Nambari ya Dodoso

~ N
Dodoso la Mawazo ya Wananchi

2007
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Jina la mhojaji

Tarehe ya Mahojiano (dd/mm) /07 Namba ya Mahali | |
Mkoa (weka alama ya mkoa)
Wilaya (weka alama ya wilaya) | |
Kata (weka alama ya kata) [ | |

Umbali kutoka makao makuu ya wilayani (kms 000 — 999)
Umbali kutoka makaoa makuu ya Mkoa (kms 000 — 999)
Muda mahojiano yalianza
Muda mahojiano yalimalizika
Idadi ya ziara
Imehakikishwa na: Maoni:
Siku ya kuhakikishwa:

Anuani ambapo muktasari
wa taarifa unaweza
kutumwa:
Utafiti huu umeandaliwa kupata maoni ya watanzania kuhusu mabadiliko makubwa katika nchi ambayo
yanaathiri maisha yao, ikiwa ni pamoja na sera za kijamii na kiuchumi. Watachaguliwa watu wazima
wenye umri wa miaka 25 na kuendelea, siyo wakuu wa kaya (ingawa wanaweza kuchaguliwa). Dodoso lina
sehemu ambazo zitajazwa na watu wazima waliochaguliwa. Kuna sehemu tofauti kwa wale wenye miaka
15-24 (*vijana’), na wale wenye miaka 60 na kuendelea (‘wazee’).
Kariri na mweleze yafuatayo kwa wanakaya utakaokutana nao. Kama utakutana na watoto kwanza, omba
kuongea na mtu mzima. Kama hakuna mtu mzima nyumbani, uliza muda watakaorudi. Nakiri muda, na
uwaeleze utarudi muda huo. Kama utakutana na mtu mzima endelea kama ifuatavyo:

Habari ya leo! Jina langu ni . Nafanyakazi na REPOA, shirika lisilo la kiserikali lililoko Dar es
Salaam. REPOA inafanya utafiti kuhusu maoni ya watanzania juu ya mabadiliko yanayotokea kwenye
maisha yao na ndani ya taifa kwa ujumla. Matokeo ya utafiti huu yanawezakuisaidia serikali kushughulikia
kwa ufasaha matatizo na mahitaji ya raia wa kawaida.. Ningependa kuhojiana na mtu yoyote katika familia

yako. Hii ni fursa kwenu kutoa mawazo yenu juu ya mambo ambayo yanayokugusa zaidi. REPOA
haitanukuu maoni ya mtu binafsi bali maoni ya kaya yak, yatajumuishwa kwenye ripoti pamoja na ya
wanakaya wengine watakao hojiwa. Awali, tungependa kumhoji mtu mzima aliye katika kaya yako, ambaye
ana miaka 25 au zaidi. Je unaturuhusu kuendelea kuchagua mtu?




SEHEMU 1: WASIFU WA KAYA
1.0 Wanakaya: Ambao kwa kawaida wanakula kwenye kaya hii? Maswali 1.1.01-12.
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MWANAKAYA
Jumuisha
Andika majina ya wafanyakazi wa
wanakaya wote ambao ndani ambao
kwa kawaida wanaishi wanaendana na
na kula pamoja katika maana ya kula kwa
kaya hii. pamoja.
Anza na mtu mwenye Jumuisha watoto
umri mkubwa (01). wachanga na
wadogo.
Idadi ya wanakaya Maswali 1.1.13 Ingiza tarakimu mbili: (Inaweza kuzidi 12) | |
Jinsia za Wanakaya Maswali 1.1.14-25
1=Me Weka alama 1 or 2
2=Ke
Umri wa Wanakaya. Je, wanakaya walioorodheshwa hapo juu wanaumri gani? 1.1. 26-37
Weka alama mbili kwa kila
mwanakaya.

Sasa zungushia namba inayooana na wanakaya ambao wanastahili kuhojiwa, yaani wanaume au wanawake wenye
umri wa miaka 25 na kuendelea. Kama kuna mtumzima mmoja tu anayestahili kuhojiwa uliza ‘Naweza kukuhoji?’
Kama kuna watu wazima wawili wanaostahili kuhojiwa, changua mmoja kama ifuatavyo. Andika namba zote
zilizozungushiwa kwenye vipande vya karatasi ingine (iliyotolewa kwa madhumuni haya. Kunja na changanya vipande

hivyo vya karatasi kwenye viganja vyako). Muulize mtu yoyote aliyepo kuchagua kipande cha karatasi chochote. Huyu
ni mtu ambaye anaweza kuhojiwa. Kisha uliza: ‘Je, (Jina) yupo hapa?’ Kama jibu ni ‘ndiyo’, muulize mtu huyo kama
yuko tayari kuhojiwa. Kama jibu ni ‘ndiyo’, endelea na maswali yafuatayo. Kama mtu anayefaa kuhojiwa hayupo,
uliza: ‘Je, (Jina) atarudi muda gani?’ Zingatia muda na waeleze kwamba utarudi muda huo.

1.1 Wasifu wa Mhojiwa

Hapa kuna maswali machache kuhusu wewe. 1.1.1-1.1.2

Jinsia Me | Ke
1 2

Umri (Angalia alama kutoka kwenye ukurasa wa 1 hapo juu) Alama ya tarakimu jozi (10-24...)

ELIMU 1.13-1.14
Una kiwango gani cha elimu? (Zungushia kiwango cha juu kabisa)

Hana Elimu ya Msingi Msingi | Ufundi Kidato | Kidato Chuo Elimu ya Juu
elimu watu wazima| 1-4 5-8 -1V V-VI (Stashahada) (Shahada)
1 2 3 4 5 6 7 8 9
Idadi ya miaka ya elimu rasmi imefikiwa Alama ya tarakimu jozi (00,01...) | |
KUJUA KUSOMA NA KUANDIKA Unaweza kusoma na kuandika ... 1.1.5
KISWAHILI KUSOMA KISWAHILI TU KISWAHILI+KIINGEREZA SIJUI
1 2 3 9
HALI YA KINDOA 1.1.6
Hajawahi kufunga ndoa | Mwanandoa / Ishi pamoja Tengana/Achika Mjane
1 2 3 4




1.1.7 SHUGHUL I ZA UZALISHAJI

Nakata kukuuliza kuhusu kazi zako. Je, shughuli yako kuu ya uzalishaji ni ipi?? Unategemea nini kwa ajili ya

kuishi? (N.B. Andika hapa shughuli kuu halisi )
Ajira binafsi: Kilimo, ufugaji, uvuvi, madini 01
Ajira binafsi: na wafanyakazi (sio kilimo) 02
Ajira binafsi: bila wafanyakazi (sio kilimo) 03
Mtengeneza nyumba/mama wa nyumbani /mfanyakazi wa shamba bila malipo/biashara ya familia 04
Tegemezi: Mstaafu/mwanafunzi/si mzalishaji 05
Mwajiriwa: Serikali/shirika la umma/ushirika/bodi ya mazao 06
Mwajiriwa: kampuni au mtu binafisi (sekta rasmi) 07
Mwajiriwa: kampuni au mtu binafisi (sekta isiyo rasmi: ‘jua kali’) 08
Mwajiriwa: kanisa, hisani, shule/chuo binafsi, wakala wa misaada au shirika lisolo la kiserikali 09
Mwajiriwa: kazi ya muda/kibarua 10
Si mwajiriwa: anatafuta kazi 11
Ingine (taja ) 12
1.1.8 SHUGHULI YA PILI YA UZALISHAJI. Je, una chanzo kingine cha kujikimu? (Dadisi).
(Andika hapa kazi halisi ya ziada: )
(Nakili alama kutoka katika swali lililopita/tangulia) (‘Hakuna’ = 00)
1.1.9 DINI: Je, ni muumini wa dini gani?
Mwislamu MKkristu (Enye MKristu Jadi Ingine
mtazamo wa kawaida) (Mlokole) (
1 2 3 4 5
1.1.10
Je, una watoto wangapi? 0,12, ..) |
1.2 RASILIMALI ZA KAYA (Chunguza na nakiri wakati unaongea na mhojiwa)
Aina ya Sakafu 1.2.1
Tope/Udongo 1
Saruji/Marumaru/Mbao 2
Ingine ( )
Aina ya Kuta 1.2.2
Nguzo, nyasi na udongo 1
Matofali ya kuchoma 2
Matofali ya saruji, mawe 3
Mbao 4
Ingine ( )
AinayaPaa 1.2.3
Nyasi/Makuti/Udongo 1
Mabati 2
Vigae/zege 3
Ingine ( )




Aina ya Choo 1.2.4

Hamna choo/hujisaidia vichakani 1
Choo cha maji ndani ya nyumba 2
Choo cha shimo 3
Choo cha shimo kilichofunikwa VIP 4
Umilikaji wa makazi ‘Nani anamiliki nyumba hii?’ 1.2.5
Makazi yanamilikiwa na kaya 1
Nina/tunakodisha makazi 2
Tunalala bure bila kulipa kodi 3
Idadi ya vyumba vya kulala 1.2.6 (Weka tarakimu mbili 01, 02 nk) |
Ni Kipi chanzo kikuu cha nishati kwa ajili ya kupikia? 1.2.7
Mkaa 1
Kuni 2
Mafuta ya taa 3
Umeme au gesi 4
Ingine (taja)
Ni kipi chanzo kikuu cha nishati kwa ajili ya mwanga? 1.2.8
Umeme 1
Chemli 2
Kuni 3
Ingine (taja) 4

1.3 RASILIMALI NA NYARAKA

1.3.1-1.3.10 Ni vipi kati ya vifuatavyo unamiliki/unatumia?

(Jaza Ndiyo=1 Hapana=2 chini ya kila rasilimali)

Taa Meza Sofa Redio Saa | Chandarua | Simu | Baiskeli Pikipiki Gari
1]l a2l ala2a]la]2a] 1] 2 1]2]11]2 1 ] 2 1 | 2
Je, una nyaraka mojawapo Kati ya zifuatazo?
13.11-14 Ndiyo, kwa | Ndiyo, kwa Hapana Sina
wote baadhi watoto
Vyeti vya kuzaliwa vya watoto wako 1 2 3 9
Ndiyo hapana Sijaolewa Sijui
Cheti cha ndoa 1 2 3 9
Ndiyo, kwa | Ndiyo, kwa Hapana Haihusiki Sijui
wote baadhi
Vyeti vya kifo kwa wanafamilia 1 2 3 4 9
Ndiyo, kwa Ndiyo, kwa | Si kwa yoyote Hakuna Sijui
wote baadhi ardhi
Hati miliki ya ardhi (mhojiwa tu) 1 2 3 4 9

1.4 MATUMIZI YA CHAKULA

1.4.1 Je, ni siku ngapi ulikula nyama au samaki katika wiki iliyopita? (Zungushia alama 0 to 7)| 01234567




1.4.2 Je kuna wakati wowote katika kipindi cha mwaka uliopita ambapo hamkuwa na chakula cha kutosha?

Kila mara Wakati mwingine Kwa nadra /Asilani
1 2 3
1.4.3 kwa kawaida, mnakula milo mingapi kwa siku? (Zungushia namba)
1 | 2 | 3

1.5 MATATIZ015.01-15.26

Haya ni baadhi ya matatizo ambayo kwa kawaida watu hukabiliana nayo. Katika kipindi cha_mwaka uliopita,
kuna kati ya haya yafuatayo yalikuwa ni matatizo makubwa, matatizo madogo au si matatizo kwako wewe binafsi?

