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Tanzania imeonyesha maendeleo ya kuvutia katika sekta yake ya elimu katika kipindi cha takribani muongo mmoja
uliyopita. Viwango vya kumaliza shule za msingi viliongezeka kutoka 55% mwaka 2000 hadi 80% mwaka 2012.
Tanzania pia ilifanikisha usawa wa kijinsia kwa wanafunzi na walimu. Pamoja na maendeleo haya ambayo ni chanya
sana, imeonekana kwamba sehemu kubwa ya wanafunzi wa Kitanzania hawajifunzi mashuleni. Matokeo haya yana
uwezekano mkubwa kuwa na uhusiano na ubora duni wa utoaji huduma. Mfumo wa elimu wa Tanzania unahitajika
sasa kutoa ubora kwa wanafunzi wake ili kuwapatia nyenzo za kukabiliana na ushindani katika masoko ya kazi ya
kitaifa, kikanda na kimataifa.
Viashiria vya Utoaji Huduma katika Mnyororo wa Matokeo ya Elimu

Mambo Muhimu Upatikanaji wa Vifaa Juhudi za Mwalimu Matokeo ya Kujifunza
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Utoro kutoka darasani ulikuwa juu zaidi ambapo 37% ya walimu nawake 27% zaidi ya zile zinazoongozwa na wanaume. Upungufu

waliokuwepo shuleni, hawakuwepo darasani wakifundisha. Da- huu wa kijinsia ulionekana zaidi katika shule za vijijini zinazoon-

rasani, walimu walitumia takribani 12% ya muda kwenye shughuli gozwa na wanaume, zilizokuwa na uwiano wa mwalimu wa kiume

ambazo si ufundishaji. Ukichanganya viashiria hivi vitatu, matokeo kwa wa kike kuwa 2:1.
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hani wa mwanafunzi, matokeo yanaonesha kwamba wavulana wal-
Uwezo wa mwalimu ifanya vibaya zaidi katika hesabu wakiwa na mwalimu mwanamke.
Hata hivyo, ufaulu wa mwalimu katika majaribio yote mawili ya Ki-
ingereza na hesabu una matokeo chanya kwenye alama za ufaulu
katika jaribio la hesabu kwa wasichana. Kadri walimu wanawake
walivyo wengi katika shule, ndivyo kadri wasichana wanavyofanya
vizuri kwenye Kiingereza, ijapokuwa ufaulu wa wavulana haukuon-
Ufaulu wa mwanafunzi esha hayo mahusiano.

Wanafunzi walipata alama za juu zaidi katika mtihani wa Kiswahili . . . . .s
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kwenye mtihani wa Kiswahili, wastani wa alama ulikuwa 81%. Cha mwanafunzi
kustaajabisha, alama za hesabu za wanafunzi zilifanana, ikiwa was-
tani wa 58%, bila ya kujali lugha iliyotumika.

Idadi kubwa ya walimu hawana stadi za kitaaluma na uelimishaji
zinazohitajika ili kufundisha. ljapokuwa alama za wastani wa ufaulu
kwenye majaribio ya Kiingereza na hisabati ilikuwa 59%, 21% tu ya
walimu walipata 80% au zaidi katika ufaulu wa majaribio haya.

Kwa kila siku, walimu wa Kitanzania hufika shuleni, lakini mara
wanapokuwa hapo, wengi hawakutumia muda mwingi darasani.
Mtihani wa hesabu umedhihirisha kwamba wanafunzi wengi ha- Ukweli huu umewafanya wanafunzi wa Kitanzania kupoteza zaidi

wakufanya vizuri katika ngazi ya darasa la 3. Kwa mfano, ni 40% ya ya 50% ya muda uliopangwa wa kufundishwa, na hukutana na
wanafunzi wa darasa la 4 waliweza kufanya hesabuya 6 + 3 au 7 x8. walimu kwa masaa 2 na dakika 47 tu kwa siku.
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Matokeo ya Viashiria vya
Utoaji Huduma

Upatikanaji wa Vifaa Muhimu

Kwa vigezo vya upatikanaji wa vifaa vya kufundishia, ni 61%
tu ya shule za msingi za Tanzania ndio zinakidhi kwa kiwan-
go cha chini cha mahitaji. Viashiria vyote vidogo vilikaribia
100% isipokuwa “mwanga wa kutosha kuweza kusoma
ubao’. Zaidi ya 25% ya vyumba vya madarasa vya darasa la
4, huwezi kuona vizuri maandishi ubaoni ukiwakatika kona
ya mwisho wa darasa.

Karibu shule zote za msingi za Tanzania vyoo vilipatikana,
na karibu vyote vilifikika na vilikuwa visafi'. Kutokana na uk-
walimu hawakuwa na vyoo tofauti na wanafunzi, ilichuku-
liwa kwamba chini ya 57% ya shule ndizo zilikuwa na vyoo
binafsi. Kwa wastani, ni 25% ya wanafunzi ndio wanaweza
kupata kitabu cha Kiingereza au hesabu katika darasala 4 la
kawaida. Kwa 42% ya shule, hakuna mwanafunzi aliyekuwa
na kitabu cha kiada wakati wa kipindi.

Juhudi za mwalimu: Je, watoa huduma
wanafanya nini?

