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Mawazo ya AZISE za Tanzania Kuhusu

Uhusiano Wao na Serikali
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Kutokea miaka ya 1980, dhima ya jamii za kiraia katika maendeleo ya Tanzania na
huduma za jamii imepanuka sana, na idadi ya Asasi Zisizo za Kiserikali (AZISE)

imeongezeka kwa haraka sana kutoka asasi 17 tu zilizosajiliwa mwaka 1978, hadi

maelfu ya AZISE zinazofanya kazi Tanzania sasa.

Kwa kutambua umuhimu wa sekta hii, serikali ya Tanzania
ilipitisha Sheria ya AZISE, 2002. Sheria hii ilitungwa
kuweka wazi uhusiano kati ya serikali na AZISE, na

kuziwezesha AZISE kufanya kazi kwa ufanisi zaidi kote

nchini.

Lakini je hali imekuwa bora? AZISE zinaweza kufanya kazi
kwa uhuru Tanzania? Au kuna mabadiliko na maboresho

zaidi yanahitajika?

Kujibu maswali haya,mwaka2005 REPOA kwakushirikiana
na Chuo Kikuu cha Dublin City walitafiti AZISE 91 za
Tanzania kupata mawazo yao kuhusu mazingira ya AZISE

katika Tanzania ya leo.

Tanzania zilihusishwa. Washiriki waliulizwa kuhusu dhima

ya asasi zao pamoja na uhusiano baina yao na serikali na
wafadhili.

Kutia mkazo mambo ambayo AZISE wanasema, REPOA

imeandaa mihutasari miwili. Muhtasari huu wa kwanza

unaelezea mawazo ya AZISE kuhusu uhusiano wao na

serikali. Muhtasari wa pili utaeleza zaidi mawazo kutoka

kwa AZISE kuhusu uhusiano wao na wafadhili.

Kwa ujumla washiriki walitoa taarifa kuwa uhusiano huu
unaimarika pamoja na mazingira ya AZISE kufanya kazi ya
kwa ujumla. Hata hivyo, waliotoa baadhi ya mapendekezo
muhimu kuhusu jinsi mambo yanavyoweza kuboreshwa
ili AZISE, serikali na wafadhili waweze kufanya kazi kwa
pamoja kufikia maelengo ya pamoja ya kupunguza umaskini

na kuinua hali ya maisha ya Watanzania wote.

Uhusiano wa AZISE — Serikali

Kwa ujumla, washiriki waliashiria kuwa uhusiano baina ya
AZISE na serikali ya Tanzania unaboreka, ukionyeshwa
na mawasiliano yanayoongezeka, kuchangamana na
kuaminiana kati ya makundi haya mawili. Serikali inatafuta
habari na ushiriki zaidi wa AZISE. Waliojibu maswali
pia walihisi kuwa serikali sasa ina uelewa mzuri zaidi wa
dhima muhimu ya jamii za kiraia katika kuunda sera. Hata
hivyo, hali ya mashaka bado ipo, na baadhi ya AZISE wana

wasiwasi kama kweli serikali inatoa taarifa zake bila vizuizi.



Maoni haya mchanganyiko yanajitokeza katika maneno ya

mshiriki mmoja:

“Serikali inaanza kutuelewa sisi [AZISE] vizuri,
inaanza kuangalia kazi zetu, kwa kuona wapi
tunaweza kuwa wa manufaa kwao, nini nguvu zetu
na udhaifu wetu. [Lakini] sehemu fulani za serikali
zinatutaka sisi tuwe nje, wakati zingine zinatuogopa
zaidi. Zingine zinathamini mchango wetu; zingine

zinatutenga.”

Dhimaya AZISE

Licha ya hali ya kuaminiana inayokua, AZISE zinaamini
kuwa wananchi na jamii za kiraia lazima waendelee kupima
na kufuatilia kwa karibu utendaji wa serikali. Kwa maneno
mengine, jamii za kiraia zina dhima inayoendelea kama
‘waangalizi’ ili kulinda ‘maslahi yao ya kijamii’. Kama

mbhojiwa moja alivyosema:

AZISE lazima ziwe mstari wa mbele katika

kuchambua sera na mikataba ya serikali.”

