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tz Toleo Na 3/2019 Mei, 2019

Madhumuni na dhana msingi ya utafitii 
Uchunguzi ulilenga kuongeza uelewa kuhusu mchango wa elimu kwenye matumizi sahihi ya 
ardhi na ongezeko la ubunifu, mapokezi ya teknolojia na uzalishaji kwenye kilimo vijijini, 
dhana msingi ikiwa kwamba vigezo hivi ni msingi wa ufanisi kwenye kilimo. 

Mandhari
Ingawa kilimo ni shughuli muhimu kwa uchumi wa Watanzania walio wengi, hasa wale 
wanaoishi vijijini wakikumbwa na ukosefu wa ajira ni changamoto kubwa hasa kwa vijana 
(URT, 2015)1. Elimu haionekani kupewa uzito miongoni mwa vitu vilivyo muhimu kwenye 
ongezeko la tija na ufanisi kwenye kilimo. Inaonekana elimu inatumika kama njia ya kupatia 
ajira maofisini na viwandani mijini. Lakini katika nchi nyingi, imeoneshwa kwamba elimu 
inasaidia katika ongezeko la mapato na kukua kwa uchumi kwa ujumla (Becker, 1964). 
Dhana msingi ya utafiti huu ni kwamba kiwango cha elimu kwenye ngazi ya kaya hata kama 
hakiongezi uzalishaji kwenye kilimo moja kwa moja, kinasaidia kufanya hivyo kwa kuongeza 
msukumo wa kufanya maamuzi yenye tija na bunifu katika kilimo. Kwa hiyo utafiti huu 
unatumia kiwango cha elimu cha mkuu wa kaya kama kigezo muhimu cha kuchambua 
uhusiano kati ya elimu kwa mkulima na uzalishaji kwenye kilimo kwa sababu maamuzi 
mengi kwenye kaya hufanywa na mkuu wa kaya. 

Masuala ya kinadharia
Kuna muafaka kwamba elimu itokanayo na mfumo rasmi ni muhimu sana katika mazingira 
ya kilimo yanayobadilika haraka kimaendeleo, hivyo kuwalazimu wakulima wabadilike haraka  
kulingana na teknolojia mpya kuliko kwa wenzao ambao mabadiliko ya kiteknolojia katika 
kilimo ni madogo (Lockheed et al., 1980; Phillips, 1994; Appleton & Balihuta, 1996; Weir, 

1	 Integrated Labour Force Survey, National Bureau of Statistics

Hii ni taarifa fupi itokanayo na utafiti wa kitaalam kuhusu mchango wa mfumo rasmi na usio 
rasmi wa elimu, na upatikanaji wa ardhi na mikopo kwa uzalishaji kwenye kilimo Tanzania katika 
maeneo ya vijijini. Uchambuzi uliofanywa unasisitiza umuhimu wa elimu rasmi na ile isiyo rasmi, 
upatikanaji wa ardhi, na uzoefu wa muda mrefu wa stadi za kilimo katika uzalishaji sehemu za 
vijijini. Takwimu zinazohusu mchango wa elimu kwenye ubunifu na mapokezi ya teknolojia mpya 
zinaonesha kwamba mtu akiwa na elimu ya hadi kufikia miaka sita shuleni, nyenzo za kuzalishia na 
uzoefu wa kuhifadhi ardhi na mazingira, inamsaidia kuongeza tija kwenye kilimo na kujipunguzia 
umaskini. Kutokana na utafiti uliofanywa, inapendekezwa kuongeza uwezo wa wakulima kuwa 
wabunifu na kuwa na ujasiri wa kupokea na kutumia maarifa na teknolojia mpya na kuongeza 
nafasi na fursa za masomo kwenye mfumo wa elimu ulio rasmi na usio rasmi, upatikanaji wa ardhi, 
mikopo na huduma za ugani.
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1999; Asadulla & Rahma, 2005; Alene & 
Manyong, 2007; Arega et al., 2007; Ajani & 
Ugwu, 2008; Klasen & Raimers, 2013).