Utoro shuleni kwa kiasi ulikuwa mdogo ambapo14% ya
waalimu hawakuwepo shuleni wakati wa ziara ya kush-
tukiza. Hata hivyo, karibu 37% ya walimu waliokuwepo
shuleni hawakuwepo darasani wakifundisha. Hii iliongeza
kiwango cha utoro darasani hadi 47% kitaifa. Hivyo, kwa
wakati wowote ule, takribani nusu ya walimu wa shule za
Msingi nchini walikuwa nje ya chumba cha darasa wakiwa

KIELELEZO 1. Sehemu walipo walimu wakati wa ziara ya
kushtukiza (asilimia)

Kwa kila walimu 100...
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Wanafunzi wanapata wastani wa
masaa 2 na dakika 46 za kufundishwa
kila siku badala ya muda rasmi wa

masaa 5 na dakika 56.

hawafundishi. Kwa vile matumizi kwa walimu huwakilisha
sehemu kubwa zaidi ya matumizi ya sekta ya elimu nchini
Tanzania, kiwango hiki cha juu cha utoro ni dhahiri kinafan-
ya upotevu mkubwa wa muda na rasilimali. Kuna uweze-
kano mkubwa kwamba utoro wa darasani ni suala la uon-
gozi wa shule na menejimenti, kwa sababu walimu wendj,
kiukweli, walikuwepo shuleni.

lli wanafunzi wajifunze, mwalimu anatakiwa awepo shu-
leni, ndani ya chumba cha darasa na akifundisha kwa dhati.
Matokeo ya Viashiria vya Utoaji Huduma yanaonyesha
kwamba 14% ya walimu hawakuwepo shuleni wakati wa
ziara ya kushtukiza, inayomaanisha hasara ya dakika 51 ya
muda wa kufundisha; na walimu wengine 37% walikuwepo
shuleni, lakini sio ndani ya chumba cha darasa ambako
walitakiwa kufundisha, iliyopelekea saa 1 na dakika 54 ny-
ingine za muda wa kufundisha uliopotea. Wakiwa darasani,
walimu walifundisha 88% ya muda, iliyosababisha upotevu
wa dakika 23 za muda wa kufundisha. Ukilimbikiza vyanzo
vya muda wa kufundisha uliopotea, wanafunzi walipata
takribani 39% ya muda uliopangwa wa kufundishwa. Hii
inamaanisha kwamba wanafunzi wanapata wastani wa ma-
saa 2 na dakika 46 za kufundishwa kila siku badala ya muda
rasmi wa masaa 5 na dakika 56.

Uwezo wa mwalimu: Je, watoa huduma
wanajua nini?

Uwezo wa maarifa miongoni mwa walimu wa Kitanzania
uikuwa duni. Ni mwalimu 1 tu kati ya walimu 5 aliyepata
alama zaidi ya 80% katika jaribio lililojumuisha Kiingereza
na hesabu. Kitaifa, walimu wengi walionesha viwango vya
chini vya uwezo wa maarifa, ambayo kimsingi ilitokana na
matokeo mabaya katika somo la Kiingereza- ni 1.1% vya
walimu walikuwa juu ya alama iliyowekwa ya 80%. Walimu
wa hesabu walifanya vizuri zaidi kwa kuwa na mwalimu 1
kati ya 3 aliyepata 80% au zaidi katika mtihani.

Ukichukua Kiingereza na hesabu pamoja, walimu waliweza
kujibu kwa usahihi 59% ya maswali. Walimu walifanya viba-
ya kwenye Kiingereza (42%), na katika ufundishaji (36%).

1 Tafadhali zingatia kwamba kwa kiashiria hiki shule nyingi hazikuwa na taarifa kuhusu usafi na kufikika kwa vyoo. Shule mahususi ambazo zilikosa taarifa zilikuwa ni
zile ambazo walimu na wanafunzi wanatumia choo kimoja. Kwa shule kama hizo, swali hilo lilirukwa katika dodoso la lugha ya Kiswahili. Tulichukulia kwamba shule
hizo hazikukidhi kigezo cha faragha kwa wanafunzi. Hata hivyo, vyoo vilichukuliwa kuwa vinafikika na ni safi. Hivyo, kigezo cha miundombinu kilitoa sifa za juu zaidi

kuliko hali halisi ilivyo katika shule za msingi nchini Tanzania.
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Ufaulu duni katika mtihani wa Kiingereza unaonyesha
kwamba walimu hawajaelewa nusu ya mtaala wa darasa
la 4. Walimu walipata ufaulu wa chini kabisa katika zoezi la
insha (21%). Wanapopewa zoezi la kusahihisha barua yenye
makosa 21, kama vile kuweka koma, au herufi kubwa au
msamiati, mwalimu wa Kitanzania wa wastani wa shule ya
msingi, aligundua makosa 4.6 tu kati ya hayo.

Wanapopewa zoezi la kusahihisha barua
yenye makosa 21, kama vile kuweka
koma, au herufi kubwa au msamiati,

mwalimu wa Kitanzania wa wastani wa
shule ya msingi, aligundua makosa

4.6 tu kati ya hayo.

Kwenye mtihani wa hesabu, wastani wa alama ulikuwa
-63% pakiwa na tofauti kubwa na muhimu (pointi asilim-
ia 19) baina ya alama kwenye sehemu ya chini na juu ya
mtaala wa msingi. Hii ina maana kwamba walimu walikuwa
na uwezo wa kufanya hesabu rahisi, kama vile kujumlisha
namba zenye tarakimu mbili au tatu, kuliko hesabu ngumu
kidogo, kama vile kulinganisha visehemu.

