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Utafiti huu, unaojulikana kama utafiti wa 'Maoni ya Watoto' na ulibuniwa kujazilizia utafiti wa 'Maoni ya
Watu'. Utafiti wa Maoni ya Watu wa mwaka 2007 ni utafiti mkubwa uliofanywa kama sehemu ya mfumo
wa ufuatiliaji wa Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Matokeo
makuu ya utafiti wa Maoni ya Watoto yalijumuishwa katika ripoti kuu ya 'Maoni ya Watu' - hata hivyo,
chapisho hili la ziada linatoa maelezo ya kina zaidi ya utafiti huu wa 'Maoni ya Watoto.'

Utafiti huu ni muhimu sana kwa Tanzania kutokana na mawanda yake na taarifa zilizokusanywa; na
pengine ni wa kwanza au miongoni mwa tafiti chache za aina hii zilizowahi kufanywa katika nchi za
Kiafrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara. Watoto wetu ni taifa la kesho; serikali inakusudia
kuendeleza tafiti za aina hii, hususan katika eneo muhimu la haki za mtoto.

Watu wengi walichangia kukamilika kwa ripoti hii na michango yao inatambuliwa kwa kuwashukuru.

Wanachama wa Programu ya REPOA ya Utafiti wa Watoto wanapewa shukrani kwa kubuni mradi huu na
msaada wao wa kiufundi katika kipindi chote cha utekelezaji. Uchambuzi wa matokeo ya utafiti na
utayarishaji wa ripoti ulifanywa na Kate Dyer, Derrick Mbelwa, Francis Omondi na Zubeida Tumbo-
Masabo.

Wakuu wa Mikoa, Maafisa Elimu wa Wilaya, Maafisa Tendaji wa Kata, Waratibu Kata wa Elimu na walimu
wakuu wa shule katika wilaya zilizokuwa kwenye sampuli yaani Dar es Salaam, Tanga, Arusha, Singida,
Mtwara, Lindi, Mwanza, Shinyanga, Iringa na Rukwa wanashukuriwa kwa msaada wao wakati wa utafiti
wa uwandani.

Serikali inaishukuru UNICEF kwa kutoa fedha kwa ajili ya mradi huu, ikiwemo kuchapisha ripoti hii.

Mwisho, lakini siyo kwa umuhimu, shukrani za pekee ziwaendee watoto walioshiriki katika utafiti,
wakiwemo wale wawakilishi kutoka Mabaraza ya Watoto kwa Manispaa za Temeke na Kinondoni ambao
walishiriki katika mjadala wa vikundi wakati wa kuchagua mada za utafiti.

SHUKRANI
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Utafiti huu ni wa kwanza wa aina yake kwa Tanzania. Watoto mia tano wenye umri kati ya miaka 7 mpaka
14 kutoka maeneo kumi tofauti mijini na vijijini na wenye hali tofauti kijamii na kiuchumi walikuwa sehemu
ya mradi wa utafiti shirikishi uliofanyika kama sehemu ya utafiti wa 'Maoni ya Watu'. Ufuatao ni muhtasari
wa matokeo hayo:

Uelewa
Watoto hut azama mambo kwa namna tof auti na watu wa wazima
Masuala ambayo watafiti watu wazima waliyaona kuwa ni vipengele tofauti vya utafiti (kusoma shule na
nafasi ya watoto katika jamii), watoto waliona kwa ujumla zaidi kama yote ni sehemu ya suala hilo hilo
moja. Masuala ambayo watu wazima kwa kawaida huona kuwa yameunganika sana, kwa mfano faini
kama aina ya adhabu, watoto walikuwa na mtazamo tofauti. Kwao, faini ni njia nyingine ya kutozwa
mchango wa kifedha.

Watoto wana mawazo yanay oweza kutoa uelewa unaofaa kuzingatiw a na watu wazim a
Ingawa watoto wanaweza wakawa na ufahamu mdogo wa baadhi ya masuala - kama vile viwango vya
michango vinacholipwa shuleni, (hii yawezekana ni kwa sababu ya umri wao), wanaweza kuweka
masuala katika vipaumbele tofauti na watu wazima. Watoto waliofanyiwa utafiti walilipatia umuhimu
mkubwa suala la mawasiliano kati ya nyumbani na shuleni, na kwa upande wa walimu wao kuwa na
taswira nzuri kwa jamii zao (badala ya kuiona jamii kama ya walevi tu). Umuhimu wa masuala haya kwao
ulionekana mkubwa kuliko uzito uliowekwa na baadhi ya watu wazima katika masuala haya.

Pia walibainisha mkinzano wa wazi uliopo kati ya mitaala ya shule ambayo husisitiza lishe bora, na
ukweli kwamba wao hawapewi chakula shuleni.

Elimu
Kwa kuzungum za na watoto ilionek ana kwamba sehemu kubwa ya kuji funza shuleni ni kupokea
tu kuto ka kwa walim u, kut egemea sana kunakili maandishi kutoka ubaoni na kwenye vitabu vya
kiada
Watoto wengi walisisitiza kuwa walimu wawe na mwandiko mzuri ubaoni, ikionyesha jinsi ilivyo muhimu
kwa watoto kwamba waweze kusoma mwandiko huo.

Vitabu vya kiada vinathaminiwa na kupendwa sana na watoto hawa, lakini vilevile ni chanzo cha
kuwavunja moyo, kwani ingawa kwa ujumla kuna ongezeko la usambazaji wa vitabu vya kiada, bado
vitabu ni vichache sana kulinganisha na mahitaji yaliyopo. Watoto wangependa kujisomea vitabu kwa
muda wao wenyewe, lakini kwa ujumla vitabu hukusanywa mwishoni mwa kila kipindi.

Watoto wanazi jua sifa ambazo mwalim u anatak iwa kuwa nazo
Mwalimu anapaswa kuwa mtu ambaye kweli anataka kufundisha, anayewapenda watoto, anakuwa na
bidii na kuhakikisha wanafunzi wanaelewa. Ilionekana kwenye utafiti kuwa baadhi ya watoto walikuwa
na walimu wenye sifa hizi.

Kuhusu walimu, watafiti walikuta baadhi ya matendo bora kama vile kuwafanya wanafunzi wenye
matatizo ya kuona kuwa sehemu ya shule ya kawaida.

Ki la shul e iliyokuwa kwenye sampuli iliripoti matatizo yanay oonyesha walim u kutokutim iza
wajibu wao wa msingi kimk ataba, au kuwa na viwango vya chini vya weledi
Walimu kushindwa kuhudhuria vipindi ni tatizo kubwa. Watoto walizungumzia kuhusu walimu ambao
waliotoa vitini lakini hawakuvielezea, au waliwaambia tu kuwa kama hawakuelewa wakawaulize
wanafunzi wa madarasa ya juu.

Kanuni za adhabu ya viboko hazifuatwi kwa shule karibu zote. Hofu ya adhabu ya viboko -
inayosababishwa, kwa mfano, na walimu wanaokuwa na fimbo darasani - ilielezwa na watoto kuwa ni
kikwazo kikubwa katika kujifunza.

Wanachokisema WatotoMUHTASARI
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Kwa ujumla, mchakato wa kujifunza katika mazingira ya shule unaonekana kuwabana wanafunzi
kufuata wanayoyasema walimu kama 'amri zilizowekwa' kwa ajili ya watoto ambao kwa kiwango
kikubwa kazi yao ni kuzifuata tu. Watoto walioshiriki katika utafiti huu walionyesha kuwa hawakuwahi
kufundishwa/kujifunza kwa mbinu shirikishi.

Mawasiliano kati ya shule na wazazi yalikuwa hafifu.

Michan go ya hal i na mali hutozw a katika shule zote zilizokuwa katika sampuli ya utafiti, na watoto
husimamishwa masomo kwa kushindwa kuilipa.

Watoto walikuwa na maoni mbalimbali walipoulizwa kuhusu hali ya elimu kama ilikuwa bora zaidi miaka
ya nyuma kabla ya mwaka 2007 ambapo utafiti huu ulifanyika. Watoto wengi zaidi walionyesha kwamba
njia bora zaidi ya kuiboresha elimu ni kuongeza usambazaji wa nyenzo za ziada, ikiwa ni pamoja na
miundombinu, walimu, na vifaa vya shule. Vilevile walitaka wawe na walimu bora zaidi, mtaala mpana
zaidi, na huduma nyingine shuleni (kama vile huduma za afya).

Watoto wa Dar es Salaam walioshiriki katika utafiti huu walidai kwa ujasiri kwamba kwa kuongeza juhudi
zao binafsi katika masomo na kuwasikiliza walimu na wazazi itasaidi pia kuboresha elimu yao.

Ushir iki kati ka Jamii
Watoto ni washi riki hai kiuc humi na kijamii na hufanya kazi mbalimbali ambazo hunufaisha familia
na jumuiya, au huwasaidia watu wazima ambao walipaswa wazifanye kazi hizo, na wajibu huu huanza
tangu wakiwa katika umri mdogo.

Mawasi liano
Watoto walidhani wazazi huwasikiliza kwa njia isiyo rasmi, na maoni ya jumla ni kuwa mawasiliano ni
finyu kwa kiasi kikubwa - matatizo yanayohusiana na shule yalitajwa mara kwa mara - ingawa hii pia
inaweza kuwa ni kwa sababu utafiti ulifanyika katika muktadha wa shule.

Watoto walionyesha kuwa wana mambo mengi wanayoyape nda na hupa ta taarifa kutoka vyanzo
vingi mbalimbal i. Kando na nyumbani, familia na mwasiliano ya ana kwa ana, radio ni muhimu sana
kwao.

‘Njia rasmi ’ za kuwasikiliza watoto ni dun i. Hali inayoonekana kuhusu walimu ni kwamba mtindo wao
wa elimu unajikita kwa mwalimu badala ya mwanafunzi; kazi ya walimu ni kuelezea vizuri ili maarifa
husika yaeleweke badala ya kuwawezesha watoto kwa uhuru zaidi kuielewa dunia wanayoishi.

'Kusikiliza' siyo sifa waliyonayo walimu, zaidi ya kusikiliza maswali machache ya wanafunzi
wanayoyajibu darasani japokuwa wanafunzi katika shule moja walisema kuwa wangependa kutoa
maoni yao kuhusu masuala yanayohusu elimu.

Shule moja tu kwenye sampuli ya shule kumi za msingi ilikuwa na baraza la shule lililo hai. Watoto
wanapokuwa wanawakilishwa kwenye kamati za shule, japokuwa hii ni kwa nadra sana, mawazo ya
watoto ni kwamba maoni yao hayatiliwi maanani. Pale ambapo hawana uwakilishi wa moja kwa moja,
wanafunzi huwa hawajui lini mkutano ulifanyika na nini kilijadiliwa.

Sehemu pekee ambayo inawezekana ni tofauti katika suala hili ni misikitini na makanisani ambapo
inaonekana watoto wanapewa nafasi pana zaidi ya kushiriki. Hata hivyo, hili lilionekana dhahiri katika
eneo moja tu la utafiti. Hakukuwa na asasi zisizo za kiserikali au asasi za kijamii katika maeneo ya utafiti,
kwa hiyo watafiti hawakuweza kupima kama hizi 'sekta mpya' zinawapa watoto fursa zaidi za kusikika.
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Mataraj io Yao ya Baadaye
Watoto wana matarajio mbalimbali kuhusiana na kazi zao za badaye. Zaidi ya nusu ya sampuli
walionyesha kuwa wanataka kuhudumu katika elimu na tiba. Wachache, zaidi ya 10% walitaka kushiriki
shughuli za uongozi wa nchi kwa namna fulani, kama rais, waziri, mbunge, mkuu wa mkoa au wilaya.
Chini ya 10% walivutiwa na jeshi au ulinzi na tena zaidi kidogo ya 10% walitamani kujiunga na sekta ya
uzalishaji kama wakulima, mafundi (ufundi stadi au ufundi sanifu) au wafanya biashara.

Hitimisho
Ndani ya hoja hizi mahususi kuna ujumbe wa wazi. Watot o walifur ahia kushi rikishwa katika utafit i
huu , na wal iona kuwa wali ji funza kwa kutoa maoni yao na kwa jinsi ambavyo watafiti
waliwashirikisha.

Wakati mwingine, kama itakavyoripotiwa katika chapisho hili, waliamua kuchukua hatua maalum na
kuwajibika kwa mambo yaliyojitokeza katika mjadala, na ambayo yalionekana kwao kuwa siyo haki -
wakionyesha jinsi gani kujifunza kwa pamoja na ushiriki mpana kijamii unavyoweza kukuzwa.

Watoto wanaona vizuri mikanganyiko iliyoko kati ya mtaala unaowafundisha umuhimu wa maji safi na
lishe bora na kile wanachokipata shuleni. Mara nyingi maoni na hoja zao mahususi ni muhimu kwa
watunga sera na watu wa mipango, na hii ni sababu mojawapo ya kuendelea na tafiti za aina hii juu ya
'Maoni ya Watoto' wakati wote.

Matoke o ya utafit i huu yana kipim o cha utu kinachowapa changam oto watu wazima wote, iwe
wazazi na/au weledi wanaofa nya kazi na watoto:

• Watoto wanataka kusik il izwa na kutam buliwa.

• Wanataka ku fund ish wa na wali mu wanaopenda watoto, wanaopenda kufundis ha na
wenye bidii .

• Watoto wanataka wasiki ke.
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Ni kawaida katika maendeleo kwamba mawazo ya 'wanaonufaika', yaani maoni ya watu yanahitaji
kuzingatiwa katika upangaji na ufuatiliaji. Watoto ni watu pia. Ukweli kwamba karibu nusu ya Watanzania
wana umri wa chini ya miaka 181, ikikadiriwa kuwa ni karibu watoto milioni 181, unashawishi kudadisi
mitazamo ya watoto na vijana. Zaidi ya hayo utafiti huu unachukuliwa kuwa ni mchango muhimu kwenye
utafiti wa maoni ya watu, utafiti ambao uliwashirikisha watu zaidi ya 7,000 wanaoishi Tanzania bara,
ambao ulifanyika kwa wakati mmoja mwaka 20072 (taarifa zaidi zipo katika sura ya 2).

Hata hivyo, watoto, siyo tu kwamba ni watu wanaokua, bali pia mikabala mbalimbali inatakiwa kutumika
ili kuwaelewa watoto. Hii ndio sababu kuu ya Utafiti wa Maoni ya watoto, ambao waandishi wa rasimu
ya ripoti hii wameyapa kichwa kidogo cha habari, 'Kujifunza Kuwasikiliza Watoto', kwa sababu zoezi
lenyewe kwa watafiti lilikuwa ni mchakato wa kujifunza.

Kwanini 'Kuj ifunza Kuwas ik il iza Watoto' , Watafiti Walikuwa Wanajifunza Nini?
Methodolojia ya utafiti huu ni ya pekee kwa Tanzania; ikitumia zana za ukusanyaji takwimu za idadi na
stahilifu pamoja na sampuli za vikundi ya watoto viliyochaguliwa kwa uangalifu ili kupata uwakilishi kwa
nchi nzima. Ni mara ya kwanza maoni ya watoto yametafutwa kwa mpangilio makini kama huu. Watafiti
nchini Tanzania wanajaribu kuiga mbinu bora zinazokubalika kimataifa wanapotafiti maoni ya watoto kwa
lengo la kujifunza namna ya kusikiliza mawazo yao.

Matokeo ya utafiti huu yanaonyesha kuwa watoto wana mengi ya kusema yanayojaziliza matokeo ya tafiti
zingine, na ungekuwa na manufaa ya wazi kwa watunga sera na watu wa mipango pamoja na kwa
wazazi, walimu na watu wengine wanaofanya kazi na watoto, kujifunza kutokana na kile wanachokisema
watoto. Watoto wanahitaji kusikilizwa na kushirikishwa - huu ni ujumbe ulio dhahiri kutoka kwenye utafiti
huu - changamoto kwa 'wakubwa zao' ni kutafuta njia za kufanya hivyo.

Mojawapo ya matokeo ya utafiti huu ni kwamba njia rasmi za kuwasikiliza watoto ni duni kwa ujumla:
watoto wanatarajiwa kusikiliza zaidi ya wanavyotarajiwa kushiriki katika mijadala ya masuala
yanyohusiana na maendeleo yao au ya jamii zao. Matokeo ya hali hii siyo dhahiri, ingawa yawezekana
hayasaidii kabisa kujenga watu wazima wanaowajibika kuwalea na katika misingi ya kidemokrasia. Kwa
upande mwingine, kuwasikiliza ni mwanzo wa kukuza ushiriki wao, na hivyo kwa kuendeleza kuwasikiliza
watoto tunahamasisha ushiriki wao zaidi.

Kwa nin i Tunah itaji Maoni ya Watoto ?
Zaidi ya hoja kwamba 'watoto ni watu pia', na hoja zinazotumiwa kuelezea manufaa ya ushiriki wa watu
wazima zinahusika pia kwa watoto kwa uzito ule ule. Kuna mambo mawili yanayothibitisha sababu za
kuelekeza tafiti kwa watoto:

1. Watoto wana haki ya kusikilizwa katika masuala yanayowaathiri wao - hii inatetewa katika
Mikataba ya Umoja wa Mataifa Kuhusu Haki za Mtoto (UNCRC au CRC)3. Nyingi kati ya ibara 54
za UNCRC zinahusu kuwaheshimu na kuwajumuisha watoto, huku msisitizo maalum ukiwa
kwenye maslahi mazuri ya mtoto na kuendeleza usawa na kutokubaguliwa. Kwa kuwa Tanzania
imeridhia Mikataba ya Haki za Mtoto, kutafiti maoni ya watoto ni sehemu ya kuheshimu vipengele
vya makubaliano haya.

1 Mwaka 2004 Tanzania ilikuwa na idadi ya watu karibu milioni 37.6, kati ya hao milioni 18.8 (takriban 50%) walikuwa chini ya miaka 18.
2 Ambao ni sehemu ya Mfumo wa Usimamizi wa MKUKUTA, na unalenga kupata mawazo ya watu kuhusu utekelezaji wa MKUKUTA na

utendaji wa serikali kwa ujumla.
3 Office of the High Commissioner of Human Rights (2003). Convention on the Rights of the Child.

http://www.unhchr.ch/html/menu3/b/k2crc.htm. [Ilisomwa tarehe 23 January 2008
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2. Tayari watoto wanashiriki katika jamii kama washiriki hai, na siyo tu "raia wanaosubiri wakati wao -
wakiwa na hamu ya kutimiza miaka 18''4. Kwa kawaida huchukuliwa kuwa ni wapokeaji tu wa
huduma za jamii, hasa afya na elimu, lakini kiuhalisia wakati mwingine hufanya maamuzi yao
binafsi ya kutumia hizo huduma au la. Wanaathiriwa na mazingira ya jamii wanamoishi, na pia
wanafanya maamuzi na ni washirika wa kiuchumi ambao mara nyingi huchangia vizuri kwenye
kipato cha familia na ustawi wake. Hivyo kuelewa mitazamo yao na vipaumbele vyao kuna manufaa
katika kujaribu kuboresha hali ya maisha ya familia na jumuiya, na ubora wa programu na sera.

Katika muktadha wa Kitanzania, tafiti na habari zinazowahusu watoto kwa kusudi la mipango
hazitoshelezi kabisa. Kuna kiasi kikubwa na taarifa za kitakwimu kuhusu huduma zinazotumiwa na
watoto zinazopatikana kupitia mfumo wa kukusanya data mara kwa mara, hasa katika afya na elimu
ambako watoto ni watumiaji wakubwa wa huduma hizo. Hata hivyo, uchambuzi wa data hizi5 huishia
kuonyesha uhusiano baina ya masuala mbalimbali badala ya kuelezea sababu za mahusiano hayo.
Wakati mwingine hauwapi watunga sera na watu wa mipango maelekezo ya kutosha kuhusu hatua
zinazotakiwa kuchukuliwa - kama vile, ni aina gani ya matumizi ya fedha inasaidia katika kuandikisha
wanafunzi wengi na kuwezesha kuendelea na masomo shuleni: kuwa na walimu zaidi, kuwekeza zaidi
kwenye miundombinu, walimu bora, na/au uwepo wa chakula shuleni? Kama watumiaji wakubwa wa
huduma hizi, watoto na vijana wana nafasi nzuri ya kutoa maoni yanayofaa.

Uchaguzi wa Mada za Utafi ti
Kwa kuzungumza na watu mbalimbali, wakiwemo watoto kulisaidia kubainisha masuala muhimu ya
utafiti:

1. Elimu na Kujifunza;

2. Afya, ikiwemo afya ya uzazi, na

3. Nafasi ya watoto katika jamii.

Kwa kuzingatia kuwa saa mbili mpaka tatu ni kipindi cha muda unaotosha kufanya kazi na kikundi cha
watoto, iliamuliwa kuwa masuala mawili ndiyo yashughulikiwe. Nafasi ya watoto katika jamii iliendelea
kusisitizwa kuwa ni muhimu katika kuelewa jinsi watoto wanavyojiona, jinsi maamuzi yanavyofanyika, na
jinsi uraria unavyopatikana. Elimu ilibaki kuwa mada ya utafiti kwa sababu ni kiungo muhimu kati ya
utafiti huu na utafiti wa 'Maoni ya Watu' uliokuwa unafanyika kwa wakati mmoja; na kwamba watoto ni
watumiaji wakubwa wa huduma hizi zinazotolewa na serikali.

