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tz Toleo Na 2/2019 Mei, 2019

Ujamaa na Uzalishaji wa Pamoja Tanzania vijijini (Imeandikwa na Paschal 
Mihyo)

Sera nyingi zilizobuniwa na kutekelezwa katika kipindi cha uongozi wa Baba wa Taifa wa 
Tanzania Mwalimu Julius Nyerere, zilitilia mkazo sana mendeleo vijijini kupitia sera ya Ujamaa 
na Kujitegemea ambayo nia yake ilikuwa ni kuondoa mifumo ambayo ilikuwa inaendeleza 
umaskini na dhuluma kwa walio wengi. Alivunja mfumo wa kikabaila na kupitisha Azimio la 
Arusha la 1967 ambalo lilikuwa sera msingi ya maendeleo ya kijamaa yanayosimamiwa na dola. 
Utekelezaji wake ulianza na makazi ya vijiji vya hiari vilivyokuwa vinasimamiwa na wanavijiji. 
Kasi ya makazi haya ilivyoanza kupungua watu walihamishiwa kwenye vijiji vilivyotayarishwa 
na serikali. Lakini sera hii mpya haikufanikiwa kwa sababu mbali mbali. Kwanza, watu wengi 
walihamishwa kutoka makazi yao ya jadi na hili halikuwapa sana motisha. Pili, kwa vile wengi 
walihamishwa kwa nguvu, walianza kuuchukia mpango mzima. Tatu, ingawaje Rais Nyerere 
alikuwa na imani na dhana ya ushirikishwaji wa raia, utekelezaji wa mpango wa kuhamia vijijini 
ulitumia nguvu kwa sababu watekelezaji hawakuwa na imani na dhana ya ushirikishwaji wa raia 
kwenye maamuzi yanayogusa maisha yao. Nne, sera hiyo na utekelezaji wake vilijikita kwenye 
dhana ya kwamba jamii za Kiafrika zilijengwa kwenye misingi ya ujima na ushirika katika 
kuzalisha na kugawa matokeo ya uzalishaji wakati misingi hiyo iliishaanza kumomonyoka na 
misingi ya ubinafsi na ubepari kujikita hata kabla ya uvamizi wa kikoloni. Kwa sababu hizi nne, 
sera za Ujamaa hazikufanikiwa kuondoa umaskini au kuongeza mafanikio kama ilivyotarajiwa 
nchini kote.

Elimu na Kilimo chenye Tija Tanzania Vijijini (Imeandikwa na Lucas 
Katera1)

Sura hii ya kitabu inatoa matokeo ya uchambuzi wa kitaalam kuhusu mchango wa ujuzi utokanao 
na mfumo rasmi wa elimu na ule usio rasmi, kupatikana kwa ardhi na mikopo, kwa ujuzi na 
ufanisi wa kilimo. Uchanganuzi uliofanywa unadhihirisha umuhimu wa elimu ya msingi, elimu 
ya jadi, upatikanaji wa ardhi na mikopo nauzoefu wa muda mrefu kwenye kuogeza tija kwenye 
1	 Dr. Lucas Katera ni Mtafiti mwandimizi na Mkurugenzi wa Utafiti wa Kimkataba REPOA.

Kitabu hiki kina sura saba ambazo zinaangalia sera mabali mbali kuhusu maendeleo vijijini na mchango 
wake kwenye kupunguza umaskini Tanzania. Kinaanza na sera zilizotungwa na kuetekelezwa kipindi cha 
Ujamaa na Kujijetegemea. Kina sura nyingine zinazo angalia mchango wa elimu kwenye ufanisi wa kilimo; 
mradi wa matrekta madogo aina ya ‘power tillers’ kwenye baadhi ya wilaya; awamu tatu za sera za ruzuku 
za pembejeo kwa wakulima wadogo; na kilimo cha tumbaku na hatima yake kutokana na mabadiliko 
kwenye soko na sera za kimataifa kuhusu zao hilo. Pia kuna sura moja inayolinganisha mbinu za ukuzaji 
mnyororo wa thamani kwenye zao la korosho nchini Tanzania na Vietnam na nyingine ambayo inagusia 
mambo muhimu ya kufanikisha ushirikiano kati ya taasisi za kiserikali na asisi zisizo za kiserikali katika 
kutekeleza na kufanikisha sera za kilimo nchini Tanzania.

