
Umaskini wa Kipato
Kundi la kwanza la MKUKUTA linalenga ukuaji uchumi uliyo

endelevu na unaowanufaisha wananchi kwa uwiano sawa.

Ukuaji mkubwa katika miaka kumi iliyopita huenda ukawa

umetokana na mabadiliko katika namna ambavyo uchumi kwa

ujumla umekuwa ukisimamiwa. Kumekuwepo na maboresho

ya uchumi kitaifa2, lakini tutajuaje kama faida za ukuaji huu wa

uchumi zinagawiwa kwa uwiano sawa?

Ukuaji wa uchumi umekuwa ukiongezeka. Baada ya miaka

michache ya kushuka kwa viwango vya ukuaji katika sekta ya

kilimo, mnamo mwaka 2004 kumekuwa na ongezeko lenye

matumaini, ingawa bado liko chini ya lengo kubwa lililowekwa.

Jedwali zifuatazo zinatoa taarifa kuhusu viashiria vya umaskini

wa kipato3. 

HALI YA UMASKINI

Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Binadamu ya Mwaka 2005 (PHDR) inatoa taarifa za karibuni kuhusu masuala

mbalimbali ya umaskini na ukuaji wa uchumi kwa kutumia taarifa kutoka tafiti za kitaifa na mifumo mingine ya

ukusanyaji taarifa. Pale inapowezekana ripoti hii hutoa mielekeo na kufananisha data na malengo ya Mkakati wa

Kupunguza Umaskini (PRSP) na yale ya MKUKUTA1.  

Upo ushahidi wa kuimarika kwa viashiria vya uchumi, ingawa haitoshi kufikia malengo ya upunguzaji wa

umaskini miongoni mwa kaya za maeneo ya vijijini.  Viwango vya uandikishaji shule katika elimu ya msingi

vinaendelea kuwa vya juu, na zipo ripoti za kupungua kwa viwango vya usitishaji wa masomo na maendeleo

mazuri katika matokeo ya mitihani. Kumekuwepo na kupungua kwa viwango vya vifo vya watoto wachanga na

watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, pamoja na katika utapiamlo wa watoto.  Ili kuhakikisha kwamba

maskini na wale walio katika maeneo ya vijijini wanafaidika pia kutokana na mafanikio hayo, tunahitaji kuwa na

uwiano mzuri katika ugawaji wa rasilimali wakiwemo wafanyakazi waliopata mafunzo.

JAMHURI YA
MUUNGANO 

WA TANZANIA

Viashiria vya Umasikini wa Kipato Vinavyoonyesha Viwango vya Msingi, Mielekeo na Malengo

Kiashiria Viwango vya  Mwelekeo Malengo
Msingi  

Kiasi Mwaka 2001 2002 2003 2004 MKU MKUKUTA

2003 2010
% ya watu walio chini ya 2000
mstari wa umasikini wa mahitaji 36 -2001 30 19
% ya watu walio chini ya 2000
mstari wa umasikini wa chakula 19 -2001 15 10
Kiwango cha ukuaji wa GDP (%) 4.9 2000 5.7 6.2 5.7 6.7 6 6-8
Kiwango cha ukuaji wa kilimo (%) 3.4 2000 5.5 5.0 4.0 6.0 5 10
Kiwango cha mfumuko wa bei (%) 5.9 2000 5.2 4.5 3.5 4.1 4 4
% ya watu wasio na ajira 2000 

Asilimia ya watu walio chini ya kiwango cha umaskini wa

mahitaji ya msingi ilipungua kidogo katika miaka ya 1990

lakini bado upo umaskini mkubwa zaidi katika maeneo ya

vijijini kuliko maeneo ya mijini. Inatambuliwa wazi kuwa

kipaumbele na juhudi za kupunguza umaskini zinatakiwa

zilenge kwenye kuboresha maisha ya wengi wa Watanzania

wanaoishi vijijini.