Matatizo Matatizo Hakuna
makubwa sana madogo matatizo
1.5.01 | Ugonjwa (mhojiwa) 1 2 3

1.5.02 | Ugonjwa au kifo cha mtu mwingine

1.5.03 | Gharama za matibabu

1.5.04 | Upatikanaji wa madawa

1.5.05 | Kupata kazi

1.5.06 | Gharama za elimu

1.5.07 | Vurugu za ndani ya nyumba, ubakaji

1.5.08 | Wizi wa nguvu

1.5.09 | Kuibiwa mazao/mifugo

1.5.10 | Kuwepo kwa umeme

1.5.11 | Umbali/muda wa kufika sokoni na sehemu nyingine za huduma

1.5.12 | Migogoro ya umilikaji/matumizi ya ardhi

1.5.13 | Migogoro juu ya urithi

1.5.14 | Uchawi

1.5.15 | Hali ya barabara utumiayo mara kwa mara

1.5.16 | Ugumu wa kupata kuni/mkaa

1.5.17 | Uhaba wa maji ya kunywa na matumizi binafsi

1.5.18 | Uhaba wa maji kwa ajili ya mazao/mifugo

1.5.19 | Bei uliyolipia chakula

1.5.20 | Bei unayolipia bidhaa nyingine za msingi

1.5.21 | Kudai watu fedha

1.5.22 | Kudaiwa pesa na watu

1.5.23 | Moshi wa jiko la kupikia

1.5.24 | Uchafunzi utokanao na taka ngumu/maji taka/harufu mbaya
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1.5.25 | Sauti (Foleni ya magari, muziki, majirani)

1.5.26 | Ingine (taja)

Nini matatizo yako makuu matatu? (Andika namba ya swali (01-26) toka katika jedwali la kushoto zaidi) 1.5.27 — 29

Tatizo kubwa zaidi ya yote

Tatizo la pili kwa ukubwa

Tatizo la tatu kwa ukubwa

e, ni maendeleo gani makubwa ambayo umeyapata kwenye maisha yako katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita?
(Usidadisi. Kama hakuna andika ‘HAKUNA’)

1.5.30




Je, hali yako ya kiuchumi ikoje kwa sasa ukilinganisha na miaka mitatu iliyopita? 1.5.31

Mbaya zaidi Mbaya kiasi Vile vile Nzuri kiasi Nzuri sana Sijui/hakuna jibu

1 2 3 4 5 9

Je, kuna kitu gani muhimu ambacho ungependa kuona serikali inakifanya ili kukusaidia ? 1.5.32

Je, kuna kitu gani muhimu ambacho ungependa kuona serikali inakifanya ili kuendeleza nchi? 1.5.33




SEHEMU 2: HUDUMA ZA MSINGI

2.1: HUDUMA ZA AFYA ZA MSINGI

Je, katika kipindi cha mwaka uliopita ulipatwa na yoyote kati ya yafuatayo?

2.1.1-2.1.5 Mara
moja

Mara
mbili

3+

Hapana

Malaria 1

2

Kuharisha 1

Kikohozi, mafua 1

Ajali 1

Ingine (Taja ) 1

NINININ
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Je, unalala ndani ya chandarua (kiliyowekwa dawa au kisicho na dawa)? 2.1.6

Ndiyo, kilichowekwa dawa

[

Ndiyo, kisichowekwa dawa

Hapana

21.7-2.1.14

Ndiyo

Hapana | Haihusiki

Je, wewe ni mwanachama wa bima ya afya ya taifa?

Je, umewahi kupata matibabu chini ya mfuko huu?

Je, wewe ni mwanachama wa mpango mwingine wa bima ya afya?

Je, umewashi kupata matibabu kwa kutumia mpango huo?

Je, unastahili kupata matibabu ya bure kama mama au mzee?

Kama ndiyo, je, umewahi kupata matibabu ya bure? (kama hapo juu ni
‘Hapana” zundushia 3)
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Kama ndiyo, je, umeishawahi kukataliwa kupata matibabu? kama hapo juu
ni ‘Hapana” zundushia 3)

Je, unavuta sigara?

2.1.15-2.1.22

Hapa kuna baadhi ya matatizo yanahusiana na huduma ya afya. Je, kwa mwaka uliopita,matatizo haya
yamesababisha matatizo makubwa, madogo au hayajasababisha matatizo yoyote kwako binafsi?

Matatizo Matatizo Hakuna Sikutumia

makubwa madogo matatizo kiambajengo
Muda/umbali wa kufikia 1 2 3 4
kiambajengo cha afya
Usafi wa kiambajengo cha afya 1 2 3 4
Upole wa wafanyakazi wa afya 1 2 3 4
Upatikanajai wa madawa 1 2 3 4
Upatikananji wa chanjo kwa watoto 1 2 3 4
Upatikanaji wa huduma za uzazi 1 2 3 4
Muda wakusubiri kuhudumiwa 1 2 3 4
Gharama ya matibabu na madawa 1 2 3 4

2.1.23

Je, kuna suala au tukio lolote linalohusiana na afya/ huduma ya afya ambalo ungependa kulitaja?




2.2: BARABARA NA USALAMA BARABARANI

Je, unafikiria nini juu ya ubora wa barabara unayotumia mara kwa mara? Katika miaka mitatu iliyopita

kumekuwa na: 2.2.1

Maboresho makubwa katika utunzaji na ukarabati wa barabara? 1
Maboresho ya wastani katika utunzaji na ukarabati? 2
Hakuna maboresho makubwa katika utunzaji na ukarabati? 3
Uzorotaji kiasi katika hali ya utunzaji na ukarabati? 4
Uzorotaji mkubwa katika hali ya utunzaji na ukarabati? 5
Katika miaka mitatu iliyopita, umeweza kugundua mabadiliko yoyote makubwa katika yafuatayo:
22.2-2.2.5 Mabadiliko Hakuna Uharibifu
mazuri mabadiliko
Upitikaji wa barabara wakati wa Kipindi cha mvua 1 2 3
Urahisi wa kufikia soko 1 2 3
Urahisi wa kufikia kiambajengo cha afya 1 2 3
Urahisi wa watoto kuweza kufika shule za msingi 1 2 3

Katika miaka mitatu iliyopita, kuna rafiki, jamaa au jirani zako ambao walifariki au kujeruhiwa vibaya katika

ajali za barabarani?

2.2.6-2.2.7 Hakuna | Mmoja 2 au zaidi
Je, ni marafiki, jamaa au majirani zako wangapi walifariki? 0 1 2
Je, ni marafiki, jamaa au majirani zako wangapi walijeruhiwa vibaya? 0 1 2

Kama umejibu ‘Ndiyo’ kati ya swali mojawapo hapo juu, tafadhali toa maelezo ya kina. Je, walikuwa:

2.2.8-2.211 Ndiyo Hapana Hakuna mtu aliyefariki au
kujeruhiwa

Wakisafiri kwa basi, treni, lori au daladala? 1 2 3

Wakisafiri kwa gari binafsi? 1 2 3

Wakiendesha baiskeli au pikipiki? 1 2 3

Wakitembea? 1 2 3

Je, kuna suala au tukio lolote muhimu linalohusiana na barabara au usalama barabarani ambalo

ungependa kulitaja?

2.2.12




2.3: HUDUMA YA MAJI MAJUMBANI NA USAFI WA MAZINGIRA

Kipi chanzo chako kikuu cha maji ya kunywa? 2.3.1

Maji ya bomba

Kisima kilichofunikwa, chemchemi inayotunzwa

Kisima kisichofunikwa au chemichemi isiyotunzwa

Vyanzo juu ya ardhi: ziwa/bwawa/mto /kijito/dimbwi

Wachuuzi wa maji nyumba hadi nyumba

Matanki ya maji/maji wa chupa
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Je, chanzo kipo wapi/ nani anakiendesha? 2.3.2

Bomba ndani ya nyumba yako/ua/kiwanja

Bomba kwenye nyumba ya jirani/ua/kiwanja

Sehemu ya kuchotea maji imilikiwayo na jamii

Sehemu ya kuchotea maji imilikikwayo na mtu binafsi

Sijui

(G20 B NOON LGN § o)

Je, unalipiaje maji yako ya nyumbani? 2.3.3

Naletewa bili na kampuni ya maji

Nalipa pesa taslim kwenye pampu ya maji/ kioski/nyumba ya jirani

Nalipa pesa taslim kwa wachuuzi wa maji

Silipi (maji ni bure)

Ingine ( )
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Je, kuna matatizo yoyote kwenye chanzo chako kikuu cha maji?

Tatizo kubwa Tatizo dogo Hakuna tatizo

2.3.4 | Upatikanaji wa maji wakati wa kiangazi 2

3

2.3.5 | Upatikanaji wa maji wakati wa mvua

2.3.6 | Umbali kwenda chanzo cha karibu

2.3.7 | Maji siyo safi au hayatiwa dawa

2.3.8 | Maji ni ghali

2.3.9 | Ulazima wa kukaa kwenye foleni muda mrefu

o e e e
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2.3.10 | Matatizo mengine (Taja: )
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Je ni mabadiliko gani umeyaona katika mambo yafuatayo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita

Mabadiliko Hakuna Zorota Hajui/Hajajibu
mazuri Mabadiliko
2.3.11 | Upungufu wa maji 1 2 3 9
2.3.12 | Umbali kwenda chanzo cha karibu 1 2 3 9
2313 | Usafi 1 2 3 9
2.3.14 | Gharama za maji 1 2 3 9
2.3.15 | Muda wa kupanga foleni 1 2 3 9

Je, kuna suala au tukio lolote muhimu linalohusiana na maji ambalo ungependa kulitaja?

2.3.16




SEHEMU 3: NJIA YA KUJIPATIA RIZIKI/KUJIKIMU KIJIJINI

mpaka kufikia hatua hii. Kwa hiyo, Sehemu hii imegawanyika katika kipengele cha ujumla na vipengele vya wakulima,
wafugaji, na wavuvi.

\

3.1 MALIASILI

yaliyopakana na miji. Mazingira asilia yanatoa mazao mbalimbali yenye manufaa. Je, unatumia
mazingira yako kwa ajili ya yafuatayo? Kwa ujumla, unayapata bure au unayanunua?

Mazao Nunua | Patabure | Situmii
3.1.1 | Nguzo/miti kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 1 2 3
3.1.2 | Majani kwa ajili ya kuezekea 1 2 3
3.1.3 | Mbao kwa ajili ya kutengenezea vigoda, meza, viti, vitanda 1 2 3
3.1.4 | Kamba kwa jili ya mikeka, vitanda 1 2 3
3.1.5 | Mbao kwa ajili ya boma, ulinzi wa mazao 1 2 3
3.1.6 | Mbao kwa ajili ya ngalawa na mashua 1 2 3
3.1.7 | Matunda pori, njugu, asali, mizizi kwa ajili ya chakula 1 2 3
3.1.8 | Mitishamba kwa ajili ya dawa 1 2 3
3.1.9 | Vifaa: vibuyu, ghala la nafaka, mbuzi ya kukunia, upawa, mchi na kinu 1 2 3
3.1.10 | Vifaa vya muziki (ngoma, marimba, kayamba) 1 2 3
3.1.11 | Vinyago na ufundi wa mikono 1 2 3
3.1.12 | Nyama pori 1 2 3
3.1.13 | Samaki 1 2 3
3.1.14 | Ingine (Taja ) 1 2 3

Sehemu 3.2 Ni kwa wale wanojihusisha na kilimo.
Sehemu 3.3 Ni kwa ajili ya wafugaji. Sehemu 3.4 ni kwa ajili ya wavuvi .
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3.2 WAKULIMA na WAFANYAKAZI KATIKA KILIMO

SHUGHUL I KUU YA UZALISHAJI na VIKWAZO

Je, una mashamba vingapi? 3.2.1

(00="sina kiwanja")

Nini ukubwa wa eneo la shamba kwa ekari? (Kama‘hajui’, andika ‘SIJUD’; kama hana
kiwanja, acha wazi) (Zingatia: Ekari 1= Hekta 0.4 =Hatua 70) 3.2.2

Je, maeneo unayolima ni ya kwako au unakodisha kutoka kwa mtu? 3.2.3

Ni langu Baadhi langu, baadhi Nimekodishwa Hakuna
nimekodishwa lote ardhi
1 2 3 4
Ni zana zipi unatumia kuandaa mashamba kabla ya kupanda mazao? 3.2.4
Ndiyo Hapana

