahihi 22% tu ya magonjwa.

Ni watoa huduma 2 tu kati ya 5 ndio walioweza kwa usa-
hihi kutambua angalau magonjwa 4, na 1 kati ya 5 aliweza
kutambua kwa usahihi magonjwa yote 5. Watoa huduma 3
kati ya 5 hawakuweza kutambua hali ya ukosefu mkubwa
wa maji mwilini, hali ambayo ni hatari sana kwa watoto.
Kwa upande mwingine, takribani 20% ya watoa huduma
hawakuweza kutambua kwa usahihi zaidi ya ugonjwa
mmoja. Ni 3% tu ya wauguzi walitambua kwa usahihi
magonjwa yote 5, na karibu nusu yao (45%) walitambua
angalau ugonjwa mmoja. Maafisa tabibu ndio waliofanya
vizuri zaidi kwani 31% walitambua magonjwa yote, jambo
lililowezwa kufanywa na 20% tu ya madaktari. Kiwango
cha usahihi wa utambuzi kinatofautiana katika magonjwa
mbalimbali, kuanzia 39% kwa ugonjwa mkali wa kuharisha

pamoja na ukosefu mkubwa wa maji mwilini, hadi 92%

KIELELEZO 4. Usahihi wa utambuzi (% ya watoa huduma
waliotambua kwa usahihi ugonjwa)

92
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Kifua kikuu Homa Kisukari Malaria na Kuharisha

ya mapafu ukosefu wa na upotevu
damu wa maji mwilini

KIELELEZO 5. Usahihi wa utambuzi (% watoa huduma
waliotambua kwa usahihi magonjwa kadhaa)

Wauguzi f] 5 21 27 35 10
Maafisa Tabibu 18 19 22 9 2
Madaktari 23 32 10 14 1
Tabibu Wote 17 23 20 16 3
W Magonjwa yote 5 Magonjwa 4 Magonjwa 3
Magonjwa 2 Magonjwa 1 Hakuna utambuzi wa magonjwa
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Ni watoa huduma 2 tu kati ya 5 ndio
walioweza kwa usahihi kutambua
angalau magonjwa 4, na 1 kati ya

5 aliweza kutambua kwa usahihi

magonjwa yote 5. Watoa huduma 3

kati ya 5 hawakuweza kutambua hali

ya ukosefu mkubwa wa maji mwilini,

hali ambayo ni hatari sana kwa watoto.

kwa kifua kikuu. Karibu nusu ya watoa huduma walishind-
wa kutambua kisukari, na takribani 1 katiya watoa huduma
ya afya 4 wakikosea kutambua Homa ya mapafu. Hata kwa
magonjwa ya kawaida kabisa lakini hatari, kama vile hali
ya kuharisha sana na upungufu mkubwa wa maji mwilini,
au malaria na ukosefu wa damu, zaidi ya nusu ya maafisa
tabibu walishindwa kutoa utambuzi sahihi wa kuharisha;
na matabibu 3 kati ya 5 walishindwa kwenye malaria.

Kutokana na umuhimu wa malaria katika mzigo wa magon-
jwa nchini Tanzania, ugonjwa wa malaria uliangaliwa kwa
kina. Utambuzi wa malaria na ukosefu wa damu ulikuwa wa
pili katika kukosewa kwa 45%, ijapokuwa sehemu kubwa
sana (89%) ya watoa huduma walifikia utambuzi wa ma-
laria, wengi miongoni mwao hawakuchukua hatua ya ziada
inayotakiwa ya kutambua uwepo wa ukosefu wa damu.