Asilimia ya Watu wa Walio Chini ya
Mstari wa Umasikini wa Mahitaji wa
Msingi

Tarehe Vijijini Dar Jumla
1991/92 41% 28% 39%
2000/01 39% 18% 36%

1 Zingatia kwamba malengo ya  MKUKUTA yako katika makundi 3 – (1) Kuimarisha uchumi na Upunguzaji wa Umaskini wa Kipato, (2) Ubora
wa Maisha na Hali ya Kijamii (3) Utawala na Uwajibikaji. Utawala na uwajibikaji vitashughulikiwa kwa ukamilifu zaidi katika ripoti zijazo baada
ya makubaliano yatakapofikiwa kuhusu viashiria vinavyofaa.

2 Hivi vimehusisha uhuru wa biashara na ubadilishanaji; uendelezaji wa uwekezaji; na maboresho ya mfumo wa kodi, sekta za wafanyakazi wa
serikali, mashirika ya umma, na fedha.

3 Zingatia kwamba baadhi ya viashiria havipimwi kila mwaka.

MUHTASARI 1 RIPOTI YA UMASKINI NA MAENDELEO YA BINADAMU YA MWAKA 2005

Imetolewa na Kikundi cha Kitaalamu cha Utafiti na Uchambuzi cha 
Mfumo wa Ufuatiliaji wa MKUKUTA 

 



Kilimo kina sehemu kubwa ya kuchangia katika juhudi hii.

Kinachangia kwa kiasi kikubwa kwenye pato la jumla la taifa

(GDP)– takriban asilimia 50 tangu mwaka 1990.  Pia kinaajiri

asilimia 70 ya watu wanaoishi vijijini. Kwahiyo kiko kwenye

kiini cha kuhakikisha kwamba faida za ukuaji wa uchumi

zinagawiwa kwa uwiano unaolingana.

Hata hivyo, kiwango cha ukuaji katika sekta ya kilimo tangu

mwaka 1995 kimekuwa cha chini zaidi kuliko maeneo mengine

yote ya uchumi. Pengine hii ni sababu mojawapo kubwa

kwanini upunguzaji wa umaskini wa vijijini umekuwa wa kasi

ndogo licha ya viwango vikubwa vya ukuaji wa jumla vilivyo

ripotiwa  hivi karibuni.

Uchambuzi wa taarifa za siku za karibuni kutoka katika miaka

ya 1990 inaonyesha kwamba hapajakuwa na ongezeko kubwa la

tofauti za uwiano wa kipato, ingawa kumekuwepo na ongezeko

dogo katika maeneo ya mijini. Katika maeneo ambapo ukuaji

mkubwa unatokea  (km. Dar es Salaam) watu wengi hufaidika

lakini wenye hali nzuri hufaidika zaidi kuliko maskini na tofauti

kati yao inazidi kuongezeka. Hivyo basi tofauti hizi zinahitaji

kufuatiliwa kwa makini.

Kufanya makisio ya mapato ya kaya ni zoezi lenye gharama

kubwa na gumu kwa nchi yenye ukubwa kama Tanzania, na

utafiti wa mwisho wa kitaifa ulifanyika mwaka 2000/01.

Kwasababu hii, PHDR ya mwaka 2005 ilitumia taarifa zilizopo

kuhusu ukuaji wa pato la taifa kukadiria mabadiliko katika

vipato vya kaya tangu mwaka 2000, na kukisia kile

kitakachotokea katika miaka ijayo. Dalili kutoka katika

uchambuzi huu ni kwamba iwapo viwango vya ukuaji vitabaki

kama vilivyo katika kipindi chote mpaka mwaka 2010 basi

lengo la MKUKUTA la kupunguza umaskini wa jumla kwa

asilimia 50 ifikapo mwaka 2010 halitafikiwa4. Dalili ni kwamba

umaskini jijini Dar es Salaam utapungua kwa kiasi kikubwa

lakini ule wa maeneo ya vijijini utakuwa chini ya malengo kwa

kiasi kikubwa sana. kwa hiyo basi – ili kufikia malengo haya

itatubidi kuweka juhudi za ziada katika kuongeza kiwango cha

ukuaji katika maeneo ya vijijini.

Lakini hakuna kilicho na uhakika. Sababu nyingine zinaweza

zikaleta tofauti kubwa. Uhamiaji kutoka maeneo ya vijijini

kwenda maeneo ya mijini kunaweza kukabadilisha uwiano kati

ya sekta ya kilimo na sekta zisizo za kilimo. Makubaliano ya

biashara kati ya maeneo ya vijijini na maeneo ya mijini na nchi

nyingine, mabadiliko katika bei za bidhaa kutoka nje na zile za

kuuza nje, vinaweza pia kuleta tofauti katika kipato cha kaya za

vijijini (na mijini).