Jembe la mkono 1 2
Jembe la kukukotwa na ng’ombe 1 2
Trekta 1 2
Hakuna shamba 1 2

Mara nyingi, inasemekana kipato kinachotokana na kilimo huwa hakigawanywi kwa usawa ndani ya kaya. Ni
maelezo yapi Kkati ya haya yafuatayo yako karibu zaidi na maoni yako? 3.2.5

A. Kwa uzoefu wangu wanawake na watoto wanafaidika | B. Kutokana na uzoefu wangu wanaume Sijui
kikamilifu na faida zitokanazo na mauzo ya mazao wanafaidika zaidi kutokana na mauzo ya mazao
kuliko ambavyo wanavyostahili
Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa | Sijui
kabisa na A dhati kabisa na B
1 2 3 4 9

Wakulima wanakabiliwa na matatizo mbalimbali katika kuhakikisha wanajikimu na maisha. Je, haya yafuatayo
yalisababisha matatizo kwako katika kipindi cha miezi 12 iliyopita? (Baadhi ya masuala yanaweza kuhitaji jibu

la ‘haihusiki). 3.2.6-3.2.26

No. Tatizo kubwa | Tatizo dogo | Siyotatizo | Haihusiki
01 | Mashamba yametawanyika/muda wa kuyafikia 1 2 3 4
02 | Rutuba ya udongo/mmomonyoko 1 2 3 4
03 | Pembejeo zinazofaa/bora 1 2 3 4
04 | Upatikanaji wa pembejeo 1 2 3 4
05 | Bei za pembejeo 1 2 3 4
06 | Mvua zisizotabirika 1 2 3 4
07 | Maji kwa ajili ya umwagiliaji 1 2 3 4
08 | Upatikanaji wa taarifa za masoko 1 2 3 4
09 | Bei za mazao katika soko 1 2 3 4
10 ]| Viambajengo vya utunzaji wa mazao 1 2 3 4
11 ] Ushauri wa wataalam wa kilimo/Ugani 1 2 3 4
12 | Umbali kwenda sokoni/gharama za usafiri 1 2 3 4
13 | Hali ya barabara 1 2 3 4
14 | Uhalifu na wizi 1 2 3 4
15 ]| Wadudu, magonjwa na wanyama pori 1 2 3 4
16 | Vyama vya ushirika/umoja wa wakulima 1 2 3 4
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17

Bodi za mazao

18

Udhibiti wa serikali za mitaa

19

Ushuru wa mazao, kodi na makato

20

Uhaba wa ardhi kwa ajili ya kilimo

21

Matatizo mengine (Taja

)

R~~~

NN

WlwWlwlw|w

Al

Katika orodha hii, yapi ni matatizo makubwa 3 yanayokukabili? 3.2.27-29
Nukuu namba kutoka kwenye jedwali hapo juu [safu ya upande wa kushoto] inayooana na tatizo yaliyotajwa

Tatizo kubwa hasa

Tatizo la pili kwa ukubwa

Tatizo la tatu kwa ukubwa

Je, unalima mazao gani? Unalima mazao haya kwa ajili ya matumizi ya chakula au kwa ajili ya kuuza?

3.2.30-43

Kwa ajili ya
nyumbani

Nusu kwa
nusu

Kwa ajili ya
kuuza

Silimi

Mahindi

1

2

3

Ndizi

Mpunga

Viazi

Mtama/Ulezi

Mihogo

Kahawa

Pamba

Korosho

Tumbaku

Chai

Maharage/Kunde

Matunda/Mboga za majani

Ingine (Taja )

= L L R e e e e ) e e e

NININININININININININININ

WlwlwwlwW|wwwWwlwWw|wW|wlw]w

e B Bl B B B B B Bl B B B B B

Je, ulitumia zaidi au pungufu kati ya yafuatayo
kwa mwaka jana?

Zaidi

Kiasi
sawa

Pungufu | Sikutu
mia

Haihusiki

3.2.44

Mbolea ya viwandani

3.2.45

Dawa za kuua magugu/wadudu/ukungu

3.2.46

Mbolea asili

3.2.47

Mbegu zilizoboreshwa

S

NN

wlw|w]w
I B B

gijorjorjor

UGANI

3.2.48-49

Ndiyo

Hapana

Je, ulipata ushauri wowote wa ugani kutoka kwa afisa wa serikali kwa mwaka jana? 1

Je, ulipata ushauri wowote wa ugani toka kwa kampuni binafsi?

MASOKO 3.2.50

Kwa kawaida unatangazaje mazao yako makuu ya biashara?

Kupitia kwenye chama cha msingi cha ushirika 1
Kwa mnunuzi binafsi /kiwanda 2
Mimi ni mkulima mdogo kwa ajili ya shamba kubwa/msindikaji 3
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Moja kwa moja kwa wanunuzi/sokoni 4
Kupitia kwa mkulima mwingine mkubwa 5
Nalima kwa matumizi ya nyumbani tu/siuzi 6
Ingine (Taja ) 7
Je, unapendelea nini kuhusu utangazaji wa mazao ya kilimo (uuzaji mazao)? 3.2.51
Napendelea utangazaji/uuzaji kwa ushirika pekee 1
Napendelea utangazaji/uuzaji kwa soko binafsi pekee 2
Napendelea mchanganyiko wa vyote viwili, uuzaji wa ushirika na binafsi 3
Sina upendeleo 4
Je, ni mabadiliko yapi umeyaona kati ya yafuatayo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita?
Mabadiliko Hakuna Inakuwa Sijui
mazuri mabadiliko mbaya
3.2.52 | Upatikanaji wa mbolea 1 2 3 9
3.2.53 | Gharama ya mbolea 1 2 3 9
3.2.54 | Upatikanaji wa dawa za wadudu waharibifu / 1 2 3 9
magugu/ wadudu
3.2.55 | Gharama za dawa ya wanyama 1 2 3 9
waharibifu/magugu/wadudu
3.2.56 | Upatikanaji wa mikopo 1 2 3 9
3.2.57 | Gharama za mikopo(riba na muda wa kurejesha) 1 2 3 9
3.2.58 | Ufanisi wa bodi za mazao ya nje kwa ujumla 1 2 3 9
3.2.59 |Ufanisi wa wanunuzi binafsi wa mazao kwa ujumla 1 2 3 9
3.2.60 | Ufanisi wa vyama vya ushirika kwa ujumla 1 2 3 9
3.2.61 | Bei zilipwazo kwa mazao/mifugo 1 2 3 9
3.2.62 | Kodi/ushuru/makato mengine 1 2 3 9
3.2.63 | Ugani kwa ajili ya kilimo/ufugaji 1 2 3 9
3.2.64 | Upatikanaji wa habari za masoko na bei 1 2 3 9

3.2.65-66

Je, serikali inafanya nini kusaidia wakulima?

Je, serikali ifanye nini kusaidia wakulima?

Asante sana!
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3.3 WAFUGAJI NA WAKULIMA WAFUGAJI, PAMOJA NA UFUGAJI WA NDANI

Ni ipi kati ya mifugo ifuatayo unayofuga?

Ndiyo

Hapana

3.3.1

Ng’ombe wa asili, wanapelekwa kuchungwa nje

3.3.2

Ng’ombe wa asili, malisho ya ndani

3.33

Ng’ombe wa kisasa

3.34

Kondoo na mbuzi

3.35

Nguruwe

3.3.6

Kuku

3.3.7

Ingine (Taja

)

Rl -] -

NININININININ

Wafugaji na wakulima-wafugaji wanakabiliwa na matatizo mbalimbali katika kuhakikisha wanajikimu na maisha.
Je, haya yafuatayo yalisababisha matatizo kwako katika kipindi cha miezi 12 iliyopita?
(Baadhi ya masuala yanaweza kuhitaji jibu la ‘haihusiki).

3.3.8-3.3.21 Tatizo makubwa Tatizo dogo Siyo tatizo | Haihusiki
01 |Upatikanaji wa huduma za tabibu wa mifugg 1 2 3 4
02 |Gharama za madawa/huduma kwa wanyama 1 2 3 4
03 | Ukame 1 2 3 4
04 | Upatikanaji wa maeneo ya malisho 1 2 3 4
05 | Upatikanaji wa habari za masoko 1 2 3 4
06 | Bei za wanyama 1 2 3 4
07 | Ushauri wa kitaalam/ugani 1 2 3 4
08 | Umbali kwenda sokoni/gharama za usafiri 1 2 3 4
09 | Uhalifu na wizi 1 2 3 4
10 | Wadudu, magonjwa na wanyama pori 1 2 3 4
11 | Vyama vya ushirika/umoja wa wakulima 1 2 3 4
12 | Udhibiti wa serikali za mitaa 1 2 3 4
13 | Ushuru, kodi na makato 1 2 3 4
14 | Matatizo mengine (Taja ) 1 2 3 4

Katika orodha hii, yapi ni matatizo makubwa 3 yanayokukabili? Nukuu namba kutoka kwenye jedwali hapo juu [safu
ya upande wa kushoto] inayooana na tatizo lililotajwa 3.3.22-3.3.24

Tatizo kubwa hasa

Tatizo la pili kwa ukubwa

Tatizo la tatu kwa ukubwa

Inasemekana kwamba kipato kinachotakana na mauzo ya mifugo huwa hakigawanywi kwa usawa ndani ya kaya.
Ni maelezo yapi kati ya haya yafuatayo yako karibu zaidi na maoni yako? 3.3.25

A. Kwa uzoefu wangu wake na watoto B. Kutokana na uzoefu wangu wanaume Sijui
wanafaidika kikamilifu na faida zitokanazo na | wanafaidika zaidi kutokana na mauzo ya mifugo
mauzo ya mifugo kuliko ambavyo wanavyostahili
Nakubaliana kwa Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa dhati Sijui
dhati kabisa na A kabisa na B
1 2 3 4 9
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UGANI

3.3.26-3.3.27 Ndiyo Hapana
Je, ulipata ushauri wa ugani katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita?

Binafsi 1 2
Kama sehemu ya kikundi ya wakulima 1 2

Je, umeishawahi kupata ushauri wa ugani?

Binafsi 1 2
Kama sehemu ya kikundi cha wakulima 1 2

3.3.28-29

Je, serikali inafanya nini kusaidia wafugaji na wakulima-wafugaji?

Je, serikali ifanye nini kusaidia wafugaji na wakulima-wafugaji?

Asante!
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3.4 WAVUVI

Je, unajihusisha na uvuvi wa aina gani? 3.4.1

Baharini (maji ya chumvi)

Maziwa na Mito (maji baridi)

N

3.4.2

Je unavua samaki muda wote au kwa muda ?

Muda wote (kazi ya kudumu)

Kwa muda tu, muda mwingine nalima/nafuga

Kwa muda tu, muda mwingine nafanya biashara ndogndogo

Kwa muda tu, muda mwingine nina (taja:

AN

3.4.3-3.4.10

Je, unamiliki, unachangia au unakodisha yafuatayo?

Namiliki

Nachangia

Nakodisha

Hapana

Mitumbwi

2

I

Ngalawa

Mashua

Jahazi

Mitumbwi ya kisasa

Ingini

Nyavu za kuvulia samaki

Miwani ya kuvulia na vipuri vyake

Rl

NININININININ

WlwWwjw|wlwlwlw]w

N B B B B B B

3.4.11

Kwa kawaida unavua peke yako au na wengine?

Peke yangu

Pamoja na mvuvi mwingine

Pamoja na wengine wawili

Pamoja na kikundi kidogo (wengine 3-5)

AlWIN]|F-

Pamoja na kundi kubwa (wengine zaidi ya 6)

Kwa uzoefu wako, nini mwelekeo wa upatikanaji wa samaki katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita? 3.4.

