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Upeo na kina cha utafiti 
Utafiti ulitumia mbinu zitokanazo na fani mbali mbali za sayansi ya kijamii na 
kufanywa kwa kina kwenye mazao matatu ambayo yanalimwa na kuuzwa na wakulima 
wadogo ikiwemo mkonge, sukari na kahawa. Mazao haya yanazo sifa tofauti za 
kimimea, kilimo chake kina historia ndefu, vyombo vinavyoyashughulikia mazao 
haya vina miundo yake maalum na sifa zote hizi zinachangia mwenendo wa utendaji 
kwa sasa na vigezo mbali mbali vinavyoashiria matokeo ya ushindani kwenye masoko 
mbali mbali.

Mbinu za utafiti 
Utafiti ulichanganya mbinu kadha wa kadha za kiutafiti hususan uchunguzi wa 
kihistoria pamoja na mapitio ya maandishi, nyaraka kuu kuu na takwimu toka 
vyanzo mbali mbali. Mahojiano na watendaji wa serikali na wasio wa serikali pamoja 
na mawakala na wengineo wenye ujuzi kuhusu wakulima wadogo yalifanyika. 
Uchambuzi wa kihistoria na muktadha wa kitaalam uliomo kwenye kitabu unaonyesha 
kwa jinsi gani mfumo wa uzalishaji na muundo wa taasisi simamizi vinavyochangia 
kwenye matokeo ya ushindani kwenye masoko ya mazao nje na ndani ya nchi na 

Historia ya sera nchini Tanzania imekuwa ni ya mabadiliko ya mara kwa mara ambayo lengo lake 
limekuwa ni kuongeza ufanisi na uzalishaji katika sekta muhimu za uchumi. Dokezo hili linatoa 
muhtasari wa kitabu kilichotokana na utafiti uliochunguza uwezo wa mabadiliko mbali mbali ya 
sera kuiongezea sekta ya kilimo, hususan wakulima wadogo, nguvu ya ushindani katika masoko 
mbali mbali ndani na nje ya Tanzania. Ushahidi utokanao na utafiti huu unaonyesha kwamba baadhi 
ya sera za kilimo zilizotungwa na kutekelezwa mara tu baada ya uhuru zilichangia kuzorotesha 
uzalishaji wa mazao ya biashara. Unaonyesha pia kwamba sera zilizolenga marekebisho ya 
kimuundo maarufu kama ‘structural adjustment’ na utandawazi hazikufanikiwa sana kuongeza 
uzalishaji kwenye kilimo kama ilivyotarajiwa. Kutokana na hilo hoja kubwa ni kwamba ili 
kuviondoa vikwazo hasi vya kisera kwenye mfumo wa soko vinavyopunguza ufanisi kwenye sekta 
ya wakulima wadogo, ni vizuri kutumia taratibu na mifumo ya kimasoko na isiyo ya kimasoko kwa 
uratibu mzuri  wa pamoja.

Mabadiliko ya Kitaasisi na Vikwazo vya 
Ushindani Kwenye Masoko: Tafiti Kuhusu 
Wakulima Wadogo Tanzania
Na: Donald Mmari

unaonyesha pia kwamba katika vipindi 
vitatu kwenye historia ya nchi kuanzia 
uchumi wa mseto (1961-1967), kipindi 
cha ujamaa (1967-1985), hadi kipindi 
cha marekebisho ya kimuundo na 
mfumo wa kiuchumi tangu 1985 hadi 
sasa, mageuzi yaliyofanyika yakilenga 
ongezeko la tija na ushindani katika 
mazao ya kilimo kwenye masoko ya 
dunia yameathiriwa na vikwazo kadha 
wa kadha.