Sera za Kilimo na Jitihada za Kupunguza 
Umaskni Tanzania 
Na: Paschal B. Mihyo

kilimo. Takwimu kuhusu mchango wa elimu 
kwenye ubunifu na urahisi wa kuitumia 
teknolojia zinaonyesha kwamba mkulima 
akiwa na kiwango cha elimu rasmi kufikia 
miaka sita, kukiambatana na kuwa na nyenzo 
za kuzalishia na uzoefu kwenye masuala ya 
hifadhi ya ardhi na uzoefu wa muda mrefu wa 
kilimo, anajengewa mazingira ya kuongeza 
ufanisi kwenye kilimo na kuondokana 
na umaskini. Takwimu zinaonesha pia 
kwamba ni wakulima wadogo wachache 
wanaowekeza kwenye vichochea tija kwenye 
kilimo kama udhibiti wa mmomonyoko wa 
ardhi na uvunaji wa maji (10%), upandaji 
wa miti (13%) au matumizi ya ushauri wa 
maofisa ugani (36%). Takwimu zimeonesha 
pia kwamba wakulima waliowekeza kwenye 
kudhibiti mmomonyoko wa udongo na 
uvunaji wa maji, walivuna wastani wa 
kilo 886 ukiwalinganisha na wale ambao 
hawakuwekeza kwenye nyenzo hizo 
waliovuna kilo 618 tu kwa eka. Wenye 
mavuno ya wastani wa kilo 880 walikuwa 
pia wamepanda miti kwenye mashamba 
yao ukilinganisha na kundi la pili ambao 
hawakupanda miti. Wakulima waliotumia 
utaalam wa maofisa ugani walivuna kwa 
wastani kilo 747 tofauti na wale ambao 
hawakuutumia utaalam huo waliovuna kwa 
wastani kilo 586 tu. 

Utangulizi
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Dokezo la Utafiti



Jedwali Na. 2: Matumizi ya ‘power tillers’ wilaya za 
Mbarali na Kilombero

Matumizi Mbarali Kilombero
Wahojiwa % Wahojiwa %

1 Kulimia 60 100 7 17
2 Kusafirishia 46 77 31 66
3 KumwagiIia 6 10 0 0
4 Kukoboa 2 3 0 0
5 Kusagia 0 0 8 17

 Kutokana na: Takwimu za utafiti

Utafiti unaonesha pia kwamba ingawa matokeo yanatofautiana 
wilaya hadi wiliya, katika wilaya zote matumizi ya hizi trekta ndogo 
yalipunguza gharama za usafirishaji, uzalishaji uliongezeka na maeneo 
yaliyolimwa yaliongezeka kwa zadi ya asili mia 80 ya wakulima 
waliohojiwa. Funzo kubwa litokanalo na utafiti huu ni kwamba miradi 
inayolenga wakulima ni vigumu kufanikiwa kama inavotegemewa 
ikiwa maamuzi yanafanywa bila kuwahusisha kwa sababu maamuzi 
ya kutoka juu yanawanyima wakulima nafasi ya kuchagua, kuzoea, 
kumudu na kuzitunza teknoljia mpya ingawaje mashine kama hizi 
trekta ndogo zinawavutia sana vijana na zina uwezo mkubwa wa 
kusaidia ongezeko la ajira na kupunguza matumizi ya nyenzo duni 
miongoni mwa wakulima. 

Inapendekezwa kwamba katika kupanga mikakati ya magueuzi 
ya kilimo kuna umuhimu wa kutumia mbinu za sayansi ya siasa 
ya kiuchumi ili kuwianisha mahitaji mbali mbali ya wakulima na 
mikakati ya kuwainua kiuchumi. Inapendekezwa pia kufanyike 
utafiti zaidi kuhusu taratibu za kutengeneza mikakati kuhusu ubunifu 
wa mbinu za uzalishaji zinazopunguza gharama kwa wakulima na 
zinazoweza kutumika kwa urahisi katika mazingira ya wilaya mbali 
mbali Tanzania ambazo ni rafiki kwa watumiaji na zenye gharama 
nafuu kwa wale walioko chini sana kwenye kilimo  vijijini. 

Mchango wa ruzuku ya kilimo kwa wakulima wadogo 
wenye kipato cha chini: Changamoto na mafunzo 
yatokanayo na Mpango wa Taifa wa Ruzuku za 
Pembeneo  nchini Tanzania (Imeandikwa na Cornel 
Jahari5)
Sera zinazohusu ruzuku kwa wakulima wadogo zimekuwepo nchini 
Tanzania tangu muongo wa kwanza wa uhuru na zimehusisha 
mikakati mbali mbali. Suala kubwa lilioongoza utafiti huu ni: kwa jinsi 
gani taratibu na mipango ya usimamiaji, usambazaji, na utumiaji wa 
ruzuku kwenye kilimo zinasaidia au kuathiri uzalishaji na tija kwenye 
kilimo cha wakulima wadogo?  Matokeo ya utafiti kuhsu utekelezaji 
wa Mpango wa Taifa wa Ruzuku za Pembejeo uliozinduliwa mwaka 
2008 ukiwa umelenga wakulima wadogo wenye kipato cha chini sana, 
yanaonesha kwamba sera hiyo ruzuku haikuleta mabadiliko makubwa 
kwenye kilimo na matokeo yake kwa ujumla. Kiwango cha mabadiliko 
kwenye sekta ya kilimo kwa ujumla yamekuwa madogo sana yakiwa 
kwenye kiwango cha asilimia 4 kwa wastani kwa kipindi kirefu (2002 
hadi 2011) kama inavyooneshwa kwenye kielelezo Na.1 hapo chini. 