-

2

Mzuri/mkubwa

Hakuna mabadiliko yanayoonekana

Mbaya

Mbaya sana

AN

Kama ni ‘Mbaya’ au ‘mbaya sana’ unafikiria sababu ni nini? (kama siyo mbaya zungushia 3). 3.4.13-3.4.18

Ndiyo

Hapana

Siyo mabaya

Wavuvi wadogo wadogo wengi

1

2

3

Wavuvi wanaofanyabiashara wameingia kwenye shughuli hii

Uvuvi kwa kutumia baruti umeharibu mazingira ya kuvulia samaki

Wavuvi wanatumia nyavu ndogo

Uchimbaji wa tumbawe unaharibu miamba

NINININ

Wlwljw]w

Wavuvi wanakuja toka nje

Rl l=]-

2

3

3.4.19-34.21

Tatizo kubwa

Tatizo dogo

Si tatizo

Mahali hapa, je uvuaji kwa kutumia baruti ni tatizo?

1

2

3

Mahali hapa, je nyavu za ufukweni ni tatizo?

1

2

3

Mahali hapa, je uvuvi wa kutumia sumu ni tatizo?

1

2

3
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Baadhi ya watu wanafikiria kuwa ni vyema kwa Tanzania kuuza samaki nje, wengine wanasema ni vema kuwauza

katika soko lililo hapa hapa ndani. Maelezo yapi yako karibu kabisa na maoni yako? 3.4.22
A. Binafsi nitafaidi zaidi kama tutapeleka B. Binafsi nitafaidi zaidi kama tutauza samaki Sijui
samaki ulaya na sehemu nyingine za nje. katika soko la ndani na si nje.
Nakubaliana kwa dhati | Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa dhati Sijui
kabisa na A kabisa na B
1 2 3 4 9

3.4.23 Tafadhali elezea jibu lako:

3.4.24 Je, serikali inafanya nini kuboresha uvuvi?

3.4.25 Je, serikali ifanye nini kuboresha uvuvi?

Asante sanal!
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SEHEMU 4: UPENDELEO, USHIRIKI, UELEWA WA SERA ZA SERIKALI
NA MITAZAMO JUU YA UTENDAJI

4.1 UPENDELEO NA SHUGHULI

Sasa ningependa kuongea na wewe juu ya mambo unayopendelea na shughuli unazozifanya. Kwanza, watu
wanapendelea vitu tofauti. Kwa mfano, baadhi ya watu wanapendelea siasa na wengine wanapendelea
kusikiliza muziki. Je, ni kwa vipi unapendelea mambo yafuatayo? (Soma kwa sauti kipengele kimoja baada ya
kingine na dadisimajibu yote manne. Kwenye ‘ingine’ ‘ uliza ni muda upi wa ziada au shughuli za burudani
ambazo mhojiwa anapendelea).

Napendelea | Napendelea | Sipendelei | Sipendelei Haihusiki
zaidi kiasi kabisa
411 Muziki, dansi 1 2 3 4 9
4.1.2 | Kusoma vitabu na magazeti 1 2 3 4 9
413 Michezo 1 2 3 4 9
4.1.4 Dini 1 2 3 4 9
4.1.5 | Siasa na uchumi 1 2 3 4 9
416 | Ingine ( ) 1 2 3 4 2

Je, ni mara ngapi unafanya yafuatayo? (Ingine: uliza ni shughuli gani ingine ambayo mhojiwa anafanya kwa kawaida)

Kila Mara Mara Nadra kwa | Asilani

siku/ moja au moja au mwaka

kila mbili kwa | mbili kwa

mara wiki mwezi
4.1.7 | Kutembelea/kutembelewa na marafiki, ndugu au 1 2 3 4 5

majirani

4.1.8 | Kwenda kanisani/msikitini 1 2 3 4 5
4.1.9 | Kuhudhuria harusi (inapotokea) 1 2 3 4 5
4.1.10 | Kuhudhuria msiba (inapotokea) 1 2 3 4 5
4.1.11 | Kwenda kupata kinywaji/kula baa/mgahawani 1 2 3 4 5
4.1.12 | Kupika chakula, kufua nguo, kusafisha nyumba 1 2 3 4 5
4.1.13 | Kusafiri mbali na nyumbani kwa sababu yoyote ile 1 2 3 4 5
4.1.14 | Ingine ( ) 1 2 3 4 5
4.2 USHIRIKI

Hapa kuna baadhi ya maswali kuhusu ushiriki wako katika shughuli mbalimbali. Awali, je, unafikiri kwamba
ni muhimu kwa watu kama wewe kushiriki katika vikao vya jumuiya ambavyo vinajadili masuala ya
maendeleo? Kati ya sentensi mbili zifuatazo ipi inakaribiana na maoni yako? (Soma A na B.Usitoe uchaguzi wa
siiui). 4.2.1

A. “Watu kama mimi tunaleta tofauti kwa kueleze maoni yetu | B. ‘Hata kama watu kama mimi tutatoa maoni kuhusu masuala hayo,
kwa umma juu ya masuala yanayotuathiri.’ maafisa wa serikali hawatatusikiliza tutakachosema?
Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa Sijui
kabisana A dhati kabisa na B
1 2 3 4 9

Je, umefanya au unafanya shughuli zifuatazo kwa sasa?
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Nilikuwa | Sasa Asilani
4.2.2 | Kuwa mwenyeki wa kijiji, diwani wa kata au mwenyekiti wa halmashauri 1 2 3
4.2.3 | Kuwa mjumbe wa kamati ya shule 1 2 3
4.2.4 | Kuwa mjumbe wa kamati ya kusimamia maji 1 2 3
4.2.5 | Kufanyakazi katika miradi ya umma 1 2 3
4.2.6 | Kushiriki katika matayarisho ya mpango wa Kijiji/kata 1 2 3
4.2.7 | Mjumbe wa chama cha msingi cha ushirika/ 1 2 3
Umoja wa wakulima/kikundi cha uchumi
4.2.8 | Kuwa mwanachama wa vyama vya kijamii (CBO) 1 2 3
4.2.9 | Kuhudhuria programu ya elimu ya uraia 1 2 3
4.2.10 | Kuhojiwa katika utafiti kama huu 1 2 3
4.2.11 | Kuwa mwanachama wa chama cha siasa (Angalizo si mtu anayeunga mkono tu) 1 2 3
4.2.12 | Kuwa mwanachama wa vikundi visivyo rasmi vya kuweka na kukopa 1 2 3
4.2.13 | Kuwa mwanachama wa kikundi cha kwaya, dansi na utamaduni 1 2 3
4.2.14 | Kuwa mwanachama wa jumuiya ya mazishi 1 2 3
4.2.15 | Kuwa mlinzi wa jadi (sungusungu) 1 2 3
4.2.16 | Kuwahi kuhudhuria kikao cha halmashauri wilaya/miji 1 2 3

Sera ya serikali ni kuongeza ushiriki wa wananchi katika mipango na maamuzi ya ngazi za chini. 4.2.17
Ni yapi kati ya maelezo haya yafuatayo yanakaribiana na maoni yako? (Soma maelezo yote mawili. Usiseme ‘SIJUI’).

A. ‘Watu wa kawaida wanatakiwa kujihushisha zaidi katika
maamuzi yanayohusu maendeleo ya msingi ya kiuchumi na
kijamii yanayogusa maisha yao.’

utendaji wa serikali.’

B. ‘Ni jukumu la serikali kutoa huduma nzuri: Hakuna kitu zaidi
ambacho wanachi wa kawaida wanaweza kufanya ili kuboresha

Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana na A Nakubaliana na B | Nakubaliana kwa Sijui/
kabisa na A dhati kabisa na B hakuna jibu
1 2 3 4 9

Serikali imekuwa ikihimiza jamii kushiriki katika kusimamia utunzaji wa maliasili, ikiwemo, uvuvi, misitu na
wanyama pori. Ni maelezo yapi kati ya haya yafuatayo yako karibu zaidi na maoni yako? 4.2.18

A. Licha ya sera za usimamizi shirikishi wa maliasili,
serikali bado inathibiti rasilimali, angalu katika eneo hili

ndani ya eneo hili

B. Katika miaka michache iliyopita kumekuwa na ongezeko dhahiri
kwenye kiwango cha ushiriki wa jamii katika usimamizi wa maliasili

Nakubaliana kabisa na Nakubaliana kiasi na A Nakubaliana kiasi Nakubaliana Sijui/
A na B kabisa na B hakuna jibu
1 2 3 4 9

Mwisho, Ni yapi kati ya maelezo haya yafuatayo yanakaribiana na maoni yako? 4.2.19

A. Mapato yanayotokana na maliasili
yanagawanywa kwa usawa zaidi kuliko siku

B. Katika hali halisi sera ya kutumia kwa pamoja kipato na faida
nyingine kutoka katika maliasili haimanishi chochote katika eneo

zilizopita. hili.
Nakubaliana kabisa na A | Nakubaliana kiasi na A |Nakubaliana kiasi na B | Nakubaliana kabisa Sijui/
na B hakuna jibu
1 2 3 4 9
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4.3 HABARI NA MAWASILIANO

Nini vyanzo vya taarifa za siasa, michezo na habari za kitaifa? 4.3.1-4.3.7

Sana

Kiasi

Asilani

Kwa mdomo

2

Redio

Magazeti

Televisheni/luninga

Mikutano ya hadhara

Asasi na Mashirika yasiyo ya Serikali

Kanisa/Msikiti

N R

NINININININ

wlwl|wlw|wW|w]|w

Ni mara ngapi unafanya yafuatayo?

4.3.8-4.3.19

Mara kwa
mara

Wakati
mwingine

Mara
chache

Asilani

Kusoma gazeti au majarida

1

2

w

Kusikiliza redio

Angalia televisheni/luninga

Kujaza fomu rasmi

Kutoa nakala

Kutuma barua

Kutuma pesa kwa mtu

Kupiga simu

Kutuma ujumbe mfupi wa maadishi kwa simu

Kutumia kompyuta

Kutuma barua pepe

Kutumia tovuti

NG R

NININININININININININ

WlW|wWwlwWwWWlWWwWw|w]w

NI RS

4.3.20

Je, unamiliki simu ya mkononi? Ni kampuni
ipi ya simu za mkononi unayotumia zaidi?

Tigo

Celtel

Vodacom

Zantel

Hakuna

4321

1

2

3

4

5

Unatumia simu yako kwa?

Binafsi tu

Biashara tu

Binafsi na biashara

Sina simu

1

2

3

4

4.3.22

Je, ulitumia kiasi gani kwa ajili ya kupiga
simu/kutuma ujumbe mfupi katika muda wa
wiki moja iliyopita? (TShs)

Sikupi

ga
simu

<500

501-
1,000

1,001-
5,000

5,001-
10,000

10,001- | 20
20,000 |+

,001

Sijui

(ANGALIZO: jumuisha fedha iliyotumika kupiga
simu kwa kutumia simu ya mtu mwingine au
dukani au kibanda cha kupigia simu)
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4.4 UFAHAMU na MAONI JUU YA SERA ZA SERIKALI na UTENDAJI

Kama unavyojua, serikali ya Tanzania inawajibu wa kuunda na kutekeleza sera katika sekta mbalimbali,
zikiwemo sekta za uchumi na jamii kama vile elimu, afya na maji. Watu wanasema kwamba serikali
imefanikiwa sana kwenye sehemu zingine, na imefanikia kwa kiasi kwenye sehemu zingine. Ningependa
kujua maoni yako juu ya sera za serikali.

4.4.1 UELEWA JUU YA SERA

Je, umeishawahi kusikia kuhusu MKUKUTA?