Je, watoa huduma wanazingatia
mwongozo wa matatizo ya wakina
mama na watoto wachanga? Je, watoa
huduma walipotambua ugonjwa kwa
usahihi, walitoa matibabu ya kutosha?

liapokuwa Tanzania imejipanga kufanikisha Malengo ya
Maendeleo ya Milenia (MDGs) katika viwango vya vifo kwa
watoto wachanga na watoto chiniya miaka 5, kasi iliyonayo
ya kupunguza viwango vya vifo, vifo vya watoto wachanga
havitaweza kuchangia katika mafanikio. Ni kweli, kwamba
vifo vya watoto chiniya miaka 5 vilipungua kutoka 143 kwa
kila vizazi hai 1000 hadi 81 kwa kila vizazi hai 1000 kati ya
mwaka 1996 na 2010, wakati vifo vya watoto wachanga
vilipungua kidogo tu kutoka 31 hadi 26 kwa kila vizazi hai
1000. Kati ya mwaka 2006 na 2010 theluthi moja ya wato-
to wa Kitanzania ambao hawakufikisha miaka 5 walikufa
usiku baada tu ya kuzaliwa.? Kuhusiana na vifo vya watoto
wachanga, hakuna unafuu wa haraka au hakuna kabisa

2 "Kiwango cha vifo vya watoto wachanga katika mwezi mmoja wa maisha ni 55%
katika kipindi cha miaka 0 hadi 4 kabla ya utafiti. Aidha, [...J; 72% ya vifo vya watoto
wachanga vilikuwa vifo katika umri mdogo sana!’ [Ripoti ya Utafiti wa Demografia na
Afya (TDHS), 2010]




katika kiwango cha vifo vya wakina mama® na kuna uweze-
kano Tanzania isifikie MDG inayohusiana na vifo vya wakina
mama. Hivyo, vifo vya wakina mama na watoto wachanga
ni maeneo mawili muhimu sana ambapo mfumo wa afya
wa Tanzania unahitaji kuonyesha maendeleo.

Kiashiria cha ubora wa mchakato ni uwezo wa tabibu
kudhibiti matatizo yanayojitokeza ya mama na mtoto
mchanga. Kwa ujumla, watoa huduma walizingatia 30% tu
ya mwongozo wa kitabibu wa kudhibiti matatizo yanayo-
jitokeza ya wakina mama na watoto wachanga. Kwa mara
nyingine tena madaktrari walikuwa na uwezekano mkub-
wa wa kuzingatia kwa karibu zaidi, ijapokuwa walifuata
36% tu ya mwongozo wa kitabibu.

Chini ya 1% vya watoa huduma walizingatia angalau 75%
ya matatizo yanayojitokeza ya mama na mtoto mchanga.
Ukitumia kiwango cha chini kinachokubalika cha 50%, ni
20% tu ya watoa huduma ndio wanaozingatia angalau
nusu ya matibabu ya kila moja ya matatizo haya mawili.

ljapokuwa watoa huduma hutambua
kwa usahihi 60% ya magonjwa,
walitoa matibabu sahihi na kamili kwa

44% tu ya magonjwa.

Kwa magonjwa mengine 5 ya kawaida, watoa huduma
ya umma walizingatia 44% tu ya mwongozo wa kitabibu
wa kudhibiti matatizo yanayojitokeza ya wakina mama na
watoto wachanga, kiwango ambacho kilifanana na wa-
toa huduma binafsi (46%). Ubora huu wa mchakato pia
uligundulika kuwa uliendelea kupungua kulingana na aina
ya kada ya wafanyakazi, wakati tofauti zilizoonekana kati ya

tika 39% ukilinganisha na 49% ya wenzao wa mijini (tofauti
ya 20%). Hii inamaanisha kwamba, mtoto au mtu mzima
ambaye ni mgonjwa akipata matibabu kwa magonjwa
ya kawaida kabisa kama kuharisha au kisukari kutoka kwa

kitabibu utazingatiwa.

ljapokuwa watoa huduma hutambua kwa usahihi 60% ya
magonjwa, walitoa matibabu sahihi na kamili kwa 44% tu
ya magonjwa. Maafisa tabibu walikuwa na pengo kubwa

3 Vifo vya wakina mama vilipungua kutoka 578 mwaka 2004-05 hadi 454 mwaka
2010 kulingana na ripoti ya DHS ya mwaka 2010, lakini kupungua huko hakukuwa
muhimu kitakwimu ijapokuwa ilionyesha mwelekeo wa kupungua umeanza.