Kwenye sehemu ya ufundishaji, walimu waliweza kufanya
theluthi moja tu ya maswali kwenye mtihani. Walimu wote
walionekana kuwa na stadi duni za ufundishaji, ambayo
ilionyeshwa wazi na kiashiria cha “kiwango cha chini cha
maarifa’; ambapo nimwalimu 1 tu katiya walimu 1000 (0.1%)
ndiye aliyepata zaidi ya 80%. Matokeo haya yanamaanisha
kwamba walimu wanajua kiasi kidogo tu zaidi ya wanafunzi
wao, na kile wanachokijua, hawawezi kukifundisha vizuri.

Ufaulu wa mwanafunzi

Kama ilivyotarajiwa, wanafunzi walipata alama za juu zaidi
katika jaribio la Kiswahili ukilinganisha na laKiingereza.
Wanafunzi waliofanya jaribio laKiswahili walijibu kwa usa-
hihi 65% ya maswali kwa ujumla ukilinganisha na 50% ya
wale waliofanya jaribio la Kiingereza. Wastani wa ufaulu ka-
tika sehemu ya Kiingereza ilikuwa 37 tu, ukilinganisha na
wastani wa 81% katika sehemu ya Kiswahili. Inaleta shauku
kuona kwamba makundi yote mawili ya wanafunzi yanaku-
wa na alama sawa za wastani katika jaribio la hesabu (58%).
Wanafunzi wa Dar es Salaam waliwazidi kwa kiasi kikubwa
wanafunzi katika maeneo mengine yote ya nchi. Hata hivyo,
wasichana na wavulana walikuwa na ufaulu unaofanana.

Kwa Kiswahili, takribani wanafunzi 9 kati ya 10 waliweza
kufanya maswali rahisi sana, kama vile kutambua herufi au
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kutambua neno rahisi. Kwa kweli, waliofanya mtihani wa
Kiswahili walifanya vizuri hata waliposoma aya ya maneno
hamsini (75%). Hata hivyo, katika Kiingereza, wanafunzi wal-
ishindwa kutambua herufi rahisi za alfabeti mara 1 kati ya
mara 4 walipotakiwa kufanya hivyo. Ukichukulia mazoezi
magumu zaidi, mwanafunzi 1 kati ya wanafunzi 3 aliweza
kusoma sentensi yenye maneno kumi, na 2.7% waliweza
kusoma kwa ufasaha aya ya maneno-58 waliyopewa.

Katika hesabu, 60% ya wanafunzi waliweza kujumlisha nam-
ba 2 zilizo na tarakimu tatu, na 42% waliweza kutoa namba
mbili zenye tarakimu mbili, lakini utendaji wao ulishuka
hadi 18% katika kugawanya tarakimu mbili, na hadi 12%
kwa hesabu za kuzidisha tarakimu mbili. Mtihani ulionyesha
kwamba wanafunzi wengiwa darasa la 4 hawakufanya vizuri
katika kiwango cha darasa la 3. Ni 40% tu ya wanafunzi wa
darasa 4 waliweza kufanya hesabu ya 6 + 3 au 7 x 8, ambayo
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kwa kweli ni sehemu ya mtaala wa darasa la 3. Wanafunzi wa
Dar es Salaam walifanya vizuri zaidi kwa ujumla, wakifuatiwa
na wanafunzi katika maeneo mengine ya mijini, ambao nao

Masuala ya Jinsia
Jinsia katika nguvu kazi ya ualimu

Tanzania imefanikiwa katika kufanikisha usawa wa kijin-
sia kwa walimu katika mfumo wake wa elimu ya msingi.
Wanawake ni 50% ya idadi ya walimu wote wa shule za
msingi. Dar es Salaam 84% ya walimu wote ni wanawake,

wakati katika maeneo mengine ya mijini wanawake ni 74%
ya walimu. Tofauti ni kwamba, ni 40% tu ya walimu ni wan-

Tanzania imefanikiwa katika kufanikisha
usawa wa kijinsia kwa walimu katika

mfumo wake wa elimu ya msingi.

Hata hivyo, katika menejimenti za shule, wanawake waliku-
wa na uwakilishi mdogo sana, ambapo 18% tu ya walimu
wakuu ni wanawake. Wanawake walikuwa na uwezekano
mdogo mara 5 kuongoza shule ukilinganisha na wanaume,
jjapokuwa walikuwa na uwakilishi sawa katika nguvu kazi
wa wa walimu wakuu wa kike (14%), lakini ilikuwa katika
jiji la Dar es Salaam ndiko ambako pengo la kijinsia (38%)
lilikuwa kubwa zaidi.

Shule zilizoongozwa na wanawake zilikuwa na wastani wa
27% ya walimu wa kike zaidi, tofauti ambayo ni kubwa na
stahiki. Kwa wastani, walimu 7 kati ya 10 walikuwa wan-
awake katika shule zinazoendeshwa na mwanamke, ukilin-
ganisha na walimu wa kike zaidi kidogo ya 4 kati ya 10 ka-
tika shule zinazoongozwa na wanaume. Ni ukweli, kwamba
wanawake ndio wengi katika nguvu kazi ya ualimu katika
shule zote, isipokuwa katika shule za vijijini zinazoongozwa
na wanaume, ambako kulikuwa na uwiano wa mwalimu
wa kiume kwa wa kike wa 2:1.