Mada juu ya afya haikufanyiwa kazi kwa sababu ilihofiwa kuibua masula nyeti, hasa yanayohusiana na
haki ya kutunza siri za watoto na usalama wao, ambapo muda na rasilimali tulizokuwa nazo zisingetosha
kuyafanyia kazi. Kwa mfano, ilidhaniwa kwamba baadhi ya masuala yanayoweza kuibuka katika
mijadala yangefaa kujadiliwa vizuri katika vikundi vya jinsia moja, pamoja na kubadilisha zana za utafiti
kwa vikundi vya umri tofauti ili kuyajadili masuala kwa njia sahihi badala ya kuwaacha watoto
wakihatarishwa zaidi au wamechanganyikiwa. Ni matumaini ya timu ya watafiti kwamba bado kuna
nafasi kwa ajili ya tafiti za kuchunguza jinsi matatizo ya afya yanavyoweza kutatuliwa.

2

4 Jeremy Beechman (2001) akinukuliwa katika Unicef (2006). 'Involving the Children and Young People in Planning, Implementation,

Monitoring and Evaluation.'
5 Kwa mfano, Ophelia Mascarenhas (2004). 'What We Know About Children In Tanzania Based On A Review Of Studies' REPOA (2005)

'Vulnerable Children in Tanzania and Where they are: Report to Unicef'.
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2.1 Uhusiano na Utafiti wa 'Maoni ya Watu '
Utafiti huu, unaojulikana kama utafiti wa 'Maoni ya Watoto' ulibuniwa kujaziliza utafiti wa 'Maoni ya
Watu'. Maoni ya Watu 2007 ni utafiti mkubwa uliofanyika kama sehemu ya Mfumo wa Usimamizi wa
Umaskini wa Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Kundi la
Utafiti na Uchunguzi, ambalo ni moja ya vikundi vya Mfumo wa Usimamizi wa Umaskini, iliipa REPOA
kazi ya kufanya utafiti wa Maoni ya Watu. Wakati zana za utafiti kwa ajili ya Maoni ya Watu zikiandaliwa,
ikaonekana wazi kuwa kuna fursa ya kuuhusisha na Programu ya REPOA ya Utafiti wa Watoto6 .
Programu hii ya utafiti tayari ilikuwa na mipango ya kufanya utafiti bunifu kwa kutumia methodolojia
inayozingatia vigezo vinavyopima ubora na idadi kuhusu watoto, wakati utafiti wa Maoni ya Watu
ulikuwa unalenga watu wazima wenye umri wa miaka 25-60, pamoja na kiasi kidogo cha wazee (wale
wenye miaka zaidi ya 60) na vijana wenye umri wa miaka 15-24. Maoni ya vijana yalitafutwa hususan
kuhusiana na elimu na njia za kujipatia riziki.

Wakati zana za utafiti kwa ajili ya utafiti wa Maoni ya Watu zikiandaliwa7, waandaaji walitambua kuwa
utafiti utakuwa na thamani zaidi kama ukilenga vikundi ya umri mdogo zaidi, kwa sababu inakadiriwa
zaidi ya 50% ya Watanzania wana umri wa chini ya miaka 18. Zaidi ya hayo taarifa za serikali kuhusu
upatikanaji wa huduma za shule, kwa mfano, zinaweza kujaziliziwa na watumiaji wa huduma hizo.

Hata hivyo, ilitambuliwa kuwa kutegemea watoto wadogo kujibu hojaji yenye maswali mengi kama
ambavyo watu wazima watajibu kusingeleta manufaa makubwa. Umri uliopendekezwa kwa ajili ya
utafiti wa watoto - miaka 7 mpaka 14, ulimaanisha kuwa umakini wao utakuwa kwa kipindi kidogo na
kutakuwa na viwango tofauti vya ustadi wa lugha, hivyo kufanya matumizi ya njia za kawaida za utafiti
kuwa ngumu. Kwa watoto kushiriki kikamilifu katika mradi wowote wa utafiti wanahitaji zana za utafiti
zinazojali umri wao na kiwango cha uelewa. Vile vile ushiriki katika utafiti lazima uwe wa kufurahisha na
wa kuleta uzoefu unaohamasisha kwa watoto. Jambo hili lilifanikiwa, ukizingatia tathmini ya watoto
kuhusu ushiriki wao8.

Hivyo ilikubaliwa kujaribu methodolojia kwa watoto wadogo ili kujaziliza utafiti wa Maoni ya Watu kwa
maana ya kujadili baadhi ya masuala yanayofanana kwa lengo la kupata matokeo ambayo yatasaidia
kupata mwelekeo kutoka kwa watoto wa kuanzia miaka saba mpaka kwa watu wazima.

2.2 Uchag uzi wa Sampuli
Ukubwa wa sampuli ulipangwa kuwa wa watoto 500. Hii ilikuwa ni 10% ya sampuli ya utafiti wa Maoni
ya Watu, kiasi ambacho kilikuwa sawa kwa kuwa methodolojia ilikuwa inajaribiwa. Utafiti ulifanyika
katika mikoa ile ile ya utafiti wa Maoni ya Watu, hivyo hii ilimaanisha watoto 50 kwa kila mkoa.

Kwa ushauri wa watakwimu, zilichaguliwa wilaya ndani ya mikoa ambayo ilitoa mtawanyiko wa mapato,
kama ulivyopimwa kwa kiwango cha umaskini binafsi wa watu - umaskini mkubwa, kiasi na mdogo9,
pamoja na kuenea kwake vijijini, maeneo mchanganyiko na kata za mijini, kama zilivyoainishwa kwenye
sensa ya mwaka 2002.

6 Wahusika wa Programu ya Utafiti wa Watoto inayoratibiwa na REPOA: Kate Dyer, Derrick Mbelwa, Francis Omondi na Zubeida Tumbo-

Masabo, Mikala Lauridsen, Carol Watson, Rakesh Rajani, Theresa Kaijage, Valerie Leach, Rose Mwaipopo, Ophelia Mascarenhas,

Amandina Lihamba, Rehema Tukai and Alice Rugumyamheto.
7 Kwa kutumia njia ya msisitizo ikiwahusisha Kamati ya Wataalamu, Washauri na wafanyakazi wa REPOA na baadhi ya AZISE za kitaifa na

kimataifa. Brian Cooksey, Rose Mwaipopo na Blandina Kilama walitoa mchango wa kiufundi ulioweka sawa maswali ya utafiti.
8 Imeelezwa kwenye hitimisho sehemu ya 5.3
9 Kutoka kwenye kazi ya kubainisha umaskini, iliyoko kwenye Poverty and Human Development Report 2005.
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Kata ziliainishwa kwa kuzingatia kuwa zilikuwa na maeneo ya vijijini, mchanganyiko au mijini. Hata
hivyo, uchaguzi wa kata wakati mwingine uliathiri picha ya wilaya nzima. Hivyo, wakati kwa ujumla
Wilaya ya Geita ina eneo lenye kiwango kikubwa cha umaskini, kata iliyochaguliwa ilikuwa na watu
ambao walikuwa na uchumi mzuri zaidi. Vivyo hivyo, wakati Kinondoni kwa ujumla ni eneo lenye
kiwango kidogo cha umaskini, na licha ya baadhi ya kaya zenye kipato kikubwa maeneo ya jirani, shule
zilionekana kuwa na watu wenye kipato kidogo. Kwa kiasi fulani maeneo yaliyochaguliwa kwa
kuzingatia kuwa yameshiriki pia kwenye utafiti wa Maoni ya Watu, ilikupunguza mzigo wa za ziada wa
maandalizi waliyokuwa nayo watafiti wa Maoni ya Watu na kuwezesha kuhusianisha taarifa kati ya tafiti
hizi mbili. Matokeo ya mwisho yalionyesha kwamba watafiti walifanikiwa kugawanya viwango kwa
kipato/umaskini na tabia tofauti za kijiografia katika maeneo kumi ya utafiti.

Maelezo ya kina juu ya sifa za kila shule yanafuata, japo majina yamehifadhiwa. Zaidi ya hayo, taarifa
za shule zimetolewa kwa uchache, ili kuepuka urahisi wa kuitambua shule inayohusika.

Kikub wa Mkoa wa Mwanza: Mkoa wa Iringa: Mkjoa wa Lindi:

Wilaya ya Geita Wilaya ya Mufindi Wilaya ya Lindi vijijini

Wastan i Mkoa wa Singida: Mkoa wa Mtwara: Mkoa wa Shinyanga:

Wilaya ya Singida Mjini Wilaya ya Mtwara Vijijini Wilaya ya Maswa

Mkoa wa Rukwa:

Wilaya ya Sumbawanga Mjini

Kidog o Mkoa wa Dar es Salaam Mkoa wa Tanga: Mkoa wa Arusha:

Wilaya ya Kinondoni Wilaya ya Tanga Mjini Wilaya ya Arusha Mjini

4

Kutokana na hili mikoa na wilaya zifuatazo ziliainishwa:

Jedw ali 1: Kiwango cha Umaski ni kutoka na na Sampuli

Kiwang o cha Mijini Mchanganyiko Vijijin i
Umaskini
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Lin di Vijijini, Lindi

Shule iko njia ya kwenda Mtwara. Kuna

zaidi ya wanafunzi 900 na kiwango cha

kufaulu mtihani wa mwisho wa kumaliza

shule ya msingi ni kizuri. Shule haina

uzio na ina upungufu mkubwa wa

walimu na majengo. Shule inahudumia

vijiji kadhaa vilivyopo mbali; wanyama

wa porini ni tishio kwa wanfunzi

wanaokwenda shule. Kwa mujibu wa

wanafunzi, mwaka 2006, kijiji kimoja

katika kata hiyo ilipoteza watu 25 kwa

kushambuliwa na simba. Shule ina

miradi yake ya kujipatia kipato.

Wilaya ya Geita, Mwanza

Shule ipo kando kando ya barabara.

Ina eneo kubwa na ina zaidi ya

wanafunzi 1,000, na hivi karibuni

imegawanywa katika shule ndogo

mbili. Eneo lipo ndani ya uzio, ni safi

na imepandwa maua vizuri. Aidha ina

majengo mapya mengi pamoja na

shule ya awali.

Manispaa ya Singida, Singida

Shule ipo katikati ya mji, na ina

wanafunzi zaidi ya 900. Eneo la

shule halina uzio na njia kadhaa

zinakatisha katika yake.

Manispaa ya Kinondoni ,

Dar es Salaam

Shule ipo katika eneo la makazi ambayo

hayajapimwa na imezungukwa na

baadhi wa wakazi wenye uwezo

mkubwa. Hata hivyo, miundombinu -

barabara, maji na maeneo ya wazi, ni

mibovu. Kuna umeme kwenye ofisi ya

mkuu wa shule tu. Upatikanaji wa maji

siyo wa uhakika. Mabomba mengi ya

maji yamepasuka, hivyo eneo la shule

lililo upande wa barabara limefurika

maji. Majengo ya shule ni ya zamani,

sakafu ni ya vumbi na madawati

hayatoshi kwa wanafunzi wote. Vyoo ni

vipya na visafi, lakini hakuna maji.

Mandhari ya shule ni nzuri, lakini shule

haina nafasi ya kutosha wala viwanja

vya michezo kwa sababu eneo hilo

limejengwa shule nyingine. Kwa maneno

mengine, shule mbili zipo katika eneo

moja ambalo lilipaswa kuwa la shule

moja.

Wilaya ya Mufi ndi , Iringa

Shule imejengwa karibu na

barabara ya Iringa/Mbeya, karibu

na ofisi ya kata. Shule ina eneo

dogo ambalo linavutia kwa kuwa

limepandwa maua. Madarasa

yamejengwa vizuri yakiwa na

milango yenye makufuri. Wakati

watafiti walipoitembelea shule

ilikuwa imefungwa kwa ajili ya

likizo, isipokuwa kwa madarasa ya

juu waliokuwa wana masomo ya

ziada na watoto wa shule ya awali.

Mwalimu Mkuu alifanya mpango

maalum wa kuwaita wanafunzi

walioteuliwa kwa ajili ya utafiti.

Mtwar a Vijijini, Mtwara

Shule ipo karibu na barabara

inayoelekea kwenye mpaka wa

Msumbiji. Kwa ujumla, shule ipo katika

hali nzuri ikiwa na vyoo vya kutosha

kwa wavulana na wasichana. Kiwango

cha kufaulu mtihani wa mwisho wa

kumaliza shule ya msingi ni kizuri.

Matatizo yanayoikumba shule ni

pamoja na uhaba wa maji

unaosababisha matatizo ya kiafya.

Baadhi ya wazazi waliripotiwa kuwa

hawaungi mkono jitihada za shule,

lakini kamati ya shule ni bora kuliko

zingine nyingi kwa sababu walikuwa

wamenunua sanduka la huduma ya

kwanza kwa ajili ya shule kwa kutumia

fedha zao wenyewe badala ya fedha

za shule.

Manispaa ya Tanga, Tanga

Shule ipo karibu na barabara ya Tanga-

Dar es Salaam. Baadhi ya majengo

yake yalijengwa miaka ya 1950 kwa

kutumia matofali ya kuchoma, lakini kwa

sasa yapo katika hali mbaya kwa

kukosa ukarabati. Hii ni pamoja na

nyufa kubwa na paa zinazovuja. Aidha,

kuna baadhi ya majengo mapya na

mazingira yametunzwa vizuri, kuna

bustani za maua na miti. Shule pia ina

wanafunzi wasioona wanaoishi ndani ya

eneo la shule. Wanaonekana kwa kiasi

kikubwa kuwa ni sehemu ya shule na

wanakubalika kwa wanafunzi na walimu

pia. Uwepo wao ulibadilisha kwa kiasi

fulani methodolojia ya utafiti kwa kuwa

zana za kuonyesha zisingeweza

kutumika.

Maswa, Shinyanga

Watoto wengi wanaishi mbali sana na

shule na hivyo hawawezi kurudi

nyumbani mchana kula chakula.

Kuliwahi kuwa na mpango wa kutoa

chakula shuleni lakini msaada wa

mfadhili ulikwisha na huduma hiyo

ikasitishwa, japokuwa kuna

majadiliano ya kurudisha tena

huduma hiyo. Watafiti walishuhudia

'gwaride la shule' baada ya chakula

siku mojawapo ya utafiti. Wanafunzi

walitembea kuzunguka shule

wakiimba na kuongozwa na viranja na

mamonita. Jambo hili lilipendwa sana

na wanafunzi na liliwapatia hamasa

ya kusoma kwa bidii.

Sumbaw anga Mjini , Rukwa

Shule hii ipo mbali na mji wa

Sumbawanga. Shule ina shamba

ambamo wanafunzi hufanya shughuli

za kilimo na mavuno yake huchangia

katika gharama za uendeshaji wa

shule kama vile kununua vitabu.

Katika shule hii wazazi hawakuwa

wamesoma barua ambayo iliwaomba

ruhusu ya watafiti kufanya utafiti huu,

badala yake walikuja shuleni kwa

kudhani kuwa wameitwa kwenye

mkutano. Mwalimu Mkuu aliongea nao

na kuwaomba waondoke. Huu ni

mfano mzuri wa matatizo ya

mawasiliano kwa maandishi na wa

wazazi kudhani kuwa barua yoyote

inayotoka shuleni inamaanisha wao

wanatakiwa kwenda shuleni.

Manispaa ya Arusha, Arusha

Shule hii ipo nje ya mji, na kuna

nyumba chache sana zinazoizunguka.

Baadhi ya wanafunzi hutembea zaidi

ya kilometa kumi kwenda shule. Eneo

la shule limewekwa katika hali ya usafi,

kuna bustani za majani

yaliyozungukwa na miti mifupi. Eneo

linalozunguka shule halina uoto

wowote na limesafishwa na upepo.

Baadhi ya vyumba vya madarasa vina

madirisha ya vioo na majengo yote

kwa ujumla yanaridhisha, japokuwa

sakafu zilikuwa za vumbi na mashimo.

Wanafunzi kwa ujumla walivaa vizuri

wakiwa na soksi na viatu na masweta

mekundu kama sehemu ya sare za

shule.

voc 30-9-08 :Layout 1  10/9/08  2:48 PM  Page 5



Shule za msingi zilipendekezwa kuwa mahali pa kuanzia kwa sababu taarifa rasmi zinaonyesha kuwa
katika maeneo mengi ya nchi, idadi kubwa ya watoto angalau wameandikishwa shuleni - ingawa hii siyo
lazima imaanishe kwamba wote hawa huwa wanahudhuria shule. Aidha kujikita kwa watoto wa umri wa
shule ya msingi kulifanywa kwa lengo la kujaziliza utafiti wa Maoni ya Watu ambao ulikuwa unauliza
maswali ya vijana wa umri wa miaka 15-24. Wakati umri rasmi wa watoto wa shule za msingi ni miaka
7-13, inajulikana vizuri wanafunzi wengi wa madarasa ya juu wana umri mkubwa zaidi ya umri huo
uliopangwa kwa kiwango hicho cha elimu, (kanuni za shule zinataka watoto waanze kwenda shule
wakiwa na umri wa miaka saba). Hivyo utafiti ulijikita kwa wale wenye umri wa kati ya miaka 7-14. Hawa
waligawanywa katika vikundi viwili kwa umri yaani, miaka 7-10 na 11-14, kwa kuzingatia kuwa
kukaribiana kiumri kutasaidia kuwa na mjadala wa kina wakati wa majadiliano ya vikundi maalum.

Katika ngazi ya shule washiriki wa utafiti walipatikana kwa kuchukua sampuli iyo na mpangilio maalum.
Hii ilitumiwa kwa kiasi kikubwa10 na wafatifi wa utafiti mkubwa wa Maoni ya Watu11. Watafiti walitumia
daftari la mahudhurio, kwa msaada wa walimu kuhakikisha kuwa watoto walio nje ya kiwango cha umri
kilichowekwa hawaingii kwenye sampuli.

Kulikuwa na tatizo kubwa la watoto ambao hawasomi shule. Uzoefu ulionyesha kwamba kuwafikia hawa
kwa njia nzuri na kwa uwakilisha mzuri ni changamoto kubwa. Pale ambapo kuna mpango maalumu wa
masomo kwa watoto waliokosa elimu ya msingi12, pangeweza kuwa njia muafaka ya kuwafikia watoto
ambao hawasomi, lakini mpango huu haukuwepo katika maeneo mengi. Watoto waliopelekwa katika
vituo vya watoto wa mitaani hawakuwa sampuli nzuri ya kuwawakilisha watoto ambao hawasomi, na
tayari ni eneo ambalo limefanyiwa utafiti sana. Pia kuwaomba msaada Walimu Wakuu au viongozi wa
vijiji ili kuwapata watoto ambao hawasomi kulisababisha kuletewa watoto waliomaliza shule za msingi
ambao hawakupata fursa ya kuendelea na elimu ya juu. Watoto hawapaswi kutosoma shule, hivyo

6

Jedwali la 2: Sampuli ya Watoto kwa Maeneo, Kiwango cha Umaskini na Umri wao

Eneo la Utafiti Sifa Halisi za Shule Umri 7-10 Umri 11-14

Mkoa/Wilaya Eneo Kipat o Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Juml a

Arusha, Terat Kijijini Kidogo 13 12 25 13 12 25

Tanga, Tanga Urban Karibu na mji Kidogo 8 17 25 10 15 25

DSM, Kinondoni Mjini Kidogo 11 13 24 12 14 26

Lindi, Lindi Rural Kijijini Kikubwa 10 13 23 12 14 26

Mtwara, Mtwara Rural Karibu na mji Wastani 12 14 26 14 12 26

Iringa, Mufindi Karibu na mji Kikubwa 13 14 27 12 13 25

Singida, Singida Urban Mjini Wastani 12 13 25 13 12 25

Rukwa, Sumbawanga Kijijini Wastani 13 12 25 16 14 30

Shinyanga, Maswa Kijijini Wastani 13 12 25 12 13 25

Mwanza, Geita Mjini Kikubwa 12 13 25 14 15 29

Idadi 117 133 250 128 134 262

Jum la ya Sampuli 512

10 Hata hivyo katika baadhi ya maeneo sampuli ilichanguliwa na watafiti wa Maoni ya Watoto kwa sababu utafiti wa Maoni ya Watu

haukufika katika maeneo hayo.
11 Dionice Boay, Afisa Elimu wa Manispaa ya Kinondoni, aliwezesha zoezi la utafiti kwa baadhi ya shule za msingi katika Manispaa ya

Kinondoni. Watafiti wenyewe walikuwa Rose Beatus, John Kiango, Agnes Gabriel, Edwiga Temba, Albert Budondi, Irene Mboya, Latifa

Rashid, Gertrude Venance na Ally Manjasi.
12 Hujulikana kwa kifupi cha Kiswahili, MEMKWA.
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viongozi wa vijiji na watu wengine wa nje wanaofanya jitihada za kuwatafuta mara zote hukumbana na
vikwazo vingi. Hivyo iliamuliwa kutowashirikisha watoto ambao hawasomi shule kwenye sampuli ya
watoto 500, lakini kutoa muda zaidi kwenye kila eneo la utafiti kujaribu kuwafikia hawa watoto katika
maeneo mabayo wanaweza kuwa (mathalan wakiteka maji, wakinywesha mifugo, kwenye vituo vya
mabasi) na kujaribu kuwahusisha kwenye mjadala usio rasmi kuhusu masuala ya utafiti wa Maoni ya
Watoto, na kutumia maoni yao kama nyongeza kwenye matokeo ya utafiti mkubwa.

