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DIBAJI

Kijitabu hiki kimetoa mwongozo wa lugha nyepesi wa Tathmini Shirikishi ya Umaskini Tanzania
(TzPPA) mwaka 2002/2003.  Tathmini hii iliyoandaliwa na serikali ilikuwa na lengo la kupata ufahamu
wa kina kuhusu vipengele mbalimbali vinavyowaingiza watu katika umaskini, namna wanavyoathirika
na kustahimili.  Uathirikaji ni matokeo ya mwingiliano wa mambo mengi yanayowaingiza watu
katika  umaskini ikilinganishwa na uwezo walio nao na unaofaa kukabiliana na matatizo mbalimbali.
Tathmini ilishirikisha jamii katika kutafuta sababu zinazowafanya watu waathirike na umaskini badala
ya kuangalia dalili za umaskini peke yake, kama vile ukosefu wa chakula na malazi.

Tathmini hii shirikishi kuhusu uathirikaji na ustahimilivu wa umaskini imegundua kuwa zipo sababu
mbalimbali zikiwemo za kijamii, siasa, mila, uchumi, mazingira, umri, afya na utawala ambazo
huwatumbukiza watu katika umaskini.  Sababu hizo huwafanya watu wapate mishtuko na mifadhaiko
ya maisha na kuwafanya wawe maskini ikilinganishwa na hali waliyokuwa nayo hapo awali.  Tathmini
inatoa wito wa kushughulikia uathirikaji na ustahimilivu wa umaskini kama mbinu mojawapo ya
kufanikisha utekelezaji mkakati wa kupunguza umaskini.

Kufuatia kuandaliwa kwa kijitabu hiki katika lugha nyepesi, inatarajiwa kwamba watu wengi watapata
ufahamu juu ya mbinu za kukabili uathirikaji na ustahimilivu wa umaskini. Aidha ufahamu
utakapojengwa watu wengi wa ngazi zote watawezeshwa kushiriki kikamilifu katika kutekeleza,
kusimamia na kutathmini Mkakati wa serikali wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania
(MKUKUTA).

Tunawakaribisha wadau wote kusoma mwongozo huu wa lugha nyepesi wa TzPPA ya mwaka
2002/2003 ili kubuni mbinu mpya na bora zaidi za kuondoa umaskini.  Maana za baadhi ya maneno
yaliyotumika katika kijitabu hiki (Faharasa) yamewekwa mwisho ili kuleta ufahamu zaidi. Maoni
yote na taarifa zaidi zinaweza kupatikana kwa kutumia anuani zilizopo nyuma ya kijitabu.

iii
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1. UTANGULIZI

Sura hii inaeleza:
• Tathmini Shirikishi ya Umaskini Tanzania (TzPPA) ya mwaka 2002/3 ilihusu nini;
• Nani waliofanya utafiti, wapi na vipi;
• Matokeo yatatumikaje; na
• Mpangilio wa kitabu hiki.

TZPPA YA MWAKA 2002/3 ILIHUSU NINI?
Tathmini Shirikishi ya Umaskini Tanzania ya mwaka 2002/03 ni shughuli iliyomo ndani ya Mfumo
wa Ufuatiliaji wa Umaskini wa Serikali.  Katika mwaka 2002/3 mfumo huu ulipewa jukumu la
kuchunguza:

• Vipengele vya kawaida na vyenye nguvu vinavyowaingiza watu katika umaskini;
• Namna watu mbalimbali wanavyoathirika na vipengele hivi, kwa nini na kwa matokeo gani;

na
• Watu gani wako katika hatari kubwa ya kuwa maskini zaidi kesho kuliko walivyo leo.

Kwa maneno mengine, uchunguzi ulipewa jukumu la kutafuta maana na asili ya uathirikaji wa
watu kwa umaskini nchini Tanzania hivi leo.

NANI WALIFANYA UTAFITI, WAPI NA VIPI?
NANI:  Kwa sababu ya umuhimu wa kazi ya
Tathmini Shirikishi ya Umaskini (TzPPA) katika
Mkakati wa Serikali wa Kupunguza Umaskini,
shughuli hii inatekelezwa na Ofisi ya Rais,
Mipango na Ubinafsishaji kwa kusaidiwa na
Kamati ya Utafiti na Uchambuzi (KUU). Ingawa
TzPPA ni shughuli ya Serikali, inatekelezwa kwa
ushirika wa Serikali na asasi za taaluma, pamoja
na Asasi zisizo za Serikali (AZISE) za kitaifa na
kimataifa.  Mkabala huu wa ushirikiano
umewezesha TzPPA kunufaika kutokana na
namna nyingi za uzoefu na juhudi za
kukamilishana.

WAPI na LINI:  Shughuli za TzPPA zilikusanya
na kuchambua taarifa kuanzia Machi hadi Julai
2002 katika jamii 30 za mijini na vijijini Tanzania
nzima. Maeneo hayo yameonyeshwa katika
ramani iliyoko nyuma ya kitabu hiki.  Jamii hizi ni pamoja na watu wanaoishi kwa kutegemea
kilimo, uvuvi, ufugaji na aina mbalimbali za kazi za mjini.

VIPI:  Vikundi vya utafiti, vilivyojumuisha wajumbe wa ushirika wa TzPPA na Serikali za Mitaa,
walitumia hadi majuma matatu kuandaa, kuhakiki na kuchambua takwimu pamoja na wanajamii
kwa kila eneo la utafiti.  Kwa sehemu kubwa taarifa ziliandaliwa na kuchambuliwa wakati wa
kufanya kazi na vikundi vidogo vya watu ili washiriki wote kuwawezesha kupata muda kuzungumza
na kusikika.  Washiriki hao ni pamoja na wanaume na wanawake, watoto, vijana wa kike na wa
kiume, wazee, walemavu, maskini na wenye uwezo n.k.

Hitimisho lililofikiwa katika vikundi hivi vidogo, liliwasilishwa baadaye katika mikutano ya jamii
iliyokuwa wakati mwingine na watu zaidi ya mia saba! Katika mikutano hii mikubwa, watu walipata
fursa ya kujifunza kutoka kwa majirani zao na kuyafanya matokeo kuwa bora zaidi kwa kupanua
maoni yao au kupendekeza mabadiliko.  Baadaye, watafiti na wanajamii kwa pamoja waliwasilisha
matokeo kwa ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mtaa za Wilaya na Vyama vya Kiraia kama fursa ya
mwisho ya kupima iwapo kazi yao imefanikiwa au haikufanikiwa kupata “picha kubwa” n.k.

Washirika wa Tathmini Shirikishi ya Umaskini (TzPPA)
• Ofisi ya Rais, Mipango na Ubinafsishaji
• Wizara ya Fedha
• Idara Kuu ya Takwimu
• Tume ya Kikristo ya Huduma za Jamii
• Concern kwa Jitihada za Maendeleo Afrika
• Taasisi ya Utafiti wa Jamii na Uchumi (ESRF)
• Taasisi ya Mitaala ya Maendeleo, Chuo Kikuu cha

Dar es Salaam
• Maarifa ni Ufunguo
• Umoja wa AZISE za Wafugaji
• Mradi wa Utunzaji Kumbukumbu na Utafiti wa

Wanawake
• ActionAid-Tanzania
• AMREF
• Care-Tanzania
• Concern Duniani
• Save the Children, UK
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JE, MATOKEO YA TZPPA YATATUMIKAJE?
Kitabu hiki hakina orodha ya vitu – kama vile shule mpya au pampu za maji – ambavyo watu
wanahitaji katika jamii zao.  Wala hakionyeshi nini kifanyike ili kukomesha umaskini.  Kwa kweli ni
kazi ngumu sana kwa mkabala huo rahisi kufanya mambo mengi mazuri.  Badala yake, kitabu hiki
kinatoa taarifa zinazowapa watu fursa ya kuzungumzia na kuamua namna bora zaidi ya kutafsiri
sera au kushawishi utungaji sera na hatua zinazoonyesha hali zao halisi.

Kwa maneno mengine, kitabu hiki kinaeleza baadhi ya sababu muhimu kwa nini watu wengi bado
wangali maskini nchini Tanzania.  Ufahamu wa kina kuhusu umaskini utapatikana kutoka kwa
waathirika kutokana na namna wanavyotoa maoni yao na ufumbuzi.  Kwa kusoma muhtasari huu
mtu yeyote anaweza kuainisha njia nyingi za kupunguza umaskini. Baadhi ya Mamlaka za Serikali
za Mitaa na Vyama vya Kiraia vimekwishaanza.  Kwa mfano, Timu ya Usimamizi wa Manispaa ya
Wilaya ya Ilala, imetumia matokeo ya TzPPA kutaarifu maamuzi ya bajeti, kubuni mikakati mipya
kuhimiza fursa sawa ya kusoma kwa watoto wa kike na wa kiume, na kuunda vipengele vya wazi
kwa ajili ya kutoa msaada wa kipaumbele kwa kaya zilizo maskini hasa vijijini.

KITABU HIKI KINATUELEZA NINI NA KIMEPANGWA VIPI?
Kitabu hiki ni “mwongozo wa lugha nyepesi” kwa muhtasari kutoka kwenye Ripoti Kuu ya TzPPA.
Ripoti kamili ina mifano mingi ya utafiti na iliyochambuliwa kwa kina.  Hata hivyo, kitabu hiki na
Ripoti vinatoa taarifa ya namna moja.  TzPPA pia imetoa seti ya Makala za Muhtasari wa Sera
zinazolenga mada mahususi, kama vile uhusiano kati ya elimu na uathirikaji, afya na uathirikaji, n.k.
Makala zote hizi, pamoja na taarifa nyingine nyingi kuhusu TzPPA na umaskini nchini Tanzania
zinapatikana katika tovuti zifuatazo:

• http://www.esrftz.org/ppa
• http://www.tzonline.org
• http://www.tanzaniagateway.org

Baada ya utangulizi huu, Sura ya 2 inaangalia maana ya “uathirikaji” na kwa nini ni muhimu kuuelewa
na kushughulikia.  Kisha Sura ya 3 hadi ya 8 zinaangalia aina kuu za ugumu wa maisha zinazowaingiza
watu katika dimbwi la umaskini na namna wanaume, wanawake na watoto wa kawaida
wanavyoshughulikia kulinda ustawi wao.  Sura ya 9 inatoa hitimisho na kujadili matokeo ya upunguzaji
umaskini endelevu nchini Tanzania.  Mwisho kitabu kinaishia kwenye faharasa inayotoa muhtasari
wa maana ya maneno na mawazo muhimu.

Hiyo ni kazi yangu ya
kuwafahamisha wadau

kujadili na kutafsiri sera za
kusaidia maskini ambazo
huonyesha nguvu pekee,

uwezo na hali ya taasisi zao.
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Njia moja ya kuangalia tofauti kati
ya umaskini na uathirikaji ni

kuufikiria umaskini kama
ufafanuzi wa namna mambo

yalivyo sasa na uathirikaji kama
namna mambo yanavyotarajiwa

kuwa baadaye.

2. UMASKINI, USTAWI NA AINA ZA UATHIRIKAJI
Sura hii inaeleza namna serikali ilivyopanua uelewa wake kuhusu umaskini na uathirikaji kwa
kuzungumza na kusikiliza sauti za raia wa kawaida kupitia TzPPA.

2.1. UMASKINI NA USTAWI

Umaskini unahusu zaidi ya mtu kuwa na fedha au kutokuwa nazo mfukoni.  Kwa hiyo, watu
wanasemaje kuhusu kutaka maisha mazuri?  Majibu yanaweza kupangwa katika mafungu:

Ustawi wa vifaa Maana yake ni kuwa watu wanahitaji kuwa na chakula cha
kutosha, maji safi, zana za kuendeshea maisha, nyumba n.k.

Ustawi wa mwili Maana yake ni kuwa watu wanataka kujisikia wazima,
wenye afya na nguvu.

Ustawi wa kijamii Maana yake ni kuwa watu wanataka kujisikia wanatunzwa
na kujaliwa na familia na marafiki, na kuishi mahali penye
amani na uelewano.

Usalama Maana yake ni kuwa watu wanataka kujisikia salama kimwili
na kuwa na imani kuhusu ustawi wao wa baadaye.

Uhuru wa kuchagua na kutenda Maana yake ni kuwa watu wanataka kupata elimu bora,
kuwa na stadi za kutosha za maisha na kuweza kushiriki
katika maamuzi yanayoathiri maisha yao.

“Umaskini” ni kutotimiza mahitaji hayo ya msingi leo.

2.2. UATHIRIKAJI KWA UMASKINI

Watu wanatumia neno “Uathirikaji” kwa njia tofauti.  Hii inasababisha utatanishi.  Kwa mfano, mara
nyingi tunasikia vijana wakielezwa kuwa hatarini zaidi kuathiriwa na VVU/UKIMWI.  Wanachojaribu
watu kusema ni kuwa vijana wamo katika uwezekano mkubwa
mno wa kupata ugonjwa huo kuliko wengine.

Tunaweza pia kuzungumzia uathirikaji wa watu kwa umaskini.
Kwa hali hii, tunazungumzia kuhusu uwezekano wa watu
kuwa maskini zaidi kesho kuliko walivyo sasa.

Kweli, umasikini
si kukosa
pesa tu.

Kituo
cha basi

Un
yo

ng
e

Hakuna usalama

Kujitenga

na Jamii

N.K. Bi
la 

Tu
ma

ini

Afya
Mbaya
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2.3. KITU GANI KINAWAFANYA BAADHI YA WATU KUATHIRIKA NA UMASKINI ZAIDI KULIKO WENGINE?
Uathirikaji ni matokeo ya mwingiliano wa mambo mengi yanayowaingiza watu katika umaskini
ikilinganishwa na uwezo walio nao na unaofaa kukabiliana na matatizo mbalimbali.

Pengine hii inaweza kueleweka kwa urahisi kwa kufikiria tukio ambapo watu wanajitahidi kupanda
ngazi ya ustawi.  Kadri wanavyojitahidi kwenda juu, watu wanakabiliwa na mambo tofauti yanayotishia
kuwarudisha chini.  Katika kukabiliana na hali halisi wanajaribu aina zote za mbinu za kuwazuia
wasianguke.  Kwa mfano, wanaweza kujaribu kukwepa kutumbukia upande mbaya, kushirikiana
na wengine ili kupata msaada wa pamoja n.k.

Wale watu wenye njia chache zaidi za kukabili mambo mabaya (kama ugonjwa au wizi wa mali)
yanayoweza kuwatokea wako katika hatari ya umaskini kuliko wengine.

SABABU ZINAZOLETA UMASKINI

Mambo yanayowatishia watu kutumbukia katika umaskini yanaitwa sababu zinazoleta umaskini.
Hizi ni pamoja na mishtuko ya maisha (kama vile ugonjwa wa ghafla) na mifadhaiko (kama vile
kuathiriwa pole pole kwa maliasili).  Njia mojawapo ya kufikiria kuhusu tofauti kati ya mishtuko na
mifadhaiko ni kwamba ya kwanza inaharibu rasilimali na ustawi wakati ya pili inazimomonyoa.
Mishtuko na mifadhaiko muhimu zaidi iliyoainishwa na wanajamii wanaoshiriki katika kipindi chote
cha TzPPA imo katika makundi sita yafuatayo:

Kundi Maelezo

Mazingira Sababu zinazoleta umaskini ni pamoja na mishtuko mbalimbali (kama
vile mafuriko) na mifadhaiko aina tofauti (kama ilivyo kwa kuathirika
pole pole kwa misitu, udongo, uvuvi na malisho).  Sababu zinazoleta
umaskini zinazohusiana na mazingira zinaathiri ustawi wa mali wa watu,
afya zao na kuwa na imani ya ustawi wa baadaye.

Marekebisho ya Kukosa maamuzi ya kitaifa kuhusu uchumi mkubwa yanaathiri viwango
uchumi mkubwa vya ajira, faida ya shughuli za maisha ya vijijini, gharama za kupata huduma

muhimu, n.k.  Kutokana na utandawazi baadhi ya maamuzi ya uchumi
mkubwa yaliyofanywa na nchi nyingine (kama vile uamuzi wao wa kufidia
bidhaa zao za kilimo) pia yanawagusa watanzania wa kawaida na
kuwaletea mishtuko na mifadhaiko.

Utawala Sababu nyingi za kuleta umaskini zinahusika moja kwa moja na majukumu
ya serikali katika kusimamia utawala.  Hizi ni pamoja na mishtuko (kama
vile utozaji wa bei ya juu na aina nyingine za rushwa) na mifadhaiko
(kama vile kodi za usumbufu na kutengwa kisiasa).

Baadhi yetu
hujipenyeza ndani na
kuponyoka.  Wengine

huteleza na kutumbukia
ndani na kushindwa

kutoka tena.

UMASKINI
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Hali ya afya Utapiamlo, kuumia maradhi (hasa VVU/UKIMWI) na aina nyingine za
maradhi ya mwili na akili mara nyingi huathiri mali za watu, ustawi wa
mwili na jamii.

Hatua za maisha na Watu wako hatarini kuathiriwa na baadhi ya sababu zinazoleta umaskini
hali inayohusiana kutokana na mahali walipo katika hatua za maisha.  Kwa mfano, watoto,
na umri wanawake wa umri wa kuzaa na wazee wote wanakabiliwa na hatari

maalumu za kiafya.

Imani za mila na Njia mbalimbali za kimila zinazotumika kufanya mambo, huleta matatizo
desturi na tabia na vikwazo vya mahali katika maisha ya baadhi ya watu – hasa wanawake

na watoto.

HATUA ZA KUKABILI

Wanawake, wanaume na watoto mara nyingi wanajitahidi kuzuia kutumbukizwa katika umaskini
wa ustawi nao.  Hatua za kukabili zilizochaguliwa kwa makini kutoka katika uchaguzi uliyopo,
zimedhamiria, zina ubunifu na mara nyingi ni pamoja na:

• Kuzuia sababu za kuwa maskini zisitokee;
• Kuwa mbali na watu wengine;
• Kupunguza athari ya wale wasioweza kuwazuia au kuwaepuka; na
• Kuhimili matokeo.

Kuzuia, kupunguza kasi na kuhimili

Mishtuko na mifadhaiko mingi inaweza kuzuiwa isitokee.  Hivi ndivyo wakulima wenye wasiwasi wa
mmomonyoko wanavyojaribu kufanya wanapojenga matuta.  Pia inaweza kuonekana kwa kile watu
wanachofanya wakati wanapowekeza katika kutumia vyandarua.  Hizi na hatua nyingine zilizokwisha
tarajiwa zinavyofanyakazi na hivyo kutekeleza jukumu muhimu katika kupunguza uathirikaji wa watu.

Hata hivyo, baadhi ya sababu zinazoleta umaskini haziwezi kuzuiwa.  Katika hali kama hiyo, watu wanatumia
nguvu zao katika kutuliza au kupunguza athari ya mishtuko na mifadhaiko.  Baadhi ya juhudi hizi zinafanywa
kabla matatizo hayajatokea.  Kwa mfano wafugaji wanakuwa na aina mbalimbali za makundi yao ya
mifugo na wakulima wanalima mazao mahususi ili kumudu kaya zao wakati wa ukame.  Watu pia wanajaribu
kujenga misingi ya rasilimali ili iwafae wakati wa uzeeni – kile wanachokiita watu wa Mchinga II (Wilaya ya
Lindi Vijijini), akiba ya ujana, au “kuweka akiba tangu ujana”.

Kinyume chake mikakati mingine ya kutuliza, kama vile matumizi ya mbolea za kemikali ili kufidia
upungufu wa rutuba ya ardhi; huanza wakati mishtuko na mifadhaiko inapojitokeza.

Ingawa shughuli hizi hazizuii kutokea kwa shida, hupunguza makali ya kutokea kwake.  Kwa hiyo,
watu lazima wavumilie matokeo yake.  Katika ngazi ya mtu mmoja mmoja na kaya, hii imesababisha
watu kuuza rasilimali (ikiwemo mali inayozaa kama vile ng’ombe au ardhi) ili wapate fedha na pia
kuwaachisha watoto shule ili wachangie katika mapato ya familia.  Katika ngazi ya jamii,
imewasababisha watu wakusanye rasilimali ili waweze kuwatunza mayatima wa VVU/UKIMWI.
Mikakati hii ya kuhimili, huwasaidia watu kuishi, lakini pia kuunda hatua muhimu katika kuwaandaa
kuondokana na sababu zinazoleta umaskini na kurejesha ustawi wao.

Mbinu za kukabili Lengo Mfano

KUZUIA Kuzuia mambo • Panda mazao kwa mzunguko na kutia mbolea ya
mabaya yasitokee mboji ili kurutubisha ardhi
tangu mwanzo • Lala kwenye vitanda vyenye vyandarua ili kuzuia

malaria

KUPUNGUZA Punguza athari ya • Hifadhi chakula endapo ukame utasababisha
KASI ugumu wa maisha upungufu wa chakula msimu ujao

• Kuwa na njia mbalimbali za kujipatia maisha
endapo faida ya shughuli moja itapungua

KUHIMILI Kuyafanya matokeo • Kukopa fedha au rasilimali nyingine ili kufidia
ya hali ngumu mahitaji ya muda mfupi
yawe bora • Wachukue mayatima ili wasife njaa
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VIPENGELE VINAVYOKWAZA

Sababu mbalimbali zinazoleta umaskini – kama vile ugonjwa na kupungua rutuba ya udongo –
zinatoa wito wa kuchukua hatua mbalimbali.  Suala ni iwapo watu wataweza kuchukua na kutekeleza
hatua zinazofaa ambazo hazitahatarisha ustawi wao au wa watu wengine hapo baadaye.  Jibu mara
nyingi linategemea:

• Rasilimali walizonazo; na
• Vipengele vinavyoelekea kukwaza au kuzuia matumizi yao.

Rasilimali

Rasilimali za mtu ni pamoja na uhusiano, uwezo wao na vitu vyote wanavyomiliki au wanavyoweza
kutumia.  Rasilimali pia zinafikiriwa kuwa aina ya “mtaji”. Aina sita za rasilimali au mtaji zitakazosaidia
watu kukabili sababu zinazoleta umaskini ni:

Aina ya Rasilimali Maelezo

Mtaji wa Asili Hii inahusu ardhi, maji, na viumbe hai (kama vile malisho na misitu)
wanavyotumia watu kukidhia mahitaji yao kwa ajili ya kupikia, kujengea
na mavazi.  Wakati mwingine hujulikana kama rasilimali za mazingira.
Thamani ya mtaji wa asili huongezeka kutokana na maarifa na stadi za
kuugeuza kuwa bidhaa za matumizi na/au kuuza.  Baadhi ya aina za
mtaji wa asili (kama vile maji na miti) zina uwezo wa kujirejeshea viwango
vyao kwa upya kadiri muda unavyopita.  Mtaji wa asili usiyoweza
kurudishiwa upya kama dhahabu, huenda moja kwa moja mara baada ya
kutumiwa.

Mtaji wa Fedha Hii inahusu fedha katika mfumo wa akiba, malipo, zawadi au mikopo.
Mtaji wa fedha unafaa sana kwa sababu ni rahisi kubadilisha kuwa chakula,
elimu, dawa, ardhi, zana n.k.

Mtaji wa Siasa Watu wenye ushawishi juu ya maamuzi ya kisiasa yanayoathiri maisha
yao wanasemekana kuwa na mtaji mzuri wa siasa.  Hii ni muhimu sana
hasa inapohusisha vikundi vya kijamii na mifumo ya soko.  Mtaji wa siasa
unategemea vipengele vingi vinavyojumuisha tabaka, kabila, jinsia, umri,
kazi ya kuendeshea maisha na ulemavu.

Mtaji wa Watu Rasilimali hii ni nguvu kazi ya mtu au kaya.  Inaathiriwa na kiwango cha
maarifa, stadi na elimu watu walicho nacho. Elimu na mafunzo ni muhimu
kwa kuendelezea aina hii ya mtaji unaoweza kutumiwa katika kutumia
vizuri rasilimali nyingine.  Afya pia ni muhimu kwa kutumia mtaji wa
watu.

Mtaji wa Vitu Hii inahusu vitu vilivyotengenezwa ili kusaidia watu kuendeshea maisha.
Mifano ni pamoja na zana za kilimo, nyavu za kuvulia na barabara.

Mtaji wa Jamii Watu wanaoweza kushirikisha wanafamilia na jamii mbalimbali wakati
wanapohitajika, wana mtaji wa jamii mzuri.  Watu wa Tanzania mara
nyingi wana mitandao mikubwa ya familia, marafiki, walezi na wateja.
Hawa wanaunganisha miji na vijiji na mara nyingi wameenea katika kanda
nyingi za hali ya hewa na misimu mbalimbali.

Maskini wana rasilimali chache, na matokeo yake wana uchaguzi na fursa chache kuliko wale
wenye uwezo.  Ndio maana wanaathiriwa zaidi na kupungua katika ustawi.
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VIKWAZO

Kuwa na rasilimali nyingi haina maana zinaweza kutumiwa kukabili sababu zinazoleta umaskini.
Watu wanajishughulisha ndani ya mazingira magumu na tata yanayoweza kuzuia kile kinachoweza
kufanyika na kwa gharama yoyote - kwa kile walichonacho.  Mazingira hayo yanaonyesha:

• Sifa za mtu, kaya na jamii; na
• Hali ya utamaduni wa jamii, siasa, uchumi na mazingira.

Kwa mujibu wa wanajamii ambao wameshiriki katika zoezi la TzPPA, baadhi ya vipengele
vinavyokwaza ni:

Vipengele Maelezo
vinavyokwaza

Kukosa matumaini Baadhi ya watu wanakata tamaa wanapopata mishtuko, mifadhaiko ya
maisha na kuwepo njia chache za kudumisha ustawi wao.  Inapotokea
hivyo, watu wanashindwa kutumia ipasavyo rasilimali walizonazo.  Katika
baadhi ya matukio kukosa matumaini kunasababisha matumizi ya dawa
za kulevya, wakati mwingine, husababisha uvivu kwa vijana wasiotaka
kufanya kazi.

Rushwa, utawala Washiriki wa TzPPA mara kwa mara wamekuwa wakitaja rushwa, umbali
mbaya wa umma wa kwenda kwenye huduma za jamii, na sheria/sera kama ni kero.  Kwa
na sera hiyo wanajamii wamehitimisha kuwa:

• Huduma za jamii ni muhimu sana katika juhudi zao za kuepuka
kuwa maskini zaidi.  Ingawa mara nyingi wanakabili changamoto
mbalimbali katika kupata rasilimali hizi, kikwazo kikubwa ni rushwa.
Hali kama vile utoro wa walimu na wanaotoa huduma za afya, uhaba
wa dawa muhimu na mabomba na pampu za maji zilizoharibika,
nazo zinazidi kufanya umbali halisi wa kuelekea katika huduma za
jamii kuwa mrefu sana kuliko mafanikio ya kitakwimu
yaliyoonyeshwa katika Utafiti wa Bajeti ya Kaya wa 2000/1.

Wengi wetu tunatafuta
mali hii kwanza,
tukiamini kuwa

ukishaipata, mengine
yatapatikana kirahisi.

Mtaji
Asilia Mtaji

Siasa Mtaji
Fedha Mtaji

Watu Mtaji
Jamii
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• Sheria, sheria ndogo na kanuni huathiri mara kwa mara uchaguzi
wa watu kwa njia mbalimbali.  Mfano ulio wazi ni ule wa sheria
zinazokataza moja kwa moja baadhi ya hatua za kuchukuliwa na
adhabu za kutisha patokeapo ukiukaji.  Hii mara nyingi huhalalishwa
kwa vile serikali inahitaji kuhakikisha matumizi mazuri ya rasilimali
za pamoja, kulinda afya ya umma n.k.  Hata hivyo, watu wanaelewa
kuwa baadhi ya sheria zinapendelea kwa sababu zinadumisha maslahi
ya wachache.

Tabia na utamaduni Baadhi ya mila na desturi hudumisha mfumo unaoonyesha nani
wa jamii katika wanaomiliki rasilimali zinazoonekana na namna zinavyotumika, nani
umiliki, madaraka anayepata stadi zenye thamani na nani anayeshawishi maamuzi muhimu.
na upendeleo Kwa maneno mengine tabia ya utamaduni wa jamii katika umiliki,

madaraka na upendeleo inakwaza uchaguzi uliopo kwa baadhi ya watu
huku ikikuza wa wengine.  Tabia hizi zipo katika kaya, jamii na katika
ngazi ya juu na husababisha uathirikiaji wa vikundi vinavyohitaji msaada
maalumu.