Kilelezo Na. 1: Kiwango cha Ongezeko la Uzalishaji 
Kwenye Kilimo kwa Mwaka (Kwa bei za 2001)

kuwainua	
   kiuchumi.	
   Inapendekezwa	
   pia	
   kufanyike	
   utafiti	
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   kuhusu	
   taratibu	
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   kutengeneza	
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   ubunifu	
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   mbinu	
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   uzalishaji	
   zinazopunguza	
   gharama	
   kwa	
   wakulima	
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zinazoweza	
  kutumika	
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  katika	
  mazingira	
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  wilaya	
  mbali	
  mbali	
  Tanzania	
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   rafiki	
  
kwa	
  watumiaji	
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  gharama	
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  wale	
  walioko	
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  kwenye	
  kilimo	
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5.	
  Mchango	
  wa	
  ruzuku	
  ya	
  kilimo	
  kwa	
  wakulima	
  wadogo	
  wenye	
  kipato	
  cha	
  chini:	
  Changamoto	
  na	
  
mafunzo	
  yatokanayo	
  na	
  Mpango	
  wa	
  Taifa	
  wa	
  Ruzuku	
  za	
  Pembeneo	
  	
  nchini	
  Tanzania	
  (Imeandikwa	
  
na	
  Cornel	
  Jahari5)	
  

Sera	
   zinazohusu	
   ruzuku	
   kwa	
   wakulima	
   wadogo	
   zimekuwepo	
   nchini	
   Tanzania	
   tangu	
   muongo	
   wa	
  
kwanza	
  wa	
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  mikakati	
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   usimamiaji,	
   usambazaji,	
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   ruzuku	
   kwenye	
   kilimo	
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   au	
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   uzalishaji	
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  wakulima	
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   ruzuku	
  
haikuleta	
   mabadiliko	
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   kwa	
   ujumla.	
   Kiwango	
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mabadiliko	
  kwenye	
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asilimia	
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  Jahari	
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  REPOA	
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Jedwali Na.1:  Wastani wa Mavuno Kwa Kila Mbinu ya 
Uzalishaji (kilo za mahindi) 

Ndiyo Hapana
Waliodhibiti mmomonyoka na kuvuna 
maji

886.4 617.8

Waliopanda miti kwenye mashamba 880.3 608.4

Walitumia utaalam wa Ofisa Ugani 747.0 586.0

Matokeo ya utafiti yanaonesha pia kwamba elimu rasmi na ile ya 
jadi au itokanayo na mfumo usio rasmi zote huchangia uwezo wa 
mkulima kubuni na kuiga mbinu mpya za uzalishaji na wakulima 
wakipewa mafunzo kwa muda wa kutosha hupata uwezo wa kubuni 
na kuiga mbimu mpya za uzalishaji. Aidha utafiti umeonesha kwamba 
ingawaje upatikanaji wa mikopo peke yake hausaidiii kuongoza au 
kubadili maamuzi ya wakulima kuhusu kupunguza mmomonyoko au 
kuvuna maji na kupanda miti, unasaidia kwenye kuongeza matumizi 
ya utaalam utokanao na maofisa ugani. 

Funzo kubwa litokanalo na utafiti huu ni kwamba elimu rasmi ya 
shuleni na ile ya jadi zote ni muhimu kwa kujenga uwezo wa wakulima 
kubuni na kujifunza mbinu mpya za kilimo kwa sababu elimu ya 
shuleni inamjengea mkulima stadi za kusoma na kuhesabu ambazo 
zinamsaidia kumudu na kuona umuhimu wa ubunifu na mageuzi 
kwenye kilimo, wakati elimu ya jadi inamsaidia kuzitumia mbinu hizo 
kwenye mazingira halisi aliyo na uzoefu nayo. Funzo la pili ni kwamba 
shabaha ya kujitosheleza kwa chakula nchini itaendelea kutuhadaa 
ikiwa changamoto za kuwafikishia huduma za elimu wakulima 
hazitatafutiwa ufumbuzi wa kutosha.

Ubunifu wa Gharama Nafuu Unaolenga Maendeleo 
Shirikishi: Tafiti Kifani Kuhusu Ukulima Kutumia trekta 
ndogo ‘Power Tillers’ Nchini Tanzania. (Imeandikwa na 
Donald Mmari2 na Sylvester Mpanduji3)

Utafiti huu ulifanywa kutathmini na kuchunguza mazingira 
yanayofaa kwa ubunifu wenye gharama ndogo wa kutumia trekta 
ndogo zijulikanazo kama ‘power tillers’ kuchochea mabadiliko ya 
kilimo barani Afrika hasa nchini Tanzania. Utafuti huu kifani unatoa 
uchanganuzi wa mifumo na michakato ya kitaasisi inayosaidia au 
kutosaidia upokeaji na matumizi ya ubunifu unaoambatana na 
matumizi ya trekta hizi ndogo hasa kwa kuzingatia mchango wake 
kwenye kuboresha kilimo. Zilichaguliwa wilaya mbili zenye ‘trekta 
hizi ndogo kwa wingi kwenye mikoa miwili ya Morogoro na Mbeya, 
yaani  wilaya ya Kilombero and wilaya ya Mbarali. 