Baadhi ya tafiti (Angalia kwa mfano 
Nguyen & Cheng, 1997; Weir, 1999; 
Alene & Manyong, 2007) zimetumia 
kiwango cha elimu cha mkuu wa kaya 
kwa kutoa hoja kwamba, kama ilivyo 
sehemu nyingi Tanzania vijijini, maamuzi 
mengi ya uzalishaji hufanywa na mkuu 
wa kaya. Watafiti wengine (kwa mfano 
Weir, 1999; Alene & Manyong, 2007) 
wametumia wastani wa miaka ya shule kwa 
watu wazima kwenye kaya kama kigezo 
muhimu. Kwa vile kilimo sehemu nyingi 
za Tanzania kinategemea maarifa asilia, 
inaonekana hakuna umuhimu wa familia 
kuwekeza kwenye elimu rasmi. Hata hivyo, 
jitihada za kisera za serikali kama Kilimo 
Kwanza, Matokeo makubwa sasa, Southern 
Agriculture Growth Corridor of Tanzania 
(SAGCOT) na Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo (ASDP I, II & III), zinalenga 
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ukulima wa kisasa (URT, 2016)2. Kwa kadri ambavyo ubunifu wa 
kiteknolojia utazidi kuenea nchini, umuhimu wa elimu rasmi kwenye 
kuboresha kilimo unapaswa uzingatiwe. Pia maarifa yanaweza 
kusambazwa kupitia wakulima kufundishana kutokana na ujirani 
mwema ambapo majirani wenye stadi za kisasa huwafundisha jirani 
zao. Kuna mifano ya wakulima wanaoigwa na wenzao wakiwa wajasiri 
kwenye kubuni na kutumia teknolojia  na maarifa mapya (Knight et 
al., 2003).  Kutokana na nadharia hii, utafiti ulizingatia elimu rasmi na 
isiyo rasmi kama chachu za ubunifu kwenye uzalishaji wa kilimo.

Mbinu zilizotumika kwenye utafiti
Utafiti huu umetumia sampuli ya utafiti wa Kilimo (Agriculture 
Sample Survey) ambayo ilifanywa na Wakala wa Serikali wa 
Takwimu, NBS kipindi cha mwisho wa mwaka wa kilimo 2008/09, 
ikishirikiana na wizara zinazohusika na kilimo.3 Sampuli ya utafiti 
ya NBS ilihoji kaya 48,315 za wakulima wadogo na kaya 1,206 za 
wakulima wakubwa.4 Sampuli hii ilichunguza kilimo kwa kina 
pamoja na vigezo vingine vinavyohusu maendeleo vijijini kwa 
kutumia hojaji tatu tofauti: ya wakulima wadogo, ya jamii kwa 
ujumla, na ya wakulima wakubwa. Hojaji ya wakulima wadogo 
ilitumika kukusanya takwimu kwenye ngazi ya kaya ambazo 
zilionesha umiliki na mgawanyo na kila kigezo ikizingatia tofauti ya 
kijinsia ya mkuu wa kaya.

Matokeo ya utafiti
Sifa za wakulima waliohojiwa: Wengi wao ni wakulima wadogo na 
miongoni mwao ni chini ya asilimia 30 walio na ng’ombe na mbuzi 

wao wenyewe, asilimia 10 wanafuga kondoo na nguruwe, chini 
ya asilimia 3 wanategemea kilimo cha umwagiliaji  na wastani wa 
asilimia 30 miongoni mwao hawawezi kusoma wala kuandika. Wengi 
wao wamepata elimu ya msingi (asilimia 60). Walio na elimu zaidi  
ya hapo ni asilimia 4 ambao pia ni wenye uwezo wa kupata mikopo.

Ubunifu kwenye kilimo: Ni wakulima wadogo wachache ambao 
huwekeza kwenye vichochea tija kwenye uzalishaji, mfano 
wanaowekeza katika kudhibiti mmomonyoko na uvunaji wa maji 
(asilimia 10), upandaji wa miti (asilimia 13) na wanaotumia ushauri 
wa maofisa ugani (asilimia 36). 