Jinsia ya Mwalimu na Matokeo ya
Mwanafunzi

Takwimu zinaonesha jinsi gani jinsia ya mwalimu ina athari
kwa watokeo ya mtihani ya mwanafunzi. Matokeo yanaone-
sha kwamba kuwepo na mwalimu wa kike kuna athari hasi
katika alama za mwanafunzi kwenye hesabu, na kwa kiwan-
go kikubwa kwenye ufaulu wa wavulana, ikimaanisha kwam-
ba wavulana walifanya vizuri zaidi katika hesabu wakiwa na
mwalimu wa kiume, lakini kwa wasichana haikuleta tofauti.
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Hata hivyo, ufaulu wa mwalimu katika majaribio yote mawili
yaani la Kiingereza na hesabu ulikuwa na athari chanya na
stahiki katika alama za hesabu za wasichana (kwa maana,
kadri alama za mwalimu zinavyokuwa juu, ndivyo kadri ufau-
lu wa hesabu wa wasichana unavyokuwa mzuri). Mwisho,
kadri walimu wa kike walivyo wengi katika shule, ndivyo
wasichana wanavyofanya vizuri zaidi katika Kiingereza, lakini
mahusiano haya hayakuonesha tofauti ufaulu wa wavulana.

Uhusiano kati ya juhudi na utendaji wa
mwalimu na matokeo ya kujifunza ya
mwanafunzi

Walimu wengi wa Kitanzania wanahudhuria shuleni kila
siku, lakini mara wanapokuwa hapo, wengi wao hawatumii
muda mwingi darasani kufundisha wanafunzi wao. Kwa
kiwango kikubwa, wanafunzi walikuwa peke yao darasani
ilihali mwalimu alikuwa anajihusisha na shughuli zisizohusi-
ana na kufundisha. Kutokana na ukweli huu, wanafunzi wa
Kitanzania walipoteza zaidi ya nusu ya muda wa kufundish-
wa waliotakiwa kuupata na waliweza kukutana na walimu
wao kwa masaa 2 na dakika 46 tu kwa siku, badala ya muda
unaotakiwa yaani masaa 5 na dakika 56. Matokeo pia yana-
ashiria kwamba ufaulu wa wanafunzi unaweza kuongezeka
kadri uwezo wa mwalimu katika hesabu unavyoongezeka,
au iwapo msongamani wa wanafunzi katika darasa utapun-
guzwa kwa kiasi kikubwa.

Je, Tanzania inalingana vipi na nchi
nyingine za Viashiria vya Utoaji
Huduma?

Kwa viashiria vilivyozoeleka vya ubora, kama vile vifaa au
miundombinu, Tanzania ilikuwa inafanya vibaya ukilingani-
sha na majirani zake katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni
61% tu ya shule za Tanzania zilikuwa na rasilimali za ku-
fundishia zinazokidhi kiwango cha chini kinachokubalika
ukilinganisha na 81% kwa Uganda na 79% kwa Kenya ka-
tika kiashiria hicho. Hata hivyo, shule za Tanzania zlifanya
vizuri zaidi katika rasilimali za kufundishia kuliko Nigeria
(48%) au Togo (24%). Wanafunzi wa Kitanzania walikuwa na
uwezekano mkubwa mara 4 zaidi kutumia kitabu cha kiada
darasani kuliko wenzao wa Uganda. Kinyume chake, wana-
funzi wa nchini Togo na Nigeria walikuwa na uwezekano
mkubwa zaidi wa kutumia kitabu cha kiada darasani, Togo
wakiwa na 76% na Nigeria 34% ya wanafunzi. Linapokuja
suala la juhudi za walimu, Tanzania na Kenya zilionyesha
utoro mdogo katika kufika shuleni, lakini utoro wa hali ya
juu katika kuhudhuria darasani, ambapotakribani nusu ya
walimu hawapo darasani wakati wowote ule. Uganda ili-
kuwa na utoro wa hali ya juu zaidi kwa vigezo vyote viwili,
yaani, utoro mashuleni na utoro madarasani. Walimu wa
Kitanzania pamoja na wenzao wa Kenya (wanaofanya vizuri




zaidi) na Uganda, ambazo ni majirani, walifanya vizuri zaidi
kwa kiwango kikubwa kuliko walimu wa Nigeria na Togo
katika maarifa. Walimu wa Kitanzania walikuwa wa mwisho
katika stadi za lugha miongoni mwa hizo nchi tano. Katika
hesabu, Walimu wa Kitanzania walikuwa wa pili, nyuma ya
wale wa Kenya, japokuwa waliweza kupata alama nzuri zaidi
katika kulinganisha visehemu, ambapo pia walipata alama
mara mbili zaidi ya walimu wa Uganda. Katika ufundishaji,
walimu wa Kitanzania walikuwa sawa na wa Kenya lakini
walliwazidi wa Uganda. Walikuwa mara mbili ya alama
za walimu wa Afrika Magharibi. Walimu nchini Tanzania
waliwazidi wengine wote katika “kutayarisha mpango wa
somo,” lakini hawakufanya vizuri katika stadi za “kupima
uwezo wa watoto"