Mchakato wa kuingiza, kujenga uzoefu na uwezo wa kutunza na 
kukarabati trekta hizi mpya ulikuwa na changamoto mbali mbali. 
Kwanza ilikuwa kwamba wakati wa kuchagua trekta za kuagiza 
watumiaji wengi walivutiwa na unafuu wa bei na siyo ubora wa 
trekta na nyingi zilizoagizwa zilikosa vipuli vinavyofaa. Pili trekta 
hizo hazikuundwa ili zitumike kwenye mazingira ya mikoa husika. 
Matokeo yake ni kwamba nyingi zilifanyiwa mabadiliko ya kiufundi 

ambayo pia hayakuziongezea ubora. Tatu ni kwamba trekta hizo 
zilitumiwa kufuatana na mazoea na matakwa ya wakulima zikiwemo 
shughuli zisizolingana na uwezo wake. Matumizi haya yalisababisha 
trekta nyingi kutodumu kwa muda mrefu. Hata hivyo, wakulima 
wengi walizitumia kupunguza matatizo yao kwenye kilimo na shughuli 
zingine tofauti na kilimo kama ilivyoonyeshwa kwenye Jaedwali Na.2 
hapo chini. 

2	 Dr. Donald Mmari ni Mtafiti Mwandamizi na Mkurugenzi Mtendaji,  REPOA
3	 Engineer Sylvester Mpanduji is Mhadhiri Mwandamizi Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo na 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwanda Vidogo Vidogo (SIDO) Tanzania.
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  Adopted	
  from	
  National	
  Account	
  (URT	
  2012)	
  

	
  

Tija	
  kutokana	
  na	
  ardhi	
  

Ingawaje	
   kumekuwa	
   na	
   ogezeko	
   kubwa	
   kwenye	
   uzalishaji	
   wa	
   mazao	
   ya	
   chakula	
   nchini	
   Tanzania,	
  
hakukuwa	
  na	
   tofauti	
   kubwa	
  kitakwimu	
  kati	
   ya	
  kipindi	
   kabla	
  na	
  baada	
  ya	
  kuzinduliwa	
  kwa	
  mpango	
  
huu.	
  Inaonekana	
  pia	
  kwamba	
  mazao	
  ya	
  mpunga	
  na	
  mahindi	
  hayakuweza	
  kukidhi	
  mahitaji	
  ya	
  usalama	
  
wa	
  chakula	
  na	
  lishe	
  kama	
  ilivyotarajiwa	
  ukiyalinganisha	
  na	
  mazao	
  mengine	
  kama	
  viazi	
  vitamu.	
  Lakini	
  
matokeo	
   yote	
   kwa	
   ujumla	
   yanaonesha	
   kwamba	
   ruzuku	
   imewasaidia	
   kwa	
   kiasi	
   kikubwa	
   wakulima	
  
wadogo	
   waliotapata	
   vocha	
   za	
   ruzuku	
   na	
   kuzitumia	
   kununua	
   mbegu	
   za	
   kisasa	
   na	
   mbolea	
   kwani	
  
waliweza	
  kuvuna	
  magunia	
  saba	
  ya	
  kilo	
  mia	
  moja	
  ya	
  mahindi	
  kwa	
  wastani	
  kwa	
  ekari	
  moja	
  wakati	
  wale	
  
ambao	
  hawakutumia	
  mbegu	
  za	
  kisasa	
  wala	
  mbolea	
  walivuna	
  magunia	
  4.4	
  ya	
  mahindi	
  kwa	
  wastani	
  
kila	
   ekari	
   moja.	
   Mbali	
   na	
   mafanikio	
   hayo,	
   mpango	
   huo	
   unaonekana	
   haukuwanufaisha	
   walengwa	
  
wote	
  kwa	
  sababu	
  ingawa	
  wengi	
  wao	
  walijua	
  kwamba	
  mpango	
  huu	
  upo,	
  uelewa	
  wao	
  kuhusu	
  stahiki	
  
zao,	
  nafasi	
  za	
  kushiriki,	
  vigezo	
  vya	
  kuwasaidia	
  washiriki	
  na	
  muda	
  wa	
  kuanza	
  na	
  kuisha	
  mpango	
  huo	
  
ulikuwa	
   mdogo.	
   	
   Pia	
   mchakato	
   wa	
   kutambua,	
   kuchambua	
   na	
   kuchagua	
   wanaostahili	
   kunufaika	
  
haukuwa	
  na	
  uwazi	
  wa	
  kutosha.	
  	
  

Inapendekezwa	
   kufanyike	
   tathmini	
   ya	
   vigezo	
   vinavyotumika	
   kuchagua	
   walengwa	
   ili	
   kuhakikisha	
  
wakulima	
  wadogo	
  wenye	
  kipato	
  cha	
  chini	
  sana	
  wananufaika.	
  Pia	
  inapendekezwa	
  vyama	
  vya	
  ushirika	
  
vifanyiwe	
   mabadiliko	
   ili	
   kuviongezea	
   uwazi	
   kwenye	
   taratibu	
   zake	
   zinazohusu	
   usambazaji	
   wa	
  
pembejeo	
  na	
  pia	
  kuwasaidia	
  wakulima	
  kuuuza	
  mazao	
  yao	
  kwenye	
  masoko	
  mbali	
  mbali	
  bila	
  matatizo.	
  	