Umaskini Usio wa Kipato 
Kundi la pili la MKUKUTA linalenga kuboresha ubora wa

maisha na hali ya kijamii. Huu ni msingi wa kijamii na

kiuchumi wa jamii. Tunawezaje kujua kwamba tunasonga

mbele? Viashiria vya elimu, masuala mbalimbali ya afya,

matunzo ya watoto walio katika mazingira magumu, na

huduma za maji na usafi vinaweza kusaidia kutueleza.

Elimu
Kuhakikisha upatikanaji wa elimu bora kunahitaji tuangalie

uandikishaji kamili, mahudhurio na ubora. 

Uandikishaji wa shule ya msingi, mahudhurio na viwango vya

ubakiaji shuleni vimeongezeka kwa jumla nchini Tanzania.

Yapo pia mabadiliko katika viwango vya kushinda vya wavulana

na wasichana katika mtihani wa kumaliza darasa la saba, ingawa

wasichana bado wana viwango vya chini zaidi vya kushinda

kuliko wavulana. 

Hakuna tofauti kubwa kijinsia katika mahudhurio ya msingi au

katika kusitisha masomo.  Lakini, watoto wenye ulemavu wana

uwezekano mdogo zaidi wa kuwa shuleni kuliko watoto

wengine.  Taarifa zilizopo kutoka katika sensa zinaonyesha

kwamba uwezo wa watoto yatima wana uwezekano mdogo

zaidi wa kuwa shuleni kuliko wale ambao siyo yatima.5

Ingawa idadi ya madarasa na madawati katika shule za msingi

imeongezeka, uwiano kati ya wanafunzi na waalimu

haujalingana na ongezeko hili6. Uwiano kati ya

wanafunzi/waalimu unatofautiana sana kati ya maeneo tofauti

ya kijiografia na tofauti hizi ni kubwa zaidi ukizingatia waalimu

waliopata mafunzo7.

4 Itakuwa asilimia 23 kuliko lengo la asilimia 19.
5 Hata hivyo, uchunguzi wa kufuatilia uliofanyika mkoani Kagera uligundua kwamba watoto walikuwa yatima katika umri mdogo na ambao

walipoteza mama yao walikuwa na uwezekano mdogo zaidi wa kuwa shuleni kuliko watoto wengine. 
6 Uwiano kati ya mwanafunzi/mwalimu umeongezeka kutoka 54 mnamo mwaka 2002 hadi 59 mwaka 2004.
7 Baadhi ya maeneo ya mijini yanaonyesha ongezeko la asilimia 20 katika walimu waliopata mafunzo wakati maeneo ya vijijini yanaonyesha

ongezeko la asilimia 5 tu.

Uchunguzi wa Uridhikaji wa Sera na Huduma za Jamii 
uliofanyika mwaka 2003 uligundua kwamba kwa ujumla
wazazi wanafurahishwa na Mpango wa Serikali wa
Uboreshaji wa Elimu ya Msingi (MEM), ufutaji wa karo, na
ongeezeko la uandikishaji wa watoto unatokana na mpango
huo.  Hatahivyo, asilimia 45 walikuwa na wasiwasi kuhusu
matokeo mabaya ya mtihani na asilimia 40 walitaja
upungufu wa waalimu, ukosefu wa vitabu na madarasa
makubwa kama matatizo makuu.

Wakati ukuaji unaongeza ukubwa wa kile kilichopo (keki),
kutokuwa na usawa kunapelekea baadhi ya watu kufaidika
kutokana na ukuaji huo kuliko wengine. Hali hiyo inaweza
kusababisha  kuwepo kwa matokeo hafifu katika upunguzaji
wa umaskini. Hata hivyo mpaka hivi sasa nchini Tanzania,
ukosefu wa usawa ni wa kiwango cha wastani.



Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa watu wote walio

na umri zaidi ya miaka 15 ni asilimia 72 (asilimia 78 kwa

wanaume na asilimia 62 kwa wanawake). Kiwango kwa wale

walio na umri kati ya miaka 15 na 24 kiko juu zaidi – asilimia

81 kwa wanaume na asilimia 76 kwa wanawake.