Mabadiliko bunifu na uingizwaji 
wa wakulima kwenye sekta 
kadhaa
Kwenye sekta ndogo ya kahawa, wakati 
uzalishaji na soko la kahawa duniani 
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likipitia kwenye mabadiliko makubwa, Tanzania ilipoteza 
nafasi ya kujikita kwenye sehemu ya kimkakati ambako 
ingejiongezea nguvu ya ushindani kwenye soko la dunia. Hili 
lilichangiwa na chimbuko la sera ambazo zilivunja vyombo 
na mfumo muhimu kwenye uzalishaji, uandaaji na mauzo ya 
kahawa bora kwenye masoko ya kimataifa. 

Kwenye sekta ndogo ya mkonge uingizwaji wa wakulima 
wadogo kwenye ubia na makampuni ya watu binafsi haukuleta 
mabadiliko ya kimsingi kwa wakulima wadogo kwa sababu 
ubia huo haukujengwa kwenye mahusiano yaliyozingatia 
usawa wa washiriki. Makampuni yalimiliki zana zote za 
uzalishaji zikiwemo ardhi, mitambo ya uchakataji, na taratibu 
za mauzo. Kwa vile taasisi za serikali hazikutaka kuingilia 
mahusiano hayo, ubia ule haukusaidia kuongeza tija kwenye 
uzalishaji wa mazao ya mkonge na ushindani kwenye soko. 

Kwenye sekta ndogo ya sukari, kulikuwa na taasisi za kati 
ambazo zilisaidia kupunguza gharama za uzalishaji na 
kuwaunganisha wakulima na masoko hodhi ya miwa. Pamoja 
na uzalishaji wa sukari kuongezeka Kilombero,  uzalishaji wa 
wakulima wadogo haukuongezeka kwa kiasi kilichotarajiwa, 
na kwa upande wa Mtibwa kilianguka. Hii ni kwa sababu ya 
kutokuwepo uwiano mzuri kati ya wakulima wa miwa na 
viwanda vya sukari, na wakulima kupoteza uwezo wa kuwa na 
nguvu za pamoja. Ushahidi utaokanao na uchnguzi kwenye 
sekta hizi ndogo tatu unadhihirisha kwamba ili kuongeza tija 
kwenye uzalishaji na nguvu ya ushindani kwenye masoko, 
lazima kuwe na mikakati inayolenga kuweka uwiano katika 
ya wakulima wadogo na viwanda, kwa kutumia ubunifu na 
uratibu wa pamoja kati ya taasisi za dola na za kimasoko ili 
kupunguza vikwazo kwenye kila sekta ndogo husika.

Masoko finyu ya karadha na ukosefu wa mikopo 
kwa wakulima
Ufinyu wa soko la karadha na ukosefu wa huduma za mikopo 
vijijini uliathiri sana jitihada za kuogeza uzalishaji kwa sababu 
bila ya uwezekano wa kupata mikopo wakulima wadogo 
walishindwa kujipatia nyenzo mpya za kiteknolojia ambazo 
zingewaongezea tija na pato.

Matokeo ya sera za ujamaa 
Sera za Ujamaa zilitegemea sekta ya umma peke yake katika 
kujenga uchumi na matokeo yake yakawa kudumaa kwa 
uchumi kati ya mwaka 1967 na 1985 na hii ilileta matatizo ya 
kiuchumi yaliyoambatana na upungufu mkubwa wa bidhaa 
muhimu, huduma duni kutoka kwenye mashirika ya umma, 
uzalishaji hafifu kwenye kilimo na viwanda, upungufu wa 
fedha serikalini na mapungufu kwenye urari wa malipo. 
Kwa sababu ya mashirika ya umma kuhodhi mamlaka ya 
kusambaza pembejeo na manunzi ya mazao, huduma hafifu 
zilipunguza uzalishaji na mapato ya wakulima kwa kiasi 
kikubwa.