  

6. Uchambuzi	
  wa	
  Ushindani	
  Kwenye	
  Mnyororo	
  wa	
  Thamani	
  wa	
  Tumbaku	
  Ndani	
  na	
  Nje	
  ya	
  
Nchi	
  	
  (Imeandikwa	
  na	
  Jamal	
  B.	
  Msami6,	
  Moses	
  Tekere7	
  na	
  Calvin	
  Manduna8)	
  

Sekta	
   ya	
   tumbaku	
   inawahusisha	
   takriban	
  watu	
  milioni	
   1.45	
   na	
   huchangia	
   kwa	
  wastani	
   asilimia	
   29	
  
kwa	
   pato	
   litokanalo	
   na	
   mauzo	
   ya	
   bidhaa	
   nje	
   ya	
   Tanzania.	
   Lakini	
   licha	
   ya	
   mchango	
   huu	
   sekta	
   hii	
  

	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  	
  
6	
  Dr.	
  Jamal	
  Msami	
  ni	
  Mtafiti	
  Mwandamizi	
  na	
  Mkurugenzi	
  wa	
  Tafiti	
  za	
  Kimkakati	
  REPOA,	
  Tanzania.	
  Email:	
  
jamal@repoa.or.tz	
  
7	
  TRADES	
  Centre,	
  Zimbabwe.	
  Email:	
  mtekere@tradescentre.co.zw	
  
8	
  ACP	
  International	
  Trade	
  Advisor,	
  Washington	
  DC.	
  Email:	
  cmanduna@gmail.com	
  

Source: Adopted from National Account (URT 2012)

Tija kutokana na ardhi

Ingawaje kumekuwa na ogezeko kubwa kwenye uzalishaji wa mazao 
ya chakula nchini Tanzania, hakukuwa na tofauti kubwa kitakwimu 
kati ya kipindi kabla na baada ya kuzinduliwa kwa mpango huu. 
Inaonekana pia kwamba mazao ya mpunga na mahindi hayakuweza 
kukidhi mahitaji ya usalama wa chakula na lishe kama ilivyotarajiwa 
ukiyalinganisha na mazao mengine kama viazi vitamu. Lakini 
matokeo yote kwa ujumla yanaonesha kwamba ruzuku imewasaidia 
kwa kiasi kikubwa wakulima wadogo waliotapata vocha za ruzuku 
na kuzitumia kununua mbegu za kisasa na mbolea kwani waliweza 
kuvuna magunia saba ya kilo mia moja ya mahindi kwa wastani kwa 
ekari moja wakati wale ambao hawakutumia mbegu za kisasa wala 
mbolea walivuna magunia 4.4 ya mahindi kwa wastani kila ekari moja. 
Mbali na mafanikio hayo, mpango huo unaonekana haukuwanufaisha 
walengwa wote kwa sababu ingawa wengi wao walijua kwamba 
mpango huu upo, uelewa wao kuhusu stahiki zao, nafasi za kushiriki, 
vigezo vya kuwasaidia washiriki na muda wa kuanza na kuisha mpango 
huo ulikuwa mdogo.  Pia mchakato wa kutambua, kuchambua na 
kuchagua wanaostahili kunufaika haukuwa na uwazi wa kutosha. 

Inapendekezwa kufanyike tathmini ya vigezo vinavyotumika 
kuchagua walengwa ili kuhakikisha wakulima wadogo wenye kipato 
cha chini sana wananufaika. Pia inapendekezwa vyama vya ushirika 
vifanyiwe mabadiliko ili kuviongezea uwazi kwenye taratibu zake 
zinazohusu usambazaji wa pembejeo na pia kuwasaidia wakulima 
kuuuza mazao yao kwenye masoko mbali mbali bila matatizo. 

Uchambuzi wa Ushindani Kwenye Mnyororo wa 
Thamani wa Tumbaku Ndani na Nje ya Nchi  
(Imeandikwa na Jamal B. Msami4, Moses Tekere5 na 
Calvin Manduna6)

Sekta ya tumbaku inawahusisha takriban watu milioni 1.45 na 
huchangia kwa wastani asilimia 29 kwa pato litokanalo na mauzo 
ya bidhaa nje ya Tanzania. Lakini licha ya mchango huu sekta hii 
imechangia kwa kasi kikubwa uharibifu wa mazingira kutokana 
na ukataji wa miti na mazao ya tumbaku yana athari kubwa kwa 
makundi mengi ya watu wakiwemo wapandaji, wavutaji na wasiovuta 
tumbaku. Nchini Tanzania kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusu 
hatima ya tumbaku. Kuna watumiaji wa tumbaku takriban milioni 
2.88 (wakiwemo watoto wapatao 50,000), na watu wapatao 6,800 
hufariki dunia kila mwaka kutokana na matumizi ya tumbaku. Tafiti 
mbali mbali zinaonyesha kwamba asilimia 32 ya vifo vitokanavyo na 
saratani nchini husababishwa na matumizi ya tumbaku. Wanaharakati 
wanaopinga uvutaji wa tumbaku wametoa mwito kwa serikali 
kuongeza ukali kwenye sheria ya mazao ya tumbaku ya mwaka 2003 
(Tobacco Products (Regulation) Act, 2003).