Hata hivyo, kiutendaji hili halikuwa rahisi. Changomoto zifuatazo zilijitokeza: tatizo la usafiri, ugumu wa
mawasiliano ikiwa na maana kwamba kwa baadhi ya maeneo watafiti wa Maoni ya Watoto walifika kabla
ya watafiti wa Maoni ya Watu, ruhusa ya wazazi haikupatikana, kulikuwa na haja ya kutumia muda
kuelezea utafiti kwa walimu, kiasi kwamba muda wa ziada ulihitajika ili kuhakikisha kuwa utafiti
unaendelea vizuri kadri iwezekanavyo pasipo vikwazo.

2.3 Kufanya Utafi ti na Watoto Wakiwa Washiriki
Iligundulika mapema kwamba kuna changamoto maalum katika kupata data ya takwimu ambayo
inaweza kulinganishwa katika maeneo tofauti ya utafiti kupitia utafiti shirikishi wa watoto. Timu ya watafiti
ambayo tayari ina uzoefu wa tafiti za watoto walishirikiana kuandaa zana za utafiti kwa kuzingatia uwezo
mdogo wa watoto kutoweza kushughulishwa kwa muda mrefu; kulikuwa na haja ya kufanya utafiti uwe
wa kufurahisha kwa upande wao, kutengeneza 'mazingira salama' ambayo yatawasaidia katika kutoa
maoni yao bila wasi wasi wa kuathibiwa na wale walio na madaraka shuleni au katika jamii zao.

Changamoto kubwa ilikuwa kwenye ubadilishaji kati ya msingi wa utafiti shirikishi ambao unaendeshwa
kwa washiriki na mazingira yao, na hitaji la kiutendaji la kuweka kiwango kimoja kwenye zana za utafiti
ili matokeo ya utafiti kutoka maeneo mbali mbali na maoni ya watoto wa umri tofauti yaweze
kulinganishwa. Kwa ujumla, hili lilifanikiwa vizuri, lakini kuna maeneo katika ripoti hii (sura ya 3-5)
ambayo waandishi hawakuweza kurejea maeneo yote kumi au vikundi vyote ishirini vya utafiti. Hii ni kwa
sababu watafiti waliishiwa muda, na hasa kutokana na sababu kwamba kikundi husika kilitumia muda
mrefu kuliko ilivyotarajiwa katika mazoezi na michezo, au katika kuelewa swali linalohusika, au walikuwa
wanachoka, au walihitaji kuachiwa waende nyumbani, hivyo watafiti walichukua maamuzi pale pale ya
kuacha kuuliza swali fulani kwa kundi hilo.

Jambo lingine la muhimu ni maadili ya kufanya kazi na watoto. Hili lilichukuliwa katika sura tatu tofauti:
kufanya mashauriano na watoto wakati wa kuandaa zana za utafiti, jitihada za kuhakikisha kuwa
inapatikana ridhaa ya dhati ya watoto (na wazazi wao) kushiriki katika utafiti na kuhakikisha kuwa watoto
hawakuhatarishwa kwa namna yoyote ile kutokana na ushiriki wao katika mradi wa utafiti.

Taarifa zaidi kuhusu zana za utafiti, jinsi zilivyotengenezwa na kutumiwa, na zana zilizotumika katika
uchambuzi wa taarifa zipo katika kiambatisho 1.

2.4 Utayar ishaj i wa Ripot i Hii
Mada na masuala mbalimbali yalijitokeza wakati wa uchambuzi wa taarifa na katika kuandika ripoti hii;
iliamuliwa ripoti ijikite katika masuala haya, kwa sababu yanaakisi vizuri zaidi maoni ya watoto.
Mchakato wa kutengeneza zana za utafiti ulikuwa ni wa: kuzigawa mada kuu mbili katika vipengele
vidogo vidogo ambavyo ni rahisi kueleweka kwa watoto; uandishi wa ripoti hii umekuwa ni mchakato wa
kuunganisha vipengele vidogo vidogo katika mada yake kuu ili kutoa picha kamili, badala ya kuandika
tu swali baada ya swali kuhusu waliyoyasema watoto.
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3.1 Eneo la Kij iog raf ia
Picha ya ujumla iliyokuwepo ni kwamba maeneo ya kijiografia (mijini, karibu na mijini au maeneo ya
vijijini) yasingeleta tofauti kubwa kwenye maoni ambayo yangetolewa na watoto. Tofauti kubwa
ingejitokeza kati ya Dar es Salaam na maeneo mengine nchini. Matokeo ya watafiti ni kwamba watoto
wa Dar es Salaam walikuwa wepesi kuelewa dhana za habari, kama vile habari gani wanataka na
kuzihitaji, na kama waliweza kuzipata wakati walipozihitaji. Pia walikuwa na fursa nzuri ya kuwa na
vyanzo vingi vya habari, vikiwemo televisheni, simu za mkononi na matangazo. Watoto wa vijijini
hutengemea sana mawasiliano ya ana kwa ana na mapokeo ya mdomo kutoka kwa wanafamilia na
walimu, na wakati mwingine kwa njia ya simu.

Vijitabu vilivyotolewa kama shukrani kwa ushiriki wao kwenye utafiti, vilipokelewa kwa shukrani lakini
hapakuwa na mshangao wowote kwa washiriki wa Dar es Salaam na Mwanza (yote ni maeneo ya mijini)
na Tanga (karibu na mjini) ambako, watafiti wanahitimisha kwamba katika maeneo haya, kupokea au
kumiliki kitabu ni kitu cha kawaida. Hii ni tofauti na baadhi ya maeneo ya vijijini, ambako watoto
waliangalia tu vitabu na kisha kuwarudishia watafiti, hawakuamini kuwa ni zawadi ambazo wanaweza
kubaki nazo.

Watoto wa Dar es Salaam pia walikuwa na malengo tofauti ya kazi za badaye - ambazo ni pamoja na
kuwa malikia wa urembo na wachezaji wa mpira wa miguu/makocha.

3.2 Kipato cha Wazazi
Tatizo kubwa ambalo lilionyesha tofauti kati ya viwango mbalimbali vya kipato ni kwamba watoto wa
maeneo yenye 'kipato kidogo' walizungumzia wajibu wao kama wanafunzi ni kuwa na bidii kama njia
mojawapo ya kufannya vizuri katika elimu. Wanafunzi wa Dar es Salaam walitoa mifano kadhaa: kuwa
wasikivu zaidi darasani, kutokutoroka shule, kusoma kwa bidii na kuwasikiliza wazazi na wakubwa.
Watoto wa Tanga na Arusha hawakufafanua zaidi ya kusema tu 'kusoma kwa bidii'.

Katika vikundi ya viwango mbali mbali vya kipato, hakukuwa na tofauti kubwa kuhusu kazi za baadaye
ambazo watoto walizitamani, lakini inaonekana kuwa watoto wanaotoka katika familia maskini
wameshajua kuwa kupata elimu bora haitakuwa rahisi.

3.3 Umri wa Washiri ki wa Ufatif i
Kulikuwa na mwelekeo wa watoto wakubwa kuwa na uelewa mzuri wa dhana na ufahamu mpana wa
masuala husika. Walipoulizwa kuhusu kazi za baadaye walizotamani, watoto wadogo walikuwa na maoni
kidogo kuhusu kazi ambazo wangependa kuzifanya ukilinganisha na watoto wakubwa13.

Watoto wadogo walitoa jumla ya mapendekezo 26 ya jinsi ya kuboresha elimu, wakati watoto wakubwa
waliainisha njia 40, na mapendekezo yao mara nyingi yalikuwa mazuri na yenye malengo maalum.
Watoto wakubwa wa Dar es Salaam, kwa mfano, walitaja haja ya kuwa na mafunzo kwa vitendo ili
kuwasaidia katika elimu yao: “tunasikia tu ukichanganya asidi na besi unapata chumvi na maji, lakini
hatujapata kuona kwa macho yetu wenyewe”, badala ya “kufundishwa vizuri tu” - ambako kulitajwa na
watoto wadogo wa Arusha, Tanga na Mwanza, pamoja na baadhi watoto wakubwa wa Singida.

Awali watoto wadogo wa Terat (Arusha) walipata wakati mgumu kutofautisha mkono wa kushoto na wa
kulia, japokuwa baada ya mazoezi kidogo ya pasha joto ilionyesha kuwa kiwango chao cha Kiswahili
kinatosha katika kukidhi mahitaji ya utafiti.

13 Watoto wadogo walikuwa na wastani wa mapendekezo 7.7, wakati vikundi vya watoto wakubwa walikuwa na wastani wa 9.2

Vipengele MuhimuSURA 3
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3.4 Jinsia
Methodolojia yetu ililenga kuwa na ushiriki mpana wa vikundi na hakukuwa na tofauti kati ya utayari wa
wasichana na wavulana walioshiriki kutoa mawazo yao kwa uwazi. Tofauti za kijinsia hazikuwa wazi
katika mambo mengi waliyowaambia watafiti, yakiwemo, kwa mfano katika mgawanyo wa kazi za
nyumbani ambako tofauti kubwa kijinsia ilitarajiwa. Kinyume chake, kulikuwa na malalamiko kwa kikundi
kimoja cha mjini kwamba baadhi ya wavulana hawakufanya sehemu ya kutosha ya kazi, jambo ambalo
linaashiria kuwa kulipaswa kuwa na mgawanyo sawa wa kazi.

Tofauti kubwa za kijinsia zilizojionyesha zilitokana na kazi za baadaye ambazo watoto walitamani
kuzifanya. Tofauti za kawaida za mgawanyo wa kazi kijinsia zilionekana ikiwa ni 89% ya wasichana
wanaotamani kuwa manesi, na 70% ya wale wanaotaka kuwa walimu. Kwa upande mwingine, zaidi ya
theluthi moja ya wale wanaotamani kuwa marais pia walikuwa ni wasichana, na karibu nusu ya
wanaotamani kuwa marubani ni wasichana. Taarifa za kina za malengo ya kazi zimeelezwa katika
sehemu 5.4.

Ushahidi mwingine pekee wa tofauti za kijinsia ni kwenye ripoti za watoto kuhusu tofauti kati ya wazazi.
Walisema mama wanasikiliza watoto zaidi kuliko baba kwa masuala kama ya mahitaji ya shule na
mahitaji ya nguo, lakini tofauti hizi haziko wazi na siyo za uhakika. Katika baadhi ya jamii akina baba
walikuwa wakielezwa tu masuala yanayohusiana na kusoma.
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Mojawapo ya mambo yaliyobainika kwenye matokeo ya utafiti ni kwamba wakati watafiti walikuwa
wametengenisha katika makundi mawili zana za utafiti, moja ikihusisha kusoma shule na nyingine ikiwa
ni nafasi ya watoto katika jamii, tofauti hiyo haikuonekana katika majibu ya watoto. Kwao, mambo haya
mawili yameunganika na huingiliana sana. Wanafamilia na walimu ni vyanzo vikuu vya habari ambazo
watoto huzitumia kujifunza mambo muhimu katika dunia pana. Wataalamu wa sekta ya elimu wanaweza
kusisitiza walimu, vitabu na miundombinu kama vipengele muhimu vya elimu, lakini mtazamo wa watoto
ni wa ujumla zaidi ukiangalia pia kujifunza kutoka kwa wazazi, na miongoni mwao wenyewe, na kujali
mazingira ya shule kwa ujumla, yakiwemo masuala kama ya upandaji miti.

Kwa upande mwingine, kuna tofauti inayoshangaza katika majibu ya watoto. Kwa mfano, hawajataja
hata mara moja faini - kama aina ya adhabu, zinazotokana na kuharibu mali za shule au vitabu, lakini
faini zilitajwa mara nyingi kama mchango kwa shule. Sababu ya hali hii siyo dhahiri - inawezekana
wazazi hulipa faini na mtoto haelewi tofauti kati ya faini kwa uharibifu na mchango mwingine wa
kawaida?

Vile vile, kuchapa kulitajwa na 90% ya shule kama sifa mojawapo ya mwalimu mbaya, lakini kulitajwa na
60% wakati wa mijadala kama adhabu. Labda watoto wanaona kuwa kiasi fulani cha kuchapa kama
sehemu ya kawaida ya kufundisha/kujifunza na siyo lazima iwe ni adhabu? Hakika kunahitajika utafiti
zaidi kujua tofauti hizi katika mitazamo.

4.1 Huduma Shuleni
Uulizaji wa maswali kuhusu mlolongo wa huduma zinazotolewa shuleni na uzuri wake ulitokana na
mazungumzo na watoto wakati wa mchakato wa kuandaa zana za utafiti. Ilionekana kwamba kwa wale
watoto shule ni zaidi ya vyumba vya madasa, walimu na vitabu. Watoto walisema kuwa suala la
mazingira, afya, maji safi na salama na chakula ni muhimu pia kuzingatiwa.

Mazing ira
'Maeneo ambayo yanatuzunguka tunapoishi na kusoma' (Tanga). Hata watoto wadogo kabisa waliweza
kuelezea vipengele vya mazingira mazuri, japokuwa wadogo wengi walijikita zaidi kwenye misemo kama
vile 'mazingira ni rafiki' (Arusha). Kwa watoto mazingira hayakumaanisha tu miti na majani katika maeneo
ya shule, lakini pia mazingira ya shule, hali ya madarasa na madawati, na kama yanatosha pamoja na
usafi wa ujumla - hasa wakimaanisha ufagiaji. Vikundi kadhaa pia walitaja uwepo wa ofisi ya walimu
kama sehemu ya mazingira mazuri. Watoto wa Lindi walitaja mahususi kwamba wana watoto 120
kwenye darasa moja na haya ni mazingira mabaya.

Afya
Majibu ya watoto kuhusu upatikanaji wa huduma za afya shuleni yalionyesha kuwa walijua fika umuhimu
wa lishe bora na wa shule kutoa chakula kwa wanafunzi pamoja na upatikanaji wa maji safi kama
vipengele vya afya zao. Kuna mkanganyiko kwamba watoto hufundishwa kuhusu masuala haya kama
sehemu ya mtaala, lakini shule zenyewe hazina uwezo wa kutimiza mahitaji haya ya kimwili ya
wanafunzi.

Majibu mengi ya wanafunzi kuhusu huduma za afya shuleni yalihusiana na uwepo wa sanduku la
huduma ya kwanza, au urahisi wa kupata ruhusa ya kwenda hospitali, na umbali wake. Nusu ya shule
zilizokuwa kwenye sampuli, zilikuwa na aina fulani ya huduma ya kwanza. Katika shule nyingine, mtoto
mgonjwa hupelekwa kituo cha afya au hospitali iliyopo karibu. Dar es Salaam ina hudumu nzuri zaidi za
afya, watoto wakiripoti kupata chanjo wakiwa shuleni, huduma za matibabu ya meno na kupewa dawa
ya mswaki. Shule moja ilihakikisha kuwa watoto wa darasa la kwanza wanapata matibabu bila kulipia,
na katika shule nyingine, watoto wakubwa walikumbuka kuwa wakati fulani siku za nyuma ukienda na
daftari la wagonjwa unaweza kupata huduma za afya bure, lakini sasa hivi unatakiwa kulipa Tshs. 1,000/.
Shule moja tu haikuwa na utaratibu wa huduma za afya kwa watoto wagonjwa.

Maoni ya Watoto kuhusu Shule,
Ufundishaji na Kujifunza

SURA 4
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Maji
Kwa mara nyingine tena, watoto wanajua fika umuhimu wa maji safi, kwa kufulia/kuogea na kwa ajili ya
kunywa. Umuhimu wake unakuwa mkubwa zaidi pale ambapo watoto wanatembea umbali mrefu
kwenda shule na hivyo kupata kiu. Hata hivyo ni shule mbili tu zilizokuwa kwenye sampuli (Mwanza na
Tanga) zilikuwa na maji ya kunywa ya bomba kwa ajili ya watoto. Kwa Dar es Salaam, watoto ama
walileta maji kutoka nyumbani au walinunua kwenye maduka yaliyo karibu na shule.

Kaimu Mwalimu Mkuu wa shule moja alitaja kipindupindu na kuharisha kama matatizo yanayotokea
shuleni mara kwa mara kwa sababu ya matatizo ya maji. Watoto katika shule hiyo walithibitisha kuwa
hupata maji ya kunywa wakati wa mchana kama tu wakirudi nyumbani wakati wa mapumziko. Watoto
10 kati ya 25 kwenye sampuli ya watoto wadogo zaidi husubiri mpaka mwisho wa siku wanaporudi
nyumbani ndipo hupata maji ya kunywa yaliyochemshwa.

Chakul a
Shule tatu tu (30%) kati ya zile zilizokuwa kwenye sampuli hutoa chakula kwa watoto kila siku; moja
ikiwa ni ya wenye kipato cha juu na mbili za kipato cha wastani - na hata kwa hizi shule mbili mpango
huu unaonekana kutokufuatwa kwa sasa. Katika shule nyingine mbili (Arusha na Dar es Salaam)
ilionekana kwamba chakula cha kuuzwa hupatikana kwenye maduka madogo yaliyopo karibu na eneo
la shule. Shule nyingine moja ina shule ya awali na hutoa huduma ya uji kwa wanafunzi kwa gharama
Tsha 1,500/- kwa mwezi.

Watoto wa Mtwara walisema kuwa mwaka uliopita walipata mahindi kidogo, viazi na maembe kutoka
kwenye shamba la shule; wakati katika maeneo mengine kufanya kazi katika shamba la shule kulitajwa
kuwa ni mchango wanaoutoa watoto kwa shule, hawakutaja faida zake kwao, kama vile kula
wanachokizalisha.

Kwa kuwa kuwapa watoto chakula shuleni kunaboresha mahudhurio yao, na pia huongeza uwezo wao
wa kujifunza na kwa kuzingatia umbali mrefu ambao watoto hutembea kwenda shuleni14, inaonekana
jitihada zaidi zinahitajika ili kuhakikisha mahitaji ya lishe kwa watoto yanatimizwa.

4.2 Vitabu
Watoto walioshirikishwa wakati wa kubuni utafiti huu waliainisha suala hili kama kipaumbele. Kwa
ujumla suala la vitabu vya kiada linaeleweka vizuri: karibu 80% walisema wanavielewa vitabu vyao vya
kiada, lakini vitabu ni vichache. Sehemu ndogo ya sampuli - 15% walisema wana vitabu vya kutosha.
Matokeo hayaonyeshi tofauti yoyote kwa umri wa watoto, kiwango cha kipato au tofauti za kijiografia.

Idadi ya vitabu na urahisi wa kuvielewa, ni masuala yanayohusiana. Mtoto mmoja mdogo alisema kuwa
vitabu vitakuwa rahisi kuvielewa kama watu wanaoshirikiana kitabu kimoja hawazidi watatu. Watoto
wakubwa katika shule moja walisema kitabu kimoja kinatumiwa na wanafunzi mpaka 20 - jambo ambalo
halikupingwa kwenye mkutano na walimu wao - na kusema kwamba vitabu vitakuwa rahisi kuvielewa
kama kurasa hazijachanwa au kunyofolewa. Kitabu ambacho kinapita kila dawati mara kwa mara na
kutumiwa na wengi ni rahisi kuchakaa.