Sera za mabadiliko ya muundo 
Sera hizi zilikuwa na lengo la kuimarisha nguvu za soko 

na kupunguza nafasi ya seikali katika kuendesha uchumi. 
Ingawaje zilisaidia kuleta marekebisho kwenye maeneo ya 
thamani ya fedha na utandawazi ulipanua wigo wa soko 
la karadha kwa wakulima, mabadiliko hayo hayo yalileta 
matatizo mapya, kwa mfano kushuka kwa kiwango cha 
mapato halisi ya wakulima, kuodolewa kwa ruzuku ya 
pembejeo na ongezeko la wasi wasi miongoni mwa watu 
maskini na wakulima kuhusu hatima yao. Matokeo ya haya 
yote ni kwamba ongezeko la ushindani na mauzo kwenye 
masoko ya nje halikulingana na matarajio ya wengi. 

Mageuzi kwenye bodi za mazao na kuyumba 
kwa mfumo wa kitaasisi
Mageuzi ya mfumo yaliambatana na mabadiliko ya muundo 
wa bodi za mazao ambazo zilipewa mamlaka ya kudhibiti 
bei za mazao, kusambaza pembejeo, pamoja na kuratibu 
na kutoa vibali kwa watu binafsi kununua mazao toka kwa 
wakulima. Ili kutekeleza majukumu yake, bodi hizi ziliweka 
viwango vya juu vya kodi na tozo kwenye mazao. Pia vyama 
vya ushirika viliwaona wanunuzi binafsi kama maadui wao 
na kuwazuia kununua mazao bila kupitia vyama vya ushirika. 

Usugu wa uzalishaji wa kujikimu katika sekta ya 
kilimo
Mageuzi kwa ujumla hayakuibadili sekta ya kilimo. Kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 1 sehemu kubwa ya 
mazao ya kilimo yaliendelea kuzalishwa kwa matumzi ya 
kujikimu  na ni asilimia 14% tu ya mazao ilikuwa kwa ajili 
ya mauzo ya nje. Wakulima wadogo walizalisha 92% ya 
mazao yote ya kilimo na karibu nusu ya mauzo ya nje ya 
nchi yalizalishwa na wakulima wadogo.  Ni kiasi kidogo 
cha mazao yote yalizalishwa kwenye mashamba madogo na 
makubwa.

Jedwali 1: Mfumo jamii wa mazao ya kilimo 
1992

Aina ya 
uzalishaji

Matumizi ya kujikimu
Mauzo 

nje
JumlaBila 

mauzo Mauzo

Wakulima 
wadogo 51.00% 34.10% 6.40% 91.6%

Mashamba 
makubwa 0.90% 7.50% 8.40%

Jumla 51.00% 35.00% 14.00% 100%
Chanzo: O’Laughlin (2004: 4) 

Kushuka kwa mchango wa mazao ya biashara 
kwa mauzo ya nje
Ingawaje kutokana na mageuzi yaliyoonyeshwa hapo 
juu, mchango wa mazao ya kilimo kwenye mauzo ya nje 
ulitegemewa kuongezeka, kihalisia ulishuka. Pia mchango wa 
mazao ya kawaida ambayo Tanzania iliyategemea kwa muda 
mrefu ulishuka kati ya 1961 na 2015 kama inavyoonyeshwa 
kwenye grafu namba 1 hapo chini.
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Grafu Namba 1: Mchango wa mazao sita makuu kwenye 
mauzo ya nje 1961-2015

Chanzo: Ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania (1983: 286-87); 
na Taarifa za  Jamuhri ya Muungano wa Tanzania , Ripoti 
ya Hali ya uchumi (1989, 1995, 2002, 2005, 2008, 2010), 
Benki Kuu ya Taznania 2016.

Mwenendo wa uzalishaji wa mazao makuu ya 
mauzo nchi za nje 
Kwenye kitabu imeonyeshwa jinsi gani kulikuwa na kushuka 
kwa uzalishaji kwenye mazao muhimu sita: pamba, korosho, 
kahawa, katani, chai na tumbaku. Fahirisi ya kiwango cha 
mauzo nchi za nje kwa mazao haya kilichoko kwenye grafu 
Namba 2 hapo chini, kinaonyesha kwamba kati ya maika 
ya 1980 na 1990 kiwango cha mauzo kilishuka sana na 
kuongezeka kidogo miaka ya 1990 na kuendelea.

