WWW.I'CPOH..OI'.'EZ

Mawazo ya AZISE za Tanzania Kuhusu

Uhusiano Wao na Wafadhili

RESEARCH ON POVERTY ALLEVIATION

Muhtasari 8

Mwaka 2005, REPOA kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dublin City walifanya utafiti
kwa Asasi Zisizo za Kiserikali (AZISE) 91 za Tanzania ili kupata mawazo yao kuhusu
mazingira ya AZISE katika Tanzania ya leo. Washiriki waliulizwa kuhusu dhima ya asasi
zao na uhusiano wao na serikali na wafadhili.

Kutia mkazo mambo ambayo AZISE walisema, REPOA
imeandaa mihutasari miwili. Muhtasari wa kwanza
unaelezea mawazo ya AZISE kuhusu uhusiano wao na
serikali. Muhtasari huu wa pili unaleta mawazo ya AZISE

kuhusu uhusiano wao na wafadhili.

Karibu asasi zote zilizoshiriki zilikuwa zinagharamiwa na
wafadhili wakati utafiti unafanyika, na waliojibu maswali
walikuwa wepesi kuelezea uhusiano wao kuwa ni mzuri na
wa kupendeza. Hata hivyo, maswali ya kina zaidi, yalionyesha
kuwepo kwa kuchanganyikiwa kutokana na nguvu kubwa za
wafadhili na kiasi kidogo cha fedha kinachopatikana. Licha
ya hayo, mikakati ya hivi karibuni ya wafadhili inaelekeza
misaada zaidi kwenye maendeleo kwa bajeti za serikali kwa
hiyo kufanya upatikanaji wa fedha moja kwa moja kutoka
kwa wafadhili kuwa mgumu.

Mubhtasari huu unafupisha mawazo ya washiriki juu ya
masuala haya magumu, pamoja na mapendekezo yao ya jinsi
wafadhili watakavyowezesha vizuri kazi za AZISE. Katika
mazingira haya yanayobadilika upesi, uhusiano mkubwa na
wa wazi kati ya AZISE, wafadhili na serikali ni muhimu

kuhakikisha mafanikio ya baadaye ya Tanzania.

Kiwango cha Msaada kutoka kwa Wafadhili

Zaidi ya asilimia 90 ya AZISE zilizofanyiwa utafiti
ziligharamiwa na wafadhili, na zaidi ya nusu ya asasi
hizi zilipata fedba kwa asilimia 60-100 ya shughuli
zao. Chini ya asilimia 7 ya AZISE hazikupata fedha
kutoka nje kwa wafadhili.

Hata hivyo, AZISE nyingi zilisema kuwa msaada
zaidi unahitajika kutoka kwa wafadhili kuwezesha
vizguri kazi zao, hususan, fedha za ‘kutosha’ ‘zisizo
na masharti magumu’ na za muda mrefu’. Wengi wa
waliojibu maswali waliomba rasilimali fedha zaidi
ili kukidhi mabitaji ya jamii. Mmoja alisema: “Cha
msingi kabisa — fedha zaidi.”

Kwa kweli, fedha za wafadhili kwa AZISE za Tanzania
kwa kiasi kikubwa inategemea miradi, na waliojibu maswali
walikatishwa tamaa na masharti yanayoambatana na aina
hii ya ufadhili. Washiriki walitoa hoja kuwa fedha kwa ajili
ya miradi pekee siyo endelevu kwa sababu ni kiasi kidogo
sana kinawekwa kwa ajili ya mishahara, vifaa na gharama
za uendeshaji. Kwa hiyo, ufadhili unapositishwa, mara

nyingi shughuli za AZISE hufa mara moja. Theluthi moja
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ya waliojibu maswali walionyesha kuhitajika kwa msaada mkubwa
kiufundi na kujengewa uwezo. Hitaji la haraka la utaratibu wa

duni — inatiliwa mkazo kwenye nukuu mbili zifuatazo:

“Tunapata fedha kwa ajili ya mradi, lakini wafadhili wengi
hawasaidii wafanyakazi na gharama za uendeshaji. Hiyo
ndiyo sababu baadhi ya asasi ‘hudanganya’- kutafuta namna
ya kuelekeza fedha kwa wafanyakazi. Makatibu mubtasi

wakati mwingine huuza rimu za karatasi.”

viti, meza, karatasi. Wana upungufu wa mambo ya msingi.
Kwa bhiyo ni vigumu sana kupata wabia kutoka Dar

yanayotarajiwa.”