Kwa kweli walimu wana wakati mugumu sana katika kuwaruhusu watoto kutumia vitabu kwa muda wao
wenyewe. Kwa kawaida vitabu hukusanywa mwisho wa kila kipindi. Mtoto mmoja alionyesha
kuridhishwa kwamba mwaka huu wameruhusiwa kwenda nyumbani na vitabu, lakini katika shule
nyingine vitabu havitolewi tena kwa sababu mwaka uliopita vilipotolewa baadhi havikurudishwa. Shule
nyingine huwatoza faini wanafunzi wanaopoteza vitabu, na kwa shule moja wanafunzi wote walipaswa
kuchangia pale ambapo mwenzao mmoja amepoteza kitabu. Baadhi ya watoto walilalamika kuwa

14 National Bureau of Statiscts (2007) The 2007 Household Budget Survey, Community Characteristics, inaeleza muda wanaotumia wanafunzi

wa shule za msingi kwenda shule. Walio umbali wa zaidi ya saa moja kutoka shule ya msingi ya serikali iliyo karibu ni 3.2% (ukurasa 9) lakini

kwenye baadhi ya maeneo ya vijijini hii inaweza kuwa mbali zaidi ya saa moja.
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vitabu havigawanywi kwa usawa katika madarasa yote, kwa mtazamo kwamba - katika shule moja -
darasa la 4A hupata vitabu vingi zaidi kuliko 4B au C, lakini watafiti walishindwa kuhakikisha hili kupitia
vyanzo vingine.

Watoto pia walitoa ushauri mzuri. Aina ya vitabu wanavyovitaka viwe na maumbo makubwa (hii ni kutoka
kwa mtoto mkubwa), na picha ziwe na uhalisia au zihusu hali wanayoweza kuielewa.

4.3 Walimu
Watoto waliongea sana na kwa undani walipoelezea sifa za walimu wanaowaelewa - wanaeleweka na
wasiowaelewa - wasioeleweka (walimu wabaya). Kwa sababu ya unyeti wa suala hili na uelewa wa
watafiti kuhusu changamoto zinazowakabili walimu katika shule nyingi, watafiti walikuwa makini kutoa
fursa kwa watoto kuzungumzia sifa zote nzuri na mbaya, na kwa kweli majibu ya watoto yalikuwa kwenye
uwiano mzuri wakielezea wanachokipenda na wasichokipenda.

Kuna baadhi ya matokeo ya utafiti ambayo ni mabaya, na katika kuchambua matokeo watafiti walikuwa
makini kuepuka kutoa tafsiri isiyo sahihi. Kwa mfano, (wa kubuni tu) watoto wangesema kuwa mwalimu
mbaya ni yule anayewapa watoto sumu, hiyo inamaanisha lazima kuna mwalimu anayewapa sumu
shuleni kwao? Bila kuwa na muda na rasilimali za kutosha kuchambua vizuri wanachokisema watoto
watafiti wasigeweza kuwa na uhakika. Hata hivyo ni rahisi kuona kuwa katika shule moja ambapo
hakuna ripoti za utoro wa walimu, watoto hawakutaja mahudhurio mazuri kama sifa ya mwalimu mzuri -
kwamba anahudhuria vipindi, au kutokuhudhuria kama sifa ya mwalimu mbaya - kwamba hawahudhurii;
- inaonekana kuwa mahudhurio ya walimu yalichukuliwa ni kitu cha kawaida. Katika maeneo mengine
yote ya utafiti walitaja bayana kuwa mahudhurio ni suala la kuzingatia; kwa hiyo, sifa ya mwalimu mzuri
au mbaya ilihusisha iwapo mwalimu alihudhuria kipindi na kwamba alifundisha kweli. Kutokana na hili ni
haki kuhitimisha kwamba watoto wanapotaja sifa mbaya wameona mfano wake.

Wakati mwingine majibu waliyotoa watoto yalikuwa tofauti. Mwalimu mzuri anasahihisha madaftari, na
mwalimu mbaya ni yule anayetoa kazi halafu hasahihishi. Hata hivyo, kwa kuangalia maelezo ya jumla
ya watoto, mambo matatu yametajwa katika walau shule 9 kati ya 10:

1. Mwalimu mzuri ni yule anayefundisha mpaka wanafunzi wanaelewa, anayeendelea kuwafundisha
hata pale ambapo hawaelewi na huwapa msaada wa ziada na ana bidii.

2. Walimu kushindwa kuhudhuria kwenye vipindi na kufundisha ni suala lililotajwa na 90% ya shule
zilizotembelewa

3. Adhabu ya viboko, au hofu yake, ni tatizo kwa 90% ya wanafunzi katika sampuli. Nidhamu
inajadiliwa katika sehemu inayofuata, itoshe tu kusema kuwa tatizo hasa siyo kuchapa bali hofu ya
kuchapwa. Katika shule tatu ilitajwa kuwa mwalimu anayeingia darasani akiwa na fimbo
huwaogopesha watoto au watoto wanaanza kutetemeka.

Ni muhimu kusema tena kwamba msisitizo wa zana za utafiti ulikuwa ni kwa walimu ambao wanafunzi
wanawaelewa na wale wasiowaelewa. kinachoonekana ni kwamba watoto wanasema hawawezi
kumwelewa mwalimu, yaani kujifunza kutoka kwake katika muktadha wa woga na kwamba kutembea tu
na fimbo kunaleta woga.

Maoni ya jumla ya watoto kuhusu walimu wazuri na wabaya, yanaweza kuchambuliwa katika makundi
yafuatayo:

1. Maoni wanayoyatoa watoto kuhusu wanachokitaka kutoka kwa walimu, yanaonyesha ufahamu wa
masuala kama vile mawasiliano kati ya shule na familia, na ufahamu wa jinsi kila mwalimu
anavyoonekana katika jamii nzima.

voc 30-9-08 :Layout 1  10/9/08  2:48 PM  Page 13



14

2. Mapungufu, kwa maana ya mambo ambayo watoto wanayapata kutoka kwa walimu wao:

(i) Kushindwa kutimiza wajibu wa kimkataba, kwa maneno mengine kutokufanya kazi
wanayolipwa kuifanya kwa kiwango chake

(ii) Kushindwa kufuata maadili mazuri ya elimu, kwa maneno mengine walimu wanakuwepo
darasani lakini hawatimizi wajibu wao kwa njia ambayo itasaidia kulete ufanisi katika kujifunza.

3. Hali ya ujumla ambayo haiwataji sana walimu kama wawezeshaji wa kujifunza, methodolojia
shirikishi ya kujifunza/kufundisha.

Wakati mwingine baadhi ya maoni ya wanafunzi huwaonyesha walimu katika hali ya ubaya sana,
watafiti pia waliona mifano ya vitu vizuri, kuchukua hatua za kutoa maji safi ya kunywa na kufanya juhudi
za kuwawezesha watoto wenye matatizo ya kuona kuwa sehemu ya shule.

Wanachoki taka Wanafunzi Kut oka kwa Mwalimu
Mtazamo mkubwa na usioshangaza ni kwamba mwalimu ni mtu anayefundisha mpaka watoto waelewe,
na anayekupa msaada unapokuwa huelewi. Watoto walifikiri ni muhimu kwa mtu huyo kupenda
kufundisha na kuwapenda wanafunzi. Wanataka mtu huyo awe na bidii na achangamke na wanafunzi,
anayeweza kucheka na wanafunzi na kwa mujibu wa kikundi kimoja ashiriki michezo.

Mwalimu mzuri ni mtu anayetoa mifano mizuri, na zaidi ya mfano mmoja, anaongea pole pole, na katika
shule moja walitaja kabisa aongee Kiswahili - pengine kwa sababu ndiyo lugha ambayo wanaielwa kwa
urahisi. Mwandiko unaosomeka ubaoni ulitajwa kuwa ni muhimu katika shule tatu kati ya kumi.

Kuhusisha walimu wazuri na wabaya na kufaulu mitihani kulitajwa mara moja na watoto katika utafiti
wote.

Maoni yalitolewa kuonyesha kwamba watoto wanahitaji kitu zaidi kutoka kwa walimu wao zaidi ya
kusoma tu. Watoto walitaja mara nyingi kwamba mwalimu mzuri huwauliza wanafunzi maswali, lakini hii
haikueleweka vizuri iwapo hii inahusiana na mwalimu kutaka kujua kama watoto wameelewa mada
husika, au kwa ujumla kupenda kujua kwa upana ustawi wa watoto. Kulikuwa na viashiria kuwa watoto
walihitaji sehemu ya yote haya kutoka kwa walimu, huku kundi moja la watoto likisema kuwa mwalimu
mzuri huwashauri watoto, na lingine likisema mwalimu mzuri ni yule anayewashirikisha watoto na
kusikiliza majibu wanayotoa watoto.

Watoto pia wanaelewa masuala mapana kuhusu uhusiano wao na wazazi na jamii nzima.
Hawakuwapenda walimu ambao matendo yao siyo safi katika jamii na walidhani kuwa mwalimu mzuri
hufuatilia maendeleo ya watoto na anawaeleza wazazi. Kinyume chake, walimu wabaya huwakatisha
tamaa wazazi kufuatilia maendeleo ya watoto. 'Wazazi wanapotaka kujua maendeleo ya wanafunzi
huwakoromea'.

Kus hindw a Kuti miza Wajibu wa Kimkataba
Katika kila shule isipokuwa moja tu wanafunzi walitaja matatizo ya walimu kutokuhudhuria darasani, au
kwenda darasani lakini hawafundishi, kuingia kisha kutoka tena, anakuja wiki moja kisha wiki inayofuata
anaacha kabisa, anatoka kabla kipindi hakijaisha, anaruka mada zingine au anasinzia tu darasani.
Katika shule moja wanafunzi walizungumzia madhara ya kutokuwa na walimu wa kutosha, na baadhi
ya madarasa yalikosa walimu wa kuwafundisha na wakati mwingine mwalimu anaumwa lakini
analazimika kuingia darasani. Hata hivyo, hali ya ujumla ni kwamba kiwango kikubwa cha wanafunzi
wamekatishwa tamaa na walimu kutokutimiza wajibu wao ambao wanalipwa kuutekeleza.

Kwa shule zingine hali ni mbaya zaidi, huku wanafunzi wote wakubwa kwa wadogo wakisema kuwa
mwalimu mbaya ni yule anayekunywa pombe wakati akiwa darasani anafundisha, kwa shule nyingine
mwalimu mbaya ni yule anayevuta bangi, na kwa shule nyingine ni wale wanaokula rushwa.
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Ukweli kwamba mwalimu anaingia darasani na fimbo, na mitazamo ya watoto ikiwa ni kwamba inaweza
kutumika, inaonyesha kwamba taratibu za serikali kuhusu adhabu ya viboko hazifuatwi. Vile vile,
wanafunzi katika shule moja ya watu wenye kipato cha chini walilalamika walimu kuwatoza hela ya
masomo ya ziada na kufundisha madarasa hayo ya ziada muda kabla ya vipindi ambavyo wote
wanatakiwa kushiriki. Hii inaashiria kwamba kama siyo uvunjaji mkubwa wa kanuni basi walau ni
kinyume na maadili na kutokuwajali wanafunzi maskini.

Kiwango Kibaya cha Weledi
Watoto walitoa mifano mingi ya vitu ambavyo hawavipenda kwa walimu, picha ya ujumla ikiwa ni
kwamba shule 9 kati ya 10 kuna walimu ambao hawapendi kufundisha, au hawapendi wanafunzi na/au
ambao wana hasira au ni wavivu. Watoto walitaja mahususi mambo yafuatayo kuwa hawayapendi:

1. Walimu wakali, wanaofundisha kwa hasira, wakipaza sauti na kutumia lugha chafu pamoja na
adhabu za viboko.

2. Walimu wanaowapa mazoezi na kuwataka waandike kwenye madaftari kisha hawasahihishi au
husahihisha baada ya muda mrefu kupita.

3. Walimu wanaowanyanyasa wanafunzi

4. Kumwambia mwanafunzi mmoja aandike ubaoni na wengine wanakili tu bila yeye kuelezea
chochote.

5. Walimu wanaoanza kuuliza tu maswali pasipo yeye kwanza kuelezea chochote, au walimu
wanaoingia darasani wanagawa vitabu na kutoa kazi bila kuelewesha kisha huwachapa watoto
wakikosea kujibu maswali.

6. Mwalimu anayewaambia waende wakawaulize wanafunzi wa madarasa ya juu ikiwa hawaelewi.

7. Mwalimu anayeleta utani mwingi kisha kuondoka bila kufundisha.

8. Walimu wanaoongea haraka haraka, hasa kwa Kiingereza

9. Walimu wenye sifa mbaya kwenye jamii.

Wakati mwingine wanafunzi waliwalaumu pia walimu kwa vitu ambavyo siyo lazima iwe ni makosa yao,
lawama kama za kugawa vitabu mwanzo wa kipindi na kuvikusanya baada ya hapo. Walimu wanaweza
kuwa wanafanya hivi ili kuhakikisha vitabu vinadumu kwa ajili ya miaka inayofuata. Kadhalika, picha
inayojengeka ni kuwa wanafunzi wamekata tamaa katika kukidhi kiu yao ya kujifunza.

Taswira Pana Zaidi
Zaidi ya kurekodi tu maoni ya watoto kuhusu walimu wao, kuna nafasi ya kwenda ndani zaidi
kuchunguza kilichosemwa na kisichosemwa. Kwa mfano, kufaulu mitihani kulitajwa mara moja tu wakati
wote wa majadiliano. Pengine kwa wanafunzi hilo lilikuwa suala la lazima ambalo halihitaji hata kutajwa,
lakini mara nyingi waliainisha masuala yaliyoashiria kuwa walipenda mahusiano: yaani, walimu
wanaowapenda na kujitahidi, wanaosikiliza majibu ya wanafunzi na wanaowasiliana na wazazi wao,
tofauti na walimu wanaoonekana wana hasira sana au wakali au wasiowajali kiasi kwamba hukosa
viwango vya msingi vya weledi.

Inafurahisha kuona kwamba nia ya watoto katika mawasiliano kati ya wazazi na wanafamilia na walimu
inaendana na utafiti wa kimataifa unaohusu kuboresha matokeo ya elimu. Wakati njia za kufanya hivi
zipo, kwa mfano kamati za shule, inaonekana, kama itakavyoripotiwa baadaye (sehemu 5.3), kwamba
hakuna jukwaa zuri linaloweza kuwaleta pamoja wahusika wote (walimu, wazazi na wanafunzi) ili kujadili
mahitaji na vipaumbele. Mkoani Tanga pekee watafiti waliona ushahidi wa kamati ya wazazi ikiwasiliana
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kikamilifu na walimu kuelezea wasiwasi wao wenyewe na wa watoto. Hakuna bajeti kwa ajili ya ripoti ya
shule kwa shule za msingi - shule nyingi zinaitisha siku ya wazazi; lakini hii siyo fursa ya kujadili
maendeleo ya mwanafunzi mmoja mmoja.

Walimu katika baadhi ya shule zilizotafitiwa hawakukubaliana na nia ya watafiti ya kuomba ruhusa ya
wazazi ili kuzungumza na watoto wakati wa utafiti. Kwa maoni yao hakukuwa na haja ya kuomba hiyo
ruhusa kwani utafiti utafanyika wakati wa shule, ilikuwa tu ni kwa walimu kuamua kitu gani watoto
wakifanye wakati wa saa za shule. Inawezekana ni kutokana na mtazamo huo ndio maana walimu
wanawafanyisha wanafunzi kazi za ndani katika nyumba za walimu.

Katika muktadha wa mitazamo na mahusiano ya aina hii, inaonekana kuwa mbinu shirikishi za
ufundishaji hazitaweza kuanza kutumika siku za karibuni. Mwalimu mzuri ambaye anaonekana ni yule
anayewafundisha watoto mpaka waelewe inaashiria ni lazima awe na ujuzi mzuri wa kujua seti fulani ya
maarifa badala ya mwalimu anayewasaidia watoto kuilewea dunia pana na kuwawezesha kupata stadi
za kushiriki katika dunia hiyo. Katika shule tatu kati ya kumi msisitizo ulikuwa wa walimu kuwa na
mwandiko mzuri ubaoni unaashiria kuwa kunakili maandishi kutoka ubaoni ni shughuli muhimu - na kwa
kweli ni mbinu muafaka ya kuwaweka kimya watoto wengi darasani na kuwa na shughuli ya kufanya.
Kwa bahati mbaya hii hufanyika pasipo ushirikishi wa kutosha wa haya yanayonakiliwa, na kama
wanafunzi wakati mwingine walivyolalamikia, zoezi hili wakati mwingine haliambatani na mwalimu kutoa
maelezo. Inashangaza, kikundi kimoja cha watoto wadogo (Mwanza) walisema kuwa mwalimu mbaya
anawafundisha watoto kufikiria. Mtazamo wa aina hii, ukiwekwa pamoja na ukosefu wa mbao za
matangazo kuwajulisha watu shughuli za shule, na watoto kutokujua masuala yanayojadiliwa katika
kamati zao za shule, ukosefu wa uwakilishi wao kwenye kamati hizo (yote yameelezwa katika sehemu
inayofuata), yanatoa taswira pana zaidi ya mtazamo finyu wa kusoma. Inaonekana watoto wengi
wameshachukua mtazamo huu finyu, ambao una nafasi ndogo sana ya kusaidia maendeleo ya watoto
na kuwaelimisha kikamilifu na kuwapa stadi za kuchukua nafasi yao na kutimiza wajibu wao katika jamii.

4.4 Nidhamu na Adh abu
Mtazamo huu unatokana na nafasi kubwa inayochukuliwa na adhabu katika maisha ya watoto shuleni.
Kama ilivyotajwa kabla, hili ni moja ya mambo matatu yaliyoibuliwa na watoto kuelezea ufundiashaji
wanaoweza kuuelewa au wasioweza kuuelewa. Ili kutokuharibu mjadala unaohusu 'hadithi za kutisha'
kuhusu matumizi mabaya ya adhabu ya viboko, watoto waliulizwa unafanywaje ukifanya jambo sahihi.
Wengi walijibu kuwa hupata zawadi kutoka kwa walimu, kama vile vitabu, kalamu au hata sokisi na
viatu. Hakuna aliyetaja kuwa atafaulu mitihani, kupata alama nzuri, ripoti nzuri kutoka kwa mwalimu
kwenda kwa wazazi au mguso wowote wa ndani wa kujua kitu ambacho alikuwa hakijui kabla.

Shule siyo mahali pekee ambapo watoto wanaadhibiwa. Nyumbani huchapwa kama wasipokwenda
shule. Watoto wa Mtwara walitaja adhabu mbili za nyumbani wasizozipenda, kunyimwa chakula na
kufukuzwa nyumbani ili kwenda kulala porini. Hii inaweza kuwa sababu ya kukataa kusaidia kazi za
nyumbani kama kuteka maji au kusaidia shambani. Hivyo, siyo sahihi kuona nyumba zote ni mahali
ambapo watoto wanasikilizwa na kulelewa, kama ambavyo shule siyo sehemu pekee ya unyanyasaji.

Siyo nyumbani wala shuleni dhana ya kufanya makosa haijadiliwi. Haikutajwa kuwa ni mazingira
yanayoweza kumfanya mtoto asikilizwe na walimu au wazazi. Hoja moja iliyotolewa ya mwalimu mzuri
ni yule ambaye anaelewa kama ukichelewa - hii ilitoka shule moja ya Rukwa ambako baadhi ya watoto
wanakaa mbali sana na shule.

Watoto walipoulizwa kuhusu sifa za mwalimu mbaya au yule ambaye hawamwelewi, kuchapa viboko
kulitajwa katika shule tisa kati ya kumi. Hata hivyo walipoulizwa hususan kuhusu adhabu, kuchapwa
kulitajwa na vikundi kumi na moja kati ya vikundi kumi na tisa, kama sehemu ya adhabu nyingine nyingi
ambazo zitajadiliwa baadaye. Maelezo ya hili hayapo wazi, lakini inawezekana ni kwa sababu watoto
kwa kiasi kikubwa wanakubali kuwepo kwa adhabu, wanailalamikia pale tu adhabu inapokuwa ya
kionevu. Hasa, watoto wenyewe walitofautisha kuchapwa kwa kukosa na kuchapwa bila sababu, au
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kwa sababu adhabu haiendani na makosa aliyoyafanya mtoto.

Kanuni za taifa za adhabu ya viboko zinatoa taratibu za nani anaruhusiwa kutoa adhabu hiyo - Mwalimu
Mkuu au mwalimu ambaye amekasimishwa kutoa adhabu hiyo akitumia fimbo laini na kuchapa mikononi
tu. Inaonekana kwamba kanuni hizi hazifuatwi maeneo mengi. Kama ingekuwa inafuatwa watoto
wasingeogopa kwa mwalimu kuingia darasani na fimbo - kwa hakika wanaelewa kuwa fimbo hiyo
haitumiki, mathalani, kuonyesha maandishi ubaoni. Watafiti pia waliwaona walimu wakitembea katika
maeneo ya shule huku wameshika fimbo, jambo ambalo linadhihirisha siyo tu mwalimu wa nidhamu
ndiye anatembea na fimbo au kutoa adhabu hiyo. Watoto wa shule moja (Dar es Salaam) walisema kuwa
ukifanya kosa unachapwa na walimu wote15. Kwa mara nyingine tena watoto katika shule mbili za mjini
walisema ‘kupigwa mangumi’ na shule zingine mbili ‘kuchapwa mikono’, katika shule nyingine ‘kupigwa
manjingo na makofi’ na pia ‘kupigwa mabao ya masikioni’ - adhabu hizi kali zinazoumiza ziko nje kabisa
ya kanuni za adhabu.