Kuilinganisha Tanzania kwa
vipindi tofauti

Tanzania, pamoja na Senegal, zilianzisha programu ya
Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI) mwaka 2010. Kwa seh-
emu kubwa, hili limewezesha kulinganisha mienendo ka-
tika utoaji huduma kati ya mwaka 2010 na 2014. Kwa kigezo
cha upatikanaji wa miundombinu ya msingi, hapakuwepo
na maboresho makubwa katika miaka minne tangu kuanza
kwa programu ya kwanza ya SDI. Ni 2% tu ya shule ndio
zina umeme, maji safi, usafi wa vyoo na mazingira yaliyo-
boreshwa katika mwaka 2014, kiwango ambacho ni chini
ukilinganisha na 3% ambacho kilikuwa ni kiwango cha
mwaka 2010. Idadi ya wanafunzi katika darasa la 4 ilipun-
gua sana kutoka wanafunzi 52 hadi 43, punguzo la takrib-
ani 20%. Palikuwepo na maendeleo makubwa katika utoro
shuleni, ambao ulipungua kutoka 23% mwaka 2010 hadi
14% mwaka 2014, ambalo ni punguzo la 40%. Hata hivyo,
ijapokuwa utoro wa darasani ulipungua kutoka 53% hadi
47%, kupungua huku hakukuwa na maana sana kitakwimu,
ikimaanisha kwamba takribani nusu ya walimu walikuwa
bado hawako darasani. Kupungua kwa utoro wa walimu
kuliwanufaisha wanafunzi ambao, kati ya mwaka 2010 na
2014, ziliongezekadakika 43 za muda wa kufundishwa kwa
siku. Katika mwaka wa kawaida wa shule (wenye wastani
wa siku 194), hili lilikuwa ongezeko la siku 24 kamili za ku-
fundisha. Cha kuvutia zaidi, wanafunzi wa mijini waliongeza
mara dufu muda wa kuwa na walimu kutoka siku 47 mwa-
ka 2010 hadi siku 94 mwaka 2014. Hata hivyo, ni vizuri ku-
kumbuka kuwa wanafunzi wa shule za msingi wa Tanzania
bado wanapoteza zaidi ya nusu ya muda wao uliopangwa
wa kufundishwa. Kiwango cha chini kinachokubalika cha
walimu cha maarifa ya somo hakikuonyesha maboresho
kati ya 2010 na 2014, wakati utendaji wa walimu katika
somo la Kiingereza ukiendelea kuwa mbaya Zaidi katika
kipindi hiki. Ufaulu wa wanafunzi katika majaribio ulion-
gezeka katika baadhi ya maeneo. ljapokuwa ufaulu katika

KIELELEZO 4. Mgawanyo wa walimu wa kike katika
shule kwa cheo g4

Pengola
32% kwenye

74
mgawanyo wa 47
kijinsia kwenye 37 40
nafasi za utawala
washule
14
T T

Tanzania Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini
B Walimu Wote Walimu Wakuu

KIELELEZO 5. Mgawanyo wa walimu wa kike katika
shule kulingana na jinsi ya mwalimu mkuu

Vi'i'ini— 58
i -

Miji Mingine [T 75
66

Dar es Salaam R, @
81

Tanzania 70
43

Wingi wa 27% zaidi ya walimu wa
B Kike Kiume kike kwenye shule zinazoongozwa
nawanawake

KIELELEZO 6. Kuanzia muda uliopangwa rasmi hadi
muda halisi wa kufundisha

ssa5 ssa5 ssa5 ssle(ls
dak 55 dak 41 dak 50 dak 57
ssa 2 ssa 2 ssa 2 ssa 2
dak 46 dak 42 dak 43 dak 47
T
Tanzania Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini

B Muda uliopangwa wa kufundisha Muda halisi wa kufundisha

Kiingereza ulibaki kuwa duni ukiwa na wastani wa alama
takribani 40%, alama za jumla za wanafunzi katika hesabu
ziliongezeka kwa kiwango kikubwa kutoka 39% hadi 58%
katika kipindi cha miaka hii minne .
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Je, hii ina maana gani kwa
Tanzania?

Kwa kutambua umuhimu wa elimu katika maendeleo
ya kiuchumi, Tanzania imeongeza uwekezaji wake katika
sekta ya elimu katika kipindi cha miaka 10 iliyopita. Nchi il-
ipata mafanikio katika uwekezaji huu kwani kiwango cha
kumaliza shule ya msingi kiliongezeka kutoka 55% mwaka
2000 hadi zaidi ya 80% mwaka 2012. Usawa wa kijinsia pia
umefanikishwa katika elimu ya msingi na wasichana wan-
awakaribia wavulana kwa kasi katika sekondari. Hata hivyo,
janga la hivi karibuni la mwaka 2012 la matokeo ya kidato
cha 4 ulikuwa ni uamsho kwa Serikali ya Tanzania na wadau
wote wa elimu kwamba zaidi ya viashiria vya upatikanaji,
ubora wa elimu ni kipengele muhimu sana ambacho haki-
paswi kupuuzwa.

Matokeo ya mwaka 2014 ya Viashiria vya Utoaji Huduma
(SDI) yanaonesha kwamba Tanzania kwa wastani inafanya
vizuri katika kigezo cha viwango vya utoro wa walimu shu-
leni. Hata hivyo, walimu wanahitaji kusimamiwa vizuri zaidi,

VIASHIRIA VYA UTOAJI HUDUMATANZANIA = ELIMU

kwa sababu kuwakuta walimu shuleni haimaanishi kwam-
ba watakuwa darasani wakifundisha. SDI pia inaonyesha
kwamba shule za msingi za Tanzania zinahitaji maboresho
kwa maana ya miundombinu na vifaa vya kufundishia.

Wakati ni mwalimu mmoja tu kati ya watano ndiye anay-
emudu mtaala wa kufundisha, uwezo wa walimu (au ku-
kosa uwezo) wa kufundisha somo ni jambo muhimu na
linahitaji kushughulikiwa. Ukosefu wa stadi za ufundishaji ni
suala la haraka zaidi, ambapo ni mwalimu 1 tu katika 1000
aliyepata alama zaidi ya 80% zinazohitajika. Kuna ushahidi
wa kutosha kwamba maarifa ya walimu na uwezo wao wa
kuuhamisha kwenda kwa wanafunzi (kwa maana ya stadi
za ufundishaji) ni kichocheo cha matokeo ya kujifunza ya
mwanafunzi.