4411 Ndiyo |Hapana

Kama ‘HAPANA’, endelea kwenye sehemu ya 4.4.2 1 2

Kama ‘NDIYO’, lipi kati ya yafuatayo unafikiri MKUKUTA inashughulika nalo?
(Zungushia jibu moja tu) 4.4.1.2

Kukuza umaski na kupunguza umaskini wa Kipato

Kuboresha huduma za jamii na maslahi ya wananchi

Kuboresha uwazi na uwajibikaji katika serikali kuu na serikali za mitaa

Majibu yote ya juu

QI BJWIN] -

Sijui, hakuna jibu

(Mweleze mhojiwa jibu sahihi kama ametoa jibu lisilosahihi au hajui).

4.4.2 MAONI JUU YA SERA NA UFANISI WA SERIKALI

Ningependa kukuuliza unafikiria nini juu ya uwekezaji wa kigeni katika madini, mgogoro wa umeme wa
mwaka 2006, na sera ya serikali ya kuwaondoa wafanyabiashara wadogo katikati ya mji, na juhudi za
serikali katika kupiga vita rushwa. Je unavutiwa na masuala haya hata kidogo? Ungependa kuongelea?

N\
4421 Ndiyo Hapana
Kama "Hapana’ Zungushia 9 (Hajui, hakuna maoni) kwa swali hili 4.4.2.2 to 4.4.2.25 1 2

Uchimbaji Madini 4.4.2.2

Ni kauli ipi ipo karibu kabisa na maoni yako?

A. Makampuni makubwa ya kigeni yanafaidika B. Faida toka kwenye uchimbaji katika Sijui,
zaidi na uwekezaji wao kuliko yavyostahili; kiwango kikubwa inagawanya kwa haki Kati sina maoni
yalipe kodi zaidi. ya wawekezaji na serikali ya Tanzania.
Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa
kabisa na A dhati kabisana B
1 2 3 4 9
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Mgogoro wa umeme 4.4.2.3

Kama unavyojua, nchi ilikabiliwa na uhaba mkubwa wa umeme mwaka mzima uliopita. Je, unafikiri nini
kilisababisha mgogoro wa umeme?

Ukame mkubwa uliyoipata Miradi ya umwagiliaji na ufugaji Rushwa inayowahusisha Sijui,
nchi yetu katika miaka ya ulioingilia kwenye vyanzo vya maji. [viongozi wa serikali wa ngazi za sina maoni
hivi karibuni. juu, wanasiasa na
wafanyabaishara.
1 2 3 9

Wafanyabiashara wadogo wadogo 4.4.2.4

Mwaka jana, ilitekeleza sera ya kuwahamisha wafanyamiashara wadogo wadogo kutoka katikati ya miji na kwenda

maeneo ya masoko mapya ili kufanya biashara zao. Baadhi ya watu wanakubaliana na sera hii, wengine wanaipinga.
Maoni yako ni yapi?

Naiunga mkono kwa dhati Sinauamuzi Napingana kabisa Sijui,
sera (Kunafaida na hasara) na sera sina maoni
1 2 3 9

Tafadhali elezea jibu lako: 4.4.2.5

Rushwa na utawala

/Kuna hisia zinazofanana katika umma zilizoelezwa katika tafiti kama hizi kwamba rushwa ni tatizo kubwa hapa
Tanzania pamoja na juhudi za serikali katika kuthibiti. Lakini rushwa zote haziko sawa. Awali, kuna rushwa
zilizo katika kiwango kidogo baina ya maofisa wa ngazi za chini na polisi. Halafu, kuna rushwa za kiwango
kikubwa ambapo watu wazito kwenye serikali wanatumia vibaya fedha za umma na wanachukua hongo. Halafu
tena kuna rushwa ya kisiasa wakati vyama na wagombea wanatumia fedha kununua kura na upendeleo. Kwa
knamna aani unafikiria hizi namna tatu za rushwa ziko Tanzania leo hii?

Aina za rushwa Kawaida | Kawaida Siyo Siyo Sijui,

4.4.26-4.4.2.8 sana kiasi kawaida kawaida hakuna
sana kabisa maoni

Rushwa inayofanywa na maafisa wa serikali 1 2 3 4 9

katika kiwango kidogo

Rushwa inayofanywa na maafisa wa serikali 1 2 3 4 9

katika kiwango kikubwa

Rushwa ya siasa: ununuzi wa kura na upendeleo 1 2 3 4 9
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Miaka ambayo Rais Mkapa alikuwa madarakani (1995-2005) uliona mwenendo wowote katika aina hizi tatu za

rushwa?

4.4.29-44211

Imepungua
kwa kiasi
kikubwa

Hakuna
mabadi
liko

Imepung
ua kwa
kiasi
kidogo

Imeongezek
a kwa Kiasi
kidogo

Imeongez
eka kwa
kiasi
kikubwa

Sijui

Rushwa inayofanywa na maafisa wa serikali
katika kiwango kidogo

2 3

5

Rushwa inayofanywa na maafisa wa serikali
katika kiwango kikubwa

2 3

5

Ruswa ya siasa: ununuzi wa kura na upendeleo

44212

Unatathmini vipi hatua za serikali ya sasa katika kukabiliana na rushwa? (Soma kila chaguo).

Serikali ina ufanisi mkubwa katika kupiga vita rushwa

Serikali ina ufanisi kiasi katika kupiga vita rushwa

Serikali haina ufanisi mkubwa katika kupiga vita rushwa

Serikali haipigi vita rushwa

Serikali inahimiza rushwa

Sijui

[{e] o2 N KON 1 SN §

4.4.2.13-4.4.2.15

Kwa mtazamo wako, rushwa inaathiri vipi maisha yako na ya familia yako, biashara na siasa hapa Tanzania?

(Uliza kuhusu kila nyanja baada ya nyingine).

Hata
kidogo

Kidogo

Kiasi
kikubwa

Kwa kiasi kikubwa

sana

Sijui

Maisha yako na familia yako 1

2

3

4

9

Mazingira ya biashara 1

2

3

4

9

Maisha ya kisiasa 1

2

3

4

9

Unafikiri ni kwa kiasi gani vipengele vifuatavyo vimeathiriwa na rushwa?

4.4.2.16-4.4.2.22

Kiasi kikubwa

Kiasi kidogo

Hata kidogo

Sijui

Mfumo wa elimu

1

2

3

Mfumo wa sheria/mahakama na mahakimu

Huduma za afya/mfumo wa afya

Polisi

Huduma za usajili na utoaji wa vibali (usajili wa
kuzaliwa, ndoa, leseni, vibali)

Rlele]-

NINININ
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Huduma (simu, umeme na maji)
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N

w
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Kodi ya mapato

N

w

©
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Katika miezi 12 iliyopita, kuna mtu yoyote katika kaya hii aliyewasiliana na moja kati ya huduma zifuatazo na kama ni
ndiyo, mlilipa hongo?

4.42.23-4.4.2.29 Hakuna Kuna Kuna Sijui/hakuna
mawasiliano | mawasialiano, | mawasiliana jibu
lainin hongo na hongo
hakuwepo ilitolewa

Mfumo wa elimu 1 2 3 9
Mfumo wa sheria/sheria, mahakama na mahakimu 1 2 3 9
Huduma za afya/mfumo wa afya 1 2 3 9
Polisi 1 2 3 9
Huduma za usajili na utoaji wa vibali (usajili wa 1 2 3 9
kuzaliwa, ndoa, leseni, vibali)
Huduma (simu, umeme na maji) 1 2 3 9
Kodi ya mapato 1 2 3 9

Kama hongo ililipwa, ilikuwa ni ya kiasi gani? (Kama hakuna mawasiliano wala hongo iliyolipwa, acha wazi. Kama
hongo ililipwa, andika kiasi cha fedha kwenye TShs. Kama kiasi cha hongo hakijulikani, acha wazi).

4.4.2.30-4.4.2.36 (Tarakimu sita) TShs

Mfumo wa elimu

Mfumo wa sheria/sheria, mahakama na mahakaimu

Huduma za afya/mfumo wa afya

Polisi

Huduma za usajili na utoaji wa vibali (usajili wa kuzaliwa, ndoa, leseni, vibali)

Huduma (simu, umeme na maji)

Kodi ya mapato

/Sera ya taifa ni kuboresha utawala, ikiwemo kupiga vita dhidi ya rushwa. ‘Utawala bora’ unamaanisha vitu \
mbalimbali: (1) lwapo watu wanaweza kutoa maoni yao kwa uwazi na kusikilizwa na serikali
(‘sauti/uwajibikaji’); (2) Serikali inaheshimu sheria (‘Utawala wa sheria’); (3) Kudumisha utulivu, amani na
usalama wa umma (4) Kutoza kodi na kusimamia uchumi ipasavyo; (5) Kutoa huduma za umma ipasavyo;na
(6) Kuthibiti rushwa. Tumeongelea rushwa hapo juu. Vipi kuhusu haya masuala mengine? Awali, una maoni
yoyote juu ya vitu hivi?? (taja mfano toka kwenye orodha). Siyo tatizo kama huna maoni !

(Kama ‘HAPANA’ zungushia ‘Sijui’ kwa maswali yote bila kuyauliza. Kama ‘ndiyo’ endelea na orodha ya
maswali. Usijaribu kumlazimisha mhojiwa kutoa maoni! Katika masuala mengi wahojiwa wachache tu ndiyo
watakuwa na taarifa zitakazowaezesha kutoa msimamo thabiti. Hii ni moja ya sababu ya sisi kudadisi katika

Qaswali haya).
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Katika mwaka uliopita, umeona mwenendo upi katika haya yafuatayo kama, kuna wowote ulioona?

4.4.2.37-4.4.2.48 Imeongezeka |Imeongezeka | Hakuna |Imepungua|lmepungua | Sijui
sana kidogo mabadiliko | kidogo sana
Magazeti yanayochunguza rushwa 1 2 3 4 5 9
Mchango wa vyama vya upinzani katika bunge 1 2 3 4 5 9
Uvumilivu wa serikali katika kukosolewa 1 2 3 4 5 9
Wanasiasa na maafisa wa ngazi za juu 1 2 3 4 5 9
kuwajibishwa kwa matendo yao
Utendaji wa Taasisi ya Kuzuia Rushwa (PCB) 1 2 3 4 5 9
Serikali kuheshimu sheria 1 2 3 4 5 9
Utulivu, amani na usalama wa umma 1 2 3 4 5 9
Kusimamia uchumi ipasavyo 1 2 3 4 5 9
Ubora wa huduma za msingi (Afya, Elimu, 1 2 3 4 5 9
barabara, maji....)
Utozaji kodi wa haki/usawa 1 2 3 4 5 9
Mtazamo wa ‘Njoo kesho’ kati ya maafisa 1 2 3 4 5 9
Maafisa wa ngazi za juu kujihusisha katika 1 2 3 4 5 9
mapatano ya miradi isiyoaminika

uliipata? 4.4.2.49-4.4.2 51

Niliuliza, nikapata Niliuliza, sikupata Sikuuliza
Ngazi ya wilaya 1 2 3
Ngazi ya kata 1 2 3
Ngazi ya Kijiji 1 2 3

Unaweza kufikiria kitu chochote kilichotokea katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kinachohusu maofisa wa
serikali kuu au za mitaa ambacho kinaashiria kuwa huduma na uwajibikaji vimeboreka?