Matumizi ya pembejeo kikanda: Pamoja na ukweli kwamba 
matumizi ya pembejeo na utaalam wa kilimo huongeza uzalishaji 
kwa ujumla, kuna tofauti ya matumizi ya nyenzo hizo kikanda. 
Kwenye kielelezo namba 1 hapo chini, umetolewa muhtasari wa 
matumizi ya pembejeo kadhaa na matumizi ya utaalam katika 
kanda saba nchini. Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inaongoza katika 
matumizi ya pembejeo na utaalam wa kilimo ikiwemo upandaji 
wa miti, kuzuia mmomonyoko wa udongo na uvunaji maji wakati 
Kanda ya Kusini iko nyuma ya kanda zote katika matumizi ya 
nyenzo hizo. 
2	 Kilimo Kwanza ni sera iliyo asisi mapinduzi ya kilimo nchini maarufu kama ‘the new 

green revolution initiative’. BRN ni mpango wa kina tuliojifunza kutoka nchi ya 
Malaysia unaolenga mabadiliko ya haraka  kwa Kiingereza “fast-track people-cantered 
growth ‘marathon’” yanayolenga kuwaendeleza wananchi wenye kipaumbele kwenye 
maeneo sita kama ilivyoonyeshwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa Muda Mrefu 
ujulikanao kama Tanzania National Development Vision 2025, kilimo kikiwa mojawapo 
wa maeneo hayo sita. Mwisho, SAGCOT ni mpango unaolenga ongezeko la uwekezaji 
katika biashara ya kilimo ili kuwaongezea pato wakulima wadogo na pia ajira kwenye 
mlolongo mzima wa thamani ya kilimo cha biashara Ukanda wa Kusini.

3  Wizara ya Kilimo na Chakula, Wizara ya Maji na Mifugo, Wizara ya Ushirika na Masoko 
na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali Za Mitaa.

4 Hii ndiyo Sensa ya Kilimo iliyofanyika karibuni na hakuna nyingine ambayo imeishafanywa 
baada ya hii. Matayarisho ya sensa mpya ya kilimo yapo mbioni.

Kielelezo Na.1: Matumizi ya Pembejeo na 
Utaalam wa Kilimo kwa Kanda

Ubunifu	
   kwenye	
   kilimo:	
   Ni	
   wakulima	
  wadogo	
  wachache	
   ambao	
   huwekeza	
   kwenye	
   vichochea	
   tija	
  
kwenye	
  uzalishaji,	
  mfano	
  wanaowekeza	
  katika	
  kudhibiti	
  mmomonyoko	
  na	
  uvunaji	
  wa	
  maji	
  (asilimia	
  
10),	
  upandaji	
  wa	
  miti	
  (asilimia	
  13)	
  na	
  wanaotumia	
  ushauri	
  wa	
  maofisa	
  ugani	
  (asilimia	
  36).	
  	
  

Matumizi	
  ya	
  pembejeo	
  kikanda:	
  Pamoja	
  na	
  ukweli	
  kwamba	
  matumizi	
  ya	
  pembejeo	
  na	
  utaalam	
  wa	
  
kilimo	
  huongeza	
   uzalishaji	
   kwa	
   ujumla,	
   kuna	
   tofauti	
   ya	
  matumizi	
   ya	
   nyenzo	
   hizo	
   kikanda.	
   Kwenye	
  
kielelezo	
  namba	
  1	
  hapo	
  chini,	
  umetolewa	
  muhtasari	
  wa	
  matumizi	
  ya	
  pembejeo	
  kadhaa	
  na	
  matumizi	
  
ya	
  utaalam	
  katika	
  kanda	
  saba	
  nchini.	
  Kanda	
  ya	
  Nyanda	
  za	
  Juu	
  Kusini	
   inaongoza	
  katika	
  matumizi	
  ya	
  
pembejeo	
   na	
   utaalam	
   wa	
   kilimo	
   ikiwemo	
   upandaji	
   wa	
  miti,	
   kuzuia	
   mmomonyoko	
   wa	
   udongo	
   na	
  
uvunaji	
  maji	
  wakati	
  Kanda	
  ya	
  Kusini	
  iko	
  nyuma	
  ya	
  kanda	
  zote	
  katika	
  matumizi	
  ya	
  nyenzo	
  hizo.	
  	