Vile vile, AZISE zinaweza kusaidia kuimarisha sera na
mipango ya serikali. AZISE zina ufahamu na ujuzi wa
jamii zao. Zinaweza kupitisha na kufasiri taarifa kutoka na
kwenda kwenye jamii na serikali, na zinaweza kupendekeza
na kutekeleza suluhu bunifu kwa matatizo ya jamii. AZISE
pia ziliainisha dhima yao muhimu katika utoaji wa huduma,
pale ambapo serikali haina au ina upungufu wa uwezo wa

kutoa huduma muhimu za kijamii.

Kwa kweli, shughuli za karibu theluthi mbili (62%) ya
AZISE zilizotafitiwa zilihusisha utoaji wa huduma;
kazi za zaidi ya theluthi mbili (68%) za asasi zilihusisha
ushawishi, na karibu robo (21%) ya asasi walijihusisha
katika ngazi mbali mbali za utafiti. Tatu ya tano (60%) ya
asasi zilizotafitiwa pia zilijipanua maeneo ya kazi ili kujibu
mabhitaji yanayobadilika ndani ya jamii zao, na zaidi ya 80%
ya AZISE zilisema kuwa shughuli za ushawishi zimekuwa

muhimu zaidi.
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Kuifikia Serikali

Karibu AZISE zote zilizoshiriki kwenye utafiti zilikuwa na
uhusiano wa moja kwa moja na serikali, kama asasi binafsi,
kupitia mitandao au kwa kutumia njia zote mbili. Karibu
nusu ya asasi hizi ziliwasiliana na ngazi zote za serikali —
moja hufanya hivyo katika ngazi ya wilaya tu. Zaidi ya 40%
ya AZISE zilikuwa zinawasiliana na maofisa wa serikali
kila mwezi au kwa robo mwaka. Karibu 30% zilikuwa na
mawasiliano ya kila siku au kila wiki. Hata hivyo, karibu
theluthi moja ya waliojibu maswali walisema kuwa
mawasiliano kati yao na serikali yalikuwa ni kwa matukio

maalum tu.

Kwa ujumla, zaidi ya 60% ya AZISE zilielezea kuwa
kiwango chao cha mawasiliano na serikali kinatosheleza.
Hata hivyo, matokeo ya utafiti yanaashiri kuwa vikundi vya
vijijini vinawasiliana kwa kiasi kidogo sana na zinakabiliwa
na vipingamizi vingi kuifikia serikali ukilinganisha na
kushiriki kwenye mikutano ya watunga sera kwa ngazi za
juu Dar es Salaam. Hatua za kuboresha sauti za asasi ndogo
za vijijini zinapaswa kuanzishwa, ili jamii za kiraia zisiwe za

Dar es Salaam peke yake.

Athari kwenye Upunguzaji Umaskini na Maendeleo

Karibu robo tatu ya washiriki waliamini kuwa asasi zao
zilikuwa na athari ‘kubwa’ au ‘wastani’ katika kupunguza
umaskini na kuleta maendeleo Tanzania, na wengi walitoa
kwa mfano kazi zilizofanikiwa za AZISE kubwa. Hata hivyo,
asasi nyingi zilitathmini athari zao kwa kuzingatia maelezo
na mitazamo ya mabadiliko, na chini ya moja ya tano ya
waliojibu maswali walitumia njia rasmi za kusimamia na
kutathmini ili kupima ufanisi wao. Wengine walihisi kuwa
mabadiliko halisi machache tu yanaweza kupimwa kwa

sasa.

Kwa ujumla, athari chanya zilizoelezwa ni za muhimu na
kutia moyo, lakini kwa sehemu kubwa ni ya jamii husika na

haziwezi kuchukuliwa kama mafanikio ya kitaifa.



Hata hivyo, AZISE pia zimeeleza mchango wao unaokua

katika utungaji wa sera, na jitihada hizi zina wigo mpana.