Baadhi ya vipengele vinavyokwaza, kama vile matatizo ya uchumi-mkubwa, huathiri watu wote.
Vipengele vingine, kama vile kanuni za utamaduni zinazopunguza nguvu za jumuiya za wanawake
au kubagua watu wenye ulemavu, huathiri tu baadhi ya watu wa vikundi vya kijamii.  Matokeo yake
ni kwamba makundi yalioathirika yanashindana na mzigo mkubwa zaidi wa matatizo yaliyolimbikizwa
ambayo pia yanaathiri uwezo wa kukabili mishtuko na mifadhaiko.

Makundi ya kijamii yenye uwezo mdogo wa kukabili mishtuko na mifadhaiko ndio walio hatarini
zaidi na yanajumuisha:

• Watoto (hasa mayatima);
• Wanawake wenye umri wa kuzaa / wanawake wenye watoto wadogo;
• Wajane;
• Wazee;
• Walemavu;
• Watu wenye maradhi sugu;
• Watu katika kaya zilizoathiriwa na VVU/UKIMWI; na
• Mafukara.

2.4. MITEGO YA UMASKINI

Watu waliomo katika makundi ya jamii yaliyo hatarini zaidi kukabili mishtuko na mifadhaiko wanazo
njia chache za kutanzulia matatizo yao. Mara nyingi hawana la kufanya zaidi ya kushindwa kuwekeza
katika elimu na/au kuuza waliochonacho (kama zana, ardhi au mifugo) ili kupata njia ya kuendeshea
maisha.  Vitu hivi mara nyingi vinawatia watu katika “mtego wa umaskini” na kushindwa kujinasua
bila msaada.  Kutokea mara kwa mara kwa mitego ya umaskini ni kikwazo kikuu katika kutimiza
malengo ya maendeleo ya Tanzania na sehemu kubwa ya sababu ya watu kuhofia uathirikaji.
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3. MAZINGIRA NA UATHIRIKAJI
Mishtuko na mifadhaiko inayohusiana na mazingira inaleta tishio kubwa la moja kwa moja kwa
ustawi wa watu.  Kwa mfano, ukame unaathiri mifugo na uzalishaji wa kilimo.  Wakati huo huo,
husababisha shida zaidi za uendeshaji wa shughuli za kila siku za kaya (zikiwemo “shughuli muhimu
za kila siku” kama vile kupika na kufua).  Hii inamuathiri mtu kimwili, pamoja na ustawi wa vifaa.

Uathirikaji wa mazingira unaweza kuleta matatizo makubwa kwa uwezo wa watu kushughulikia
sababu mbalimbali nyingine zinazoleta umaskini.  Ndio maana mazingira hayana budi kuwa jambo
kuu la kuzingatiwa kwa ajili ya mikakati, na shughuli za kutekeleza mikakati hiyo, ili kupunguza
kiuendelevu umaskini nchini Tanzania.

Sura hii inalenga kushughulikia mambo mawili yafuatayo:

• Washiriki wa utafiti wa TzPPA wamejifunza nini kuhusu mishtuko na mifadhaiko yenye nguvu
na inayoendelea inayohusiana na mazingira kueleza; na

• Kueleza namna watu wanavyojaribu kumudu hali halisi hizo, kwa matokeo gani na kwa nini.

3.1. MISHTUKO NA MIFADHAIKO INAYOHUSIANA NA MAZINGIRA

Wanajamii walioshiriki katika TzPPA waliainisha mishtuko na mifadhaiko mingi inayohusiana na
mazingira.  Kutokana na taarifa ya jumla ya hali ya umaskini Tanzania, iliyo muhimu zaidi ni ukame
na uharibifu wa mazingira.  Sababu zote zinazoleta umaskini zilizoainishwa na wanajamii zinaweza
kupangwa katika makundi manne yafuatayo:

1. Hali mbaya ya hewa au isiyotabirika
2. Uharibifu wa mazingira
3. Uchafuzi wa mazingiria na
4. Wanyama pori, wadudu waharibifu na maradhi

3.1.1. Sababu zinazoleta umaskini zinazohusiana na hali ya hewa

Watu wengi wana imani kuwa tabia za hali ya hewa hivi sasa zinazidi kuwa mbaya na zisizotabirika.
Na hatuna uhakika iwapo hii ni kweli au si kweli na kama ni hivyo, iwapo hali hiyo ni kwa Tanzania
nzima au hapana. Hata hivyo, hatujui iwapo mafuriko, ukame, na mvua zisizo na uhakika
huwatumbukiza watu katika umaskini.

Mafuriko

Mafuruko ni ya kawaida katika maeneo ya bondeni/yenye mvua kubwa nchini.  Hata hivyo, kutokea
kwake, ukubwa na muda wa mafuriko haya na maeneo mengine mara nyingi husababishwa na
binadamu.  Mafuriko kama yale yaliyofuatia mvua za El Nino za mwaka 1997/8 hayatabiriki sana na
huathiri maeneo ambayo hayakuzoea na yenye maandalizi duni ya kushughulikia tukio hilo.

Katika hali zote hizo, mafuriko yanaweza kuathiri ustawi wa watu kwa njia mbalimbali.  Njia hizo ni
pamoja na:

• Kuharibu mazao na kuwazuia wakulima wasipande;
• Kuharibu nyumba;
• Kueneza maradhi miongoni mwa binadamu na mifugo; na
• Kuharibu mahali pa kazi, barabara na madaraja.

Shule ya

Msingi Mbali

Kliniki
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Mfano wa mafuriko unadhihirisha namna mishtuko na mifadhaiko ya kimazingira inavyoweza kuathiri
zaidi ya njia za maisha ya watu na kiwango cha umaskini wa kipato.

Ukame

Ukame unaweza kuharibu mazao yanayomwagiliwa maji ya mvua.  Unaweza pia kukausha mikondo
ya maji na visima ambavyo watu wanategemea sana kumwagilia mazao mengine na kujikimu wao
wenyewe na wanyama wao.  Wakati mazao yanapoharibika na mifugo inapokufa, bei za mazao ya
kilimo zinaelekea kupanda wakati zile za mifugo zinashuka.  Hii inadhihirisha hoja muhimu nyingine
ambayo ni: Utokeaji wa mishtuko ya kimazingira una matokeo tofauti kwa njia tofauti za kuendeshea
maisha.

Aidha kuhusu athari yake kwa namna watu wanavyojiendeshea maisha yao, ukame unaleta matatizo
ya kiafya na ongezeko la idadi na ukubwa wa mioto ya misitu.  Mioto hii inaharibu mali na mifumo
ikolojia muhimu watu wanayoitegemea kwa chakula, dawa, n.k. – hasa wakati wa uhaba wa chakula.

Mvua zisizo na uhakika

Wakati mwingine mvua zinawahi sana au kuchelewa mno.  Hii inaweza kuleta maafa kwa maisha ya
watu kama yalivyo mafuriko na ukame.  Kama ilivyoelezwa na mmoja wa utafiti wa TzPPA wa kijiji
cha Mwakizega (Wilaya ya Kigoma Vijijini):

“Unaingia gharama za kutayarisha shamba, unapanda mbegu, halafu mvua hazinyeshi, au
zinachelewa sana -- na mazao yanaharibika”.

Si mvua zilizowahi wala zilizochelewa ambazo mara nyingi zinahesabiwa kuwa ni “maafa ya asili”.
Hata hivyo, athari yake inaweza kuwa ya uharibifu.  Hii inaonyesha kuwa “maafa” yanahitaji kufanyiwa
tathmini na kuelezwa kwa msingi wa namna yanavyoathiri kaya na si kwa msingi wa ukubwa au
muda.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mipango ya mkoa ya upandaji miti upya na udhibiti wa vyanzo vya maji, pamoja na mambo mengine
inaweza kuzuia au kukomesha mishtuko na mifadhaiko inayohusiana na hali ya hewa.  Hata hivyo,
watu wengi wanadhani kuwa ni matukio yasiyoepukika ya Mungu.  Matokeo yake, mtu mmoja
mmoja na asasi huzingatia zaidi kupunguza athari ya sababu hizi zinazoleta umaskini au kushughulikia
matokeo yake.  Mifano ya kila moja ni pamoja na:

Kupunguza Athari Kuendelea Kuishi

Kujiwekea akiba ya chakula ili Kuuza raslimali ili kununua chakula, kujenga upya
kukidhi mahitaji ya wakati wa shida. nyumba, n.k.

Kuwa na njia mbalimbali za kuingizia Kutegemea sana “mbinu za kijamii za kusaidiana” au
mapato ya kaya ili watu wasitegemee kupokea misaada ya dharura kutoka Serikalini au
sana hali nzuri ya hewa. Vyama vya Kiraia.

Kujenga mifereji mizuri ya Kuhama ili kutafuta kazi ya mshahara.
umwagiliaji maji na upitishaji maji.
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3.1.2. Uharibifu wa Mazingira

Zaidi ya asilimia 75 ya Watanzania wanaishi vijijini ambapo maisha yao yote yanategemea sana
matumizi ya moja kwa moja na/au kubadili mtaji asilia wa mahali.  Aidha wanategemea maliasili
kwa kupikia, kufua, kujazia vyakula vinavyolimwa, kujitibu, kujenga na kukarabati nyumba zao na
kutengeneza vifaa.

Ingawa maisha ya wakazi wengi wa mijini hayategemei moja kwa moja mtaji asilia, wanategemea
kwa kiasi fulani katika maisha yao ya kila siku.  Hata miji kama ya Dar es salaam, kaya nyingi
zinatumia kuni au mkaa kama nishati kuu.  Kwa hiyo, kupungua kwa vyanzo vya maliasili, humwathiri
kila mtu nchini Tanzania.  Ndiyo maana washiriki wa TzPPA wamekuwa na wasiwasi sana na
kupungua kwa ubora na wingi wa:

• Uvuvi;
• Udongo;
• Malisho;
• Misitu/uoto wa ardhi;
• Rasilimali asili zisizo za misitu; na
• Maji.

Uvuvi

Katika mwambao wa bahari na maziwa ya maji baridi, watu wamekuwa wakilalamika kuhusu
kupungua sana kwa idadi ya samaki.  Hata wengine wanasema kuwa baadhi ya aina za samaki
waliokuwa wakipatikana sana hivi sasa ni adimu au wametoweka kabisa na sababu hazieleweki.
Wavuvi wa Mwanza wanaamini kuwa ni kutokana na uchafuzi na uvuvi kupita kiasi.  Wakati huo
huo, watu wa kijiji cha Ikombe (Wilaya ya Kyela) wanadhani ni matokeo ya kuvua karibu sana na
upwa na uharibifu wa mazalio makuu ya samaki.

Kwa kiasi fulani baadhi ya uharibifu huu wa makazi na mazingira ya samaki husababishwa na
mbinu zilizopigwa marufuku wanazotumia kwa sababu wana shauku kubwa ya kulisha familia zao
wakati wa msimu wa mvua.  Hii inasababisha wasiwasi mkubwa na muhimu, hasa:

Watu wasio na rasilimali za kutosha wana uchaguzi finyu wa kukabiliana na mishtuko na
mifadhaiko.  Ndiyo maana watu maskini wanalazimishwa kwa urahisi kuchukua mikakati ya
muda mfupi ya maisha inayoharibu matarajio yao ya muda mrefu.

Hakuna dalili ya mvua!
Yanipasa kuanza

kufikiria kutengeneza
pombe ya kienyeji.

Lakini nahitaji ufundi
na mtaji wa uwekezaji.
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Udongo

Wakulima wengi walioshiriki katika TzPPA wameeleza kuanguka kwa uzalishaji wa kilimo kutokana
na kupungua kwa ubora wa kiwango cha udongo.  Walitoa maelezo ya aina mbili kuhusu kukua
kwa tatizo hili. Tatizo la kwanza ni mmomonyoko wa udongo. Na tatizo la pili ni kubadili bila ya
mpangilio teknolojia za “mapinduzi kijani” kwa mbinu za kilimo za asili (kama vile kuacha kulima
shamba kwa muda) na kusababisha udongo kutegemea sana mbolea za kemikali.

Malisho

Wafugaji wanadhani kuwa malisho mabaya zaidi pia ni matokeo hasa ya kutoweka kwa mikakati ya
udhibiti wa rasilimali wa kiasili.  Hata hivyo, wanasema matokeo hayo yanatokana na mabadiliko ya
mitindo ya umiliki wa ardhi unaozuia kutumika kwa mbinu za asili.  Kusema kweli makundi ya
mifugo hivi sasa ni madogo kuliko yalivyokuwa zamani, lakini kukosekana kwa eneo la malisho
kumepunguza makundi ya mifugo kiasi cha kuangamiza maeneo makubwa ya malisho ya zamani
kama yale ya Tambarare za Wembere.

Misitu na Rasilimali asili zisizo za misitu

Misitu na rasilimali za porini zisizo za miti (ikiwemo vyakula, chakula cha mifugo na dawa) pia ziko
hatarini.  Uvunaji usio endelevu wa rasilimali hizi na bidhaa nyingine za mazingira – mara nyingi
unafanywa na watu wenye uwezo wanaoweza kuwekeza katika misumeno ya umeme, malori ya
kubebea mkaa, n.k. – ina maana pia kuwa inazidi kuwa vigumu zaidi kupata fursa ya kuvuna kwa
watu walio maskini sana.

Maji

Kutokupata maji ya kutosha lilikuwa suala la kipaumbele miongoni mwa wanajamii katika maeneo
ya ukame na katika maeneo ya mjini kama vile Dar es Salaam, ambapo mahitaji ya maji ya kila siku
mara nyingi yanagharimu zaidi kwa upande wa muda na fedha kuliko uwezo wao.

Watu wengi walikuwa na shaka kuhusu ubora wa maji yao ya matumizi ya nyumbani, ambayo
yanaathiriwa na kupenya kwa maji ya chumvi katika mwambao (kutokana na udhibiti mbaya wa
rasilimali) na kuchafuliwa na maji taka ya kibiolojia, kilimo na viwanda.  Baadhi ya sababu muhimu
sana zinazoleta umaskini zilizohusishwa na washiriki wa utafiti na upataji mdogo wa maji safi
zinawasilishwa katika jedwali lifuatalo:

1. Upatikanaji Wakati watu wanalazimika kutenga muda zaidi kwa ajili ya kuchota maji,
mdogo unaweza wanapata muda mchache kwa mambo mengine.  Kwa kuwa wanawake
kusababisha na watoto kwa kawaida ndio wanaopewa jukumu la kuteka maji kwa ajili
kupungua kwa ya matumizi ya kaya, ina maana kuwa wanawake hawapati muda wa
uzalishaji kutumia kwa shughuli nyingine za uzalishaji na watoto wanakosa muda

wa majukumu yao mengine na michezo (ambayo ni sehemu muhimu
sana ya makuzi ya utoto).  Katika maeneo ya ukame, vijana mara nyingi
hupewa jukumu la kunywesha mifugo.  Iwapo hakuna maji karibu, hawana
budi kupeleka mifugo yao hadi vyanzo vya mbali.  Safari ndefu hupunguza
kiwango cha uzalishaji maziwa, na huwa mbali kufikiwa na wanakaya
waliobaki nyumbani.

2. Upatikanaji mdogo Gharama ya kununua maji katika Kata ndogo ya Sokoni (Manispaa ya
unaweza kuongeza Wilaya ya Kinondoni) ni Tsh. 100 kwa ndoo ya lita 20, lakini hufika Tsh.
matumizi ya kaya 500 wakati wa ukame au wakati wa tatizo la maji.  Bei hizi huwa

Hoja mbili muhimu sana zilizotolewa na wanajamii kuhusu maliasili wanazozitegemea ni pamoja
na:

1. Inakuwa vigumu sana kupata maliasili kwa watu wanaozitegemea kwa maisha yao.
2. Kule kukosa na kupungua kwa ubora wa maliasili muhimu kunaathiri faida na hata kumudu

maisha.  Hii inaathiri msingi wa rasilimali za watu na uwezo wa kukabili sababu mbalimbali
zinazoleta umaskini.
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zinakatazwa.  Kwa mujibu wa washiriki wa utafiti, watu wanazoea kwa:
• Kutumia maji kidogo kuliko wanavyohitaji;
• Kupunguza matumizi ya mahitaji mengine ya msingi; na
• Kununua maji machafu (hasa yaliyotekwa katika visima vifupi vyenye

chumvi nyingi na/au kiwango kikubwa cha uchafu wa kibiolojia).
Kila moja ya njia hizo, hutatua tatizo moja na kuzusha jingine kama vile
kupungua kwa lishe na kuwa hatarini kuambukizwa maradhi
yanayosababishwa na maji.

3. Upatikanaji Watu wanahitaji maji kwa ajili yao na wakati mwingine kuendeshea maisha
mdogo unaweza yao.  Iwapo watu wengine watakoseshwa au kunyimwa na watumiaji
kusababisha wengine au kutokana na rushwa, mgogoro utaibuka.  Iwapo
kuzuka kwa hautatanzuliwa, utasababisha aina ya ugomvi uliotokea katika kijiji cha
migogoro ya Twatwatwa (Wilaya ya Kilosa) mwaka 2000.  Katika maeneo mengine
kijamii kulikuwa na ushindani kati ya watumiaji/matumizi ya maji ya vijijini

kikiwemo kijiji cha Fukayosi (Wilaya Bagamoyo) ambapo TzPPA ilifanyiwa
majaribio.  Wakati huo huo wakazi wa Kata ndogo ya Sokoni (Manispaa
ya Kinondoni) wamedai kuwa viongozi wanachangia kuharibika kwa
mabomba ya umma na kuwasababisha watu wategemee maji ya binafsi
ambayo ni gharama.  Bila ya kujali iwapo ni kweli au uwongo, tatizo hili
la muda mrefu linasababisha kutoridhika na huathiri uwezo wa viongozi
na raia kushirikiana katika kuboresha hali ya mahali.

4. Ubora usiofaa Wakati watu wasipopata maji safi na salama, wanakuwa katika hatari ya
unasababisha kupata maradhi ya ngozi na maradhi yanayotokana na vyanzo vichafu.
ongezeko la afya Hii huathiri ustawi wa miili yao na ustawi wa mali iwapo watalazimika
mbaya kusamehe kazi na/au kutumia fedha chache kwa matibabu.

3.1.3. Uchafuzi

Washiriki wa TzPPA walihitimisha kuwa uchafuzi kutokana na taka za viwanda, umma na binafsi
huchafua mazingira yao na kuathiri ustawi wao. Walitaja mifano ya uchafuzi wa hewa, maji na ardhi,
kuwa unaathiri afya zao na maisha.

Taka za Viwanda

Katika maeneo ya utafiti manne kati ya matano ya mijini, washiriki waliona kuwa uchafu wa viwandani
unatia sumu katika mazingira yao.  Kwa mfano, watu wa Kata ndogo ya Pongwe (Manispaa ya
Wilaya ya Tanga) walilalamika kuwa uchafu wa hewa unaotolewa na kiwanda cha karibu cha Saruji
cha Pongwe ulisababisha matatizo ya kupumua na maumivu ya kifua.  Wakati huo huo, wanajamii
wa Kata ndogo za Kigoto na Ibanda (Manispaa ya Mwanza) waliamini kuwa viwanda vya karibu
vilikuwa vikichafua vyanzo vya maji na kusababisha matatizo ya tumbo na maradhi ya ngozi.

Taka za Umma

Watu wa Dar es Salaam walikuwa wepesi kuainisha maeneo ya taka ngumu yanayodhibitiwa vibaya
kama tatizo jingine kubwa.  Kwa mfano, wanajamii wanaoishi na kufanyakazi kandokando ya soko
la Tandale katika Kata ndogo ya Sokoni (Manispaa ya Kinondoni) wameona kuwa taka zilikuwa
hazichukuliwi mapema na kusababisha marundo makubwa ndani ya soko.  Hii ilisababisha harufu
mbaya iliyowakimbiza wateja na kupunguza biashara na thamani za mali.  Watu pia waliona kuwa
marundo ya taka za nyumbani yalikuwa vyanzo vya maradhi na kusababisha mazalio ya panya
wanaoambukiza maradhi.

Taka za Nyumbani

Washiriki waliainisha utupaji taka za nyumbani kuwa ni tatizo – hasa taka za binadamu.  Katika
maeneo ya vijijini, tatizo hili wakati mwingine hutokana na kukosa maarifa kuhusu afya na usafi
bora.
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Katika maeneo mengi ya mijini kuna matatizo kutokana na msongamano na kukosekana na kwa
njia salama za kutapisha vyoo au kupunguza matanki ya maji machafu.  Ni vigumu sana kuchimba
choo katika maeneo ya msongamano mkubwa.  Katika makazi ya mijini yasiyopimwa watu hawana
uteuzi zaidi ya kutupa uchafu wa mwilini na mwingineo kwa kuweka katika mifuko ya plastiki na
kutupa kando ya barabara, kati ya mifereji ya maji machafu au katika marundo ya taka za umma.

Ongezeko la ukubwa wa tatizo la aina hizo tatu za uchafuzi linaonyesha namna “maendeleo ya
uchumi” – yanayoonekana kwa uzalishaji mkubwa wa viwanda, kukua kwa soko na ongezeko la
watu – linaweza kuleta madhara makubwa kwa maisha ya watu wengi na njia za kuendeshea
maisha iwapo halitarekebishwa.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuzuia

Utekelezaji wa sheria za serikali na za kimila utazuia vitisho vikubwa kwa idadi na ubora wa
maliasili nchini Tanzania.  Sheria hizi zinaweza kupiga marufuku au kuzuia. Kwa maneno mengine
zinaweza kuidhinisha baadhi ya hatua za kuchukuliwa (kama vile kujenga vyoo vya shimo ili kutunza
usafi na usalama wa vyanzo vya maji) au kukataza (kama vile ukataji wa mikoko inayoleta kivuli
kwa samaki wanaokua).

Kupunguza Kasi

Iwapo maliasili inayotegemewa watu inapunguza idadi na/au ubora, watu hujaribu kupunguza
athari kwa njia mbalimbali.  Baadhi ya njia zilizo muhimu sana ni:

• Kuongeza mbolea ya kemikali mashambani;
• Kubadili zana za uvuvi na/au mbinu;
• Uhamaji;
• Kuwa na aina nyingi za shughuli; na
• Kushirikiana kuboresha utafutaji wa maji.

Kuhimili

Njia ambayo watu wanadai kuitumia kushughulikia kushuka kwa ubora na/au kiwango cha maliasili
wanayoitegemea ni kukubali upungufu kama vile, upungufu wa mavuno, upungufu wa samaki,
upungufu wa maziwa, n.k. Kwa watu wengi waliozoea kuishi kwa vitu kidogo, hii italeta shida
kubwa – hasa kwa watoto wanaolazimika kuwa na upungufu wa kudumu iwapo watapata mlo
duni/kutegemea maji machafu katika kipindi chao muhimu cha kukua.

3.1.4. Wanyamapori, wadudu waharibifu na maradhi

Wanyamapori

Washiriki wa utafiti katika maeneo yanayopakana na Hifadhi za Wanyamapori na Hifadhi za Taifa
wameainisha wanyamapori kama tembo, mamba, na fisi kuwa ni tishio kubwa kwa ustawi wao.
Hata hivyo, hata watu katika baadhi ya jamii nyingine za vijijini wameona kuwa ni tatizo kubwa.

Awali ya yote, watu walikuwa na wasiwasi kuhusu wao wenyewe na watoto wao kuuawa na
wanyama pori wakubwa.  Katika baadhi ya maeneo, watu walihisi kutishiwa kila walipokwenda
kutafuta kuni, maji au huduma za mbali nje ya maeneo ya watu.  Ingawaje watu wanaendelea na
shughuli zao za lazima, wanahofu hasa kuhusu usalama wa watoto wao.

Wanyama wa hatari na waharibifu pia wanaathiri maisha ya watu.  Wanafanya hivyo kwa:

• Kuua mifugo;
• Kuharibu mazao; na
• Kuwatisha watu wanaohudumia mashamba ya mbali

au uvuvi nyakati fulani za mwaka.

Kila moja ya matokeo haya huathiri ustawi wa mali, hasa
uhakika wa chakula wa kaya.

Watoto wengi wanaoishi kitongoji cha
Mihondo, Kijiji cha Ndogowe (Wilaya
ya Dodoma vijijini) wameacha
kusoma.  Hii ni kutokana na kuogopa
kukutana na wanyama pori wakali
wakitembea kwa saa tatu au zaidi
kwenda shule.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Watu wanaweza kuepuka hatari ya wanyamapori kwa kutoenda mahali wanakoishi, lakini hii
itamaanisha kuepuka sehemu za kutafuta kuni, maji na kusafiri.

Wanyama wenye matatizo wanaweza kuwindwa na kuuawa kabla ya hawajasababisha madhara
zaidi.  Watu mara nyingi hawajui haki zao na kuhofu kuwa wataweza kufungwa iwapo wataua
wanyama.  Lakini sheria inaruhusu kuua wanyama waharibifu.  Hata hivyo, msaada wa Serikali
unahitajika kwa sababu wanakijiji hawana zana na mafunzo ya kuua kwa usalama wanyama wakubwa
wa hatari.

Maradhi ya wadudu na maradhi ya mimea na mifugo

Wafugaji wanasema kuwa vimelea na aina nyingine za maradhi ya wanyama vinaongezeka.  Baadhi
ya sababu za ongezeko hili ni:

• Kupungua kwa uogeshaji;
• Matumizi ya dawa za kuulia wadudu

zilizopunguzwa nguvu;
• Wadudu wanakuwa sugu kwa kemikali;

na
• Kushindwa kuhamisha mifugo kwenye

malisho yasiyoambukizwa kutokana na
sheria na mfumo mpya wa umiliki wa
ardhi.

Familia za wakulima zimeeleza matatizo ya aina hiyo kutokana na ongezeko la wadudu waharibifu
na maradhi ya mazao.   Kwa mfano migomba katika Kijiji cha Makongora (Wilaya ya Muleba) hivi
sasa inakufa kutokana na ugonjwa mpya wa kuvu ya “panama”; na mavuno ya mpunga yanapungua
katika kijiji cha Kasanda (Wilaya ya Kibondo) kutokana na kuenea kwa ugonjwa mpya usiojulikana.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Wafugaji wanaweza kujaribu kuzuia maradhi kwa kuwachinja wanyama, kuwaogesha au
kuwanyunyizia dawa, kuchoma nyasi mara kwa mara, kuepuka maeneo yaliyo hatarini zaidi (kama
vile yenye mbung’o), na kuwahamishia wanyama katika malisho yasiyo na wadudu.  Hata hivyo,
mbinu hizi zina matatizo.  Chanjo, kuogesha na kunyunyiza dawa ni ghali mno kwa wafugaji wengi,
na taratibu mpya za umiliki wa ardhi husababisha kutotekelezeka kwa zile hatua nyingine.

Wakulima nao wana matatizo ya kugharamia dawa ghali kwa mazao yao.  Hii husababisha dawa na
kemikali kuongezewa maji ili kuwa nyingi.  Kuna njia mbalimbali za kiasili za kuhifadhi mazao
baada ya kuvunwa.  Mara nyingi ni nafuu na hutumia vifaa vinavyopatikana katika eneo.  Pamoja na
nafuu hizo mbinu asilia hazitumiwi kama inavyotakiwa.

Wakulima na wafugaji wanakabiliwa na matatizo makuu mawili ya kukosa taarifa na fedha.  Wakati
mwingine hawajui la kufanya na wakati mwingine wanajua lakini hawamudu gharama.

“Tangu kuondolewa kwa huduma za majosho ya
umma, ni matajiri tu ndio wanaoweza kuwalinda
ng’ombe wao kutokana na maradhi.
Kwa mfano pampu ya kunyunyizia ni Tsh. 80,000,
dawa ya kuulia wadudu ni ghali…ni matajiri tu ndio
watamudu.  Maskini hawawezi kulinda mifugo yao
isiugue.”