  

Kielelezo	
  Na.1:	
  Matumizi	
  ya	
  Pembejeo	
  na	
  Utaalam	
  wa	
  Kilimo	
  kwa	
  Kanda	
  

 

Uzalishaji	
  wa	
  mahindi:	
  Takwimu	
  za	
   jedwali	
  Na	
  1	
  zinaonesha	
  kwamba	
  wakulima	
  waliotumia	
  njia	
  za	
  
kuzuia	
  mmomonyoko	
  wa	
  ardhi	
  na	
  wale	
  waliotumia	
  ubunifu	
  wa	
  kuvuna	
  maji,	
  walivuna	
  kilo	
  886	
  kwa	
  
hekta	
  ukiwalinganisha	
  na	
  wale	
  ambao	
  hawakutumia	
  mbinu	
  hizo	
  ambapo	
  mavuno	
  yalikuwa	
  kilo	
  608	
  
kwa	
  hekta	
  moja.	
  Wakulima	
  waliotumia	
  ushauri	
  wa	
  maofisa	
  ugani	
  walivuna	
  wastani	
  wa	
  kilo	
  747	
  kwa	
  
hekta	
  ukiwalinganisha	
  na	
  wale	
  ambao	
  hawakutumia	
  ushauri	
  huo	
  ambao	
  walivuna	
  kilo	
  586.	
  	
  

Ukilinganisha	
  na	
  ubunifu	
   kwenye	
  maeneo	
   ya	
  hifadhi	
   ardhi	
   na	
  upandaji	
  miti,	
   utaalam	
  wa	
   kilimo	
   kwa	
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  wa	
  maofisa	
  ugani	
  unatumiwa	
  na	
  wakulima	
  wengi	
   zaidi.	
  Katika	
  matumizi	
  ya	
  mbinu	
  zote	
   tatu,	
  
Kanda	
   ya	
  Nyanda	
   za	
   Juu	
  Kusini	
   inaongoza	
   ikifuatiwa	
  na	
   Kanda	
   ya	
   Kaskazini.	
  Ukiangalia	
   Jedwali	
  Na.2	
  
utaona	
  kwamba	
  kanda	
  hizi	
  mbili	
  zinaongoza	
  kwenye	
  tija	
  ya	
  ardhi.	
  Hii	
  inaonesha	
  kuwepo	
  kwa	
  uhusiano	
  
mkubwa	
  kati	
  ya	
  ubunifu	
  kwenye	
  kilimo	
  na	
  tija	
  ya	
  ardhi.	
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Uzalishaji wa mahindi: Takwimu za jedwali Na 1 zinaonesha 
kwamba wakulima waliotumia njia za kuzuia mmomonyoko wa 
ardhi na wale waliotumia ubunifu wa kuvuna maji, walivuna kilo 
886 kwa hekta ukiwalinganisha na wale ambao hawakutumia mbinu 
hizo ambapo mavuno yalikuwa kilo 608 kwa hekta moja. Wakulima 
waliotumia ushauri wa maofisa ugani walivuna wastani wa kilo 747 
kwa hekta ukiwalinganisha na wale ambao hawakutumia ushauri 
huo ambao walivuna kilo 586. 

Ukilinganisha na ubunifu kwenye maeneo ya hifadhi ardhi na upandaji 
miti, utaalam wa kilimo kwa ushauri wa maofisa ugani unatumiwa na 
wakulima wengi zaidi. Katika matumizi ya mbinu zote tatu, Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini inaongoza ikifuatiwa na Kanda ya Kaskazini. 
Ukiangalia Jedwali Na.2 utaona kwamba kanda hizi mbili zinaongoza 
kwenye tija ya ardhi. Hii inaonesha kuwepo kwa uhusiano mkubwa 
kati ya ubunifu kwenye kilimo na tija ya ardhi. 

Jedwali la 1: Wastani wa mavuno ya mahindi kwa 
kilo kulingana na aina ya ubunifu  

Ndiyo Hapana

Wenye mbinu za kuzuia mmomonyoko 
na kuvuna maji 886.4 617.8

Waliopanda miti kwenye mashamba 880.3 608.4

Waliotumia ushauri wa ugani 747.0 586.0

Jedwali na.2: Tija katika ardhi

Kanda
Eneo 
lililopandwa
(heka)

Mavuno
(mahindi 
kwa kg)

Tija ya 
ardhi

Kaskazini 2.4 711 296
Kusini 1.3 188 145
Mashariki 1.8 333 185

Magharibi 2.4 611 255

Kati 3.1 525 169

Ziwa 2.3 504 219

Nyanda za Juu Kusini 2.0 950 475

Uhusiano kati ya elimu rasmi na isiyo rasmi: Ujuzi utokanao na 
elimu hizi mbili unahitajika kwenye kuwasaidia wakulima kuwa 
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wabunifu na kutumia utaalam wa kisasa kwenye kilimo kwa sababu 
elimu iliyo rasmi inampa mtu uwezo wa kusoma na kuhesabu 
ambavyo vinapanua uwezo wake wa kuona na kubuni jinsi ya 
kutumia  utaalam kwenye kilimo kwa haraka. Elimu isiyo rasmi 
humsaidia mkulima kuitumia elimu ya jadi itokanayo na mazingira 
yake halisi na kumsaidia kuiga na kuutumia utaalam wa kisasa. 