Athari kwenye Sera za Serikali

Wiashiriki wote wa utafiti, kasoro mmoja, walihisi kuwa
AZISE zinaathiri sera za serikali. Eneo lililotajwa mara
nyingi kuathiriwa na shughuli za AZISE kwenye sera ni
mchango wao kwenye kupitia Mkakati wa Kupunguza
Umaskini (PRS), mchakato serikali wa mashauriano ya
kitaifa kwa ajili ya MKUKUTA, mkakati wa Tanzania wa

miaka 5 wa ukuaji na kupunguza umaskini.

Wiashiriki walihisi kuwa mapendekezo yao
yalijumuishwa kwenye MKUKUTA katika schemu kama

za ulemavu, usawa wa jinsia na vyanzo mbadala vya nishati.

mengi

Waliojibu maswali walisema kuwa mchakato wa PRS
umesaidia sana kujumuisha vita dhidi ya umaskini katika
sera za serikali na kutengeneza utambuzi mpya nchini
kwamba umaskini si hali ya kawaida na inaweza kuondolewa.
AZISE nyingi zilichangia mada kwenye masuala ya jamii na
kushiriki kwenye warsha - ishara inayotia moyo sana kwa
jamii za kiraia kwa ujumla. Mawazo haya chanya yalielezwa

katika nukuu ifuatayo:

‘Ndiyo, serikali imejielekeza kwenye MKUKUTA,
nayo ni athari kubwa. Kwamba serikali imejipanga
upya kwa kiasi hicho ni hali pekee kwa Tanzania;
inayoweza kuwa sababu wafadhili wanaielezea

vizuri Tanzania. Na kwa baadaye, ilani ya CCM pia
imejipanga katika MKUKUTA.”

Wiashiriki wengine walikuwa na wasiwasi. Hawakuona
matokeo ya wazi kutoka kwenye mchakato wala ongezeko
la rasilimali kwenye huduma za jamii. Mshiriki mmoja
alielezea mchakato wa PRS kama “makaratasi, siasa na
utaratibu wa fedha kubusu nani anapata nini, lakini siyo

nyenzo ya maendeleo.”

AZISE zilionyesha michango mingine iliyofanikiwa katika
eneo la mabadiliko ya sheria — mageuzi ya ardhi, elimu,
mambo ya vijana, na mikakati ya kupunguza deni la taifa —
lakini pia walionyesha vipingamizi walivyokumbana navyo

katika kushawishi sera. Asasi moja isiyo ya kiserikali ilisema
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kuwa serikali husikiliza hoja kali na nzito, lakini ikaongezea
kuwa ushawishi unachukua muda mrefu sana, na kwamba
ilikuwa ngumu kuifanya serikali kusikiliza. Kwa kweli,
kulikuwa na maoni ya ujumla kutoka kwa washiriki kuwa
kama taarifa hazikukubaliana na msimamo wa serikali
au kama maslahi ya msingi yamepingwa, basi juhudi za
AZISE zitakuwa na athari ndogo au hazina athari kabisa.
Mawazo haya yanaashiria kuwa ili kufikia ushiriki mpana
na wenye ufanisi wa jamii za kiraia, mazingira ya uandaaji

sera yanahitaji kufunguliwa.

Jinsi Gani AZISE Zinaweza Kushawishi Sera kwa
Ufanisi?

Wiashiriki walikubaliana kwamba jitihada zozote za
ushawishi zinapaswa kuwa na taarifa na maandalizi ya
kutosha. Kuitazama serikali kama adui pia ilionekana
kuwa kikwazo. Hasa, AZISE ziliweka wazi kuwa hali ya
kukubaliana, wakipendekeza kuungana na kushirikishana

zaidi na serikali.

Ili kushawishi kikamilifu mijadala ya sera, AZISE
zinahitajika kufanya ‘maandalizi’ yao kabla na kuainisha
mahali na muda muafaka wa kushiriki. Asasi lazima ijua
kabla masuala vizuri pamoja na msimamo wa serikali
dhidi yake. Kisha maofisa husika katika ngazi zinazofaa
wanaweza kupewa mapendekezo kwa njia ya wazi na hoja

zenye kushawishi.