(Dadisi: inahusisha polisi, shule, hosipital...?) Ndiyo |[Hapana

4.4.2.52 1 2

Kama ndiyo: Tafadhali elezea

4.4.2.53

4.4.2.54-4.4.2.58

Katika kipindi cha miaka mitatu ilpita, umewahi kuona mojawapo kati ya haya yafuatayo? Ndiyo |Hapana

Afisa wa serikali akiachishwa kazi kwa ajili ya utendaji duni au rushwa 1 2

Watu kumtuhumu afisa kwa kutumia vibaya rasilimali iliyotakiwa kutumika kwa ajili ya shughuli za 1 2
Imaendeleo au huduma za jamii

Taarifa za matumizi ya maafisa wa serikali zikipingwa kwenye mikutano na wananchi 1 2

Mtu fulani alinukuu taarifa habari zilizowekwa kwenye mbao za matangazo za ofisi ya serikari za 1 2
Imitaa au vituo vya huduma kwenye mkutano na wananchi

Madai kuhusu hali ya barabara ambayo yalisababisha barabara kukarabatiwa 1 2
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Tanzania imekuwa na mfumo wa vyama vingi toka 1992. Kuna faida na hasara za chama kimoja na vyama vyingi. Ipi
kati ya kauli zifuatazo iko karibu kabisa na maoni yako? 4.4.2.59

A. Katika uwiano, ninafurahi | B. Katika uwiano, natamani | C. Mfumo wa chama kimoja Sina maoni/Sijaamua
kwamba Tanzania imekuwa | Tanzania ingebaki kuwa na au vyama vingi inatofauti
na mfumo wa vyama vingi chama kimoja kidogo kwa watu wa kawaida
1 2 3 9

Tangu serikali mpya ije madarakani katika 2005, umeishaona mabadiliko yoyote katika utendaji katika haya
yafuatayo?

4.4.2.60-4.4.2.68 Mabadiliko | Mabadiliko | Kiasi sawa Duni kidogo Duni sana Sijui/h
makubwa kidogo

Raisi 1 2 3 4 5 9
Waziri Mkuu 1 2 3 4 5 9
Mawaziri 1 2 3 4 5 9
Wabunge 1 2 3 4 5 9
Serikali za mitaa 1 2 3 4 5 9
Serikali ya kijiji 1 2 3 4 5 9
Madiwani 1 2 3 4 5 9
Maafisa watendaji wa kata 1 2 3 4 5 9
Polisi 1 2 3 4 5 9
4.4.2.69

Serikali ya Tanzania inapokea fedha nyingi kutoka katika mashirika ya wafadhili wa kigeni ili kupunguza umaskini
Tanzania. Miradi mingi katika sekta mbalimbali kwenye ngazi ya wilaya inafadhiliwa na misaada ya kigeni. Ipi kati ya
kauli zifuatazo iko karibu kabisa na maoni yako? (Soma maelezo yote mawili. Usiseme ‘SIJUI’).

A. Misaada ya kigeni inawanufaisha zaidi maafisa wa | B. Misaada ya kigeni inawanufaisha zaidi watu Sina maoni
serikali wenye hali duni ya maisha
Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa dhati
kabisa na A kabisa na B
1 2 3 4 9

Misaada mingi Tanzania inayopata kwa ajili ya maendeleo inakuwa katika mfumo wa mikopo, ambayo inabidi ilipwe.
Je, unafikiri serikali ikope toka katika mashirika ya maendeleo? 4.4.2.70

Ndiyo 1
Hapana 2
Sijui 3

4.4.2.71 Tafadhali toa maelezo kwa jibu lako:
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4.5 UAMINIFU, USALAMA NA USHIRIKIANO

Baadhi ya watu husema ‘siku hizi huwezi kuamini kila mtu’ Wengine wanakataa. Kwa ujumla, ungesema kwamba
siku hizi watu wengi wanaaminika au huwezi kuwa mwangalifu sana unapofanyakazi na watu? 45.1

A. Watu wengi wanaaminika B. Watu wengi hawaaminiki
Nakubaliana kwa dhati | Nakubaliana na A Nakubaliana na B Nakubaliana kwa dhati | Sijui
kabisa na A kabisa na B
1 2 3 4 9

Kwa maoni yako, ni akina nani kati

a wafuatao ambao kwa ujumla ni waaminifu au sio waaminifu? (Soma chaguzi)

45.2-45.19

Wanaaminika
sana

Wanaaminika

kiasi

Hawaaminiki

Hawaaminiki
kabisa

Sijui

Watu wa familia yako

1

2

4

Ndugu wa ukoo na ndugu wengine

Watu wa kabila lako

Watu usio na uhusiano nao
(Watanzania)

1
1
1

2
2
2
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Watu usio na uhusiano nao
(Kutoka nchi nyingine)
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Maafisa wa serikali za mtaa

Madaktari na wauguzi

Walimu

Wafanyabiashara

Polisi

Wanasiasa

Viongozi wa dini

Wafanyakaizi wa asasi zisizo za
serkali (NGO)

NN E
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Vijana wa kiume

Viajana wa kike

Wazee wa kiume

Wazee wa kike
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Kwa ujumla watu wanahofia uhalifu, vurugu na hali ya kutokuwa na usalama, lakini mara nyingi kunakuwa na
kutokukubaliana juu ya ubaya wa mambo na iwapo mambo yanabadilika au yanazidi kuwa mabaya. Kwanza, ni kwa
kiwango gani mambo haya yako kwenye eneo hili?

4.5.20-4.5.31 Hali Hali Hali si Hali si mbaya Sijui
mbaya mbaya mbaya hata kidogo
sana kiasi (hali nzuri)
Wizi wa mali za watu 1 2 3 4 9
Vurugu za nyumbani 1 2 3 4 9
Ulevi 1 2 3 4 9
Utumiaji wa madawa ya kulevya 1 2 3 4 9
Unyanyasaji wa watoto 1 2 3 4 9
Ubakaji 1 2 3 4 9
Sheria mkononi (Kuua wanaoshukiwa 1 2 3 4 9
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kuwa wezi)

Migogoro ya umiliki wa ardhi

Migogoro juu ya matumizi ya ardhi

Migogoro juu ya urithi

Kutuhumiwa uchawi

N
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Mauaji ya wachawi

Kwa maoni yako, katika kipindi cha miaka mitatu, haya yafuatayo yaliongezeaka, yalipungua au yalibaki vilevile
mahali hapa?

4.5.32-4.5.43 Yaliongezeka Hakuna Yalipungua Sijui
mabadiliko

Wizi wa mali za watu

Vurugu za nyumbani

Ulevi

Utumiaji wa dawa za kulevya

Unyanyasaji wa watoto

Ubakaji

Sheria mkononi (Kuua wanaoshukiwa wizi)

Migogoro ya umiliki wa ardhi

Migogoro juu ya matumizi ya ardhi

Migogoro juu ya urithi

Kutuhumiwa uchawi

N R AR
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Mauaji ya wachawi

4.5.44

Je umishawahi kusikia tukio lolote la sheria mkononi (wananchi wenye hasira) wilayani hapa katika muda wa mwaka
jana, mwizi aliyeshukiwa aliuawa lini?

Ndiyo 1
Hapana 2
Kuna baadi ya watu wanaamini kwamba watu wamehalalishwa kuu wezi, wengine hawakubaliani na hili.
Ni kauli ipi iliyo karibu kabisa na maoni yako? 4.5.45
A. Ni sawa watu kuua wezi wanaoshukiwa B. Hakuna uhalali wa kuwaua wezi wanaoshukiwa, Sina uamuzi/Sijui
kwa sababu polisi hawatampeleka wanatakiwa wapelekwe polisi na wafunguliwe
mahakamani. mashtaka.

Nakubaliana kwa Nakubaliana Nakubaliana Nakubaliana kwa dhati

dhati kabisa na A naA na B kabisa na B

1 2 3 4 9

4.5.46-4.5.51

Mara kwa mara tunasikia malalamiko juu ya kupungua kwa mshikamano na ushirikiano katika jamii. Kwa maoni
yako shughuli zifuatazo zinazofanya na jamii zimeongezeka, zimepungua au ziko vilevile katika maeneo ya hapa?

Zimeongezeka | Hakuna Zimepungua | Sijui Hausiki
mabadiliko

Kusaidia maskini, wagonjwa, wazee 1 2 3 4 9
Kufundisha watoto tabia nzuri 1 2 3 4 9
Kulinda watoto na vurugu/unyanyasaji 1 2 3 4 9
Kulinda misitu ili kuepuka matumizi 1 2 3 4 9
mabaya

Kutunza barabara na madaraja 1 2 3 4 9
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Kutayarisha mashamba na kuvuna kwa
pamoja

Maoni yoyote kwenye suala hili?

4.5.52
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SEHEMU 5: UMRI, UNYONGE NA HIFADHI YA JAMII

5.1 WAZEE

ﬁ(ama mhojiwa atakuwa ni mtu aliye na miaka 60 au zaidi, anaweza pia kujibu maswali yaliyo kwenye\
Sehemu hii.Kama sivyo, Sehemu 1 itakusaidia kujua kama kuna mzee katika kaya. Kama hakuna mzee
nenda kwenye Sehemu 5.2. Kama kaya ina mtu mmoja tu ambaye ana miaka60 na zaidi, uliza kama
anaweza kujibu maswali machache. Kama wako watu wawili au zaidi wenye miaka 60 na kuendelea,
fuata hatua za kuchagua mhojiwa mkuu. Usijaribu kumhoji mzee mwenye miaka 60 na kuendelea
ambaye hawezi kutoka kitandani, amepumzika, anaumwa au ana uzulufu (hali ya kuwa na akili
zilizorudi utotoni).Omba msaada kutoka kwa mwanafamilia kuhusu hili.

‘Tunapenda kujua kuhusu maisha na uzoefu wa watu wazima kama wewe. Tungependa kukuuliza
\maswali machache.

5.1.1 SIFA BINAFSI
5.1.1.1 | Jinsia ya mhojiwa

Mwanaume 1
Mwanamke 2

5.1.1.2 | Umri wa mhojiwa

ingiza tarakimu jozi (60, 61...) |

5.1.1.3 | Je, wewe ni mkuu wa kaya?

Ndiyo 1
Hapana 2

5.1.1.4 | Je unaishi na mwenzi wako?

Ndio naishi na mwenza 1
Hapana, tumetengana 2
Hapana, mwenza amefariki 3

5.1.1.5 | Una watoto wangapi?

Alama ya tarakimu jozi (01, 02...)

Una wajukuu wangapi?
5.1.1.6 Alama ya tarakimu jozi (01, 02...)

5.1.2 KAZI, CHANZO CHA RIZIKI NA KIPATO

Unaishi kwa kutegemea nini? Kipi kati ya yafuatayo ni chanzo chako kikuu cha kipato/riziki? N

5.1.2.1 | Ajira ya kudumu

5.1.2.2 | Ajiraya muda

5.1.2.3 | Nategemea watoto / familia nilionao karibu

5.1.2.4 | Nategemea fedha kutoka kwa watoto wangu walio mbali

5.1.2.5 | Pensheni kutoka kwa serikali/mwajiri wa zamani

5.1.2.6 | Msaada toka kwa mashirika ya dini,NGO/CBO, majirani

ol el el e e el
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5.1.2.7 | Ingine (Taja: )
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5.1.3 AFYA

5.13.1

Je, una matatizo ya kiafya yanayohitaji uangalizi wa mara kwa mara?
(pamoja na uwezo wa kutembea bila kuhitaji msaada)

Ndiyo Hapana

5.1.3.2

Kama ni ‘Ndiyo’, toa maelezo ya kina:

(Zungushia chanzo cha malipo)

5.1.3.3 Pe, ulipata matibabu katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita? Ni nani alilipia matibabu?

Sikulipa, sikupata matibabu yoyote

Sikulipa, nilipata matibabu bure

Nililipa mwenyewe

Nililipiwa na familia yangu

Mpango wa bima ya afya ulilipa

Ingine (Taja:

Sijaugua
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Nani alikutibu? (Soma kila chaguzi)

Ndiyo

Hapana

Hajaumwa

5.1.34

Hakuna matibabu: Kiambajengo kiko mbali kwa kutembea/ hakuna usafiri

(=Y

2

3

5.1.35

Hakuna matibabu: Sikuwa na hela

5.1.3.6

Matibabu binafsi kwa kutumia miti shamba

5.1.3.7

Nilinunua dawa kutoka kwenye duka la madawa

5.1.38

Zahanati /Kliniki/hospitali ya serikali

5.1.3.9

Zahanati /Kliniki/hospitali binafsi au ya mashirika ya kidini

5.1.3.10

Nilimuona mtaalamu wa miti shamba

5.13.11

Nilifanya maombi ya sala

5.1.3.12

Sijui/ siwezi kusema

Rl -
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Je, unajua kuwa huduma za afya katika viambajengo vya hospitali ni bure kwa watu wenye zaidi ya miaka 60?