Mawasiliano na Wafadhili

AZISE nyingi (65%) wanawasiliana na wabia wa maendeleo mara
nyingi kwa njia ya simu na/au barua pepe; wakati wengine, asilimia
15 hukutana na wafadhili mara kwa mara. Kiasi cha asilimia 4 za

AZISE 7zilieleza kutokuwa na mawasiliano ya moja kwa moja.

Hata hivyo, masharti ya uombaji wa fedha na ya kutoa taarifa za
miradi yanahisiwa kuwa magumu bila sababu na yanakwamisha
wengi. Waliojibu maswali walidokeza kuwa wafanyakazi wa
AZISE wana moyo na vipaji lakini wakati mwingine hawajaelimika
sana. Kwahiyo, AZISE waliwaomba wafadhili kupunguza masharti
magumu ya kuomba fedha na kupeleka taarifa au kutoa msaada

zaidi wa kiufundi kutimiza dhana ya ‘ubia kwa ajili ya maendeleo’.

Vipaumbele vya Mipango

AZISE zililalamikia kila mara shinikizo kutoka kwa wafadhili
kuhusu vipaumbele vya mipango na masharti magumu ya
ufadhili. Mmoja alisema kuwa asasi yake hujitahidi kupinga kadiri
inavyoweza na kutafuta wafadhili wenye vipaumbele vipana kama
vyao, wakati mwingine alisema kuwa ‘mikono ya AZISE imefungwa’
kuhusiana na miradi ambayo wanataka kutekeleza. Nukuu zifuatazo

zinathibitisha kuwa ajenda za wafadhili hutawala:

“Uutaratibu ambayo mashirika ya kirai na wafadhili
wanafanyia kazi hauwapi mashirika ya kiraia sauti ya

kuamua, ila huwapa wafadhili mamlaka ya kuagiza.”

“Mashirika ya kiraia huitikia kwa kila wanachokisema

wafadhili na siyo ajenda zao wenyewe.”
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Kwa ujumla, washiriki walisema wanafanya miradi wanayoiamini,
lakini hatimaye wakakiri kuwa baadhi ya AZISE hubadilisha
miundo ya miradi yao kukidhi mahitaji ya vipaumbele vya wafadhili
ili kupata rasilimali zao. Waliojibu maswali pia walithibitisha kuwa
kuna tofauti za ajenda; kwamba wafadhili wengi wanazo pia sera
za nchi zao. Kwa mfano, baadhi walisema kuwa wanahisi wafadhili
wengi hutoa fedha zaidi kwa shughuli za ushawishi kuliko za utoaji
wa huduma, hii inaweza kuelezea uwingi wa AZISE zinazojihusisha
na shughuli za ushawishi. Hata hivyo, washiriki walitambua kuwa
upunguzaji wa umaskini hauwezekani bila ushiriki wa kisiasa wa

jamii za kiraia kushawishi sera nzuri na mabadiliko ya sheria.

Kupatanisha jitahada za maendeleo, washiriki walipendekeza kuwa
wafadhili waandae miradi na AZISE kutokana na vipaumbele vya
jamii. AZISE zinafahamu zaidi jamii na zinapenda kuwashirikisha
wafadhili ufahamu huo. Kwa hiyo, vipaumbele muhimu kwa
Tanzania viainishwe kwanza, kisha ajenda na vipaumbele vya

AZISE moja moja kwenye orodha hiyo vinaweza kufadhiliwa.

Wiashiriki pia waliwaomba wafadhili kuwa wa wazi zaidi kuhusu
ajenda za ufadhili wao, na kutangaza miradi yao au vipaumbele vyao
mapema ili AZISE zinazotimiza masharti ziombe. Asasi zisizo na
uzoefu unaotakiwa hazitapoteza muda na rasilimali zao kuandika
mapendekezo ya miradi mfu. Zaidi ya hayo, wafadhili wanaweza
kuziunganisha asasi tofauti kupitia mitandao ya jamii za kiraia

kufanya kazi pamoja katika miradi ya kitaifa.

Mitazamo ya Uhusiano kati ya Serikali na Wafadhili

Wengi wa waliojibu maswali waliuona uhusiano baina ya serikali
na wafadhili kama ulioegemea zaidi upande wa wafadhili. Maelezo
kuwa wafadhili wana nguvu zaidi, na kwamba serikali inakosa
mamlaka na kimsingi hufuata maelekezo ya wafadhili, yalikuwa
ya kawaida. Wengine walitoa hoja kuwa, tokea madaraka kutolewa
mikoani, uchumi umekuwa ukiendeshwa kwa kiasi kikubwa kutoka
nje, kukiwa na wafadhili na taasisi za fedha za kimataifa. Hata
hivyo, nukuu zilizochukuliwa hapa huonyesha kuwa uhusiano huu

ni mgumu na unaobadilika.