Afya
Hali bora ya maisha inaashiria afya bora. Viashiaria vya kitaifa

vya hali hii ni pamoja na vifo vya watoto wachanga na watoto

wadogo; chanjo kwa watoto; lishe; VVU/UKIMWI; afya ya

akina mama; na upatikanaji wa huduma bora za afya. Baadhi ya

mambo yaliyobainika yameorodheshwa hapa:

• Vifo vya watoto wachanga na watoto wadogo hivi karibuni

vimepungua kwa kiasi kikubwa na iwapo hali hii itaweza

kuendelea, MKUKUTA utafikia lengo lake. 

• Utapiamlo wa watoto pia umepungua, japokuwa siyo kwa

kiasi kinacholingana na kile cha vifo na kiashiria cha lishe

duni ya muda mrefu – kuvia  (uzito pungufu kulingana na

umri) – bado uko juu. Asilimia 38 ya watoto walio na umri

chini ya miaka mitano ni wafupi kwa umri wao.

• Matarajio ya kuishi wakati wa kuzaliwa haujabadilika tangu

mwaka 1998. Kwa wastani, bado watu wanaishi mpaka

umri wa miaka 51.  

• Vifo vya akina mama (uwiano kati ya wanawake wanaokufa

wakati wa kujifungua) viko juu sana, na havijabadilika kwa

miaka mingi. Akina mama 578 kati ya kila watoto 100,000

wanaozaliwa hai hufa. 

• Malaria inazuilika na kutibiwa kwa ufanisi zaidi kuliko

miaka ya nyuma. Watu wengi zaidi – hasa watoto wadogo

na akina mama wajawazito– wanalala chini ya vyandarua

vilivyowekwa dawa. 

• Tanzania imeweza kuwa na viwango vikubwa vya chanjo

kwa watoto.

• Takriban watu wazima milioni moja nchini Tanzania

wameathirika na VVU – asilimia 7 ya watu wazima wote. 

Hali ya afya inatofautiana kwa kiasi kikubwa nchini Tanzania,

na ingawa tofauti hizi zinaweza zisiwe kubwa kama zilivyo

katika nchi nyingine Kusini mwa Jangwa la Sahara, zinatoa

changamoto ambayo ni lazima ishughulikiwe. Tofauti kati ya

maeneo ya mijini na vijijini, kati ya wilaya na kati ya makundi

ya mapato ni kubwa. Ifuatayo ni mifano michache:

• Vifo vya watoto wachanga Ngorogoro ni vifo 31 kwa kila

watoto 1000 wanaozaliwa hai lakini Ruangwa8 watoto 148

katika kila watoto 1000 hufa wakati wa kuzaliwa. 

• Chanjo (DPT3) kwa watoto inatofautiana kutoka asilimia

100  katika mikoa ya mashariki mpaka chini ya asilimia 80

katika maeneo ya mikoa ya magharibi. 

• Utapiamlo wa watoto, uliongezeka kwa asilimia 8

miongoni mwa kaya maskini kupita zote lakini ukashuka

kwa asilimia 20 miongoni mwa kaya ambazo si maskini kati

ya mwaka 1991 na 1999.

• Kuenea kwa VVU kunatofautiana kuanzia asilimia 3.4

miongoni mwa watu wazima maskini kuliko wote,

ukilinganisha na asilimia 10.5 miongoni mwa ambao siyo

maskini nchini Tanzania.

• Wauguzi kwa kila watu 10,000 hutofautiana kati ya 1.6

Mkuranga na 16.2 Ilala.

Moja ya matatizo makubwa yanayoukabili mfumo wa afya

ambalo linarudisha nyuma zaidi ni ukosefu wa wahudumu wa

afya, ambao wamepata mafunzo ya kutosha na ambao

wamesambazwa ipasavyo, na utendaji duni wa wahudumu wa

afya. Fedha pia zinahitajika kuhakikisha kwamba dawa zenye

ubora zaidi na vifaa vya kitabibu vinapatikana.