AZISE nyingi zilishawishi kuchukua hatua ya pamoja
katika kuleta masuala mbele ya serikali. Kwa kweli, baadhi
ya waliojibu maswali walipendekeza kuwa kutokuwepo kwa
umoja miongoni mwa AZISE katika masuala muhimu ni
udhaifu kwa jamii za kiraia za Tanzania. Kama AZISE
hazijaunganisha sauti zao vizuri kwa harakati za pamoja,
watakuwa ‘wanapiga kilele hewani. Kwa hiyo, waliona
kuwa mitandao na muungano kuwa ni muhimu sana katika
kuendeleza sera zinazowajali maskini. Makundi haya
huruhusu taarifa na ujuzi kutumniwa kwa pamaoja, na
kutoa uaminifu mkubwa zaidi kwa AZISE zinazoshawishi
serikali. Mitandao pia inaweza kusaidia kuziunganisha
AZISE kufanya kazi pamoja kwa shughuli zilifadhiliwa
kwa pamoja.



Jinsi Gani Serikali itawezesha Kazi za AZISE?

Zaidi ya kuimarisha uwezo na ushirikiano wao wenyewe,
AZISE zinazoshiriki pia zilipendekeza njia mbalimbali za
serikali kuwawezesha kazi zao. Serikali ilenge:

* Kujenga ubia na jamii za kiraia ili kushinda ukinzani
wowote wa ‘sisi na wao na kuwezesha ushirikiano
kwa malengo ya pamoja;

* Kuweka njia wazi za mawasiliano kati ya serikali na
jamii za kiraia;

* Kuongeza upatikanaji wa taarifa za serikali kwa
kutokufungia taarifa, uwazi na uwajibikaji;

* Kujaribu dhana ya kugharamia miradi ya pamoja
katika maeneo ya vipaumbele vya MKUKUTA — njia
ya kushikamana zaidi kuliko matokeo ya jitihada
binafsi AZISE ndogo ndogo nyingi zinazofanya kazi
kwa kujitenga;

* Kunganisha AZISE zenye mwelekeo sawa na ujuzi
unaofanana kufanya kazi kwenye miradi ya pamoja
inayogharamiwa na serikali au wafadhili;

= Kutoa fedha na/au rasilimali kwa AZISE, hii ikiwa
ni pamoja na mafunzo, msaada wa kiufundi na

kuwajengea uwezo; na

REPOA

» Kupitia Sheria ya AZISE kuruhusu AZISE kufanya
kazi kwa uhuru zaidi na kwa ufanisi, na hapo kuweka

mazingira wezeshi ya kisiasa kwa jamii za kiraia.

Hitimisho

Katika utafiti mzima, AZISE ziliwasilisha kwa dhati na
ukweli, na kuelezea matamanio yao ya wazi kwa ubia wa
kweli na serikali na mawakala wa wafadhili. Waliojibu
maswali walionyesha kuwa wakati wafadhili na serikali
wanaweza kuwa na fedha, ni AZISE ambazo zina uzoefu
na ujuzi wa shughuli za jamii zao. Kwa hiyo, kwa kufanya
kazi pamoja kama wabia halisi — kwa kuwahusisha AZISE
katika kutunga na kupanga sera na mipango, kwa kupunguza
urasimu na kwa kuzingatia vipaumbele vya AZISE badala
ya ajenda za kiimla — mengi zaidi yanaweza kufanywa
kuelekea malengo ya pamoja ya kupunguza umaskini na
kuongeza maendeleo Tanzania. Kama mshiriki mmoja

alivyofatanua dhahiri:

“[Sekta zote mbili] zinawatumikia watu hao hao — raia wa

Tanzania.”

Muhtasari huu unatoa taarifa kutoka ripoti ya AZISE za Tanzania — Mawazo kuhusu

Uhusiano wao na Serikali ya Tanzania na Wafadhili, na Dhima na matokeo katika

Kupunguza Umaskini na Kuongeza Maendeleo Tanzania.
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