- Mwanaume wa Kijiji cha Chakana,
Wilaya ya Igunga
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4. MAREKEBISHO YA UCHUMI NA UATHIRIKAJI

Marekebisho ya uchumi mkubwa tangu katikati ya miaka
ya 1980 yamebuniwa ili kuiwezesha nchi iwe katika njia ya
maendeleo endelevu.  Hii imehusisha kurekebisha na kuunda
upya sekta mbalimbali za uchumi, hasa biashara na fedha.

Marekebisho yamefanikiwa kwa upande wa baadhi ya
viashiria vya msingi kwa maendeleo ya uchumi. Kwa mfano
kumekuwa na ongezeko la mazao ya kilimo, mapato ya
kodi, pato la taifa na akiba ya fedha za kigeni.  Pia mfumuko
wa bei umepunguza.

Bahati mbaya, maendeleo kwa kiwango kikubwa
hayakutafsiriwa wakati wote kuwa manufaa yanayoonekana
katika ngazi ya jamii na kaya.

Washiriki wa utafiti wameainisha mambo manne makuu yanayosababisha mishtuko na mifadhaiko
ya uchumi ambayo yalikuwa yakiwaathiri watu maskini:

1. Kuondoa msaada wa serikali katika masoko na
uzalishaji;

2. Mipango ya mikopo iliyotayarishwa vibaya;
3. Kupungua kwa fursa za ajira; na
4. Kupungua kwa upataji wa rasilimali ikiwemo ardhi.

Haya yanaelezwa pamoja na uchaguzi wa mbinu za kukabiliana na watakazotumia watu katika
vipengele hivyo.

Marekebisho yameleta bidhaa nyingi sokoni.
Lakini wengi wetu tunazishangaa.  Hatuna
fedha za kuzinunua.

- Kijana mmoja wa Rufiji

Marekebisho ya uchumi mkubwa
yanajumuisha:
• Kurekebisha asasi ili taratibu na

kanuni ziwe rahisi kufuata
• Kupunguza gharama za utendaji
• Kufungua zaidi biashara ya ndani na

ya nje
• Kurudisha uimara wa fedha
• Kuimrarisha mauzo ya nje
• Kuongeza akiba ya ndani
• Kuwianisha viwango vya

ubadilishanaji fedha za kigeni

Hii ni ardhi
yangu! Nina
hati zote.

La! Ni yangu!
Nina hati

zote.

Hee wewe
machinga, tafuta
sehemu nyingine.
Tunajenga shule.

Kijijini hatuna
ardhi…na mjini…

Mama, naona tu
ongezeko la watu
lakini sioni ardhi

ikiongezeka.

Tutapata
fungu letu

tutakapokua?
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4.1. KUONDOA MSAADA WA SERIKALI KATIKA MASOKO NA UZALISHAJI

Kutokana na marekebisho ya uchumi mkubwa, serikali imeacha hatua kwa hatua kuendesha shughuli
za uzalishaji na masoko.  Hii imewaathiri watu katika maeneo makuu matatu:

1. Mabadiliko katika mfumo wa soko;
2. Kukosekana kwa udhibiti wa bei; na
3. Ukosefu wa huduma za ugani za kutosha.

Mabadiliko katika Mfumo wa Soko

Washiriki walionyesha kuwa mishtuko na mifadhaiko mingi ya uzalishaji wao na mapato imetokana
na kujitoa kwa Serikali kutoka katika uzalishaji wa moja kwa moja na masoko.  Shughuli hizo kwa
sasa zimeelekezwa katika soko huria.

Mfumo wa masoko wa ushirika ulikwisha wakati Serikali ilipolegeza udhibiti wake katika uchumi.
Pamoja na mambo mengine, hii imemaanisha kuwa bei ya pembejeo za kilimo, mazao na mifugo
zimekuwa hazitabiriki.  Bei za pembejeo kama vile mbolea za kemikali na dawa za kuulia wadudu
zimepanda, lakini mazao yameshuka bei.  Hii ina
maana kuwa watu wenye rasilimali chache wako
hatarini kuingia katika umaskini.  Aidha kutokana
na mabadiliko haya, uzalishaji umeshuka, na
hivyo wakulima wanapata mapato kidogo na
ustawi wa kaya zao unashuka.

Athari nyingine ya marekebisho haya ni kwamba wakulima wadogo wanashindwa kushindana na
shughuli kubwa za kilimo na waagiza bidhaa wenye uwezo mkubwa.  Kwa sasa kuna masoko
machache ya kuaminika kwa mazao ya biashara na ya chakula, mifugo na bidhaa nyingine zitokanazo
na kilimo.  Wafanyabiashara wengi binafsi (wakiwemo madalali au watu wa kati) wanaweza kuingia
katika mfumo mpya wa soko, ingawa hii haina maana ya kuwanufaisha wazalishaji wadogowadogo.
Katika baadhi ya matukio, wazalishaji wadogowadogo wameathirika kwa sababu watu wa kati
wanauza mazao ya wakulima na kuwapa sehemu ndogo tu ya faida.  Inapotokea hivyo, ni watu
wachache tu wanaonufaika lakini wakulima wadogowadogo wanakuwa maskini zaidi kuliko
walivyokuwa awali.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu nne ambapo watu binafsi, kaya na jamii wanaweza kushughulikia mishtuko na
mifadhaiko hii.

Kutafuta masoko Hii ni rahisi iwapo watu wanaishi karibu na vituo vya biashara,
yanayoweza kutoa ingawa itakuwa ghali kusafirisha mazao au mifugo.  Ni matajiri tu
bei nzuri watakaomudu njia hii.

Kutegemea watu wa Watu wa kati (madalali) wana taarifa nzuri kuhusu bei za sehemu
kati (madalali) mbalimbali na wana uhusiano na vituo vya biashara. Tatizo ni

kwamba hawatoi bei nzuri, hasa kwa wakulima wadogo.

Kuhamasisha Hii inahusu kufanya mawasiliano na viongozi wa ngazi ya juu
kupatikana kwa serikalini.  Huu ni mkakati wa muda mrefu na huenda usifae kila
mifumo mizuri ya bei wakati.
na masoko

Kubadilisha mazao au Wazo ni kuacha mazao ya biashara kama korosho, pamba na kahawa
mifugo yenye thamani kwa ajili ya mazao ya chakula kama vile mahindi, muhogo n.k.
kubwa na rahisi kuuza Njia hii mara nyingi inahitaji maarifa mapya mengi na inaweza kuwa

ghali kuanza.

Mkulima wa pamba wa kijiji cha Nzanza (Wilaya
ya Meatu) alipiga hesabu kuwa kama angetumia
dawa za kuulia wadudu za kiwango
kilichopendekezwa na kuuza mavuno kupitia
chama cha ushirika, atapata hasara ya Tsh. 4,500
kwa eka.
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Kukosekana kwa udhibiti wa bei

Kwa kuwa udhibiti rasmi wa bei umeondolewa, bei
zimepungua na hazitabiriki.  Siku hizi, pamoja na kuwa
na wateja wengi mbalimbali, wafanyabiashara binafsi
bado wanaweza kupanga bei kwa kiwango cha chini
kuliko kilichopendekezwa na serikali.  Washiriki wengi
wangependa kuona mfumo utakaosaidia kupunguza
mishtuko na mifadhaiko hii kwa wakulima – vinginevyo watalazimika kuacha kilimo na watakabiliwa
na umaskini.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili mishtuko na mifadhaiko
hii:

Kuchujua pembejeo Mbolea ya kemikali au dawa ya kuulia wadudu zinaweza kuongezwa
kuwa nyingi kwa kuchujuliwa na maji.  Hata hivyo itamaanisha
kwamba kazi yake itakuwa dhaifu, uzalishaji utabaki katika kiwango
kidogo na wadudu na maradhi yatakuwa sugu.  Huu ni mwitikio
wa muda mfupi ambao utaifanya hali iwe mbaya zaidi baada ya
muda mrefu.

Kutumia mbinu Jamii nyingi zimeacha kuogesha mifugo badala yake wamekuwa
nafuu zaidi wakiwanyunyizia dawa.  Hii ni njia rahisi ya kudhibiti wadudu kwa

muda mfupi lakini haijathibitishwa kufaa zaidi.

Kutumia vizuri Wakulima wanaweza kushinda matatizo ya rutuba ya udongo kwa
mbinu za asili kutumia mbinu asilia, kama vile kutumia samadi ya ng’ombe,

uchanganyaji mazao, upandaji kwa zamu au kilimo cha
kuhamahama.  Lakini tatizo la ongezeko la watu na utaratibu mpya
wa umiliki wa ardhi hufanya iwe vigumu kutumia mbinu hizo za
kiasili.

Wakati wa msimu wa mauzo ya korosha
mwaka 2000/01 bei zilishuka kutoka Tsh.
800 kwa kilo mpaka Tsh. 250 tu.  Hii
ilifanyika bila kujali kuwa Bodi ya Korosho
Tanzania imepanga bei ya Tsh. 540 kwa
kilo.

Tunalipa robo ya
gharama, vinginevyo
nenda, tutamngoja
mkulima mwengine.

Mwa-
mbie...
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Huduma chache za ugani

Sera za uchumi zimehimiza kupunguza matumizi ya serikali na kusimamisha ajira serikalini.  Hii
imesababisha kuwepo kwa huduma chache za kilimo za ugani.  Miongoni mwa mambo mengine,
hii ina maana kwamba wakulima wengi hawajanufaika na mbinu mpya na wanaendelea kutumia
mbinu za zamani na hivyo kutoendelea.  Aidha ina maana kwamba mifumo ya kilimo na mifugo
haiwezi kumudu milipuko ya maradhi.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu nne ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili mishtuko na mifadhaiko hii:

Watu wanabahatisha Wakulima na wafugaji wanajaribu madawa na dawa mbalimbali
wenyewe za kuulia wadudu mpaka wagundue inayofaa.  Mara nyingi njia

hii ni ghali, inayochelewesha na ya hatari.

Kupata ushauri kutoka Hii inahusisha kusafiri mpaka kwenye vituo vya kata, wilaya au
mbali mkoa ili kupata ushauri wanaouhitaji.  Hii inatumia muda na fedha

na watu huenda wasipate ushauri wanaouhitaji.

Kushawishi uimarishwaji Kuwashawishi viongozi na wanasiasa kuhakikisha kuwa
wa huduma za ugani wanaajiriwa wafanyakazi bora katika ngazi ya chini. Ni jamii zenye

mipango mizuri ndizo zinaweza kufanikiwa katika hatua hii.

Kupata msaada kutoka Baadhi ya jamii zimenufaika kwa kuwa na Asasi zisizo za Serikali
vyama vya kiraia (AZISE) na Vyama vya Kiraia (VVK) vilivyosaidia kupata wataalam

wa ugani wanaofaa.  Lakini hii haitokei mahali pote.

4.2. MIPANGO YA MIKOPO ILIYOTAYARISHWA VIBAYA

Sera za uchumi kwa sekta ya fedha zinalenga kupatikana kwa huduma za mikopo kwa maeneo ya
vijijini na mijini.  Hata hivyo, sera hizo zimesababisha kubinafsishwa kwa asasi za mikopo na
ukopeshaji (kama vile Benki ya Biashara ya Taifa na Benki ya CRDB).  Hii, kama ilivyoelezwa na
washiriki wa utafiti, imesababisha uhaba wa upatikanaji wa mikopo na viwango vikubwa vya riba,
ambavyo kwa upande mwingine imezuia uwezo wa watu kukopa na kuwekeza.

Hata hivyo, serikali imeanzisha huduma ya mkopo chini ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Watoto (MCDGC).  Hii inaipa kila wilaya na manispaa Tsh. milioni 1 mpaka 1.5 ili kuwawezesha
wanawake kupata mikopo ya gharama nafuu.  Aidha Halmashauri za Wilaya pia zinaombwa kutenga
asilimia 10 ya mapato yao kuwakopesha wanawake na vijana.  Hata hivyo, kero zifuatazo zimetajwa
kuhusu huduma hizo:

• Huduma nyingi hutumiwa vibaya, zina gharama kubwa za uendeshaji, na haziwafikii idadi
kubwa ya walengwa;

• Riba za mkopo ni kubwa;
• Mamlaka chache za Serikali za Mitaa ndizo zilizofanikiwa kutenga asilimia 10 ya mapato yao

kwa madhumuni haya; na

• Kuna matatizo ya urejeshaji mikopo kwa sababu taratibu ni ngumu kuzifuata.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili mishtuko na mifadhaiko
hii:
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Kutumia akiba binafsi Badala ya kukopa, watu wanachukua kutoka katika akiba zao za
mauzo ya mifugo, mavuno yaliyopita au uvuvi.  Hata hivyo, akiba
hizi ni ndogo kutokana na uzalishaji mdogo.

Kutumia akiba ya kikundi Wanawake mara nyingi wanatumia mipango ya akiba ya kikundi
(inayojulikana kama mchezo).  Hata hivyo kiasi kilichopo katika
mipango hii ya kijamii na isiyo rasmi kinaweza kuwa kidogo sana
na mikopo kukosekana wakati watu watakapohitaji.

Kukopa kutoka kwa Huu ni mfumo wa kawaida na unahusu mikopo midogo yenye
ndugu na marafiki na masharti nafuu ya kulipa.  Hata hivyo inategemea watu kuwa na
kulipa vitu ndugu au marafiki walio tayari kutoa mikopo inapohitajika.

4.3. NAFASI CHACHE ZA AJIRA

Nafasi za ajira katika sekta ya umma zimepungua kutokana na kile kilichotajwa na washiriki wa
utafiti kuwa ni upunguzaji wafanyakazi, kusitisha ajira na kuyauza makampuni ya umma kwa sekta
binafsi.  Haya ni matokeo ya marekebisho ya uchumi mkubwa.   Hata hivyo, nafasi za ajira zimekuwepo
katika sekta isiyo rasmi na ya binafsi, lakini si za kutosha kulingana na idadi ya watu wanaotafuta
ajira.  Hii ni kwa sababu mahitaji ya ajira yameongezeka sana.

Ongezeko hili la mahitaji ni matokeo ya watu wengi kukimbilia mijini kutoka vijijini kutafuta ajira
hasa kwa vijana.  Wengi wao wamekimbilia mijini na hivyo kusababisha msongamano na ongezeko
la ukosefu wa ajira mijini.  Vijana wengi wanatumbukia katika uhalifu, ulevi, umalaya na maisha
yasiyo na msimamo na kusababisha ugumu wa maisha.  Kutokana na hali hiyo mifumo ya misaada
ya asili kati ya jamii ya mijini na ile vijijini imekufa.

Kama njia mbadala ya kupata ajira, watu wameanzisha biashara katika sekta isiyo rasmi katika
maeneo ya mijini.  Hata hivyo, wanajihisi hawako salama kwa sababu kuna sheria ndogo zinazofanya
shughuli kama hizo zisiwe halali katika baadhi ya maeneo. Wafanyabiashara ndogondogo
wanalalamikia kusumbuliwa na maofisa wanaowafanya wakimbie na kuacha biashara zao ziibiwe
na wezi wa mitaani.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili mishtuko na mifadhaiko
hii:

Kuanzisha shughuli Watu wasiopata ajira ya kuwafanyia wengine kazi waanzishe
binafsi shughuli zao, kwa mfano useremala, ushonaji, ulimaji bustani za

mboga mjini au kuuza chakula.  Hata hivyo, shughuli hizo zote
zinahitaji ustadi na mtaji ili kuanza kuzitekeleza.

Kujiunga na mafunzo na Katika nyakati hizi za mabadiliko ya haraka watu wanahitaji mafunzo
programu za namna ya maalumu ili kujiandaa kuendesha maisha katika soko la sasa la
kuanzisha biashara ajira.  Kunahitajika programu nyingi za namna hii.

Kujiingiza katika Baadhi ya watu waliokata tamaa wanafanya shughuli zisizo halali
shughuli zisizo halali kama vile kuiba na biashara ya ngono.

4.4. KUPUNGUA KWA UPATAJI WA RASILIMALI IKIWEMO ARDHI

Maisha ya watu yanategemea sana rasilimali wanazozitumia.  Kati ya rasilimali muhimu ni pamoja
ardhi, mifugo, zana, vifaa na upataji teknolojia.  Watu wanapokosa rasilimali za kutumia kuendeshea
maisha, wanaongezekewa na hatari ya kutumbukia katika umaskini.

Hivi sasa Serikali haidhibiti tena bei za teknolojia na zana na vifaa vya kisasa, kwa hiyo ni ghali sana
kwa watu kumudu.  Watu wanaamua kutumia vifaa hafifu kama vile majembe madogo ya mkono na
mitumbwi ya asili, na kuwasababisha wasizalishe kiasi cha kutosha kwa ajili ya kaya zao.
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Kutokana na kushindwa huku kupata rasilimali mpya, watu wengi wanaweza tu kumudu mashamba
madogo.

Ardhi ni moja ya rasilimali muhimu sana. Kutokana na marekebisho ya uchumi, njia za kupata na
kumiliki ardhi zimebadilika sana tangu miaka ya 1990. Matokeo yake, hata ardhi ya vijijini imekuwa
na soko  kwa hiyo inanunuliwa na kuuzwa kama bidhaa sokoni.
Ardhi inayouzwa ya biashara huwa ni ghali sana kwa watu
maskini kumudu kununua.  Mfumo wa asili wa urithi wa ardhi
haufanyikazi vizuri tena, kwa hiyo watu wanahitaji fedha nyingi
kununulia ardhi.  Aidha ardhi inazidiwa na ongezeko kubwa la
watu.

Washiriki wameona kuwa uhusiano wa madaraka kati ya watu
unaathari kwa namna rasilimali zinavyodhibitiwa na kutumiwa.
Umri na jinsia hushawishi upataji na usambazaji wa rasilimali.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili mishtuko na mifadhaiko
hii:

Kukodi nyenzo za Hii ni njia nzuri lakini si kila mtu anaweza akamudu.
kufanyia kazi

Kununua nyenzo za Hii inafaa kama hatua ya muda mfupi, lakini vifaa vya zamani
kufanyia kazi za zamani havidumu kwa muda mrefu na lazima vibadilishwe.

Kuuza nguvu zako upate Watu wenye afya njema mara nyingi wanatumia nguvu zao kama
fedha ya kununua rasilimali. Wakati mwingine  vijana walioko vijijini wanafanya kazi
nyenzo za kufanyia kazi kama vibarua kwenye mashamba ili kupata fedha za kununua

vifaa.

Kugawa upya ardhi kwa Serikali chache za vijiji zimetumia njia hii.  Ni wazo zuri lakini
wale wanaohitaji sana inahitaji dhamiri ya kisiasa ambayo mara nyingi haipo.  Jamii lazima

zijiandae vizuri ili kuleta mabadiliko ya mwenendo uliopo.

Kukosa ardhi ni sawa na kuishi
kama mhamiaji.  Kama utashindwa
kununua ardhi, utalazimika
kupanga vyumba kuliko kujenga
nyumba yako.

- Kibarua katika Kijiji cha Misufini
(Wilaya ya Same)
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5. UTAWALA NA UATHIRIKAJI
Baadhi ya wanajamii waliochangia katika TzPPA walikuwa na mawazo kuwa serikali kwa kiasi
fulani ilikuwa inajaribu na kupanua shughuli zake.  Hata hivyo, wakati wa utafiti, washiriki hao
walionyesha kuwa na wasiwasi.  Ubora wa shughuli za serikali utahitajika zaidi hasa kuhusu:

• Utozaji kodi;
• Udhibiti wa rushwa;
• Huduma za jamii za kutosha na nzuri; na
• Uwazi na uwajibikaji.

5.1. UTOZAJI KODI

Serikali inakusanya fedha kutokana na ada za huduma,
ushuru, na kodi.  Kutokana na mapato haya, Serikali
inagharimia shughuli mbalimbali – kama vile uboreshaji
wa miundo mbinu na kutoa huduma za jamii.

Sehemu ya watu walioshiriki katika TzPPA walifikiri kuwa
kazi iliyokuwa ikifanywa na serikali ilifanywa kwa kiwango
cha kuridhisha na kwa kiasi fulani wameelewa nia ya serikali
kuwa na mapato yake.

Hata hivyo, hawakuridhishwa na wingi wa kodi
zinazotozwa, namna zinavyotozwa na wakati zinapotozwa.

Kwa mujibu wa wanajamii, idadi ya ada, ushuru na kodi zinazotozwa na serikali ni nyingi mno.
Zimewatia umaskini watu moja kwa moja na kuwa vikwazo vya kuingia katika uchumi wa soko
huria.  Wakati kodi husika si kubwa, lakini tatizo linakuja pale zinapojumlishwa na kuwa nyingi
mno kiasi cha maskini kuona ni mzigo mkubwa kulipa.

Ni vigumu kulipa hasa wakati ukusanyaji mapato haulingani na nyakati watu wanapokuwa na
fedha.  Kwa mfano, kaya nyingi zinaishiwa na fedha miezi michache tu kabla ya mavuno mapya; na
watu wengi hawana fedha za kulipia leseni/ada za biashara na kodi kabla ya kuanza biashara ndogo
za duka n.k.  Kwa hali zote, washiriki wa utafiti wameonyesha kuwa mamlaka zinahitaji kubadili
muda wa ukusanyaji wa mapato ili watu wasije wakalazimika kuuza akiba ya chakula au rasilimali
nyingine.

Hatua za kodi za kuwasaidia maskini:

• Kuondoa kodi katika pembejeo za
kilimo

• Kuondoa kodi kwa dawa na vifaa
vya kuokoa maisha

• Kuondoa kodi nyingine mbalimbali
katika sekta ya kilimo

• Kuondoa VAT kwa uwekezaji
unaohusu elimu

Uwazi

UTAWALA BORA

HAKI
Haki ya
kusiki-
lizwa

Huduma
bora ya

jamii kwa
wote
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Watu wanapokosa fedha za kulipa kodi zao, baadhi ya wakusanyaji huamua kutumia nguvu.  Ushahidi
ufuatao unatoa mfano halisi wa maisha ya namna matokeo yanavyoweza kuwa mabaya:

“Nimelipa kodi yangu ya maendeleo na kuomba nilipe kodi ya mke wangu baada ya kuuza mbuzi
wangu katika mnada wa mifugo wa kijiji.  Usiku uleule, wana mgambo walikuja nyumbani kwetu
na kuvunja mlango wetu wakati mabinti wetu wawili na sisi wenyewe tumelala.  Walianza kutupiga
na kututaka tuonyeshe risiti ya kodi.  Baada ya kuona yangu walitaka ya mke wangu.  Niliwaeleza
kuwa nilishaeleza suala hilo kwa viongozi wa kijiji.  Hata hivyo, walisisitiza kuona risiti yake na
kutaka atoke awafuate (ulikuwa usiku wa manene).  Alikubali na kwenda kuwafunika mablanketi
watoto wetu wawili na kuwataka wasilie.  Mwanamgambo mmoja alirudi, kumkamata kwa nguvu
na kumfunga mikono yake nyuma na kumpiga.  Baadhi ya nguo zake zilianguka na kubaki na
kipande cha nguo kifuani.  Niliwafuata wanamgambo kwa mbali wakati wamemchukua mke wangu
na watu wengine waliowakamata kutoka nyumba nyingine.  Hii iliendelea mpaka saa 10 alfajiri
wakati walipoanza safari ya kuelekea kwenye ofisi za Kata.

Kwa kuwa sikuwa na la kufanya, nilirudi nyumbani na kuchukua mbuzi wangu wote wanne kwa
marafiki, ambao baada ya kujua kuwa nilikuwa na tatizo kubwa walinipa fedha kidogo sana, k.v.
Tsh. 5,000 kwa mbuzi.  Saa 4.45 asubuhi nilifika katika Ofisi za Kata na kuambiwa lazima nilipie
gharama za mgambo; chumba alichofungwa mke wangu, kodi yake ya maendeleo na faini.  Nililipa
jumla Tsh.15,000.  Baada ya hapo, walimtoa mke wangu – nilikuwa na wasiwasi sana kuwa
walimfanya nini.  Niliogopa zaidi baada ya kufikiria VVU/UKIMWI.  Hivi sasa nina wasiwasi sana,
tangu nilipouza mbuzi wangu mwaka jana, sina fedha za kununua mbolea kwa ajili ya shamba
langu.  Sijui mwaka huu nitafanya nini.”

Matukio kama haya yanaweza kuleta matokeo mabaya kwa mali za watu, ustawi wa mwili na akili.
Pia hujenga hofu na kutowaamini viongozi wa mtaa.  Ni kutokana na malalamiko ya watu kama
haya ndipo Serikali hivi karibuni ilipoamua kupunguza idadi kubwa ya kodi wanazolipa watu na
kurekebisha mfumo wa ukusanyaji wa mapato. Huu ni mwanzo unaotia moyo, na huenda utaleta
mabadiliko mazuri kwa maisha ya watu. Sasa ni lazima tuhakikishe kuwa mabadiliko haya
yanatekelezwa na hatua zinazofaa kuchukuliwa iwapo hayatekelezwi.  Hasa, tunasubiri kuona iwapo:

• Maagizo ya kukataza matumizi ya nguvu/ukusanyaji kwa nguvu yatazingatiwa; na
• Kodi mpya (zilizo rasmi na zisizo rasmi) zitajitokeza kufidia zile zilizofutwa.

Uwezekano huu halisi hauna budi kufuatiliwa na kuzuiwa.  Pengine moja ya njia muhimu zaidi, mtu
anazoweza kufikiria kutokana na hoja zilizotolewa na washiriki wa utafiti, ili kuhakikisha kuwa
mabadiliko yenye manufaa yanabaki ni kuelimisha umma – pamoja na viongozi – kuhusu nini
wanachotakiwa watu kulipa na namna mfumo wa ukusanyaji unavyotakiwa kufanywa.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya kukabili kodi, ushuru na ada
zinazoongeza umaskini. Njia hizi ni:

Kulikimbia tatizo Hatua hii inapunguza uzalishaji wa eneo na kufanya maisha kuwa
magumu kwa watu wasio na uwezo katika kaya ambao wanaachwa
nyumbani.

Kushughulikia tatizo kwa Hatua hii huwafanya watu washiriki katika tendo lisilo halali, na
kuwahonga maofisa kuwahusisha wakusanya kodi fulani tu wanaorudi kufuata malipo

zaidi.  Matokeo yake, watu mara nyingi wanaishia kulipa zaidi ya
kodi halisi.

Kushawishi mabadiliko Hii inahusisha kuwalalamikia viongozi wa umma waziwazi na
wakati mwingine kufunga shughuli za biashara na kuandamana
barabarani.  Hii itategemea iwapo wananchi wamejiandaa vizuri
na viongozi wa umma kuhusu athari ya vitendo hivyo.  Hata hivyo,
itasaidia kuwachukulia hatua viongozi, na wakati mwingine
imesababsiha mabadiliko mazuri katika mfumo wa ukusanyaji kodi.
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5.2. HUDUMA NA UONGOZI DUNI

Washiriki wa utafiti wamekubali kuwa kukosekana au uduni wa huduma (kama vile maji, umeme,
barabara, walimu, na polisi) katika ngazi ya vijiji huchangia sana umaskini.  Hali hii ina athari katika
ustawi wa watu, kuathiri uwezo wao wa kuwa na afya bora, kupata elimu bora na inayofaa na
kupata masoko.

Kushindwa kwa viongozi wa eneo kushughulikia matatizo ya wananchi au malalamiko nako huleta
athari mbaya.  Kwa mfano kukosa uwajibikaji na/au kushindwa kuwashtaki watu kama vile viongozi
wa vijiji wenye kiburi, walimu watoro, watumishi wa afya na polisi wazembe mara nyingi wameweka
maisha ya watu hatarini (km. wagonjwa) au kuwasababishia kunyanyaswa (km. watoto wa shule).
Washiriki wa utafiti wameonyesha kuwa kuna kiwango kikubwa cha uzembe, bila shaka ni kutokana
na mmomonyoko wa maadili au viwango vya kazi.  Mara nyingi, viongozi walikuwa hawachukuliwi
hatua hata kama malalamiko yaliwasilishwa ngazi za juu.  Katika baadhi ya jamii watoto walilalamikia
walimu waliofika shule wamelewa lakini hakuna hatua iliyochukuliwa dhidi yao.  Matatizo haya,
yakichanganywa na rushwa, husababisha upataji wa huduma za jamii kuwa mgumu hasa kwa
maskini.

