
UKUAJI WA UCHUMI VIJIJINI NA
UPUNGUZAJI WA UMASKINI TANZANIA

Hali ya Sasa ya Kilimo cha 
Wakulima Wadogo

Sampuli ya Sensa ya Kilimo ya Taifa (2002/03)
inakadiria kwamba nchini Tanzania wapo wakulima
wadogo wapatao milioni 4.8 wanaolima takriban hektari
milioni 44. Kilimo kwa kawaida ni kile kinachotumia
nguvu kazi ya familia na uzalishaji hautoi mazao mengi;
ni kwa ajili ya kujikimu zaidi. Kaya za wakulima wadogo
kwa kawaida huwa na wakazi vijana walio na umri chini
ya miaka 20 (53%). Asilimia 31 ya wakuu wa kaya
hawana elimu, wakati asilimia 63 wana kiwango fulani
cha elimu, ijapokuwa ni asilimia 20 tu kati yao
wamemaliza darasa la nne.  

Kuhusu matokeo ya uzalishaji, wengi wa wakulima
wadogo hutegemea zao moja tu kama chanzo cha
mapato. Uzalishaji wa mazao ni shughuli kuu kwa
karibu asilimia 50 ya kaya za wakulima wadogo. Karibia
asilimia 70 ya wakulima wadogo wana chanzo kimoja au
zaidi cha mapato nje ya kilimo. Kaya nyingi
zinazozalisha mazao hutumia kile wanachozalisha,
wakati asilimia 70 huuza sehemu fulani ya mazao yao.
Kuna viwango vidogo sana vya usindikaji na uhifadhi wa
mazao nje ya ngazi ya kaya. Upatikanaji wa masoko ni
changamoto kwa wale wachache wanaosema kwamba
vikwazo vya kitaasisi vinahusiana na bodi za kisheria za
kiserikali, jumuiya za wafanyakazi, vyama vya wakulima
na vyama vya ushirika. 

Kuhusu pembejeo kwa ajili ya uzalishaji, asilimia 63 ya
kaya zilisema kwamba zinatumia ardhi yote walio nayo.
Kwa jumla, upatikanaji wa ardhi unatofautiana sana kati

ya mkoa na mkoa. Kaya nyingi za wakulima wadogo
hulima kwa kutumia jembe la mkono – chini ya kaya
40,000 za wakulima wadogo zinamiliki trekta, na trekta
hizi hutumika na takriban kaya 140,000 za wakulima
wadogo kwa jumla. Umwagiliaji hutumika mara chache
sana (8%) na wakulima wadogo, na ni hekta kama
125,000 tu zinazomwagiliwa.

Asilimia 26 ya wakulima wadogo hutumia mbolea kwa
ajili ya kuboresha udongo na chini ya asilimia 20
hutumia aina mojawapo ya pembejeo (ikiwemo mbolea
iliyotokana na mchanganyiko wa vitu). Pembejeo za
kisasa kama vile samadi, madawa ya kuua wadudu na
mbegu bora hutumika kwa nadra. Utumiaji wa samadi
unabaki mdogo katika maeneo mengi ya nchi; isipokuwa
katika mikoa ya Iringa, Mbeya, Ruvuma, na
Kilimanjaro, ambapo karibu asilimia 30 ya kaya
zimeripotiwa kutumia samadi. Mikoa mitatu ya kwanza
kati ya hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wanne
wa mahindi nchini.

Asilimia 3 tu ya kaya hutumia mikopo kugharamia
shughuli za kilimo. Kati ya kaya hizo zinazochukua
mikopo, karibu theluthi moja huchukua mikopo kutoka
katika vyama vya ushirika na theluthi nyingine kutoka
kwa wanafamilia, marafiki au ndugu. Uchukuaji huu wa
mikopo ni kwa ajili ya samadi, madawa ya kilimo na
mbegu; mikopo michache huchukuliwa kwa ajil ya zana,
nguvu-kazi na umwagiliaji. Kaya chache zinaweza
kuweka akiba ili kununulia bidhaa za thamani au
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tekinolojia mpya za uzalishaji.  

Kama asilimia 35 tu za wakulima wadogo walipata
ushauri wa wahudumu wa ugani katika mwaka 2002-03,
lakini kulikuwa na tofauti kubwa kimkoa. Ushauri
mkubwa (asilimia 93) ulitoka serikalini. 

Mielekeo ya Uzalishaji 
Uzalishaji wa mazao ya chakula na ya biashara kwa jumla
yamekuwa yakibadilikabadilika katika viwango vya chini
katika miaka kumi iliyopita, huku uzalishaji wa baadhi ya
mazao ukiwa unashuka. Matokeo haya yanatokana na
wazalishaji wadogo na wakubwa.