Kuhusu dhamana ya kilimo swala kubwa linahusu ufyekaji holela wa 
misitu na mmomonyoko wa ardhi utokanao na ukulima wa tumbaku 
na matumizi ya kuni kwenye kuboresha tumbaku. Ufyekaji wa misitu 
unapunguza rutuba ya ardhi inayohitajika kwa mazao ya chakula; 
hupunguza hazina ya misitu kwa ajili ya mbao na matumizi mengine 
4  Dr. Jamal Msami ni Mtafiti Mwandamizi na Mkurugenzi wa Tafiti za Kimkakati REPOA, Tanzania. Email: 
jamal@repoa.or.tz

5  TRADES Centre, Zimbabwe. Email: mtekere@tradescentre.co.zw
6  ACP International Trade Advisor, Washington DC. Email: cmanduna@gmail.com

kama kupikia na ujenzi. Madhara mengine yatokanayo na kilimo 
cha zao hili ni matumizi ya dawa za sumu za kuua wadudu ambazo 
huchafua maji yaliyoko chini ya ardhi. 

Sekta ndogo ya tumbaku inakabiliwa na changamoto kadhaa kwenye 
maeneo ya mazingira na afya ya bindamu, matatizo ya ufanisi kwenye 
sera za mauzo na kiwango cha uzalishaji kwa ujumla. Mauzo ya 
kando yamepungua lakini bado yapo na kuna tatizo kwenye hali ya 
uongozi hasa poromoko la maadili katika vyama vya ushirika vya 
msingi. Mapungufu yoyote kwenye uendeshaji wa vyama vya ushirika 
yanaathiri utoaji wa mikopo, huduma za ugani na usambazaji wa 
nyenzo kwa wakulima. Gharama za uzalishaji nchini Tanzania ziko juu 
sana na zikichanganyika na kuteremka wa mauzo zinapunguza faida 
kwa wanunuzi ambao kwa sababu hiyo wanahamia kwenye masoko 
nafuu Malawi na Zambia. Uwekezaji pia ni tatizo. Mwaka 2015/16 
ni asilimia 16 tu ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya sekta hii zilitolewa 
na serikali na matokeo yake ni kwamba miradi kuhusu upimaji wa 
mashamba, utoaji wa hati miliki, utoaji wa ruzuku, ujenzi wa maghala 
na uwekezaji kwenye utafiti na huduma za ugani ulikuwa mdogo.  

Hitimisho la utafiti huu ni kwamba sekta ndogo ya tumbaku 
iko kwenye njia panda na inakabiliwa na mabadiliko ambayo 
yatabadilisha matumizi ya zao lake siku chache zijazo na fikra na 
tabia za watu kuhusu tumbaku na ilihali tumbaku bado ina mchango 
mkubwa kwa kipato cha nchi kwa fedha za kigeni na mamilioni ya 
watu wanaitegemea, harakati za kukomesha uvutaji wa sigara pamoja 
na mikataba ya kimataifa kuhusu tumbaku zinaongeza utata kwenye 
hatima ya zao hili.

Kwa hiyo inapendekezwa kwa serikali kuchukua hatua amabazo 
zinaweza kuongeza ubora wa tumbaku na uwezo wa ushindani kwa 
zao hili kwenye masoko ya ndani na nje. Inapendekezwa pia kuwekeza 
kiasi cha kutosha kwenye miundombinu ya uchakataji wa tumbaku ili 
kuongeza thamani ya zao hili na pia kuanza kutafuta masoko mapya 
hasa Mashariki ya Kati na Asia ambako soko linaendelea kupanuka. 
Pia inapendekezwa kwa serikali kutengeneza mkakati wa muda mrefu 
utakaowasaidia wakulima kupanua wigo na mnyororo wa thamani wa 
mazao mbadala na kujikwamua kutoka kwenye utegemezi wa zao la 
tumbaku peke yake. 