5.1.3.13 Ndiyo [Hapana
1 2
Katika mwaka uliopita, ulishawahi kukataliwa kupewa matibabu katika viambajengo vya afya vya serikali kwa
sababu:.
Ndiyo |Hapana
5.1.3.14 | Hukuweza kumudu gharama za huduma? 1 2
5.1.3.15 | Hukuwa na kadi au kitambulisho ili kuthibitisha umri wako? 1 2
5.1.3.16 | Sababu nyingine: 1 2
Kama ulienda kwenye kiambajengo cha serikali wakati unamwa katika kipindi cha mwaka jana:
Tatizo kubwa] Tatizo dogo |Siyo tatizo |Sikwenda
5.1.3.17 | Je, tatizo lilikuwa umbali/muda wa kufika pale? 1 2 3 4
5.1.3.18 Je, tatizo lilikuwa kumuona daktari/matibabu? 1 2 3 4
5.1.3.19] Je, watumishi walikuhudumia na heshima? 1 2 3 4
5.1.3.20 | Je, madawa na vifaa vilipatikana? 1 2 3 4
5.1.3.21 | Je, uliambiwa kutoa malipo yoyote? 1 2 3 4
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5.1.4 MAJI

5.1.4.1 Unapataje maji ya kunywa na kuoga?

Kuna maji ya bomba ndani ya nyumba/eneo langu: Najihudumia mwenyewe

Nina maji ya bomba ndani ya nyumba/eneo langu: Ndugu/mhudumu wa ndani ananiletea

Nachota maji kwa jirani, kisima au bomba

Ndugu/mhudumu wa ndani anachota maji kwa jirani, kisima au bomba

Ndugu/mhudumu wa ndani anachota maji mto/kijito/dimbwi/ziwa/bwawa

Ingine (Taja:

OO~ IWIN]|F-

Kuna matatizo yoyote kuhusiana na upatikanaji wa maji?

Tatizo kubwa Tatizo dogo Hakuna tatizo

5.1.4.2 | Upungufu wa maji 1 2 3
5.1.4.3 | Umbali hadi chanzo cha karibu 1 2 3
5.1.4.4 | Maji siyo safi au hayajasafishwa 1 2 3
5.1.4.5 | Maji ni ghali 1 2 3
5.1.4.6 | Kusubiri maji kwa muda mrefu mstarini 1 2 3
5.1.4.7 | Matatizo mengine (Taja: ) 1 2 3
5.1.5 MSAADA

Hapa kuna maswali machache kuhusiana na msaada unaotoa na kupokea kutoka kwa watu wengine. Baadhi ya
wazee wanatunza watoto au wajukuu wao. Wengine wanapata matunzo kutoka kwa watoto au wajukuu wao.

Awali, ngoja nikuulize kuhusu matunzo ambayo unaweza kutoa kwa familia yako

Je, unataoa matunzo kwa muda wote kwa wanafamilia yako ambao ni wagonjwa au walemavu?| Ndiyo Hapana
5.1.5.1 | Mwenza (mke au mme) 1 2
5.152 | Mtoto wa kiume 1 2
5153 | Mtoto wa kike 1 2
5.1.5.4 | Mkwe wa kiume 1 2
5155 | Mkwe wa kike 1 2
5.15.6 | Mjukuu 1 2
5.15.7 | Ingine (Taja: ) 1 2
5.1.5.8 | Idadi ya wapokea huduma Ingiza alama ya tarakimu moja (0, 1,2...)

Je, unawahudumia wanafamilia ambao siyo wagonjwa au walemavu?
Ndio |Hapana

5159 | Mjukuu (Kiume) 1 2
51510 | Mjukuu (kike) 1 2
51511 | Ingine (Taja: ) 1 2
5.1.5.12 | Idadi ya wanaokutegemea Ingiza tarakimu (0, 1, 2...)
Kwa nini wanakutegemea wewe?

Ndio Hapana Hana tegemezi
5.1.5.13 | Mmoja wa wazazi wao amefariki/mgonjwa sana 1 2 3
5.1.5.14 | Wazazi wao wote wamefariki/wagonjwa sana 1 2 3
5.1.5.15 | Wazazi wao wana hali duni kuweza kuwatunza inavyopaswa 1 2 3
5.1.5.16 | Walitelekezwa au walikataliwa na wazazi wao 1 2 3
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5.15.17 | Ingine (Taja: ) [ 1 2 | 3
Nani anakusaidia kutoa huduma kwa mtu/watu hawa?
Ndiyo | Hapana Hana tegemezi
5.15.18 | Hakuna miu 1 2 3
5.1.5.19 | Familia yangu ya karibu (mke, watoto wa kuzaa mwenyewe) 1 2 3
5.15.20 | Marafiki na majirani 1 2 3
5.1.5.21 | Kikundi cha wazee 1 2 3
5.1.5.22 | Viongozi/ mashirika ya dini 1 2 3
5.1.5.23 | Serikali ya mtaa 1 2 3
5.1.5.24 | NGOs/CBOs asasi zisizo za serikali/makundi ya Kijamii 1 2 3
5.1.5.25 | Ingine ( Taja: ) 1 2 3
Sasa vipi kuhusu wewe? Nani anaweza kukusaidia unapopata shida kubwa?
5.1.5.26-5.1.5.33 Kuna uwezekano | Kuna uwezekano Hakuna Hakuna Sijui
mkubwa zaidi kiasi uwezekano [uwezekano kabisa
Familia yako ya karibu 1 2 3 4 9
(mke na watoto)
Ukoo au wenye umri 1 2 3 4 9
wako
Marafiki na majirani 1 2 3 4 9
Kikundi cha wazee 1 2 3 4 9
Viongozi wa dini/ 1 2 3 4 9
mashirika ya dini
NGOs/CBOs asasi zisizo 1 2 3 4 9
za serikali/makundi ya
kijamii
Serikali ya mtaa 1 2 3 4 9
Hakuna mtu wa 1 2 3 4 9
kunisaidia
5.1.5.34-5.1.5.37 Ndiyo | Hapanal
Unajuaa huduma zozote za kisheria ambazo zinaweza kukusaidia, mfano kama una matatizo ya 1 2
mirathi, ardhi au mifugo?
Je, kuna mtu yoyote unayemjua ambaye amekwisha tumia huduma kama hiyo? 1 2
Je, umeishatumia huduma hiyo? 1 2
Kama ‘NDIYO’, tafadhali toa maelezo zaidi, jumuisha pia na matokeo:
5.1.6 WAKATI UJAO
Ukiangalia wakati ujao, unahisia gani juu ya haya yafuatayo?
Nahofia Nahofia Sihofii hata Sijui/
sana kiasi kidogo hausiki
5.1.6.1 | Kutokuweza kufanya kazi 1 2 3 9
5.1.6.2 |Kukosa uhuru kwa sababu ya kuwa na afya duni 1 2 3 9
5.1.6.3 | Kushambuliwa, kuibiwa 1 2 3 9
5.1.6.4 | Kupoteza mali iwapo mwenza atafariki 1 2 3 9
5.1.6.5 | Kutuhumiwa kufanya uchawi 1 2 3 9
5.1.6.6 | Kurogwa 1 2 3 9
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5.1.6.7 | Kuwa mpweke, kutengwa na kutelekezwa 1 2 3 9
5.1.6.8 | Kupoteza heshima katika jamii 1 2 3 9
5.1.6.9 | Kuhitajika kutunza yatima 1 2 3 9
5.1.6.10] Ugomvi ndani ya familia 1 2 3 9
5.1.6.11] Njaa, umaskini 1 2 3 9
5.1.6.12| Kupoteza hadhi ya kijamii, wajibu 1 2 3 9
6.1.6.13] Ipi kati ya kauli zifuatazo iko karibu kabisa na maoni yako? Katika jamii hii:

A. Watu wazima kama mimi wanaheshimiwa na | B. Watu wazima kama mimi hawaheshimiwi wala Sijui

maoni yao yanasikilizwa na vijana maoni yao hayasikilizwi na vijana

Nakubaliana kwa dhati Nakubaliana Nakubaliana Nakubaliana kwa dhati

kabisa na A na A na B kabisa na B
1 2 3 4 9

5.1.6.14 | Kwa maoni yako, ni furaha ipi kubwa ya kuwa mzee? (Usidadisi)

5.1.6.15 | Kwa maoni yako, ni kitu gani kibaya kinachohusiana na kuwa mzee? (Usidadisi)

Asante sana!
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5.2 UJANA

-

/Sehemu ya hapo juu imejazwa na watu wenye umri wa miaka 25 na zaidi. Sehemu hii ni kwa ajili ya \
wavulana na wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 24. Rudi kwenye ukurasa wa 1 na ainisha wote
wenye miaka 15-24. Kama hakuna hata mmoja unaweza kumalizia mahojiano. Kama yuko mmoja ulizia
kama yuko nyumbani na kama yuko tayari kuhojiwa. Kama wapo wawili au zaidi ambao wanastahili
kuhojiwa, fuata utaratibu wa kuchagua mhojiwa kama hapo awali.
Habari za leo! Tunapenda kujifunza juu ya maisha na maoni ya vijana kama wewe. Tunataka kujua
mawazo yako juu ya elimu, kazi na wakati ujao. Je, uko tayari kujibu maswali machache?

J

5.2.1 SIFABINAFSI 5.2.1.1-5.2.1.4

Jinsia ya mhojiwa M| K
e e
1 2

Umri wa mhojiwa  (Angali alama inayostahili kutoka katika ukurasa wa 1) Alama ya tarakimu jozi (15-24)

Nambari ya miaka ambayo elimu rasmi imehitimishwa Alama ya tarakimu jozi (00, 01...)

Hali ya elimu kwa sasa  (Weka Alama ya tarakimu jozi 01-16)

Msingi Sekondari Ufundi | Elimu Sijaenda
D1 | D2 [ D3| D4 |D5[D6|D7|Kl|[K2|K3|[K4][K5][KS6 baada ya shule

sekondari

01 ] 02|03]04]05]06 )07 | 08]09]10]11 ] 12 ] 13 14 15 16
kama ufundi au elimu baada ya sekondari, onyesha aina na kiwango:

5.2.2 SHUGHULI

Ni siku ngapi katika wiki iliyopita ulifanya shughuli zifuatazo?
5.2.2.1-5.2.2.11 Hakuna | Siku 1-3 Siku 4-6 Siku7
Shughuli za nyumbani (kupika, kusafisha, kufagia, kufua) 1 2 3 4
Kazi ya shama/kuchunga wanyama 1 2 3 4
Kutafuta kuni 1 2 3 4
Kuchota maji 1 2 3 4
Kusaidia katika biashara ya familia/kaya 1 2 3 4
Kulea watoto (wadogo zako/ndugu) 1 2 3 4
Kazi yenye malipo 1 2 3 4
Kutazama televisheni/luninga 1 2 3 4
Kupumzika na marafiki 1 2 3 4
Kucheza na/au kuimba nyumbani au sehemu nyingine 1 2 3 4
Kulipia kinywaji na kukinywa 1 2 3 4
Katika kipindi cha mwaka jana, je ulifanya shughuli yoyote ya kijamii kati ya hizi zifuatazo?

5.2.2.12-5.2.2.17 Ndiyo Hapana
Kukarabati/kutunza barabara ya kijamii 1 2
Kuhudhuria vikao vya serikali za mitaa (wilaya-kijiji) 1 2
Kushiriki katika shughuli za CBO/NGO zilizo katika eneo hili 1 2
Shughuli za kujitegemea shuleni 1 2
Hudhuria kwenye shughuli za kijamii, klabu ya michezo au kwaya 1 2
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[ Hudhuria sala kanisani au msikitini

5.2.3 MAONI

5.2.3.1 Ningependa kuuuliza maoni yako juu ya masuala machache.
Awali, ni kwa kiasi gani elimu ni muhimu kwako binafsi?

Muhimu sana

Muhimu kiasi

Siyo muhimu sana

Siyo muhimu hata kidogo

Alw|N]F—

Tafadhali eleze jibu lako

kwa kifupi:

Sasa nitasoma kauli mbili na nitakuomba uchague kauli amabayo iko karibu kabisa na maoni yako.