Mafunzo ya teknolojia kwa wakulima
Wakulima wakiwekwa kwenye mazingira yanayowasaidia kujifunza 
stadi mpya za kilimo hujifunza  wenyewe haraka sana. Utafiti 
unaonesha kwamba upatikanaji wa mikopo hauathiri moja kwa 
moja maamuzi yanayohusu uzuiaji wa mmomonyoko wa ardhi, 
uvunaji wa maji au upandaji wa miti. Hata hivyo, upatikanaji wa 
mikopo umeonesha uhusiano mkubwa na matumizi ya ushauri wa 
maofisa ugani.

Usalama wa ardhi na uwezekano wa kuwekeza
Kawaida wakulima wenye mimea ya kudumu wanakuwa na 
uwezekano mkubwa wa kuongeza ubunifu kwa sababu mimea hiyo 
huongeza thamani ya ardhi. Kama shamba lina mimea ya kudumu, 
mkulima hulazimika kuliendeleza kwa kipindi cha mwaka mzima na 
kulionegezea thamani. Kwa hiyo mkulima akiwa na haki miliki ya 
muda mrefu inamuongezea ushawishi wa kuwekeza kwenye mazao 
ya kudumu na kuyaboresha.

Uhusiano kati ya umri na ubunifu
Kuna uhusiano mkubwa kati ya umri na ubunifu kwenye kilimo 
hususan kwenye jitihada za kuhifadhi ardhi. Inaonekana kwamba 
kadri umri wa wakulima unavyoongezeka, wanazidi kuwekeza 
kwenye hifadhi ya ardhi kama akiba ya uzeeni. Zaidi ya hilo, 
wakulima wenye umri mkubwa hutumia utaalam wa maofisa ugani 
kwa wingi zaidi ya wakulima chipukizi kwa sababu wenye umri 
mkubwa pia wana uzoefu wa kiwango cha juu kwenye kutumia stadi 
na mbinu bora za kilimo.

Kiwango cha elimu kinachohitajika kwa mkulima kuwa na tija
Utafiti huu umedhihirisha kwamba katika maeneo yote ya ubunifu, 
kutokuwa na elimu itokanayo na mfumo rasmi kunapunguza kwa 
kiwango kikubwa uwezo wa kujifunza mbinu mpya za uzalishaji 
kwenye kilimo. Imeoneshwa pia kwamba asilimia 30 ya wakulima 
hawana elimu ya msingi lakini wale wenye elimu ya msingi ya mwaka 
1 hadi minane wana uwezo zaidi wa kutafuta, kuzingatia na kutumia 
mbinu mpya za uzalishaji kwenye kilimo.5 Mchanganuo wa ziada 
unaonesha pia kwamba wakulima wenye miaka minne ya elimu 
rasmi (asilimia 8), hutumia mbinu za kuzuia mmomonyoko wa 
ardhi na kuvuna maji, lakini ni wachache miongoni mwao (asilimia 
1) wamepanda miti. Vile vile wale wenye miaka sita ya elimu rasmi 
wameweza kutumia ubunifu kwenye maeneo yote matatu (kuhifadi, 
kuvuna maji na kupanda miti). 

Hitimisho 
Mambo sita muhimu yanayotokana na utafiti huu ni yafuatayo. 
Kwanza, elimu ya msingi ya angalau miaka sita huongeza uwezo 
wa mkulima kuiga na kutumia mbinu za kisasa za kilimo na elimu 
ya awali ya miaka minane humuwezesha mkulima kuiga na kubuni 
mbinu mpya za kilimo kwa ngazi ya juu zaidi ikiwemo na ujasiri na 
uthubutu wa kuwekeza. Ni dhahiri pia kwamba kiwango cha elimu 
cha zaidi ya miaka minane ikiwemo elimu ya sekondari na ile ya juu, 

kinapunguza ubunifu wa mtu kwenye maeneo ya kilimo kwa sababu 
elimu ya ngazi hizo huitoa kaya kwenye mtazamo wa kuendeleza 
kilimo na kuielekeza  kwenye shughuli nje ya kilimo.

