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MUHTASARI 2 RIPOTI YA UMASKINI NA MAENDELEO YA BINADAMU YA MWAKA 2005

Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Binadamu ya Mwaka 2005 (PHDR) inatoa matokeo ya kazi ya uchambuzi
iliyofanyika kwa kutumia mbinu za kuonyesha makadirio ya umaskini wa kipato kiwilaya kwa mara ya kwanza
Tanzania. Makadirio haya mapya ya umaskini wa kipato yanaongeza usahihi wa makadirio ya awali, na
yakiangaliwa pamoja na taarifa kuhusu viashiria vingine vya ustawi katika ngazi ya wilaya, yanawezesha kutambua
mabhitaji mahsusi ya watu katika maeneo mbalimbali ya nchi hivyo kuruhusu utoaji wa kipaumbele na mkazo zaidi
katika mahitaji hayo. Vilevile kusaidia kuwa na mikakati ya kugawa rasilimali kulingana na mahitaji maalum ya
maeneo.

waliopo chini ya kiwango cha mahitaji ya msingi.
Viashiria vya Umaskini kwa Wilaya
Moja ya matokeo muhimu ya na makadirio ya umaskini

Kinyume cha hivyo, katika wilaya za Bunda, Musoma

wa kipato kiwilaya ni kwamba asilimia ya watu waliopo
chini ya kiwango cha mahitaji ya msingi kinatofautiana
kwa kiasi kikubwa kati ya mikoa na wilaya.

‘Kiwango cha Umaskini’ kinatafsiriwa kama asilimia ya
watu waliopo chini ya mstari wa umaskini wa mahitaji ya
msingi. Kwa Tanzania kiwango cha mabhitaji ya msingi
mnamo mwaka 2000/01 kilikuwa shilingi za Kitanzania
262 kwa kila mtu mzima kwa siku. Ramani na 1
inaonyesha asilimia ya watu wanaoishi chini ya kiwango
cha mahitaji ya msingi Tanzania Bara, kwa wilaya, kwa
mwaka 2001. Kutoka katika ramani hii na jedwali

wana kipato chini ya kiwango cha mahitaji ya msingi.

Taarifa nyingine muhimu ni kwamba wilaya zina
viwango tofauti kwa viashiria tofauti vya umaskini.
Wilaya yenye alama za juu kwenye kiwango cha moja ya
viashiria vya umaskini, siyo lazima iwe na alama za juu
kwenye viashiria vingine vya umaskini.

Kwa mfano, baadhi ya wilaya maskini zaidi zimefanya
vizuri katika kupunguza viwango vya vifo vya watoto
walio chini ya miaka mitano. Hatahivyo, wilaya ambazo
hazifanyi vizuri zimejikusanya katika makundi ya

linalohusiana na ramani hii lililopo katika ukurasa wa
tatu, unaweza kuona kwamba wilaya za Bukoba Mijini,
Arusha Mjini, Mbeya Mjini, Mbarali, Morogoro Mjini
na Kinondoni zote zina chini ya aslimia 15 ya watu

. . Asilimia ya watu walio chini ulingo waumaskini
Asilimia ya watu wanaoishi kwa mahitaji ya msingi
katika umaskini, kiwilayani kwa
mabhitaji ya msingi q
Zenye viwango vya
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Asilimia ya kaya zinazopata maji kutoka katika vyanzo
vilivyoboreshwa

Uandikishaji wa watoto katika shule za msingi
wavulana na wasichana

Asilimia ya watu wazima wanaojua kusoma na kuandika

kijiografia; huku wilaya zinazofanya vizuri zaidi zikiwa
zimesambaa na nyingi zikiwa katika maeneo ya mijini.
Ramani na 2 na jedwali linalohusiana na ramani hii
iliyopo kwenye ukurasa wa tatu inaonyesha alama za
viashiria vikuu kwa baadhi ya wilaya.