“INi] ubusiano wa kidiplomasia, kutoa na kuchukua. Wafadhili
wanabisi kuwa serikali ya Tanzania ni imara sana, na

shupavu, lakini serikali imejifunga sana kwa wafadhili.”

“Wafadbili wanabitaji kuwajibika kwa walipa kodi wao [kwa

nchi zao wenyewe], kwa hiyo ni mtanziko.”

“Suala gumu—hivisasa, mawasiliano mazuri, lakini Tanzania

bado inategemea sana wafadhili, ambacho siyo kitu kizuri.”



“‘Hawako sawa; fedba huja na masharti.”

“Mabusiano mazuri sana ukilinganisha na nchi
zingine. Baadhi husema wapo kitanda kimoja.
Wanafanya kazi kwa karibu sana, lakini ni ndoa ya
mashaka kwa sababu pia kila mmoja ana wasiwasi na

mwenzake.”

Mapendekezo kwa Wafadhili ili Kuwezesha Vizuri Kazi
za AZISE
Ili kuwezesha vizuri kaziza AZISE,washiriki walipendekeza

kuwa wafadhili:

® Kutenga na kuongeza fedha kwa ajili ya gharama za
undeshaji wa AZISE, miundombinu, wafanyakazi na
vifaa ili kuendeleza shughuli zao na kufikia malengo
yaliyokusudiwa zaidi ya miradi ya sasa;

® Kuongeza fedha kwa ajili ya usafiri na miundombinu
kupanua uwepo na huduma za AZISE katika maeneo

¢ Kuandaa miradi kwa pamoja na AZISE ili kuzingatia
vipaumbele vya jamii;

e Kutangaza vipaumbele vya ufadhili mapema (kwa
mfano mara moja kwa mwaka) ili AZISE zinazotimiza
masharti ziombe;

® Kupunguza ugumu wa mchakato wa kuomba fedha, au
kutoa msaada zaidi wa kiufundi, ukiwemo wa mafunzo

ya uwezo katika kuandaa miradi ya pamoja; na
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® Kuunganisha asasi kupitia mtandao wa jamii za kiraia

kufanya kazi pamoja kwenye miradi.

Hitimisho

AZISE zilizoshiriki kwenye utafiti zilionyesha matumaini
kuwa ukaribu na uhusiano mzuri katika mipango na
kufanya kazi pamoja baina ya AZISE, wafadhili na serikali
unachipukia. Hata hivyo, uhusiano huu wa pande tatu ni
mgumu sana, na mipango ya hivi karibuni ya misaada ya
serikali kwa serikali, kama msaada wa Januari 2006 wa $
milioni 542.5 kutoka Uingereza utaleta changamoto zaidi
kwa mahusiano na fursa. Kwa kweli, kupeleka moja kwa
moja misaada ya maendeleo kwenye bajeti ya serikali inaipa
serikali wajibu mkubwa zaidi wa kuamua hali ya baadaye ya
jamii za kiraia.

Ni mapema sana kujua jinsi AZISE zitakavyoathirika au
zitakavyoitikia, lakini mwelekeo huu unaweza kukaribisha
kipindi kingine cha ushirikiano baina ya AZISE,wafadhili
na serikali ya Tanzania. Kwa mfano, AZISE zenye uwezo
zinaweza kuletwa kwenye uhusiano na serikali na kupewa
tedha ili kutoa huduma muhimu. Kutenga na kutoa fedha
kunahitaji umakini na uangalifu kwa mikakati yoyote
itakayochaguliwa. Uwajibikaji na uwazi wa pande zote —
serikali, wafadhili na AZISE —utakuwa wa lazima ili kufikia

mafanikio ya kiuchumi kwa Tanzania.

Washiriki wa Kongamano la Asasi za Kiraia lililofanyika na PREPOA Novemba mwaka 2007. Washiriki hawa

hawakusiriki na utafiti huu.

Muhtasari huu unatoa taarifa kutoka ripoti ya AZISE za Tanzania — Mawazo kuhusu Uhusiano wao na Serikali ya
Tanzania na Wafadhili, na Dhima na matokeo katika Kupunguza Umaskini na Kuongeza Maendeleo Tanzania.

Ripoti hii inapatikana kwa nakala pepe kutoka: www.repoa.or.tz
Maktaba ya REPOA inafunguliwa saa 4.00 mpaka 7.00, na 8.00 mpaka 11.00 siku za Jumanne hadi Ijumaa.

Research on Poverty Alleviation (REPOA)
157 Mgombani Street, Regent Estate
S.L.P.33223

Simu: (022) 270083

Nukushi/Faksi: (022) 2775738

Barua pepe:

Anwani ya tovuti:
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