Watoto katika shule moja walisema walimu hawataki kuchapa mikononi badala yake wanataka wachape
matakoni. Pale ambapo kanuni zinafuatwa, walau katika eneo hili, kwa shule ya Arusha watoto
huchapwa viboko viwili tu mkononi adhabu ambayo watoto walisema inafaa kwa kuwa siyo kali.

Watoto waliripoti adhabu nyingi ambazo hata hazikutajwa kwenye kanuni za adhabu za viboko. Zipo
katika vikundi yafuatayo:

1. Zile ambazo zinaumiza mwili (kupigwa makofi ya masikioni), na zinaweza kusababisha madhara ya
muda mrefu. “Kushika masikio” kulitajwa na 70% ya shule. Watoto katika shule moja walitaja kabisa
kuwa hii ni adhabu kali sana.

2. Mazoezi ambayo yanachosha mwili, lakini siyo lazima yalete maumivu makali. Hizi ni pamoja na
aina zote za mazoezi, kuamzia kichura, push-ups, kupia magoti au kupiga magoti mikoni ikiwa juu
au pembeni ni ya kawaida mno.

3. Zile ambazo hazipendezi, zinaudhi au zinatumia muda mrefu, lakini siyo ngumu au hatari; kama vile
kufagia darasa, kusafisha vyoo au kuokota uchafu.

4. Shughuli ambazo zinatumia nguvu nyingi, hizi mara nyingi huhusishwa na kilimo, kama vile kulima,
kupanda, kupalilia. Pia kuna kuchimba mashimo ya taka kwa ajili ya shule, kitu ambacho ni cha
lazima kwa shule kuwa nacho.

Swali linalotakiwa kupata jibu kuhusu adhabu za aina hii ni kwamba: yanatarajiwa kuleta matokeo gani,
na je inawezekana kuna matokeo mabaya yasiyotakiwa kutokana na adhabu hizi? Kama ilivyotajwa
kabla hakukuwa na dalili yoyote ya mjadala wa makosa yanayofanyika kwa lengo la kurekebisha tabia
za mtoto. Wakati mwingine kuna hatari ya kupata matokeo ambayo ni kinyume kabisa. Kwa mfano,
wavulana katika shule mbili walisema kuwa ahabu kama kuruka kichura na push-ups siyo kali kwa
sababu hufanya mazoezi ya aina hiyo ili kujiweka katika hali nzuri kiafya - hivyo inaonekana kitu
ambacho wavulana hupenda kikifanya kwa kawaida kinatumika kuwaadhibu wao, hivyo hawatachukulia
adhabu kama kitu cha msingi. Kwa upande mwingine kuna hatari ya kweli kuwa kazi kama kuweka
mazingira ya shule katika hali ya usafi, au kufanya shughuli za kilimo ikitumiwa kama adhabu, kuwafanya
watoto kuona kazi hizo ni nzuri au zina manufaa kama sehemu ya mtaala 'elimu ya kujitegemea' itakuwa
ni shughuli ngumu sana kwa kuwa shughuli hizi tayari zinaonekana ni za wale wanaofanya makosa.

Haieleweki kama hali inakuwa nzuri au inakuwa mbaya. Hii haishangazi kwa sababu tofauti na idadi ya
vifaa vya shule, hali kwa ujumla siyo rahisi kuiboresha mwaka hata mwaka labda kuwe kuna maagizo
yanayokuja na kutekelezwa ipasavyo ili kufuata kanuni na taratibu zilizowekwa au kuzibadilisha. Yote
haya hayataweza kuwa na ufanisi bila kuwa na msukumo wa kutosha wa kuinua ari ya walimu na maslahi
yao, na kuwapa mafunzo ya adhabu mbadala kwa viboko, kama mambo ya kuanzia.

15 Watoto walieleza kwamba hali ya kawaida katika shule yao ni kumpeleka mwanafunzi mkosaji katika ofisi ya walimu ili achapwe, na

walimu wote huja kila mmoja akisema kosa analolijua na kumchapa mtoto kwa makosa yote mapya yatakayosemwa na walimu hao.
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4.5 Michango
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) ulikuja na kanuni kwamba mtoto asikose elimu kwa
sababu ya kushindwa kulipa ada, na ulitoa mchango mkubwa wa kujenga shule na kuweka 'mfuko
maalum' kwa ajili ya gharama za uendeshaji zisizo mishahara, ili ada isiwe jambo la lazima. Utafiti huu
unakusanya maoni ya watoto kuhusu kinachotokea katika mazingia yao.

Taswira inayojitokeza inatofautiana, japokuwa kuna aina fulani ya michango iliyotajwa na vikundi 19 kati
ya 20. Hakuna mwelekeo mahususi kuhusu viwango vya kipato au hali ya kijiografia. Vikundi vya watoto
wadogo na wakubwa katika shule moja havikueleza gharama zinazofanana na viwango vinavyofanana
vya michango. Neno 'ada' lilitajwa na kikundi kimoja tu, japokuwa kuna aina tofauti za michango huku
baadhi ikionekana kutokuwa na uhusiano na shule kama vile mchango kwa wafungwa (Tshs. 100/-
katika shule moja) au kwa huduma za afya (Tshs. 5,000/- kwa shule nyingine). Michango mingine
hutofautiana sana kama mchango wa walinzi wa shule kiwango kidogo kikiwa Tshs 400/- kwa kila mtoto
kwa mwaka mpaka kufikia Tshs 2,400/-. Michango mingine ni ya fedha taslim wakati mingine ilikuwa ya
vitu kama kuni, mbolea au mboga za majani. Kwa mujibu wa watoto, baadhi ya shule zilikuwa zinataka
michango mpaka aina sita tofauti, kuanzia michango ya dharura kama rambi rambi ya kuanzia Tshs 20/-
mpaka Tshs 5,000/- watoto katika shule moja walikuwa wanakumbuka mchango wa ujenzi ambao
ulikuwa unatakiwa kulipwa wote mara tu baada ya utafiti huu.

Utafti uligundua kuwa watoto walikuwa wanazuiwa kwenda shule wasipolipa michango hii. Watoto wa
shule moja walisema kwa uhakika 'wasiotoa wanarudishwa nyumbani'. Katika shule nyingine wanafunzi
walisema unaweza kuja shule kama umeshindwa kupata nembo ya shule, ambayo hupachikwa nje ya
mfuko wa shati la shule, au ukishindwa kuleta kuni au jembe lakini usipolipa faini kwa uharibifu wa mali
ya shule huwezi kuruhusiwa kwenda shuleni. Katika shule nyingine, watoto waliripoti kuwa usipolipa
unaweza kupewa adhabu ya kuchapwa au kuchuchumaa kwa muda mrefu. Watoto 16 kati ya 29 wa
sampuli ya watoto wakubwa katika shule moja waliwahi kuzuiwa kwenda shule kwa kutokulipa fedha
kwa wakati fulani wa masomo yao. Watoto wadogo wa shule hiyo hiyo, waliripoti kuwa walitakiwa
kuzuiwa wakati fulani kwa kutokuwa na nembo ya shule, lakini mara nyingi unaruhusiwa kwenda shule
hata kama hauna nembo.

Kiasi kinacholipwa kwa masoma ya ziada, yaani nje ya muda wa masomo - maarufu kama twisheni -
yanayotolewa na walimu, pamoja na malipo ya kila wiki au kila mwezi kwa ajili ya mitihani ya majaribio
ni kikubwa. Kuna malalamiko mengi ya wanafunzi na wazazi kwamba walimu hufundisha vizuri katika
madarasa ya masomo ya ziada ili kuwavutia watoto kuhudhuria.

Shule 4 kati ya 10 zilizokuwa kwenye sampuli wanatoza fedha kwa ajili ya masoma ya ziada. Shule ya
mjini ilikuwa ghali kuliko zingine zote japokuwa ilikuwa katika eneo la watu wenye kipato kidogo. Katika
shule hiyo watoto wa darasa la sita hulipa Tshs. 300/- kwa mitihani ya majaribio ya kila wiki zaidi ya
kulipa gharama za twisheni ya Tshs. 200/- kwa wiki. Watoto 19 kati ya 25 walioko kwenye sampuli
walisema hulipa tuisheni, jambo ambalo linaeleza kwanini watoto walio katika maeneo ya watu wenye
kipato kidogo walisema kufaulu shuleni ni wajibu wao wenyewe.

Ili kupima kama hali inakuwa nzuri au mbaya zaidi, vikundi sita vilihitimisha kuwa michango ilikuwa
mikubwa kuliko mwaka uliopita, vikundi sita vikasema imepungua huku vikundi sita vikisema hali ya
michango iko vile vile (swali hilo halikuulizwa kwa vikundi viwili). Kwa bahati mbaya, kupungua kwa
michango siyo lazima iwe ni kwa wale walio maskini - katika shule mbili michango ya fedha au vitu
ilishaachwa kwa sababu mpango wa kutoa chakula shuleni ulishaachwa.
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4.6 Je, Hali Inaboresh wa? Nini Ki fanyi ke ili Elimu Iwe Bora?
Mabadiliko yanayobainishwa na utafiti huu katika shule za msingi yanatofautiana sana. Watoto tofauti
walionyesha kuwa na vipaumbele tofauti, na kwa shule zingine watoto wakubwa hawakukubalina na
wadogo zao kama hali inaboreshwa au inazidi kuwa mbaya. Kwa ujumla, vikundi kumi vilisema kuwa
hali inaboreshwa, vikundi vinane vikasema hali inakuwa mbaya na vikundi viwili vikasema hakuna
mabadiliko. Sehemu ambazo hali imeboreshwa ni kwa sababu huduma zimepanuliwa, kama za
upatikanaji wa maji au uwepo wa komputa shuleni (Mwanza), au kwa mazingira ya ujumla na majengo
ya shule. Pale ambapo walisema hali inazidi kuwa mbaya ilikuwa ni kwa sababu ya huduma ambazo
zilikuwa zinatolewa, kama vile chakula shuleni, zimesitishwa mwaka huu wa utafiti au wanapaswa kulipia
huduma za afya wakati awali zilitolewa bure.

Watoto walitoa mapendekezo tofauti 40 kuhusu njia za kuboresha elimu, kama ilivyoonyeshwa kwenye
Jedwali la 3.

Jedwali la 3: Mapendekezo ya Watot o Kuhus u Namna ya Kuboresha Elim u

Kusoma kwa bidii

Kuwasikiliza walimu/wazazi

Kuwa watiifu kwa wazazi

Kutokuwa watukutu

Kutokuwa watoro

Kuwa wasikivu darasani

Kufanya kazi za shule

Kuwasikiliza wakubwa zao

Changamoto kwa Upande

wa Wanafu nzi

(Upande wa mahita ji)

1. Upatik anaji wa bidhaa za Shule

Walimu zaidi

Madarasa zaid

Madawati zaidi

Penseli zaidi

Madaftari zaidi

Kalamu zaidi

Michango ya chaki

2. Upatik anaji wa Huduma za Ziada

Kama hawawezi kulipia, wapate

tuisheni ya bure baada ya muda wa

shule

Ujenzi wa zahanati

Usafiri wa bure

3. Mtaala Uliobadilish wa

Michezo zaidi shuleni

Masomo zaidi

Kuwa na mafunzo kwa vitendo,

siyo nadharia tu

1. Walim u Wazuri

Kufundishwa vizuri

(walimu kutokuwa watoro)

Walimu kuwajibika

Kupunguza adhabu kama njia ya

kufundishia/kuwa na nidhamu

Wanafunzi kupewa nafasi ya kutoa

maoni yao kuhusu elimu

2. Hudum a Shule ni

Kuongeza vyoo vya kudumu

Maji safi na salama

Upatikanaji wa hudumua ya afaya bure

Uwekaji wa madirisha

Ujenzi wa nyumba za walimu

Ujenzi wa maktaba

Kuweka umeme ili waweze kusoma

usiku

Tengeneza vizuri mazingira ya shule

kwa kupanda miti/kuweka bustani vizuri

Kuwa na viwanja vya michezo

Ongezeko la Upatika naji

(Upande wa Upatika naji)

Ubora katika Upatikanaji

(Upande wa Upatikanaji)
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Sehemu kubwa ya mapendekezo inahusu kuongeza vifaa vya shule. Orodha ya kuongeza zaidi vifaa
('…zaidi') ilikuwa ndiyo msingi wa mapendekezo ya namna ya kuboresha elimu kwa vikundi 18 kati ya
20; isipokuwa Dar es Salaam ambapo msisitizo ulikuwa kwa wanafunzi kusoma kwa bidii na kuwa
wasikivu kwa walimu.

Watoto wakubwa walikuwa na mapendekezo mengi kuhusu njia za kuboresha elimu - jumla ya
mapendekezo yao inafikia 40 ukilinganisha na mapendekezo 26 ya watoto wadogo. Orodha yao iko
makini na mahususi - huku watoto wa Dar es Salaam wakitaka mafunzo kwa vitendo na nadharia kwa
masomo ya sayansi, na wale wa Rukwa wakitaka masomo mengine zaidi kama njia ya kuboresha elimu.
Watoto wa Mwanza wanataka wapewe haki ya kuchangia mawazo yao kuhusu elimu. Wale wa Singida
wanataka vifaa zaidi vya kujifunzia ili wasome hata nyumbani pia kwa muda wao wenyewe, na walimu
wazuri zaidi watakaowasaidia wao kuelewa masomo. Ni dhahiri, kadri wanafunzi wanavyokua
wanakuwa na mtazamo mpana kuhusu elimu bora na jinsi inavyoweza kupatikana.

Kama ilivyosemwa awali, watoto walio katika maeneo yenye kipato kidogo, hasa wale wa Dar es
Salaam, wanasisitiza zaidi kwenye mahitaji ya kuboresha elimu, na nafasi ya watoto wenyewe katika
kuboresha elimu yao. Dar es Salaam pia lilikuwa kundi pekee lililosema kuwa twisheni iwe bure kwa
watoto wasiomudu kuilipia. Watoto pia walipokea vijitabu walivyopewa na watafiti, kwa hiyo picha ya
ujumla inayojengeka ni ya hisia za kuwa na haki ya utoaji wa huduma kwa wote, wakiwemo wale ambao
hawawezi kuilipia, pamoja na uelewa wa kuwa na bidii na kufanikisha masomo yao.
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Kukua pamoja na kuwa na hisia za uraia ni mchakato wa kujifunza kupitia mahusiano ya vikundi vya
kijamii ndani ya familia na baadaye ndani ya jumuiya kubwa. Zana za utafiti zilichunguza suala la nafasi
au fursa ya watoto kwa kutumia mitazamo tofauti inayohusiana ili kuelewa mahusiano yanayoendelea.
Watafiti waliuliza kuhusu:

1. Mchango wanaoutoa watoto kwenye familia na jamii zao,

2. Aina za taarifa wanazoziona ni muhimu na wanavyoweza kuzipata,

3. Njia mbalimbali rasmi na zisizo rasmi za kuwasikiliza watoto, na

4. Matarajio yao ya baadaye.

5.1 Watoto ni Wachan giaji Hai Kij amii na Kiu chumi
Ni wazi kuwa watoto, hata wale wa umri mdogo, ni washiriki hai kijamii na kiuchumi, wakichangia katika
familia na jumuiya zao. Hii ilikuwa dhahiri zaidi Lindi, kwa kuwa baadhi ya watoto kwenye sampuli
walikuwa wakuu wa kaya.

Watoto wadogo huchangia kwa kiasi kikubwa kwa kufanya kazi za nyumbani: kufua nguo, kuosha
vyombo, kufagia, kusafisha, kupika n.k. mara nyingi kazi hizi huwapa watu wazima muda zaidi wa
kujikita katika shughuli za kiuchumi na za kijamii zaidi. Watoto pia huwalea watoto wachanga, na
huchangia kiuchumi kwa kuchunga mifugo (Arusha, Tanga), na kuuza katika maduka ya familia (Tanga).
Watoto wanavyokua, kazi wanazofanya huongezeka, ikiwemo pia kuwaangalia wazee na kushiriki zaidi
kwenye shughuli za kilimo na kuhudumia mifugo. Hata hivyo, watoto wakubwa wa Dar es Salaam
walilalamika kuwa wavulana huwa wanakwenda kucheza badala ya kusaidia kazi za nyumbani jambo
ambalo walisema siyo nzuri wakiashiria kuwa kazi za nyumbani zinatakiwa kugawanywa kwa wote,
wavulana na wasichana, japokuwa hali haipo hivyo kwa sasa.

Watoto hufanya kazi nyingi shuleni, ikiwa ni pamoja na kulima shamba la shule au kuripoti pale ambapo
mwenzao ametoroka shuleni. Pia kuna kazi nyingi ambazo hufanywa na wote, wavulana na wasichana,
ili kuwasaidia walimu wao: kuteka maji, kuwapikia na kusafisha nyumba zao. Watoto wa shule moja
walitaja pia kuandika ubaoni ili watoto wengine waone, wakimaanisha kuandika ubaoni kwa niaba ya
mwalimu ili wengine wanakili badala ya mwalimu kufanya hivyo mwenyewe.

Aidha watoto huchangia katika ngazi ya jamii, mara nyingi, kama ilivyojitokeza kwa Shinyanga na Lindi,
kwa kushiriki shughuli za ujenzi, kuleta maji na mchanga. Watoto wakubwa wanazidi kuchukua
majukumu ya huduma katika jamii: kuwahudumia yatima (Shinyanga), kuwasaidia walemavu na kutoa
huduma ya kwanza (Mwanza), kuwapeleka wagonjwa hospitali na kuwafundisha watu kusoma na
kuandika (Rukwa), kuwasaidia wazee (Tanga), na kuwaelimisha wenzao kuhusu madawa ya kulevya
(Dar es Salaam).

Wakati mwingine watoto huchangia katika kutoa maoni. Watoto wa Mwanza walielezea hili kwa kusema
'kutoa mchango wa mawazo kwa kila jambo linalostahili'. Hata watoto wadogo wa Lindi walisema kuwa
waliombwa kutoa maoni yao kuhusiana na kuuzwa kwa ardhi. Hata hivyo, wakati wanaweza kuulizwa
kupendekeza bei ya kuuzia ardhi, walisema kuwa hawakuulizwa fedha zinazopatikana kwa mauzo hayo
zitumikaje. Watoto wakubwa walisema wanawaelemisha wazazi na na jamii nzima juu ya mambo
mbalimbali waliyojifunza kuhusu VVU/UKIMWI. Hata hivyo, kwa ujumla watoto wanadhani kuwa utoaji wa
maoni au kushirikishwa katika yale wanayoyajua hupewa uzito mdogo ukilinganisha na kufanya kazi za
nyumbani.

5.2 Taari fa Wanazozihi taj i Watoto na Vyanzo Wanavyovit egemea
Kutokana na vikundi ishirini vilivyoshiriki katika utafiti, watoto waliainisha masuala 26 ambayo wanahitaji
kupata taarifa. Watafiti waliripoti kuwa watoto wadogo na wale wa vijiini walikuwa na tatizo katika kuelewa
swali hili wakati wa utafiti. Pengine hii ni kwa sababu unapokuwa unafahamu taarifa za kutosha ambazo

SURA 5 Maoni ya Watoto Kuhusu
Nafasi yao Katika Jamii
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unazitaka, au unapoelewa taarifa hizo, unaanza kupuuzia zingine na hivyo kuwa katika nafasi nzuri ya
kuamua taarifa gani ni nzuri au muhimu kwako. Ni ngumu kufikiria ni taarifa gani unazitaka wakati taarifa
hizo hazipatikani au hujui kama zipo

Katika shule moja watoto wakubwa wa Mtwara walitaka kupata taarifa, lakini haikupatikana kwao. Hii
ilihusu matumizi ya fedha za shule. Kwa kuzingatia matangazo mengi yanayosisitiza uwazi wa fedha za
shule zinazopatikana na ushiriki wa watoto unaotarajiwa katika kamati za shule16 , taarifa hizi zilipaswa
kuwa wazi kwa wote.

Jedw ali 4: Taarifa Wanazozihi taji Watoto
Watoto wakubwa waliainisha masuala sawa na yale ya watoto wadogo. Masuala yao ya ziada yapo katika maandishi mlalo.

** Siyo kila mmoja hupata nafasi ya darasa la kwanza moja kwa moja, wazazi wanatakiwa kuwaandikisha watoto wao

ili kupata nafasi hii. Shule hutoa muda maalum wa kusajili wanafunzi, lakini kama taarifa hii haijulikana kwa wote

baadhi ya watoto wanaweza kuachwa nje. Kwa kawaida ni watoto wa wazazi ambao hawafahamiani na watu wengi

na kwa ujumla hawashiriki katika masuala ya jumuiya.