Sasa ni muda muafaka wa kuwekeza katika ubora wa elimu
na serikali imeanza mchakato huu kupitia mpango wa
‘Matokeo Makubwa Sasa’ambao unatambua wazi kwamba
ubora ndio eneo jipya na njia erevu ya kuboresha matumizi
ya umma katika elimu kwa kuzingatia ‘thamani ya fedha.




Jicho la Haraka

JEDWALI 1. Kulinganisha matokeo ya SDI kwa Eneo la Kijiografia

Viashiria

Kiwango cha utoro wa
shule
(% ya walimu)

Kiwango cha utoro wa
darasani
(% ya walimu)

Muda wa kufundisha
darasani (Muda wa Kazi)

Maarifa ya chini ya
mwalimu

Uwiano wa mwanafunzi —
mwalimu ulioonekana

Mgawanyo wa wanafunzi
wenye vitabu vya kiada (%)

Kiwango cha chini cha
upatikanaji wa vifaa (%)

Kiwango cha chini
cha upatikanaji wa
miundombinu (%)

Upatikanaji wa
miundombinu

TANZANIA

14.4

46.7

saa 2 dak 46

saa b dak 56

215

Dares
Salaam Niji Mingine

Wanachofanya watoa huduma (juhudi)

17.8 13.7 14.3 8.3

42.9 46.7 47.0 435

saa 2 dak 42 saa 2 dak 43 saa 2 dak 47 saa 2 dak 32

saa b dak 41 saa 5 dak 50 saa b dak 57 saa b dak 58

Wanachojua watoa huduma (uwezo)

26.2 22.3 21.0 19.5

14.3

47.0

saa 2 dak 47

saa b dak 57

21.0

Wanachoweza kufanyia kazi watoa huduma (upatikanaji wa rasilimali)

43.5

253

61.4

40.4

2.3

69.8 58.9 40.7 46.1
31.0 14.1 26.7 222
83.2 80.1 58.3 58.9
67.0 61.4 36.8 34.3
15.7 9.6 0.8 0.0

40.8

26.7

58.3

36.9

0.9

Maelezo: (a) Ukilinganisha na SDI 2010 (kwa maana shule ina umeme, choo na maji safi). Chanzo: Tanzania SDI 2014 na takwimu za mtunzi.
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Miji Yote

45.8

saa 2 dak 42

saa b dak 48

23.2

60.4

80.4

62.3

ELIMU

7




JEDWALI 2. Mlinganisho wa matokeo ya Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI) katika nchi mbalimbali
(shule za umma tu)

Tanzania* Wastani Kenya Tanzania+

Msumbiji+ Nigeria** Senegal

2014 wa SDI 2012 2010

Wanachojua watoa huduma (uwezo wa mwalimu)

K|wa_ngo cha chini cha 2 15 10 0 A Ha|w§Z| Hmwgn 2 12
maarifa Kulinganishwa  Kulinganishwa
(sio chini ya 80% katika lugha 8 23 57 927 3 Ha|w§2| Ha|w§32| 3% 3
na hesabu) Kulinganishwa  Kulinganishwa

Wanachofanya watoa huduma (juhudi za mwalimu)

Kiwango cha utoro wa

14 19 14 45 14 18 23 21 26
shule
EIOCEATIONE 47 40 42 56 19 29 53 36 52.8
darasani
Muda rasmi uliopangwa wa saa b saa b saa b saa 4 saa b saa 4 saa b saa b saa 7
kufundisha dak 55 dak 34 dak 37 dak 17 dak 53 dak 36 dak 12 dak 29 dak 18
Muda unaotumika saa 2 saa 3 saa 2 saa 1 saa 3 saa 3 saa 2 saa 3 saa 3
kufundisha kwa siku dak 47 dak 02 dak 49 dak 41 dak 26 dak 15 dak 04 dak 29 dak 18

Walichonacho watoa huduma (upatikanaji wa rasilimali)

DU TR 44 40 %5 21 2 77 52 297 48
mwalimu ulioonekana
Mgawanyo wa wanafunz 25 37 48 68 38 18 2 69 5
wenye vitabu vya kiada
Kiwango cha chini cha vifaa 61 61 79 77 55 .HaIW(.EZI Ha|w§2| 97 81
vinavyopatikana Kulinganishwa  Kulinganishwa
(90% na penseli na daftari) 40 38 60 29 19 izl e 22 54

Kulinganishwa  Kulinganishwa

Kiwango cha chini cha upatikanaji wa miundombinu

Alama ya mtihani " Haiwezi Haiwezi

(kati ya 100) (lugha, hesabu) - 2l 7 = . Kulinganishwa  Kulinganishwa . .