KIELELEZO 6. Usahihi wa Utambuzi na Matibabu (% watoa

huduma wanaotoa utambuzi na matibabu sahihi).
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zaidi kati ya utambuzi sahihi na matibabu sahihi. Cha
kushangaza, wauguzi walikuwa na alama za chini za utam-
buzi sahihi, lakini tofauti na madaktari na maafisa tabibu,
walitoa matibabu sahihi karibu kila wakati wanapotoa ut-
ambuzi sahihi wa ugonjwa wanaopelekewa. Lakini bado
walikuwa nyuma ya watoa huduma waliopata mafunzo
vyema katika mgawanyo wao wa matibabu sahihi.

Je, watoa huduma watafanyaje
tofauti bila ya vikwazo vya uwezo wa
kitaaluma?

Baada ya Viashiria vya mwanzo vya Utoaji Huduma (SDI)
kufanyika, ilitambuliwa kwamba wakati mwingine watoa
huduma walikuwa wanajua wanapaswa kufanya nini, la-
kini walikwazwa na uwezo wa vifaa waliokuwa nao. Kwa
mfano, kurejesha uhai wa mtoto mchanga, mtoa huduma
anaweza asiwe na mkoba au kitambaa cha kuvaa usoni
kwa madhumuni hayo, hivyo akalazimika kufanya kile ana-
choweza anapokabiliwa na hali hiyo kwenye kituo. Ili kuz-
ingatia matukio kama hayo, ubunifu ulianzishwa kwenye
SDI. Baada ya kupitia kila kipengele cha dodoso, mwende-
sha mahojiano alihimizwa apendekeze kwa mtoa huduma,
je atafanyaje kilicho tofauti iwapo atakuwa katika kituo am-
bacho kinatoa vifaa vyote muhimu na technolojia inayohi-
tajika kufanya utambuzi na kumtibu mgonjwa.

Vipimo viwili muhimu vya maabara vya kutambua kifua
kikuu ni kupima makohozi na kuchukua X-ray ya kifua, am-
bayo hufanyika endapo mgonjwa huendelea kuonyesha
dalili ya ugonjwa hali ya kwamba vipimo vya makohozi
havithibitishi uwepo wa ugonjwa. Watoa huduma wote
walifanya utambuzi sahihi wa ugonjwa kupitia vipimo vya
makohozi, na 73% walitaka X-ray ya kifua ifanyike. Kwa wale
ambao bado hawakupata utambuzi sahihi, 47% wangedai
uchunguzi wa makohozi na 59% wangetaka X-ray ya kifua.
Hata miongoni mwa wale ambao walifanya utambuzi sahi-
hi kuanzia mwanzo, 15% walisema wangefanya uchunguzi
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wa makohozi na mara mbili ya idadi yao wangedai ku-
fanya X-ray. Watoa huduma za Kitanzania wanakabiliwa na
vikwazo vikubwa vya kiufundi ambavyo vinazuia uwezo
wao wa kufikia utambuzi sahihi na kutoa matibabu sahihi.
[unganisha vitu hivi viwili na kufanya nukuu moja]

KIELELEZO 7. Utendaji wa Tanzania katika utoaji
huduma ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.
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KIELELEZO 8. Mienendo ya utoaji huduma nchini Tanzania.
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Je, Tanzania inalingana vipi na majirani
zake wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
nchi nyingine za Afrika na yenyewe kwa
muda husika?

Ukiillinganisha na majirani zake wakubwa wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki kama vile Uganda na Kenya, Tanzania ime-
fanya vizuri kiasi kwenye ubora wa utoaji huduma.