Zinazohu su Elimu /Shule Binafs i au za Kifamilia Zinazo husiana na
Jamii Nzima

Muziki

Kilimo / upandaji wa maua

Michezo / Burudani*

Wanyama wa porini
wanaopita vijijini

Ukosefu wa usalama ndani ya
jamii mfano majambazi / maeneo
yasiyo salama

Usimuliaji wa hadithi

Mikutano (mfano ya vijiji)

Kupata kazi

Habari

- Pamoja na habari zinazotoka
nje ya Tanzania

Programu za watoto

Mazingira

Kulima / kilimo

Wazee

Haki za mtoto

16 Kamati za Shule ni sehemu ya sera na taratibu za taifa; zinawahusisha wazazi, baadhi ya walimu pamoja na walimu wakuu. Kwa utaratibu

wa sasa Mwenyekiti wa Kamati ya Shule ni mweka sahihi katika akaunti ya benki na hivyo anaudhibiti wa fedha zinazotolewa katika ngazi ya

shule na jinsi zinavyotumika. Mara kwa mara, mathalani wakati MMEM ulipoanzishwa, kumekuwa na jitihada za kuhakikisha watoto

wanakuwa wanachama wa kamati za shule, lakini hii imekuwa ikipingwa na baadhi ya watu wazima ambao hawataki kuwa sawa na watoto

katika kamati hizo.

Ndoa

Mazishi

Matukio ya kifamilia mfano
kifo

Afya / maradhi
- taarifa kuhusu HIV/AIDS,
malaria, Homa ya Bonde la
Ufa

Kusoma

Kuandika

Michezo / Burudani*

Tratiba ya Shule /
Ratiba ya mitihani

Masuala yanayohusu mazingira
ya shule na mipango
ya maendeleo

Kuandikishwa darasani**

Mashindano ya kishule

Haki ya elimu

- zikiwemo Matangazo mahususi
ya Hakielimu

Angalizo: * Haikubainishwa katika muktadha huu iwapo watoto walikuwa wanamaanisha michezo ya shule au mechi rasmi

kati ya timu zinazofahamika na hivyo iwapo michezo/burudani iwekwe chini ya taarifa zinazohusu shule kama

sehemu ya taarifa ya jamii nzima.
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Sour ce of Information Mentioned Mentio ned
Jedwali 5: Vyanzo vya Habari Vilivyotumika na Watoto

Jedwali hili linaonyesha kuwa watoto wakubwa wanataka kupata taarifa zaidi na za aina tofauti. Ni
dhahiri kuwa msisitizo mkubwa unahusu taarifa za shule, hasa kwa watoto wakubwa, pengine kwa
sababu baadhi katika kundi hilo walikuwa wanakaribia mtihani wao wa mwisho, hivyo kuipa shule
kipaumbele. Watoto wa vikundi vyote viwili vya umri wanalenga kwenye taarifa zinazohusu afya na jinsi
ya kuepuka maradhi, pamoja na habari za kifamilia hasa za vifo. Watoto wakubwa pia waliweka
kipaumbele taarifa zinazotoka nje ya Tanzania, taarifa za kulima na mazingira. Katika shule moja, mtoto
alitaja taarifa zinazowahusu wazee - pengine ni kwa sababu ya utambuzi wa majukumu yake au ya
watoto wengine; na mtoto mwingine alitaja haki za mtoto.

Kupendelea taarifa za kilimo na mazingira inaweza kuhusishwa na utambuzi wa shughuli za kujipatia
riziki na maisha baada ya shule. Hata hivyo, inashangaza kuwa, licha ya taarifa kuonekana kuwa ni za
muhimu kwa watoto kwenye vikundi vya majadiliano mkoani Arusha, Lindi, Mtwara, Iringa na Shinyanga,
jumla ya watoto kumi na sita tu walikuwa na mawazo ya kuwa wakulima, na 12 kati ya hao walikuwa ni
wasichana wa kikundi cha watoto wakubwa wa Mtwara.

Vyanzo vya habari pia vinadokeza mambo mengine. Watoto wakubwa hupokea taarifa kutoka kwenye
vyanzo vingi kuliko wadogo zao.

Angalizo: * “Jumla ya kutajwa” ina maanisha jumla ya idadi ya watoto katika vikundi maalum waliotaja kutumia chanzo hicho

cha habari.

Vyanzo vifuatavyo vya habari vilitajwa mara moja au mbili na watoto: 'mitaani', kuambiwa na jamaa,
kompyuta, mbao za matangazo, vitabu, mikutano ya vijiji, gwaride la shule (mstarini), vipeperushi,
viongozi wa kijiji, mabango ya matangazo barabarani na matangazo kwa umma.

Watafiti walijaribu kuuliza iwapo watoto hupata taarifa wanazozihitaji wakati wanapozihitaji. Watoto
wengi walisema kuwa walizipata, lakini kulikuwa na dalili za kukatishwa tamaa na upatikaji wa taarifa
hizo. Katika shule moja, watoto walisema kuwa mengi ya wanayoambiwa na walimu yanahusu michango
gani bado haijalipwa na lini inatakiwa, lakini hawapati taarifa juu ya lini walimu watatoa vitabu. Vikundi
vingi vilisema hawakuambiwa kabla kuwa watafiti watakuja kuzungumza nao. Watoto wa Singida
walilalamikia kwamba wanashiriki katika utafiti lakini hakuna mtu anayewapelekea mrejesho kuhusu
matokeo ya tafiti hizo - suala ambalo utafiti huu utalipa kipaumbele.

Kitu mabacho utafiti huu haujafanikiwa kukibainisha ni kwa kiwango gani watoto ni wapokeaji tu wa
taarifa/ maelekezo, 'kuambiwa na jamaa', 'kuambiwa na wazazi', na ni kwa kiasi gani huzitafuta
wenyewe taarifa hizo, kwa kutafuta gazeti au kusoma mbao za matangazo. Watafiti pia hawakuweza
kujua watoto hutumia fedha kiasi gani katika kupata au hata kuzungumza kuhusu habari, na hivyo ni kwa
kiwango gani suala zima ni muhimu kwao.

Chanzo cha Habari

Radio

Kuambiwa na walimu

Televisheni

Kuzungumza na wenzao

Simu / simu za mkononi

Barua

Magazeti

Ilitajwa na Wenye
Miaka 7-10

5

3

4

2

1

0

0

Ilitajwa na Wenye Miaka
11-14

5

5

2

3

4

4

3

Jum la ya Kutajwa *

10

8

6

5

5

4

3
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5.3 Nani Huwasiki liza Watoto na kwa Nini?

Usik il izaji Usio Rasmi
Watoto waliulizwa maswali ya jumla kuhusu nani anawasikiliza, majibu yaokwa kiasi kikubwa yalitaja
wanafamilia na jamaa zao na kwa kiasi kikubwa mazungumzo yasiyo rasmi. Watoto hawakuwataja
walimu kuwasikiliza mpaka walipoulizwa njia rasmi za mawasiliano na ushiriki. Wazazi ni watu muhimu
sana katika kuwasikiliza watoto, wakifuatiwa na wajomba na mashangazi. Mabibi na Mababu pamoja na
watoto wenzao wanashika nafasi ya tatu. Watoto walipotoa majibu mahususi walisema kuwa mama
husikiliza zaidi kuhusu masuala ya nguo mpya kwa ajili ya sikuu na baba husikiliza zaidi masuala
yanayohusu elimu, kama vile kununua madaftari mapya japokuwa kwa Dar es Salaam watoto walisema
kuwa mama husikiliza zaidi kuhusu masuala ya kusoma.

Sehemu kubwa ya mawasiliano kati ya watoto na wazazi wao inahusu masuala ya shule. Asilimia 55 ya
vikundi vya utafiti walitaja masuala ya shule kama mada kuu ambayo wazazi husikiliza, wengi wakitaji
upatikanaji wa vifaa vya shule, lakini watoto wa Dar es Salaam pia walisema pia kuwa huzungumza na
wazazi kama wakifaulu mitihani, kama wakichapwa shuleni au kama wakihitaji fedha za twisheni.

Walipoulizwa kuhusu kwa nini walisikilizwa, majibu ya watoto yalitofautiana. Yanaainishwa hapa kwa
kadiri ya vipaumbele, jibu lilitolewa mara nyingi likitangulia:

1. Kusikilizwa kwa masharti
Watoto walisikilizwa kwa sababu wamekuwa na tabia zinazowafanya wao kusikilizwa. Kwa mfano:
kama ukitumia lugha nzuri (Iringa), kama wewe siyo mtukutu (Dar es Salaam), kama ukiwa na bidii
shuleni/una tabia nzuri/una nidhamu (Dar es Salaam na Mwanza - yote maeneo ya mijini),
unapofanya jambo zuri (Rukwa na Mtwara), kama ukifanya unavyoambiwaa na wazazi (Rukwa) na
kama ukiwaheshimu wazazi wako (Rukwa).

2. Kusikilizwa bila masharti
Watoto walifikiri kuwa walisikilizwa kwa sababu wao ni wadogo na wanapendwa (Dar es Salaam,
Lindi, Mwanza, Shinyanga), na ili wasaidiwe (Rukwa). Hii inaonekana kumaanisha kuwa baadhi ya
watoto wana hisia za kusikilizwa bila masharti.

3. Kwa sababu wanatoa taarifa inayofaa
Watoto huwashauri wazazi wao, na hivyo husikilizwa. Mifano iliyotolewa ni kwa wao kuzungumzia
utunzaji wa miti (Tanga), au kuleta ujumbe kutoka kwa walimu (Mtwara). Sababu ya ziada ilikuwa
ni kwa sababu wanakwenda shule (Rukwa), (ingawa hii inaweza kuwa sehemu ya kuwa na tabia
nzuri).

4. Kwa sababu wana haki ya kusikilizwa
Jibu hili lilitolewa na watoto wakubwa katika maneneo matatu - mawili yakiwa ya watu wenye kipato
cha juu na kingine ni la eno la watu wa kipato cha kati. Hii inaashiria kuwa dhana zinazohusu haki
hazishikiliwi na watu wote.

Usik il izaji Rasmi
Watoto waliulizwa pia kuhusu njia rasmi zilizopo kwa ajili ya kusikiliza maoni yao. Kwa familia, majibu
yalifanana sana. Idadi kubwa ya watoto walisema wanasikilizwa na familia zao, hasa kuhusu masuala ya
shule. Watoto wa Shinyanga walisema hii ni kwa sababu wakiwa wakubwa watawasaidia wazazi wao
kama wakisomeshwa na kupata kazi nzuri. Watoto wadogo wa Arusha walikuwa na jibu tofauti - na Terat
ni jamii ya wafugaji kwa ujumla - waliosema kuwa 'sisi tunaongozwa na wazazi'.

Kus ik il izwa na Walim u
Kuna walimu wanaowasikiliza watoto. Hii ni kutokana na kutajwa mara nyingi kwamba mwalimu mzuri ni
yule anayeshauri (na hivyo inatarajiwa kusikiliza kwanza wanafunzi wanataka ushauri gani) na mwalimu
anayesikiliza maelezo ya mtoto ya kwa nini amechelewa kuja shule badala ya kurukia tu kumwadhibu
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mtoto kwa kuchelewa. Ni wazi kuwa walimu wa Tanga walikuwa wanafanya kazi ya ziada ya kuwaingiza
watoto wasioona katika mfumo wa shule; na mafunzo yao ya tabia za aina hii yaliigwa na watoto - watoto
walikuwa na shauku kuwa shughuli za utafiti hazitaanza kabla ya wenzao kuwa tayari kushiriki,
wakiwemo wasioona.

Hata hivyo utafiti unaashiria kuwa hawa ni wachache. Vikundi vitatu tu kati ya kumi na nane (swali hili
halikuulizwa Singida) vilisema walimu hujibu maswali darasani, wakimaanisha kuwa mawasiliano ni ya
upande mmoja tu, kutoka kwa mwalimu kwenda kwa mwanafunzi na ndiyo njia waliyoizoea walimu wao.
Dhana ya mwalimu kama tu anayesikiliza mwanafunzi ni ngumu kuiweka pamoja na adhabu ya viboko,
kutokuwepo kwa mjadala kuhusu masula ya nidhamu, na kutokuwepo kwa baraza la shule, baraza la
wanafunzi au njia zingine za kuwasikiliza wanafunzi, ambayo itajadiliwa katika sehemu inayofuata.

Walimu wengi wanaonekana kushikilia mtazamo wa wajibu na madaraka yao kwa watoto, ambao
hauwezi kujadiliwa wala kuhojiwa, na wakati huo huo kusikiliza na mawasiliano ya pande mbili
hayajitokezi kama vipengele muhimu vya mchakato wa mawasiliano. Hii inaonyeshwa na mitazamo
katika baadhi ya shule kuwa hakuna haja ya kuwasiliana na wazazi kuhusu utafiti huu katika kuwahusu
watoto wao, uhuru wa walimu kuwapa watoto kazi za ndani katika nyumba za walimu na ushahidi
kwamba baadhi wa walimu hawatimizi wajibu wao wa msingi wa kufundisha.

Muund o wa Kitaasis i wa Kus ik il iza Katik a Shule
Tukizichukulia shule kama taasisi zenye miundo rasmi ya kuwasikiliza watoto, kunaleta picha tofauti
kulingana na maeneo, katika kikundi kizima cha mjadala wengine wanasema kuwa shule ina miundo ya
kuwasikiliza, na wengine wanasema kinyume kabisa cha hali hii. Katika shule moja watoto huwachagua
wawakilishi wao katika kamati ya shule na wanaweza pia kuzungumza katika baraza la shule17. Katika
shule nyingine, watoto walioshiriki katika utafiti walikuwa wanawajua wawakilishi wao, japokuwa siyo
sehemu ya kamati ya shule. Haya hivyo walihisi kwamba watoto hawasikilizwi, kwa sababu watu wazima
hudhani kuwa wao ni wadogo sana18.

Vikundi vitano kati ya tisa vya watoto wadogo walioulizwa walidhani kuwa shule yao huwasikiliza pamoja
na kutoa mifano iliyotolewa hapo juu. Kwa Tanga kuna vikundi vya kujisomea vinavyowasaidia watoto
wenye matatizo ya kuona na walimu huvisaidia vikundi hivi bila gharama yoyote ya ziada. Vikundi vinne
vya watoto wakubwa walikuwa na hisia kuwa shule yao huwasikiliza huku kikundi kingine kikiwa
kimegawanyika nusu kati yao wanadhani kuwa wanasikilizwa na wengine wanadhani hawasikilizwi.
Aidha, kwa Tanga, japokuwa hakukuwa na uwakilishi rasmi, kuna kamati ya wazazi (tofauti na kamati ya
shule), ambayo watoto walisema kuwa huwasilisha mawzo yao kwa walimu. Watoto wa Shinyanga
walikubali kuwa wanasikilizwa kwa kutoa sababu malum kuwa kuna 'bunge la watoto' ambalo
liliwezesha ushiriki wao katika shughuli za shule na kuwasadia kujifunza haki za mtoto katika muktadha
wa haki ya kusikilizwa.

Kwa ujumla ni sehemu mbili tu kati kumi na nane zilitaja ushiriki wa watoto katika kamati za shule, na
katika moja kati ya hizo, kukiwa na kikwazo kuwa mawazo yao hayasikilizwi kwa ukamilifu. Shule nyingi
hazina mabaraza kwa ajili ya kuhamasisha ushiriki wa watoto, na hata uchaguzi wa viongozi wa
madarasa, au viranja, unaonekana kufanywa na walimu.

Usik il izwaji Katika Taasis i zingi ne
Hakukuwa na asasi zisizo za kiserikali (AZISE) au asasi za kijamii ambazo zingeweza kutoa fursa ya
ushiriki katika jamii zilizotafitiwa. Fursa zingine kama za asasi za kidini hazikutajwa na watoto isipokuwa
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17 Baraza ni mkusanyiko ulio rasmi kwa kiasi fulani unaoitishwa katika baadhi ya shule. Jinsi mjadala unavyoendeshwa na kiwango cha

uhuru wa kutoa mawazo hutofautiana kutoka shule moja hadi nyingine.
18 Kama ufuatiliaji wa matokeo ya utafiti, watoto waliamua kufuatilia katika kamati baadhi ya masuala yaliyoibuliwa wakati wa utafiti wa Maoni

ya Watoto. Hususan walilenga kwenye kuleta kuni shuleni kila jumatatu ili ziuzwe kwa ajili ya shule kujipatia kipato. Watoto waliona kuwa

kuni hizi huuzwa kwa bei rahisi sana na kwamba hii haiheshimu juhudi zao na muda wanaotumia kukusanya kuni hizi. Zaidi ya hayo,

watoto hawakuwa na taarifa ya fedha zinazopatika kutokana na mauzo haya zinatumikaje.
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kwa Dar es Salaam tu. Hapa watoto wanashirikishwa kuchagua viongozi wa sala za watoto, na mapokezi
ya mchungaji mpya. Kwenye msikiti watoto pia waliulizwa mchango wanaoweza kutoa katika ujenzi wa
jengo jipya. Kwa maana hii, taasisi za kidini zinaonekana kutoa fursa ya wazi zaidi kwa ushiriki wa watoto
kuliko shule. Hata hivyo sampuli ni ndogo sana kuweza kuamua matokeo ya jumla. Ingekuwa vizuri kujua
kwa nini watu wazima wanazifanya taasisi hizi kuwa nzuri kwa watoto, kwa kuwa na shughuli nyingi
zinazokubali mchango wa watoto.

Hiti misho Katika Vipenger e vya Usikilizwaji
Tukihitimisha kutokana na majibu yao kwa watafiti, watoto wanataka kusikilizwa, na karibu wote walijibu
ndiyo kwa swali la mwisho katika utafiti kuhusu iwapo watoto walifurahia kushiriki katika utafiti. Mfano
mzuri ni watoto wa Singida ambapo watoto 25 kati ya 26 walisema kuwa walifurahia kuchangia mawazo
yao. Sauti ya kutoafiki ilisikika ikidai kuwa kurudisha chakula katika shule za msingi ni ndoto. Hivyo
kuzungumzia masuala ya chakula ni kupoteza muda. Walipoulizwa kitu gani hasa walikipenda, watoto
walisema kuwa wanapenda siyo tu nyimbo, maigizo na michezo bali walitaja pia kuelimishwa,
kushirikiana nao na kujifunza; kitu ambacho kinaonyesha kuwa ushiriki wao katika utafiti umekuwa pia
mchakato wa kujifunza kwao. Inaonyesha pia kuwa watoto walioshiriki walifurahia mawasiliano ya pande
mbili na kujifunza kwa njia hiyo.

Taswira ya ujumla ni kwamba mawasiliano kama hayo ya pande mbili hayapo katika mahusiano yao na
watu wazima. Watoto mara nyingi huwa wapokeaji tu wa taarifa, wakiambiwa badala ya wao
kujishughulisha kutazitafuta. Inaonekana hakuna kiungo kizuri kati ya taarifa inayotolewa na kitendo cha
kuwasikiliza watoto. Inaonekana hawatiwi moyo kufanyia kazi na kujishughulisha na taarifa hiyo na
kutolea maoni, lakini kama wakitoa hoja, kwa masuala madogo madogo, kama vile iwapo wanahitaji
daftari jipya, mzazi atatekeleza.

Shule hazijali matakwa ya watoto kwenye mambo wanayopenda na uwezo wao wa kushiriki katika
taasisi, nje ya familia zao, hali ambayo huathiri moja kwa moja maisha yao ya kila siku. Ingawa
wanachangia katika uchumi wa familia zao na jamii kwa kushiriki katika miradi ya ujenzi, kwa undani hali
inaonyesha kuwa wapokeaji tu wa masomo wanayofundishwa, licha ya maoni mazuri wanayoweza kutoa
kuhusu njia za kuboresha mchakato huo.

Watafiti wanahitaji kueleza zaidi kuhusu maatizo yaliyopo, hata hivyo, ieleweke kuwa watafiti walikaa na
watoto kama wageni kwa muda mfupi. Kwenda ndani kwenye masuala nyeti zaidi kama vile iwapo na
kwa njia gani mtu mzima husikiliza maoni ya mtoto yatima kuhusu nani wangependa kuishi naye, au jinsi
gani wazazi wanalishughulikia suala la mwalimu anayetumia vibaya adhabu ya viboko, kunahitaji watafiti
wawe wamekaa muda mrefu katika jamii hiyo na shuleni, kuhakikisha kuwa maswali wanayoibua
hayamwachi mtoto akiwa katika hatari zaidi au kudhuriwa kuliko ilivyokuwa kabla.

5.4 Mataraj io ya Baadaye
Baada ya kukusanya taarifa za maoni tofauti ya watoto kuhusu kusoma, na kuuliza nafasi ya watoto
katika jamii, taarifa gani huwapendeza, nani anawasikiliza na mengineyo, watafiti walitaka kuwauliza
watoto wanaonaje fursa zao za baadaye. Kuuliza swali, 'unataka kuwa nani ukiwa mkubwa?' ni jambo
linalowafikirisha zaidi watu wazima kuliko watoto. Pia, tofauti kati ya kitu ambacho ungependa kuwa, na
kitu unachodhani kuwa ndicho kitakachokutokea, ni ndogo sana kiasi kwamba wakati mwingine inakuwa
ngumu, hasa kwa watoto wadogo, kuelewa. Kwa bahati mbaya muda haukuruhusu watafiti kuwauliza
watoto kwa nini walichagua kama walivyofanya. Sehemu kubwa ya tafsiri inayofuata ni ya makisio.