Grafu Na. 2: Kielezo cha mauzo ya mazao makuu nje ya 
nchi 1960-2008 (-msingi 2006)

Chanzo: Wuyts 2008; Benki Kuu ya Tanzania (1983), 
Tathmini ya Utendaji wa Kisiasa na Kiuchumi (1961-1981); 
na Ripoti za Hali ya Uchumi 2007, 2008, and 2009.   

Kudhoofika kwa taasisi za kati
Kushuka kwa viwango vya uzalishaji na ubora wa mazao 
kama kahawa kulichangiwa na hali ya kudhoofika kwa taasisi 
za kati hususan vyama vikuu vya ushirika na vyama vya 
ushirika vya msingi. Mabadiliko kwenye taasisi hizi yalivunja 
taratibu za uzalishaji na usimamizi kwenye mashina na 
kusababisha kuporomoka kwa ubora na uzalishaji wa mazao 
yote yaliyokuwa yanasimamiwa na vyombo hivi. Mifano ya 
mwenendo huu inaonyeshwa kwenye grafu Na 3 hapo chini.

Grafu Na. 3: Mwelekeo kwenye uzalishaji wa kahawa 
1951-2015 (kwa tani)
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Chanzo: Tanzania Ripoti za Takwimu 1951-1994, The 
Economic Surveys 1999, 2000, 2002, 2004, 2006, 2009, 
2012, 2016

Ulinganisho wa mauzo nje na uagizaji toka nje
Kwa kipindi kirefu miaka ya 1960, ziada iliyokuwa inatokana 
na biashara na nchi za nje ilikuwa juu sana na kati miaka ya 
1970 na 1980 mauzo na uagizaji nchi za nje vilishuka sana. 
Isitoshe tangia miaka ya 1970 kiwango cha gharama ya 
bidhaa zilizoagizwa toka nchi za nje ilikuwa juu zaidi kuliko 
mapato yaliyotokana na mauzo nchi za nje na kiwango cha 
tofauti kilizidi kupanda hadi katikati ya muongo wa 1990-
2000. Baada ya mwaka 2000 mapato yaliyotokana na mauzo 
nchi za nje yalianza kupanda lakini pia gharama ya bidhaa 
zilizoagizwa kutoka nje ilipanda na kushuka kwa kiwango 
kikubwa baada ya mwaka 2016 wakati bidhaa za kutoka nje 
zilipungua. Grafu Na. 4 inaonyesha mabadiliko haya tangu 
mwaka 1961.

Grafu Na. 4: Asilimia ya mchango wa mauzo nje na 
bidhaa toka nje kwa pato la taifa 1961-2016

Chanzo: Ofisi ya Takwimu, Ofisi ya Rais-Tume ya Mipango 
(1991): Ripoti za Hali ya Uchumi (1995, 2002, 2007, 2010)

Hitimisho
Kutokana na utafiti uliofanyika, imeonyeshwa dhahiri  kwamba 
kiasi kikubwa cha mazao makuu na muhimu nchini bado 
kinazalishwa na wakulima wadogo na kwamba ili kuhakikisha 
kwamba uzalishaji, tija na  mchango wa sekta ya kilimo kwa 
pato la taifa unaongezeka kwa kasi kikubwa, yafuatayo yangefaa 
kuzingatiwa. Kwanza ni kuongeza uwiano kati ya sekta binafsi 
na sekta ya uma. Pili kuna haja ya kupunguza gharama za 
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usimamizi zinazoingia kwenye bodi 
za mazao na vyama vya ushirika kwa 
sababu gharama hizi zinakinzana na 
lengo la kuongeza ufanisi kwenye 
utendaji na pato kwa wakulima. Tatu, 
mabadiliko yatafanikiwa ikiwa vyombo 
vya wakulima wenyewe vitaboreshwa na 
kufanywa ulingo wa kuleta na kutekeleza 
mabadiliko na mwisho, mabadiliko 
hayawezi kuleta mafanikio ya kutosha 
kama yanatilia mkazo zaidi mchakato 
wa usimamizi na kutotilia maanani 
matokeo ya usimamizi.