Kiwango cha utoro miongoni mwa wahudumu wa Afya
nchini Kenya na Uganda kilikuwa mara mbili na mara tatu
zaidi ya cha wenzao wa Tanzania. Vituo vya Tanzania pia
vilikuwa na madawa mengi zaidi kwenye bohari zao na vi-
faa tiba ukilinganisha na vituo katika nchi jirani. Kwa kigezo
cha usahihi wa utambuzi, watoa huduma wa Kenya wali-
fanya vizuri zaidi ya Watanzania na Waganda ambao wali-
fanana katika utendaji. Kwa matatizo ya wakina mama na
watoto wachanga yanayojitokeza, Wakenya tena walifanya
vizuri zaidi ya Watanzania ambao waliwashinda Waganda.
Ukizungumzia kwa ujumla, nchi tatu za Jumuiya ya Afrika
Mashariki zilifanya vizuri zaidi kuliko Msumbiji, Nigeria,
Senegal, na Togo.

Watoa huduma za Kitanzania
wanakabiliwa na vikwazo vikubwa vya
kiufundi ambavyo vinazuia uwezo wao

wa kufikia utambuzi sahihi na kutoa
matibabu sahihi

Tanzania imefanya maendeleo makubwa katika karibu
maeneo yote ya utoaji huduma kati ya mwaka 2010 na
2014. Maendeleo makubwa zaidi ya kuvutia yalikuwa ka-
tika kupunguza kiwango cha utoro ambacho kilipungua
kwa zaidi ya 30%, na kufikika kwa miundombinu ambako
kuliongezeka karibu mara tatu, kutoka 19% mwaka 2010
hadi 50% mwaka 2014. Upatikanaji wa vifaa na usahihi wa
utambuzi pia viliboreka kidogo Lazima ielezvve kwamba




Je, hii ina maana gani
kwa Tanzania?

Maendeleo yamepatikana katika sekta ya afya ya Tanzania,
hata hivyo, tunaweza kufanya zaidi ili kuboresha utoaji wa
huduma. Hisia za ubora katika vituo vya afya mara nyingi
ndio kisababishi muhimu katika matumizi ya huduma.
Kama nchi nyingi zilivyo, Tanzania inakabiliwa na usamba-
zaji wa kijiografia usio sawa wa ubora wa huduma. Ubora
na upatikanaji wa mtoa huduma mara nyingi ni mzuri zaidi
katika maeneo ya mijini, hususani Dar es Salaam. Wakati
Dar es Salaam inahodhi takribani 10% ya idadi ya watu,
takribani 45% ya madaktari wote nchini wamejazana Dar
es Salaam.* Upatikanaji wa vifaa tiba na usahihi wa utam-
buzi wa magonjwa pia uko juu zaidi katika maeneo ya mi-
pia jicho kupunguza tofauti za kijiografia za usawa katika
ubora wa huduma zitolewazo kwa wananchi.

4 Benkiya Dunia. 2015. Tanzania - Kuimarisha Huduma ya Afya ya Msingi
kwa Mradiwa Programu ya Matokeo. Washington, D.C. : World Bank
Group. http://documents.worldbank.org/curated/en/2015/05/24481589/
tanzania-strengthening-primary-health-care-results-program-project

Changamoto kubwa katika sekta ya afya ya Tanzania ni
uhaba wa rasilimali watu kwenye sekta ya afya (HRH).
Utafiti huu umegundua kwamba maarifa na uwezo wa
mtoa huduma pekee havitoshelezi kwenye utoaji wa hu-
duma bora. Idadi ya wagonjwa kwa kila mtoa huduma
na utoro kwa wastani ulikuwa chini, hivyo suala si watoa
huduma kuzidiwa na kazi. Inaonekana kuna uwezekano
mkubwa wa kufanya ongezeko kubwa la wagonjwa kwa
watoa huduma wa Kitanzania, kwa maana ya kuinua ki-
wango cha tija katika utoaji wa huduma za afya, bila ya
kuathiri ubora. Aidha, mbali ya kuongeza idadi ya rasilimali
watu yenye ujuzi ili kushughulikia uhaba wa watoa hudu-
ma, maboresho katika uongozi, usimamizi na mafunzo ni
muhimu katika kuboresha utoaji huduma. Afya kwa wote
nchini Tanzania itamaanisha kuwepo kwa wakati mmoja
kwa vifaa na watoa huduma wenye ujuzi.