Watoto Walio katika Mazingira Magumu
MKUKUTA unatambua matatizo maalumu ya watu walio

katika mazingira magumu kwa ujumla na hasa watoto walio

katika mazingira magumu. Utafiti umeangalia vipengele vya

mazingira magumu ya watoto yatima9, watoto walemavu, wale

wanaoishi katika kaya zinazoongozwa na watoto, na kaya zisizo

na watu wazima wenye nguvu ya kufanya kazi. 

Sensa wa Watu ya mwaka 2002 inaripoti kuwa watoto kumi

kati ya kila watoto 100 chini ya umri wa miaka 18 wamepoteza

mama au baba au wazazi wao wote wawili. Hata hivyo,

uchambuzi mpya unaonyesha kwamba ipo tofauti ndogo katika

miaka ya kwenda shule au katika hali ya ajira ya watoto kati ya

watoto yatima na wale ambao siyo yatima. Hii inaweza kuwa

kwasababu ya ukweli kwamba kwa jumla watoto yatima wanao

uwezekano mkubwa zaidi wa kuwa wanaishi katika maeneo ya

mijini kuliko ya vijijini, na katika wilaya ambazo zina unafuu

zaidi ukilinganisha na wilaya nyingine.  Hoja hii ya jumla

inaweza isiwe sahihi kwa baadhi ya jamii za vijijini ambazo

zimeathirika zaidi na VVU/UKIMWI. Inaweza pia ikabadilika

miaka inavyokwenda kadri ambavyo athari za VVU/UKIMWI

zinavyogusa idadi ya watoto ambao watakuwa mayatima.

Takwimu za Sensa hii zinaonyesha kwamba idadi ya watoto

walemavu ni ndogo japokuwa utoaji taarifa unaweza ukawa

mdogo. Ulemavu mwingi unaoripotiwa ni upotevu wa uwezo

wa kutumia viungo na huu unaweza ukapunguzwa kutokana na

chanjo dhidi ya maradhi ya kupooza mwili. Upotevu wa uwezo

wa kuona unaosababishwa na ugonjwa wa Trachoma unatokea

zaidi katika maeneo ya mikoa ya kati nchini. Hii itapungua

kutokana na mipango ya kutoa nyongeza ya vidonge vya

vitamini A. Maendeleo ya elimu ya watoto walemavu

yanalegalega kwa kiasi kikubwa ukilinganisha na yale ya watoto

wasio walemavu. Mahitaji maalumu ya kielimu ya watoto hawa

yanatakiwa kupewa kipaumbele.

8 Ngorogoro iko katika Mkoa wa Arusha; Ruangwa iko katika Mkoa wa Lindi. 
9 Watoto waliopoteza mzazi mmoja au wazazi wote wawili.



10 Zipo tofauti kubwa katika matokeo kutegemeana na chanzo cha taarifa kinachotumika, iwe ni uchunguzi wa kaya au kumbukumbu za wilaya
na wizara husika.

11 Mfumo wa maji ulioboreshwa unaweza ukawa aidha maji ya bomba au kutoka kwenye kisima kilichohifadhiwa au chemichemi. 
12 Mradi wa Shughui Muhimu za afya Tanazania (TEHIP) unaonyesha matokeo mazuri katika afya za watu uajiri wa wafanyakazi na upangaji

mipango vikiboreshwa.

Maji na Usafi wa Mazingira 
Kumekuwepo na maboresho katika upatikanaji wa maji, lakini

zipo tofauti baina ya wilaya. Kwa jumla nchini Tanzania,

asilimia 42 ya kaya za maeneo ya vijijini na asilimia 85 ya kaya

za maeneo ya mijini10 sasa zinapata maji ya kunywa kutoka

katika vyanzo vilivyoboreshwa11. Lakini katika wilaya saba,

chini ya asilimia 10 ya kaya zinapata maji wakati katika wilaya

nne upatikanaji wa maji ni zaidi ya asilimia 80. 

Zaidi ya asilimia 90 ya kaya zimeripoti kuwa na vyoo lakini

haijulikani ni ngapi kati ya hizi zinaweza kuchukuliwa kama

vyoo bora. Zipo pia tofauti kubwa: wilaya nne zimeripoti

kwamba zaidi ya asilimia 50 ya kaya za maeneo ya vijijini

hazina vyoo.