Karibu kila eneo la utafiti liliweza kurudisha taarifa za jinsia ya mtoto pamoja na kazi wanazotaka
kufanya. Ila kwa shule chache taarifa hazikupatikana. Kwa kazi nyingi maarufu mgawanyo wa wastani
ni kama unafuatavyo:
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Jedwali hili linawakilisha kazi zilizotajwa mara nyingi na hakukuwa na tofauti kubwa katika mgawanyo wa
kawaida wa kazi kijinsia (ualimu na unesi). Hata hivyo, ni wazi kuwa rubani haikuonekana kuwa ni eneo
la wanaume pekee, na kwamba mmoja kati ya watatu wanaotamani kuwa marais ni wasichana.

Matarajio ya watoto yanaweza pia kuchanganuliwa kwa jinsi wanavyojiweka katika soko la ajira na
miundo ya utawala wa nchi.

Kazi Idadi ya Wavula na na Wasichana Kat i ya Wanaochagua Kazi Hii,
(Jum la 449) % ni Wasichana

Daktari 35 8% 13 37%

Nesi 38 8% 34 89%

Rais 39 9% 13 33%

Mwalimu 143 32% 100 70%

Dereva 18 4% 1 6%

Rubani 15 3% 7 46%

Mwanajeshi/Polisi 43 10% 5 11%

Kuendelea kusoma 10 2% 2 20%

Mkulima 16 4% 15 93%

Sina hakika / 8 2% 7 88%

waliochangua kazi nyingi

Jedwali la 6: Matarajio ya Watoto Kuh usu Kazi
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Zaidi ya nusu ya sampuli ya watoto walipenda kuwa kwenye weledi wa mapokeo wa elimu na afya (kama
madaktari au manesi), kukiwa na idadi kidogo ya wanasheria, pia na marubani kadhaa. Haieleweki vizuri
kwa nini hii inakuja kwa nguvu hivi: inaweza kuwa ni kwa sababu watafiti walikuwa shuleni kwa hiyo
watoto wakawa wanafikiria kazi unazoweza kuzipata kwa kusoma. Pia kuna uwezekano wa watoto
kupendelea kuzungumzia zaidi mambo ambayo wangependa kuwa kuliko vitu ambavyo walifikiri
watavifanya kwa uhalisia. Inaashiria mwelekeo mkubwa kwa kazi za weledi katika huduma, pengine kwa
sababu kazi hizi zinafahamika kwa watoto zaidi. Kwa ufupi, mtu anaweza pia kusema kuwa wazazi wao
wamewaona baadhi ya watoto kutoka kwenye jumuiya zao wakienda kwenye mafunzo ya ualimu na
unesi, lakini wachache sana walioenda kusoma sheria, hivyo kunaweza kukawa na mitazamo kuwa sifa
za kufuzu kwenda kusomea ualimu na unesi ni za chini ukilinganisha na sifa za kufuzu kwenda kusomea
uwanasheria.

Kikundi kingine kikubwa, karibu 13% ni ya watoto wanaotamani kuendesha nchi. Madiwani katika serikali
za mitaa hawajitokezi katika malengo haya, pengine kwa sababu hawa hawaonekani sana kwa watoto,
ukizingatia wanapata taarifa kutoka kwenye redio, hivyo, habari za kitaifa zaidi. Vinginevyo, inaweza
kuwa udiwani hauonekani kuwa ni kazi kama ilivyokuwa kwa mbunge.

Karibu 10% ya watoto, wengi wakiwa wavulana, wanapenda kujiunga na jeshi, polisi au mgambo.

Inaonekana wazi kwamba watoto wachache (chini ya 10%) wanatamani kufanya kazi ambazo zinaathri
moja kwa moja ukuaji. Matarajio yanayobadilika ya watoto yanaweza kuwa ni ishara kwamba fikra kwa
ujumla zinabadilika. Kama watoto wakiwaona watu wazima wanaowazunguka wanapata fedha kutokana
na biashara, basi unaweza kutarajia kuwa watoto wengi zaidi wangependa kufanya biashara, lakini
mifano mizuri ya hoja hii kwa vijijini ni michache na ipo mbalimbali sana, licha ya msisitizo katika ukuaji
ngazi za chini. Hata hivyo, lazima kutakuwa na muda mrefu kati ya mabadiliko ya ukuaji wa
uchumi/mabadiliko ya kijamii na mitazamo ya watoto kuhusu fursa zilizopo kwa ajili yao.

Jedwali la 7: Mwain isho wa Kazi Wanazotarajia Kuzifa nya Watoto

Mgawanyo

Madakatari, walimu, manesi, pia marubani

Rais, Mawaziri, Wabunge, Wakuu wa Wilaya / Wakuu

wa Mikoa

Jeshi na polisi

Wafanyabiashara, mafundi (ufundi stadi, ufundi

sanifu), wakulima

Hii ni pamoja na watawala na mameneja kama

wanavyoweza kuwa waledi/wa kulipwa mishahara

katika huduma za serikali au 'uzalishaji'. Kundi hili pia

linahusisha urembo, wachezaji wa mpira na makocha.

Pia inahusisha usista haikuwa wazi katika muktadha

kama ina maanisha utawa au unesi.

Aina yoyote ya kusoma zaidi (sekondari kwenda juu),

lakini bila kuainisha kitu gani wangependa kufanya

baada ya hapo.

54.9%

(247)

12.7%

(57)

10.4%

(47)

9.3%

(42)

6%

(27)

4.9%

(22)

1.8%

(8)

Weledi/ za kulipwa

mshahara

Utawala

Ulinzi na Usalama

Uzalishaji/nguvu

kazi yenye ujuzi

Nyingine

Haijulikani /

waliochagua kazi nyingi.

Wanafunzi

Aina za Kazi Zilizomo Asilimia
(N=450)
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Hata kilimo, ambacho kiuhalisia itakuwa ni kazi ya baadaye ya watoto wengi wa maeneo ya vijijini, siyo
chaguo lao la maisha ya baadaye. Kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi, na kama kumekuwa na
ongoezeko katika upanuzi wa kilimo, au fursa za masoko ya ndani kwa ajili ya bidhaa za kilimo, mtu
anaweza kutarajia watoto hasa wakubwa kufahamu mambo haya, na kuziona kama maisha yao ya
baadaye.

Inawezekana pia sababu ya wachache kuchagua kilimo ni kwa kuwa wapo shuleni, na kwa sehemu
fulani ni kwa sababu watoto walidhani hakuna sababu ya kufikiria kwenda kwenye biashara kama
utahitaji mtaji kufanya hivyo, na wao hawana uwezo wa kupata mtaji. Inaweza pia ikawa ni kwa sababu
wanaona mifano michache sana ya watu waliofanikiwa kibiashara katika jamii zao.
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1. Kuhusiana na methodolojia, kazi hii ilikuwa ya pekee sana kwa Tanzania, kuwauliza watoto maswali
ya aina hii kwa mtiririko unaohusisha sampuli wakilishi ya nchi - licha ya sampuli kuwa ndogo ya
watoto 500 tu. Kuna kujifunza kwingi kulikotokana na methodolojia na zana za utafiti kwa kazi za
aina hii, hii ikiwa ni pamoja na kiasi cha muda unaohitajika katika mafunzo, na kwenye maeneo ya
utafiti, urefu kwa ujumla wa zana za utafiti, na jinsi gani viwango vya kimataifa vya 'ridhaa ya kweli'
vinaweza kutekelezwa katika maeneo ya mbali vijijini kukiwa na kiwango kidogo cha kujua kusoma
na kuandika miongoni mwa wazazi. Taarifa za ziada kuhusu methodolojia zipo katika
kiambatanisho cha kwanza.

2. Mitazamo ya watoto inaweza kuwa tofauti sana na ya watu wazima. Majibu yao kwa maswali
yalionyesha kuwa wanatazama suala la kusoma na nafasi yao katika jamii kwa mapana yake,
badala ya kuziona kama mada mbili tofauti na kwa namna ambayo watafiti watu wazima
walivyoandaa zana za utafiti.

Kwa upande mwingine, baadhi ya masuala ambayo watu wazima hutazama kama dhana moja,
kama vile adhabu ya faini, watoto wanaiona kama mchango wa fedha - wakimaanisha kuwa
nidhamu, na 'kufanya adhabu inayotolewa kuendana na kosa' siyo suala rahisi.

3. Kwa kutumia vigezo vikubwa, hoja kubwa ni umri wa watoto. Haishangazi, majibu ya watoto
wakubwa ni tofauti kidogo, ni ya kina na yalionyesha kuwa wanafahamu mawazo mapya na wana
uzoefu.

Tofauti kubwa ya kipato, ni kwamba shule zote tatu zilizo katika maeneo ya watu wenye kipato cha
chini ziliwasisitiza watoto wenyewe kuwa na bidii kama njia ya kujipatia elimu bora, wakati katika
maeneo mengine yote kulikuwa na msisitizo mkubwa wa hitaji la kupata walimu zaidi, vitabu,
majengo n.k.

Tofauti za kijinsia zinajitokeza sana katika kazi ambazo watoto wangependa kuzifanya.

Kigezo kikubwa cha kijiografia ni kati ya Dar es Salaam na maeneo mengine yote ya utafiti. Watoto
wa Dar es Salaam wanapata taarifa zaidi na mawazo tofauti kutoka vyanzo mbalimbali, wana wigo
mpana wa aina za kazi wanazotaka kuzifanya, na wana hisia zaidi za haki zao. Wao ni watoto
pekee waliolalamikia walimu kuwatoza fedha za twisheni watoto wasio na uwezo wa kuzilipa, na
pia walikuwa waungaji mkono wakuu kwamba njia za kuboresha elimu ni kwa watoto wenyewe
kuwa na bidii zaidi.

4. Watoto wana maoni kuhusu masuala mengi yanayohusu kusoma, ambayo yanaweza kuwa ni
mchango mkubwa katika mitazamo ya wakubwa na yanapaswa kuthaminiwa na wale wanaofanya
kazi katika sekta ya elimu. Kutokana na umri wao wanaweza kuwa na mtazamo finyu kuhusu
baadhi ya masuala - kama vile kiwango cha mchango unaotolewa na malengo yake - lakini kwa
mengine kama umuhimu wa lishe au upatikanaji wa maji shuleni, na umuhimu wa mawasiliano kati
ya shule na familia, ni wazi wana uelewa mpana.

5. Mawazo mahususi kuhusu kusoma shule yanayoibuliwa na utafiti huu ni pamoja na:

a. Watoto wanaelewa umuhimu wa mazingira, katika mtazamo wake finyu wa 'mazingira ya
kufundisha/kujifunza', na kwa masuala mapana ya mazingira yanayozunguka shule, upandaji
miti na mengineyo.

b. Kusoma kwao shule kunawafundisha umuhimu wa afya nzuri, lishe na maji safi huku kiuhalisia
shule zinachangia kidogo sana kutoa huduma hizi muhimu.

c. Kujifunza kunategemea sana kunakili maandishi kutoka ubaoni na kwenye vitabu vya kiada,
japokuwa vitabu vinapendwa, na kwa baadhi ya shule vinaongezeka idadi, uhaba wa vitabu

SURA 6 Hitimisho la Ujumla
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vya kiada bado ni chanzo cha watoto kukata tamaa kwa sababu ni vichache sana. Watoto
wengi wanatumia kitabu kimoja darasani, na wanakatishwa tamaa na kutokuweza kuvisoma
kwa muda wao wenyewe.

d. Kuhusiana na walimu, kuna baadhi ya mifano ya vitendo vizuri sana na kujituma kwao, kama
vile jitihada za kuwafanya watoto wenye matatizo ya kuona kuwa sehemu ya shule, na kwa
ujumla, ni ishara kuwa baadhi ya walimu katika baadhi ya maeneo wanajitahidi sana
kufundisha vizuri. Watoto wanajua vizuri mwalimu wanayemtaka: mtu anayetaka kweli
kufundisha, anayewapenda wanafunzi, anabidii; na katika maeneo mengine hicho ndicho
wanachokipata.

e. Kwa upande mwingine, walimu wengi wanaonekana kushindwa wajibu wao wa kimkataba.
Kushindwa kuhudhuria darasani kulijitokeza kama tatizo. Viwango vidogo vya weledi wa
walimu vinaonyeshwa na watoto, kama vile kuwapa watoto vitini bila kuelezea. Kanuni na
taratibu za adhabu ya viboko hazifuatwi.

f. Kwa ujumla, mchakato wa kujifunza katika mazingira ya shule unaonekana kuwabana
wanafunzi kufuata wanayoyasema walimu kama 'amri zilizowekwa' kwa ajili ya watoto ambao
kwa kiwango kikubwa kazi yao ni kuzifuata tu. Mawasiliano kati ya shule na wazazi katika
malezi ya watoto ni duni.

g. Michango ya hali na mali inatumika shuleni na watoto wanazuiwa kwenda shule wasipolipa.

h. Kulikuwa na maoni mbalimbali iwapo kwa ujumla hali ya elimu ilikuwa bora zaidi toka mwaka
jana. Watoto wengi zaidi walionyesha kwamba njia bora zaidi ya kuboresha elimu ni kuongeza
usambazaji wa nyenzo za ziada, ikiwa ni pamoja na miundombinu, walimu, na vifaa vya shule.
Vilevile walitaka wawe na walimu bora zaidi, mtaala mpana zaidi, na huduma nyingine shuleni
(kama vile huduma za afya). Watoto wa Dar es Salaam waliendelea zaidi kwa kusema kuwa
kuongeza bidii yao wenyewe na kuwasikiliza walimu na wazazi itakuwa ni sehemu ya
kuboresha elimu.

6. Hali ya ujumla ya watoto wanaokua inaonyesha kuwa wao ni washiriki wazuri kiuchumi na kijamii;
na wanafanya kazi nyingi ambazo hunufaisha moja kwa moja familia na jamii zao, au huwasaidia
watu wazima katika kuzifanya kazi hizo. Wanasikilizwa kwa njia isiyo rasmi na wazazi, lakini hisia za
ujumla ni kuwa kuna mawasiliano duni - masula yanayohusiana na shule yalitajwa mara nyingi -
inadhaniwa hii inaweza pia kuwa kwa vile utafiti ulikuwa unafanyika katika muktadha wa shule.

7. Watoto walionyesha kuwa kuna mambo mengi wanayoyapenda na hupata taarifa kutoka vyanzo
mbalimbali. Licha ya nyumbani, mawasiliano ya kifamilia na ya ana kwa ana, radio ni chombo
muhimu.

8. Usikilizwaji rasmi wa watoto katika taasisi ni duni sana. Walimu wanaoenakana kwa kiasi kikubwa
kuwafundisha watoto kwa njia inayoanzia juu kuja chini: kazi yao ni kuelezea ili ujuzi wanaofundisha
ueleweke, badala ya kuwawezesha kwa uwazi zaidi na kwa upana ili waelewe dunia wanayoishi.
'Kusikiliza' ni sifa ambayo haijitokeza kwa walimu licha ya kujibu maswali machache ya watoto
wanayouliza darasani, japokuwa watoto katika shule moja walisema kuwa wangependa kutoa
maoni yao kwa masuala yanayohusiana na elimu.

Shule moja tu katika sampuli ilikuwa na baraza la shule. Katika shule chache ambapo watoto
wanawakilishwa katika kamati za shule, mtazamo wa watoto ni kwamba hawasikilizwi vya kutosha;
pale ambapo hawawakilishwi moja kwa moja, wanafunzi huwa hata hawajui siku ambayo mikutano
inafanyika na nini kinajadiliwa. Sehemu pekee ambapo watoto wanashiriki vizuri na kusikilizwa ni
misikitini na makanisani ambapo watoto wanapewa nafasi zaidi. Hata hivyo hili lilionekana katika
eneo moja tu la utafiti. Hakukuwa na AZISE au asasi za kijamii katika maeneo ya utafiti, hivyo watafiti
hawakuweza kujua kama hizi 'sekta' mpya huwapa watoto nafasi zaidi ya kusikilizwa.
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9. Watoto wana matarajio mengi kwa kazi zao za badaye. Zaidi ya nusu walitaka kujiunga na kazi za
huduma za elimu na tiba. Zaidi ya 10% walitaka kushiriki shughuli za uongozi wa nchi kwa njia
fulani, kama rais, waziri, mbunge, mkuu wa mkoa au wilaya. Chini ya 10% walivutiwa na jeshi au
ulinzi na tena zaidi kidogo ya 10% walitamani kujiunga na sekta ya uzalishaji kama wakulima,
mafundi au wafanya biashara.

10. Ndani ya hoja hizi mahususi kuna ujumbe wa wazi. Watoto walifurahia kuwa sehemu ya utafiti, na
kuona kuwa kutoa maoni yao ni kujifunza kwa jinsi ambavyo watafiti waliwauliza. Wakati mwingine,
kama ilivyo kwa watoto wa Lindi (tanbihi ya 18), waliamua kuchukua hatua maalum na kuwajibika
kwa mambo yaliyojitokeza katika mjadala, na ambayo yalionekana kwao kuwa siyo haki -
wakionyesha jinsi gani kujifunza kwa pamoja na ushiriki mpana kijamii unavyoweza kukuzwa.

Watoto wanaona vizuri mkanganyiko kati ya mtaala unaowafundisha umuhimu wa maji safi na lishe
bora na wanachokipata shuleni. Mara nyingi maoni na hoja zao mahususi ni muhimu kwa watunga
sera na watu wa mipango, na hii ni sababu ya kuendelea na aina hii ya utafiti wa 'Maoni ya Watoto'
kwa namna endelevu.

Zaidi ya hoj a hizi za kiufundi , matokeo ya utafiti huu yana kipimo cha utu kinachowapa
changam oto watu wazim a wote, iwe wazazi na/au weledi: watoto wanataka kusikilizwa na
kut ambul iwa. Wanataka kuf undi shwa na walimu wanaopenda watoto, wanaopenda kuf undisha na
wenye bidi i na hata kama ni katika kiwango cha kusikiliza tu maombi ya vifaa vya shule. Watoto
wanataka na wanahit aji kus ik il izwa.
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Kiambatisho hiki kinafupisha waraka mrefu zaidi unaojikita katika methodolojia ya utafiti huu, 'Maoni ya
Watoto'. Kinalenga fafanua tu jinsi kazi ilivyofanyika, ikizingatiwa kuwa utafiti shirikishi kwa watoto ni
eneo linalokua Tanzania, na kwa kuamini kuwa wengine wangependa kuendeleza kazi ambayo utafiti
huu umeianza.

1. Uandaaji wa Zana ya Utafit i Pamoja na Mafunzo kwa Wataf iti
Zana ya utafiti iliandaliwa kwa njia shirikishi, ikiwahusisha wadau tofauti. Mada muhimu ziliainishwa
kwenye mjadala na Kundi la Utafiti na Uchambuzi la Mfumo wa Ufuatiliaji wa Umaskini la Wizara ya
Mipango, Uchumi na Uwezeshaji na wale wanaofanya kazi katika utafiti wa 'Maoini ya Watu' ambao
ulikuwa ukifanywa na Kundi la Utafiti na Uchambuzi. Warsha ya watoto ilifanyika kupata maoni yao
kuhusu mada zilizoainishwa, na ushauri wao wa jinsi ya kuanzisha mjadala kirahisi na kwa wengi
kuweza kufikiwa.

Ufafanuzi kamili wa zana ya utafiti ulifanyika kwa muda wa wiki moja, wakitumiwa watafiti ambao tayari
walikuwa na uzoefu wa kufanya utafiti na watoto19. Mafunzo zaidi kuhusu tofauti kati ya methodolojia ya
utafiti unaohusu takwimu na ule unaohusu ubora yalitolewa. Orodha ya mada zilizojitokeza kwenye
warsha ya watoto iliboreshwa ili kujikita kwenye masuala ya elimu/kusoma na pia kwenye nafasi ya
watoto katika jamii. Hii iliboreshwa zaidi kwa kutengeneza maswali madogo madogo ya utafiti, huku
maamuzi yakifanyika maswali gani yanauliza takwimu (yakitaka kujua idadi ya watoto wanaojibu ndiyo
au hapana), na kwa yale ambayo watafiti watakuwa wanauliza ili kupata majibu yanayoelezea zaidi
ubora (akiwapa watoto kujadili suala na kutoa mawazo yao), na yale maswali ambayo yana mchangiko
wa yote mawili.