Mwisho, ili kuinua ubora wa huduma za afya, ni muhimu
kwamba hatua nyingine kama vile motisha kwa watoa
huduma, au masuala ya mfumo ambavyo havikushughu-
likiwa katika SDI ambavyo vinahitaji kuangaliwa na wadau
wote, inabidi vishughulikiwe.
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Jicho la Haraka
JEDWALI 1: Viashiria vya Afya kulingana na Eneo la Kijiografia: Uwezo, Juhudi na Vifaa katika Nchi Mbalimbali

Tanzania Kenya Senegal Tanzania EDTE] Nigeria Msumbiji

2014 2012 2010 2010 2013 2013 2014

Wanachofanya watoa huduma (juhudi za mtoa huduma)

Idadi ya Wagonjwa

(kwa mtoa huduma kwa siku) 7 162 i i 60 B2 22 7%

Utoro kutoka kituoni

(% watoa huduma) 143 215 20 21 46.7 37.6 317 23.9

Wanachojua watoa huduma (uwezo wa mtoa huduma)

Usahihi wa utambuzi

) . 60.2 72.2 34 57 58.1 48.5 39.6 58.3
(% kesi za magonjwa)

Kuzingatia mwongozo wa
kitabibu 438 437 22 85 4.4 35.6 319 374
(% kesi za magonjwa )

Udhibiti wa matatizo
yanayo jitokeza kwa mama
na mtoto mchanga

(% kesi za magonjwa )

30.4 446 = = 193 26.0 19.8 7319

Wanachopaswa watoa huduma kufanya kazi nacho (upatikanaji wa vifaa)

Upatikanaji wa dawa

60.3 54.2 78 76 47.2 49.2 49.2 427
(% dawa)
R 835 764 53 78 219 026 217 795
(% vituo)
Upatikanaji wa
Miundombinu 50.0 46.8 39 19 63.5 39.2 238 34.0

(% vituo)
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JEDWALI 2: Viashiria vya Afya kulingana na Eneo la Kijiografia: Uwezo, Juhudi na Vifaa nchini Tanzania

Binafsi Binafsi Umma Umma

Sl TANZANIA Umma (bila faida)  (biashara) Mijini

Wanachofanya watoa huduma (juhudi za mtoa huduma)

Idadi ya Wagonjwa

(kwa mtoa huduma 73 7.1 57 10.8 6.4 95 6.9 78
kwa siku)
praICR el R 143 139 170 128 144 16.4 15.1 134

(% watoa huduma)
Wanachojua watoa huduma (uwezo wa mtoa huduma)

Usahihi wa utambuzi

) . 60.2 59.9 65.9 54.2 50.0 62.3 43.9 70
(% kesi za magonjwa)

Kuzingatia mwongozo wa
kitabibu 43.8 43.7 455 42.1 37.7 46.7 34.1 49.6
(% kesi za magonjwa)

Udhibiti wa matatizo
yanayo jitokeza kwa
mama na mtoto mchanga
(% kesi za magonjwa )

30.4 31.3 30.1 26.4 25.7 32.0 241 35.7

Wanachopaswa watoa huduma kufanya kazi nacho (upatikanaji wa vifaa)

Upatikanaji wa dawa

60.3 58.9 66.0 62.8 56.2 69.4 55K 71.6
(% dawa)
Upatikanaji wa vifaa
. 83.5 81.7 92.5 84.5 80.7 87.6 79.8 88.5
(% vituo)
Upatikanaji wa vifaa
50.0 40.6 66.9 91.2 36.0 79.2 335 65.8

(% vituo)
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Kiambatisho. Ufafanuzi wa Viashiria vya Utoaji Huduma katika Afya

Idadi ya Wagonjwa

|dadi ya wagonjwa wa nje
wanaomuona tabibu kila siku.

Utoro kutoka kituoni

Mgawanyo wa idadi ya juu ya
10 ya watoa huduma walio
chaguliwa bila mpangilio
ambao ni watoro kutoka
kwenye kituo wakati wa ziara
ya kushtukiza.