Mikakati yenye uwiano wa naful gharama inahitajika kwa

haraka, hasa kwa ajili ya kuongeza upatikanaji wa mifumo ya

maji iliyoboreshwa katika maeneo ya vijijini na yalio karibu na

mjini.  Juhudi za maendeleo za miaka mingi zinaonyesha wazi

kwamba mifumo bora ya maji na huduma za usafi inaboresha

afya, na inaweza kuboresha mahudhurio mashuleni, hasa

miongoni mwa wasichana. 

Upo uhusiano wa karibu kati ya upatikanaji wa maji, na

magonjwa kama vile kipindupindu. Kipindupindu kimesambaa

katika mikoa mingi nchini na milipuko hutokea karibu kila

mwaka. Kazi kubwa zaidi inahitajika katika utaratibu wa kutoa

taarifa kuhusu matukio ya kipindupindu lakini hitaji kubwa

zaidi ni lile la kuboresha mifumo ya usafi ili kipindupindu

kitokomezwe kabisa.

Changamoto kwa Siku za Baadae 
• Haja kubwa ya kuwa na wafanyakazi wengi zaidi wenye sifa

zinazotakiwa – wakiwemo waalimu na wahudumu wa afya

– ambao wanafanya kazi kwa ufanisi, na waliopewa motisha

kutoa huduma za umma zenye ubora wa hali ya juu na

ambao wamesambazwa kwa uwiano mkubwa zaidi nchini

kote12.

• Mifumo mingi zaidi ya utoaji fedha na usimamiaji thabiti

zaidi wa mahali husika kuhakikisha kwamba vitabu,

madawa na vifaa vingine vya elimu na huduma za afya

vinafikia vituo vya afya na watu wanaovihitaji. 

• Uangalifu mkubwa zaidi kuhusu viwango vya juu vya

utapiamlo wa watoto, ukiwa na uangalifu mahsusi kwa

matunzo na ulishaji unaohitajika kwa watoto walio na umri

kuanzia miezi 6 hadi 24.

• Huduma za uzalishaji na za kabla ya uzazi, hususan kwa

wanawake maskini na wanaoishi katika maeneo ya vijijini 

• Upatikanaji bora zaidi wa elimu na huduma nyingine

muhimu kwa watoto walemavu. 

• Mifumo iliyoboreshwa ya matunzo kwa wale walioathirika

na VVU/UKIMWI, kupitia mifumo ya afya ya ustawi na

kupitia kaya na jamii. Mifumo thabiti zaidi ya kutunza

idadi kubwa na inayoongezeka ya watoto yatima pia

inahitaji iundwe.  

• Huduma bora zaidi za maji katika maeneo ya vijijini, na

huduma bora zaidi za vyoo mashuleni na katika wilaya

zenye upungufu wa huduma hizi. 

Mifumo ya taarifa inahitaji kuboreshwa ili iwe rahisi zaidi

kuelewa fedha na vifaa vinavyotolewa kwa ajili ya shule, afya na

huduma nyingine za jamii, na mahali vinapokwenda. Taarifa

hizi zinatakiwa zipatikane mahali pengi. 

Utafiti na uchanbuzi wa ziada unahitaji makundi ya watu

wenye mahitaji maalumu ambao mara nyingi ‘wanafichika’

katika takwimu. 

JAMHURI YA
MUUNGANO 

WA TANZANIA

Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2005 inatoa taarifa muhimu kuhusu viwango na
mwelekeo wa umaskini nchini Tanzania, ikilinganisha na malengo kutoka katika Malengo ya Milenia ya
Maendeleo, Mkakati wa Kutokomeza Umaskini (MKU) na Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini
Tanzania (MKUKUTA). 

Ripoti hii inapatikana katika nakala pepe, na ripoti iliyochapishwa inaweza kupatika kutoka:
Kitengo cha Kuondoa Umaskini, Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaji, Dar es Salaam.
Simu:(022) 2113856 / 2124107 
Barua pepe: mkukutamonitoring@gmail.com
Anwani ya tovuti: http://www.tanzania.go.tz
na kutoka REPOA (Research on Poverty Alleviation)
Simu: (022) 2700083
Barua pepe: repoa@repoa.or.tz
Anwani ya tovuti: http://www.repoa.or.tz

 