Hali kama hizo wakati mwingine husababisha matokeo mabaya. Washiriki wengi walikuwa na
wasiwasi kuwa lazima hatua ichukuliwe haraka ili kuboresha mifumo ya kupima uwajibikaji na
kuongeza huduma.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi, kaya na jamii wanafanya ili kukabili mishtuko na mifadhaiko:

Kuwatumia watoa Wakati huduma za afya za serikali si nzuri, watu ama wanakwenda
huduma wengine kwa waganga wa jadi au hospitali binafsi.  Kutumia waganga wa

jadi ni nafuu na wapo wengi katika jamii nyingi.  Tatizo ni kwamba
ubora wa tiba yao hauaminiki.  Huduma binafsi mara nyingi ni
ghali kwa watu maskini kuweza kumudu.

Kuwawajibisha viongozi Viongozi wa eneo watawajibishwa ama rasmi kwa vikao halali au
wa eneo isivyo rasmi kutokana na tabia zao mbaya kwa kuwaita majina

mabaya ya kuchafua heshima yao.  Tatizo la hatua hii ni kwamba
viongozi wa kijiji wanaweza kuacha kuitisha mikutano ya hadhara
ili kuepuka maoni ya wananchi.  Wakati mwingine, viongozi
wanatumia wanamgambo kuwatisha wale watakaothubutu kusema.

Kukata rufaa ngazi za juu Jamii lazima zijiandae vizuri ili kudhibiti hatua hii ingawa inaweza
kufaa.  Kwa mfano, ni kutokana na shinikizo la wanakijiji wa
Twatwata mwaka 1995 ndipo Mkuu wa Mkoa alipoanzisha
“Operesheni Makamba”.  Hii ilisaidia kuleta ubora wa huduma za
msingi katika Wilaya ya Kilosa.

5.3. USALAMA, SHERIA NA UTARATIBU

Watu wanaona udumishaji wa sheria na utaratibu ni jukumu la serikali.  Ndio maana wanaona
ongezeko la viwango vya uhalifu na fujo kama suala la utawala kuliko kuwa la kijamii.  Washiriki wa
TzPPA wamehitimisha kuwa vitendo vya uhalifu na fujo vimechangia sana upotevu wa mali, ustawi
wa mwili na jamii.  Tatizo ni kubwa sana katika maeneo ya mijini na kwa wanawake, watoto, wazee
na watu wenye matatizo ya akili na ulemavu mwingine.

Pia uhalifu unazuia ukuaji wa shughuli za uchumi za jamii.  Kwa mfano, iliarifiwa na Maofisa Uvuvi
wa Wilaya ya Kigoma vijijini kuwa athari ya wizi katika kijiji cha Mwakizega imekuwa kubwa kiasi
cha kuathiri sekta ya uvuvi mpaka kufikia Mei 2002 na kupunguza hadi asilimia 20 ya kiasi
kilichokuwepo mwaka 2001. Ofisa Uvuvi wa Kata alitoa ripoti ifuatayo:
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Kati ya 1998 na 2002 zaidi ya nyavu 46 za kuvulia ziliibiwa kutoka eneo la kijiji; baadhi ya wizi
ulihusu utekaji nyara na madhara ya mwili ya wavuvi.  Wimbi hili la wizi wa kutumia silaha
lilisababisha wavuvi 38 wa nyavu kuhamishia rasilimali zao Ziwa Viktoria ambako uvuvi wao ni
salama zaidi.  Hadi Mei 2002, ni vikundi 13 tu vya uvuvi wa nyavu vilibaki Mwakizega [kiasi cha
asilimia 30 ya wavuvi kabla ya kuongezeka kwa wizi].

Uhalifu umesababisha watu wasijione salama, na kuathiri uhuru wa watu wa kutembea, kwa kuwa
watu wana wasiwasi wa kufanya shughuli za uzalishaji zitakazowakaribisha wezi au kuwafanya
wawe waathirika wa baadhi ya uhalifu.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mwitikio kuhusu ukiukaji wa sheria na utaratibu, kama ilivyoonekana katika majadiliano ya washiriki
wa utafiti; hutofautiana. Tofauti hutegemea aina ya uhalifu, uwezo wa mtu kujilinda, kiwango cha
utaratibu wa kijamii katika ngazi ya jamii, na aina ya msaada unaopatikana kutoka mamlaka ya
eneo.  Kuna aina kuu tatu za mwitikio:

Kujihami Watu walio hatarini zaidi (wazee, walemavu n.k.) wanaweza
kuwaita “walinzi wa familia” kuwalinda.  Hawa ni marafiki wenye
uwezo na wanafamilia wanaokuwa hapo.  Hii ni sehemu ya mtaji
wa jamii.  Katika maeneo mengine kuna vikundi vya ulinzi wa jadi
vinavyoundwa kwa muda au kuwa vya kudumu. Mifano
inajumuisha walinzi wa jadi (sungusungu) katika kijiji cha Nchenje
au Limurani ili kulinda wizi wa mifugo miongoni mwa jamii za
wafugaji.  Lakini vikundi hivi vya kudumisha amani katika jamii
vinaweza kuwa na matatizo.  Vinaweza kuchukua hatua ambazo
ni zaidi ya majukumu yao rasmi ya kuwalinda watu na kuruhusu
kuendekeza maslahi binafsi.  Hii inaweza kusababisha madhara
na ukiukaji wa haki za binadamu.

Kuhama Watu wanapokabiliwa na uhalifu au ugomvi wanaweza kuhama
kwa muda au moja kwa moja.  Hii ni hatua kali na mara nyingi
ghali kwa kuwa inachukua muda na juhudi kujiandaa na
kuwasiliana na eneo jipya.

Kushirikiana na viongozi Watu wanaweza kushirikiana na viongozi wa serikali ya mtaa na
wa eneo asasi ili kusaidia kujenga asasi zisizo na upendeleo na zinazofaa

kama vile Vituo vya Polisi katika maeneo muhimu na mahakama
zinazoweza kushughulikia matukio zaidi.

Hatua hizi na nyingine – hasa zinapochukuliwa kwa njia ya mazungumzo kati ya polisi, Serikali za
Mitaa na watu wanaotarajia kuwahudumia – zinaweza kuboresha usalama wa watu.  Hatua hizo
zinaweza kuwa hazitoshi kukabili matatizo maalumu wanayopata watoto (hasa wasichana), wanawake,
watu wenye ulemavu na wazee.  Kwa hiyo ni muhimu kutambua mahitaji ya vikundi hivi vya jamii,
kuyaelewa vizuri na kuyatafutia ufumbuzi.

5.4. SERA ZISIZOFAA

Washiriki wa TzPPA waliona kuwa watu wa kawaida hawashirikishwi ipasavyo wakati wa kupanga
sera na kanuni za msingi zinazowagusa watu na maisha yao.  Watu wameamini kuwa hii ndiyo
sababu kuu kwa nini sera nyingi “zinazotoka juu kwenda chini” hazilingani kabisa na hali halisi ya
matakwa ya ngazi za chini na kwa nini zimekuwa zikiwanufaisha wenye uwezo zaidi kuliko maskini.

Wanajamii wamekuwa wakikerwa sana na sera na kanuni za kutoka juu kwenda chini zinazotawala
usimamizi na upatikanaji wa maliasili. Kwa mfano Sera ya Uvuvi ya 1970 iliweka kanuni ya upigaji
marufuku wa jumla wa baadhi ya zana za uvuvi.  Kwa mujibu wa wavuvi, sera hii imeshindwa
kuzingatia hali halisi ya mazingira mbalimbali ya maji ya ziwa.  Mbinu shirikishi kwa ajili ya usimamizi
wa maliasili – na utungaji sera kwa ujumla – huenda zikagusa mazingira tofauti na kushirikisha
katika sera watakazozikubali watu kuliko kujaribu kuzunguka.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna njia kuu nne ambazo watu binafsi, kaya na jamii hujaribu kushughulikia sera wanazoona
kuwa zinachangia umaskini wao, nazo ni:

Kuondoka katika eneo Hii ni hatua ya mwisho na ghali sana kuitekeleza.
(kuhamahama)

Kupuuzia sera Kuna matukio mengi ya wanajamii kujaribu kupuuza au kuhujumu
maamuzi yaliyotolewa katika ngazi ya kijiji, kata na hata wilaya.
Maamuzi haya kwa kawaida yanahusu ugawaji wa rasilimali pale
watu wanapohisi kuwa watazipoteza rasilimali hizo. Katika hali
hii viongozi wanakuwa na tabia ya kuhimiza maamuzi yao.  Hii
husababisha msuguano na wakati mwingine, hata kuleta ugomvi.

Kutumia asasi nyingine Wakati watu hawaridhiki na maamuzi kutoka asasi au chama kimoja,
wanaweza kujaribu nyingine zinazokubaliana na maoni yao.
• Katika ngazi ya jamii, kutakuwa na asasi za asili zinazoweza

kufanya maamuzi kuhusu masuala ya jamii ingawa hayatakuwa
mazuri kushughulikia masuala makubwa ya siasa;

• Watu wanaweza pia kuwafuata viongozi wa siasa au watawala
katika ngazi mbalimbali za serikali za mitaa kadiri itakavyofaa;
na

• AZISE na VVK vinavyofanya kazi katika eneo pia vinaweza
kuwasaidia wananchi wasikike sauti zao.

Kuinua sauti za wananchi Wananchi wa kawaida wanahitaji kuhusishwa katika hatua za awali
za utayarishaji sera ili sera zitungwe kwa njia isiyowaletea madhara.
Hii ina maana kwamba wananchi wa kawaida wanahitaji kuwa na
madaraka na sauti.  Hali hii inagusa ngazi zote kuanzia taifa, na
eneo hasa wanaposhughulika na mabenki, wakopeshaji, wenye
mashamba, waajiri na mamlaka za masoko.  Ni vyema kuzingatia
kuwa sera za serikali za hivi karibuni zinapendekeza kuwa ubia
huu utaundwa katika ngazi zote za jamii.   Ubia huu utaundwa na
wawakilishi wa serikali, sekta binafsi, wabia wa maendeleo, na
wananchi.

Kwangu
mimi, hili
ni sawa.

Matajiri

SERA ZISIZOFAA

Kwetu, ni
upuuzi...
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5.5. RUSHWA

Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania wa hivi karibuni unakubali na kutoa kipaumbele haja ya
utawala bora.  Juhudi zilizofanywa zinalenga:

• Kupunguza tabia zinazoelekea kuleta au kuendeleza rushwa;
• Kuleta ubora na usimamizi wa fedha za umma na uwajibikaji; na
• Kuimarisha mfumo wa mahakama.

Mambo haya ni muhimu ingawa si vipaumbele vya watu katika ngazi ya kijiji. Washiriki wengi wa
utafiti wanaamini kuwa ubadhirifu mkubwa na wa upendeleo wa
kisiasa vinafanyika.  Wanakasirishwa na hali hiyo kwa sababu
wanaona kuwa ni kuharibu mustakabali wao na wa taifa kwa
ujumla. Wanatamani kukomesha aina zote za rushwa ndogo
zinazoathiri moja kwa moja ustawi wao.  Hasa, watu wanataka
kukomeshwa kwa hongo kama sharti la awali la:

• Kupata huduma za muhimu, hasa afya;
• Kupata rasilimali za uzalishaji, hasa ardhi;
• Kupata haki katika mahakama za kiraia Tanzania;
• Kupata uhuru wanapokamatwa na Polisi; na
• Kuendesha biashara.

Mara nyingi kutoa hongo ni ghali.  Ni mzigo wa kifedha na huathiri mali na ustawi wa mwili wa
watu na kuwanyima haki zao za msingi.  Unyanyasaji unaofanywa na viongozi wala rushwa pia
huwafanya watu wajihisi kuwa hawana madaraka na kukosa usalama na matumaini.  Wanajamii
walioshiriki katika TzPPA walikerwa zaidi kuhusu rushwa miongoni mwa Polisi na watoa huduma
za afya ya msingi. Haya ni makundi mawili ya watu yenye madaraka yasiyo ya kawaida kwa maisha
ya wengine.  Kama ilivyojumuishwa na kijiji cha Mkongo Kaskazini (Wilaya ya Rufiji).

Polisi hawatoi msaada wowote!  Unapotoa taarifa ya wizi, watakusaidia tu iwapo una fedha za
kuwalipa.

“Hospitalini, mahakamani, kituo
cha polisi, wote wanataka
rushwa kabla ya kukuhudumia.”

- Mtu wa Kijiji cha Wabada
(Wilaya ya Muheza)

Hatuna
kitu!

Turudi...

BURE
UKANDA WA

RUSHWA

Afya
Elimu

Haki

Maliasili
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Hadithi kama hizo zinasemwa kuhusu watoa huduma za afya.  Kwa mfano katika kijiji cha Twatwata
(Wilaya ya Kilosa), wanawake walieleza kuwa inagharimu Tsh. 2,000 kupata huduma ya afya katika
kituo kimoja cha afya kilichopo umbali wa kilometa 18 kutoka Kimamba. Baada ya gharama za
usafiri, wanalipa Tsh. 1,500 kujiandikisha, na mara kwa mara huombwa hongo kabla ya kuhudumiwa.
Wakati mshiriki mmoja wa utafiti alipokataa kutoa rushwa, alikemewa kuwa, “Kama hutaki kulipa,
rudi nyumbani.”

Kwa hiyo washiriki wamesema, “Iwapo una Tsh. 10,000, utapata huduma, lakini usitegemee kula.
Iwapo una chini ya Tsh. 10,000 ni afadhali usipoteze muda wako kwenda”.  Badala yake, wanawake
wanasafiri hadi hospitali ya Wilaya ya Kilosa au Morogoro.  Hospitali hizi ingawa hazihitaji sana
rushwa lakini unahitaji muda zaidi na fedha kufika huko.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kutokana na ushamiri wa matatizo haya washiriki wa utafiti wamesema hatua za kupambana na
rushwa hazifai.  Kujua kwa nini na kutafuta ufumbuzi havina budi kufanywa kwa utafiti shirikishi ili
matokeo yaonyeshe hali halisi ya vijijini.  Wakati huo huo, kuna njia kuu tatu ambazo watu binafsi,
kaya na jamii zinashughulikia rushwa.

Kutoa taarifa kwa Washiriki wengi wamelaani matumizi mabaya ya fedha za umma
mamlaka husika kuwa inaelekea kuwa mbaya zaidi kama hongo, ingawa mara nyingi

inakuwa vigumu kukusanya ushahidi unaotakiwa kutoa malalamiko
yanayofaa.  Watu hawana uhakika wa mtu wa kumlalamikia.  Pia
kuna hatari kwa wale watakaolalamika wataathiriwa.

Kuchukua hatua Iwapo vitendo vya rushwa ni vikubwa, watu wanaweza kukutana
ya pamoja na kumkataa na kumlaani ofisa anayehusika.  Hii inaweza kuwa

wakati wa mkutano wa hadhara au nyakati za uchaguzi.

Kutafuta namna ya Watu wanahitaji kujua kuna kanuni zipi ili wajue rushwa inatokea
kutayarisha malalamiko wakati gani na namna ya kukusanya ushahidi ili wathibitishe.  Aidha
rasmi wanahitaji kujielimisha namna ya kutayarisha malalamiko rasmi.
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6. AFYA, VVU/UKIMWI NA UATHIRIKAJI
Sura hii inaanza kwa kuzingatia uhusiano uliopo kati ya kuugua na uathirikaji.  Neno kuugua
linajumuisha maradhi, ulemavu, utapiamlo na maumivu.  Kwa hiyo kuna kupitia vipengele vitatu
vinavyochangia katika mishtuko na mifadhaiko mikuu inayohusiana na afya: hali ya mwili kuugua,
unyanyapazi, kutengwa na VVU/UKIMWI.

Neno kuugua linajumuisha maradhi, ulemavu, utapiamlo na maumivu.  Aina hizi mbalimbali za
kuugua zinaweza kuwa na matokeo ya msingi na ya baadaye.  Matokeo ya msingi yanahusika moja
kwa moja na kuugua na humwathiri mtu mgonjwa (yaani, aina mbalimbali za kuugua na wakati
mwingine unyanyapazi). Matokeo ya baadaye ni matokeo ya namna mtu, kaya au jamii
wanavyoshughulikia ugonjwa wa wenzao (yaani, kuhusu muda na gharama zinazohitajika kutoa
huduma na matibabu).  Matokeo haya hutoa mambo matatu makuu:

Uzoefu wa mtu kuhusu Hii ina maana kwamba wakati baadhi ya matokeo ni ya lazima
ugonjwa ni matokeo ya (k.v. kupoteza ustawi wa mwili) mengine si hivyo (k.v. unyanyapazi).
hali ya kijamii na kimwili

Maradhi, ulemavu, Maradhi yanaweza kuwa matokeo mabaya kwa wahudumu na
utapiamlo na maumivu wategemezi.  Kuugua kunaweza kudhoofisha ustawi wa jamii na
huathiri watu wengi hata taifa.
kuliko mwathirika mkuu

Ugonjwa una athari za Watu binafsi, kaya au jamii wanaweza kupona kutokana na maradhi,
muda mfupi na mrefu lakini si kutokana na matokeo yake.  Kwa mfano wanapokuwa

wametumia rasilimali zao zote kulipia matibabu na kutumbukia
katika mtego wa umaskini.

Usisahau kufua
nguo za baba yako
na kaka yako, kisha
niletee dawa yangu,
aah! Na uji wangu.

Leo
sitakwenda
shule tena!
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6.1. KUWA NA AFYA MBAYA

Kuna mambo matatu makuu yanayosababisha mtu awe na afya mbaya:

• Maradhi, ulemavu na utapiamlo;
• Ulevi na matumizi ya dawa za kulevya; na
• Maumivu ya ajali au ajali za kazini.

Kuumwa na viungo, maumivu na dalili nyingine zinazohusiana na
aina hizi mbalimbali za ugonjwa havifurahishi. Lakini vinahusiana na
msongo au mfadhaiko kwa mgonjwa na kwa wanaowatunza na kuishi
nao.  Hii ni kwa sababu maradhi huathiri ustawi wa mgonjwa na
familia yake, marafiki na pengine jamii yao.

Muda wa maradhi unaleta mabadiliko.  Iwapo maradhi yanakuja wakati
muhimu katika msimu wa kilimo, ina maana mavuno au upandaji vitaathirika.
Matokeo ya ugonjwa kwa watu wasio walemavu ambao mara nyingi ni
watoaji huduma ni mabaya zaidi wakati yanapompata mtoto au mzee.

Kanuni hiyo hiyo inatumika kwa mitandao mipana ya kijamii.  Iwapo
mwanasiasa muhimu anaugua, ofisa au mtu anayehusika na masoko,
basi itaathiri vibaya jamii yote.  Inaweza kuharibu uwezo wa jamii
kujipanga na inaweza kupunguza sana uwezo wa kisiasa.

Kwa kuangalia suala la afya, hali ya kiafya ya kutisha inadhaniwa
kuwa muhimu zaidi kuliko utapiamlo, maradhi sugu kama vile pumu
na shinikizo la juu la damu au ulemavu. Bila shaka na athari za kipindupindu ni mbaya zaidi ya
kisukari.  Hata hivyo, kwa upande wa umaskini, ugonjwa wa muda mrefu wenye uzito mdogo
unaweza kuleta uharibifu mkubwa.  Maradhi haya huenda yasitibiwe kwa muda mrefu kwa sababu
hakuna dalili za wazi zinazoonyesha kuwa mtu huyo mgonjwa.  Hata hivyo, kadiri mtu anavyozeeka,
huanza kuonyesha dalili za kimaumbile.  Katika hatua hiyo, ugonjwa unakuwa mkali zaidi na afya
ya mtu inaathiriwa kabisa. Wakati huo mtu analazimika kutumia fedha nyingi kwa matibabu ghali,
na hivyo kuwalazimisha kuuza rasilimali wanazotumia kuendeshea maisha.  Pia wanakuwa wagonjwa
sana kiasi cha kutomudu kazi.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mishtuko na mifadhaiko inayosababishwa na hali mbaya ya afya, haina ufumbuzi mwepesi.  Tusimfikirie
mgonjwa kwa muda mfupi tu, bali matokeo mengine yote yanajitokeza kwa muda mrefu.  Sehemu
zifuatazo zinaangalia uchaguzi wa mwitikio kwa upande wa kinga, kupunguza kasi na kuhimili.

Kinga

1. Hatua za kinga mara nyingi zinagharimu fedha kwa hiyo maskini hawatakuwa na uwezo wa
kuzitumia na ndio walio hatarini zaidi kuambukizwa.

2. Kampeni za kutoa Elimu, Taarifa na Mawasiliano zinafaa lakini hazina budi kuhusishwa na
namna watu wanavyoweza kutumia elimu yao kwa vitendo.  Pamoja na mambo mengine, hii
ina maana ya kuhakikisha kuwa dawa ni nafuu na zinapatikana.

3. Ufumbuzi lazima uwe unaoweza kutekeleza katika ngazi ya eneo.  Kwa mfano, katika kijiji
cha uvuvi cha Mchinga II (Wilaya ya Lindi vijijini), vyoo vya shimo vilitumbukia kwa sababu
udongo una mchanga sana na haukuhimili kuta.  Njia bora zaidi wa mamlaka za serikali za
mtaa si kuwapiga faini watu kwa kutojenga vyoo, bali ni kuwasaidia kubuni vyoo vitakavyofaa
mazingira na hali ya mahali.

4. Ufumbuzi mwingi wa asili kwa matatizo hayo ni nafuu sana kutumia ingawa haufai na baadhi
una madhara.

Kupunguza Kasi

Watu wanapougua wanahitaji tiba na matunzo.  Vyote hivyo vinaweza kuwa ghali kwa upande wa
kutumia fedha na rasilimali nyingine.  Sehemu hii kwanza inaangalia baadhi hatua za kuchukua
zinazohusiana na tiba na baadaye zinazohusiana na matunzo.

Ulemavu:

Kiasi cha watu 3,456,000
(asilimia 10 ya idadi ya watu) ni
walemavu.  Kati yao, 28%
walemavu wa viungo; 27%
macho; 20% viziwi; 8% wana
ulemavu wa akili; 4%
mchanganyiko; na 13% wanaishi
na ulemavu mwingine.

Ulemavu huu unaweza kuwa ni
matokeo ya maradhi ya kuzaliwa
na hitilafu, maradhi
yasiyoambukiza, maradhi
yanayoambukiza, utapiamlo,
majeraha na ajali, maradhi ya
akili, na matumizi ya ulevi au
dawa za kulevya.
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Tiba

Kutumia dawa za kujitibu Watu wanaweza kujitibia kwa kutumia ama tiba ya jadi au ya kisasa.
au waganga wa jadi au Iwapo wana maarifa ya kutosha na fedha hii inaweza kufanikiwa.
tiba ya kisasa

Kuchangia gharama Mwaka 1993/94 serikali ilianzisha uchangiaji gharama katika mfumo
wa matibabu ya umma: Mara nyingi matokeo yake, kama
ilivyoelezwa na washiriki wa utafiti, imekuwa kupandisha gharama
za huduma za afya kiasi cha watu maskini kushindwa.  Utafiti wa
hivi karibuni wa Bajeti ya Kaya (HBS 2002) unaonyesha kuwa 58.7%
ya watu waliohojiwa wamesema kuwa hawakwenda kwa daktari
yeyote ingawa walitakiwa kufanya hivyo kwa sababu ni ghali mno.

Kupunguza matumizi Endapo kutakuwa na mgonjwa, watu wanapunguza matumizi
mengine mengine ili kulipia tiba.  Kwa mfano, mwanamke kutoka kata ndogo

ya Semtema A (Manispaa ya Iringa) alikuwa akimtunza mpwa
mwenye VVU mpaka akafariki.  Alieleza kuwa “Tumeshindwa
kugharimia madaftari na ada ya masomo kwa watoto wetu.
Tulitumia kila senti kwa ajili ya kumtibia mgonjwa.  Sasa
tumeishiwa kabisa.”

Kuchukua mkopo Watu wanaweza kukopa ili kulipia tiba. Tatizo ni kwamba riba ni
kubwa sana, wakati mwingine inafika asilimia 100 au zaidi.

Kuuza rasilimali ili Kuliko kuchukua mkopo watu wanaweza kuuza rasilimali zao ili
kuongeza fedha kupata fedha wanazohitaji kwa tiba.  Ingawa hii inaweza kutanzua

tatizo kwa muda, huwatumbukiza katika mtego wa wimbi la
umaskini baada ya muda mrefu kwa sababu wameuza zana
walizotumia kuendeshea maisha.

Kuomba msamaha Serikali tayari imesamehe baadhi ya makundi ya watu yasichangie
wa gharama huduma.  Hayo ni pamoja na watoto chini ya umri wa miaka mitano,

maskini sana, watu wanaoumwa maradhi ya muda mrefu kama TB,
ukoma, saratani, VVU/UKIMWI na maradhi ya akili. Hata hivyo,
washiriki wamesema kwamba watu wengi wa makundi hayo
wanaendelea kulipa kwa sababu:
- hawajui haki zao;
- wakati mwingine maofisa wa afya wanakataa kukubali haki

hizo; na
- taratibu za kuomba msamaha zinaweza kuwa ghali, hutumia

muda na kuleta usumbufu.

Kutumia mitandao ya Mara nyingi watu wanaomba msaada kwa familia na marafiki ili
kijamii walipie gharama za matibabu. Mara nyingi msaada hutolewa hasa

ikibainika kuwa ndugu wa karibu wa mgonjwa anafanya kila
awezalo kumsaidia.  Msaada hauwezi kutolewa iwapo wagonjwa
wananyanyapaliwa kutokana na hali zao (kama vile walevi wa
dawa za kulevya) au njia ya kuendeshea maisha (kama vile
ukahaba).  Lakini kwa hali yoyote ile, msaada unapungua polepole
kadiri muda unavyopita kwa hiyo wagonjwa wenye maradhi ya
muda mrefu, huona kuwa haiwezekani tena kuendelea na matibabu.

Kutafuta huduma za Walemavu wanaweza kupata msaada kutoka Vyama vya Kiraia na
Serikali na Vyama Serikali.  Kwa mfano, hupewa viti vya magurudumu ili kuwaondolea
vya Kiraia (VVK) upweke wa kutengwa na kuwapa fursa ya kutafuta ajira.  Hata

hivyo Shirikisho la Vyama vya Walemavu limesema kwamba misaada
ya aina hii haina maana yoyote kwa sababu ya mnyanyapao na
kutengwa kijamii.

Kusafiri kutafuta tiba Takriban kaya 500,000 bado ziko umbali wa zaidi ya km 20 kutoka
kwenye kituo cha afya kilicho karibu.  Wakati kituo hicho hakina
maana kutokana na wafanyakazi wasio na ujuzi na ukosefu wa
dawa na vifaa.  Kwa hiyo, watu inawabidi wasafiri ili kupata huduma
wanazozihitaji.
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Watu maskini sana, kama ilivyoonekana katika maelezo ya washiriki wa utafiti, hawapati tiba halisi,
ina maana kuwa ugonjwa mdogo unaweza kuwa mkubwa au wa muda mrefu.  Inapotokea hivyo,
uwezo wa mgonjwa kufanya kazi na kuendesha maisha unapungua kadiri muda unavyopita, na
hivyo kuchangia katika umaskini.

Matunzo

Mara nyingi wagonjwa wanahitaji kutunzwa na watu wengine.  Matunzo yanaweza kuanzia
kumhudumia mtu mara moja kwa siku hadi kuwa naye muda wote.  Wakati unapomtunza mgonjwa,
ni kazi ya muda wote, kwa hiyo mtunzaji hana muda wa kutumia nguvu zake kwa kufanya kazi za
kujitafutia riziki.

Endapo mhudumiaji mgonjwa ndiye mtafutaji riziki wa kaya, basi kaya itakosa mapato na ustawi
wake kupungua.  Iwapo mhudumiaji ni mtoto mwenye umri wa kwenda shule, basi atashindwa
kuhudhuria masomo.  Hii inakwamisha uwezo wa mtoto kupata elimu bora na hivyo hata fursa
nzuri za maisha bora ya hapo baadaye.