Usahihi wa utambuzi

Mgawanyo wa wastani wa
utambuzi sahihi uliotolewa
katika magonjwa matano.

|dadi ya wagonjwa wa nje wanaofika kituoni na walio katika kumbukumbu za wagonjwa katika miezi mitatu kabla ya utafiti,
gawanya kwa idadi ya siku kituo kilikuwa wazi wakati wa kipindi cha miezi mitatu, gawanya kwa idadi ya wataalamu wa
afya ambao wanafanya mashauriano na wagonjwa (kwa maana unawaondoa wafanyakazi wa kada kama wauguzi wa afya
bya jamii, na wafanyakazi wa nje ya kituo).

|dadi ya wafanya kazi wa afya ambao hawako mapumziko, ambao ni watoro kutoka kwenye kituo wakati wa ziara ya
kushtukiza kama mgawanyo wa wafanya kazi 10 waliochaguliwa bila mpangilio. Wafanya kazi wa afya wanaofanya kazi za
nje (hususani wataalamu wa afya ya jamii) walihesabika kama wako kazini. Kiashiria cha utoro hakikukisiwa kwa hospitali
kwa sababu ya mpangilio mgumu wa zamu za kupumzika, shifti, n.k.

Kwa kila moja ya magonjwa matano yafuatayo: (i) kuhara kunakoendelea; (i) homa ya mapafu; (iii) kisukari; (iv) kifua kikuu;
(v) malaria na upungufu wa damu. Kwa kila ugonjwa, upatie nalama ya 1 kama ni utambuzi sahihi kwa kila ugonjwa kama
utambuzi umetajwa. Jumlisha idadi ya utambuzi sahihi ulioainishwa. Gawanya kwa idadi ya kesi za ugonjwa. Pale ambapo
utambuzi ulitolewa na tabibu, utambuzi unatambulika kama ni sahihi ilmradi itamkwe, bila ya kujali utambuzi mwingine
uliotolewa.

Kuzingatia mwongozo wa kitabibu

Wastani usiopendelea wa
mgawanyo wa maswali
yanayoulizwa wakati wa
kudadisi mgonjwa, mgawanyo
wa vipimo vilivyofanyika.

Kwa kila moja ya magonjwa matano yafuatayo: (i) kuhara kunakoendelea; (i) homa ya mapafu; (iii) kisukari; (iv) kifua kikuu; (v)
malaria na upungufu wa damu. Maswali ya Kudadisi Ugonjwsa: Weka alama ya 1 iwapo swali husika la kudadisi ugonjuwa
linaulizwa. ldadi ya maswali husika ya kudadisi ugonjwa yanayoulizwa na tabibu wakati wa kumuona mgonjwa yanaelezewa
kama asilimia ya idadi ya maswali yote yaliyojumuishwa kwenye dodoso. Maswali Husika ya Uchunguzi: Weka alama ya 1
iwapo swali husika la uchunguzi limaulizwa. Idadi ya maswali husika ya uchunguzi yanayoulizwa na tabibu wakati wa kumuona
mgonjwa yanaelezewa kama asilimia ya idadi ya maswali yote husika ya uchunguzi yaliyojumuishwa kwenye dodoso. Kwa

kila kesi ya ugonjwa: Wastani usiopendelea wa: maswali husika ya kudadisi ugonjwa yaliyoulizwa, na asilimia ya maswali ya
uchunguzi wa mwili yaliyoulizwa. Maswali ya kudadisi ugonjwa na uchunguzi yanatokana na Mwongozo wa Taifa wa Kitabibu
nchini Nigeria, n mwongozo wa Udhibiti wa Magonjwa ya Utotoni (IMCI).

Udhibiti wa matatizo yanayo jitokeza kwa mama na mtoto mchanga

Mgawanyo wa matibabu
husika yaliyopendekezwa na
tabibu.

Kwa kila moja ya magonjwa mawili yafuatayo: (i) kuvuja damu nyingi baada ya kujifungua; na (ii) mtoto mchanga kukosa
pumzi. Weka alama ya 1 kama matibabu sahihi yanapendekezwa. Idadi ya matibabu yaliyopendekezwa na tabibu wakati wa
kumuona mgonjwa inaelezwa kama asilimia ya idadi ya matibabu yaliyojumuishwa kwenye dodoso.