Mapendekezo
Kufuatia matokeo ya utafiti 
inapendekezwa kwa Serikali:

Kuzipitia upya sera zilizoko na za 
zamani na kuangalia mahali gani 
zimefanikiwa na wapi zinapwaya ili 
kupanga mikakati ya kuongeza tija 

na uwezo wa ushindani kwa kuondoa 
vikwazo vitakavyobainika.

Kuviunda upya vyama vya wakulima 
kwa kiviongezea uwezo wakujisimamia 
na kuwapa wakulima nafasi ya kushiriki 
katika maamuzi yanayohusu uongozi, 
usambazaji wa nyenzo na pembejeo, 
mikataba, tozo na kodi  na mikopo.

Kutathmini mfumo na mchango wa 
bodi za mazao kwenye kuongeza 
uzalishaji wa mazao na mapato kwa 
wakulima na pia kwenye kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji wake kwa nia 
ya kupunguza gharama za usimamizi 
na uhodhi kwenye usambazaji wa 
pemebejeo na manunuzi ya mazao 
nchini na nje ya nchi. 

Kuhimiza na kutoa vivutio kwa 
sekta binafsi ili kuwafanya waongeze 

uwekezaji na ushiriki katika kilimo 
cha kisasa na kuwajengea mazingira ya 
ubia na ushirikiano kati yao, wakulima 
wadogo na taasisi za umma  ili kusaidia 
sekta ya kilimo kukua kwa tija.

Kuwawezesha wakulima kupata 
mikopo kwa urahisi zaidi bila kupitia 
vyombo vya kati ili kupunguza gharama 
za mikopo. Aidha, mfumo wa uzalishaji 
kwa kuunganisha vipande vya ardhi vya 
wakulima wadogo kunaweza kurahisisha 
upatikaji wa mikopo mikubwa kwa 
ajili wa uwekezaji muhimu kama wa 
umwagiliaji. 

Kurejea mfumo wa ununuzi na mauzo 
ya mazao na kubuni upya muundo 
utaosaidia ongezeko la tija kwa uzalishaji 
wa wakulima wadogo na mchango wa 
sekta ya kilimo kwa pato la taifa.
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Matokeo, tafsiri, hitimisho, na maoni yaliyotolewa humu ndani ni ya mwandishi na siyo lazima yawe yanaakisi maoni na sera za REPOA. 

Kituo cha Taarifa na Maarifa, REPOA 
Kituo chetu cha Taarifa na Maarifa kinatoa mazingira mazuri kwa utafiti  wa fasihi  na vitabu / maandiko mbali mbali  kwa haraka na kwa 
urahisi wa matumizi ya maarifa na taarifa. Imeunganishwa  na wavuti (internet) kwa ajili ya matumizi ya maktaba ya mkondoni (online)  
kuwasaidia  wanaosomea Shahada za Uzamili na Uzamivu, watafiti na wasomi  kwa kuwapatia magazeti, vitabu, ripoti  n.k. ya  siku za 
karibuni.  

Saa za Ufunguzi 
Kituo cha Taarifa na Maarifa kinakuwa wazi kuanzia Jumanne hadi Ijumaa saa 4.00 asubuhi hadi saa 7.00 mchana, saa 8.00 mchana hadi saa  
11.00 alasiri. Maktaba ya mkondoni (online) ni wazi saa 24 kila siku.