Kuhimili

Kama matibabu ni ghali mno au hayawafikii watu, hawana budi kuhimili kadiri iwezekanavyo.
Mara nyingi ina maana ya kujifunza kupunguza matumizi na kuishi kwa kipato kidogo.  Kama
ilivyoelezwa mara kwa mara na washiriki wa utafiti, watu wanaweza kutegemea mitandao ya jamii
kwa msaada.  Hata hivyo, huu si ufumbuzi mzuri kwa watu wenye ugonjwa wa muda mrefu, kwa
sababu watu katika mitandao yao ya jamii hawana uwezo wa kutosha kusaidia muda mrefu.

Miitikio mingi ya ubunifu na isiyo tegemezi inawezekana lakini ni michache sana.  Kwa mfano, mtu
ambaye ni mhudumiaji anaweza kuanzisha biashara ndogo nyumbani kwao ili amhudumie mgonjwa
na kupata fedha wakati huo huo.  Hata hivyo, huhitaji maarifa na fedha ambavyo watu wengi
hawana.  Watu wengine wanalazimishwa kuchagua shughuli isiyohitaji ustahimilivu mkubwa, kama
vile kuuza maandazi au chapati, na mara nyingi huwa haiwatoshi kuendeshea maisha.

6.2. UNYANYAPAZI NA UTENGAJI

Wakati watu wamenyanyapaliwa, wanaonekana kutokubalika na kuaibisha.  Hawatendewi haki na
mara nyingi kunyanyaswa, kufedheheshwa, kutelekezwa na/au kutengwa na jamii.  Makundi
yaliyonyanyapaliwa nchini Tanzania ni pamoja na watu wenye maradhi ya ngono, majipu na kutoweza
kujizuia.  Makundi mengine ni watu wanaotumia dawa za kulevya na aina zote za walemavu.

Kuna matokeo matatu makuu ya unyanyapazi:

1. Kuongeza ukubwa wa tatizo:  Watu wanapoona aibu hawazungumzii matatizo yao wala
kutafuta tiba.  Kwa mfano, wanawake wenye maambukizo ya ngono wanaona aibu kukiri
chanzo cha maambukizo, kwa hiyo hawapati matibabu mpaka dalili zinakuwa mbaya zaidi na
ghali kutibika.

2. Kuhatarisha watu:  Watu wengi wanahusisha maambukizo ya VVU/UKIMWI na kifo.  Kwa
hiyo, wanawaogopa watu wanaougua ugonjwa huo.  Mara nyingi hali hii husababisha ukatili
na kutohurumiwa kwa wagonjwa wa VVU/UKIMWI. Wazee walemavu nao wako hatarini hata
kuwafanya wezi kuwaona kuwa lengo lao rahisi.  Kuna taarifa za wanafamilia wanaowaua
wazee wanaohusisha udhaifu wao na uchawi.

3. Husababisha uepukaji na ufedheheshaji:  Washiriki wanaoishi na VVU/UKIMWI wanaeleza
kuwa mara nyingi wanaepukwa mara watu wanapoelewa kuhusu afya zao.  Hii huwasababishia
kupoteza ajira zao ingawa bado wana uwezo wa kufanya kazi. Wakati mwingine, hata watu
wenye afya katika familia wenye mtu aliyeambukizwa hutaniwa, kufedheheshwa na
kulazimishwa wajifiche.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kubadili fikra za watu Hatua hii inawahimiza wagonjwa kujieleza na kutetewa kushiriki
wengine katika kampeni za kufanya afya zao kuwa bora.  Tatizo la njia hii

ni kwamba watu wengi walionyanyapaliwa wanakosa stadi,
kujiamini na fedha za kuendeshea kampeni zenye nguvu.

Kuanzisha Vyama vya Miaka ya hivi karibuni VVK vimeundwa ili kukabili matatizo ya
Kiraia (VVK) kukabili makundi mahususi yaliyonyanyapaliwa. Vikundi vya awali kabisa
matatizo ya makundi vililenga hasa kutoa mahitaji ya kimwili na huduma za afya
yaliyonyanyapaliwa zinazofaa, lakini hali hiyo inabadilika.  Hivi karibuni, VVK, na

idara za serikali, vimedhamiria kuhakikisha kuwa watu wanapata
haki ya afya na maisha bora.  Unyanyapazi wenyewe unapigwa
vita.

6.3. VVU/UKIMWI
Wagonjwa wa kwanza wa VVU/UKIMWI nchini Tanzania waliripotiwa mwaka 1983.  Makisio ya hivi
karibuni yanaonyesha kuwa hadi sasa kuna watu milioni 2 wanaoishi na virusi.

Baadhi ya tabia za kimila, kama vile kushirikiana wapenzi, mitara, na ulevi kupita kiasi, zimechangia
kuenea kwa kasi kwa janga hili. Lakini umaskini pia unahusishwa kwa sababu maskini mara nyingi
hawapati taarifa na namna ugonjwa unavyoenezwa na namna ya kujikinga.  Aidha, umaskini
unawalazimisha watu wafanye biashara ya ngono ili wajipatie riziki.

Madhara ya VVU/UKIMWI kwa ngazi ya mtu au kaya yanaonyesha athari kubwa kiasi gani wakati
ugonjwa unapochanganywa na unyanyapazi.

Matokeo ya VVU/UKIMWI

Sehemu hii inaangalia namna VVU/UKIMWI unavyoathiri ustawi wa watu, usalama wao na uhuru
wao wa kuchagua na kutenda kisha na kufikiria uchaguzi wa mwitikio uliyopo.

Ustawi wa Mwili Mwanzoni, athari zinazotokana na VVU huwa hazionekani kwa
nje.  Kipindi hiki kinaweza kuchukua miaka kadhaa.  Hatimaye,
athari inakuwa kubwa na maambukizo au uvimbe hukua.
Mwishowe, mifumo ya kinga ya mwili hudhoofika kiasi cha kufa
kutokana na mchanganyiko wa maambukizo yanayotumia udhaifu
wa mwili na kuingia mwilini kwa urahisi.

Ustawi wa Vitu Wakati mtu mzima mwanamume au mwanamke anapoambukizwa
VVU/UKIMWI, uzalishaji wa kaya na fursa za kupata njia nyingine za
mapato hupungua haraka kwa sababu wanakuwa dhaifu na wagonjwa.
Watu hao wakifa huacha wajane na mayatima.  Mzigo wa kuhudumia
kaya unawaangukia watu wazima wachache zaidi.  Wengi wao ni
wanawake wajane na wazee.  Watu wengi wanashindwa kuhimili
kwa sababu kaya zimepoteza wazalishaji wao wakubwa.

Ustawi wa Jamii VVU/UKIMWI huwapokonya watu marafiki nao na wanafamilia.
Aidha husababisha hofu na kutoaminiana miongoni mwa watu.
Kutokana na unyanyapazi, watu wanazuiwa kujitetea wao na
wategemezi wao ili kuboresha hali zao.

Usalama Wagonjwa wa VVU/UKIMWI, wahudumiaji, na wengine
wanaonyesha kiwango kikubwa cha hofu na shauku. Wagonjwa
watu wazima wana wasiwasi kuhusu walichonacho, na nani
watatunza familia zao.  Wahudumiaji wana wasiwasi kuhusu
wagonjwa na wataishi vipi bila ya wao. Pia wana wasiwasi kama
wameshaathirika au wamo mbioni kuathirika.
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Hata kaya zisizoambukizwa zinaathiriwa. Watu wana wasiwasi
kuhusu kuambukizwa wao na watoto wao.  Sasa hofu inakuwepo
katika mahusiano ya wake wengi na waume zao.

Uhuru wa kuchagua na Mara baada watu kuwa wagonjwa kabisa, wanakwepa kuonekana
kutenda hadharani wanakoweza kubeuliwa au kufukuzwa.  Wakati

mwingine, familia zinahimiza hali hiyo kwa hofu ya kuaibishwa
na kupewa jina la kaya iliyoambukizwa.  Hata kabla mtu hajaugua
hali yao ya afya inawazuia kusudi aina ya shughuli na kazi
wanazoweza kufanya.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Baadhi ya watu, kaya na jamii wanajitahidi sana kuzuia kuenea kwa ugonjwa pamoja na kuwasaidia
watu kuishi na ugonjwa na kustahimili athari zake.  Kiasi cha shughuli hizi ni kikubwa mahali
ambapo idadi ya wagonjwa ni kubwa.  Hata hivyo, kuna matatizo na hatua hizi kwa sababu ya
kukosa maarifa, stadi na rasilimali za kutosha.

Kinga

Uchaguzi wa mbinu za kukabidhi mishtuko na mifadhaiko ili kuzuia kuenea kwa VVU/UKIMWI ni:

• Kuwaelimisha watu wengi kadiri iwezekanavyo kuhusu ugonjwa na namna ya kuuzuia.
Serikali na VVK, mara nyingi hufanya kazi kwa kushirikiana, wameendesha kampeni nyingi
za kutoa Taarifa sahihi, Elimu na Mawasiliano. Kampeni hizi zimefanikiwa kwa kuongeza
maarifa ya watu kuhusu VVU/UKIMWI.  Lakini taarifa peke yake haitoshi, lazima ihusishwe na
ufumbuzi unaopatikana na una nafuu kiuchumi kwa jamii na utamaduni.

• Kuainisha na kushughulikia hali za kijamii, kiutamaduni na kiuchumi zinazochangia
kuenea kwa VVU/UKIMWI.  Nyingi ya hali hizi huwafanya wanawake wawe hatarini zaidi
kuambukizwa VVU/UKIMWI.  Kwa mfano, wanaume wana mamlaka ya kuamua iwapo wake
zao au wapenzi wao watumie kondomu au hapana.  Baadhi ya vyama vya kijamii vinatumia
njia za ubunifu, kama vile maigizo ili kuinua mwamko na kubadili hali hizo.

• Kukabili ukimya na unyanyapazi (mbinu ya kisaikolojia).  Watu wengi hawapendi
kuzungumzia kuhusu VVU/UKIMWI.  Hii ina maana kuwa watu hawaelewi kwa ukamilifu
kile kinachoendelea, na hawawezi kutayarisha mipango ya awali kuhusu hali zao.  Kwa hiyo,
kupunguza mnyanyapao na ukimya ni hatua muhimu ya kuwapa watu uhuru wa kutumia
rasilimali zao katika mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI.

Kupunguza kasi

Watu wanaoumwa VVU/UKIMWI wanahitaji tiba na matunzo.

Tiba

• Hakuna tiba ya VVU/UKIMWI.  Hata hivyo, inawezekana kupunguza kasi ya athari kwa kutumia
dawa ambazo ni ghali kwa muda mrefu.  Gharama za dawa zimezisababisha kaya nyingi
kutumia rasilimali zao zote na kutumbukia katika lindi la umaskini.

• Washiriki wanasema kuwa, katika maeneo ya vijijini, wafanyakazi wa afya hawawaambii watu
kuwa wanashukiwa kuwa na VVU/UKIMWI na mara kwa mara hawatoi dawa zaidi ya vidonge
vya “Paracetemol” kwa maumivu ya kichwa na mwili yanayohusiana na “ugonjwa wa
kudhoofisha mwili”.

• Ukimya kuhusu VVU/UKIMWI unazuia unasihi wa tiba nzuri zaidi ambayo ni lishe bora yenye
matunda mengi na protini.  Aidha, hata watu wakipata ushauri huo, ni taabu sana kuufuata
kwa sababu hawawezi kumudu kununua vyakula hivyo mara kwa mara.
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Matunzo

• Watu wanaweza kuishi na VVU/UKIMWI kwa miaka mingi.
Kwa hiyo, matunzo yanachukua muda mrefu sana na
yanaweza kuwa ya kina zaidi kuliko maradhi mengine.
Matunzo ya namna hiyo yanachosha kimwili na kiakili na
kusababisha mabadiliko ya majukumu ya kaya.  Mara nyingi
watoto wanaachishwa masomo.  Hii inawaathiri wasichana
zaidi ya wavulana kwa sababu wasichana hutakiwa kubaki
nyumbani ili kusaidia kumhudumia mgonjwa

Kuhimili

Njia kuu za kuhimili VVU/UKIMWI katika ngazi ya kaya ni sawa
na za maradhi mengine.

Tofauti ni kwamba VVU/UKIMWI unadumu kwa muda mrefu sana na dawa zake ni ghali mno
kuliko maradhi mengine.  Kwa hiyo, unatumia rasilimali nyingi za kaya.

Mikakati ya kuhimili ya ngazi ya jamii
inatayarishwa katika baadhi ya
maeneo ambapo vifo
vinavyohusiana na VVU/UKIMWI ni
vingi sana.  Kwa mfano kijiji cha
Maliwa (Wilaya ya Makete)
wameanzisha kituo cha mayatima ili
kupunguza mzigo wa kuwatunza
mayatima 35.  Hata hivyo jitihada
kama hizo hazina uhakika kwa
sababu zinategemea sana ufadhili na
michango ya kaya katika eneo lenye
tatizo kubwa la janga hilo.

Hakuna budi
kuuza ng’ombe
pekee tuliyenae.
Hatutabaki na

kitu tena!

Hainipasi kuwa mbali nao,
nitamnunua yule ng’ombe
kwa robo bei. Wamekwama.

HOSPITALI
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7. MZUNGUKO WA MAISHA NA UATHIRIKAJI
Sura hii inaangalia mishtuko na mifadhaiko mingi ambayo watu wataikabili kutokana na umri wao
na hatua waliyopo katika mzunguko wa maisha.  Mzunguko wa maisha una vipindi mbalimbali vya
maisha ya mtu, kama vile utoto, ujana, miaka ya kuzaa (utu uzima) na uzee.  Sura hii inashughulikia
uzoefu wa watu utotoni, wanawake katika miaka yao ya kuzaa na wazee pamoja na athari za kifo
katika kaya.

Utotoni, miaka ya wanawake kuzaa na uzee ni vipindi vya maisha ambapo watu wanakabiliwa na
vikwazo maalumu katika ustawi wao.  Watu wanakuwa hatarini zaidi kuwa maskini katika vipindi
hivi vya maisha kwa sababu wanawategemea sana watu wengine kukinga, kupunguza kasi na
kuhimili sababu zinazowaingiza watu katika lindi la umaskini, hata hivyo washiriki wa utafiti wameona
kuwa serikali haitilii mkazo sana kuwasaidia watu katika umri huu.

7.1. UTOTONI

Utotoni ni miaka mitano ya kwanza ya maisha ya mtu.  Maendeleo mazuri kimwili na kiakili ni
muhimu sana katika hatua hii.  Aidha watoto wanajenga stadi muhimu za kujifunza na za kijamii
wakati wakiwa wadogo sana.

Maradhi, utapiamlo na matunzo yasiyofaa kutokana na umaskini wa kaya na imani za utamaduni ni
vikwazo kwa ustawi wa watoto wadogo. Aidha washiriki wa utafiti nao wameongeza kuwa huduma
za afya zilikuwa mbaya na sera ya msamaha wa kuchangia gharama za tiba kwa watoto chini ya
umri wa miaka mitano haikutekelezwa ipasavyo.  Mambo haya yanaweza kuathiri utaratibu wa
watoto kukua na kujifunza.  Watoto wasiopata msingi mzuri wa maisha hawataweza kutumia uwezo
wao wote, hali hii inaathiri ustawi wao wenyewe na wa jamii kwa ujumla.

Maradhi

Watoto wa chini ya umri wa miaka mitano wako hatarini kuathiriwa na “maradhi mengi ya utotoni”
kama vile surua na dondakoo.  Aidha, wako hatarini kupata na kuathiriwa au kufa kwa maradhi
yanayowapata pia watoto wakubwa na watu wazima.  Hata kama watoto hawafi na maradhi haya,
watapata athari ya ubongo au watadumaa.

Nasikitika kuhusu
baba yenu, sasa

nimeelewa kuwa huna
wazazi lakini baba
yenu alikopa fedha

zangu…hivyo…

Badala ya
kuachiwa vitu
tumeachiwa
madeni!
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Utapiamlo

Watoto wanahitaji chakula bora ili wawe na afya, kuishi maisha ya
furaha, na kuwa watu wazima wenye uwezo na wazalishaji.  Lakini
utapiamlo umeenea sehemu nyingi za Tanzania kutokana na umaskini
wa kaya.  Hii inaathiri uwezo wa watoto kuzingatia masomo, kujihisi
wenye nguvu na kupambana na maradhi.  Utapiamlo mara nyingi
husababishwa na ukosefu wa chakula bora na maji safi, lishe ya
kiasili na tabia za ulaji, na matunzo yasiyofaa ya mtoto.

Matunzo duni

Baadhi ya tabia za kiasili zinaonyesha kwamba watoto wadogo hawapati matunzo na upendo wa
kutosha kuliko wanavyohitaji.  Imani kuwa wanaume hawana jukumu la kushiriki katika malezi na
matunzo ya mtoto mdogo imelalamikiwa na wanawake wengi.  Kwa sababu wanawake wana
majukumu mengi na hawapati msaada wowote kutoka kwa waume wao, mara nyingi inakuwa
vigumu kwao kuwapa watoto uangalizi wa kutosha. Wakati mwingine wanaume wanakataa kutoa
fedha za kusaidia kulea watoto.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Watoto wa chini ya umri wa miaka mitano wanawategemea sana watu wengine kwa ajili ya kukidhi
mahitaji yao ya chakula, nyumba, upendo na wakati mwingine matibabu.  Miitikio ifuatayo imelengwa
kusaidia watu wenye jukumu la ustawi wa watoto.

Kuwasamehe watoto Programu zinatekelezwa za kuwapa watoto wadogo matibabu ya
gharama za matibabu bure, ingawa washiriki wa utafiti wamelalamika kuwa programu

hizo hazitekelezwi ipasavyo kwa sababu watu hawajui haki zao.

Kuhakikisha kuwa viini Serikali tayari ina mpango wa kuwapatia watu virutubisho vya
lishe vidogo vya kujazia kujazia vya mara kwa mara kwa watoto .  Hata hivyo, juhudi hizi
vinapatikana zinatakiwa zienezwe zaidi.

Kuimarisha programu Vikundi vingi vya kiraia (VVK) na idara za serikali vina programu
za kuwasaidia watoto za kusaidia familia maskini zaidi kulea watoto wenye afya.  Juhudi
maskini zaidi hizi zinahitaji kuimarishwa na kuwianishwa ili ziwafikie watoto

wengi maskini nchini Tanzania.

Kufuatilia utapiamlo Zaidi ya vijiji 4,000 vinashiriki katika programu ya UNICEF ya
miongoni mwa watoto kufuatilia kukua kwa watoto wao kwa sababu wana wasiwasi na

utapiamlo.  Programu hii inasaidia njia za kiasili za kufuatilia ukuaji
wa watoto.

7.2. MIAKA YA KUZAA

Wanawake wengi wanaona miaka yao ya kuzaa ni wakati wao wa mifadhaiko na hatari sana.  Hii ni
kutokana na huduma duni za afya ya mama mjamzito, kupata mimba katika umri mdogo, uwezo
mkubwa wa kuzaa na kupunguza nyendo.  Zaidi ya mwanamke 1 kati ya 20 wenye umri wa kuzaa
hufa kwa sababu za uzazi.  Hali ni mbaya zaidi katika baaadhi ya mikoa kuliko mingine na katika
maeneo ya vijijini na kaya maskini.

Huduma duni au chache za afya ya
mama mjamzito

Huduma duni na chache za afya ya mama
mjamzito huongeza sana hatari ya afya
kwa wanawake wajawazito na
wanaojifungua. Hii ni dhahiri kwa
wanawake maskini na wanawake wa
vijijini.

Kati ya asilimia 20 ya familia
maskini sana, asilimia 11.6 ya
watoto wana uzito mdogo.

Kati ya asilimia 20 ya familia tajiri
ni asilimia 2.8 ya watoto tu ndiyo
wenye uzito mdogo.

Takwimu za uzazi
Miongoni mwa 20% ya kaya maskini sana ni 4% tu ndio
wanaokwenda kuonana na daktari kwa huduma ya wajawazito.
Kwa 20% ya matajiri sana, takwimu zinaonyesha 12.7%.

Miongoni mwa 20% ya kaya maskini, ni 26.7% ya wanaojifungua
wanahudumiwa na wahudumu waliopata mafunzo. Kwa 20%
ya familia matajiri sana, takwimu ni 80.9%.
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Wanawake wengi wanaogopa kufa wakati wa kujifungua.  Hofu hii inawagusa hasa wanawake (a)
wasiohudhuria kliniki za wajawazito (b) wasio na wakunga wenye ujuzi wakati wa kujifungua na
(c) wanaoishi mbali na kituo cha afya chenye vifaa vya kutosha watakakopelekwa itokeapo dharura.
Idadi ya wanawake wanaojifungua katika mazingira hayo inaongezeka.

Idadi ya akinamama wanaozalia katika vituo vya afya imepunguasana.  Utafiti wa hivi karibuni na
maelezo ya washiriki wa utafiti walihitimisha kupungua huko kuwa huenda ni kutokana na:

• Kuanzishwa kwa ada kupata ya huduma;
• Huduma duni; na
• Vifaa na zana chache.

Matokeo ya utafiti wa TzPPA yanapendekeza kuwa baadhi ya sababu muhimu ni pamoja na:

• Umbali wa kufikia vituo vya afya vyenye zana zinazofaa;
• Umaskini wa kipato; na
• Madaraka waliyonayo wanaume ya kuamua lini rasilimali za kaya zitumike kwa mahitaji ya

matunzo ya afya ya uzazi.

Aidha utapiamlo miongoni mwa wanawake wajawazito, hasa ukosefu mkubwa wa vitamini A na upungufu
wa damu, husababisha matatizo makubwa wakati wa kujifungua na wakati mwingine hata kifo.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mbinu za kukabili mishtuko na mifadhaiko zimo katika makundi mawili – kuimarisha huduma za
akinamama wajawazito kabla ya kujifungua na wakati wa kujifungua ili ziwe bora zaidi.

Kuimarisha Huduma za Wajawazito (kabla ya kujifungua)

Sehemu kubwa ya mikakati ya wanawake wengi ya kuhimili inahusisha matumizi ya ujuzi asilia
kutoka kwa watu wanaowaamini (marafiki, mama, bibi).  Ushauri wa ndugu na marafiki ni rahisi na
hauna gharama. Hata hivyo, wakati baadhi ya taarifa hizi zinasaidia, nyingine zinaweza kuleta
madhara kwa afya ya mama na mtoto.  Aidha wanawake wanaweza kwenda kwenye vituo vya afya
vya mbali mapema wakati wa ujauzito ili kupima afya zao na mtoto.

Wakati mwingine wanawake wanajiwekea akiba zao ili kugharimia huduma ya ujauzito.  Katika
jamii moja, wanawake walichangisha fedha kutoka kila kaya ili kulipia ziara za mara kwa mara
zinazofanywa na kitengo cha huduma ya mama na mtoto kinachowatembelea.  Jamii nyingine
zimeweza kupata msaada kutoka kwa Serikali za Mitaa au AZISE ili kuboresha huduma za afya za
mama wajawazito.

Kuimarisha Huduma za Uzazi (wakati wa kujifungua)

Wakunga wa jadi wanaweza kutoa huduma bora kwa usalama wa mama na mtoto katika uzazi wa
kawaida kwa kutumia usafi, ufungaji kitovu, n.k.  Lakini zitokeapo dharura wakati wa kujifungua
nyumbani, mama mjamzito lazima apelekwe haraka sana katika kituo cha afya chenye vifaa vya
kutosha.  Huu unaweza kuwa utaratibu wenye gharama sana ambao watu wengi hawawezi kumudu.

Uchunguzi umeonyesha kuwa serikali na AZISE wamekuwa wakijitahidi kutoa huduma bora zaidi
stadi za wakunga wa jadi na kupanua huduma za rufaa za dharura kwa jamii za mbali.  Na kuna
uwezekano wa kuanzisha “Nyumba za kusubiria” za gharama nafuu karibu na vituo vya afya vyenye
watumishi na vifaa bora.  Wanawake kutoka jamii za mbali wanaweza kuishi pale katika siku zao za
mwisho kabla ya kujifungua.

Mimba katika umri mdogo

Wanawake wanaopata ujauzito katika umri mdogo mara nyingi wanapata matatizo wakati wa ujauzito
na kujifungua kwa sababu miili yao bado haijakomaa vizuri.  Matatizo haya ni pamoja na uharibikaji
mimba, kushindwa kujizuia (kutokwa mkojo) na hata kifo.  Hata hivyo wanawake wengi wanazaa
wakiwa wadogo, kuliko ilivyokuwa zamani.  Kuna sababu tatu za hali kama hiyo:

• Usalama mdogo wa wanawake wenye umri mdogo umesababisha ongezeko kubwa la ubakaji;
• Usalama mdogo wa mali umewafanya wasichana watafute watu wazima matajiri ili “kuwasaidia”;

na
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• Wazazi maskini wanawauza mabinti wao kwa wazee wanaoweza kulipa mahari.

Maadili ya kiutamaduni yanaweza pia kusababisha matatizo kwa wanawake wajawazito vijana. Kwa
mfano, katika kijiji cha Maliwa (Wilaya ya Makete) wazazi wanatarajiwa kuwafukuza mabinti waliozaa
nje ya ndoa.  Katika jamii nyingine, ni jambo la kawaida kwa wazazi kuwapiga, kuwanyima chakula
au kuwatelekeza wasichana wajawazito wasioolewa hata kama mimba zao zimetokana na kubakwa.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Hatua zilizochukuliwa na wazazi na wasichana watoto kuepuka mimba ni pamoja na:

• Kuwatoa shule wasichana baada ya kuvunja ungo na kudhibiti nyendo zao.  Hata hivyo, hii
inamfanya msichana awe katika hatari zaidi ya umaskini kwa kumzuia asipate elimu na kuunda
mitandao mizuri ya kijamii;

• Wasichana kukaa pamoja usiku; na
• Kutumia mbinu za kuzuia mimba za kiasili na za kisasa.

Wakati hatua hizi za kinga zinaposhindwa, mbinu za kiasili kama vile ndoa za kulazimishwa wakati
mwingine zinatumika wakati mwanamke asiyeolewa anapopata mimba.  Katika baadhi ya jamii,
kuzaa nje ya ndoa si tatizo, na wanaume wanalazimishwa kutoa gharama za matunzo ya watoto
wao.  Mara nyingi hatua hizi hazileti matokeo yanayotarajiwa.

Lakini haitoshi kuwatenga wanawake vijana au kuwapatia mbinu za kuzuia mimba.  Mkakati mzuri
ni kujaribu kubadili hali za uchumi na tabia za kiutamaduni zinazoleta matatizo.

Kiwango kikubwa cha Uzazi

Mwanamke wa kawaida wa Tanzania atakuwa amezaa watoto watatu anapofikia mwishoni mwa
umri wa miaka 20; watano mwishoni mwa miaka 30; na saba mwishoni mwa miaka yake ya kuweza
kuzaa.  Kuna sababu kuu mbili za kiwango kikubwa namna hiyo cha uzazi.

Washiriki wameeleza kuwa “Wanaume wa hapa wanataka daima wake zao wawe wajawazito au
wanalea”, kwa hiyo, wanaume hawako tayari kutumia njia za uzazi wa mpango.  Sababu nyingine
ni kwamba wanawake wanaweza kuongeza heshima zao na usalama ndani ya familia au ukoo kwa
kuwa na watoto wengi.

Yanipasa kwenda
kliniki kesho,

nitahitaji fedha.

Hapo zamani kulikuwa
na kliniki au unataka

kuzurura?
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Kiwango kikubwa cha uzazi maana yake ustawi wa mwili wa mwanamke kuugua kutokana na lishe duni,
kutokwa na mkojo na kuchanika mfuko wa uzazi.  Wanawake walioshiriki wameeleza namna wanavyochoka
kimwili na kiakili kwa kukosa muda wa kupumzika kati ya ujauzito na wana watoto wengi wa kuwatunza.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Huduma za uzazi wa mpango ni njia muhimu sana ya kudhibiti viwango vikubwa vya uzazi na upangaji
mbaya wa uzazi.  Kuwepo kwa huduma za aina hiyo, ukichanganya na mbinu za uzazi wa mpango za asili,
kumesaidia kupunguza viwango vya uzazi.  Kampeni za kupashana habari, elimu na mawasiliano
zinazoendelea pia zitasaidia kuhimiza kupunguza viwango vya uzazi na kupanga uzazi.