Udhibiti wa matatizo yanayo jitokeza kwa mama na mtoto mchanga

Mgawanyo wa matibabu
husika yaliyopendekezwa na
tabibu.

Upatikanaji wa dawa

Mgawanyo wa dawa muhimu
ambazo wakati wa utafiti
zilikuwa zinapatikana katika
vituo vya afya.

Upatikanaji wa vifaa

Mgawanyo wa vituo vyenye
kipima joto, kipima mapigo
ya mayo, na mizani, jokofu na
vifaa vya kuua vijidudu.

Upatikanaji wa Miundombinu

Mgawanyo wa vituo vyenye
hudumna zote tatu: umeme,
maji, na usafi wa mazingira
na vyoo.
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Kwa kila moja ya magonjwa mawili yafuatayo: (i) kuvuja damu nyingi baada ya kujifungua; na (i) mtoto mchanga kukosa
pumzi. Weka alama ya 1 kama matibabu sahihi yanapendekezwa. Idadi ya matibabu yaliyopendekezwa na tabibu wakati wa
kumuona mgonjwa inaelezwa kama asilimia ya idadi ya matibabu yaliyojumuishwa kwenye dodoso.

Dawa muhimu za wakina mama: Weka alama ya 1 kama kituo na mdadisi anathibitisha/anaona kituo kina dawa husika na
bado hazijaisha muda wake wakati wa ziara. Orodha ya dawa muhimu ninaweza kupatikana kutoka Ripoti ya Kitaalamu.
|dadi inarekebishwa kutokana na aina ya kituo ili kuzingatia ukweli kwamba sio madawa yote (ya sindano) yanatarajiwa
kuwepo katika kituo cha ngazi ya chini kabisa, zahanati/vituo vidogo vya afya ambako wafanyakazi wa afya hawatarajiwi
kupiga sindano.

Weka alama ya 1 kama mdadisi anathibitisha kwamba kituo kina moja au zaidi ya kila kifaa kifuatacho: Vipima joto, vipima
mapigo ya moyo, vipimo vya moyo na mizani (mizani ya watu wazima, watoto na mtoto mchanga) kama inavyofafanuliwa
chini. Vituo vya afya na hospitali za ngazi nya kwanza zinatarajiwa kujumuisha vifaa vingine viwili vya ziada: jokofu na vifaa
vya kuua vijidudu.

Mjumuisho wa miundombinu: Weka alama ya 1 kama kituo kinaripoti na mdadisi anathibitisha kwamba kituo kina umeme,
maji na vyoo kama ilivyoainishwa. Umeme: Weka alama ya 1 kama kituo kinaripoti kuwa na umeme wa gridi, jenereta

la mafuta, genereta la betri au mfumo wa sola kama chanzo kikuu cha umeme. Maji: Weka alama ya 1 kama kituo
kinaripoti kwamba chanzo chao kikuu cha maji ni maji ya bomba yanayoingia kwenye kituo, au kuingizwa kwenye viwanja
vya kituo au yanatokana na kituo cha maji cha umma, kisima kirefu cha kuchimba, kisima cha kawaida kinacholindwa,
chemchem inayolindwa, maji ya chupa au yanayoletwa na malori. Choo: Weka alama ya 1 kama kituo kinaripoti na mdadisi
anathibitisha kwamba kituo kina choo kimoja au zaidi cha kuvuta kinachofanya kazi, au choo cha shimo, au choo cha shimo
kilichofunikwa (na bamba).
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Kuhusu tafiti za Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI)