Alama ya mtihani wa Lugha 377 50 76 19 31 Haleu .Halw.eZl 46 47
Kulinganishwa  Kulinganishwa

Alama ya mtihani wa Hesabu 58 47 59 25 32 12 il 2 45 43

Kulinganishwa  Kulinganishwa

Angalizo: (*) Kutokana na idadi ndogo ya shule za binafsi, ni shule za umma pekee ndio zimejumuishwa katika duru la pili vile vile (**) Takwimu za Nigeria ni wastani wa
majimbo 4 yaliyofanyiwa utafiti, ambayo ni Anambra, Bauchi, Ekiti, na Niger. (+) Nchini Msumbiji, Senegal, na Tanzania 2011 (awamu ya 1) ni shule za umma pekee zilifanyiwa
utafiti. (+*) Alama hizi za majaribioi ni za wanafunzi waliojaribiwa katika Kiingereza; kwa wale waliojaribiwa katika Kiswahili walipata alama 76.2 katika mtihani uliojumuisha
majaribio yote na 80.9 kwenye Kiswahili.
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JEDWALI 3. Kulinganisha matokeo ya SDI kwa Eneo la Kijiografia

TANZANIA Tanzania

L
2014 2010 Msumbiji Nigeria
Alama za Jumla (lugha, Hakuna
hesabu, na ufundishaji ) 8 Takwimu & & & = a4
Kiingereza
Wastani wa Alama za 9 57 63 3 19 50 51
Lugha
Zoezi la sarufi 73 73 92 83 64 74 89
Zoezi la kujaza maneno 53 Hakqna 66 35 8 20 59
yanayofaa Takwimu
Zoezi la insha 22 A 49 10 2 26 37
Takwimu
Hesabu
Wastani wa Alama za 65 63 77 3 1 3 58
Hesabu
L L Hakuna
Kujumlisha desimali 64 . S 89 34 36 54
Takwimu
) : ) Hakuna
Kulinganisha visehemu 50 . 40 17 16 13 21
Takwimu
Kutafsiri Data kwenye Grafu 27 A 60 13 20 14 27
Takwimu
o Hakuna
Kutoa namba za desimali 67 . 83 39 45 18 57
Takwimu
Ufundishaji
Wastani wa Alama za Hakuna
Ufundishaji 3 Takwimu &b 1 1 1 £
Kutayarisha mpango wa somo 58 AELUIRE 39 19 20 27 31
¥ pang Takwimu
: Hakuna
Kupima uwezo wa watoto 18 . 33 14 23 33 25
Takwimu
Kutathmiqi maendeleo ya 2 Hakqna 29 7 6 6 1
wanafunzi Takwimu
|dadi ya waliochunguzwa 2150 Hakqna 494 673 1490 631 1466
Takwimu

Angalizo: *Majimbo yaliyofanyiwa utafiti nchini Nigeria yalikuwa: Anambra, Bauchi, Ekiti, na Niger.
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Kiambatisho. Ufafanuzi wa Viashiria vya Utoaji Huduma katika Elimu

Kiwango cha utoro shuleni

Sehemu ya walimu wasiozidi kumi waliochaguliwa kwa kubahatisha ambao hawakuwa shuleni wakati wa ziara ya kushtukiza

Kiwango cha utoro wa darasani

Sehemu ya walimu ambao hawakuwa darasani wakati wa masaa yaliyopangwa ya kufundisha kama ilivyoonekana wakati wa ziara ya kushtukiza. Walimu
wanaweza kukutwa wakifundisha nje, na hii itahesabika kwamba wapo kazini, kwa madhumuni ya kiashiria hiki.

Muda unaotumika kufundisha kwa siku (pia hujulikana kama Muda wa Kazi)

Kiasi cha muda anaotumia mwalimu kufundisha wakati wa siku ya shule. Kiashiria hiki hujumuisha data kutoka kwenye Daftari la Mahudhurio ya
Wafanyakazi (linatumika kupima viwango vya utoro), sehemu ya utafiti inayochunguza mwalimu anachokifanya akiwa darasani, na masaa yaliyoripotiwa
ya kufundisha. Wakati mwalimu yupo darasani, utafiti unatofautishwa kati ya shughuli za ufundishaji na shughuli zisizo za ufundishaji. Kufundisha
kunafafanuliwa kwa upana, na hujumuisha mwalimu anavyojishughulisha na wanafunzi, kusahihisha na kupanga madaraja ya kazi za mwanafunzi, kuuliza
maswali, kutahini, kutumia ubao au kuwasimamia wanafunzi wakifanyia kazi mahususi, mazoezi au kuweka kumbukumbu.

Kiwango cha chini cha maarifa miongoni mwa walimu

Kiashiria hiki hupima maarifa ya mwalimu na inatokana na majaribio ya hesabu na lugha ambayo yanahusisha mtaala wa shule za msingi na hufanywa
na walimu wote wa hesabu au lugha ambao walifundisha darasa la tatu mwaka uliopita, au darasa la nne katika mwaka ambao utafiti umefanyika.
Hukokotolewa kama asilimia ya walimu waliopata alama zaidi ya 80% katika jaribio la lugha na hesabu. Alama za mtihani: Kiashiria hiki hupima maarifa
ya mwalimu na hukokotolewa kama alama za jumla za jaribio la hesabu, lugha na ufundishaji ambayo huhusisha mtaala wa shule za msingi ambayo
hufanywa katika ngazi ya shule kwa walimu wote wa hesabu na lugha ambao walifundisha darasa la tatu mwaka uliopita au darasa la nne katika mwaka
utafiti umefanyika.

Upatikanaji wa Miundombinu

Wastani halisi wa idadi ya shule zenye miundombinu ifuatayo: umeme unaofanya kazi na usafi wa mazingira.

Na hasa: (i) vyoo vinavyofanya kazi na ambavyo vinaonekana kuwa ni safi, vina faragha na hufikika; na (ii) mwanga wa kutosha kuweza kusoma ubaoni
kutoka kona ya mwisho ya darasa.