Mimba za watoto wa shule 5.2.3.2
A. Wasichana wanaopata mimba B. Wasichana wanaopata mimba wakiwa bado wanasoma Sijui/
wakiwa bado wanasoma shule inabidi shule waruhusiwe kuendelea na masomo yao sijaamua
wafukuzwe.
Nakubaliana kwa Nakubaliana Nakubaliana Nakubaliana kwa dhati
dhati kabisa na A na A na B kabisa na B
1 2 3 4 9

Sayansi na hesabu 5.2.3.4

Je, unakubaliana au hukubaliani na maoni kwamba kwa kawaida wanavulana wanafanya vizuri kwenye sayanzi
na hesabu zaidi ya wasichana?

Nakubaliana kwa Nakubaliana Sikubaliani Sikubaliani Sijui/
dhati kabisa sijaamua
1 2 3 4 9

Lugha ya maelekezo 5.2.3.5
Je, unafikri kwamba ipi iwe lugha ya kufundishia katika shule za sekondari?

Kiingereza Kiswahili Sina kipaumbele Sijui

1 2 3 9
UKIMWI
Je, unakubaliana au hukubaliani na kauli zifuatazo? 5.2.3.9-11
Soma kauli moja baada ya nyingine Nakubaliana Nakubaliana Sikubaliani Sikubaliani Sijui
kwa dhati kabisa
UKIMW!I ni njia ya Mungu 1 2 3 4 5
kuwaadhibu watenda dhambi
kwa kawaida uchawi unasababisha 1 2 3 4 5
UKIMWI
Watu wengi wanapata UKIMWI kwa 1 2 3 4 5
kujamiiana
Hali ya kindoa 5.2.3.12
Hajawahi kufunga ndoa | Mwanandoa / Ishi pamoja Tengana/Achika Mjane
1 2 3 4

Una watoto wangapi? 012 ..) |

Kama mhojiwa bado yuko masomoni muda wote, endelea kwenye 5.3
Kama hapana, (Alama 16 hapo juu) endelea kwenye 5.4
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5.3 ELIMU YA VIJANA Ningependa kukuliza baadhi ya maswali kuhusu shule/chuo chako (5.3.1-5.3.15)

Darasa lako linawafunzi wangapi? (Ingiza alama ya tarakimu tatu, mfano. 050,Sijui=acha wazi)

Kwa kawaida huwa unafika Napanda Gari binafsi/ Natumia usafiri Natembea kwenda
shule kwa kutumia nini? basi piki piki, baiskeli wa jumuiya shule
(Zungusha alama moja) 1 2 3 4
Kwa kawaida unachukua Pungufu ya Dakikal5-30 Dakika 30 - Zaidi ya
muda gani kufika shule? dakika 15 saa 1 saa 1
(Zungusha alama moja) 1 2 3 4
Je shule/chuo chako kina Ndiyo, yako ya | Mikondo mingine | Mikondo mingi iko | hapana, tunahitaji
vyumba vya madarasa ya kutosha iko kwenye kwenye darasas madarasa mengine
kutosha? darasa moja moja mengi
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Kuna madawati ya kutosha Ndiyo, kuna Tumebanana Madawati yako hakuna madawati
katika darasa lako? madawati ya machache sana

kutosha
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Kuna vitabu vya kutosha Kuna vitabu vingi Kunavitabu Tunatumia vitabu Hakuna vitabu
kwa ajili ya wanafunzi? sana vichache kwa nadra sana
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Je, wakati mwingine Walimu Nadra kwa Wakati mwingine Kila mara walimu
walimu/wahadhiri wenu hawajawahi walimu walimu wanakuwa wanakua hawapo
hawaingii darasani? kutokuwepo kutokuwepo hawapo

asilani
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Kwa ujumla walimu wenu Wote/wengi wao | Baadhi ni wapole | Baadhi ni wakali Wote/wengi wao ni
anazungumza je na ninyi? ni wapole wakali
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Je, walimu wanawahimiza kwa ujumla, baadhi ya Walimu wachache Walimu
kuuliza maswali? walimu hufanya waalimu wanatuhimiza hawatuimizi kabisa

hivi wanatuhimiza

(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Kwa ujumla walimu wenu Hakuna Wachache wao Baadhi yako Wote au wengi wao
wanakuchukulia/tendea anayetupiga wanatupiga wanatupiga wanatupiga
Vipi?
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Maendeleo yoyote katika Vyumba vya Vyumba vya Vyumba vya Sijui/ sina maoni
vyumba vya maradara yenu madarasa ni madarasa yako madarasa yana hali
kwa hivi karibuni? maduri kuliko kama mwanzo mbaya kuliko

mwanzo mwanzo
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Je, shule yenu ina vyoo? kuna vyoo vingi Kuna vyoo Kuna choo lau 2 | Hakuna vyoo kabisa

sana vichache tu

(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
VY00 ni visafi? Visafi sana Visafi Vichafu Hakuna vyoo
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(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Kuna maji shuleni/chuoni? Ndiyo, mengi Ndiyo, kiasi kuna maji Shule haina maji
machache kabisa
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Shuleni kwenu kuna Kwa wanafunzi kwa wanafunzi Kwa Hakuna
kompyuta? wote wakubwa tu utawala tu kompyuta
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
5.3.16
je, ni kwa mara ngapi huudhurii shuleni/chuoni? Kila Wakati Mara Asilani
mara mwingine chache
(Zungushia alama moja) 1 2 3 4
Je, umewahi kukosa shuleni/chuoni kwa ajili ya sababu Nadra/ Wakati Kila mara Haihusiki
zifuatazo? 5.3.17-26 asilani mwingine nakosa
kukosa nakosa
Wakati unapoumwa 1 2 3 9
Wakati hauna fedha za kulipa ada 1 2 3 9
Wakati inapobidi kutunza/kumuangalia mtu mgonjwa 1 2 3 9
Kwa sababu za usafi binafsi 1 2 3 9
Wakati inapobidi kufanya kazi za nyumbani 1 2 3 9
Wakati inapobidi kufanya kazi kwenye shamba la familia 1 2 3 9
Wakati inapobidi kusaidia biashara ya familia 1 2 3 9
Woakati kuna misiba, harusi 1 2 3 9
Wakti unapotoroka pamoja na rafiki zako 1 2 3 9
Wakati inapokuwa na kazi ya malipo 1 2 3 9
Kwa kawaida unakula wakati gani? 5.3.27-29 Mara zote Wakati Asilani
mwingine
Nakula kabla sijaenda shuleni/chuoni 1 2 3
Nakula vitafunio wakati wa mapumziko shuleni 1 2 3
Nakula ninaporudi toka shuleni/chuoni 1 2 3

Je, ni vitu gani vinakufanya ufurahie mazingira ya shule? (Usidadisi. kama hakuna, andika ‘HAKUNA’) 5.3.30

e, ni vitu gani vinakufanya usifurahie mazingira ya shule? (Usidadisi. kama hakuna, andika ‘HAKUNA) 5.3.31

Asante!
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5.4 KAZI ZA VIJANA

(Maswali yafuatayo ni kwa wale ambao hawako shuleni kwa muda wote)

Kwa nini uliachia kwenye (onyesha kiwango kilichofikiwa: Darasa....., Kidato.....)? 5.4.1-5.4.6 Ndiyo | Hapana
Nilifikia kiwango nilichodhamiria 1 2
Nilifeli mitihani/ sikupata alama za kutosha kuendelea na masomo yangu 1 2
Sikupenda shule/walimu 1 2
Hapakuwa na fedha za kutosha kulipia ada/ mahitaji mengine 1 2
Napanga kusoma hapo baadae 1 2
Sababu nyingine ( 1 2
CHANZO KIKUU CHA KIPATO

Chanzo chako kikuu cha kipato ni kipi? (Andika kazi katika mstari na alama sahihi) 5.4.7 - 5.4.18

Ajira binafsi: Kilimo, ufugaji, uvuvi, madini 01
Ajira binafsi: na wafanyakazi 02
Ajira binafsi: bila wafanyakazi 03
Mtengeneza nyumba/mama wa nyumbani /mfanyakazi wa shambani asiyelipwa/biashara ya familia 04
Tegemezi: Mstaafu/mwanafunzi/si mzalishaji 05
Mwajiriwa: Serikali/shirika la uma/ushirika/bodi ya mazao 06
Mwajiriwa: kampuni au mtu binafisi (sekta rasmi) 07
Mwajiriwa: kampuni au mtu binafisi (sekta isiyo rasmi) 08
Mwajiriwa: kanisa, hisani, shule/chuo binafsi, wakala wa misaada au shirika lisolo la kiserikali (NGO) 09
Mwajiriwa: kazi ya muda/kibarua 10
Hajaajiriwa: anatafuta kazi 11
Ingine (taja 12
MATATIZO

Haya ni baadhi ya matatizo ambayo kwa kawaida watu wanakabiliana nayo. Katika kipindi cha mwaka uliopita,
kuna kati ya haya yafuatayo yalikuwa ni matatizo makubwa, matatizo madogo au si matatizo kwako wewe binafsi?

Tatizo Tatizo Siyo Haihusiki
makubwa madogo Tatizo
5.4.19 | Bei uliyolipia chakuala na bidhaaa nyingine za msingi 1 2 3 9
5.4.20 | Ugonjwa 1 2 3 9
5.4.21 | Gharama za matibabu 1 2 3 9
5.4.22 | Gharama za masomo 1 2 3 9
5.4.23 | Fursa za mafunzo ya ufundi 1 2 3 9
5.4.24 | Gharama/Uhaba wa maji ya kunywa na matumizi binafsi 1 2 3 9
5.4.25 | Gharama/Uhaba wa maji kwa ajili ya mazao/mifugo 1 2 3 9
5.4.26 | Hali ya barabara utumiayo mara kwa mara 1 2 3 9
5.4.27 | Kupata ajira 1 2 3 9
5.4.28 | Mazingira duni ya mahali pa kazi/kipato duni 1 2 3 9
5.4.29 | Kupata mkopo 1 2 3 9
5.4.30 | Uhalifu wa nguvu, wizi wa mali, mazao na mifugo 1 2 3 9
5.4.31 | Vurugu za nyumbani 1 2 3 9
5.4.32 | Upatikanaji wa ardhi, pembejeo 1 2 3 9
5.4.33 | Migogoro ya umilikaji/matumizi ya ardhi 1 2 3 9
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5.4.34 | Migogoro juu va urithi

5.4.35 | Ushirikina

Je, hali yako ya kiuchumi ikoje kwa sasa ukilinganisha na miaka mitatu iliyopita? 5.4.36

Mbaya sana

Mbaya kidogo

Vile vile

Nzuri kidogo

Nzuri sana

Sijui/hakuna jibu

1

2

3

4

5

6

Unategemea hali

ako ya kiuchumi itabadilika na kuwa je katika miaka mitatu? 5.4.37

Mbaya sana

Mbaya kidogo

Vile vile

Nzuri kidogo

Nzuri sana

Sijui/hakuna jibu

1

2

3

4

5

6

Je, ni maendeleo yapi makuu ambayo umeyapata katika maisha yako katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita?
(Usidadisi. kama hakuna, andika ‘"HAKUNA’)

5.4.38

andika ‘"HAKUNA’)

Je, ni matatizo gani makuu ambayo umeyapata katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita? (Usidadisi. kama hakuna,

5.4.39

Nakushukuru sana kwa ushirikiano wako!
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