Hata hivyo, tatizo ni kwamba wanaume daima ndio wenye mamlaka ya kuamua kutumia au kutotumia
mbinu za kuzuia mimba.  Washiriki wanawake wamesema kuwa kukosa kwao elimu rasmi kumeathiri
uwezo wao wa kufanya maamuzi kuhusu kutumia uzazi wa mpango.  Wamesema elimu inaweza
kuwapa kujiamini na uwezo wa kujadili maslahi yao.

Kwa hiyo, huduma za uzazi wa mpango hazina budi kuhusishwa na hatua kama vile kuwapa uwezo
wanawake kwa njia ya elimu na kubadili uhusiano wa kijinsia katika kaya ili wanawake waweze
kutoa maamuzi kuhusu uzazi wao.

Kutoweza Kutembea

Wanawake wajawazito na wanaowalea watoto wadogo wanaona vigumu kutembea.  Hii husababisha
kutengwa kijamii na kuwa vigumu kujitafutia riziki.  Hali hii inawafanya wanawake wawe wategemezi
wa wanaume na wanafamilia wengine.  Matokeo yake ni kwamba wanawake wengi wanakuwa na
njaa wakati miili yao inahitaji sana chakula na hawana uhakika kuwa mlo mwingine wataupata wapi
kulisha familia zao.  Kutoweza kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kuna maana ya kuwa
masoko, kliniki na mahakama ni taabu kuzifikia wakati wa shida.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Wanawake wanatumia mitandao yao ya kijamii kwa ajili ya msaada.  Wakati wa ujauzito marafiki na
wanafamilia wanaweza kutafuta misaada hapa na pale ili kusaidia kukidhi mahitaji ya msingi.  Mitandao
hiyo hiyo inaweza kusaidia malezi ya watoto.  Wanawake wanaojiweza kiasi wa mjini wanaweza
kumudu kulipia mlezi binafsi.

Baadhi ya wanawake wana mitandao mizuri kuliko wengine, hasa wale wenye ndugu zao karibu.
Kiasi cha msaada wanachopata wanawake kinategemea sana namna wanavyoishi (wako karibu
kiasi gani na wanawake wengine), hadhi na uwezo wa kulipa fadhila.

7.3. KUZEEKA

Wazee wanakabiliwa na mabadiliko ya kimwili na kijamii wakati wanapozeeka.  Baadhi ya mabadiliko
ya kimwili hayaepukiki, lakini ya kijamii yanategemea sana mitazamo na maadili ya kitamaduni.
Mabadiliko ya aina zote mbili husababisha kupungua kwa ustawi wa mwili, mali na jamii kwa
wazee wengi.

Mabadiliko ya kimwili

Wazee wanakabiliwa na mambo yafuatayo yanayoathiri ustawi wa miili yao:

• Kupungua kwa nguvu na uwezo;
• Matatizo ya afya yanayowakabili wazee, kama vile, yabisi kavu, baridi yabisi, ugonjwa wa

mifupa n.k.;
• Mfumo wa kinga ya mwili kupungua, na kuwafanya wawe hatarini zaidi kuambukizwa maradhi

ya kawaida kama vile malaria na mafua; na
• Majeraha ya ajali yanakuwa mengi na huchukua muda kupona.

Kutokana na mabadiliko haya ya ustawi wa mwili, ustawi wa mali wa wazee hupungua kwa sababu
hawawezi tena kufanya kazi, kujitafutia riziki na kujihudumia.  Wengi wao wanatumbukia katika
lindi la umaskini.
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Mabadiliko ya mwili pia yana athari mbaya kwa ustawi wa jamii.  Kwa mfano kukoma kwa hedhi,
uhanithi na kutojizuia haja ndogo/kubwa vinaweza kuharibu hadhi na heshima ya mtu.  Aidha,
inaweza kuwafanya washindwe kuhudhuria mikutano ya jamii kunakotolewa maamuzi muhimu.
Udhaifu pia unawafanya wazee wawe rahisi kuibiwa.  Baadhi yao wanaogopa kuibiwa na vibaka
usiku au wanapokwenda kusali alfajiri.

Mabadiliko ya Kijamii

Hali ya maisha ya wazee inategemea namna wanavyoonekana au kutendewa na watu wengine.  Ni
kawaida kwa Tanzania kuonyesha heshima kwa wazee na kuwapa upendeleo maalumu.  Hata
hivyo, mara nyingi haiwi hivyo.  Wazee bado wanaheshimiwa lakini vikongwe wanabeuliwa na
kunyanyaswa, hasa wanapokuwa na elimu rasmi ndogo, kuwa na upungufu wa uwezo wa akili na
mwili na hawapati matunzo mazuri.  Busara za vikongwe hazithaminiwi tena kama ilivyokuwa
zamani, na mara nyingi wanaonekana kama watu wazima waliofikia upeo wa maisha.

Kwa kuwa wanaume ndio wanaoendesha uchumi, wanapozeeka na kushindwa kufanya kazi,
wanashindwa kutoa mchango muhimu katika kaya.  Wanawake vikongwe wakati mwingine wanaweza
kusaidia kulea watoto na kazi nyingine za nyumbani.  Hata hivyo, siku hizi wazee wasiochangia
chochote wana uwezekano wa:

• Kutelekezwa na watoto wao;
• Kukosa mawasiliano na mitandao mingine ya misaada; na
• Kupoteza hadhi yao ya kijamii na heshima.

Uhamaji na VVU/UKIMWI pia huleta athari kubwa kwa maisha ya wazee, hasa katika jamii za
wakulima na wavuvi ambapo idadi kubwa ya watu wenye umri wa kati hawapo tena katika nguvukazi.
Wazee inawabidi wabebe mzigo wa uzalishaji na wa kuwatunza mayatima.

Washiriki wameona kuwa wanaume vikongwe wameonyesha kuwa na afadhali zaidi kuliko wanawake
vikongwe.  Hii ni kwa sababu wanawake wanaelekea kuishi kuliko waume wao, na kwa hiyo
wanamudu maisha bila wenzi wao katika hatua za mwisho za maisha.  Aidha wamo hatarini
kutuhumiwa kwa uchawi na kunyang’anywa rasilimali zao. Katika mikoa ya Rukwa, Tanga na
Shinyanga hili linaonekana kuwa ni tatizo kubwa kwa ustawi wa wazee na hata tishio kwa maisha
yao.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mabadiliko ya mwili ya kuzeeka hayaepukiki; hata hivyo kushuka kwa ustawi wa jamii na vitu
wanakokabiliwa nako vikongwe kunaweza kubadilika.  Baadhi ya uchaguzi wa mwitikio wa washiriki
umeonyeshwa hapa chini:

Kutumia njia za Wanaume katika kijiji cha Mwakizega (Wilaya ya Kigoma Vijijini)
kuendeshea wanaanza kusokota kamba na kusuka majamvi wakati hawawezi
maisha zisizochosha tena kuvua.  Bahati mbaya, shughuli hiyo haina kipato kikubwa

na inakuwa vigumu kwao kutokana na macho kupungua nguvu
na ugonjwa wa yabisi kavu, n.k.

Kutegemea vitegauchumi Watu wanaweza kutumia vitegauchumi walivyoweka na rasilimali
na rasilimali walizojenga walipokuwa vijana.  Kwa mfano, baadhi ya watu

walipanda kahawa na korosho ili wavune wakati wa uzee.  Hata
hivyo, huu uwekaji akiba wakati wa ujana si wa kutegemea sana
kwa vile hali ya soko inaweza kubadilika na rasilimali zinaweza
kupotea iwapo hazitasimamiwa vizuri.

Kutegemea msaada Wakati rasilimali zinapokuwa zimetumika, wazee wanakuwa
kutoka kwa wengine wategemezi wa msaada wa familia na majirani.  Kiasili, familia

imekuwa chanzo muhimu sana cha msaada na bado ni tegemeo –
hata hivyo siku hizi kiwango cha msaada hakitoshi.  Hata kama
msaada wa fedha unatosha, kuna mahitaji mengine.  Wazee
wanaweza kuhitaji msaada wa kupika, kuoga, kupata huduma za
jamii n.k.  Aidha wanahitaji mazungumzo na kuwa na rafiki.
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Kutoa njia za kutatua tatizo Vikundi vya Kijamii (VVK) na mashirika mbalimbali ya Serikali
kutoa njia za kutatua tatizo.  Kwa mfano, katika jamii nyingi za
Kiislamu, msikiti huwa unasambaza misaada kwa vikongwe vyenye
upweke.  Hata hivyo, kuna haja ya kuwa na utaratibu mzuri zaidi
wa njia za kutatua matatizo ya umma.

Kuwa na msamaha Maofisa wa Serikali hawatakiwi kuwatoza vikongwe gharama za
unaofaa kwa vikongwe matibabu au kuwalazimisha kulipa kodi ya maendeleo.  Hizi ni

sera nzuri wakati zinapotumika.  Lakini washiriki wamesema
zitawanufaisha wazee iwapo tu:

• Habari kuhusu programu hizo zinatangazwa sana

• Taratibu za kutoa msamaha zinarahisishwa na kutangazwa

• Viongozi wa eneo wanaheshimu na kufuata utaratibu huo

7.4. KIFO

Kifo cha mwanafamilia kinaweza kuleta mshtuko mkubwa na chanzo cha mfadhaiko kwa wale
wanaoachwa.  Kunaweza kuathiri ustawi wa vitu, lakini pia kinaweza kuathiri ustawi wa kijamii na
usalama, na kuzuia uhuru wa watu wa kuchagua na kutenda.  Matokeo ya kifo katika familia yamo
katika makundi matano yafuatayo:

Gharama za mazishi Taratibu za asili za mazishi huchukua siku nyingi na kuhusisha
kutoa chakula na vinywaji kwa idadi kubwa ya wageni.  Hii ni
ghali sana na watu wengi hivi sasa wanafupisha siku za
maombolezo.

Nguvu kazi iliyopotea Nguvu kazi ni rasilimali muhimu sana ya kaya maskini.  Hata kama
mzalishaji mali mmoja akifa, waliobaki wanaathirika.  Athari
inakuwa kubwa zaidi iwapo aliyefariki ndiye mtafutaji mkuu.

Rasilimali zinachukuliwa Wakati waume, baba na wazazi wanakufa, wanafamilia mara nyingi
wanachukua rasilimali za kaya kutoka kwa wanawake na watoto,
wakidai kuwa wamo katika familia kubwa.  Baadhi ya hawa
wanaochukua mali, hasa inapohusu ardhi, wanaweza kuwa katili
na wakali.

Hisia ya majonzi na Wakati mwingine kifo cha mwanafamilia kinaweza kuharibu kabisa
kukosa usalama ulimwengu wa kijamii wa waliobaki na kuwaondolea hisia yao ya

usalama na ulinzi.  Kifo cha mume au mzazi kinaweza kuwaacha
wanawake na watoto bila mtu wa kuwakilisha maslahi yao wakati
maamuzi muhimu yanapofanywa.

Mayatima wanaachwa Mara nyingi wazazi wanapofariki wanawaacha mayatima peke yao.
peke yao Mayatima wanakuwa hawajui kusoma na kuandika kwa sababu

walezi wao hawana uwezo wa kuwalipia shule.  Wale wasio na
walezi inabidi wajihudumie tangu wakiwa na umri mdogo.

Watu wazima wengi wa umri wa kati hivi sasa wanafariki kutokana na VVU/UKIMWI.  Hii inasababisha
matatizo mengi ambayo yanaathiri ustawi wa watoto wao na taifa.  Baadhi ya matokeo ni:

• Urithishaji wa maarifa na stadi kutoka kwa wazazi kwenda kwa watoto haufanyiki tena;
• Watoto wanarithi madeni badala ya rasilimali kutoka kwa wazazi wao; na
• Kwa sababu watoto wanaacha shule ili kujitafutia kazi za kukidhi mahitaji yao ya lazima,

kutakuwa na watu wazima wachache wenye elimu rasmi baadaye.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kifo ni sehemu ya kawaida ya maisha.  Watu wanaweza kujiandaa kwa kifo na kuwasaidia wengine
kumudu au kuhimili matokeo ya kifo.  Taratibu za mazishi ni matukio ya kijamii yanayowaruhusu
waliobaki kupunguza majonzi yao.  Mitandao ya kijamii inaweza kusaidia kaya husika kuhimili/
kumudu gharama za taratibu hizo.

Kuna njia za kiasili za kushughulikia kifo cha mume, mke na mzazi.  Kwa mfano, katika baadhi ya
sehemu za Tanzania, kaka wa mume aliyefariki anatakiwa amtunze mjane na watoto wake.  Baadhi
ya washiriki wamesema hii inaweza kusaidia, hata hivyo wakati mwingine ndugu wenye uchoyo
wamechukua rasilimali za mjane na kutomhudumia.  Wanawake wanaopokufa, waume wao wanaweza
kuoa wanawake wengine na dada au wake wenza watawatunza watoto.  Iwapo wazazi wote
wanakufa, shangazi au mjomba mara nyingi atakuwa na jukumu la watoto yatima.

Hata hivyo mifumo yote hii inakabiliwa na mfadhaiko mkubwa wa VVU/UKIMWI, unaoendelea
kupunguza watu wenye umri wa kati nchini Tanzania na hivyo kuzimaliza baadhi ya koo au familia.
Hii ina maana kuwa watoto lazima walelewe na vikongwe ambao mara nyingi hawawezi kuwatimizia
mahitaji mengi watoto hao vijana.  Kaya za namna hii ziko katika hatari kubwa ya kuwa maskini.

Kutokana na mabadiliko makubwa ya sasa ya mila na desturi yaelekea, hakuna ufumbuzi uliotolewa
na njia za asili kwa tatizo hili jipya, kwa hiyo mashirika ya jamii yanajaribu kuziba pengo.  Kwa
mfano, katika jamii moja, watu walijiandaa kupeleka chakula na kuni kwa kaya za vikongwe wanaolea
mayatima.
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8. MILA NA DESTURI NA UATHIRIKAJI
Imani na desturi nyingi za kiasili zinatumika katika hali au
njia zinazosababisha matatizo kwa baadhi ya watu. Serikali
imepitisha sera nyingi na sheria za kuweka hali hiyo kuwa
bora zaidi (angalia kisanduku), lakini sheria hizi zimesemwa
na washiriki wa utafiti kuwa si mara zote kufanikiwa
kubadili desturi mbaya.  Kwa sababu desturi hizi zimo
ndani ya mamlaka za jamii nyingi.

Mila na desturi zinazosababisha kero zaidi ni zile
zinazokwaza:

• Nyendo za watu;
• Uhuru wao wa kutenda; na
• Uwezo wa kufanya maamuzi kuhusu maisha yao.

Desturi hizi zinakwaza zaidi wanawake kuliko wanaume, ndio maana wao kama kikundi wamo
hatarini zaidi kuwa maskini kuliko wanaume.  Hata hivyo, watoto, vijana wa walemavu pia
wanakwazwa na desturi hizi.

Sura hii inajadili mishtuko na mifadhaiko inayosababishwa na imani za kitamaduni na mila na
desturi kwa kuvigawa kwenye makundi mawili makuu:

Masuala yanayoathiri Masuala yanayohusu
vikundi mahususi vya jamii desturi na imani
• Watoto • Sherehe
• Vijana • Mahari
• Wanawake • Miiko
• Vikongwe • Kaya kubwa
• Walemavu • Imani za kichawi

• Ulevi

Sheria za serikali zinazoshughulikia
mazingira ya mila na desturi kuwa bora
zinajumuisha vitu kama:
• Sera ya Ajira Mbaya ya Watoto
• Kuanzishwa kwa vyombo vya mikopo

vilivyolengwa kwa vijana na wanawake
kupitia Halmashauri za Serikali za Mitaa

• Sheria ya Ardhi ya 1999
• Sheria ya Ndoa Na. 5 ya 1971 na

marekebisho yake
• Sheria ya Ubakaji na Unyanyasaji Kijinsia

ya 1998
• Sera ya Maendeleo ya Vijana

Mjomba aligusa
sehemu zangu za siri,
nikisema hapa, hakuna

atakayenisikiliza na
kuamini.

Sina njia yoyote ile
ya kupata urithi

wangu wa ardhi kabla
baba yangu hajafa.

Nataka nimuulize
hela tuliyopata kwa

kuuza ng’ombe
imeenda wapi?
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8.1. MASUALA YANAYOATHIRI VIKUNDI MAHUSUSI VYA JAMII

Baadhi ya mila na desturi hupunguza ustawi wa watoto, vijana, wanawake, vikongwe na walemavu.
Hii ni kwa sababu vikundi hivi vimeathiriwa vibaya kwa:

• Kuwekewa masharti kwa rasilimali za uzalishaji;
• Mamlaka yasiyo sawa katika kufanya maamuzi; na
• Unyanyasaji na utumiaji nguvu vilivyohalalishwa kimila.

Masuala yanayoathiri watoto

Watoto wenye umri wa kwenda shule wamesema kuwa mara nyingi wanafanyiwa mambo mabaya,
kama vile kubaguliwa, kuonewa na kutelekezwa nyumbani, shule na katika jamii.  Wakati mwingine
watoto wananyanyaswa kimwili na kingono au kutelekezwa.  Unyanyasaji wa aina hiyo unaleta
mfadhaiko wa mwili na akili.  Unyanyasaji ni sababu mojawapo ya watoto kuondoka nyumbani na
kuishi mitaani.

Wasichana wanakabiliwa na hatari nyingi kuliko wavulana.  Hawana uhakika wa kwenda shule na
kujisomea kutokana na kazi za nyumbani.  Kuna uwezekano mkubwa wa kubakwa au kunyanyaswa
kingono, kunakowafanya wawe hatarini kuambukizwa maradhi ya ngono, VVU/UKIMWI, na mimba
katika umri mdogo.  Wakati mwingine, wanalazimishwa kufanya mapenzi na wanaume ili kupata
zawadi au fedha.  Kutokana na matatizo haya, mara nyingi wanaacha shule, na kukosa kwao elimu
kunaharibu ustawi wao wa baadaye.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Ni vigumu kwa watoto kukabili unyanyasaji peke yao kwa sababu ni wadogo, hawana uwezo wa
kuchagua, na wanakosa sauti ya kujitetea dhidi ya unyanyasaji.  Watoto wamesema kuwa unyanyasaji
wao unaendelea kwa sababu wanakosa kinga na mahali watakakojitetea dhidi ya unyanyasaji.

Zifuatazo ni hatua kuu wanazochukua baada ya kushindwa kabisa kustahimili unyanyasaji:

• Kuacha kwenda shule;
• Kukimbia na kwenda kuishi na ndugu;
• Kukimbilia mijini na kuishi kama watoto wa mitaani (au kulazimishwa katika ajira mbaya ya

watoto); na
• Kuwa ombaomba au vibaka.

Mwaka 1996 Serikali ilitunga Sera ya Maendeleo ya Mtoto inayosisitiza haki za watoto.  Serikali pia
imetia saini Mkataba wa ILO Dhidi ya Aina Mbaya Zaidi za Ajira ya Mtoto, mwaka 1999, inayowalinda
watoto wanaofanya kazi katika mashamba makubwa ya biashara, migodini na uvuvi.  Sera hizi ni
nzuri, lakini mara nyingi hazifai kwa sababu ya umaskini na viwango vidogo vya elimu katika kaya
na imani kwamba “Watoto lazima watii amri na si kuhoji watu wazima.” Aidha hakuna hatua zinazofaa
za kuzuia unyanyasaji wa watoto.

Baadhi ya Vikundi vya Kiraia (VVK) vinashughulikia masuala haya kwa kuwapa nafasi watoto ya
kujadili kuhusu unyanyasaji.  Kwa mfano, wanandaa Bunge la Watoto kila mwaka tarehe 16 Juni.

Masuala yanayowaathiri vijana

Hali ya vijana inaathiriwa na hali ya kiuchumi, mazingira na utawala.  Aidha vijana wanaathiriwa na
ubaguzi kutoka kwa watu wazima kutokana na desturi.  Ubaguzi wa aina hii una athari kuu mbili
kwa vijana:

1. Hukwaza udhibiti wao kwa rasilimali za uzalishaji.  Vijana hawana nafasi kubwa ya
kupata wala kumiliki mali na rasilimali katika kaya na jamii.  Hii ni kwa sababu kuna mila
zinazowakataza vijana kumiliki au kudhibiti rasilimali, kwa hiyo rasilimali nyingi zinamilikiwa
na kudhibitiwa na watu wazima.  Matokeo yake, wanapata taabu sana kuishi kwa kujitegemea.

2. Huwazuia kushiriki katika kutoa uamuzi.  Mara nyingi vijana wanazuiwa wasishiriki katika
utoaji wa maamuzi kuhusu matumizi au usimamizi wa rasilimali za jamii.  Kwa mfano, katika
kijiji kimoja wilayani Bagamoyo, vijana wanalazimika kusafiri mbali kutafuta kazi za msimu
kwa sababu hawapati mgao wa ardhi ya familia mpaka baba afe.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kutumia sheria za kimila Wakati mwingine sheria hizi zinaweza kuwasaidia vijana kupata
rasilimali lakini haitokei mara nyingi.  Kwa mfano katika baadhi
ya jamii, watoto wakubwa au wadogo kabisa hurithi rasilimali na
mali ya wazazi.  Lakini uamuzi huu unawabagua wasichana kwa
sababu urithi mara nyingi unakwenda kwa wanaume.

Kujaribu njia mpya za Wakati mwingine vijana wanakopa au kukodi mali kupanua
kujitafutia riziki shughuli zao za kujitafutia mapato au wanafanya kazi zisizohitaji

rasilimali nyingi.  Kwa mfano, badala ya kulima, vijana wanafanya
biashara ndogondogo au uvuvi.

Kuhamia mijini Vijana wengi wa vijijini wanakimbilia mijini ili kujitafutia kazi.  Hata
hivyo, mara nyingi wanapata kipato kidogo, kazi za mikono ambazo
mara nyingi ni ngumu. Mara nyingi hulipwa kutwa, kwa hiyo
hawana usalama.

Kukaa bila ajira Vijana wa vijijini wasioweza kuhamia mijini wanabaki vijijini na
kukosa kazi.  Vijana katika hali hii hustahamili kwa kutumia dawa
za kulevya.

Kuwalaumu wazazi Kutokana na kukata tamaa, baadhi ya vijana wanapingana na wazazi
na wazee wao na kuwalaumu viongozi wa jamii, mara nyingi hali hii huathiri

amani na utulivu wa jamii.  Katika baadhi ya matukio, vijana
wanajiunga na vyama vya upinzani ili kupinga hatua za jamii
zilizoamuliwa na wazee.

Masuala yanayowaathiri wanawake

Mila na desturi kuu zinazowabagua wanawake ni:

• Sheria za upendeleo za mirathi;
• Mamlaka yasiyo sawa ya kufanya maamuzi; na
• Unyanyasaji na utumiaji nguvu vilivyohalalishwa kimila.

Sheria za upendeleo za mirathi

Inapokuja suala la kumiliki mali na kudhibiti rasilimali, sheria za kimila zinawapendelea sana wanaume
kuliko wanawake katika sehemu nyingi za Tanzania.  Kuna aina mbili za mirathi zinazoathiri
wanawake:

1. Mali inaporithiwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine.  Mara nyingi wanaume ndio
wanaorithi.  Siku hizi kuna rasilimali ndogo hata kwa wanaume kurithi, kwa hiyo uwezekano
wa wanawake kunufaika na urithi ni mdogo.

2. Wakati mali inaporithiwa na mjane baada ya kifo cha mume.  Kuna sheria inayosema
kuwa mali yoyote iliyochumwa wakati wa maisha ya wanandoa itamilikiwa sawa na mume na
mke.  Hata hivyo, mila na desturi za jamii nyingi haziitambui sheria hiyo, kwa hiyo wajane
wengi wananyimwa kwa sababu ndugu zao wanachukua rasilimali zao zote.  Matokeo yake,
wajane wanapata taabu sana kuishi na kuwalisha watoto wao.

Wanawake waliotalikiwa pia wanaweza kuteswa sana ingawa kuna sheria za kimila na rasmi
zinazolinda haki zao.  Mara nyingi wana matatizo mengi ya kupata malipo kutoka kwa waume wao
waliowataliki.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Kuna ukomo wa kile wanachoweza kufanya wanawake kwa sababu wengi wao:

• Wana rasilimali chache sana za kuwekeza katika shughuli za uzalishaji;
• Wanakosa stadi za kuajirika;
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• Wana viwango vidogo vya elimu; na
• Hawana mtaji wa kuanzisha biashara zao.

Baadhi ya mbinu za kukabili mishtuko na mifadhaiko ni:

Kutafuta msaada wa Mara nyingi sheria hizi hazina manufaa kwa wanawake. Sheria za
sheria ya kimila au dini kimila katika baadhi ya jamii zinalinda haki ya wajane kwa mali.

Hata hivyo katika jamii hizi ndugu wanaweza kunyang’anya mali
kutoka kwa wajane wasio na watoto kwa waume waliokufa.

Kutumia sheria rasmi Sheria rasmi zinasema kuwa wajane wana haki ya mali.  Baadhi ya
wanawake wanatumia sheria hizi, lakini mfumo wa sheria
umeonekana kuwa mgumu kutumiwa na watu maskini.  Hawajui
haki zao za kimila na sheria au namna ya kupata msaada wa
kisheria.  Rushwa katika mfumo wa mahakama pia ni kikwazo
kwa wanawake kupata haki zao.

Kupata msaada Vyama vya Kiraia kama vile Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),
kutoka VVK Msaada wa Sheria kwa Wanawake (TWLA) na Chama cha Waandishi

wa Habari Wanawake (TAMWA) wanatetea haki za wanawake.
Hata hivyo, si wanawake wote wenye uwezo kwa kufikia huduma
hizo wala haziwezi kuwa badala ya taasisi za serikali.

Mamlaka yasiyo sawa katika kutoa maamuzi

Wanawake wengi wanajikuta wakinyimwa nafasi ya kufanya maamuzi yanayohusu maisha yao
kutokana na mitazamo ya kimila kuhusu jinsia.  Matokeo yake, wanawake wanaathiriwa kwa njia
zifuatazo:

Kukosa udhibiti wa Katika sehemu nyingi za Tanzania, rasilimali nyingi za kaya
mapato ya kaya (zikiwemo fedha taslimu) hudhibitiwa na wanaume, hata kama

mapato yanaingizwa na wanawake.  Katika kaya zinazoongozwa
na wanawake, wanawake wana uwezo zaidi kwa sababu
wanadhibiti rasilimali.

Kazi nyingi Hakuna usawa wa mgawanyo wa kazi katika kaya nyingi.  Hii ina
maana kuwa wanawake wana sehemu kubwa ya majukumu ya
kaya.  Hii inaweza kusababisha maradhi na uzalishaji mdogo.

Kukosa udhibiti wa Katika jamii nyingi wanaume bado wanawazuia wanawake kutumia
uzazi wa mpango mbinu za uzazi wa mpango.  Hii husababisha matatizo ya afya

kutokana na mimba nyingi na huongeza hatari ya kuambukizwa
maradhi ya ngono au VVU/UKIMWI.  Mwanamke wa kijiji kimoja
katika Wilaya ya Muheza alisema kuwa iwapo mume atagundua
kuwa mke wake ametumia mbinu ya uzazi wa mpango, atapigwa
au kuachwa.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Wanawake wengi wanajaribu kuepuka njia zenye upinzani na mabishano zinazoweza kusababisha
mgogoro katika kaya.  Wanatumia mila na desturi zinazowaruhusu kuwa na udhibiti wa kiasi fulani
kwa utaratibu wa shughuli za kuingiza mapato na mapato yenyewe.