Kutumia Kanuni kwa Ajili ya Kutenga
Bajeti

Taarifa zilizopo kwenye RUMB zinaonyesha kwamba
ipo haja ya kutilia mkazo kwenye mahitaji mahsusi ya
watu katika maeneo mbalimbali ya nchi. Bajeti ya
Serikali ya Tanzania ni zana yenye nguvu ya kuhakikisha
kwamba watu wote wanapata huduma sawa za umma na
fursa za kiuchumi. Hii inaweza kusaidia kukabiliana na
ukosefu wa ulinganifu uliopo (tofauti) kati ya wanaume

na mijini, na kati ya maeneo mbalimbali ya nchi.
Hatahivyo, Bajeti ya Serikali ni ndogo na inabidi utafiti
zaidi ufanyike kuhusu utengaji wa rasilimali.

Gharama ya shughuli za kupunguza umaskini na
kuboresha upatikanaji wa huduma zina uwezekano wa
kuwa kubwa zaidi kwa wale watu wanaoishi katika
maeneo yaliyojitenga. Kwahiyo kutumia utaratibu wa
kupanga bajeti inayolingana na kipato cha jumla
itamaanisha kwamba watu wachache zaidi watafikiwa
katika maeneo yaliyojitenga, na lengo la upatikanaji
rasilimali unaolingana halitafikiwa. Utaratibu wa
kutenga bajeti kwa ajili ya mamlaka ya mahali husika
hivi sasa huzingatia idadi ya watu katika wilaya, umbali
wa kwenda kwenye huduma iliyopo karibu (km. shule,

zahanati), msongomano wa watu, na asilimia ya watu



Wilaya zimepangwa kwa Kiwango cha Umasikini wa Kipato, Uandikishaji wa Watoto
shuleni Kiwango cha vifo vya watoto chini ya miaka 5, Watu Wazimu wanaojua kusoma na
kuandika na Upatikanaji maji bora

Asilimia ya watu Kiwango cha Kiwango cha vifo Kiwango cha Asilimia ya kaya
walio chini ya uandikishaji wa vya watoto chini ~ watu wazima zinazopata maji
kiwango cha watoto shuleni kwa ya miaka mitano  wanaojua kusoma  kutoka mifumo
mahitaji ya msingi  elimu ya msingi (kwa kila watoto  na kuandika iliyoboreshwa
1,000 walio zaliwa (kutoka kwenye
hai mabomba au vyanzo
vilivyoboreshwa
Daraja  Wilaya Alama Wilaya Alama Wilay Alama Wilaya Alama Wilaya Alama
Ishirini Bora
1 Bukoba (M) 11 |Lushoto 100 |Ngorongoro 40 | Moshi (M) 96 | Arusha (M) 99
2 Arusha (M) 12 | Korogwe 100 | Monduli 48 | Arusha (M) 94 | Nyamagana 97
3 Mbeya (M) 12 |Muheza 100 | Arusha (M) 55 | Tlala MC 93 | Mbeya (M) 96
4 Mbarali 13 | Tanga (M) 100 |Moshi (V) 57 | Nyamagana 92 | Mtwara (M) 96
5 Morogoro (M) 14 |Kibaha 100 | Simanjiro 57 | Bukoba (M) 92 | Rombo 93
6 Kinondoni 14 | Kisarawe 100 |Arumeru 58 | Kinondoni 92 | Moshi (M) 92
7 Nyamagana 15 |Karatu 100 |Moshi (M) 63 |Iringa (M) 92 | Kinondoni 92
8 Lushoto 16 |Mwanga 100 |Hai 65 | Mwanga 91 | Musoma (M) 92
9 Ilala MC 16 |Same 100 |Mwanga 68 | Same 90 | Kigoma (M) 89
10 Tanga (M) 17 |Moshi (M) 100 | Rombo 73 | Songea (M) 90 | Temeke 89
11 Bukoba (M) 17 |Babati 100 |Same 84 | Mbeya (M) 90 | Tanga (M) 89
12 Moshi (M) 18 |Kigoma (M) 100 |Babati 91 | Moshi (V) 89 | Morogoro (M) 88
13 Arumeru 18 |Ukerewe 100 |Karatu 93 | Temeke 87 | Arumeru 85
14 Iringa (M) 18 |Magu 100 |Nyamagana 100 | Tanga (M) 87 | Kyela 85
15 Lindi (M) 18 |Nyamagana 100 |Hanang 103 | Musoma (M) 87 | Songea (M) 85
16 Kondoa 21 |Tarime 100 |Mbeya (M) 106 | Hai 86 | Iringa (M) 85
17 Mbozi 21 |[Musoma (V) 100 |Mbulu 107 | Morogoro (M) 85 | Ilala MC 81
18 Hai 22 |Bunda 100 | Singida (M) 108 | Mbinga 84 | Namtumbo 79
19 Shinyanga (M) 22 | Musoma (M) 100 |Kasulu 109 |Ilemela 84 | Songea (V) 77
20 Pangani 22 | Mufindi 100 |Kondoa 110 | Songea (V) 83 | Moshi (V) 75