Hadithi Kinzani za Minyororo ya Thamani: Tanzania na 
Vietnam (Imeandikwa na  Blandina Kilama7)

Sura hii ya kitabu inalinganisha minyororo ya thamani ya korosho 
nchini Tanzania na Vietnam na kutoa mafunzo kadhaa kwa Tanzania 
yatokanayo na jinsi Vietnam inavyosimamia maboresho ya zao 
la korosho katika mnyororo wa thamani nchini humo. Vietnam 
huangalia sera zake kwa kina na hutilia maanani maboresho kwenye 
uzalishaji, tija na maslahi ya wazalishaji tofauti na Tanzania ambako 
hatua nyingi hazitabiriki, tatizo ambalo limechangia kudorora kwa 
uzalishaji na maslahi ya wazalishaji. Uendeshaji wa masoko nchini 
Tanzania umechangia kwa kiasi fulani kuteremka kwa ubora na bei za 
mazao na kuwaweka wakulima kwenye kitu kinachoitwa kitaalaam, 
‘Mtanziko wa Wafungwa’ ambao huleta msawazo hafifu wa ubora na 
tija ya mazao. Nchini Vietnam, usanifu wa ubunifu umewawezesha 
wakulima kuzalisha mazao bora na kupata bei nzuri kutoka kwa 
wachakataji. Utafiti huu wa korosho unaonesha kwamba uhuru wa 
wakulima Vietnam wa kuchagua unawapa wachakataji mbali mbali 
changamoto na unawafanya wachakataji washindane ilihali uhodhi 
wa chombo kimoja cha serikali kama ilivyo Tanzania, ni kikwazo 
kikubwa kwa ukuzi wa sekta nzima. Vietnam inaonesha kwamba 
masoko ambayo yanasaidiwa na serikali yanafanikiwa zaidi kuliko 
yanayosimamimwa moja kwa moja na serikali. 

Ukiangalia mfano wa Tanzania ni rahisi kuona kwamba serikali 
ikisimamia moja kwa moja inaweza kukwaza kukua kwa sekta ya 
korosho. Serikali ya Vietnam pia inajihusisha kwenye sekta lakini kwa 

7  Dr. Blandina Kilama ni Mtafiti Mwandamizi REPOA na Kaimu Murugenzi Mtendaji wa Economic 
Society of Tanzania
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Kituo cha Taarifa na Maarifa, REPOA 
Kituo chetu cha Taarifa na Maarifa kinatoa mazingira mazuri kwa utafiti  wa fasihi  na vitabu / maandiko mbali mbali  kwa haraka na kwa 
urahisi wa matumizi ya maarifa na taarifa. Imeunganishwa  na wavuti (internet) kwa ajili ya matumizi ya maktaba ya mkondoni (online)  
kuwasaidia  wanaosomea Shahada za Uzamili na Uzamivu, watafiti na wasomi  kwa kuwapatia magazeti, vitabu, ripoti  n.k. ya  siku za 
karibuni.  

Saa za Ufunguzi 
Kituo cha Taarifa na Maarifa kinakuwa wazi kuanzia Jumanne hadi Ijumaa saa 4.00 asubuhi hadi saa 7.00 mchana, saa 8.00 mchana hadi saa  
11.00 alasiri. Maktaba ya mkondoni (online) ni wazi saa 24 kila siku.

@REPOA 2019
Matokeo, tafsiri, hitimisho, na maoni yaliyotolewa humu ndani ni ya mwandishi na siyo lazima yawe yanaakisi maoni na sera za REPOA. 

kutoa mbegu za kisasa, kutengeneza miundombinu, kueneza huduma 
za umeme, kusaidia utafiti na kusimamia viwango vya uchakataji. 
Dola yenye taasisi na mikakati madhubuti hutengeneza mazingira 
mazuri kusaidia sekta binafsi kushamiri na kuimarisha ubunifu kwa 
njia endelevu. Nchini Tanzania dola hutenga raslimali za uzalishaji 
zinazolenga kupunguza gharama za uzalishaji kwa wakulima tu na kwa 
muda mfupi na faida za mkakati huu huwa ni ndogo. Utaratibu wa 
mauzo ya korosho na pembejeo huhodhiwa na vyombo vya serikali 
ingawaje biashara ya kokwa za korosho imeachwa kwenye soko huria. 
Nchini Vietnam, korosho, pembejeo na kokwa vyote viko kwenye soko 
huria.

Suala la msingi kwenye hili siyo dola kuingilia tu, bali ni majukumu 
ya dola kwenye kufanya hivyo. Dola ikiwa kichocheo cha maendeleo 
inajitahidi kuwahusisha wadau wengine kutumia mahusiano ya nyuma 
na mbele kwenye msiamiati wa kiuchumi na kuhimiza ushirikiano wa 
wima na masula ya uchumi mkubwa yaani ‘economies of scale’. Lakini 
uwekezaji wa dola ukilemea upande mmoja tu miongoni mwa wadau 
yaani uhusiano wa mbele au ‘forward linkages’ mafao kwa wadau hao 
hao yanapungua na matokeo yake ni masula ya uchumi hafifu yaani 
‘diseconomies of scale’ kwa sekta yote. Changamoto zinazojitokeza 
kwenye sekta ya korosho ni pamoja na upungufu wa raslimali fedha 
na raslimali watu. Pia udhaifu unatokana na kushindwa kujenga sekta 
binafsi yenye uwezo mkubwa na kuendeleza mfumo ambao unaona 
ugumu kujibadilisha hasa kuhusu usambazaji wa pembejeo na zana 
nyingine. 