Ili kuhimili, wanawake wanaanzisha shughuli zao za uchumi.  Kwa mfano, wanawake wanauza maziwa,
wanatengeneza pombe au kushiriki katika upatu au utaratibu wa kukopa na kukopesha. Wanawake
wanatumia mapato yao kulipia mahitaji ya msingi katika kaya zao, chakula na matibabu.  Huwaongezea
uhuru wao wa kutoa maamuzi kuhusu kitu cha kununua bila ya kuwauliza waume zao.  Hata hivyo,
njia hizi si kwa wanawake wote.  Baadhi ya wanawake hawana fedha za kutosha kushiriki katika
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mipango ya mikopo na wanashindwa kufanya kazi kutokana na kuumwa, uzee au ulemavu.

Serikali imekuwa ikijaribu kukabili matatizo ya ubaguzi dhidi ya wanawake katika kutoa maamuzi.
Kwa mfano, Sheria ya Serikali za Mitaa ya 1982 inahitaji angalau asilimia 25 ya wanawake katika
vyombo vya utawala.  Washiriki wanawake walikaribisha juhudi hizi.  Hata hivyo, hata kama wanawake
wamo katika vyombo vya Serikali, mara nyingi hawahimizwi kushiriki.  Viongozi wanawake jasiri
wameitwa “wakorofi” na wakati mwingine wanapuuzwa katika mikutano ijayo.

Baadhi ya wanawake wanaona vigumu sana kushiriki katika utaratibu wa kufanya maamuzi kwa
sababu ya kiwango kidogo cha elimu, kukosa maarifa kuhusu haki zao, na aibu wanapotakiwa
kuzungumza katika mikutano ya hadhara.

Unyanyasaji na utumiaji nguvu unaotokana na mila na desturi

Unyanyasaji na utumiaji nguvu dhidi ya wanawake husababisha wapoteze ustawi wa miili yao na
uhuru kutenda.  Kuna viwango vikubwa vya utumiaji nguvu
wa majumbani, unyanyasaji wa ngono na ubakaji nchini
Tanzania.  Ukeketaji wanawake pia bado unaendelea.
Wanawake wengi hawajiamini kutokana na unyanyasaji
unaowazuia kushiriki katika jamii.

Utumiaji nguvu wa majumbani, au upigaji wake, ni miongoni
mwa aina ya unyanyasaji wa wanawake inayowaathiri sana
(angalia kisanduku).  Baadhi ya wanawake walioshiriki utafiti wa TzPPA pia wameripoti ubakaji na
aina nyingine za unyanyasaji.  Unyanyasaji wa kijinsia ni tatizo kubwa maofisini pia, shule na katika
jamii kubwa.

Baadhi ya washiriki walizungumzia aina mbaya zaidi za ukeketaji wa wanawake (FGM) kuwa si
ubinadamu.  Wanawake wanaambiwa ni desturi muhimu kwa uzazi na kuolewa.  Wakati mwingine
hufanyiwa wakiwa bado wasichana wadogo sana.  Baadhi ya wanawake pia hufa wakati wa ukeketaji,
na wengi wao wanapata maumivu makali na matatizo wakati wa kujifungua.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Wanawake wana uchaguzi mdogo wa kushughulikia wanaume wanyanyasaji, kwa hiyo wengi wao
wanaishia kubaki katika ndoa zinazonyanyasa.  Hata hivyo, washiriki wanawake wameeleza miitikio
mingi wanayotumia kushughulikia unyanyasaji:

Kulalamika kwa ndugu Mwanamke anayenyanyaswa nyumbani anaweza kulalamika kwa
na viongozi wa jamii wazazi wa mume wake.  Iwapo hii haileti mafanikio anaweza

kulalamika kwa balozi wa nyumba kumi na baadaye kwa viongozi
wa kijiji na jamii.  Lakini kulalamika kwa viongozi wa jamii
kunaweza kusumbua utaratibu wa umma, na wakati mwingine
wanahitaji ada ili kusikiliza malalamiko ya wanawake.

Kumwacha mume Wanawake vijana kutoka kaya tajiri wanaweza kurudi kwa wazazi
mnyanyasaji wao na kurudisha mahari.  Wanawake vijana wana nafasi kubwa

ya kuolewa tena.  Wanawake wakubwa kutoka kaya maskini
hawana uchaguzi mwingi na mara nyingi wanabaki katika ndoa ili
kuhakikisha maisha ya watoto wao.

Kwenda polisi Wanawake huenda polisi kwa matukio machache sana.  Mara nyingi
wanasita kufungua mashtaka dhidi ya waume wao kwa sababu
wanawategemea sana waume wao kwa maisha yao.

Sheria ya Kubaka na Unyanyasaji ya Mwaka 1998 inatarajiwa kusaidia kuwalinda wanawake
wasinyanayswe, kuteswa na kukeketwa.  Hata hivyo, wanawake wachache sana wanaelewa sheria
hii na kujua namna ya kutumia mfumo wa sheria ili wapate haki zao.  Aidha, taasisi mbalimbali
hazijahimiza ipasavyo sheria hizi.

Katika kijiji cha Mwakizega (Wilaya ya Kigoma
vijijini) wanawake walilalamika kuwa matukio
mengi ya kupigwa wanawake yanachochewa
na ulevi wa wanaume.  Kuna shinikizo za
kijamii zinazowalazimisha wanawake wabaki
katika ndoa hata kama wananyanyaswa mara
kwa mara na waume zao.
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Masuala yanayoathiri walemavu

Walemavu wanakabiliwa na unyanyasaji, ubaguzi na kutelekezwa,
na hivyo kuathiri vibaya ustawi wao.  Wakati chanzo cha ulemavu ni
hali ya mwili, ubaguzi kuhusu walemavu hutoka kwa jamii (angalia
kisanduku).

Mara nyingi walemavu hukosa ajira. Kwa mfano, katika Kata ndogo
ya Sokoni (Manispaa ya Ilala) mwanamke anasema “Waajiri wala
hawataki kutupa ajira kama vile za mapokezi na kupokea simu”.
Na ni vigumu kufanya kazi katika sekta isiyo rasmi. Mwanamke mmoja
ameeleza kuwa, katika soko anakofanya kazi watu wakati mwingine
wanakataa kulipa, na mara nyingi walimwambia “We mlemavu!
utanifanya nini?”

Mara nyingi watoto walemavu huchekwa, kunyanyaswa na kutengwa na michezo shuleni, ambayo
mara nyingi huwafanya waacha shule.  Na walimu wameshindwa au kutokuwa tayari kuwalinda
watoto walemavu.  Hata hivyo, hii inawazuia watoto kupata elimu, na hivyo kufanya maisha yao ya
baadaye yawe magumu zaidi.

8.2. MIFUMO YA MILA NA IMANI

Baadhi ya mila na imani vina athari mbaya kwa ustawi wa watu.  Sura hii inaangalia sherehe,
mahari, miiko, kaya kubwa, uchawi na ulevi.  Desturi hizi zimetokea kuwa ndani ya maisha ya watu,
kwa hiyo ni vigumu kwa watu kwenda kinyume nazo.  Hata hivyo, baadhi ya watu wanaangalia
mbadala wa mila na imani mbaya kulinda ustawi wao wenyewe.

Sherehe

Kimila kuna sherehe za wazi au maalumu kwa ajili ya matukio kama vile balehe (kuvunja ungo),
harusi, mavuno na mazishi.  Hizi huwahusisha wageni wengi, ni ghali na kutumia muda mwingi.
Watu katika baadhi ya jamii wanatumia akiba zao na kuuza rasilimali ili kulipia gharama.  Halafu
baada ya sherehe, wanashindwa kugharimia mahitaji ya msingi ya kaya.

Watu wanalemazwa na jamii zao
na si ulemavu wao. Wanakoseshwa
uwezo na jamii na si vitu.

Ulemavu ni aina ya kutengwa na
kukandamizwa kijamii...
Tunapozungumzia ‘mtu
kulemaa,’ si kutokana na
ulemavu wao, bali ni kutokana
na namna watu  wanavyofanya
au kushindwa kuwafanyia.

- Shirikisho la Walemavu
Tanzania Vyama vya Wananchi

Nilipochumbia huyo
babako alidai mahari

mara tano zaidi!
Ilinipasa kulipa!  Hilo
sitasahau!  Kamwe!
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Baadhi ya watu wanapunguza gharama kwa kuzifanya ziwe za mara chache au za muda mfupi.
Mkakati huu ni muhimu kwa kaya nyingi maskini.  Hata hivyo baadhi ya washiriki wanaona kuwa
kubadili sherehe hizi maana yake mila na desturi haziheshimiwi.  Hii inaonyesha ugumu wa kuwianisha
desturi za kitamaduni na ustawi wa watu.

Mahari

Mahari (hasa inapokuwa kubwa) husababisha familia kupoteza rasilimali za thamani.  Kwa kaya
zenye watoto wengi wa kiume, kulipa mahari mara nyingi kunaweza kusababisha hasara kubwa ya
uchumi.  Aidha, mahari kubwa mara nyingi huchangia kunyanyasika ndani ya nyumba.  Iliarifiwa
kuwa baadhi ya wanaume wanaona kuwa baada ya kulipa mahari, wako huru kudhibiti na
kuwanyanyasa wake zao.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Vijana kutoka kaya maskini katika jamii zinazohitaji mahari kubwa mara nyingi huoa wanawake wa
makabila tofauti yenye mahari ndogo.  Uchaguzi mwingine ni kwamba mwanaume na mwanamke
wanakubaliana kuishi pamoja na kuoana baadaye.  Uchaguzi huu hufanya ndoa na familia kuwa
rahisi kwa watu wengi.

Miiko

Ilibainika kuwa miiko mingi mibaya ya asili imekuwa ikitoweka na kwamba hivi sasa watu wanakutana
na fikra mpya.  Miiko inaweza kusababisha kupungua kwa ustawi wa mwili na kuwafanya watu
wawe katika hatari ya kuwa maskini.  Kwa mfano, wanawake wajawazito, kimila walikuwa
hawaruhusiwi kula baadhi ya vyakula ambavyo wakati mwingine huwasababishia lishe duni kwa
mama na mtoto.  Hata hivyo, desturi hiyo imetoweka kutokana na kampeni za elimu zinazofanywa
na wafanyakazi wa maendeleo ya jamii na kliniki za afya ya mama na mtoto.  Lakini baadhi ya miiko
ya zamani bado inatumika na kusababisha athari kubwa.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Serikali na vyama vya kiraia vimeshirikiana kupambana na miiko mibaya kwa njia ya kampeni za
habari na elimu.  Hata hivyo juhudi hizi zinahitaji msaada zaidi ili zifae.

Kaya Kubwa

Ukubwa wa kaya unaweza kuchangia umaskini, hasa wakati kuna mtafutaji mmoja anayetegemewa
na watu wengi.  Kaya kubwa zipo kwenye jamii nyingi.  Washiriki wamesema kuwa kaya kubwa ni
matokeo ya:

• Wanawake kuwa na watoto wengi;
• Ndoa ya wake wengi (mitala);
• Kaya zisizo rasmi za familia nyingi (nyumba ndogo au “Bloku B”); na
• Ukoo mkubwa.

Kuna baadhi ya manufaa ya kuwa na kaya kubwa kama vile kuwa na wanafamilia wengi katika
kaya kwa nguvu kazi kubwa na uwezo wa kuwahudumia wagonjwa, walemavu, na wazee.  Hata
hivyo, kaya kubwa zenye watoto wengi wadogo zimo hatarini zaidi kupata umaskini.

Matatizo yanayozikabili kaya kubwa ni pamoja na:

• Kupungua kwa hali ya chakula, hasa kwa kaya zenye mtafutaji mmoja;
• Kukosekana kwa rasilimali za familia kutokana na kugharimia mahitaji ya kila siku ya familia

kubwa; na
• Maendeleo ya watoto na ustawi wa baadaye vinaweza kuathirika – wazazi wenye watoto

wengi wanaposhindwa kuwapa elimu inayofaa, chakula au mavazi watoto wanapokuwa
wadogo.
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MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mbinu zinazotumika kukabili hali hii hutegemea sana idadi ya watafutaji na idadi ya wategemezi,
lakini mara nyingi mwitikio ni pamoja na:

• Kupunguza idadi ya milo kwa siku;
• Kutumia ajira ya watoto; na
• Kutafuta njia mpya za kujitafutia riziki.

Wakati mwingine mzigo wa familia kubwa umechochea tabia mbaya.   Wakati mwingine wanaume
na akinababa wametoroka na kuwaacha wake zao peke yao na mzigo wa kutunza watoto wengi.

Kampeni za uzazi wa mpango na elimu dhidi ya kuwa na familia kubwa ni mbinu nyingine. Hata
hivyo, mara nyingi mbinu hizi hazifai sana kwa sababu haziwezi kubadili tabia kama kuoa wake
wengi (mitala), nyumba ndogo na kuzaa watoto nje ya ndoa.  Aidha, watu wana majukumu ya
kijamii ya kulea familia maskini.

Watoto wanapokua, wazazi wanatarajia kusaidiwa fedha, mahari au aina nyingine za misaada ili
kuongezea kile kinachopatikana katika familia.  Lakini siku hizi aina hii ya msaada haina uhakika
kwa sababu watoto hawana rasilimali za kutosha.

Uchawi

Washiriki wa vituo vyote 30 vya utafiti wamesema kuwa uchawi umekuwa sehemu ya maisha ya
watu.  Imeonekana kwamba watu wanatumia uchawi kukabili matatizo mbalimbali yanayoelekea
kuwatumbukiza katika umaskini.

Katika jamii nyingi, imani za uchawi zimeathiri utoaji maamuzi kuhusu masuala ya utawala wa eneo
na umesababisha mgongano wa mamlaka.  Watu wengine wameingia katika umaskini kwa kutumia
muda wao mwingi, fedha na rasilimali nyingine kujaribu kutanzua matatizo yao kwa njia ya uchawi.

Shutuma za uchawi pia hutumika kuharibu uhusiano wa kijamii katika jamii kwa sababu zinasababisha
shaka na chuki miongoni mwa watu.  Watu ambao wametuhumiwa kwa uchawi wanajaribu kujisafisha
kwa kuwashutumu watu wengine kuwa ni wachawi.  Matokeo yake wanajamii hawako tayari
kushirikiana pamoja kwa masuala muhimu.

Wakati mwingine, imani za uchawi zimesababisha watu kupata udhaifu wa mwili.  Kwa mfano
katika sehemu moja ya mkoa wa Morogoro, watu wanaamini kuwa watoto wenye malaria wamelogwa.
Kwa hiyo, hirizi kutoka kwa waganga wa jadi hutumiwa kuzuia malaria, badala ya kutumia vyandarua.

Unyanyasaji, kukosa usalama na umaskini miongoni mwa wanawake na wazee ni matokeo mengine ya
shutuma za uchawi.  Katika kijiji kimoja cha Wilaya ya Muleba, shutuma za uchawi mara nyingi hutumika
kwa sababu za uchoyo, kwa mfano kuwatishia au kuwaua ndugu wazee wanaodai kurithi mali.

Mbaya zaidi, kuua wazee wanaoshutumiwa uchawi ni kawaida katika jamii nyingi.  Wanawake
wazee (vikongwe) wamo hatarini zaidi kushutumiwa uchawi, na wengi wao wanaishia kukimbilia
kuomba mitaani kwa sababu wanahofia usalama wao.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Mara nyingi ni vigumu sana kwa watu kujitetea dhidi ya shutuma za uchawi, kwa sababu ya kiwango
kidogo cha elimu katika ngazi ya kaya na jamii.  Mwitikio mkuu wanaotumia watu ni kukimbia
nyumba zao na kujilinda na unyanyasaji na vitisho vya kifo.  Mwitikio huo unapunguza tu kutokuwa
salama na unyanyasaji na wakati mwingine kuwafanya watu wawe hatarini nyingine zaidi.

Kwa kuwa uchaguzi wa mwitikio wa watu ni mdogo, kuna haja kubwa ya juhudi za pamoja na
mikakati ya kulaani imani za uchawi na desturi.  Jamii za vijijini hazijafanikiwa kushughulikia suala
hili wao wenyewe.

Unywaji wa Pombe

Unywaji wa pombe ni sehemu ya utamaduni wa sherehe nyingi na sehemu ya shughuli za burudani
ya kila siku kwa watu wengi.  Pombe inaponywewa kwa kiasi kikubwa, inawafanya watu wawe
hatarini kuingia katika umaskini.
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Kwanza, ulevi unahusiana na ugomvi wa nyumbani, kwa hiyo una athari mbaya kwa ustawi wa
jumla wa kaya.  Wanawake katika jamii nyingi amesema kuwa wanaume walevi wanarudi nyumbani
usiku na kuwapiga wake zao bila sababu.

Pili, ulevi huathiri vibaya ustawi wa uchumi wa kaya.  Hii inatokea wakati wakuu wa kaya wanapotumia
mapato yao kununulia pombe badala ya kulisha familia zao.  Katika kijiji kimoja, Wilaya ya Kigoma
vijijini, baadhi ya wanawake wamesema kuwa waume walevi huishia kuzitelekeza familia zao.

Aidha ulevi pia unachangia katika umalaya na hivyo kuongeza hatari za maambukizo ya ngono na
VVU/UKIMWI.

MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Uchaguzi wa mwitikio waliotumia wanawake kushughulikia waume walevi ni kama ifuatavyo:

• Kuomba ushauri kutoka kwa ndugu wa karibu;
• Kuwaomba ndugu wa karibu au mamlaka kuzungumza na mume;
• Kuomba talaka au kutenganishwa;
• Kuomba fedha zao au rasilimali za uzalishaji kama vile ardhi kwa matumizi ya kaya; na
• Kuanza shughuli mpya za uzalishaji mali ili kuhudumia familia.

Hik! Elfu tano zangu
hazikutosha ama kwa

pango au karo ya
watoto!  Hivi ndiyo

njia bora ya kusahau
matatizo!
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9. MAHITIMISHO

9.1.  UTANGULIZI

Mwanzoni mwa Ripoti hii, kielelezo cha ngazi kilitumika kueleza maana ya uathirikaji wakati watu
wanapojitahidi kupanda wakitafuta ustawi.  Wakati wa mchakato, sababu mbalimbali zimetishia
kuwateremsha.

Sababu za msingi zinazoleta umaskini zilizoainishwa
na washiriki wa utafiti wa TzPPA ziliwasilishwa katika
makundi sita.  Aidha ripoti inaonyesha watu binafsi, kaya
na jamii zinazojitahidi kupinga au kukabili sababu hizi.
Wakati baadhi ya watu wanaposhindwa kukabili sababu
zinazoleta umaskini, wanazidi kuteremshwa chini kabisa
ya ngazi ya ustawi isipokuwa kama watasaidiwa na
mambo yanayowaokoa.  Sura hii inahitimisha, kama ilivyoelezwa na washiriki wa utafiti, kuhusu
hali ya utaratibu huu na kujibu maswali mahususi kuhusu uathirikaji yaliyotolewa na wadau muhimu
katika utafiti huu TzPPA.  Sehemu inayofuata ya sura hii inalenga kuonyesha matarajio kwa
kuunganisha mahitimisho kwa juhudi zilizopo katika kupunguza maskini.

Hitimisho lake kuu ni kwamba mkabala wa pande mbili ni muhimu kukabili uathirikaji:

1) Kupunguza idadi, marudio na kiwango cha sababu kuu za
umaskini;

2) Kuongeza uwezo wa watu katika vikundi mbalimbali vya
jamii ili kukabiliana na mishtuko na mifadhaiko kwa
usalama na vizuri.

Kwa Muhtasari

• Sababu kuu za kuleta umaskini ni ukame, uharibifu wa mazingira, masharti mabaya ya
biashara, rushwa, kodi zisizostahili, ukosefu wa usalama wa kimwili, VVU/UKIMWI, malaria
na uzee.  VVU/UKIMWI ni sababu moja ya kuleta umaskini mkubwa inayotishia watu
binafsi na kaya nchini Tanzania hivi sasa.

• Baadhi ya “vikwazo” huathiri watu wa baadhi ya vikundi vya kijamii.  Matokeo yake,
watu hawa wanakabiliwa na mzigo mkubwa wa matatizo mengi yanayozuia kuwepo
kwa mbinu za kutosha ili kukabili mishtuko na mifadhaiko.

• Ili kupata athari kubwa ya jumla kwa upunguzaji umaskini, Serikali na wabia wa maendeleo
walishauriwa (i) kupunguza idadi, marudio, na kiwango cha sababu za umaskini
zilizoainishwa katika Ripoti hii, wakati huohuo (ii) kuongeza uwezo wa vikundi mbalimbali
vya jamii kukabiliana na sababu hizo kwa usalama na ubora.

• Ili kuimarisha mifumo ya usalama kwa jamii vijijini fedha zaidi zinahitajika (kununulia
chakula na dawa) ikilinganishwa na muda (unaohitajika kupalilia shamba la mtu,
kutayarisha chakula chao n.k.).  Hii inasaidia kueleza kwa nini jamii maskini haziwezi
kubuni mambo ya kuimarisha mifumo ya usalama wa maisha kwa haraka kiasi cha
kutosha/kuzieneza vya kutosha ili kusimamia matatizo kama ya VVU/UKIMWI.

• Kupunguza athari ya sababu zinazoleta umaskini kutapunguza, lakini hakutatokomeza idadi ya
kaya zinazozidi kutumbukizwa katika lindi la umaskini.  Wale wasioweza kukwepa vipindi
vigumu wanahitaji hatua za kulindwa za kijamii ili kusaidia waishi maisha ya heshima.

• Hatua za kulindwa za kijamii hazina budi kutoa kipaumbele cha utoaji wa msaada kwa
watu katika vikundi vya kijamii ambavyo mara kwa mara vinalazimishwa kunyanyapaliwa
na kutengwa na mitandao ya misaada.

Umaskini ni kuhusu kwa kiasi gani mtu
yuko katika kiwango cha chini kabisa cha
ustawi sasa, ikilinganishwa na uathirikaji
ni uwezekano mkubwa wa kutumbukia

chini (au chini zaidi) yakiwango cha chuo
wakati ujao.
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9.2.  SABABU ZINAZOLETA UMASKINI

Washiriki wa utafiti wa TzPPA walikuwa na wasiwasi sana na sababu zinazotishia ustawi wao wa
mali, ambao unajumuisha fedha, ardhi, zana za uvuvi na/au nyumba.  Hata hivyo, walikuwa na
wasiwasi pia kuhusu afya yao, usalama wa kuishi, utu na uhuru wa kuchagua na kutenda.  Vitisho
vilivyoainishwa ni pamoja na mishtuko (kama ugonjwa wa ghafla) na mifadhaiko (kama vile
kuharibika kidogo kidogo kwa maliasili).  Njia mojawapo ya kutofautisha kati ya mishutuko na
mifadhaiko ni kwamba ya kwanza inaharibu rasilimali na ustawi na ya pili huviondoa kidogo kidogo.

Si rahisi kuainisha kundi lililo muhimu zaidi la sababu zinazoleta umaskini kwa sababu athari ya
mishtuko na mifadhaiko hutofautiana kutoka jamii moja na nyingine na kwa muda mrefu.  Kwa
mfano, watu wa kijiji cha Loborsoit (Wilaya ya Simanjiro) walisema kuwa vitisho vikubwa hivi sasa
ni matokeo ya hali ya uchumi mkubwa; lakini wasiwasi wa mazingira ulikuwa muhimu zaidi miongo
mingi iliyopita wakati walipokuwa wakihangaika namna ya kuishi na ukame wa muda mrefu.  Kinyume
chake, watu wa kijiji cha Ikombe (Wilaya ya Kyela) kwa sasa wanaona sababu za mazingira ni
muhimu wakati utawala umesisitizwa katika Kata-ndogo ya Sokoni (Manispaa ya Kinondoni). Mifano
hii mitatu ni ushahidi wa mtindo unaojitokeza kutokana na michango ya washiriki wa TzPPA ambapo
sababu za utawala, uchumi mkubwa na mazingira zimekuwa na athari kubwa kwa ustawi
wa jamii na ustahimilivu wa umaskini.

Kama ilivyoonyeshwa katika kijitabu hiki, kuna mambo mengi yanayowaingiza watu katika lindi la
umaskini.  Kwa mujibu wa kilichoelezwa na washiriki wa utafiti wa TzPPA, sababu moja mbaya
kabisa inayoleta umaskini katika kaya ni janga la VVU/UKIMWI.  Kwa sababu unajumuisha
matatizo ya ugonjwa wa muda mrefu na unyanyapazi na kutengwa na jamii, watu wanaoishi na
ugonjwa na kushindwa kabisa kumudu maisha yao bila msaada kutoka kwa watu wengine.  Kutokana
na ukweli kwamba Ripoti ya Uchunguzi ya Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Ukimwi inaonyesha
kuzidi kushamiri, ni dhahiri kuwa haitakuwa rahisi kuondoa kabisa umaskini bila kwanza kuainisha,
kukabili na kuzuia janga la VVU/UKIMWI.

Mishtuko na mifadhaiko mingine mikuu iliyotajwa katika ripoti hii na washiriki wa utafiti ni pamoja na:

• Ukame
• Uharibifu wa mazingira
• Masharti mabaya ya biashara
• Rushwa
• Kodi zisizofaa
• Kukosekana kwa usalama wa mali
• Malaria na magonjwa mengine
• Uzee

9.3. MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Watoto, wanawake na wanaume katika mazingira yote wanapinga kutumbukizwa katika lindi la
umaskini. Jinsi wanavyofanya hivyo, wanachagua kutoka katika hatua za kufaa. Baadhi ya uchaguzi
wa mbinu za kukabili hali zilizopo, mara nyingi ni kudhamiria, kuwa mbunifu na kufaa daima.
Kwa muhtasari watu wanajaribu:

• Kuzuia baadhi ya sababu za umaskini zisitokee;
• Kuziepusha nyingine;
• Kupunguza athari ya zile wasioweza kuzizuia au kuziepusha;
• Kuhimili matokeo; na
• Kurudia kupanda ngazi ya ustawi.

Hata hivyo baadhi ya mbinu za kukabili mishtuko na mifadhaiko zinaweza kuchukuliwa na kuweza
kuzuia athari zisitokee, kwa mfano kununua vyandarua vya kitanda ili kuzuia malaria.  Aina hii ya
hatua za kabla ya kutokea zinafaa, hata kama baadhi (kama vyandarua) hutoa kinga ya chini ya
asilimia 100 lakini zinatoa mchango mkubwa na muhimu katika kupunguza uathirikaji.

Baadhi ya mishtuko na mifadhaiko haiwezi kuzuilika.  Kwa hali hiyo, kama ilivyoonekana katika
maelezo ya washiriki wa utafiti, watu wanazingatia upunguzaji kasi, au njia za kupunguza athari za
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mishtuko na mifadhaiko.  Baadhi ya juhudi hizi hufanyika kabla ya kuanza kwa shida.  Kwa mfano
wafugaji huwa na mifugo ya aina mbalimbali na wakulima wanapanda mazao maalumu kumudu kaya
zao wakati wa ukame.  Aidha watu wanajaribu kujenga
msingi wa rasilimali utakaowasaidia wakati wa uzee.
Kinyume chake, mikakati mingine ya kupunguza kasi,
kama vile matumizi ya mbolea za kemikali ili kufidia
kupungua kwa rutuba ya udongo, hufanyika wakati
mishtuko au mifadhaiko inapojitokeza.

Ingawa shughuli hizi hazizuii shida isitokee, zinaweza kupunguza athari yake.  Halafu watu lazima wahimili
matokeo.  Katika ngazi ya mtu binafsi na kaya, imesababisha watu kuuza rasilimali (zikiwemo rasilimali za
uzalishaji kama vile ng’ombe na ardhi) kwa ajili ya kupata fedha na kuwaachisha watoto shule ili wachangie
mapato ya familia.  Katika ngazi ya jamii, imewafanya watu kukusanya pamoja rasilimali ili waweze kuwatunza
mayatima wa VVU/UKIMWI.  Mikakati hii ya kuhimili ya kabla/au baada huwasaidia watu kuishi ingawa
pia huunda hatua muhimu katika kuwatayarisha kuepukana na sababu zinazoleta umaskini na kurudia
juhudi zao za kupanda ngazi ya ustawi.