Ishirini za Mwisho

100 Singida (M) 46 |Mpwapwa 79 | Korogwe 192 | Ngara 57| Mtwara (V) 26
101 Sengerema 46 |Kilindi 78 |Kongwa 195 | Shinyanga (V) 57| Kisarawe 25
102 Biharamulo 48 |Kiteto 76 | Sumbawanga 195 | Meatu 55| Nzega 25
103 Igunga 48 |Kilwa 76 |Newala 197 | Tandahimba 54| Tandahimba 25
104 Bukombe 48 |Ilemela 75 |Nachingwea 198 | Kilindi 53| Nachingwea 25
105 Uyui 48 |Nkansi 75 | Tandahimba 200 | Lindi (V) 53| Mbulu 24
106 Ukerewe 48 |Sikonge 75 | Bukoba (V) 204 | Bukombe 53| Kiteto 23
107 Manyoni 49 |Dodoma (M) 75 | Tarime 207 | Kilwa 52| Lindi (V) 23
108 Hanang 49 | Kisulu 74 | Morogoro(V) 209 | Dodoma (V) 52| Tarime 22
109 Mbulu 49 |Simanjiro 72 |Ngara 212 | Bariadi 51| Kilwa 22
110 Babati 50 |Kongwa 72 | Tunduru 212 | Rufiji 51| Rufiji 21
111 Kisarawe 51 |Ngorongoro 71 |Namtumbo 213 | Igunga 49| Mafia 17
112 Lindi (V) 51 |Monduli 71 |Mpwapwa 217 | Uyui 49| Musoma (V) 17
113 Meatu 53 | Urambo 69 |Kilwa 217 | Nzega 49| Liwale 16
114 Namtumbo 55 |Ulanga 68 |Lindi (V) 220 | Sikonge 49| Urambo 14
115 Singida (V) 56 |Igunga 67 |Liwale 221 | Mkuranga 47| Kishapu 13
116 Serengeti 61 |Dodoma (V) 66 | Masasi 225 | Mtwara (V) 46| Uyui 11
117 Geita 62 |Nzega 65 | Mtwara (V) 231 | Monduli 43| Igunga 9
118 Musoma (V) 64 |Kibondo 63 |Dodoma (V) 239 | Kiteto 42| Mkuranga 9
119 Bunda 68 |Uyui 58 |Rwangwa 250 | Ngorongoro 28| Sikonge 7
Ufunuo: M = Miini V = Vijijini

Chanzo: Kilama na Lindeboom (tazama hapa chini), kwa kutumia Sensa ya wat na ya Makzi ya mwaka 2005, idaraya Takwimu mwaka 2003, Takwimu za Msingi za Wizara ya Elimu za mwaka 2004



ambao ni maskini, katika juhudi ya kupunguza baadhi ya
vipengele vinavyoweza kuzuia kuwepo kwa uwiano sawa
katika ugawaji wa rasilimali.