Kwa muhtasari, uzalishaji wa chai, tumbaku, katani na
kahawa umeenda ukibadilikabadilika kwa kiwango cha
kama tani milioni 50 kwa mwaka; wakati mpunga,
maharage, mtama na uwele vimekuwa vikibadilika kwa
kiwango cha tani nusu milioni kwa mwaka. Mahindi na
mihogo imekuwa ikiongezeka tangu mwaka 2002.
Wakati huo huo uzalishaji wa pamba, korosho na miwa
umeonesha ongezeko kubwa sana, uzalishaji wa miwa
ukiongozeka kwa kiwango kikubwa kuanzia mwaka
2001. Hii inatokana na ubinafsishaji wa mashamba ya
miwa na utumiaji wa mfumo wa ‘out-grower’ wa
uzalishaji, ulioanza mwanzoni mwa mwaka 2000.

Kuboresha ubora wa viwango vya mazao ya kuuza nje
kutoka Tanzania pia hutoa changamoto. Inafurahisha
kuona kwamba kahawa ya Tanzania na Kenya ilipata bei
sawa ya wastani kabla ya mwaka 2000, lakini baada ya
muda bei ya kahawa ya Tanzania ilishuka chini zaidi ya
kahawa kutoka Kenya. Mavuno ya chai kutoka kwa
wakulima wadogo yamekuwa yakiendelea kuwa madogo
kuliko mavuno kutoka katika mashamba makubwa
kuanzia katikati ya miaka ya 1970 hadi 2005; huku tija ya

mashamba makubwa ya chai ikiongezeka katika miaka
ya kati hadi ya mwishoni mwa mwaka 1990 wakati ule
wa wakulima wadogo ukishuka kwa kiwango kikubwa
sana. Hali ilikuwa hivi hivi kwa mazao mengine, ambapo
uzalishaji wa mahindi na wakulima wadogo (mwaka
2002/03) ulikuwa tani 0.73 kwa hekta na ule wa uwele
ukiwa tani 0.43 kwa hekta ambao hauwezi
kulinganishwa na uzalishaji wa wakulima wakubwa wa
tani 4.0 kwa hekta wa mahindi na tani 2.7 kwa hekta wa
uwele. 

Kuongeza Ukuaji wa Uchumi katika
Maeneo ya Vijijini 
Mfumo wa kilimo uliopo hivi sasa kwa kiwango kikubwa
ni wa mtu mmoja mmoja, usioratibiwa na usio na
ufanisi, wenye viwango vidogo vya uwekezaji.
Kinachohitajika ni mfumo unganifu, wenye ufanisi,
wenye mwitikio na wenye kushikamana. Wakulima
wadogo wanahitaji msaada wa kuongeza tija, ubora, na
uwezo wa kukabiliana na changamoto zinazotokana na
masoko ya ndani na nje. Lengo ni kugeuza sekta ya
kilimo iwe sekta yenye tija kubwa na mazao yenye
viwango vya juu. Hii inahitaji kufikiria upya mkabala
unaotumika kwenye uzalishaji wa kilimo – hasa kwa
wakulima wadogo. 

Mifumo Unganifu ya Uzalishaji 
Mifumo unganifu ya uzalishaji inaweza kuwa njia
mojawapo ya namna ya kuendelea kwa baadhi ya
maeneo. Inajulikana kwa ajili ya mkabala wa kiuratibu
wa pembejeo zilizoboreshwa, huduma za ugani,
usafirishaji na masoko. Inajenga uwezo wa wakulima
kwa njia ya kutoa huduma za ugani na ufuatialiaji wa
karibu wa uzalishaji na ubora.  

Mifumo unganifu ya uzalishaji imekuwa ikipanuka kwa
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karibu miaka mitano hivi nchini Tanzania, zaidi kama
mifumo ya ‘out-grower’. Matokeo yake ni maeneo
yaliyopanuka ya kulima, ongezeko la uzalishaji na tija, na
ongezeko la ubora. Kwa mfano, Rungwe, uzalishaji wa
majani ya kijani ya chai kwa mwaka umeongezeka mara
tano zaidi katika miaka minne iliyopita – kutoka kilo
3,774,912 kwa hekta mwaka 2000/01 hadi kilo
15,285,451 kwa hekta katika mwaka 2004/05. Mavuno
ya wastani ya majani ya kijani kutoka kwa wakulima
wadogo waliounganishwa kwenye mfumo pia yamekuwa
yakiongezeka kwa kufuatana kutoka kilo kama 1,000
kwa hekta mwaka 2000 hadi kilo kama 5,000 kwa hekta
mnamo mwaka 2004, wakati ubora wa jumla wa chai
kutoka kwa wakulima wadogo imeripotiwa kuzidi kipeo
kilichowekwa na kampuni inayowaendeleza, Kampuni
ya Chai ya Wananchi.