VIPENGELE VINAVYOZUIA

Sababu mbalimbali zinazoleta umaskini – kama vile ugonjwa na kushuka kwa uzalishaji wa udongo
– zinahitaji mwitikio mbalimbali.  Swali ni iwapo kweli watu wataweza kutekeleza mwitikio unaofaa
usiohatarisha ustawi wao au wa wenzao.  Mara nyingi jibu linategemea:

• Rasilimali wanazozimiliki
• Sababu zinazoelekea kuzuia au kukwaza matumizi yake

Aina ya rasilimali watu wanazohitaji ili kukabili sababu zinazoleta
umaskini ni pamoja na mtaji wa watu, jamii, siasa, asili, mali na
fedha.  Maskini wana rasilimali chache, na matokeo yake kuwa
na uchaguzi na fursa chache kuliko wenye uwezo.  Hii inaweza
kuwalazimisha kuchagua mbinu za kukabili mishtuko na
mifadhaiko kuwa na manufaa ya muda mfupi, lakini wana uwezo wa kuleta matatizo mapya baadaye.
Ndio maana wanakuwa hatarini zaidi kushuka kwa ustawi.

Hata hivyo, kuwa na rasilimali nyingi si lazima kuwa na uhakika wa kuweza kutumiwa kukabili
sababu zinazoleta umaskini.  Bila shaka watu wanafanya shughuli zao ndani ya mazingira magumu
yanayokwaza kinachoweza kufanyika – wakati mwingine kwa gharama isiyotarajiwa – na kile
walichonacho.  Mazingira hayo yanaonyesha:

• Sifa bainifu za mtu, kaya na jamii
• Hali ya mazingira, uchumi, siasa na uchumi wa jamii

Kulingana na wanajamii waliochangia mawazo katika TzPPA, baadhi ya vipengele muhimu
vinavyokwaza ni:

VIPENGELE MAELEZO
VINAVYOKWAZA

Kukata tamaa Katika mishtuko na mifadhaiko iliyopo na pamoja na njia chache
zilizopo za kumudu ustawi wao, baadhi ya watu wanakata tamaa
na kuacha kujaribu.  Itokeapo hali hii watu wanashindwa kutumia
ipasavyo rasilimali walizonazo.

Rushwa, utawala mbaya Washiriki wa TzPPA mara nyingi wametaja rushwa, umbali mpaka
wa umma na sera/sheria kwenye vituo vya huduma za jamii, pamoja na sera/sheria zisizofaa

kama vipengele muhimu vinavyokwaza.  Kwa hiyo wanajamii
walihitimisha kuwa:

• Huduma za jamii zina jukumu kubwa katika juhudi zao na
kuepuka kuwa umaskini zaidi.  Ingawa mara nyingi
wanakabiliwa na changamoto nyingi katika kupata rasilimali
hizi, kikwazo kikubwa walichotaja ni rushwa.

• Hatua za kinga zinalenga kuzuia
mishtuko na mifadhaiko kutokea

• Hatua za kupunguza kasi zinalenga
kupunguza athari zake

• Mikakati ya kuhimili inalenga kuyafanya
matokeo yawe bora

Umaskini katika hali zake zote –
ni jambo gumu kushawishi
kutokana na sababu zote kuweka
vikwazo kuhusu namna watu
wanavyoweza au kutoweza
kumudu mishtuko na
mifadhaiko.
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• Mambo kama utoro kazini kwa baadhi ya watu na watoa huduma
za afya, upungufu wa dawa muhimu, ukosefu wa vifaa vya elimu,
na mabomba mabovu kusababisha umbali halisi hadi kwenye
huduma za jamii kuwa mkubwa kuliko mafanikio ya kitakwimu
yaliyoonyeshwa katika Utafiti wa Bajeti ya Kaya wa 2000/1.

• Sheria, sheria ndogo na kanuni mara nyingi huathiri uchaguzi wa
mbinu za kukabili mishtuko na mifadhaiko kwa watu mbalimbali.
Mfano hai kabisa ni ule wa sheria zinazokataza moja kwa moja
baadhi ya hatua za kuchukuliwa kwa baadhi ya adhabu za kutisha
endapo zitakiukwa.  Zinaweza kutokana na umuhimu kwa kuwa
serikali inahitaji kuhakikisha matumizi mazuri ya rasilimali za wote,
kulinda afya ya umma, n.k.  Hata hivyo, watu wanaona kuwa sheria
nyingine zinahudumia maslahi ya wachache na kuchangia bila sababu
kuongezeka kwa umaskini wao.

Mifumo ya kiuchumi na Wakati mwingine mila na desturi huamua nani anamiliki rasilimali
kijamii katika kumiliki, na namna zinavyoweza kutumika, nani anapata stadi za thamani,
kuwa na mamlaka na na nani anashawishi maamuzi muhimu.  Kwa maneno mengine,
upendeleo mitindo ya uchumi wa jamii katika kumiliki, kuwa na mamlaka na

upendeleo huzuia uchaguzi wa mbinu za kukabili mishtuko na
mifadhaiko kwa baadhi ya watu huku ikikuza ya wengine.  Mitindo
hii ipo katika kaya, jamii na ngazi za juu zaidi na husababisha
baadhi ya uathirikaji unaohitaji msaada maalumu.

VIKUNDI VILIVYO HATARINI ZAIDI

Baadhi ya sababu zinazokwaza, kama zilivyotolewa wakati wa majadiliano na washiriki wa utafiti,
kama vile matatizo ya uchumi-mkubwa, huathiri watu wote.  Sababu nyingine kama vile mila na
desturi zinazozuia nyendo za wanawake au ubaguzi dhidi ya walemavu, huathiri baadhi tu ya
vikundi vya jamii ndani ya jamii fulani.  Matokeo yake, watu waliyomo kwenye makundi haya ya
jamii, hawana budi kushughulikia mzigo mkubwa zaidi wa matatizo yanayoonyesha namna (au hata
iwapo) wataweza kushughulikia mishtuko na mifadhaiko.

Watu katika vikundi vya jamii wenye uhuru mdogo zaidi wa mwitikio ndio walio hatarini zaidi.  Kwa
hiyo, baadhi ya vikundi vya jamii vilivyo hatarini zaidi nchini Tanzania, kama vilivyoainishwa
na washiriki wa TzPPA ni pamoja na:

• Watoto (hasa mayatima)
• Wanawake wa umri wa kuzaa/wanawake wenye watoto wadogo
• Wajane
• Wazee
• Walemavu
• Watu wenye maradhi sugu
• Watu waliyomo kwenye kaya zilizoathiriwa na VVU/UKIMWI
• Mafukara

HATUA ZA KUJIOKOA

Kupunguza sababu za umaskini na kuongeza uchaguzi wa hatua za kujiokoa miongoni mwa watu
kulingana na majadiliano ni njia bora zaidi ya kutanzua umaskini ulioenea Tanzania.  Hata hivyo
hatua hizo peke yake haziridhishi kwa sababu watu katika baadhi ya vikundi vya jamii – kama vile
mayatima na wazee – wataendelea kuwa katika hatari kubwa ya kutumbukia katika kundi la ustawi
hafifu.  Watu hawa wanahitaji hatua za kujiokoa endelevu na zilizolengwa ili kuepuka
kutumbukia katika ufukara wasioweza kuukwepa.
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Hatua za kujiokoa zinahakikisha kuwa mahitaji ya msingi ya kaya yanapatikana
kunapotokea shida.  Hatua za kujiokoa zisizo rasmi zilizotolewa na jamii, zimekuwa ni jambo la
kawaida la maisha ya jamii ya Tanzania na bado ni muhimu mpaka sasa.  Washiriki wa TzPPA
wametoa mifano mingi:

• Katika ngazi ya kaya:  watu wazima wanapeleka misaada kwa wazee; na
• Kwa kiwango cha familia pana:  kaya zisizo na fedha hupewa kiasi kidogo cha kulipia matibabu,

kodi ya maendeleo, n.k.; ndugu wanawapelekea chakula wale walioathiriwa na ukame, kina
bibi na babu, shangazi na wajomba wanaoishi na mayatima.

Ingawa hatua hizi na nyingine za kujiokoa ni za kawaida watu wanasema kuwa watu wengi hivi
sasa wanashindwa kuzingatia hatua hizi kuliko ilivyokuwa hapo nyuma.  Hii inaweza kuwa ni
kutokana na idadi kubwa ya watu wenye shida, bali pia kutokana na kudhoofika kwa ushirikiano
wa mitandao ya kijamii.  Hatua za kujiokoa za vijijini hushindwa wakati mishtuko, kama vile ukame
mkubwa, unapoikumba mikoa yote.  Kwa hali hiyo, hakuna atakayeweza kumsaidia jirani yake au
familia zao.  Katika baadhi ya jamii, VVU/UKIMWI hivi sasa unarudisha nyuma juhudi za watu za
kusaidiana.

Kwa mfano, watoto mayatima katika kijiji cha Makiwa (Wilaya ya Makete) hawakuwepo na walikuwa
wakihudumiwa na familia zao kwa urahisi.  Hata hivyo sasa idadi yao imeongezeka sana, na matokeo
yake, kuzidi uwezo wa zamani wa kudhibiti mambo.  Katika kukabili hali hiyo, watu wameamua
kushirikiana na kuanzisha kituo cha mayatima ambapo watoto watasaidiwa kwa michango kutoka
kwenye kaya mbalimbali.  Ingawa hii inatoa nafasi kwa kutunza watoto wengi, baadhi ya waathirika
wa hali hiyo bado hawapati msaada wa kutosha kuepuka ufukara.

Hali hii ni ya kawaida kwa hatua za kujiokoa za jamii zinazohitaji msaada wa nje.  Serikali na
washiriki wengine wenyeji watoe kipaumbele cha kuzisaidia jamii zenye mfadhaiko ambazo hatua
zao za kujiokoa haziwezi tena kumudu juhudi za sababu mbalimbali zinazoleta umaskini (k.v.
maradhi ya mlipuko na majanga ya asili).  Juhudi za pamoja za wadau hazina budi kulenga:

• Kutoa msaada kwa wakati unapotakiwa ili maisha ya watu yaokolewe na kumudu kupanda
ngazi ya ustawi wao wenyewe;

• Kuimarisha, badala ya kupunguza juhudi za vijijini; na
• Kushughulikia mahitaji mbalimbali ya watu katika kaya moja.

Pamoja na kusaidia na kuimarisha namna jamii zinavyoweza kusaidiana, juhudi za serikali na wengine
hazina budi kuweka kipaumbele kwa misaada ya vikundi vya jamii ambavyo mara kwa mara
hukabiliwa na unyanyapazi na kutengwa na msaada wa jamii.  Hizi zinawajumuisha:

• Watu wenye ulemavu, na hasa watu wenye maradhi ya akili;
• Wazee na hasa wajane wazee;
• Kaya zilizoathiriwa na VVU/UKIMWI; na
• Kaya fukara.

9.4. ATHARI ZA UPUNGUZAJI UMASKINI

Ripoti inawakilisha mawazo au imani za washiriki wa utafiti kwamba kupunguza uathirikaji kwa
kujaribu kudhibiti mishtuko na mifadhaiko na kuongeza uchaguzi wa hatua za kujiokoa kutapunguza
idadi ya watu wanaokuwa maskini au wanaoingia kwenye lindi la umaskini.  Kupunguza uathirikaji
ni mkabala wa utendaji wa kupunguza umaskini.  Mishtuko na mifadhaiko iliyoandikwa na watu
tuliowasiliana nao katika tathmini hii inaweza kudhibitiwa kwa kuhakikisha kuwa serikali na wabia
wa maendeleo wanaendeleza mkabala wenye:

• Kupunguza idadi, marudio na kiwango cha sababu kuu za umaskini; na
• Huongeza uwezo wa watu katika vikundi mbalimbali vya jamii kwa usalama zaidi wa maisha

na kukabili ipasavyo mishtuko na mifadhaiko.
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KUPUNGUZA MISHTUKO NA MIFADHAIKO: KUKABILI SABABU ZINAZOLETA UMASKINI

Baadhi ya sababu zinazoleta umaskini zinaweza kukabiliwa vizuri kwa kutekeleza mipango
iliyolengwa.  Kwa mfano, kinga na vyakula vya kuongezea virutubisho vinaweza kuzuia maradhi
yanayotishia maisha ya watoto wadogo.

Washiriki wa utafiti pia walikuwa na wazo kwamba kuanzisha sera za kusaidia maskini na kuhakikisha
kuwa zinafanya kazi ipasavyo kunaweza kusaidia pia mishtuko na mifadhaiko mingine.  Sheria ya
Ardhi ya 1999 inatambua haki za mjane kumiliki raslimali za msingi za kaya.  Utekelezaji wake
unaweza kuzuia kundi hili la walio hatarini kuathirika katika jamii ili lisipoteze rasilimali
wanayotegemea kuendeshea maisha.  Aidha Serikali imetunga sera zinazokataza uvuvi usio endelevu
na kuhakikisha usafi wa msingi wa kaya.  Iwapo zitahimizwa, sheria hizi zinaweza kulinda rasilimali
za asili za Tanzania kwa vizazi vijavyo na kulinda afya ya jamii.

Sera na mipango kama hii haina budi kuendelea na kuimarishwa kwa kuwa inapunguza idadi,
marudio na kiwango cha sababu zinazoleta umaskini ambazo wadau wengine hawana uwezo wala
mamlaka ya kushughulikia.

Sababu za msingi za baadhi ya vyanzo muhimu vya umaskini, kama vile masharti mabaya ya biashara
kwa wakulima wadogo na mabadiliko ya hali ya hewa, yanakwenda nje ya mipaka ya Tanzania na
yanaweza kushughulikiwa tu na taasisi zenye ujuzi na rasilimali za kutosha kufanya kazi kitaifa na
kimataifa.  Pamoja na jukumu la kusaidia na kuimarisha juhudi za vijijini, watu wengi wamesema
kuwa serikali na wabia wake wanalazimika kutanzua matatizo wasiyoweza.  Kwa hiyo, kwa mfano,
washiriki wa TzPPA wamesema Serikali ina jukumu la kufanya marekebisho ya uchumi na masoko
yanayowahudumia maskini kuliko kuongeza umaskini wao.

KUIMARISHA UCHAGUZI WA MBINU ZA KUKABILI MISHTUKO NA MIFADHAIKO

Baadhi ya sababu za umaskini, zikiwemo rehema ya Mungu na athari za mwili za uzee, haziwezi
kuzuiwa.  Kwa hiyo, ni muhimu kuimarisha uchaguzi wa mbinu za kukabili mishtuko na mifadhaiko
wa aina mbalimbali na zinazofaa uliyopo kwa vikundi mbalimbali vya jamii.  Kwa watu wa vijijini ni
muhimu sana wakati wa msimu wa mvua wakati hawana mambo mengi ya kuchagua na huenda
wakakubali maamuzi yatakayowalazimisha kutumbukia katika mitego ya umaskini.

Hatua mbalimbali zimekwishachukuliwa ili kuepuka matokeo haya kwa kuanza kupanda mazao
yanayostahamili ukame pamoja na kufanya kazi kwa malipo ya chakula na mipango mingine ya
ajira nyakati za matatizo.  Ingawa zinasaidia, hatua kama hizi, hatimaye haziwezi kuhimili ukubwa
wa mahitaji ya watu.  Kwa hiyo ni muhimu pia:

• Kupanga vipaumbele vya mipango inayoimarisha mtaji wa watu; na
• Kupunguza njia ambazo zinafanya mazingira, maamuzi ya uchumi mkubwa, utawala, na mila

na desturi kuzuia uwezo wa watu kulinda ustawi wao na wa wategemezi wao.

HATUA ZA KUJIOKOA, ULINZI WA JAMII

Ingawa hupunguza mishtuko na mifadhaiko na ongezeko la uchaguzi wa hatua za kujiokoa kutakuwa
na athari muhimu kwa kupunguza umaskini uliokithiri, peke yake haitaridhisha kwa sababu watu
katika baadhi ya vikundi vya jamii watabaki:

• Kuwa hatarini zaidi kutokana na umri, ukosefu wa uhusiano wa kijamii ulio muhimu (km.
wazazi au mwenza wa ndoa), afya au imani za utamaduni zinazoathiri uhuru wao wa kuchagua
na kutenda; na

• Kutelekezwa na kaya na jamii zao kutokana na ubaguzi (km. utengaji wa jamii unaowakabili
wanaume na wanawake wengi walemavu).

Watu hawa wanahitaji hatua za kijamii zilizolengwa, endelevu na
zilizolindwa ili kuepuka ufukara.  Kwa hiyo, mwitikio wa Serikali
kwa uathirikaji hauna budi kuwa wa sehemu mbili.
Kwanza haina budi kulenga katika kupunguza uathirikaji
na ya pili ni kuwahakikishia watu kupata mahitaji muhimu
hata kama wameathiriwa sana na mishtuko au mifadhaiko.

Hatua za ulinzi wa jamii hazina
budi kutoa mahitaji ya msingi
ya watu kwa wakati ili kuzuia
wasiuze rasilimali za uzalishaji.



59

Kwa kutoa kipaumbele kwa mipango inayoimarisha mtaji wa watu na sera zinazolinda haki na
rasilimali za wote, Serikali itajenga mazingira yanayowezesha ambapo wadau wengine hupewa
uwezo wa kutoa mchango wao kushughulikia uathirikaji.  Kama ilivyoelezwa katika kitabu chote,
Vikundi vya Kijamii (VVK), mitandao ya kijamii isiyo rasmi, kaya na watu binafsi tayari wanashughulikia
kufanikisha hilo.  Hata hivyo, washiriki wa utafiti wamekuwa na wazo kwamba Serikali haina budi:
(i) kubuni fursa mpya zinazowawezesha watu kuchukua hatua zinazofaa;  (ii) kuhakikisha kuwa
watu wanaweza kufanya “uchaguzi mzuri” (kama vile kuwaacha watoto wasome, kuwekeza katika
kuongeza uzalishaji, kutumia kondomu, n.k.) wanapokabiliwa na mishtuko na mifadhaiko inayoweza
kuwaletea umaskini.

Kwa muhtasari, jukumu la serikali, kwa mujibu wa washiriki wa utafiti, ni pamoja na:

• Kuainisha na kufanya mambo muhimu ambayo wadau wengine hawawezi kuyafanya;
• Kuhimiza na kuwawezesha wengine kufanya wanachoweza kufanya; na
• Kuwawezesha na kuwasaidia wafanye hivyo.

Ujumbe muhimu kutoka kwa washiriki wa utafiti wa TzPPA na kutoka katika taarifa hii ni kwamba
hatua zote kuanzia ngazi ya kaya, jamii, taifa na kimataifa zina matokeo ya moja kwa moja kwa
uathirikaji.  Wakati mwingine uathirikaji unapungua na sehemu nyingine unaongezeka.  Majadiliano
ya washiriki wa utafiti yaliyomo katika ripoti hii yameturuhusu kujifunza mambo mengi kuhusu njia
na namna ilivyotokea.  Kwa hiyo sasa ni muhimu kuchukua msimamo wetu wa sasa wa sababu na
matokeo ya uathirikaji, kuendeleza zaidi na kuhakikisha kuwa yanawianishwa katika hatua zote za
umma za kusaidia kupunguza umaskini.  Ripoti hii ni mwanzo tu.  Kadiri sera na mipango
vinavyotungwa, itakuwa muhimu kuchukua hatua za makusudi za mara kwa mara za kutafuta
maoni ya vikundi tofauti vya jamii na kutoa maamuzi yanayoheshimu mahitaji yao mbalimbali na
mazingira.

Unahitaji rasilimali
kadhaa kama mtaji
fedha, mtaji asilia,

mtaji siasa n.k.

Nitakuwa
refa pia…
uko tayari?

UMASKINI
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FAHARASA:  Maana za maneno yaliyotumika katika kitabu hiki

hamasisha Kuunga mkono hadharani au kupendekeza juhudi fulani au sera.

hatua za hifadhi Hatua za hifadhi ya jamii huhakikisha kuwa mahitaji ya kaya yanatimizwa
ya jamii wakati shida inapotokea na kaya haziwezi kujikimu zenyewe (angalia pia

hatua za kuokoa).

hatua za kuokoa Hatua zinazomlinda maskini na aliye hatarini.  Zinaweza kuhusisha miradi
ya ujenzi, mafao ya wasio na ajira, hatua za uhakika wa chakula, n.k.  Kimila
hatua za kuokoa zilikuwa zikitolewa na familia na jamii.

hazina ya serikali Inahusiana na mapato ya serikali na hasa kodi na matumizi.

kinga Dawa au hatua inayochukuliwa kuzuia ugonjwa usitokee.

kipengele Kipengele ni moja ya mambo yanayoathiri uamuzi au jambo linalotokea.

kitegauchumi Kama unawekeza fedha au kufanya uwekezaji, unatumia fedha zako (au
rasilimali nyingine) kwa njia unayodhani kuwa itaongeza thamani yake/
kuingiza faida.

kupiga kampeni Kufanyakazi kwa mpango na kwa ufanisi ili kutimiza lengo maalumu.

maadili Mawazo kuhusu kilichosawa na kisicho sawa.

maendeleo endelevu “Maendeleo yanayokidhi mahitaji ya sasa bila ya kuathiri uwezo wa kizazi
kijacho kukidhi mahitaji yao.”  - Azimio la Rio la mwaka 1992 kuhusu
Mazingira na Maendeleo.

mambo Mambo makuu sita yanayoleta umaskini ni mazingira, sera za uchumi
yanayosababisha mkubwa, utawala bora, hali ya afya, mzunguko wa maisha na hali ya uzee,
umaskini na imani na mila na desturi.

matunzo kabla ya Matunzo anayopewa mwanamke anapokuwa mjamzito na kabla ya
kujifungua kujifungua.

matunzo ya uzazi Matunzo anayopewa mwanamke wakati wa kujifungua.

mbinu za kukabili Watu wana uchaguzi wa aina tatu wa hatua za kujiokoa ili kukabili mishtuko
mishtuko na na mifadhaiko.  Wanaweza kujaribu kuona ikija na kuchukua hatua ya
mifadhaiko kujikinga (KINGA); wanaweza kujaribu kadiri wawezavyo kushughulikia

hali mara zinapotokea (KUPUNGUZA KASI); na wanaweza kujaribu kadri
wawezavyo kuhimili hali hizo baada ya kufanya uharibifu (KUHIMILI).

mdau Mtu mwenye maslahi au kuhusika na jambo fulani.

mifadhaiko Sababu za umaskini za hatua kwa hatua na zinazotabirika.  Zinaweza kuwa
za jumla na kumwathiri kila mtu (km. mmomonyoko wa udongo) au mahususi
na huathiri watu binafsi (km. kuzeeka).

mishtuko Sababu za kuleta umaskini za ghafla na zisizotabirika.  Zinaweza kuwa za
kawaida na kumwathiri kila mtu (km. tetemeko la ardhi) au mahususi na
huathiri watu binafsi (km. ajali ya gari).

miundombinu Majengo na vitu vya msingi vya uendeshaji vinavyohitajiwa kuendeshea
shughuli za nchi kwa mfano majengo, barabara na nguvu za umeme.

mkakati Ni mpango wa ngazi ya juu kwa kufikia lengo fulani.

mtaji Rasilimali zinazotumika kuzalisha bidhaa au huduma.  Rasilimali zinaweza
kumilikiwa na wazalishaji (km. viwanda na mashine) watumiaji (km. nyumba)
au jamii (km. majengo ya umma na barabara). Aina za mtaji ni pamoja na
fedha, watu, maliasili, vitu, siasa na jamii.

rasilimali Kinachomilikiwa na mtu binafsi, kaya, jamii au taifa kama vitu vilivyopo
kwa matumizi yao, kwa mfano ardhi, fedha, watu wenye miili yenye nguvu.

rasilimali Rasilimali za mtu ni vitu vyote anavyomiliki pamoja na sifa, stadi na uhusiano
alionao na wengine.  Rasilimali iliyo wazi zaidi ni fedha (mtaji wa fedha)
lakini pia kuna miliki zingine muhimu zinazojumuisha mtaji wa asili, siasa,
watu, vitu na jamii.

sababu za umaskini Mishtuko na mifadhaiko inayowafanya watu binafsi, kaya au jamii kushuka
chini ya ngazi ya ustawi.
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shirika la umma Muundo wa taasisi ambayo inajitegemea lakini ina uhusiano wa karibu na
serikali.

suhula Mpango unaowezesha/kitu au jengo au vifaa vinavyotolewa kwa madhumuni
maalumu.

takwimu Hoja zinazowasilishwa kwa tarakimu na kupatikana kwa kukusanya na
kuchambua taarifa.

uathirikaji Mtu, kaya au jamii inakuwa hatarini iwapo wanaelekea kuwa maskini zaidi
kesho kuliko walivyo leo.

uchumi Uchumi wa nchi au eneo ni mfumo unaotumia kuendeshea na kusimamia
fedha, viwanda, na biashara, au utajiri iliyonao kutokana na biashara na
viwanda.

uchumi mkubwa Inahusika na mifumo ya uchumi ya nchi au vikundi vya nchi, kuliko ya
makampuni au viwanda.

umaskini usio Iwapo una fedha kidogo lakini unakosa baadhi ya vitu vingine vya ustawi.
wa kipato

umaskini wa kipato Wakati unapoishi chini ya dola moja kwa siku.  Mara nyingi hupimwa kwa
kuzingatia chakula na kiwango cha mahitaji ya msingi ya umaskini.

unyanyapazi Iwapo mtu amenyanyapaliwa anaonekana kama mtu asiyekubalika au mtu
wa aibu.  Ama wanadhalilishwa na kunyanyaswa au kutelekezwa na
kutengwa kijamii.

upungufu wa akili Ugonjwa wa akili unaosababisha akili kushindwa kufanyakazi, mabadiliko
na mwili ya tabia na kushindwa kufikiri vizuri.

upunguzwaji kazini Wakati shirika linapoachisha kazi wafanyakazi ili kupunguza gharama.

ustawi Unakuwa na ustawi iwapo huathiriwi na sababu ziletazo umaskini.  Hapa
hujumuisha vifaa, ustawi wa mwili na jamii na usalama na uhuru wa
kujichagulia na kutenda.

vipengele Vitu vinavyowazuia watu wasitumie rasilimali ipasavyo.  Hali zinazosababisha
vinavyokwaza umaskini ni vipengele vikuu vinavyokwaza na vinaweza kuwa vya jumla au

maalumu kwa namna vinavyofanya kazi.
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RAMANI YA TANZANIA BARA INAYOONYESHA SEHEMU AMBAMO UTAFITI WA TZPPA ULIFANYIKA
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SHUKRANI
Ripoti hii inatoa muhtasari wa lugha nyepesi kwa Tathmini Shirikishi ya Umaskini Tanzania (TzPPA)
iliyofanyika mwaka 2002/2003. Taasisi na watu mbalimbali katika utafiti wamebainishwa katika
ripoti kamili.  Hatuna budi kuwashukuru washiriki hao wote kwa kazi kubwa waliyoifanya.

Tunatoa shukrani kwa watu wote walioshiriki kikamilifu katika kuandaa mwongozo huu wa lugha
nyepesi kwa TzPPA.  Shukrani za pekee zinatolewa kwa Kamati ya Utafiti na Uchambuzi (KUU)
ambayo wajumbe wake walisaidia sana shughuli ya kuhariri ripoti hii.

Aidha tunatoa shukrani za pekee kwa shirika la Hakikazi Catalyst kwa kuwezesha utayarishaji wa
mwongozo huu na Deo Simba aliyeshughulikia uhariri wa kina kutokana na mawazo mbalimbali ya
KUU.

Arthur Mwakapugi
Mwenyekiti – Kamati ya Utafiti na Uchambuzi
Oktoba 2004

Mchoraji wa Vikaragosi:
Ally Masoud

Usanifu na Uchapaji:
Colour Print (T) Ltd.
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Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na:

Idara ya Kuondoa Umaskini

Ofisi ya Makamu wa Rais

S.L.P. 5380

Dar es Salaam

Simu: 022-2113857

Tovuti: www.povertymonitoring.go.tz

Research on Poverty Alleviation (REPOA)

157 Mgombani Street, Regent Estate

P.O. Box 33223

Dar es Salaam

Simu: 022-2700083 / 2772556

Barua pepe: repoa@repoa.or.tz

Tovuti: www.repoa-or.tz

Hiyo ni kazi yangu ya
kuwafahamisha wadau

kujadili na kutafsiri sera za
kusaidia maskini ambazo
huonyesha nguvu pekee,

uwezo na hali ya taasisi zao.