Maswali ya utafiti yalilinganishwa na zana husika kujua aina ya majibu ambayo watafiti wanatafuta.
Msisitizo ulikuwa kwenye kuweka uchangamfu wa hali ya juu ili watoto waendelee kupenda kushiriki
wakati huo huo wakihakikisha watoto wanajisikia salama na kulindwa, ili kama wakitaka kuelezea
mtazamo unaopinga, au wakitaka kuibua tatizo hawatatishika au kujisikia kuwa katika hatari yoyote.

Mifano ya zana hizi ni pamoja na:

• Kwa maswali yanayohusu takwimu: 'Kuna walimu wa kutosha katika shule yako?' (ndiyo au
hapana). 'Hali imekuwa nzuri zaidi au imekuwa mbaya kuliko mwaka uliopita?' (ndiyo au hapana).
Majibu yalikusanywa kwa watoto kunyoosha mikono au kwa 'kupiga kura', kwa kutumia mbegu,
mawe n.k - kitu chochote kilichopatikana katika mazingira yao. Katika maeneo mengine mchezo
'jua linang'ara' ulichezwa. Watoto wanazunguka katika mduara na watafiti huuliza swali kama vile
'jua hung'ara kwa wale wanaolipa (au wasiolipa) michango ya shule' na wale ambao kwao jibu ni
ndiyo huja katikati ya mduara. Wawezeshaji wengine wanasimama nje na kuhesabu kwa haraka ni
wangapi wanaingia katikati ya mduara kabla swali lingine halijaulizwa. Njia tofauti ni 'kuna nafasi
katika basi kwa…', na watoto ambao wangetoa jibu la ndiyo wanajiunga na basi katika muundo wa
'mamba'.

• Kwa maswali yanayohusu ubora: 'Nani anawasikiliza na ni katika masuala gani?' Watoto walifanya
maigizo ya mahusiano yao ya kila siku.

• Kwa majibu mchanganyiko: tofauti za maoni zilitumika. Mstari ulichorwa chini na watoto
waliambiwa upande mmoja wa mstari ni walimu wapole, watu wanowasikiliza na kuwasaidia; na
upande mwingine wa mstari ni walimu wanaosisitiza nidhamu, ambao mnawaogopa. Watoto
wanaombwa kujiweka kwenye mstari kwa kadiri ya makisio yao ya walimu. Hii inatupa taarifa za
idadi kama vile watoto wengi - 70%, wanawaona walimu kama watu wanaowasaidia badala ya
watu wa kujenga nidhamu tu, pamoja na kuwezesha baadhi ya majibu ya ubora kwa jinsi watoto
wanavyojadili miongoni mwao upande upi waende.

35

KIAMBATISHO Maelezo ya Methodolojia

19 Baadhi ya watafiti walipata mafunzo kuhusu utafiti shirikishi kupata taarifa za idadi kuhusu watoto katika warsha ya UNICEF: 'Participatory

Approaches for Working with Children and Young People in Programme Planning, Implementation and Studies and Evaluation,' Aprili 3 - 8,

2006, Dar es Salaam, iliyowezeshwa na Dynamix Ltd. ambayo pia ilihusishwa katika kutengeneza mwongozo wa zana za utafiti wa watoto

nchini Tanzania, yaani 'Mwongozo wa Mbinu shirikishi: Ushiriki wa Vijana na Watoto'
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Maelezo zaidi ya aina hizi za zana yanapatikana katika 'Mwongozo wa Mbinu Shirikishi: Ushiriki wa Vijana
na Watoto' (2006) katika maktaba ya REPOA.

Rasimu ya zana ya utafiti ilijaribiwa na timu tatu za utafiti, kila timu ikiwa na watu wanne, katika shule tatu
tofauti za Dar es Salaam. Kwa kurejea nyuma, muda mwingi ulipaswa kuelekezwa katika eneo hili la
maandalizi ya utafiti, kwa sababu ya hitaji la kuhakikisha kuwa usawazishaji wa kutosha wa jinsi zana ya
utafiti ingetumika katika kila kikundi katika timu tatu za utafiti.

Kanuni ya msingi ya utafiti shirikishi ni kwamba inaendana na mazingira husika, kiasi kwamba kama
washiriki wakionyesha kupendelea suala fulani basi muda wa kutosha utengwe kwa suala hilo ili
kulichunguza kwa undani. Watafiti walikuwa na ufahamu wa kutosha katika mbinu hii. Changamoto
ilikuwa ni kuendeleza mlinganisho kwa kazi za vikundi vyote vitatu na hivyo kuweka kiwango cha
usawazishaji. Hii ilikuwa ngumu zaidi kwa watoto kwa sababu, kama muda zaidi ukitumika kuchunguza
suala husika kwa kina, muda wa kumaliza utafiti usingeongezwa kwa sababu watoto wangechoka sana
au walitakiwa kurudi nyumbani. Watafiti hawakufanikiwa mara zote kupata usawazishaji unaotakiwa,
ndiyo maana baadhi ya sehemu za utafiti hazikupata taarifa kutoka kwenye vikundi vyote ishirini vya
utafiti.

Maboresho ya rasimu ya zana ya utafiti yalifanywa na viongozi wa timu za utafiti siku ya mwisho ya
mafunzo, kisha muda ukatolewa kwa viongozi wa timu kuelezea mabadiliko machache yaliyofanyika
katika timu zao kabla ya kazi kuanza.

2. Maadili ya Kufanya Kazi na Watoto

Ushir iki
Watoto walishiriki katika kuandaa ajenda ya utafiti pamoja na kuwa washiriki katika utafiti. Katika kuandaa
ajenda, watafiti walijaribu kutekeleza mambo mazuri yaliyoelezwa na wengi akiwemo 'Hart's Ladder20, na
uzoefu wa mafunzo yaliyofanyika REPOA kuhusu utafiti shirikishi kwa watoto21. Watafiti walikuwa wazi kwa
watoto kwamba kiwango cha ushiriki ni kile ambacho wao wanatoa maoni, wanapewa taarifa na
kuombwa ushauri kuhusu miradi au programu zinazotungwa na kuendeshwa na wazazi. Watoto
walielezwa jinsi mawazo yao yatakavyotumiwa na matokeo ya maamuzi yanayofikiwa na watu wazima.
Mfano wa suala ambalo vinginevyo lisingekuwa sehemu ya utafiti ni hitaji la watoto kujua iwapo watoto
wanaelewa vitabu vya kiada.

Zana ya utafiti ilibuniwa kupata ushiriki wa hali ya juu kutoka kwa watoto, kupitia shuguli nyingi tofauti (za
haraka, polepole, makelele, kimya, kuzungumza, kusikiliza, kuimba na mengineyo). Kwa kuzingatia
mrejesho wa watoto (tazama sehemu 5.3 ya taarifa), walifurahia utafiti, na pia wanasubiri kwa hamu
kuona mwendelezo wake.

Maadi li wakat i wa Uwandan i
Kama sehemu ya kazi katika maeneo ya utafiti, mafunzo yalilenga pia kuhakikisha kuwa angalau watafiti
'hawakusababisha madhara yoyote' kutokana na utafiti. Mmoja wa viongozi wa timu za watafiti aliongoza
kipindi ambacho kilipangwa kuwafanya watafiti kutafakari visababishi vyote vya uhatarishwaji wa watoto,
ikifuatiwa na kufikiria vizuri nini kifanyike ili kuepuka haya kutokea. Mifano ifuatayo ilihusishwa:
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20 Roger A Hart (1997) 'Children's Participation: The theory and practice of Involving Young Citizens in Community Development and

Environmental Care.' Unicef /Earthscan. Hart alielezea njia ambazo watoto wanashirikishwa katika shughuli mbalimbali, kwa sehemu kubwa

na watu wazima, na kuvipa majina viwango vya ushiriki kwa umhimu unavyopanda: udanganyifu/hila, mapambo, ushiriki mdogo, kupewa

majukumu lakini hawajui, wanaombwa ushauri na wana taarifa, maamuzi yanayoanzishwa na wazazi na kuwashirikisha watoto, maamuzi

yanayoanzishwa na kuelekezwa na watoto, maamuzi yanayoanzishwa na watoto na kuwashirikisha watu wazima. Watu wengi wamekosoa

kazi hii, lakini ujumbe wa msingi wa watu wazima kujua wenyewe na kuwafanya watoto wajue kuhusu maana ya ushiriki, njia na sababu za

ushiriki huo umebaki wazi.
21 Mafunzo ya utafiti shirikishi kwa watoto yalifanyika REPOA tarehe 13 - 19 Aprili 2005. Mafunzo yalifadhiliwa na Save the Children

yaliwezeshwa na Deborah Wason, Rosemarie Mwaipopo na Derrick Mbelwa. Njia kadhaa shirikishi zilitumika kwenye mafunzo yakiwemo

mafunzo kwa vitendo na watafiti wadogo.
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• Watoto kupata matatizo nyumbani kwa kutokufanya kazi za nyumbani au kuchelewa kurudi
nyumbani.
Namna ya kuepuka: kuomba ruhusa ya wazazi ili watoto washiriki katika utafiti; kumaliza kipindi
cha mjadala kwa muda uliokubalika.

• Wasichana kupata matatizo kwa kuonekana na 'wanaume wageni'.
Namna ya kuepuka: kuhakikisha kuwa, kwa mfano msichana akitaka kuzungumza na mtafiti
baada ya mjadala rasmi kunakuwa na mwanamke hapo.

• Walimu kujaribu kuuliza kwa watoto nani alisema nini katika utafiti, na iwapo kitu chochote
kibaya kilisemwa kuwahusu wao au shule yao.
Namna ya kuepuka: kuhakikisha kuwa utafiti unafanyika mbali ili mtu aliye nje ya eneo la mjadala
asiweze kusikia, kuhakikisha kuwa walimu wanaelewa kuwa taarifa zinazotolewa ni za siri na ripoti
haitataja shule yoyote kwa jina, kuhakikisha kuwa watoto wanaelewa kuwa wanachokisema katika
muktadha wa utafiti wasikiseme kwingine au kukirudia nje ya pale.

Kila mmoja wa watafiti alitia saini kanuni za maadili kwamba yeye atahakikisha kuwa hakuna madhara
yatakayotokea kwa washiriki watoto. Nakala ya kanuni ilizotiwa saini iliwekwa katika faili la REPOA na
nakala kuchukuliwa na watafiti.

Ridhaa ya Dhat i
Kipengere kingine cha maadili kilikuwa kujaribu kuhakikisha kuwa wazazi wa watoto wamepewa taarifa
sahihi kuhusu utafiti na wamepewa fursa ya kukataa kama hawakutaka watoto wao kushiriki. Watafiti
walilenga kufanya hivi kupitia barua iliyotumwa kwa wazazi wa watoto baada ya watafiti kukamilisha
uchaguzi wa washiriki kutoka kwenye kitabu cha mahudhurio ya wanafunzi. Kwa shule nyingi hili
lilifanikiwa, na hakukuwa na wazazi waliokataza watoto wao kushiriki kwenye utafiti. Hata hivyo, katika
shule moja walimu hawakutuma barua hizo kwa wazazi kwa sababu walisema ni jukumu lao kuchagua
jinsi gani watoto wanatumia muda wao wakati wa saa za shule. Hivyo hakukuwa na haja ya kuomba
ridhaa ya wazazi. Kwa shule nyingine mbili, barua zilitumwa bila maelezo mazuri kwa watoto na kwa
wazazi ambao walikuwa na kiwango kidogo sana cha kujua kusoma na kuandika. Kilichotokea ni
kwamba wazazi walifika shuleni siku ya utafiti, wakishikilia barua zao ambazo hazijafunguliwa na
kuomba kutoa udhuru kwa ushiriki wao. Ni wazi hawakuelewa kuwa ilikuwa ni watoto wao tu ndiyo
watafiti walitaka kuwaona, na walikuwa wamezoea kuwa kila ujumbe unaotoka shuleni ulikuwa ni wito
wa kuitwa shuleni.

37
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3. Utunzaji wa Taari fa na Uchambuzi
Mfumo ufuatao ulitumika kujaribu kuhakikisha kuwa na utunzaji mzuri wa taarifa wakati wa utafiti. Watafiti
walishauriwa kufuata mchoro ufuatao katika muhtasari wao wa utafiti:

Hoja Muhim u

Sehemu hii hutumika wakati wa

mchakato wa utafiti kwa mawazo

yoyote ya mtu anayerekodi, k.v.

watoto wanapata tabu kuelewa

swali hili; watoto wanaanza

kuchoka sasa; watoto

wanaonekana wana hofu

walipoulizwa kama walisikilizwa

shuleni, n.k.

Muhtasar i wa Utafiti

Sehemu hii hutumika wakati wa

utafiti wenyewe - kurekodi yale

wanayosema watoto (pia, kama

inawezekana umri na jinsi ya

mtoto), matokea ya kura, n.k.

Itakuwa haijapangwa vizuri na siyo

nadhifu lakini ili mradi inasomeka,

inatosha.

Sehemu hii ipo kwa Kiswahili

Ufafanuzi / Maelezo

Sehemu hii hutumika jioni

kuonyesha hoja muhimu,

kuchukua nukuu zinazofaa n.k.

Hii inaweza kuwa kwa Kiingereza

Ili kuepuka kupoteza maelezo ya kina, watafiti walitakiwa kutoandika tena mihutasari ya utafiti, na watafiti
wenyewe walishiriki kufanya uchambuzi wa awali wa mihutasari kabla ya mchakato wa kuanza uandishi
wa ripoti.

Uchambuzi wa kwanza ulifanyika kwa kuandaa ufupisho wa mihutasari ya utafiti kwenye makaratasi
makubwa ambayo yaliandikwa katika mchoro ufuatao. Kwa kulinganisha safu mlalo na safu wima
kuliwezesha timu ya watafiti kuona mielekeo inayojitokeza, maelezo yake ya kina yakichunguzwa kwenye
muhtasari wa utafiti.

Namba ya Swali (kutoka

kwenye zana ya utafit i)

na Umri wa Watoto

Kipato cha juu

Kipato cha Wastani

Kipato cha Chin i

Mijini

Mwanza: Geita

Singida: Singida Mjini

Dar es Salaam: Kinondoni

Mchangany iko

Iringa : Mufindi

Mtwara: Mtwara Vijijini

Tanga: Tanga Mjin

Vijijini

Lindi: Lindi Vijijini

Shinyanga: Maswa
Rukwa: Sumbawanga Mjini

Arusha: Arusha Mjini

Kutoka kwenye uchambuzi huu hali ya ujumla ilijitokeza, kama ilivyoandikwa kwenye ripoti hii.
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4. Mafundi sho yali yotokana na Methodo loji a ya Utaf iti
Utafiti huu 'Maoni ya Watoto' ulikuwa ni wa kujaribu methodolojia pamoja na matokeo yake. Kutokana
na hili, yafuatayo ni mambo waliyojifunza watafiti:

1. Muda zaidi ulihitajika ili kuhakikisha kuwa zana ya utafiti iliyotumika inasawazishwa kuliko
kuwafanya watafiti wapate uzofu tu katika njia shirikishi. Badala ya kuwa na timu tatu tofauti
zikitumia zana katika maeneo tofauti, ingekuwa vizuri kufanya utafiti wote kama kundi moja kubwa,
ili kupata makubaliano ya msingi ya jinsi kila zana inavyotumika.

2. Ushiriki wa watafiti wote katika kutengeneza mbinu ya utafiti ni wa muhimu, lakini gharama yake ni
muda mrefu unaotumika kwa kila mmoja kutoa maoni yake. Kama ni kikundi kikubwa cha watafiti
zaidi ya watu kumi na mbili waliotumika hapa, uwezekano ni kwamba isingefanikiwa. Ingekuwa
vizuri kuwa na muda mfupi wa kazi ya kina zaidi kwa viongozi wa timu za watafiti, ikifuatiwa na
mafunzo mahususi kwa watafiti kuhusu zana ya utafiti ambayo imeshatengenezwa na wahusika
kukubaliana njia za kusawazisha zana hizo.

3. Mafunzo pekee yalichukua wiki moja, lakini siku sita mpaka saba zingetoa muda zaidi
kuwawezesha watafiti kupata uzoefu wa kuchukua maoni ya watoto kwa maneno yao wenyewe.
Ingekuwa vizuri pia kutumia vifaa vya ziada vya kurekodi, hususan, kamera na video.

4. Wakati mwingine watafiti walijaribu kuuliza maswali mengi zaidi, achilia mbali jitihada za kujaribu
kuboresha zana ili kubaki na maswali ya muhimu tu. Ilionekana kuwa saa mbili mpaka mbili na nusu
ni kikomo cha watoto kushiriki vizuri bila kuwa na mapumziko na viburudisho kidogo - jambo
ambalo halikuwa kwenye bajeti. Kihalisia watafiti walikuwa katika maeneo ya shule/jumuiya kwa
walau siku mbili mfululizo, hivyo ukiangalia nyuma ingekuwa vizuri kukutana na watoto mara mbili
- siku moja kwenye suala la kwanza la elimu na siku ya pili kuhusu suala la pili la watoto katika jamii
na kwa karibu saa moja na nusu kila wanapokutana.

5. Ingekuwa vizuri kutoa muda zaidi ili kujaribu kuchambua taarifa za utafiti kutoka kwa watoto na
vyanzo vingine shuleni na katika jamii yao - hususan vitu kama gharama za kusoma. Gharama ya
nembo ya shule (kama Tsh. 100/- tu) ilionekana kuwa ni kiasi kikubwa kwa watoto wengi, lakini
watoto hawakutaja gharama za sare za shule, ambazo zingekuwa kubwa zaidi, (kwa mfano Lindi
sare kwa mtoto wa darasa la kwanza inagharimu Tshs. 6,000/-). Ingekuwa vizuri kujua kama wazazi
waliweka vipaumbele katika masuala ya gharama kama walivyofanya watoto, na kama ndivyo kwa
nini au kwa nini sivyo.

5. Mapungu fu ya Matokeo
1. Sampuli ilikuwa ndogo sana. Haieleweki vizuri kama matokeo ni shule moja mahususi au taswira

ya mtazamo mpana zaidi wa wengi na uzoefu katika wilaya au mkoa.

2. Mbinu iliyotumika haikusawazishwa katika maeneo yote ya utafiti. Tofauti na hojaji ambayo swali
huulizwa kwa maneno yanayofanana kwa kila mshiriki, njia shirikishi inahusisha kusema na
kuelezea suala kwa maneno mengine na njia tofauti kuhakikisha kuwa watoto wameelewa. Kule
Tanga, uwepo wa watoto wasioona kulifanya watafiti kuacha kutumia njia zote zinazotumia zana
onyeshi.

3. Siyo kila swali katika zana ya utafiti iliulizwa katika kila eneo la utafiti. Hii ni kwa sababu ya suala la
muda, kama muda ungetumiwa kuelezea suala ili kuwawezesha watoto kujibu, wakati mwingine
watafiti waliishiwa muda wa kushughulikia masuala yote kama ilivyokuwa imepangwa. Hii
ilimaanisha kuwa ni ngumu kufanya ulinganifu mahususi wa kiidadi kwa maeneo yote.
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4. Matokeo yanasimulia hali zaidi kuliko kuelezea, na watafiti walibaki kushughulikia masuala ambayo
vinginevyo yanahitaji utafiti zaidi, kama vile kwa nini watoto wa Dar es Salaam na Tanga walijikita
katika kuboresha elimu kwa jitihada zao wenyewe, wakati sehemu zingine za nchi walijibu kwa
kutoa orodha ya vitu wanavyovihitaji kama vile vitabu, walimu na vyumba vya madarasa? Kwa nini
watoto wengi wanapenda kuwa walimu? Je, ni kwa sababu hiyo ni miongoni mwa kazi chache za
mshahara ambazo wameziona? Kufanya kazi nzuri zaidi ya walimu wa sasa? 'Kulipiza kisasi chao'
kwa watoto wengine? Isipokuwa katika hali isiyo ya kawaida ambapo watoto walitoa sababu zao,
taarifa hazionyeshi sababu za uchaguzi wa watoto kuhusu kazi.

5. Mwisho, lakini siyo kwa umuhimu, watafiti walipata tu maoni ya watoto walioko shuleni. Kwa mujibu
wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ni 2.7% tu ya watoto wa umri wa kwenda shule ya msingi
ndiyo hawako shuleni, na sampuli yote ya watoto 512 ingemaanisha kuwapata watoto 14 walioko
nje ya shule kama wawakilishi wa wengine, au 1-2 katika kila eneo la utafiti. Hii inaonekana siyo haki
kwa utata wa masuala yanayowakabili watoto walioko nje ya shule. Kuhakikisha kuwa sauti zao
zinasikika ni changamoto kubwa kwa kazi za aina hii hapo baadaye.

Licha ya mapungufu haya, picha inayojitokeza inatosha kutuwezesha kutoa matokeo haya kwa kujiamini
na kuwa na uhakika kuwa kuna mwanzo mzuri katika mchakato wa kujifunza kusikiliza maoni ya watoto
wa Tanzania.
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