Mifumo unganifu ya uzalishaji inatofautiana katika
mambo fulani lakini kipimo cha msingi kinahusisha
mfumo wa uratibu wa karibu wa uzalishaji, huduma za
ugani, usafirishaji, usindikaji na masoko. Mifumo hii
kwa kawaida inahusisha misaada ya kitaalamu kutoka
katika makampuni ya nje au ya ndani ya nchi. Mifumo
hii na ina vituo vya ukusanyaji taarifa kwa wakulima,
wasindikaji na masoko. Inawapa wakulima vivutio na
misaada ya kiushauri ili kuongeza uzalishaji na ubora.

Sifa kuu za Mifumo Unganifu ya Uzalishaji ya
Kitanzania imetolewa kwa muhtasari hapa chini kwa
kutumia mifano ya Kampuni ya Chai ya Wananchi
(WATCO), Katani Ltd (Katani) na Kiwanda cha Sukari
cha Kilombero: 

• Shughuli zote kuanzia uzalishaji mpaka masoko ni
vipengele vya kila kimojawapo cha mifumo hii. Hii
ni muhimu kwa ajili ya udhibiti wa wingi na ubora,
na kwa ajili ya mawasiliano kati ya kampuni na
wakulima wadogo. Shughuli hizi zinajumuisha:
uzalishaji, huduma za ugani, usafirishaji, usindikaji
na masoko.

• Miundo ya kiuendeshaji inatofautiana. Wakulima
wanaweza wakawa wote, au wachache. Wengi ni
wakulima wadogo wenye kuhusishwa kidogo katika
kampuni inayowaendeleza. Au, wakawa na hisa
katika kampuni na/au wenye wawakilishi kwenye
bodi ya wakurugenzi ya kampuni zinazowaendeleza. 

• Utumiaji wa mawakala hutokea, mara nyingi zaidi
kwenye huduma za ugani na usafirishaji, kuliko
kwenye maeneo ya usindikaji na masoko. Hii inatoa
fursa za kuunda ubia kati ya sekta ya umma na sekta
binafsi. 

• Uzuiaji wa haki za matumizi ya ardhi za wakulima
wadogo ni kipengele muhimu sana kwa kila
kimojawapo cha mifumo hii.

Mifumo unganifu yenye ufanisi hutoa motisha na tuzo
kwa wadau wote, kwa sababu inategemeana na
upatikanaji wa matokeo yenye faida. Thamani
iliyoongezeka kwenye mlolongo wa bidhaa inatakiwa
iwape faida wale wote wanaohusika, ingawa uimara wa
kiungo kati ya wadau utategemea ukubwa, uwezo na
mifumo ya kiuendeshaji ya wakulima wadogo na wa
kampuni inayowaendeleza. Hii ni tofauti na michakato
ya uzalishaji ambayo siyo unganifu, na pale ambapo
motisha kwa wakulima wanaojitegemea iko nje ya
mfumo wa uzalishaji – usindikaji – masoko kwa jumla.
Vilevile, uzalishaji huongezeka na kuboreshwa bila
kuathiri haki za wakulima wadogo kwa namna hasi,
umiliki wao wa ardhi, au kuwageuza kuwa vibarua. 

Changamoto Zinazokabili Mifumo
Unganifu ya Uzalishaji 
Mifumo unganifu ya uzalishaji ipo katika mazao
mbalimbali na inaweza kuwa na umuhimu kwa sekta
kama vile uzalishaji wa bidhaa zinazotokana na maziwa.
Hata hivyo,  zipo changamoto nyingi. Wazalishaji
wanaweza kuuza bidhaa zao kwa wanunuzi walioko nje
ya mfumo kwasababu wanaweza kupata bei nzuri zaidi
kwa ‘wanunuzi huru’ (wale ambao hawana uhusiano na
kampuni na ambao hawajawekeza katika mifumo ya
uzalishaji iliyoboreshwa). Kivutio kingine ni kwamba
kwa kumwuzia mtu baki, mkulima anaweza kuepuka
ulipaji wa fedha zilizokopwa kutoka kwenye mfumo.
Ufumbuzi wa tatizo hili unaweza kuhusisha mikataba ya
kisheria – ingawa hii inaweza kuwa migumu
kushurutisha, na ridhaa inayotokana na faida kubwa
zaidi ya kubaki ndani ya mfumo inahitajika.

Changamoto nyingine ni kwamba mfumo unaweza
kuwa wa ukiritimba na kampuni inayoendeleza kutoza
fedha zaidi kwa ajili ya pembejeo au kutoa bei za chini
kwa mazao. Ufumbuzi wa tatizo hili utategemeana na
nguvu tofauti za wahusika mbalimbali, mchango wa
uzalishaji wa wakulima wadogo kwa kampuni yote na
kiwango walichojiandaa. Sheria na kanuni imara zaidi
vinaweza pia kusaidia kulinda matakwa ya wakulima
wadogo.