Utafiti wa Viashiria vya Utoaji wa Huduma (SDI) ulifanyika kati ya mwezi Mei na Septemba 2014. Ukusanyaji wa
takwimu ulihusisha shule za msingi 400, walimu 3,692 waliohusika kutathmini utoro, walimu 2,196 kwa ajili ya
tathmini ya maarifa, na wanafunzi 4,041 waliofanya mtihani. Matokeo yanatoa picha wakilishi ya ubora wa utoaji
huduma na mazingira halisia ambayo ndani yake huduma hutolewa katika mfumo wa huduma ya elimu nchini
Tanzania. Utafiti unatoa habari kuhusu maeneo matatu ya utoaji huduma: vipimo vya (i) juhudi za mtoa huduma;
(i) maarifa na uwezo wa mtoa huduma; na (iii) na upatikanaji wa vifaa muhimu, kama vile mizani, vifaa vya msingi
na miundombinu (kama vile upatikanaji wa maji safi, umeme, nk.). Tanzania ilikuwa nchi mwanzilishi wa SDI
mwaka 2010 na nchi ya kwanza kutekeleza ufuatiliaji wa SDI hivyo kuruhusu mchanganuo wa mwenendo katika
utoaji huduma. Tafiti za SDI zinapanuka kwa kasi na zimeshatekelezwa katika nchi nane: Kenya, Msumbiji, Niger,
Nigeria, Senegal, Tanzania, Togo, na Uganda. Hii inaruhusu mlinganisho baina ya nchi mbalimbali na kupima
utendaji wa nchi.

Programu ya Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI)

Programu ya SDI ni ubia wa Benkiya Dunia, Muungano wa Utafiti wa Kiuchumi Afrika (AERC), na Benkiya Maendeleo
ya Afrika, ambao unatayarisha na kutaasisisha ukusanyaji wa seti za viashiria ambavyo vitapima ubora wa utoaji
wa huduma ndani na miongoni mwa nchi kwa kipindi husika. Lengo kuu ni kuongeza kwa kiwango kikubwa
uwajibikaji wa utoaji huduma kote barani Afrika, kwa kutoa zana muhimu za utetezi kwa wananchi, serikali, pia na
wafadhili; kufanya kazi kufikia shabaha ya kupata maboresho ya haraka katika uitikiaji na ufanisi wa utoaji huduma.

Habari zaidi kuhusu zana za utafiti na data za SDI, na habari za jumla kuhusu programu ya SDI zinaweza kupatikana
katika tovuti: www.SDIndicators.org na www.worldbank.org/SDI, au kwa kuwasiliana na barua pepe: SDI@
worldbank.org.

© 2016 International Bank for Reconstruction and Development / Benki ya Dunia 1818 H Street NW
Washington DC 20433
Simu: +1 202-473-1000 Tovuti: www.worldbankgroup.org

Kazi hii ni matokeo ya programu ya Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI) (www.SDIndicators.org, www.worldbank.org/SDI) na wafanyakazi wa
Benki ya Kimataifa ya Ujenzi na Maendeleo/Benki ya Dunia. Matokeo, tafsiri na hitimisho zilizoelezwa katika kazi hii sio lazima ziakisi maoni
ya Benki ya Dunia, Bodi yake ya Wakurugenzi Watendaji, au serikali wanazowakilisha.

Benkiya Dunia haitoi dhamana kwa usahihi wa data zilizojumuishwa kwenye kazi hii. Mipaka, rangi, viwango au habari nyingine iiliyoonyeshwa
kwenye ramani yoyote kwenye kazi hii haimaanishi hukumu yoyote kwa upande wa Benki ya Dunia kuhusu hadhi ya kisheria ya nchi yoyote
au kuhalalisha au kukubali mipaka hiyo.

Haki na Ruhusa

Maudhuiya kazi hii yanaamuliwa na hakimiliki. Kwa sababu Benkiya Dunia inahimiza utawanyaji wa maarifa yake, kazi hii inaweza kurudufiwa,
yote au sehemu yake, kwa madhumuni yasiyo ya kibiashara ili mradi unakiri kwa ukamilifu chanzo cha kazi hii.

Hoja zozote kuhusu haki na leseni, pamoja na haki za ziada zitumwe kwa Ofisi ya Mchapishaji, Benki ya Dunia, 1818 H Street NW, Washington,
DC 20433, USA; Nukushi: +1 202-522-2422; barua pepe: pubrights@worldbank.org au sdi@worldbank.org
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