Nchini Tanzania, mikataba ya papo hapo hufanyika kupitia taasisi za 
serikali na hii hupunguza ubora wa mazao na bei kwa wakulima. Kwa 
hiyo mtindo wa mauzo huwa na athari kwa wakulima na kuwaweka 
katika kile kinachoitwa ‘Mtanziko wa Wafungwa’, ambao kama 
ilivyosemwa awali huleta msawazo hafifu wa ubora na tija ya mazao. 
Mtanziko huu huwaathiri siyo tu wakulima bali pia wachakataji ambao 
wanaweza kutishiwa na upungufu wa korosho wakulima wakiacha 
kulima zao hilo na kulima mazao mbadala kama mpira na mengineyo. 

Tatizo la mikataba ya papo hapo linaweza kutatuliwa na ongezeko la 
kuaminiana litokanalo na umaarufu wa wanunuzi na wauzaji. Nchini 
Vietnam kuaminiana kati ya pande hizo mbili hujengwa kwenye ngazi 
mbali mbali. Kukiweko na masula ya uchumi mkubwa au ‘economies 
of scale’ wakulima walio huru huwa wanatarajia kulipwa bei nzuri 
ili wasiache kulima mazao yao. Pia wachakataji wakubwa huwa 
wanazingatia sana viwango na huwa mfano kwa wachakataji wengine. 
Katika hali hii serikali huwa inawadhibiti wachakataji wakubwa 
wachache halafu wao wanawapa mikataba wachakataji wadogo. Katika 
hali hii pande zote kuaminiana ni muhimu sana.

Mwandishi anapendekeza upanuzi wa soko huria kwenye sekta ya 
korosho; mkakati wa kukuza sekta binafsi; ugatuzi wa shughuli za 
usambazaji wa nyenzo za uzalishaji na utanuzi wa aina ya mazao ili 
kupunguza utegemezi wa zao moja la korosho kwa wakulima na 
kuwaongezea sauti kwenye maamuzi yanayohusu mazao yao.

Ushirikiano Bora Kati ya Serikali na Asisi Zisizo za 
Kiserikali Katika Kuondoa Umaskini Tanzania: Mifano 
Miwili (imeandikwa na Paschal B. Mihyo)

Sura hii inafanya upembuzi wa mahusiano kati ya asasi za kiserikali na 
zile zisizo za kiserikali hususan Mtandao wa Vikundi vya Wakulima 
Tanzania (MVAWITA) na Misali Conservation Association (MICA) 
iliyoko Pemba, Zanzibar. Asasi mbili hizi zimeweza kujenga misingi 
thabiti ya ushirikiano kati yake na serikali ambayo imezisaidia 
kutengeneza ulingo wa kuwasaidia wanachama wake kushirikiana na 
kuzishawishi serikali za wilaya kuwasaidia wakulima kupata ardhi na 
kuchangia mawazo ambayo yamezingatiwa na serikali katika mageuzi 
ya sera na kwa ujumla katika kupunguza umaskini. Mafanikio haya 
yametokana na asasi hizi kuwa na mizizi kwenye jamii, demokrasia 
katika uongozi wake, na mahusiano thabiti kati yake na serikali za 
mikoa, wilaya na mitaa ambavyo vimeziwezesha kupata sauti ya 
kutosha kwenye maamuzi ya vyombo vya ngazi za juu yanaogusa 
maisha, maslahi na shughuli za wanachama wao. 

Pamoja na hayo MICA na MVIWATA zimekuwa na sifa zinazofanana 
ambazo zimeivutia serikali na vyombo vyake kushirikiana nazo. Zote 
mbili zinashughulika na uzalishaji kwenye maeneo yake na zina nia 
ya kuinua kiwango cha maisha cha wanachama wake. Zote mbili 
zinategemea zaidi raslimali za ndani ya nchi ingawaje zinafadhiliwa 
pia na mashirika ya nje. Zina kamati za misingi kwenye ngazi ya vijiji, 
kata na wilaya. Zimesaidia kuwashirikisha wanachama wake kwenye 
maamuzi muhimu na kuwapa sauti kwenye maamuzi yanayogusa 
maslahi yao. Pia asasi hizi hazijiingizi kwenye mambo ambayo hayapo 
kwenye mamlaka zake kwa mfano siasa na kadhalika. Sifa hizi chache 
zimezisaidia asasi hizi kujenga uhusiano na ushirikiano mzuri na 
serikali na kutimiza malengo yake na kuchangia sera. Mafanikio na 
taratibu zao ni funzo kubwa kwa asasi nyingine zisizo za kiserikali 
ambazo zingependa kuongeza mchango wake kwenye sera za nchi.  
Sura hii inahitimisha kwa kupendekeza kwamba serikali iongeze 
ushirikiano na asasi za kiraia; iongeze ufadhili kwa asasi za kiraia ili 
kuziondoa kwenye utegemezi kwa wafadhili wa nje na iweke vyombo 
maalum vitakavyosaidia kukutanisha vyombo vyake na asasi hizi za 
kiraia. Asasi hizi pia zinashauriwa kujiepusha na siasa kwa sababu 
shughuli hizo ni za vyama vya siasa.