Vyama vya Wazalishaji 
Vyama vya uzalishaji vilivyo imara vinahitajika katika
mipango unganifu ili kuhakikisha kuwepo kwa haki za
kazi za wakulima wadogo, umiliki wa ardhi na magawio
sawa katika faida za ongezeko katika uzalishaji.  Vyama
vya ushirika ndio aina inayotawala ya vyama vya
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wazalishaji nchini Tanzania ingawaje kwa kiwango
kinachoongezeka, mifumo mingine ya kisheria
inaundwa. Vyama vinaweza kuwezesha upatikanaji wa
mahitaji kama vile tekinolojia na mikopo, na kupunguza
gharama kupitia viungo vya mlolongo wa ugavi na
ushindani. 

Vyama vya ushirika vinaweza kuwa na faida panapokuwa
na ushirikishwaji wa dhati wa wanachama. Kupitia vyama
vya ushirika, wakulima wadogo wanaweza kuendeleza
upatikanaji wa mahitaji yao, masoko, kuhakikisha
viwango vya bidhaa na kupata taarifa, huduma za ugani
na mikopo. Vyama vya ushirika vinaweza kuunganishwa
na vingine vilivyo juu ili kuviruhusu viendeshwe kama
sehemu ya mipango uganifu ya uzalishaji. 

Shinikizo la vyama vya ushirika lilikuwa kubwa katika
miaka ya 60 nchini Tanzania na majaribio ya hivi
karibuni ya kuliibua upya yanaweza kuchukuliwa kama
hatua katika mwelekeo sahihi. Mageuzi yanafanyika
katika mazingira ambayo, katika maeneo mbalimbali
nchini kiwango cha kitaasisi kwa ajili ya vyama vya
kidemokrasia vya ushirika kimeporomoka, shinikizo la
vyama vya ushirika limepoteza uhalali kutoka kwa
wanachama wake, wako walio dhaifu kifedha na hawako
tayari kwa mashindano ya kiulimwengu. 

Hii inatoa changamoto kuu tatu kwa mtindo wa vyama
vya ushirika kufanikiwa: kwanza, ni lazima iwe chaguo
lenye uwezo wa kumea na lenye manufaa kwa wakulima
wadogo, na ni lazima imani ya wakulima hao kuhusu
mtindo wa vyama vya ushirika irudishwe. Pili, vyama vya

ushirika ni lazima vihakikishe uunganifu wa uzalishaji,
usafirishaji, usindikaji na masoko ili viweze kutumia
vizuri ongezeko la thamani la mfumo wa ugavi na
mahitaji. Mwisho, vyama vya ushirika ni lazima
viendelee kutoa maarifa na uvumbuzi kwa namna
ambayo thamani yake inalingana na gharama na
kuhakikisha kwamba taarifa hizi zinawafikia wanachama
kwa namna ambayo ni rahisi kupatikana na kueleweka. 

Hitimisho
Kwa jumla, viwango vya sasa vya uzalishaji wa kilimo
havitoshi kufikia shabaha za MKUKUTA. Upunguzaji
wenye maana wa umaskini utategemea sekta ya kilimo
kufanikisha kiwango cha ukuaji endelevu cha asilimia 6
kwa mwaka. Ukuaji huu ni lazima uwe wenye msingi
mpana, na mikakati ya kufanikisha hili ni lazima
iandaliwe na kutekelezwa. 

Ukuzaji wa mipango unganifu ya uzalishaji inayohusisha
upatikanaji wa mahitaji, tekinolojia na huduma za ugani,
usafirishaji, usindikaji na masoko vinaweza kuongeza
ukuaji wa uchumi vijijini. Vipengele hivi ni lazima
vipatikane kwa wakati unaotakiwa, na havina budi,
vipatikane kwa urahisi, na viwe vinavyofaa kwa bidhaa na
mzalishaji. Hii itahakikisha ongezeko la uzalishaji na
uboreshaji wa kiwango cha bidhaa.  

Jukumu la Serikali katika kuhakikisha kuwepo kwa
mazingira kwa ajili ya ukuzaji na uendeshaji wa mipango
unganifu ya uzalishaji kama hii, ukiwemo utoaji wa
msaada kwa ajili ya ukuzaji wa miungano ya wazalishaji
ni muhimu sana. 
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Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2005 inatoa taarifa muhimu kuhusu viwango na
mwelekeo wa umaskini nchini Tanzania, ikilinganisha na malengo kutoka katika Malengo ya Milenia ya
Maendeleo, Mkakati wa Kutokomeza Umaskini (MKU) na Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini
Tanzania (MKUKUTA). 

 