Pili kwa ngazi ya kaya, kiwango kidogo cha elimu aliyo nayo mkuu 
wa kaya kinaweza kuathiri uwezo wake wa kubuni, kupokea, kuiga 
na kutumia mbinu mpya za kilimo. Wakati akiwa na elimu ya juu 
ya hapo, uwezo wake unakuwa mkubwa zaidi. Kwa hiyo stadi 
zipatikanazo kwenye elimu ya msingi zinaongeza uwezo wa kujifunza 
mambo mapya na kusaidia ongezeko la tija kwenye uzalishaji. Tatu 
ikiwa taifa litashindwa kuongeza uwezekano wa watu wengi waishio 
vijijini kupata fursa za elimu, taifa litakuwa na shida ya kujitosheleza 
kwenye mahitaji yake ya chakula.

Nne, ni dhahiri kwamba elimu ni nyenzo muhimu kwenye maendeleo 
ya taifa, hususan kwenye maendeleo ya kilimo yatokanayo na 
matumizi ya stadi na teknolojia mpya ambazo ni chachu kubwa kwa 
ongezeko la uzalishaji kwenye kilimo. Kwa hiyo serikali ikiongeza 
mkazo kwenye elimu ya watu wazima, itawapa kiwango cha elimu 
kinachoweza kuongeza tija na uzalishaji kwenye sekta ya kilimo. 

Tano, ni kwamba, sera ya sasa hivi ya elimu ya lazima ya msingi kwa 
watoto wote itasaidia kuwajengea Watanzania uwezo wa ubunifu 
na matumizi ya stadi na utaalam wa kisasa kwenye kilimo. Kwa 
hiyo uwekezaji wa serikali kwenye sera ya elimu bure kwa wote ni 
muhimu sana na utatoa msukumo kwa maendeleo kupitia ongezeko 
la uzalishaji wa kilimo. 

Sita, na mwisho, ingawaje elimu rasmi inaonekana kuwa ya muhimu 
sana kwenye uzalishaji wa kilimo, elimu isiyo rasmi pia ina manufaa 
makubwa. Kwa hiyo kuna haja ya kuimarisha mifumo hii miwili ya 
elimu kwa manufaa ya watu wa vijijini na kwa taifa nzima.

Mapendekezo
Inapendekezwa kwa Serikali kufanya yafuatayo:

◆	 Kuongeza mchango wa elimu kwenye utekelezaji wa sera za 
kilimo kama Kilimo Kwanza, Southern Agriculture Growth 
Corridor of Tanzania (SAGCOT) na nyinginezo zilizotajwa 
kwenye  Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (Agriculture 
Sector Development Programme (ASDP II) hasa kwa kuzingatia 
umuhimu wa kuimarisha stadi za kilimo ambazo zinaweza 
kuongeza ubunifu kwenye kilimo.

◆	 Kuongeza mkazo kwenye elimu ya watu wazima ili kuwawezesha 
wakulima wa makamo kupata elimu rasmi yenye uwezo wa 
kuwasaidia kuwa wabunifu , kupokea na kutumia utaalamu na 
mbinu mpya za kilimo ili kuongeza uzalishaji.

◆	 Kuimarisha na kufanikisha sera ya elimu bure kwa watoto 
wote wenye umri wa miaka saba na zaidi ili kuhakikisha wale 
wanaoshindwa kupata fursa za kuendelea na masomo baada ya 
elimu ya msingi wawe wakulima stadi.

◆	 Kuongeza njia za kuwianisha elimu rasmi na ile isiyo rasmi kwa 
lengo la kuwaongezea wakulima uwezo wa kubuni na kutumia 
mbinu mpya za kilimo na uwezo wa kukopesheka  na kutumia 
maarifa yatokanayo na ushauri wa maofisa ugani.

◆	 Kuchunguza kiini na tofauti za uzalishaji kati ya kanda mbalimbali 
na kuyaziba mapengo yanayoendeleza tofauti hizo.  
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