Upatikanaji wa vifaa vya kufundishia

Wastani halisi wa idadi ya shule zilizo na vifaa vifuatavyo: ubao unaofanya kazi pamoja na chaki, penseli, na madaftari. Na hasa: (i) ubao unaofanya kazi

na chaki, (ii) mgawanyo wa wanafunzi wenye kalamu ni sawa au zaidi ya 90%, na (i) mgawanyo wa wanafunzi wenye madaftari kwenye darasa ni sawa
au zaidi ya 90%.

Mgawanyo wa wanafunzi wenye vitabu vya kiada

|dadi ya vitabu vya hesabu na lugha vinavyotumika na darasa la nne lililochaguliwa kwa kubahatisha ukigawanya na idadi ya wanafunzi waliopo kwenye

darasa.

Uwiano wa mwanafunzi — mwalimu

Wastani wa idadi ya wanafunzi wa darasa la nne kwa mwalimu wa darasa la nne.
Kiashiria cha upatikanaji wa walimu kinapimwa kama idadi ya wanafunzi kwa mwalimu katika darasa la nne lililochaguliwa kwa kubahatisha katika shule
kulingana na daftari la mahudhurio ya darasani.
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Kuhusu tafiti za Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI)

Utafiti wa Viashiria vya Utoaji wa Huduma (SDI) ulifanyika kati ya mwezi Mei na Septemba 2014. Ukusanyaji wa
takwimu ulihusisha shule za msingi 400, walimu 3,692 waliohusika kutathmini utoro, walimu 2,196 kwa ajili ya
tathmini ya maarifa, na wanafunzi 4,041 waliofanya mtihani. Matokeo yanatoa picha wakilishi ya ubora wa utoaji
huduma na mazingira halisia ambayo ndani yake huduma hutolewa katika mfumo wa huduma ya elimu nchini
Tanzania. Utafiti unatoa habari kuhusu maeneo matatu ya utoaji huduma: vipimo vya (i) juhudi za mtoa huduma;
(i) maarifa na uwezo wa mtoa huduma; na (iii) na upatikanaji wa vifaa muhimu, kama vile mizani, vifaa vya msingi
na miundombinu (kama vile upatikanaji wa maji safi, umeme, nk.). Tanzania ilikuwa nchi mwanzilishi wa SDI
mwaka 2010 na nchiya kwanza kutekeleza ufuatiliaji wa SDI hivyo kuruhusu mchanganuo wa mwenendo katika
utoaji huduma. Tafiti za SDI zinapanuka kwa kasi na zimeshatekelezwa katika nchi nane: Kenya, Msumbiji, Niger,
Nigeria, Senegal, Tanzania, Togo, na Uganda. Hii inaruhusu mlinganisho baina ya nchi mbalimbali na kupima
utendaji wa nchi.

Programu ya Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI)

Programu ya SDI ni ubia wa Benkiya Dunia, Muungano wa Utafiti wa Kiuchumi Afrika (AERC), na Benkiya Maendeleo
ya Afrika, ambao unatayarisha na kutaasisisha ukusanyaji wa seti za viashiria ambavyo vitapima ubora wa utoaji
wa huduma ndani na miongoni mwa nchi kwa kipindi husika. Lengo kuu ni kuongeza kwa kiwango kikubwa
uwajibikaji wa utoaji huduma kote barani Afrika, kwa kutoa zana muhimu za utetezi kwa wananchi, serikali, pia na
wafadhili; kufanya kazi kufikia shabaha ya kupata maboresho ya haraka katika uitikiaji na ufanisi wa utoaji huduma.

Habari zaidi kuhusu zana za utafiti na data za SDI, na habari za jumla kuhusu programu ya SDI zinaweza kupatikana
katika tovuti: www.SDIndicators.org na www.worldbank.org/SDI, au kwa kuwasiliana na barua pepe: SDI@
worldbank.org.

© 2016 International Bank for Reconstruction and Development / Benki ya Dunia 1818 H Street NW
Washington DC 20433
Simu: +1 202-473-1000 Tovuti: www.worldbankgroup.org

Kazi hii ni matokeo ya programu ya Viashiria vya Utoaji Huduma (SDI) (www.SDIndicators.org, www.worldbank.org/SDI) na wafanyakazi wa
Benki ya Kimataifa ya Ujenzi na Maendeleo/Benki ya Dunia. Matokeo, tafsiri na hitimisho zilizoelezwa katika kazi hii sio lazima ziakisi maoni
ya Benki ya Dunia, Bodi yake ya Wakurugenzi Watendaji, au serikali wanazowakilisha.

Benkiya Dunia haitoi dhamana kwa usahihi wa data zilizojumuishwa kwenye kazi hii. Mipaka, rangi, viwango au habari nyingine iiliyoonyeshwa
kwenye ramani yoyote kwenye kazi hii haimaanishi hukumu yoyote kwa upande wa Benki ya Dunia kuhusu hadhi ya kisheria ya nchi yoyote
au kuhalalisha au kukubali mipaka hiyo.

Haki na Ruhusa

Maudhuiya kazi hii yanaamuliwa na hakimiliki. Kwa sababu Benkiya Dunia inahimiza utawanyaji wa maarifa yake, kazi hii inaweza kurudufiwa,
yote au sehemu yake, kwa madhumuni yasiyo ya kibiashara ili mradi unakiri kwa ukamilifu chanzo cha kazi hii.

Hoja zozote kuhusu haki na leseni, pamoja na haki za ziada zitumwe kwa Ofisi ya Mchapishaji, Benki ya Dunia, 1818 H Street NW, Washington,
DC 20433, USA; Nukushi: +1 202-522-2422; barua pepe: pubrights@worldbank.org au sdi@worldbank.org
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