Matokeo vyaliyotokana na uchambuzi wa makadirio ya
umaskini wa kipato unaonyesha kwamba kanuni hizi zipo
katika mwelekeo sahihi. Kwahiyo, utumiaji thabiti wa
kanuni hizi unahitajika, ili kusaidia mikakati ya kugawa wa
rasilimali. Matokeo yanayotokana na makadirio ya umaskini
wa kipato yanaweza pia kusaidia kuboresha kanuni hizi na
kuendeleza matumizi yake kwa kutumia taarifa mahsusi
zinazoaminika katika ngazi ya wilaya.

Vidokezi na Changamoto

* Wilaya nyingi zina mahitaji tofauti kutoka kwa sekta
mbalimbali. Uchambuzi wa makadirio ya umaskini
unaweza kusaidia kuweka wazi maeneo yanayohitaji
kipaumbele kutoka kwa sekta mbalimbali na pia kwa ajili
ya kuleta uwiano katika mgawanyo wa rasilimali za fedha
na watu.

* Kwa kuwa serikali kuu imekuwa ikitenga fedha nyingi
zaidi kwa serikali za mita, hivyo basi inalazimu
kuimarisha ujuzi wa usimamizi wa matumizi wa fedha wa
serikali za mita.

e Taarifa zinazotokana na makadirio ya umaskini kiwilaya
zinaweza kutumika kuelezea tofauti za kijiografia katika
utendaji wa vipengele tofauti vya umaskini kwa watu
wengine zaidi. Mbinu hii pia itasadia kuelewa mahitaji
maalum ya wilaya na hivyo kuweza kuwepo kwa jitihada
zaidi kushugulikia masuala hayo.

Maelezo Kuhusu Njia lliyotumika na Taarifa
za Ziada

Mbinu za kuonyeshaji makadirio ya umaskini wa kipato
iliyotumika katika uchambuzi huu iliunganisha taarifa
kutoka katika Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2002 na
Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa mwaka 2000/01
na makadirio ya viwango vya kipato vya kaya na uwiano wa
kaya zinazoishi chini ya kiwango cha mahitaji ya msingi kwa
kila wilaya.

Taarifa kamili ya PHDR ya mwaka 2005 imetolewa katika
jedwali na katika ramani zinazoonyesha mgawanyo wa
viashiria tofauti vya umaskini katika mikoa 22 na wilaya 119.
Hii inaweza kuwa zana muhimu katika utungaji sera na
upangaji mipango kwa kutumia ushahidi. Ramani hizi
zinaonyesha sifa-bainifu mbalimbali za wilaya katika
kuelezea viashiria tofauti vya umaskini. Zinaweza pia
kufanya ukosefu wa uwiano kijiografia ufikiriwe kwa undani

zaidi na kutolewa maelezo ya kina.

Maelezo zaidi ya uafiti wa umaskini katika ngazi ya wilaya
umeelezwa katika kitabu kilechoandikwa na Blandina
Kilama na Wietze Lindeboom na wenzake “Where are the
Poor in Tanzania?” yaani, “Maskini wako wapi nchini
Tanzania?” Njia hii imetokana na chapisho lililoandikwa na
Elbers, Lanjouw J. C. na Lanjouw, P (2003) linaloitwa
Micro-level estimation of Poverty and Inequality;
Econometrica, Econometric Society, Vol 71(1), uk. 355 hadi
364.

Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2005 inatoa taarifa muhimu kuhusu viwango na mwelekeo

wa umaskini nchini Tanzania, ikilinganisha na malengo kutoka katika Malengo ya Milenia ya Maendeleo, Mkakati wa
Kutokomeza Umaskini (MKU) na Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini Tanzania (MKUKUTA).

Ripoti hii inapatikana katika nakala pepe, na ripoti iliyochapishwa inaweza kupatika kutoka:
Idara ya Kuondoa Umaskini, Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji, Dar es Salaam.

Simu:(022) 2113856 / 2124107

Barua pepe: mkukutamonitoring@gmail.com

Anwani ya tovuti: http://www.tanzania.go.tz/poverty/index.html/
na kutoka REPOA (Research on Poverty Alleviation)
Simu: (022) 2700083

Barua pepe: repoa@repoa.or.tz

Anwani ya tovuti: http://www.repoa.or.tz
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